ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีตอนเช้าทุกท่าน...สบายดีกันถ้วนหน้าแล้วนะคะ..คุณชัยมงคลเปิดร้านขายยาแต่เช้าเลย มองแล้วเหนื่อยใจหนูไม่อยากกลับไปป่วยอีกครั้ง แทบเอาชีวิตไม่รอด..ขอเอาธรรมะเป็นยาทางใจไปก่อนเด้อเจ้าคะ...สวัสดีพี่ศศิ..ตอนนี้น้องเมดูซ่า..สุดสวยรู้สึกหดหู่ทุกทีที่มองฟ้า..โดยเฉพาะเมื่อวานเย็นฝนจะตกฟ้ามืดดำไปหมด น่ากลัววันนั้นมาถึงจริงๆๆ ..เมดูซ่า....ยังเก็บเสบียงบุญไม่ไปถึงไหนเลย...กลัวไปอยู่นรกสักขุมแน่เลย..ดูภาพวาดนรกจากเวบพลังจิตเรารวมถึงที่พี่ศศิเล่ามันน่ากลัวมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ......กรรมหนอกรรม..

2. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

มีค่ะ คุณชาติไง

3. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

รอคำสั่งจากเจ้ากรรมนายเวรตัวจริงเสียงจริงสั่งก่อนค่ะ (น้อง)
    เพราะอย่างที่บอกเสมอว่าไม่ได้ทำขึ้นมาเพื่อธุรกิจเป็นหลัก
    ตอนแรกเล่มหนึ่งว่าจะหยุดพิมพ์ตั้งแต่ครั้งที่ 3 จบแล้ว
    แต่วันนั้นบังเอิญคุยกันกับน้องเรื่องภัยใหญ่ที่กำลังคืบคลานเข้ามาในอนาคตอันใกล้
    คุยกันจนตีสาม เลยลังเลใจว่าคนที่รู้จักหนังสือเล่มนี้และดึงคนที่ซื้อเข้ามาที่เวปนี้เพื่อที่จะมารับรู้เรื่องราวต่าง ๆ และเรื่องราวในช่วงนั้น มากพอแล้วหรือ
    สรุป ยังน้อยเกินสำหรับคนที่จะมีโอกาสรับรู้และรอดจริง ๆ หรือให้ตกอยู่ในความไม่ประมาท เลยต้องตัดสินใจพิมพ์กันต่อไป เพราะหากพิมพ์เล่ม 2
    คนที่ซื้อก็ซ้ำหน้าเดิม ๆ ก็เป็นเรื่องของธุรกิจกันไป ซึ่งยังไม่ต้องการค่ะตอนนี้
    สิ่งที่ต้องการคือ ทำอย่างไรให้คนรู้จักหนังสือเล่ม 1 นี้ให้มากที่สุดเท่าที่ฟ้ากำหนดและสามารถ เพื่อเป็นสื่อกลางให้เขาเข้ามาที่นี่ และรับรู้ เตรียมตัวเตรียมใจ ไม่ประมาท และรับข่าวสารจากที่นี่เมื่อกาลนั้นใกล้มาถึง แค่นั้น

เพราะสิ่งที่น้องพูดมาวันนั้น มันทำให้ต้องคิดทั้งคืนจนเช้า
    ชีวิตเราเรายังห่วง แล้วชีวิตอื่น ๆ เราจะทิ้งเขากระนั้นหรือ

อย่างไรก็ขอฝากนะคะทุก ๆ ท่าน
    ท่านไม่ต้องเสียเงินซื้อคนละมากมายไปแจก
    แต่ขอให้ช่วยกระจายบอกต่อให้ผู้คนไปพบเจอหนังสือเล่มนี้กันเองตามบุญของเขา เพื่อให้เขามาที่นี่ด้วยใจของเขาเอง เพียงแค่นี้ก็เท่ากับท่านได้สร้างบุญเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ แล้ว สำหรับการมีส่วนช่วยเปิดตาช่วยชีวิตเพื่อนมนุษย์ในวันนั้นให้มีเพิ่มมากขึ้น

