ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ...ต้องขอประทานโทษมากเลยเจ้าค่ะ
    เรียกตามภาษาพื้นบ้านจนไม่ทราบชื่อที่ถูกต้องแท้จริง
    ขอบพระคุณคุณเม้งมากนะเจ้าคะ....

มีของมาฝากทุกท่านในเรือน
    บุฟเฟ่ตักทานตามอัธยาศัยให้คลายร้อน
    นะเจ้าคะ...ขอบคุณภาพทางอินเตอร์เน็ท
    จากเว็บบล็อคแก๊งเจ้าค่ะ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      132.2 KB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      76.5 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      73.5 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      109.7 KB
      เปิดดู:
      17
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  2. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    น่าทานมากค่ะ คุณป้าคัดเค้า

เห็นแล้วน้ำยายไหย

เอิ๊ก...

3. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ;aa46 สวัสดีหนูจิ๊บและกัลยาณมิตรทุกท่าน... ตื่นเต้นจังเลยค่ะ กำล้งรอพระธาตุที่คุณเม้งให้เสด็จมาอยู่... พี่ก็ยังไม่มีผอบสำหรับใส่พระธาตุเลย เดี๋ยวทักทายทุกๆท่านเสร็จจะออกไปซื้อผอบค่ะ.. ขอตัวก่อนนะคะ....บ๊าย..บาย...-cool day-

4. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

จินส่งไปแล้วจริงๆนะคะ พี่ดีดีขา
    ตามที่คุณพี่บอกแม่นเป๊ะๆ
    เอ๊ หรือว่าไปโผล่บ้านครูลิลลี่หนอ
    แฮ่ะๆ
    -love mode-
    ช่างมันเต๊อะ
    ขอให้รู้ว่ารัก
    เท่านั้นพอ
    คิก คิก

5. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านรองพิมพ์ผิดเอง....ระวังโทษหนักกว่าสมาชิกท่านอื่น ๆ นะจ๊ะ
    เดี๋ยวพี่ดีดีเข้ามาต้องโดนตรวจสอบเป็นแน่ อิอิ

แปลกจังนะคะ ก่อนที่เราจะคุยกันเรื่องพระธาตุ
    พระโพธิสัตว์กวนอิม อาทิตย์ก่อนมีพี่ที่ทำงานย้ายบ้าน
    เลยนำองค์พระโพธิสัตว์กวนอิมมาฝากไว้ บอกว่าที่บ้านทานเนื้อ
    ไม่สามารถบูชาได้ ตอนนี้ยังตั้งบูชาอยู่ที่โต๊ะทำงานอยู่เลย
    และกุ๊กเปิดเพลงบทสวดที่โต๊ะทำงานทุกวัน พอไม่กี่วันคุณพี่เม้งก็
    เมตตาให้พระธาตุมาบูชาอีก แปลกจริงนะ!!!!

เมื่อเราได้รับพระธาตุ ก่อนนำไว้บนหิ้งต้องปฏิบัติอย่างไรบ้าง
    รบกวนคุณพี่เม้งชี้แนะด้วยนะคะ แล้วสามารถวางบนโต๊ะหมู่บูชาได้เลยหรือป่าวคะ ต้องวางไว้บนสุดด้วยใช่มั้ย
    (ขออนุญาตถามผู้รู้ เพราะผู้น้อยด้อยปัญญานัก )

ขอบพระคุณพี่เม้งอีกครั้งนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

6. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

;34 หนูจิ๊บ ขอบคุณมากนะจ๊ะ

สำหรับวิธีการบูชาพระธาตุ และข้อมูลอื่นๆ ที่ส่งมาให้

สมกับที่คุณพี่เม้งบอกงามทั้งภายนอกและภายใน

แต่อาจจะน้อยกว่าพี่กุ๊กไก่ไปนิ๊ดดดด ( ล้อเล่ลลลล 55555 )

เอ...ทำไมพักนี้เจ้าภาพเงียบ ๆ ไป
    คุณ Jenny Lee สงสัยเราจะแห้ววววว..pity_pig..กันแล้วล่ะ

7. Pawanrat-jin

โอ้ มายก็อด พี่ศิจ๋า...
    จินคำนวณดูแล้ว อีก 5 ปีฝ่าเองเหรอ
    จะเจริญสติ ทำสมาธิ ทำความดีหนีนรกทันมั๊ยเนี่ย..

