ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    บ่เป็นหยังดอกแม่คัดเค้า..ถือว่าเป็นสิ่งดีสำหรับหนูด้วย มีผู้ใหญ่คอยอบรมสั่งสอน..ตักเตือน เป็นการดีนัก ..ตรงข้ามถ้าเราทำผิดแล้วเขาเฉยแสดงว่า
    เขาไม่สนใจเราแล้ว(ตัดหางปล่อยวัด55)..น้อมรับด้วยความจริงใจทุกครั้งเจ้าคะ..เบิ่งลูกเบิ่งหลานไปนานๆๆเด้อแม่คัดเค้า..

2. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นภาพคุณชัยมงคลสถานแล้ว อยากให้ทุกคนในเรือนนี้ดีใจนะ
    หากวันข้างหน้าคุณชัยมงคลสถานไม่ร้องเพลงปันใจหนีไปที่อื่นเสียก่อน
    วันนั้นที่รอคอยมาถึง พวกเราคงจะได้มีข้าวกินอิ่มท้อง เพราะวิชาปลูกข้าวที่คุณชัยมงคลสถานมี (ฮา) ดูภาพเหล่านั้นไว้หนา วันข้างหน้าทุกคนอาจโหยหาแต่ทำไม่เป็น ถือเป็นภาพที่มีประโยชน์มาก ๆ นะคะ
    ...........................................................................................
    ขอบคุณครับคุณศิ ตอนนี้ผมมีแนวร่วมหลายคนแล้วเช่น
    คุณuwws ,คุณเม้ง,เจนนี่,คุณวัด อีกหลายท่าน
    ตอนนี้แนวร่วมทางใจก่อน (กองเชียร์)
    ต่อไปค่อยทางกายลงทำเอง คงไม่นาน 1-2 ปีนี้
    น่าได้ทานข้าวที่ปลูกกันเอง ผักที่ปลูกกันเอง
    ผมเข้าใจทุกคนมีภาระครอบครัวรวมทั้งตัวผมเอง รอถึงเวลา
    แปลกนะเดี๋ยวนี้หนุ่มสาวก็ฝันเหมือนคนแก่ ที่จะอยู่แบบพอเพียง
    คุณวัดกลัวปลิง มีด้วยหรือแต่ผมกลัวฉี่หนู
    แต่ตอนนี้มีที่สวมเท้าไม่ติดโคลนแล้วและกันโรคฉี่หนูได้
    ปลิงไม่มี,หนูมีน้อยแต่มีงูครับ
    คงเร็วๆนีเริ่มปลูกผักสวนครัว ปลูกต้นไม้
    ลดพื้นที่นาตามทฤษฏีเกษตรพอเพียง
    ขอบคุณป้าคัดเค้า ชีวิตที่เหลือขออยู่กับบุญกุศลและการปฏิบัติทางจิต

เอารูปมาฝาก

ไฟล์ที่แนบมา:

3. watwa-aram

ทุ่งนาคุณชัยมงคล สวยเป็นที่สุดคะเห็นแล้วอยากกลับบ้านเราเหลือเกิน....ไม่รู้ว่าปลิงมีรึเปล่าในนานะคะแต่ข้างนาวัดมีหนองสระบัวมันมีปลิงด้วยวัชเลยกลัวไว้ก่อนคะ...ตีข้าวด้วยไหมคะถ้ามีตีข้าวตอนฤดูเก็บเกี่ยว เก็บภาพมาให้ดูด้วยนะคะคุณชัยมงคล..วัชจะคอยดูผลผลิตคะ...

4. ชัยมงคล

มีคนชื่อเหมือนผมด้วยหรือ มงคลชัย ทำเอาป้าคัดเค้างง
    ผมเองมีเรื่องขำ พอดีวานให้ลูกไปรับรูปถ่ายหน่อย
    บอกเขาว่า ร้านสุเทพโฟโต้ เขาหาอยู่นานไม่เจอ
    เขาโทรมาบอกป๊าไม่เห็นมีเลยร้าน"สุเทพโฟโต้"
    มีแต่ร้าน"ธานินทร์โฟโต้" เออ นั่นแหละ
    ลูกเขางงจำยังไง ธานินทร์ กลายเป็น สุเทพ ไปได้
    เด็กๆงง แต่คนแก่ไม่งง เพราะสุเทพดังกว่าธานินทร์นี่หว่า

5. watwa-aram

กลับแล้วเจ้าคะ กลับไปอ่านหนังสือสวดมนต์เรียกสติกลับมาก่อนวันนี้ทั้งวัน
    เป็นไรไม่รู้ไม่มีสติสตังค์(โดยเฉพาะประโยคหลังท่าจะหนักกว่า 55) ไหนๆๆคุณชัยมงคลมาแล้วฝากดูแลเรือน รอต้อนรับญาติมิตรหาน้ำหาท่าต้อนรับต่อด้วยนะเจ้าคะ..เมดูซ่า..สุดสวยขอลากลับแล้วเจ้าคะ....

6. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

;aa40 สวัสดีคับ เห็นทุ่งนาเขียวอย่างนี้เย็นตาจังเลยค๊าบ
    ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว อยากไปดำนาด้วยจัง แต่ดำม่ายเปนน่ะฉิคับ
    ทำให้นึกถึงบ้านย่าผมจัง อยากกลับบ้านไปทำนาแล้วสิ ขอเปนแนว
    ร่วมด้วยคนคับ อยู่อย่างพอเพียงตามที่ในหลวงเราตรัสไว้ค๊าบบบบhe llo _car

7. ชัยมงคล

ได้ครับตามสบายครับคุณวัช
    ได้อีกคนแล้วคุณเอ๊าะ แนวร่วม

8. ชัยมงคล

อุตส่าห์เดินไปซื้อหนังสือ "ปาฏิหารย์" ที่ซีเอ็ด เขาบอกว่าหมด
    เขาบอกให้จองจะได้หนังสือใช้เวลา5-7 วัน รอไม่ไหวไปหาที่อื่นดีกว่า

9. cloud2Btakecare

cloud2Btakecare Active Member

มีคำถามอีกแล้วค่ะ (อย่าเพิ่งรำคาญเน้อ)
    คือปอนด์อยากทราบว่า
    การที่เราสวดมนต์ หรือ ทำบุญแล้ว อุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรของเรา
    เราสามารถอุทิศบุญกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรของคนอื่นได้มั้ยค่ะ เขาจะได้รับหรือป่าว
    และขออโหสิกรรมให้ด้วย ไม่ใช่ขอแทนนะค่ะ เช่นขออโหสิกรรมให้เจ้ากรรมนายเวร
    ของบิดามารดาค่ะ หรือของคนที่เรารัก ไม่ทราบว่าจะได้หรือไม่ค่ะ

10. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

นึกถึงสมัยก่อน ครับ
    เรา ก็ เคยไปดูเขาทำนา (ญาติ) ครับ
    แต่ ตอนนี้ หายากมาก

11. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

ถ้ากรรมที่ไม่หนักมากเกินไป
    หรือเจ้ากรรมนายเวรยอมรับก็คงได้ค๊าบ
    แต่โดยส่วนมากแล้วที่รู้มา
    ต้องมีความเกี่ยวข้องกันเช่น
    พ่อ แม่ พี่ น้อง
    แบบว่าเป็นคนป่วยที่ไม่สามารถช่วยตัวเองได้เราก็สามารถที่จะทำแทนให้ก่อน
    แต่ก็ต้องถูกที่ถูกทางด้วย
    เหมือนที่พี่ศิไม่ให้โพสบอกว่าแก้กรรมแบบไหน
    เพราะกรรมแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
    สิ่งที่เจ้ากรรมนายเวรต้องการก็ไม่เหมือนกัน
    เช่น บางคนเค้าต้องการให้เราปล่อยปลา ปลาอะไร กี่ตัว กี่วัน กี่ครั้ง
    หรือให้ทำอะไรก็ต้องแล้วแต่ที่เค้าจะพอใจจนยอมอโหสิกรรมให้ค๊าบ

แต่ ในเบื้องต้นที่น้องปอนด์ทำไปก็ได้แล้วค๊าบ
    จะมากจะน้อยก็ดีกว่าไม่ทำเลย

12. uwws

uwws Active Member

18 มิถุนายน 2009
    มาดึก ๆ อีกแล้วครับ มารับกะเปลี่ยนคนเฝ้าให้ครับ ใครหิวก็ไปหาก๋วยเตี๋ยวทานก่อนก็ได้น่ะครับ ผมเฝ้าให้ เห็นทุ่งนาของคุณชัยมงคลสถานแล้ว เขียวสดใสดีเหลือเกินครับ เงินทองของมายา ข้าวปลาคือของจริง ยิ่งตอนนี้กำลังมีข่าวนักลงทุนต่างประเทศสนใจจะเข้ามาสร้างทุนนิยมไร้พรมแดนมีข่าวว่ามีการกว้านซื้อที่ดินเป็นแสนๆ ไร่ในพื้นที่ทำนา โดยทุนในและทุนต่างประเทศ ก่อนนี้ก็มีแต่ข่าวที่ทุนใหญ่ในประเทศกำลังดำเนินการเรื่องการทำนาขนาดใหญ่ ทันสมัย ให้ทันกับเหตุการณ์และความต้องการของตลาดที่คนไทยไปได้สามี ฝรั่ง แล้วซื้อที่ดินที่นา อันนั้นไม่ใช่ปัญหา แต่ถ้าต่างชาติทุ่มเงินเป็นหมื่นเป็นแสนล้านกว้านซื้อที่เพื่อให้ "นอมินี" คนไทยทำนา อันนี้คนไทยจะว่าอย่างไร การทำนาเป็นการประกอบการขนาดใหญ่กว่าน้ำมันอีก เพราะคนกว่าครึ่งโลกต้องกินข้าว ไม่ใช่แค่เรื่องปลูกข้าว แต่เป็นธุรกิจครบวงจร ตั้งแต่การเพาะปลูก เครื่องมือ ปุ๋ย ยา พันธุ์ข้าว ไปจนถึงการค้าข้าว การแปรรูปข้าว และธุรกิจอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องเงินทอง ของมายา แต่มายากำลังครอบงำชีวิตของคนไทย ซึ่งอาจกลายเป็นทาสแรงงานในผืนดินของตนเองในอนาคตอีกไม่นาน ถ้าหากคนไทยไม่เรียนรู้และลุกขึ้นมาจัดการชีวิต จัดการทรัพยากรให้มีประสิทธิภาพมากกว่านี้

