ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ...ถามว่าคนจนหรือคนรวยจะมีทุกข์น้อยกว่ากัน...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

อิ อิ อิ เพื่อนพ้องน้องพี่มากันเต็มเรือนแล้วค่ะ
    เล่นนอนคลุมโปงแบบนี้ 555 ปาท่องโก๋ ....หมดแย้วววว!!!

;39;39;39

3. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    แฮ่ๆๆ ป้าดีดีเจ้าคะ..เด็กซาหมัยนี้..ชอบทำให้ผู้ใหญ่งง นี้..ขอแก้ตัวแทน
    เด็กไม่ทู๊กคนหรอกเจ้าคะ..หรืออาจเป็นที่น้องเมดูซ่า..สุดสวยคนเดียวแน่เลย
    ทำให้เสียเด็กหม๊ดดดด..ขออภัยทั้งพี่ชาติ และป้าดีดี เดี๋ยวต่อไปนี้จะทวนก่อนส่งแล้วเจ้าคะ..เมื่อวานกล่าวถึงพ่อหลวงของเรากับแม่คัดเค้า พอตอนเย็นกลับไป
    ได้ดูข่าวท่านในทีวีปลื้มปิติเป็นที่สุด....ดูท่านมีความสุขมากกับสิทธิบัตรข้าวไทยที่ได้รับ..เราก็พลอยมีความสุขไปด้วย อย่างน้อยก็เป็นรอยยิ้มที่ไม่ได้เห็นจากท่านมานานหลังจากบ้านเมืองวุ่นวาย....เมื่อวานเลยถือว่าโชคดีมากๆๆดูช่องนี้จบก็ต้องเปิดไปดูช่องอื่น ช่องนี้จบก็เปิดไปดูช่องอื่นอีก ..จนจบข่าวพระราชสำนักทุกช่อง....สวัสดีตอนเช้าทุกท่านคะ

4. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    Good morning แสงอรุณของเมืองไทย Good evening แสงพระจันทร์ที่นี่ครับ

สวัสดีครับ คุณศศิ คุณน้อง ป้าแน๊ต ป้าดีดี ป้าคัดเค้า และกัลยาณมิตรทุกๆท่านครับ

การทำบุญโดยที่ไม่ต้องเสียสตางค์ครับ
    หลวงปู่ดู่เคยสอนไว้ว่า ถ้าเห็นคนทำบุญไม่ว่าที่ใหน(ที่วัดฯลฯ)ให้เราอนุโมทนากับเขาด้วย
    ตู้บริจาคต่างๆก็เหมือนกันก็อนุโมทนากับเขาด้วย
    ตอนกลางคืนเห็นไฟตามถนนก็ให้ถวายโดยสวด โอมอัคคีไฟฟ้า พุทธะบูชา ธรรมะบูชา สังฆะบูชา
    ถ้าเห็นดอกไม้ไม่ว่าที่ใหนให้สวดว่า พุทธธัทสะ ธรรมัสสะ สังฆัสสะ ปูเชมิ(สกดถูกหรือเปล่าเด้อ ถ้าสกดผิดก็ต้องขออภัยด้วยครับ)
    เป็นการทำบุญแบบสบายๆเบากระเป๋าสตางค์ของหลวงปู่ดู่ครับ

ป.ล ดอกไม้ต้องสวยและไม่เหี่ยวนะครับ โดยเฉพาะคุณหญิงทั้งหลายถ้ายังกลับมาเกิดใหม่ชาตฺิหน้าผิวหนังจะได้สวยและไม่เหี่ยวน้าาาา
    อ้ออีกอย่างอย่าลืมอนุโมทนาให้เจ้าของดอกไม้ด้วยเขาก็จะได้บุญด้วย แล้วจะได้ไม่ติดหนี้เขาในชาติหน้าครับ
    สาธุ
    ธรรมรักษา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2009
  5. ddalways

อนุโมทนาสาธุ !!!(ประดิษฐ์ด้วย..อิ อิ อิ)

สวัสดีค่ะ คุณชัยวัฒน์ ..

ผู้คนที่อยู่ใต้แสงอรุณ อย่างพี่ดีดี..
    อิจฉาคนที่อยู่ใต้แสงจันทร์ อย่างคุณชัยวัฒน์จังอ่ัะ

สุขสันต์ WONDERFUL DREAM นะคะ อิ อิ อิ

พี่ดีดี GOODNIGHT ค่ะ

6. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห ที่นี่อาหารการกินเพียบเลยนะครับ
    ก่อนอื่นขออนุญาติเจ้าบ้านคุณศิ และคุณน้องก่อนนะครับ
    กล่าวสวัสดีทุกท่านแบบสายัณห์ สัญญา
    เรือนคุณป้าแน็ต ผมว่าผมยังไม่เคยไปนะครับป้าคัดเค้า
    ยังมีที่ดีๆเดี๋ยวจะดอดไปนะครับ ผมเหมือนคนจรจัด
    ออกจากพลังจิต เข้าลานธรรม เข้าหมากรุกนั่งดู
    ผมเคยฝึกกรรมฐานที่วัดอัมพวัน เหมือนกันครับ
    ตอนนี้ดูจิตดูใจตามแนวหลวงพ่อปราโมทย์
    ผมยังไม่ได้เป็นเกษตรกร ยังอยู่กทม.
    เตรียมไว้ตอนบั้นปลายของชีวิตครับ
    ยังไม่เก่งเกษตร แต่พยายามรวบรวมความรู้เอาไว้
    พอไปเห็นของจริงเกษตรกรไทยหลงทางกันหมด
    โดนคุมทั้งพ่อค้ารับซื้อ ทั้งพ่อค้าขายของ ทั้งข้าราชการ(คงไม่ทั้งหมด)
    เป็นบุญของประเทศที่มีในหลวงให้เปลี่ยนเป็นเศรษกิจพอเพียง
    เป็นทางออกแก้ได้ทั้งหมด

7. kadkao

สาธุเจ้าค่ะคุณชัยวัฒน์
    เรียกว่าน้อมจิตให้เป็นบุญใช่ไหมเจ้าคะ
    แบบที่คุณศิบอกเสมอว่า....

....ให้ออกจากเบื้องลึกของจิตจากใจจริงของเรา.....

8. kadkao

สายสวัสดิ์เจ้าค่ะคุณป้าดีดี
    ที่คัดเค้าเคยทักทำไมคุณป้ายังมะนอนเหยอ
    ก็คิดว่าคุณป้าอยู่เมืองนอกเหมือนคุณริคาร์โด้
    หรือคุณชัยวัฒน์น่ะเจ้าค่ะ...
    ตอนนี้เลยหายง่วงไปเลย...แฮ่ะๆๆ ....

9. ddalways

o.k...o.k!!!แก้ให้ก็ด้ายยยย
    เอ้า..เป็นเด็กบางคนซาหมัยนี้่...
    อย่างเช่น น้องเมดูซ่า ซ่า ซ่า
    ชอบทำให้ผู้ใหญ่บางคนเป็นงง แลสับสน 5555
    เป็นไง ถูกใจมั๊ยก๊ะ อิ อิ อิ

พี่ดีดีก็มีความสุขด้วยเป็นอย่างยิ่ง..
    ทุกยามที่เห็นรอยยิ้มบนพระพักตร์พระองค์ท่าน...
    ฉนั้น พวกเราเหล่าปวงชนชาวไทยผู้จงรักภักดี...
    จงประพฤติปฏิบัติตนให้อยู่ในทำนองคลองธรรม
    รู้รัก สามัคคี มีความเป็นอยู่อย่างอย่างเพียงพอ
    ด้วยความพอเพียง เพื่อความสุขของพระองค์ท่าน
    แลเพื่อความเจริญแห่งตน และประเทศอันเป็นที่รักของเรา
    ดีไหมคะ ?!???

ใครยังไม่เริ่ม...ก็เริ่มได้ ณ บัดนี้ (มิใช่บัดนาว อิ อิ อิ)

;39;39;39;39

10. kadkao

จริงอย่างคุณชัยมงคลสถานพูดเจ้าค่ะ
    พ่อค้าคนกลาง ตลอดจนเจ้าของธุรกิจใหญ่ทั้งหลาย
    รวมถึงข้าราชการไม่ทั้งหมด เราท่านต่างรู้เห็นว่า
    มีนโยบายอะไรมา ต่างเกื้อหนุนระบบฟันเฟืองตรงกลาง
    แต่ไม่เอื้อต่อฟันเฟืองข้างล่าง ที่ต้องหมุนอย่างหนัก
    ชาวนาชาวสวนเป็นผู้ผลิตขั้นปฐมภูมิรายใหญ่ของชาติหรือของโลกก็ว่าได้
    แต่ปล่อยให้เป็นไปตามยถากรรม ที่คนไม่กี่คนกำหนดให้เป็น

ทีนี้เราท่านลองหันมาพิจารณาปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
    ที่ในหลวงทรงพระราชทานแนวพระราชดำรินี้ไว้ให้ดำเนินตาม
    มิใช่เฉพาะเรื่องการเกษตรเท่านั้นนะเจ้าคะ สามารถบูรณาการ
    ดำเนินการได้ทุกเรื่อง เพียงแต่ประชาชนส่วนใหญ่ของประเทศเรา
    เป็นเกษตรกร หากดำเนินตามแนวที่ในหลวงให้ไว้ รับรองเจ้าค่ะ...
    ชาวนาชาวสวนจะเป็นต่อทันที แทนที่จะเป็นรองเหมือนทุกวันนี้

ยกตัวอย่าง
    กรณีที่เกษตรกรรวมกลุ่มกันทำกิจกรรมแบบสหกรณ์ไงเจ้าคะ
    การรวมพลังกันทำอะไร ร่วมสร้างสรรค์ ทำเอง ขายเอง
    ไม่ต้องหวังความคุ้มทุนที่มหาศาล เราอยู่ได้ แลอยู่ได้ทุกคนด้วย
    ไม่มีใครมามีอิทธิพลเหนือความคิดเราได้ นอกจากตัวเราเอง

ฉะนั้น การแชร์ความรู้ความเข้าใจ ความช่วยเหลือกัน
    เมตตากันจริงใจ แลกเปลี่ยนสิ่งที่เรามี มาเป็นจิ๊กซอว์ต่อกัน
    ภาพออกมาก็งดงาม

เกษตรกรอยู่ด้วยตัวเองได้ เมื่อเป็นอย่างนี้มากขึ้น
    ย่อมมีอำนาจต่อรอง ทำให้สังคมเกิดการเปลี่ยนแปลง...change....
    ให้เกษตรกรแลทุกส่วนของสังคม มีบทบาทมีส่วนร่วมคิดร่วมทำ
    ทุกขั้นตอนตั้งแต่การให้ข้อมูล การวางแผน การดำเนินการ
    การติดตาม ประเมินผล แลรายงานผลสู่สาธารณชน
    ทั้งภาพความสำเร็จแลสภาพปัญหาที่ทำแล้วเกิดอะไร
    ก็จะเป็นวัฏจักร วงจรให้นำปัญหานั้นไปวางแผนแก้ไขกันได้ใหม่

นี่คือ ความร่วมมือของเราเอง ด้วยใจพวกเราเอง ร่วมกันคิดดี ย่อมออกมาดี

แล้วสภาพการณ์ต่างๆ จะไม่โอเว่อร์กัน จะเกิดความสมดุลได้ในที่สุด
    ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องอาศัยเวลาที่จะต้องเริ่มเดิน เริ่มคิด เริ่มทำ ให้ก่อเกิดผล
    ที่เราได้ทำไว้ คำสอนของในหลวงง่ายๆ เป็นวิทยาศาสตร์ แลอยู่ในธรรมะ
    ของพุทธองค์ด้วยเจ้าค่ะ

11. ddalways

อ้าว..ป้าคัดเค้าขา เพิ่งตื่นเหรอคะ
    ช่างนอนละเมอนานจังหนอ อิ อิ อิ
    พี่ดีดีน่ะ อยู่เมืองนอกนานเหมือน
    คุณชัยวัฒน์หรือคุณริคาร์โด้ไม่ได้หรอกค่ะ
    อย่างเก่ง ก็ หนึ่งเดือน ก็คิดถึงเมืองไทย..
    คิดถึงข้าวไทย ขนาดไปเที่ยวอเมริกาเดือนเดียว
    ยังเที่ยวดั้นด้นหาข้าวไทยรับประทาน ไม่สนใจเรื่องราคา
    ขอให้ชั้นได้ทานข้าว 555 แบบที่อยู่เมืองไทย...
    แต่จะบอกให้ อาหารไทย ที่ไหนๆ ก็ไม่อาหย่อยเท่า
    ที่เมืองไทย ไม่เชื่อ ถามคุณชัยวัฒน์ หรือคุณริคาร์โ้ด้ดูดิ..
    อย่างนี้ จะอยู่เมืองนอกได้นานเท่าใด เท่าใดได้หนอ

ตื่น..ตื่น.. ตื่นเถิดชาวไทย
    อย่ามัวหลับใหลลุ่มหลง...

อ๊ะ..ใครอยากต่อ ก็ต่อได้ตามซาบายนะคะ
    ไปละ เมื่อวาน อู้งานทั้งวัน วันนี้เลยงานเข้าค่ะ
    5555 แล้วเจอกันใหม่เมื่อชาติต้องการ อิ อิ อิ

;39;39;39;39

12. watwa-aram

สวัสดีคุณน้องแลพี่ศศิ ด้วยความคิดถึง คิดถึงจังเลย อยู่มุมไหนของกรุงเทพมหานครอมรรัตนโกสินทร์ ฯ หนอ.
    เมดูซ่า..สุดสวย (ชื่อเต็มยศที่ได้รับมอบพิมพ์ไรชอบทุกที)โรคเวรโรคกรรมเริ่มเข้ามารุมเร้าอีกแล้วเฮ้อ..ต้องต่อสู้กับเขาอีกแล้วเจ้าคะ ทำไมมาเร็วจังเลยหนอ อีกไม่กี่วันจะได้ไปปฎิบัติธรรมแล้วใยไม่รอก่อน ...หรือสิ่งที่เราปฎิบัติอยู่ทุกวันไม่ถึงท่านหรือไรหนอ จึงไม่อโหสิกรรมให้สักที..อย่างว่ากฏแห่งกรรมไม่เคยละเว้นใคร..ต้องทนทรมานต่อไปอีกเท่าไหร่หนอเรา..เอาวะคนที่เจ็บปวดกว่าเราก็มีเยอะ ก้มหน้าก้มตารับกรรมไป..pity_pig

13. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ดำนา

เห็นด้วยกับป้าคัดเค้าที่พูดมาทุกประการครับ
    ทำให้นึกขึ้นได้ว่าที่ ชัยนาท ทำนา แบบใช้เคมี ยา ปุ๋ยกัน เต็มที่
    ตัดต้นไม้ออกเพราะบังทำให้ข้าวไม่สวย ไปดูชัยนาทร้อนมาก
    พอผมมาทำนาผมจ้างคนแถวนั้นมาดำนากัน ประมาณ 10 คน เขาหัวเราะว่า
    ไม่เคยดำนามาเกือบ 20 ปีแล้วแต่ยอมมาเพราะได้เงินเยอะหน่อย
    เช้าก็เริ่มดำ ผมเห็นภาพประทับใจ อากาศดีมากเพราะตอนเช้า
    ดูคนเหล่านั้นเขามีความสุข ดำไปคุยกันไป อย่างสนุกสนาน
    มีเด็กลงมาเล่นด้วยนี่แหละวิถีชีวิตที่แท้จริง เดี๋ยวจะหาภาพมาให้ชม

ยายกับหลานคุยกัน หลานถามไม่หยุด

หลานกำลังฉี่ เพิ่มธาตุไนโตรเจน

ลูกหลานมาวิ่งเล่นกัน

ตัวผมเองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นภาพ แล้วภูมิใจกับค่ะคุณชัยมงคลสถานจังเลยค่ะ

15. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    he llo _car สวัสดีค่ะคุณชัยมงคลสถาน..

ยินดีต้อนรับสู่เรือนพญานาคนะคะ.... เจนนี่ก็เคยฝันใว้นะคะว่าอยากอยู่ในที่ๆแวดล้อมไปด้วยธรรมชาติที่สมบูรณ์ สดชื่นมีต้นไม้ ผลไม้ ดอกไม้เยอะๆ เป็นหมู่บ้านที่ทุกคนช่วยกันสร้างขึ้นมา ทุกอย่างเป็นธรรมชาติหมด ไม่ใช้สารเคมีใดๆ และทุกคนก็มีจิตใจดีช่วยกันคนละไม้คนละมือ.. ถ้าได้อย่างนี้ คงมีความสุขมากๆเลยนะคะ.......:z10

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2009
  16. watwa-aram

ภาพของคุณชัยมงคล ภูมิใจเหมือนกับสาวปีใหม่ว่าเลยคะ ภาพหลานถามยายน่ารักดีคะดูแล้วอบอุ่น..วัชเคยดำนาอยู่คะ กลัวสุดคือกลัวปลิงไม่กล้าลงเท้าปล่าวเหมือนคุณชัยมงคล ต้องใส่รองเท้าบู๊ทสูงๆๆแต่เวลาก้าวเดินขยับตัวยากคะ..สงสัยผลงานเราดีหลังจากนั้นป้าก็ไม่ให้ช่วยดำนาอีกเลยยยยยยยย....55

17. watwa-aram

ป.ล.วันนี้ว่างสะสางงานเสร็จแล้วอ่านกฏหมายเพิ่มเติมความรู้เลยถือโอกาสเฝ้าเรือนนะเจ้าคะ..เฝ้าทั้งวันเลยวันนี้ใครแวะเข้ามาทักทายอย่าลืมถือขนม นมเนยมาฝากแน่เด้อจ้า...แต่ของชอบ เมดูซ่า..สุดสวยคือ ข้าวจี่...มันเข้ากันกับชื่อไหมนิ..อาจขออนุญาติพี่ศศิเปลี่ยนนามเป็น งูเก็งกอง ชั่วขณะ..จกข้าวเหนียวนะเจ้าคะ

18. watwa-aram

อ้ายอ้างว้างละสอนเด็กน้อยแล้วละบ้ออ้าย..มื้อนี้กินข้าวหงายกับหยังหนอ..

19. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เพิ่งเข้ามาเห็นภาพอันเขียวขจีของคุณชัยมงคลสถาน

สบายตา สบายใจมากค่ะ (แค่เห็นภาพนะคะ)

โชคดีมากที่สุดที่ได้อยู่ใกล้ชิดธรรมชาติค่ะ

20. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    มีภาพสวยๆอีก

นำมาให้ดูบ่อยๆนะคะ

คุณชัยมงคลสถาน