ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีครับ ป้าศศิ คุณน้อง ป้าแน๊ต ป้าดีดี ป้าคัดเค้า และกัลยาณมิตรทุกท่าน

เมื่อวันอาทิตย์ผมได้ซื้อที่ดินให้หลวงตาม้าเพื่อสร้างสถานปฏิบัติธรรมพรหมปัญโญ(นานาชาติขอนแก่น) ๓๐๐๐ บาท
    ร่วมจัดพิมพ์หนังสือคู่มือการปฏิบัตฺวัดพุทธพรหมปัญโญ ๒๐๐๐บาท
    ผมขอเชิญทุกๆท่านโปรดร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ทุกประการเทอญ
    สาธุ

2. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา

ขออนุโมทนา....สาธุ

3. paitoon01

อนุโมทนา

ร่วมอนุโมทนาด้วยคนครับพี่ชัยวัฒน์
    โมทนา...สาธุ

4. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับคุณชัยวัฒน์ผมก็เป็นสมาชิกที่นั่นเหมือนกันครับ

5. dididada

dididada เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2008
    ขออนุโมทนาบุญค่ะ

6. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุค๊าบ

7. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีพี่ศศิและคุณน้อง แลพี่น้องเรือนพญานาครอบบ่าย..อนุโมทนาสาธุกับพี่ชัยวัฒน์คะ...ว่าแต่ปุ่มอนุโมทนาบุญ ..ทุกคนมองเห็นไหมหนอ วัชมองไม่เห็นคะ

8. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    อนุโทนาด้วยคนค่ะ

9. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ.. สาธุ.. สาธุ.. อนุโมทนามิด้วยค่ะ

10. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    ขอให้เกิดปัญญา ดวงตาเห็นธรรม ตามที่ตั้งใจ ในเร็วพลันเทอญ.

11. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

สวัสดีค่ะ คุณจิน

ฝากกระต่ายน้อยให้เจ้าจอมซนด้วยค่ะ
    ;20

12. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009

ร่วมอนุโมทนากับคุณพี่ชัยวัตค่ะ สาธุ..สาธุjaah

13. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีรอบเย็นพี่ศศิและคุณน้อง ป้าแน๊ต ป้าดีดี แม่คัคเค้า คุณโกชาติ พี่เมย์ พี่เม้ง อ้ายอ้างว้าง แลพี่น้องเรือนพญานาคทุกท่าน.. วันนี้วัชอ่านย้อนหลังถึงหน้า 60 แล้วคุณชัยมงคลแลพี่น้องคนอื่นๆๆที่เป็นสมาชิกใหม่อ่านถึงไหนแล้วหนอ...ได้รับข้อคิดต่างๆเพิ่มเยอะเลยคะ เพราะมีบางเรื่องที่ไม่มีในหนังสือพี่ศศิก็เอามาเล่าในกระทู้นี้คะ...วันนี้เอาไว้แค่หน้านี้ก่อนเพราะเริ่มปวดตาแล้วเดี่ยวพลอยปวดตาเหมือนแม่คัดเค้าไม่รู้ไปตัดแว่นใหม่ยังหนอ..
    ..พรุ่งนี้พระมหาสมปองท่านมาบรรยายธรรมะดิลิเวอรี่ที่งานด้วยคะ กะจะไปนั่งแถวหน้าสุดเผื่อได้ออกทีวี.55 ซะงั้น ป่าวหรอกคะจะได้มองเห็นท่านได้เต็มที่ไม่มีอะไรบดบัง..ท่านบรรยายธรรมเข้าใจง่ายมีสนุกและแทรกด้วยสาระทำให้เด็กสมัยใหม่อย่างเราเข้าใจง่าย..(จริงไหมคะป้าดีดี..) ..เหมือนหนังสือที่พี่ศศิเขียนอ่านเข้าใจง่าย..ถ้าเน้นเป็นวิชาการวัชเกรงว่า คนที่ไปนั่งฟังจะใครใคร่ฟัง ฟัง ใครใคร่หลับหลับ..แน่เลย..ได้ความว่าอย่างไรจะมาเล่าสู่ฟังนะเจ้าคะ......สวัสดีตอนเย็นคะพี่เจนนี่ พรุ่งนี้ไม่ได้รบกวนแล้วคงเจอกันอีกทีหลังจากไปปฎิบัติธรรมนู่นเลยคะ..........เดี่ยวมาเล่าสู่กันฟังนะคะ.