ช่วย ๆ กันบอกต่อหน่อยนะคะพ่อแม่พี่น้องลูกหลานมิตรรักแฟนคลับทุกท่าน
    สาธุค่ะ

ขอขอบพระคุณทุกท่านจากใจจริงค่ะ
    ศศิริยะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์..แรงบุญ..แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    พิมพ์ครั้งที่ 4 พร้อมวางร้านนายอินทร์ทุกสาขา และร้านอื่น ๆ ทั่วประเทศแล้ว....
    www.sasiriya.com (ขอขอบพระคุณ คุณอ้างว้าง ผู้จัดทำเวปนี้ให้ มา ณ ที่นี้ค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2009
  4. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    พี่ศิค่ะปรางจะรบกวนถามเรื่องเพชรพญานาคหน่อยค่ะ ได้เข้าไปอ่านเว็บๆนึง เค้ามีให้เช่าเพชรพญานาคด้วยคะ มีหลายรูปแบบ และหลายสี จริงๆแล้วสัณฐานต่างๆเหล่านี้มีหลายรูปทรงและหลายสีเหรอค่ะ ปรางจำไม่ผิดพี่ศิเคยโพสต์เกี่ยวกับเพชรพญานาค ว่าไม่ใช่จะได้กันมาง่ายๆใช่มั๊ยค่ะ แล้วคนที่สามารถครอบครองได้ต้องมีความเกี่ยวข้องกับพญานาคราช หรือผู้ปฏิบัติณาญขั้นสูงใช่มั๊ยค่ะ ถามเพื่อประดับความรู้อันน้อยนิดของนู๋ค่ะ;41

5. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับคุณศิและคุณน้อง
    ในความปรารถนาดีต่อทุกชีวิตด้วยครับ
    อ่านแล้วซาบซึ้งใจมากครับ
    ขอเป็นแรงกายแรงใจหนึ่ง....ที่จะช่วยเผยแพร่สิ่งดี ๆ ไปยังเพื่อนมิตรสหายและญาติธรรม
    สาธุ............

6. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีค่ะ พี่ศิ คุณน้อง ป้าแน็ต ป้าดีดี ป้าคัดเค้า โกเม้ง โกชาติ คุณอ้างว้าง
    พี่เจี๊ยบ พี่จิน พี่เจนนี่ พี่เมย์ พี่ปอน์ด พี่กุ๊ก พี่เอ๋ พี่แอน
    คุณไพฑูรย์ คุณตัวเล็กและพี่ชาย คุณวัช
    น้องเอ๊าะๆ น้องลักษ์ น้องใหม่
    และสมาชิกใหม่ทุกๆ ท่านค่ะ........
    ได้ข่าวว่าป้ดีดี.....ป่วยหายยังเอ่ย....แต่ยังไงก็ขอให้หายป่วยเร็วๆ นะค่ะ
    ไม่ได้เข้ามานานเดียวนี้สมาชิกใหม่เพียบเลย......(แฟนคลับพี่ศิกะคุณน้องเค้าละ)
    ไม่มาที่เรือนนานหน้ากระโดดมาเยอะมากๆ ค่ะ 555555555
    ขอกลับไปอ่านอย่างละเอียดตั้งแต่หน้าแรกๆ ก่อนนะค่ะ
    เพราะหนูจิ๊บพอมีเวลาว่างๆ ก็ชะแว๊ป...มาอ่านแบบไม่ละเอียดอยู่......
    งั้นเดียวขอตัวและหัวไปอ่านแบบละเอียดก่อนนะค่ะ
    (ต้องขอตัวและหัวไปด้วยนั้น เดียวโกเม้งว่าทำไมเอาไปแต่ตัวแล้วหัวไม่เอาไปเหรอ5555)
    และต้องขอขอบคุณพี่เจนนี่อย่างแรงค่ะ หนูได้รับ vcd เจ้าแม่กวนอิมของพี่เจนนี่แล้วนะค่ะ
    ได้รับในวันที่ต้องเดินทางไป กทม พอดีค่ะ......
    ขอบคุณมากๆ ค่ะ รักนะจุ๊บๆ

