ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขอบคุณค่า คุณเมย์

เราเฉียดไป เฉียดมา ไม่ได้เจอกันซักทีเนาะ

คิดถึงนะตะเอง...

2. a@a

a@a สมาชิกใหม่

อยากเจอกับน้องมากมากค่ะ

อยากเจอกับน้องมากมากค่ะ อยากแก้กรรมที่ได้ทำมา

3. a@a

a@a สมาชิกใหม่

4. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    มาเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ[​IMG]
    ผมช่วย[​IMG] สัพเพฯ ไปให้น้องคุณแล้วครับ

5. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

;aa47

สาธุ..ครับ K.chaivat chinkidjakar

-Happy Smile_

6. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

Good morning/Good night

Have you make someone smile today.....?
    ต้องขอลาไปสวดมนต์ครับ

7. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ ขอให้ตั้งสติ ทำจิตใจให้ปล่อยวางก่อนนะคะ
    เดี๋ยวจะยิ่งทุกข์ไปกว่าคนเจ็บ แล้วจะไม่มีใครเป็นหลักให้เขาพึ่งพิง
    ระหว่างที่รอคุณน้อง ก็ทำบุญเยอะ ๆ และอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร
    ตามคำแนะนะของทุก ๆ ท่านข้างบนไปพลาง ๆ ก่อนนะคะ
    เพื่อสร้างกำลังใจค่ะ

ขอเอาใจช่วยค่ะ

8. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงเหมือนกันจ้า
    ดูแลสุขภาพด้วยน้า
    ขอให้รวย ๆ จ๊ะ(ชอบป่ะ)
    ^_^

9. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญชวนไปเวียนเทียนวันอาสาฬหบูชา ๗ กค. ๕๒

วันอังคารที่ ๗ กค. นี้ ตรงกับวันขึ้น ๑๕ ค่ำเดือน ๘ เป็นวันอาสาฬหบูชาครับ
    ขอเชิญชวนกัลยาณมิตรและพุทธศาสนิกชนทุกท่านไปเวียนเทียนเป็นพุทธบูชา

ความสำคัญของวันอาสาฬหบูชา เป็นวันคล้ายวันที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงปฐมเทศนา ชื่อว่า ธัมมจักกัปปวัตตนสูตร โปรดพระปัญจวัคคีย์ ที่ป่าอิสิปตนมฤคทายวัน แขวงเมืองพาราณสี ในปีแรกที่ทรงตรัสรู้ และเพราะผลของพระธรรมเทศนากัณฑ์นี้เป็นเหตุให้ท่านโกณฑัญญะในจำนวนพระปัญจวัคคีย์ทั้ง ๕ ได้ธรรมจักษุ ดวงตาเห็นธรรม คือ ปัญญา รู้เห็นความจริงว่า สิ่งใดก็ตามมีความเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงล้วนมีความดับไปเป็นธรรมดา แล้วขอบรรพชาอุปสมบทต่อพระองค์ เป็นพระอริยสงฆ์องค์แรกใน พระพุทธศาสนา และทำให้พระรัตนตรัยครบองค์ ๓ คือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

สรุป วันอาสาฬหบูชามีความสำคัญดังนี้ คือ
    ๑. เป็นวันแรกที่พระพุทธเจ้าทรงประกาศพระศาสนา
    ๒. เป็นวันแรกที่พระบรมศาสดาทรงแสดงพระธัมมจักกัปปวัตนสูตรประกาศสัจธรรมอันเป็นองค์แห่งสัมมาสัมโพธิญาณ
    ๓. เป็นวันที่พระอริยสงฆ์สาวกองค์แรกบังเกิดขึ้นในโลก คือ พระอัญญาโกณฑัญญะ ได้รับ ประทานเอหิภิกขุอุปสัมปทาในวันนั้น
    ๔. เป็นวันแรกที่บังเกิดพระสังฆรัตนะสมบูรณ์เป็นพระรัตนตรัย คือ พระพุทธรัตนะ พระธรรมรัตนะ พระสังฆรัตนะ
    <!-- google_ad_section_end -->

10. อ้างว้าง

;aa47

สาธุ..ครับคุณpaitoon01...

11. paitoon01

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER>[ แนะนำเรื่องเด่น ] </CENTER></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>paitoon01, อ้างว้าง </TD></TR></TBODY></TABLE>

วันนี้เรือนเหงา ๆ เนอะคุณอ้างว้างเนอะ
    สงกะสัยเพื่อน ๆ ไปเตรียมตัวทำบุญกันแล้ว
    ไม่เป็นไรเราสองคนอยู่เฝ้าเรือนกัน

12. paitoon01

สวัสดีครับคุณลุงชัยฯ

13. อ้างว้าง

;aa47

ฮะฮะ น้านดิ...ส่งสัยเตรียมตัวไปทำบุญ..
    ยังดีที่มีเพื่อนมาเฝ้าเรือนด้วยกัน..ฮะฮะ
    ..

14. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องที่สุดค่ะ
    ขอบคุณมากนะคะ คุณอ้างว้าง ที่รู้ใจ
    เมื่อทุกท่านรู้จักชื่อ ศศิริยะ จากที่นี่ ที่เวปพลังจิต
    แล้วจะให้ศศิริยะทิ้งที่นี่ไปอยู่ที่ไหน คงเป็นไปไม่ได้ง่าย ๆ
    ขอยืนหยัดตอบแทนไมตรีจิตแลไมตรีกุศลของเวปแห่งนี้ ที่นี่ ตลอดไป
    จนกว่าทางเวปจะไล่ที่ให้เรือนพญานาคออกจากบ้านหลังใหญ่แห่งนี้ค่ะ

ไม่ว่าจะมีเวปศศิริยะขึ้นมาอีกกี่เวป
    ที่พลังจิตแห่งนี้จะเป็นศูนย์กลางที่พวกเราทุกคนจะมารวมตัวกัน
    เพื่อสนทนาธรรมและรับข่าวสารข้อมูลต่าง ๆ
    และช่วยกันพาผู้คนให้หลั่งไหลเข้ามามากยิ่งขึ้นทุกวัน
    เพื่อมีส่วนร่วมให้เวปพลังจิตเติบโตยิ่ง ๆ ขึ้น
    และสามารถเผยแผ่พระธรรมไปได้กว้างไกลทั่วโลกในที่สุด
    เพราะนี่คือเจตนารมณ์และเป้าหมายเดียวกันกับศศิริยะ
    "สืบสานพระพุทธศาสนาให้ยืนยาวต่อไปตราบนานเท่านาน"

ขอถือโอกาสขอบพระคุณ คุณเวปสโนว์และทีมงานพลังจิตทุกท่าน
    อย่างเป็นทางการ มา ณ ที่นี้ ที่เมตตาเอื้อเฟื้อพื้นที่ให้สร้างเรือนพญานาค
    เรือนน้อยหลังนี้ หากว่างก็ขอเรียนเชิญเข้ามาสนทนาธรรม แสดงความคิดเห็นกัน ณ เรือนแห่งนี้บ้างนะคะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

สัญญาจากใจ.."จะไม่ทิ้งที่นี่และทุกคนจนกว่าฟ้าถล่มแผ่นดินทลาย"

ศศิริยะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์..แรงบุญ..แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    พิมพ์ครั้งที่ 4 วางจำหน่ายแล้วที่ ร้านนายอินทร์ทุกสาขา และร้านอื่น ๆ ทั่วประเทศ....
    www.sasiriya.com (ขอขอบพระคุณ คุณอ้างว้าง ผู้จัดทำเวปนี้ให้ มา ณ ที่นี้ค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2009
  15. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีค่ะคุณลุงชาติ เราอยู่เรือนกันแค่สองคนเองตอนนี้ สบายดีนะค่ะ ไม่ได้เข้ามาอ่านเกือบอาทิตย์หน้ากระทู้ก็วิ่งไปเร็วมาก และยังไม่ได้เข้าไปอ่านเวปศศิริยะเลย เพราะมีเพื่อนรุ่นน้องมาเยี่ยม แต่ก็ดีได้คลายความคิดถึงบ้านไปนิดหน่อย

ขอขอบคุณคุณ web snow และคณะทำงานเวปพลังจิตทุกท่านที่ได้กรุณาให้เรือนแห่งนี้ได้อยู่ข้างๆบ้านใหญ่พลังจิตต่อไป เพื่อให้สมาชิกและผู้ที่ต้องการสรรหาธรรมะดีๆได้เข้ามาทำความรู้จักกับหนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง ของคุณศศิ ได้มากขึ้นและได้รับคำชี้แนะจากคุณน้อง พร้อมทั้งผู้รู้ที่เป็นสมาชิกเรือนนี้ได้ไปปฏิบัติตามซึ่งยังผลให้มีทุกท่านได้เกิดหิริโอตตัปปะมากขึ้น และมีความระมัดระวังในการดำเนินชีวิต ส่งผลให้มีความสุขทั่วกัน และพระพุทธศาสนาก็จะได้มั่นคงเจริญสืบไป

ขออนุโมทนา สาธุกับทุกบุญกุศลที่เพื่อนสมาชิกเรือนนี้ได้กระทำดีแล้ว และขอขอบพระคุณสำหรับธรรมะดีๆ ข้อมูลความรู้ต่างๆ ขอให้ทุกท่านสุขกายสุขใจทั่วกันค่ะ

บุญรักษาค่ะ

16. อ้างว้าง

;aa47
    สวัสดีครับคุณศศิ , paitoon01, tukery และทุกๆท่าน..

ทักทายยามดึกครับ...หยุดติดต่อกันหลายวัน...แวะเข้ามาเยี่ยมเรือนบ้างเด้อ..

17. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดี ครับ
    ขอ ญาติธรรมทุกท่าน
    มีความสุข กับ วันพระ ครับ

18. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ โมทนาบุญ ด้วยคนครับ พี่ศิ

มีอะไรที่พอจะให้ช่วยเหลือกันได้บ้าง อย่าลืมบอกกันนะครับ

ยินดีเสมอครับ

เต็มที่ เต็มใจ เต็มร้อย ครับ

19. chaivat chinkidjakar

สวัสดีครับ ป้าศศิ คุณน้อง ป้าแน๊ต ป้าดีดี ป้าคัดเค้าและพี่ๆน้องๆ กัลยาณมิตรทุกๆท่าน
    ขอ สาธุ กับป้าศศิ คุณอ้างว้าง ด้วยครับ ถ้ามีอะไรที่พวกเราพอจะช่วยดหลือได้ก็บอกมาได้เลยครับ กัลยาณมิตรทุกๆท่านพร้อมที่จะทุ่มเทให้สุดความสามารถเลยครับ

เมื่อหลายเดือนก่อนผมได้ทำบุญสร้างพระปิดทองหุ้มหลังคาวัดธรรมกายให้กับลูกสาว ๑๕,๐๐๐ บาท ผมเพิ่งจะได้รับพระของขวัญเมื่ออาทิตร์ที่แล้ว
    ขอให้กัลยาณมิตรทุกท่านช่วยอนุโมทนาให้กับลูกสาว kimmy ด้วยครับ

สาธุ ครับ

20. chaivat chinkidjakar

สวัสดีครับ ป้าศศิ คุณน้อง ป้าแน๊ต ป้าดีดี ป้าคัดเค้าและพี่ๆน้องๆ กัลยาณมิตรทุกๆท่าน
    วันนี้ผมได้นำเอาคำสอนของหลวงปู่ดู่มาให้อ่านกันครับ
    อ ยู่ ที่ ใ จ
    การจุดธูปเทียนเพื่อบูชาพระในพิธีกรรมต่างๆ มักจะไม่เหมือนกัน บางท่านต้องการไหว้พระแต่ยังตกลงใจไม่ได้ว่าจะใช้ธูปกี่ดอกถึงจะเหมาะสม หลวงปู่เคยตอบคำถามเรื่องนี้กับผู้ที่สงสัยว่า
    หลวงปู่ "จุดกี่ดอกก็ได้ ส่วนใหญ่มักใช้ ๓ ดอก
    บูชาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ กี่ดอกก็มีความหมายทั้งนั้น"
    ผู้ถาม "อย่างนั้นถ้าจุดดอกเดียว ไม่ถือว่าไหว้ผีหรือไหว้ศพหรือครับ"
    หลวงปู่ "จุด ๑ ดอก หมายถึง จิตหนึ่ง
    จุด ๒ ดอก หมายถึง กายกับจิต หรือ โลกกับธรรม
    จุด ๓ ดอก หมายถึง พระรัตนตรัย หรือ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    จุด ๔ ดอก หมายถึง อริยสัจ ๔
    จุด ๕ ดอก หมายถึง พระเจ้าห้าพระองค์ นะโมพุทธายะ
    จุด ๖ ดอก หมายถึง สิริ ๖ ประการ ที่แกกราบพระ ๖ ครั้ง
    จุด ๗ ดอก หมายถึง โพชฌงค์ ๗
    จุด ๘ ดอก หมายถึง มรรคแปด
    จุด ๙ ดอก หมายถึง นวโลกุตรธรรม
    จุด ๑๐ ดอก หมายถึง บารมี ๑๐ ประการ
    อยู่ที่เราจะคิดให้ดี เอาอะไรก็ได้"
    ผู้ถาม "ถ้า ๑๑ ดอก หมายถึง......."
    หลวงปู่ "ก็บารมี ๑๐ ประการกับจิตหนึ่ง ว่าไปได้เรื่อยๆ
    แหมแกถามซะข้าเกือบไม่จน"
    ผู้ถาม "ถ้าไม่มีธูปเทียน"
    หลวงปู่ "ก็ใช้ชีวิตจิตใจบูชา ไม่เห็นต้องมีอะไร
    พุทธัง ธัมมัง สังฆัง ชีวิตัง ปูเชมิ"
    หลวงปู่หัวเราะมองหน้าผู้ถามที่รู้สึกทึ่งในปฏิภาณของหลวงปู่

ขอกราบอนุโมทนาสาธุกับคำสอนของหลวงปู่ดู่ครับ