(จินอ่านเจอนะคะ ผู้รู้ท่านหนึ่งบอกว่า ถ้าตายห้ามตกนรกก่อนเป็นอันขาดเพราะเวลาที่นั่นนานนนนมาก ใช้กรรมหมดจะเกิดมาไม่ทันพระพุทธเจ้าองค์ต่อไปน่ะค่ะ...... และแถมอีกหน่อยการนั่งสมาธิจนติดในฌาณก็ไม่ดี จะไปเกิดเป็นพรหม ซึ่งนานมากอีก เสียเวลาไปเปล่าๆ)

พี่ศิเห็นด้วยมั๊ยคะ..

แต่ผู้รู้หลายท่านบอกตรงกันว่า สติ นี่แหละ สำคัญมากที่สุด
    เป็นที่พึ่งได้เหนือสิ่งอื่นใด
    เหนือพระธรรมทุกข้อใน 84000 พระธรรมขันธ์

ตอนนี้จินก็หันมาเน้นการเจริญสติมากๆแล้วค่ะ

ขอบพระคุณพี่ศิมากที่ซู๊ด
    ที่มาบอกกล่าว ให้เราได้เตรียมตัวกัน
    ;aa46นอกเรื่องนิดนึงนะคะ
    sense จินมันบอกว่า นอกจากพี่ศิ+น้อง และพี่ดีดีแล้ว
    คุณเม้ง (ถึงจะอยู่ในพื้นที่เสี่ยงมาก) ยังไงก็รอดค่ะ..

8. kadkao

หนูๆ น้องๆ ในเรือนที่กรุณาส่งพัสดุมาให้คัดเค้า
    เตรียมรับของฝากจากใจคัดเค้าด้วยนะเจ้าคะ

เรียนคุณเม้งเจ้าคะ
    น้องนาคเสนได้ส่งซีดีธรรมะมาให้คัดเค้า
    พร้อมวัตถุเม็ดหนึ่ง ไม่ทราบอะไร
    น้องเขาไม่มีข้อความใดบอกเลย
    ติดต่อน้องเขาทาง pm แล้ว
    ยังมิได้รับคำตอบกลับมา
    ดูภาพที่คัดเค้าส่งมาให้หน่อยนะเจ้าคะ
    ว่าเป็นอะไร...
    ...บอกคนแก่เอาบุญทีเถิดพ่อคุณเอ๊ย...

ส่วนอีกภาพจะเป็นผอบเปล่าที่ตั้งบูชาอยู่
    ไม่น่าเชื่อว่าจะได้บูชาจริงๆ ตอนนี้เลยนำเม็ด
    ที่น้องนาคเสนให้มา เดาว่าเป็นพระธาตุ
    ใส่ไว้ในผอบเล็กไปก่อน ผอบใหญ่ที่เหลือ
    รอที่คุณเม้งส่งมาเจ้าค่ะ...สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.9 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      216.7 KB
      เปิดดู:
      23
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  9. Pawanrat-jin

สวยๆอย่างนี้ จะรีบลบไปทำไมคะคุณวัชรา
    โชว์ไว้นานๆดีกว่าน่า อิอิ
    ;34

แล้วก็ไม่ต้องกลัวหนุ่มๆบ้านนี้จีบ
    เพราะหนุ่มแถวนี้
    ไม่เด็กเกินไป ก็ แก่เกินแกง
    ฮ่า ๆๆๆ

(จริงมั๊ยคะพี่ชาติ)

10. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    ของมันผิดพลาดกันได้จ้า
    การวางเราก็วางไว้ที่หน้าพระรูปก็ได้
    ก่อนวางบนหิ้งทำยังไง
    อ้าว
    ก่อนวางก็ต้องหยิบขึ้นมาก่อนค๊าบ
    55555555++++++
    ล้อเล่น
    วางแล้วก็สวดมนต์บูชาท่านค๊าบ
    ทุกอย่างทำด้วยจิตที่ระลึกถึงคุณงามความเพียรที่พระองค์ได้กระทำมาแล้ว
    ของน้องกุ๊กน่าจะซื้อมา3ผอบนะหรือ4ก็ไม่แน่ใจ
    แต่ไปซื้อมา3ก่อนแน่นอน

11. kunmeng

ก็พอจะเข้าใจได้ค๊าบ
    บางคำก็เคยได้ยินมาค๊าบน้องศาลาวัด

12. kunmeng

โมทนาสาธุค๊าบ
    ซื้อมา3ผอบเลยนะค๊าบ
    ผอบเดียวเดี๋ยวไม่พอใส่ค๊าบ

13. kadkao

น้องวัชราเว้าแม่นแล่ว
    ดอกจังซั่น แม่นดอกคัดเค้าเด้อ
    บ้านเฮาเขานำต้นนำกิ่งมัน ที่ยาวหลาย
    มาเฮ้ดเป็นฮั้วฮอบเฮือนกันได้ทั้งคนแลสัตว์เด้อหล่า
    เพราะมันมีหนามแหลมโค้งงอจังซั่น

ดอกขาวๆ ก็หอมหลาย เอามาไหว้พระ
    เอาเหน็บแซมผมผู้สาวเวลาแต่งตัวไปวัด
    ทำบุญตามบ้านเฮา ก่ะได้ดอกไม้หน้าเฮือนนี่ล่ะ
    ซำบายดีน้อน้องหล่า

เฮ็ดงานอยู่ไส เมือบ้านบ่อยอยู่บ๊อ....

14. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

;aa47... มายิ้มให้กับความน่ารักของคุณป้าคัดเค้า..-Happy Smile_

15. kunmeng

อ้าว ไอ้ตัวแดงๆของพี่ชาติแน่นอนเลย
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เพราะของพี่เม้งยังไม่แก่
    แต่มีภรรเมียและลูกอีกหนึ่งหน่อแล้วค๊าบ

16. kunmeng

โมทนาสาธุค๊าบ
    สงสัยต้องรอถามผู้ที่ให้มาแล้วค๊าบ
    เพราะว่าพี่คัดเค้าไม่ได้เอาออกมาให้ดูชัดๆภาพเล็กเกินไปค๊าบ
    แล้วก็ผอบที่เห็นมีแค่2ผอบเอง
    สงสัยต้องไปหาซื้อมาเพิ่มมาอีก2ผอบซะแล้วค๊าบพี่คัดเค้าแต่ถ้าที่น้องเค้าให้มาเป็นพระธาตุด้วยก็ต้องเป็น3ผอบค๊าบ

17. kadkao

ขอบพระคุณเจ้าค่ะคุณเม้ง
    คัดเค้าขอตัวออกไปข้างนอกเรือนสักเพลาหนึ่ง
    เอาขนมบ๊ะจ่าง ซาละเปา ขนมกุยช่าย
    ไปฝากปาป๊าก่อน จะเลยไปร้านสังฆภัณฑ์ด้วยเลย
    สักครู่เจ้าค่ะ

คุณอ้างว้าง ผู้บ่าวพ่อลูกอ่อน ฟังแล้วคักอีหลีเด้อ
    ม่วนซื่นหลายเวลาข้อยสิได้ฟังเพลงบ้านเฮา
    จากมาโดนแล่ว ตั้งแต่ข้อยสิอายุจัก 2 ขวบได้
    จนมาปูนนี่แล่ว 51 ขวบได้ ผู้เฒ่าข้อยสิก็ยังอยู่
    แม่ข้อยสิอยู่บุรี่รั่มย์(เขียนตามสำเนียงบ้านเฮาเด้อ)
    ตอนนี้เพิ่นบ่อยู่แล่ว (แพ้มะเร็งมา 5 ปีแล่วจ้า)
    พ่อข้อยสิเป็นคนจีน ลูกครึ่งพันธุ์ทาง คือ ข้อยสิขาวงามหลายเด้อ..อิอิ..