7. watwa-aram

สวัสดีคะหนูจิ๊บ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาวัชยืนรอรถอยู่มีคนจีนแก่ๆๆไม่แก่มากประมาณป้าดีดีเรานี้แหละ..อิอิ เขาเดินเข้าแล้วพูดเป็นภาษาจีนแล้วเอามือวัชไปเตะที่ภาพเจ้าแม่กวนอิมแล้วก็จับมือวัชทำท่ายังไงละประสานกัน อธิบายไม่ถูก แล้วเตะที่หน้าผากพูดๆๆเป็นภาษาจีนมั่งวัชฟังไม่รู้เรื่องแล้วก็เอารูปที่เคลือบมาแล้ว ข้างหน้าเป็นเจ้าแม่อวนอิมยืนบนตัวมังกรเหาะ ข้างหลังเป็นรูปท่านจี้กง ขี่มังกรแต่นั่งอยู่..แล้วเขาก็เดินไป....เขาพยายามสื่ออะไรคะวัชไม่เข้าใจ..แต่ก้ขอบคุณเขาที่มอบภาพเจ้าแม่อวนอิมกับท่านจี้กงให้

8. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

;aa47

สวัสดีขอรับคุณป้าคัดเค้าที่คึดฮอด..อย่างแรงนิ
    สาธุ สาธุ...อนุโมทนายิ่งเลยครับคุณป้าคัดเค้า...
    ยิินดีมากเลยครับหากได้รับไมตรีจิตจากป้าคัดเค้าส่งไฟล์มาให้ครับ...

สำหรับ ศศิริยะดอทคอม นั้นก็จะถยอย ๆ Update ไปเรื่อย ๆ ครับ ไม่อยากเอาขึ้น web ที่เดียวหมดเพราะคนเราส่วนใหญ่ พอเห็นตัวเลขหน้าเยอะ ๆ จิตใจมันเริ่มท้อไม่อยากจะอ่านซะยังงั้น..ก็เลยเอาน้อย ๆ ไว้ก่อน...แบบว่า "อุ๊ย!! แค่ 10 หน้าเอง..เด็ก ๆ เดี๋ยวอ่านแป๊บเดียวก็จบแล้ว..ฮะฮะ" (ต้องกระตุ้นกันนิด..อิอิ)ไม่งั้นจะพลาดเรื่องราวดีดีไป...เสียใจแย่เลยนะจ๊ะ

มีเพลงมาฝากป้าคัดเค้าด้วยครับ

สาวทอผ้าไหม

-Happy Smile_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2009
  9. อ้างว้าง

;aa47
    ฮะฮะ..ขอโทษจ้าคุณปราง พอดีมะคืนว่างไปหน่อย...ก็มะเห็นมีใครเข้ามาเรือนเลยนิ...ก็เลยเอาขึ้น web ซะเพลินเลย..แฮะแฮะ..

..งั้นตามอ่านมาเรื่อย ๆ นะ..มะต้องรีบ..เดี่ยวจะตกเรือนไปจะยุ่งกันใหญ่...ค่อย ๆ อ่าน..เดี๋ยวกระผมจะนั่งรอ..

สาธุ..

10. dididada

dididada เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2008
    โทรโข่งแจ้งข่าวค่ะ ในที่สุดก็ได้หนังสือมาอยู่หนังสือมาอยู่ในมือเรียบร้อยแล้ว เดินไปที่ร้านนายอินทร์และเพือไม่ให้เสียการบอกกล่าวกับเจ้าหน้าที่ทันทีค่ะ และก็ได้อ่านสมดังใจมุ่งหมายค่ะ แล้วก็อ่านจบในคราวเดียวค่ะ สิ่งหนึ่งที่รับมาคือต่อแต่นี้ไปจะ "ระวังและสำรวมทั้งกายใจ อยู่ตลอดเวลา "

ขอบพระคุณทุกๆท่านค่ะที่เอื้อเฟื้อมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

11. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ;aa52สวัสดีคุณศศิ คุณน้อง และกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ

สงสัยเค้าคงอยากให้น้องวัดวา บูชาและนับถือเจ้าแม่กวนอิมมังคะ แหมถ้าได้อยู่ตรงนั้นหน่อยไม่ได้ จะได้ช่วยแปลให้....
    น้องวัดวา หรือกัลยาณมิตรท่านใดอยากได้ ซีดีเพลงเจ้าแม่กวนมอิมมั้ยค่ะ
    pm ที่อยู่มานะคะจะจัดส่งไปให้ค่ะ ส่งไปให้คุณเม้งและน้องจิ๊บแล้วรู้สึกว่าจะชอบกันมาก....