14. พี่สาว

พี่สาว สมาชิกใหม่

รบกวนเด็กอภิญญาช่วยน้องชายของดิฉันด้วย

น้องชายเป็นมะเร็งยังหาสาเหตุไม่เจอว่าต้นตอของโรคเริ่มจากที่ไหน หมอให้ฉายแสงไม่ตอบสนองเท่าที่ควรจึงมาให้แต่คีโม เป็นก้อนที่คอข้างซ้ายโตทำให้นอนหงายไม่ค่อยได้ตอนนี้อยู่โรงพยาบาล มีภาวะติดเชื้อ เพราะมีเจาะคอและมีแผลกดทับด้วย ดิฉันกลุ้มใจมากคะ ดิฉันก็ทำบุญอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรของน้องแต่อาจจะทำไม่ถูกหรืออย่างไร เค้าถึงยังไม่อโหสิกรรมให้กับน้องชายของดิฉัน ดิฉันขอรบกวนน้อง ให้ช่วยด้วยเพื่อดิฉันจะได้ช่วยน้องของดิฉันไม่ทราบว่าเค้าทำกรรมอะไรจึงต้องทุกข์ทรมานอย่างนี้ และเวลาไปหาหมอรักษาก็จะมีอุปสรรคเรื่อย ช่วยดิฉันด้วยนะคะ ช่วยตอบดิฉันด้วย rabbit__2239@hotmail.com จะขอบพระคุณยิ่งคะ

15. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นใจคุณพี่สาวครับ ทุกคนมีกรรมเป็นของตน
    พยายามให้น้องชายเข้าหาธรรมะ ถ้าปฏิบัติได้ยิ่งดีครับ
    ให้เขาได้เห็นว่าไม่มีใครตายจริงเปลี่ยนแต่ร่าง
    ที่น่ากลัวคือร่างใหม่มากกว่า เพราะตัดสินกันตรง
    บุญกับบาป ที่กระทำมา
    เป็นกำลังใจให้คุณพี่สาวและน้องชายนะครับสู้ต่อไป

16. paitoon01

ส่งกำลังใจ

เป็นกำลังใจให้อีกคนหนึ่งครับ

17. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    อีก 1 กำลังใจค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ ทำใจให้สบาย น้องชายคุณเค้าจะได้ไม่คิดมากที่ทำให้พี่สาวที่รักเค้าเป็นทุกข์ใจนะคะ คนที่ปรางรู้จักหลายคนก็เป็นโรคนี่ พี่ที่ทำงานปรางก็เป็นเหมือนกันปรางก็คุยกับเค้าปกติให้เค้าสบายใจ กำลังใจมาก่อน สู้ๆค่ะ

18. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

:z14
    คุณน้อง จะสอบเทียบ เมื่อไรคะ?

19. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เป็นกำลังใจให้ ครับ
    ขอให้ น้องชาย ฟัง อ่าน ธรรมะให้มากขึ้น ครับ
    ทุกคน มี กรรมตามมา ครับ
    ต้อง พยายามปฎิบัติ เพื่อ ขอเจ้ากรรมนานยเวร ครับ
    :z17

20. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ช่วงนี้คุณน้องถือศีลปฏิบัติอยู่ค๊าบ
    คงต้องรออีกสักระยะก่อนค๊าบ
    เป็นกำลังใจให้ค๊าบ
    ช่วงนี้ก็ให้ไปถวายสังฆทาน ปล่อยปลาและถือศีลสวดมนต์ปฏิบัติสมาธิบ้างก็ดีนะค๊าบ แล้วก็อุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวรของน้องชายคุณไปพลางๆก่อน
    รอเวลาที่คุณน้องพร้อมที่จะออกมาช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่กำลังได้รับความเดือดร้อนก่อนนะค๊าบ
    แล้วก็ต้องส่งข้อความไปทางอีเมล์ที่พี่ศิค๊าบ