ข้อยสิเอิ้นพ่อว่า ปาป๊า/ป๊า จังสี้ล่ะ
    บ่ได้เอิ้น...อีพ่อ อีแม่นำเขาพู่น
    ในเฮือนข้อยเว้าไทยคำ จีนคำปนกัน
    แม่นคำบ้านเฮา สำเนียงข้อยสิบ่ได้
    พอฟังได้ เว้าได้อยู่ ผู้บ่าวเอ๊ยยย
    ตอนนี้บ่ได้ใซ่แล่ว ลืมเบิ้ดดดดดดด......

อ่านไป...หัวไปเด้อ

18. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

หากบุคคลนั้น ๆ มีกรรมที่ต้องชดใช้
    เราสามารถช่วยแผ่อุทิศบุญให้เขาโดยตรง
    จึงเป็นวิธีที่ถูกที่สุดและตรงกว่านะคะ
    เพราะผลบุญที่เราให้เขา แม้ไม่มากมาย
    แต่เมื่อสะสมไปนาน ๆ ผลบุญนี้อาจเกื้อหนุนชีวิตเขาให้หลุดพ้นจากบ่วงกรรม
    ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง
    แต่หากคุณไปอุทิศให้เทวดา
    เทวดาได้บุญ แต่บุคคลนั้นกรรมยังหนักหนาเต็มไปหมด
    แล้วเทวดาท่านจะฝืนชะตาฟ้าลิขิตช่วยให้คนผู้นั้นดีขึ้นหรือหลุดพ้นจากเคราะห์กรรมได้อย่างไรกันล่ะคะ

เหมือนที่สมเด็จโตท่านเคยสอนไว้ในหนังสือที่ประมาณว่า
    บุญไม่สร้าง เทวดาฟ้าดินก็ไม่สามารถฝืนลิขิตช่วยได้
    แต่เมื่อบุญเต็ม อะไรก็ขวางคุณไม่ได้เหมือนกันน่ะค่ะ
    ศิจำข้อความตรง ๆ ของท่านไม่ได้นะคะ
    ต้องไปหาอ่านกันเอาเองค่ะ

ทำไมศิไม่เข้าใจเหมือนกันว่า
    ที่ชอบถามว่าให้เทวดาประจำตัวช่วยโน่นนี่
    ไม่ทราบว่าไปเอามาจากตำราไหน ใครเป็นคนสอน
    สอนให้ขออย่างเดียวเลยหรือคะ เห็นหลายท่านแล้วที่ถามและเมลล์มาถามก็มาก
    ใจคอจะไม่สอนให้สร้างและสะสมบุญให้ตัวเองเลยหรือคะ
    แบบนี้หากผู้ที่ขอเทวดา บุญไม่มีเลย กรรมก็สร้าง
    ขออีกสิบชาติทุกวันก็ไม่สัมฤทธิ์ผลหรอกค่ะ
    ท่านอาจจะช่วยผ่อนเบาได้เล็กน้อยเมตตามนุษย์
    แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่ขอจะสำเร็จสมใจหมายนะคะ
    ท่านฝืนชะตากรรมของมนุษย์ไม่ได้ค่ะ
    สิ่งที่จะฝืนชะตากรรมของเราได้มีเพียงอย่างเดียวค่ะ
    คือกระแสพลังแห่งบุญแห่งกุศล ที่พากเพียรสั่งสมกันให้เพิ่มมากขึ้นเท่านั้น

ไม่ต่างจากคนอยากถูกล๊อตเตอร์รี่รางวัลที่หนึ่ง
    ก็เฝ้าขอเทวดาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกวัน
    ขอให้ถูกรางวัลที่หนึ่งทีเถิ๊ด
    แต่ไม่เคยแม้แต่จะควักเงินเสี่ยงโชคซื้อล๊อตเตอร์รี่แม้แต่ใบเดียว
    แบบนี้หากเทวดาจะดลบันดาลให้ถูก
    จะถูกได้ไหมเล่าคะ ขออย่างเดียวแต่ไม่ลงทุนเองเลย

เหมือนกันค่ะ ฉันท์ใดก็ฉันท์นั้น
    บุญไม่ทำ กรรมก็สร้าง
    เทวดาฟ้าดินที่ไหนเล่าจะช่วยท่านได้

สาธุ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31

19. Jhumlongrak

Jhumlongrak สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2009
    (sing)สวัสดีคะคุณป้าศิและน้องที่น่ารัก
    หนูก็ไม่คอยได้คุยกับคุณป้าและน้องเลยคะเพราะว่าสาระต่าง ๆ ที่อยู่ในเรือนนี้นั้นมากมายโดยที่หนูพยายามเรียนรู้อ่านทุกข้อความล้วนมีความหมายทั้งนั้นจนบ้างคำถามก็ไม่ต้องรอป้าศิแล้วคะ แต่แม้ว่าจะไม่มีคำถามไปก็ยังคิดถึงป้าศิเสมอนะคะก็อ่านข้อความดี ๆ ธรรมะดีดีที่ป้านำมาโพสเตือนสติตลอดเวลา ตอนนี้หนูกำลังทำสมาธิคะจะทำให้ประสบผลสำเร็จให้มากที่สุดเท่ากับชีวิตนี้จะทำได้เลยคะ แล้วเรื่องที่ป้านำมาโพสเตือนสติทุกคนในเรือนนี้ก็เป็นบุญที่นำมาฝากกันเช่นเคยหนูเองก็เก็บไว้เป็นบทเตือนความจำคะ แต่ก็สร้างบุญสร้างกรรมดีไปด้วยคะเมื่อวันนี้มาถึงอะไรจะเกิดก็คงต้องเกิดคะ(คิดไว้เผื่อว่าสร้างบุญไปไม่พอที่จะชดใช้เขาทำอย่างไรก็หนี้ไม่พ้นเหรอคะจริงมั้ยคะป้าศิค้า)
    ปล.หนูยังรออ่านหนังสือป้าศิเล่ม 2 อยู่นะคะ เก็บเกี่ยวสิ่งดี ๆนำมาเล่าเป็นเล่มเลยล่ะคะดีที่สุดดดดดดดดดดดดด คิดถึงคุณน้องด้วยนะคะ และยังรอคุณน้องตามที่ป้าศิได้บอกไว้อยู่นะคะ คิดถึง คิดถึง ไปหมดทุกท่านเลยคะ

20. Jhumlongrak

Jhumlongrak สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีคะคุณป้าคัดเค้าคะ ลักษ์ก็อยู่อิสาน อุบลคะ
    แต่บ้านลักษ์ก็ใช้ภาษาที่ไม่ถึงคำว่าอิสานมาก มาก นะคะไม่รู้เพราะอะไรไม่เคยสังเกตเหมือนกันคะ พ่อกับแม่ก็เรียก ธรรมดาไม่มีคำว่าอีพ่อ อีแม่ แต่ลักษ์ก็เห็นบางคนก็พูดเป็นการล้อเล่นกันก็มีคะก็เลยไม่แปลกใจทำมั้ยคนเมืองกรุงถึงคิดว่าทางอิสานเขาจะมีสำเนียงแปลกเน้อ ( คำนำหน้าว่า "อี" ในสมัยก่อนนี้เห็นยายและทวดบอกว่าเป็นคำที่ใช้แทนคำนำหน้าชื่อไม่ได้มีความหมายที่ไม่ดีอย่างทุกวันนี้แปลเป็นว่าคำนี้คือคำไม่สุภาพไปแล้ว ก็เลยถูกประกาศเลิกใช้คำว่า อี นำหน้านามเลยคะ) ยายพูดให้ฟังตั้งแต่หนูเรียนอยู่ ป.3 คะจำได้เท่านี้ก็เลยเก็บมาฝาก (คิดถึงป้าคัดเค้าเหมือนกันคะ) วันนี้ป้าคัดเค้ามาแบบยิ้มสดชื่นจังเลย