ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หนุ่มหาดใหญ่คนนี้ใจดีครับ
    ขอรอรับได้เลยพีีดีใจเหลือ
    ป๋าเม้งมีมากมายได้มากพอ
    ใครอยากขอแจ้งไปเดี๋ยวได้เลย
    -cool day-:z17

2. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

rabbit_scaryสวัสดีคับคุณทิพย์ วันนี้ยังไม่ได้แกล้งแมวเลย เพราะไม่มีให้-love mode-แกล้ง แฮะๆ ล้อเล่นคับ ผมชอบแมวนะจะบอกให้:z7กระทู้นี้หน้าวิ่งเร็วเนาะแป๊บเดียว3-4 หน้าแล้ว-love mode-

3. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ที่มาเยือนทุกท่านนะคะ

ขอบคุณนะจ๊ะน้องจินที่ถามถึง
    พี่ศิไม่ได้หายไปไหนหรอกจ๊ะ
    ก็ผลุบ ๆโผล่ ๆ ดำผุดดำว่ายท่ามกลางเสียงสนทนาโทรศัพท์ในเรือนนี้ แหล่ะจ๊ะ5555 ใครตาดีก็มองเห็น ใครตาไม่ดีก็มองไม่เห็น
    เล่นซ่อนแอบข้อความแบบนี้สนุกดี ๆ ชอบ ๆ 55555
    ฝึกสติในการอ่าน ฝึกความอดทนในการหาข้อความของพี่น่ะจ๊ะ

ก็ที่ผลุบไปก็มัวแต่ไปยุ่งหาที่เรียนติวสอบเทียบให้น้องน่ะจ๊ะ
    ความคิดเลยไปสะดุดกับหลุมอากาศอย่างจัง
    เมื่อคุณน้องของพวกคุณ ๆ ทั้งหลายเผยแปลนการเรียนของเขา
    เอาล่ะสิ ทำเอาแม่ศินั่งนับนิ้วอยู่หลายคืน
    สรุปที่เขาเคยพูดมาชักยังไง ๆพิลึกซะแล้วสิ
    เราคงต้องแปลความกันให้แจ่ม ๆ อีกครั้ง
    เพราะกลอุบายการพูดเขาช่างแยบยล
    จนคนแปลได้หลายทาง เพื่อมิให้ผิดต่อเบื้องบน
    ที่แอบมาบอกพวกเรา
    ตานี้แหล่ะ ที่ต้องนับนิ้วว่าที่น้องบอกไว้ว่า
    ทุกอย่างจะมาตอนเรียนจบสักพักบวกหนึ่ง
    นั้นหมายถึงจบธรรมดา หรือจบแบบก้าวกระโดด
    ที่เขากำลังดำเนินการของเขา
    คิดไปมากัปตันเริ่มปวดเฮด เพลียฮาร์ท
    ถ้าจบแบบก้าวกระโดด ต้นปีห้าเจ็ดหรือห้าแปดคงต้องทิ้งสัมภาระ
    ตามหมายกำหนด
    เอาเป็นว่าลองนั่งนับในใจกันเองอีกทีก็แล้วกันนะจ๊ะ
    เผื่อพี่ศินับผิด
    เริ่มสิงหาปี 52 เทียบไทยก็ ม4
    แล้วก็อาจกระโดดไปเข้ามหาลัยปลายปี 53
    ปกติก็สี่ปีจบ นี่เขาก็ว่าเขาจะเรียนที่ๆสามปีจบ
    (กลับไปหาอ่านเองนะจ๊ะว่าน้องเขาพูดว่า จบแล้วยืดออกเท่าไร)
    โอ้โฮ...งานนี้สนุกล่ะ ปีไหน นับกันตามสบายนะจ๊ะ
    เพราะครานี้อย่างที่บอก มาแน่ มาชัวร์ มาวิน
    พร้อมกันหมดแบบไม่ให้ตั้งตัว
    ดิน น้ำ ลม ไฟ
    น้ำอย่างเดียวก็ไม่อยากพูดแล้ว แถมด้วยพายุน้อง ๆ ทอร์นาโด แผ่นดินไหว ถล่มสะเทือนเลื่อนลั่นแล ภูเขาไฟบนบกใต้น้ำ
    จำไว้หนา ทุกอย่างจะมาพร้อมกันแบบม้วนเสื่อรวดเดียวจบ
    คนที่โดนกวาดทั้งหมดจะลงไปนรกภูมิสถานเดียว

อยากอยู่หรืออยากไป เลือกได้ตามสบาย
    เลือกอยู่หมั่นเจริญสติ เจริญกุศล เจริญสมาธิ(ไม่ใช่่ท่าทำสมาธิดีแต่ทีเหลวจิตฟุ้งซ่านไปเรื่อยนะจ๊ะ)
    คิดดี ทำดี พูดดี .....แค่นี้ บัตรมีจำนวนจำกัด

อยากไป...ง่ายมากบัตรไม่มีเต็ม
    คิดชั่ว ทำชั่ว พูดชั่ว
    แค่นี้ เดี๋ยว นรกจัดให้แบบสบาย ๆ กระเป๋า...เชื่อสิ 555555

เป็นว่าเตือนแล้วหนา
    ถึงเวลา หากติดต่อกันไม่ได้
    จะได้เป็นอันว่าลูกเรือเรือนแห่งนี้
    ต้องรู้กันนะจ๊ะ
    อยากเชื่อก็ได้ ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรนะจ๊ะ ไม่ว่ากัน
    เลือกได้ตามสบาย สไตล์ศศิริยะ

โชคดี ๆ

(ปล. เดี๋ยวน้องจินมา ต้องบอก โห่..พี่ศิอ่ะ มาทีไรทำจินเครียดดดด ทู๊กที.....อยากเรียกร้องเรียกหาพี่เอง ช่วยไม่ได้นะจ๊ะ น้องจินจ๋า 55555....อย่าเพิ่งเครียด ๆ ยังไงพี่ศิก็ว่า ยังมีเวลาร้องเพลง สบาย สบาย ได้อยู่จ๊า ....สติมา...ปัญญาเกิด...สติเตลิดจะหนีไม่ทัน5555...เสบียงที่ทุกคนต้องเตรียมไว้นับแต่บัดนี้เป็นต้นไป ณ เรือนแห่งนี้ มีเพียงอย่างเดียวเท่านั้นนะคะ...คือ สติ....ขอให้จำไว้ให้มั่นนะคะ หากสร้างกุศล แต่ไร้ซึ่งสติ บัตรก็มีเต็มเหมือนกันนะคะ ขอบอก 555)

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2009
  4. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

โห
    บวก ลบ คูณ หาร
    ไม่นานเกินรอ

ใครจะไป
    ลงชื่อ ต่อได้เลย ครับ

อนุโมทนา
    ;aa46;aa46;aa46

5. เอ๊าะ2012

;aa48เห็นด้วยกับพี่ดีดี คับ คุณวัชราสวยเติบจ๊า พี่ดีดีมีคู่แข่งแล้ว แข่งกันสวย สวยทั้งกาย สวยทั้งใจ แต่จะสวยสู้พี่ศศิกับน้องได้หรอคับ อิอิอิอิอิrabbit_scary คุณวัชรา ระวังโดนหน่มๆห้องนี้ขายขนมจีบนะค๊าบบบบบบ(sing)
    จิตใจที่ดีงามจะคงอยู่ตลอดไป จ๊า

6. ceta64

ceta64 Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2007
    ยินดีเช่นกันครับ

...ยาหม่องตราเสือ...กับ...ลูกเสือเขาไม่จับมือขวา...

ฮือ.อ..ๆๆๆ...มุขนี้ไม่มีใครฮาเลยครับ...

7. เอ๊าะ2012

-love mode- อนุโมทนาสาธุ ด้วยคับพี่ศศิ ถ้า บวก ลบ คูณ หาร ตามที่พี่บอก จะตกประมาณปี 57 เมษา มั้งคับ มาแบบม้วนเดียวจบด้วย ถ้าเลือกได้ขอเลือก อยู่ ดีกว่าคับพี่น้อง...แล้วเราจะรอดกับเค้ามั้ยเนี้ย ขอเป็นกำลังใจให้พี่ศิกับน้องคับและทุกๆคนในห้องด้วยคับ หมั่นปฎิบัติธรรมกันเยอะๆนะจ๊าdenceeจิตใจที่ดีงามจะคงอยู่ตลอดไป จ๊า

8. เอ๊าะ2012

;34 ผมขำให้ก้อด้าย...เหอๆๆๆ ก๊ากๆๆๆ T-T!!...

9. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

_ sweet Home _ขอบคุณพี่ศศิมากๆ คะ ... ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น "สติ" เป็นเรื่องที่สำคัญจริงๆ ค่ะ ^_^

10. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีค่ะคุณเมย์
    ดิฉันชื่อยุวดีค่ะ ชื่อเล่น ดี
    ไม่ทราบคุณเมย์ได้อ่านหนังสือหลวงพ่อธุดงค์ ด้วยรึเปล่าค่ะ? ดีได้ซื้อมาหลายเล่มทะยอยอ่านยังไม่หมดเลย วันนี้ก็ขออนุญาตแนบบทความนี้มาให้อ่านค่ะ

http://palungjit.org/threads/กรรมฐานแบบใดที่เหมาะกับท่าน.152303/

เผื่อช่วยคุณเมย์หาแนวทางปฎิบัติกรรมฐานที่ถูกจริตได้เร็วขึ้น ดีเองอยากฝึกมโนมยิทธิ แต่คงต้องรอบุญวาสนาและเวลาอันสมควรค่ะ ตอนนี้ก็ได้แต่สวดมนต์ภาวนาตามที่ได้เรียนมาคือพุทธานุสสติ และมรณานุสสติ ขอบพระคุณมากที่กรุณาแนะนำเรื่องการสวดบทพาหุงมหากาฯ ซึ่งดีก็สวดทุกครั้งที่ได้สวดมนต์พร้อมคาถาชินบัญชร บทสวดถวายเจ้าแม่กวนอิม บทสวดถวายพระแม่อุมาเทวี และคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า และบทสวดบุชาพระบรมสารีริกธาตุพยายามทรงศิลห้าในแต่ละวันให้ครบและเจริญพรหมวิหารสี่ค่ะ
    เวลาว่างจากการทำงานก็จะดูกายดูจิตไปพร้อมสวดบทสวดถวายเจ้าแม่กวนอิมหากจิตมันฟุ้งไปมากๆ ก็คิดว่าช่วยได้เยอะ เป็นคนที่มีอารมณ์เย็นลงมากหากเทียบกับเมื่อสี่ห้าปีที่แล้ว อาจจะแก่ขึ้นด้วยมังค่ะ อิอิ

(คือ ยังมีกรรมอีกอย่างที่ไม่สามารถโน้มน้าวให้สามีมีความเห็นเต็มร้อยในการปฏิบัติค่ะ ก็เลยเดินสายกลางไม่ให้ทั้งเขาและเราต้องมีปากเสียงกัน ปีแรกๆที่แต่งงานก็ทำเหมือนที่เราอยู่เมืองไทย คือทานเจสวดมนต์ทุกวัน สามีก็ว่าเราบ้า พอขอตัวไปสวดมนต์อย่าได้รบกวนจนกว่าจะเสร็จ หน้าตาก็เหมือนคนบอกบุญไม่รับ ก็คุยกันและดีก็ตัดสินใจว่าในหนึ่งอาทิตย์ขอทำสักสามถึงสี่วัน ก็ดีขึ้น ส่วนเจก็เป็นมังสวิรัสไป แต่หากได้กลับไปเมืองไทยก็พยายามไปถือศิลแปดที่วัดปีละครั้ง)

บุญรักษานะค่ะ

11. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 15 คน ( เป็นสมาชิก 8 คน และ บุคคลทั่วไป 7 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER>[ แนะนำเรื่องเด่น ] </CENTER></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>kunmeng, pk010209, gentenaar, เอ๊าะ2012, ceta64, saikaew </TD></TR></TBODY></TABLE>

;aa38สวัสดียามดึกของ วันอังคาร ที่ 2 มิ.ย. 52 คะ ทุกๆ ท่าน...

12. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อ้าว แสดงว่าคุณทิพไม่เคยอ่านที่พี่ศิบอกไว้หรือค๊าบ
    เอ้า จะชี้แจงแจ้งให้ชัดอีกรอบค๊าบ
    การเสด็จมาของพระธาตุมีหลายวิธีค๊าบ
    วิธีที่เร็วที่สุดก็คือ ขอค๊าบ
    และที่เวปแห่งนี้ก็มีอยู่หลายท่านที่นำมาแจกจ่ายค๊าบ
    ชัดเจนป่าว
    และตอนนี้พระธาตุก็ได้เสด็จไปหาทุกท่านที่ขอมาแล้วค๊าบ
    การที่พระธาตุจะเสด็จมาได้นั้นเราจะต้องมีไว้ส่วนหนึ่งก่อนค๊าบ
    เช่น ที่ผมให้ไป
    ถ้าบุคคลผู้รับ ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบแล้ว
    พระธาตุก็จะเสด็จมาเพิ่มขึ้นอีกหลายองค์ค๊าบ
    เพื่อที่เราจะได้นำไปแจกจ่ายแก่ผู้อื่นอีกค๊าบ
    เพราะถ้าศึกษาธรรมะของพระพุทธองค์แล้ว
    จะเห็นได้ว่าพระพุทธองค์จะสอนเราไว้ว่า
    อย่ายึดติดค๊าบ
    และให้เห็นว่า
    เกิด แก่ เจ็บ ตาย
    มันเป็นของธรรมดา
    แม้แต่พระองค์เองแล้วก็ยังต้องดับขันธ์ปรินิพพาน
    ไม่ใช่ว่าพอเห็นมีเยอะแยะมากมายแล้ว
    จะยึดติดว่า
    ตัวกู ของกู ไม่ให้ใคร

เพราะฉนั้นแล้วก็เหมือนกับคุณไพฑูรย์ที่ได้เล่าให้ฟังไงค๊าบ
    และก็เป็นเรื่องแปลกมากๆ
    ผมเพิ่งจะได้รับพระธาตุพระแม่กวนอิมมาประมาณ2อาทิตย์
    ดูๆแล้วประมาณ30กว่าองค์
    แต่พอเอามาแจกต่อแล้วถ่ายรูปมาให้ชมกัน
    พอลองสังเกตุดูแล้ว
    ก็เพิ่งนึกออกว่า
    ได้มา30กว่าองค์ทำไมยังเหลือเท่าเดิม
    หรือมากกว่าเดิมลองดูที่ภาพก้แล้วกันค๊าบ
    หลังจากแจกจ่ายไปแล้ว20กว่าองค์ค๊าบ

ซึ่งครั้งแรกก็ว่าจะแบ่งให้ท่านละ3องค์
    เพราะองค์ท่านเล็กมากๆก็เลยกลัวว่าเดี๋ยวจะน้อยเกินไป
    แต่พอใช้ช้อนตักแล้วก็ติดขึ้นมา5-8องค์ประมาณนี้
    ก็เลยใส่ซองยาส่งไปให้
    และก็เขียนกำกับไว้ที่ซองแล้วว่าซองไหนคือพระธาตุอะไร
    สำหรับพระธาตุองค์แม่กวนอิมนั้นผมก็ได้เขียนระบุไว้แล้วว่ากี่องค์

สำหรับพระบรมสารีริกธาตุนั้น
    โดยปกติถ้าท่านไปขอรับที่วัดสังฆทาน
    ทางวัดจะให้แค่ท่านละ3องค์เท่านั้น
    แต่ผมใช้ช้อนตักออกมา
    และพอดีว่าของผมได้แช่น้ำมันจันทร์ด้วย
    ก็ติดปลายช้อนออกมาเท่าไหร่ก็เท่านั้นค๊าบ
    แต่คาดว่าไม่ต่ำกว่า15องค์
    ท่านที่ได้ไปก็ลองไปนับกันดูเองค๊าบ

13. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    ขอรบกวนถามคุณศศิค่ะ
    กรณีคนที่ยังมีชีวิตอยู่แต่กฎของกรรมได้ส่งผลให้เขาต้องทนทุกข์ทรมานใจมากๆ เราสามารถแผอุทิศบุญกุศลที่เรามีให้เทวดารักษาตัวเขาให้ท่านช่วยผ่อนกรรมหนักเป็นเบาและเบาหมดไปเร็ววัน ได้มั๊ยค่ะ?
    ขอบพระคุณล่วงหน้า มา ณ โอกาสนี้

บุญรักษาทุกท่านค่ะ

14. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    hello8ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนอีกครั้งนะคะ
    คุณพี่ศศิริยะ และน้อง กระทู้ล่าสุดของพี่ทำเครียดเลยอะคะ + - ดูไม่นานแล้วคร๊าบบบบพี่น้อง rabbit_scary
    คุณพี่คัดเค้า
    คุณพี่ดีดี
    คุณพี่ชัยวัต(สะกดถูกป่าวค่ะ)
    คุณจิ๊บ
    คุณเจนนี่
    คุณเมย์
    คุณจิน
    คุณเม้ง
    และอีกหลายท่านนะคะ
    ;aa59ปรางพิมพ์ไม่ผิดเลยใช่ป่าวค่ะ

15. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    ขอขอบคุณค่ะโกเม้ง
    สาธุ สาธุ สาธุ อีกครั้งค่ะ
    ดูๆ แล้วพระธาตุของเจ้าแม่กวนอิม
    ดูเหมือนยังอยู่เท่าเดิมเลยค่ะโกเม้ง
    รูปถ่ายของวันนี้ไม่ต่างอะไรกับเมื่อวานเลยค่ะ
    เหมือนเดิม....เหมือนไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยค่ะ
    น่าอัศจรรย์.....มากๆๆๆๆ ค่ะ
    ............................................................................................

16. saikaew

สวัสดีค่ะคุณมะปราง.....
    เข้ามาบ่อยๆ นะค่ะ
    และจะชินในความน่ารักของป้าๆ พี่ๆ น้องๆ ค่ะ
    ...........................................................
    ;20;20;20;20;20

17. kunmeng

ขอตอบแทนนิดนึงค๊าบ
    ให้แผ่ค๊าบถ้าแผเค้ารับไม่ได้ค๊าบ
    ปกติเค้าให้แผ่ให้กับเจ้ากรรมนายเวรด้วยค๊าบ
    แล้วก็แผ่ให้กับเทวดาที่รักษาตัวเราด้วย
    แล้วทีนี้พอเวรกรรมมันบรรเทาเบาบางลง
    ท่านเทวดาถึงจะช่วยเหลือได้ค๊าบ
    แต่ถ้าวาระกรรมนั้นยังหนักอยู่ไม่มีใครช่วยได้ค๊าบ
    ยกเว้นตัวของเราเอง

18. kunmeng

รูปนั้นเป็นรูปเก่าจ้า
    แต่เอามาให้ดูอีกทีว่ายังมีอยู่เท่าเดิมหรืออาจจะมากกว่าเดิม
    หลังจากที่แบ่งปันให้คนอื่นไปแล้วจ้า

19. saikaew

โกเม้ง - ป้าดีดี
    โปรดทราบ...เค้าซื้อพจนานุกรมมาแล้วนะ..5555555555
    ไม่ได้แอ้ม....แล้วววววววววววววววววววว
    เพื่อความมั่นใจจะเปิดดูตัวที่ไม่แน่ใจก่อนพิมพ์........
    .........................................................................

20. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับเพลงเพราะๆ อีกครั้งครับ พี่คัดเค้า