ยังไงก็แล้วแต่ขอเป็นแนวร่วมกับคุณชัยมงคลสถานด้วยน่ะครับ ถ้ามีโอกาสอยากร่วมกิจกรรมทำนาด้วยกันน่ะครับ

อ่านข่าวที่คุณศศิฯบอกมาเรื่องงดเที่ยวทางน้ำ ทางทะเล รู้สึกไม่ค่อยปลอดภัยต่อชีวิตตัวเองซักเท่าไหร่ เพราะบ้านผมมองหน้าบ้านก็เป็นทะเลแล้วครับ พักนี้ท้องทะเลลมพัดแรงมาก คลื่นใหญ่ลมจัดนานกว่าที่เคยเป็นอีก ผมสังหรณ์ใจจัง.....

ขนาดไฟล์:
      197 KB
      เปิดดู:
      54
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2009
  13. uwws

เอ! ผมจะแสดงให้รูปมันใหญ่ยังไงครับเนี่ย มันเป็นรูปเล็กตลอดเลยอ่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      152.9 KB
      เปิดดู:
      51
  14. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

;aa47 หลังจากที่คุณนพพร upload รูปแล้วเสร็จนะครับ..ก็มาเลือก Insert Image แล้วใส่ link รูปอ่ะครับ..รูปคุณนพพรก็คือ link นี้ครับ
    http://palungjit.org/attachments/a.621228/
    ลองดูนะครับ...

-Happy Smile_

ขนาดไฟล์:
      58.7 KB
      เปิดดู:
      413
  15. uwws

ขอบคุณค้าบบบบบบ (ซื่อบื้อจริงๆ เรา)

16. uwws

[​IMG]เช้าแล้วค้าบบบบบ เอาของมาฝากคับ

อ่าว หนักเลยงานนี้ รูปไม่ขึ้นซะงั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2009
  17. uwws

ลองอีกที

ขนาดไฟล์:
      127.7 KB
      เปิดดู:
      37
  18. uwws

ข่าวเศร้ารับวันสุนทรภู่ครับ ไมเคิล แจ๊กสัน และ
    นางฟ้าชาลีย์ ฟาร์ราห์ ฟอว์เซตต์ เสียชีวิตแล้ว
    เป็นคนดังทั้งสองคนเลย โดยเฉพาะไมเคิล แจ๊กสันนี่
    ชอบแกมาก ๆ เลยครับ คนดังมักอายุไม่ยืนแฮะ
    ยังไงขอให้ผลบุญที่ท่านเคยทำให้คนมีีึความสุขในการ
    แสดงของทั้งสองท่านส่งผลให้สู่ที่ดีดี สำหรับคนที่อยู่
    ข้างหลังอย่างพวกเรา ก็..อย่าประมาทในชีวิตน่ะครับ
    ความตายมาหาได้ตลอดเวลาไม่ว่าคนดังหรือไม่ดัง
    มีชีวิตอยู่ทำความดีไว้ ตายไปจะได้ไม่ต้องมีห่วง...
    เศร้า.........หดหู่จัง..................

19. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณชัยมงคล..

หนังสือที่ว่า คือหนังสือของคุณศิ ใช่หรือไม่คะ?!?!?
    หากใช่ หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญแรงกรรมใครว่าไม่มีจริง
    PM ที่อยู่ให้ดีดี แล้วดีดีจะส่งไปให้ค่ะ มีซื้อไว้หลายเล่มเหมือนกัน
    เผื่อให้เพื่อนฝูงที่หาซื้อไม่ได้...ยินดีแบ่งให้ค่ะ
    (เล่มนี้มีลายเซ็นต์คุณศิด้วยนะคะ เพราะคราวก่อนเจอกัน
    ก๊อเลยจับมือเซ็นต์เลยค่ะ อิ อิ อิ)

ขอทุกท่านจงมีความสุขกับชีวิตและการทำงานในวันนี้นะคะ

พี่ดีดีค่ะ

;39;39;39

20. aneka

aneka สมาชิกใหม่

4 มิถุนายน 2009
    ขออนุญาตแชร์ รูปหลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ครับ

ขออนุญาต ขอโอกาสครับ หลวงพ่อเจ็กกษัตริย์ พระพุทธรูปคู่บารมีหลวงปู่สอ พฺนธุโล จ.ยโสธร...