(ping)หนูจิ๊บหายไปนานเลยนะคะ ค่อยๆอ่านไปนะคะ.. พี่หนะเข็ดแล้วค่ะ เคยหายไปนานๆอยู่ทีนึง กลับมาทีต้องอ่านซะเหมื่อยเลยค่ะ....fishh_

12. watwa-aram

สวัสดีจ้าพี่เจนนี่สุดสวย ด่วนจี้ไปรษณีย์จ๋าไปแล้วนะเจ้าคะ....ขาดแต่ต้องเรียน
    ภาษากับพี่เจนนี่นี้แหละ อิอิ.......

13. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ;aa4ขอให้คุณพี่ดีดี หายป่วยเร็วๆนะคะ วันนี้ไม่ต้องเข้ามาดูแลเรือนก็ได้ค่ะ มีพี่ๆ น้องๆ หลานๆ ช่วยดูแลอยู่เยอะแยะแล้ว วันนี้พี่ดีดี ต้องทานยา ดื่มน้ำเยอะๆแล้วนอนพักผ่อนมากๆนะคะ จะได้หายเร็วๆ แล้วค่อยมาเจอกันใหม่ค่ะ..sleeping_rb

14. ddalways

อนุโมทนาสาธุ ค่ะ :)

15. ddalways

ดีขึ้นมากแล้ว...ขอบคุณค่ะ :)
    วันนี้ไม่เข้าเรือนไม่ได้ค่ะ ..คิดถึงพี่น้องงงงงงง ค่ะ
    ;41

16. อ้างว้าง

;aa47

Lazaza, ddalways, แม่น้องฟ้า, Tua-Lek, pk010209, dididada, ปฏิสัมภิทัปปัตโต

อ่ะ..เพลอแป็บเดี๋ยว..บ่ายสองโมงแล้วหนอ...

เริ่มง่วงกันรึยังเอ่ย...งั้นมาเติมพลังกันหน่อยนะ...

กาแฟ ...ขนมนมเนย...แลผลไม้พร้อมมมมแล้ว..

...พี่ดีดีระวังอย่าทานเยอะนะครับ..เพิ่งจะหายป่วยใหม่ ๆ...พักผ่อนเยอะ ๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      693 bytes
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      31.3 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      25.2 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      186.8 KB
      เปิดดู:
      24
  17. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ครั้งแรกปรางเข้าไปดูมีแค่ 40 หน้า พอวันนี้จะเข้าไปอ่าน ;k01 หลายร้อยรแร้ววว แต่ก็สู้ๆจะติดตามอ่านไปเรื่อยๆนะคะ

18. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ...คุณศิมาเตือนแฝงด้วยธรรมอ่านให้ดีนะเจ้าคะ
    แล้วจะทราบว่าบอกกล่าวคราหนึ่งได้หลายเรื่องเลย...
    ขอบพระคุณคุณศิเจ้าค่ะ...

...ขอให้คุณพี่ดีดีหายวันหายคืน กินให้อิ่มนอนให้อุ่นนะเจ้าคะ

19. อ้างว้าง

;aa47

สวัสดีครับ วันนี้ได้รับ mail จากสหายธรรมท่านหนึ่งให้ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อย...ซึ่งเห็นว่ามีประโยชน์ที่จะนำมาให้กัลยาณมิตร ณ เรือนพญานาคนี้ได้ช่วยกันคิด พิจารณา ลองอ่านดูนะครับ..

มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ

ผมกับลูกสาวชอบไปเลี้ยงปลาตามวัด โรงเรียน ต่างๆ เป็นประจำ
    เพราะพระให้รถรับจ้างมาซื้ออาหารปลาที่ร้านบ่อยๆ และได้บอกว่า "มีคนเอาปลา - หอย มาปล่อยเยอะ แต่อาหารไม่พอเลี้ยงลำพังข้าวก้นบาตรก็เลี้ยงคน หมา แมว ไก่ ฯลฯ"

ถ้าโยมว่างก็มาช่วยเลี้ยงหน่อยนะ

แต่เมื่อสองวันที่ผ่านมาก็ได้ไปเลี้ยงปลาที่วัด ปรกติจะเลี้ยง 2 วัดเลยเป็นประจำ (เพื่อที่จะได้เลี้ยงแบบไม่เจาะจง)
    แต่พอไปถึงวัดแรกจอดรถกำลังจะหยิบถังอาหาร เหลือบไปเห็นเด็กนักเรียนถือสายเอ็นอยู่ ก็เลยยังไม่ยกถังอาหารลงไป
    เดินไปดู โอโห 7 - 8 คน เป็นเด็กนักเรียนของที่วัด หันมาอีกข้างนึง อ้าว เณรกำลังร้อยเอ็นใส่ตัวเบ็ด ลูกสาวเห็นกำลังจะถามผม ก็เลยบอกลูกสาวว่า "ไปคุยกันบนรถ" ผมก็พา

ลูกขึ้นรถสตาร์ทเครื่องกำลังจะถอยรถก็เห็นเณรเกี่ยวเหยื่อใส่ตัวเบ็ด
    ผมก็เลยขับรถถอยหลังออกมา โดยไม่ได้สนใจว่าเณรจะตกเองหรือเกี่ยวให้เด็กนัเรียน และขับรถไปวัดที่ 2

ลูกก็ถามว่า
    1. "ทำไมป๊าไม่เลี้ยงปลาล่ะ?" ผมตอบว่า "ถ้าเราเลี้ยงก็เท่ากับเราเรียกปลาเข้ามาใกล้เบ็ดน่ะสิ"
    2. "ตกปลาในวัดบาปกว่าตกข้างนอกไหม?" ผมตอบว่า "น่าจะบาปกว่า เพราะปลาที่คนเอามาปล่อย เพื่อทำบุญ สะเดาะเคราะห์ ต่อชีวิต"
    3. "แล้วเณรจะบาปมากกว่าเด็กรึเปล่า?" ผมตอบว่า "ถ้าเราคิดตกปลาที่ไหนเราก็บาป ตกปลาในวัดก็บาป 2 กระทง และถ้าครองผ้าจีวรแล้วตกปลาก็ต้องบาป 3 กระทง)

ผมอยากทราบว่าผมตอบลูกได้ถูกต้องหรือไม่ และมีอะไรเพิ่มเติมแนะนำผมได้หรือไม่ครับ

ป.ล.โดยส่วนตัวผมคิดว่า ทำอะไรอยู่ที่เจตนา (เลี้ยงเพื่อทำทาน) แต่ถ้าเราเลี้ยงแล้วเหมือนเราไปช่วยอ่อยเหยื่อให้เขาทำบาปได้สะดวกขึ้น จะกลายเป็นการทำกรรมร่วมกัน

หรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

พี่น้องทุกท่านมีความคิดเห็นเช่นไรบ้างครับ...

20. Jhumlongrak

Jhumlongrak สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีคะป้าดีดี ป้าคงสบายดีขึ้นแล้วนะคะ ได้ทราบข่าวก็กังวลว่าทำมั้ยเน้อป้าดูแลตัวเองดีเสมอ (วินิจฉัยจากถ้อยคำ คติ คำสอนของป้านะคะ ) แล้วใยความเจ็บป่วยถึงมาพบป้าดีดี ของหนู<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    แต่ตอนนี้ขอให้ป้าดีดี สุขภาพแข็งแรง ขึ้นยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะคะ หายป่วยเร็วๆ คะ จะได้มาเป็นกำลังใจ<o:p></o:p>
    ให้ลูก ๆ หลาน ๆ แห่งเรือนนี้กันทั่วหน้านะคะ:z4

ไฟล์ที่แนบมา: