ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. Tua-Lek

Tua-Lek Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีตอนเช้าทุก ๆ ท่านในเรือนแห่งนี้คะ .

ขอแนะนำตัวเองง่าย ๆ นะคะ .. ตัวเล็กคะ ..
    ตัวเล็กได้ซื้อหนังสือของพี่ศศิริยะมาอ่านตั้งแต่ปลายปี 51 แล้วคะ .. หลังจากนั้นประมาณสองสามเดือนจึงได้ลองติดตามเข้ามาอ่านเรื่องราวของพี่ศิในเวปพลังจิต .. ได้ใช้เวลาอ่านอยู่ระยะนึงเลยคะ ตั้งแต่หน้าต้น ๆ ไล่มาเรื่อย ๆ .. ช่วงนั้นหลังจากอ่านข้อความดี ๆ จากหลาย ๆ ท่านและโดยเฉพาะอย่างยิ่งจากพี่ศิ .. ก็ยิ่งทำให้มีความเชื่อ ความศรัทธาในเรื่องของแรงบุญแรงกรรม มากขึ้นอย่างทวีคูณ .. ครอบครัวของตัวเล็กเป็นคริสต์หน่ะคะ .. เลยยังอ่อนหัดในเรื่องของคำสอนตามหลักของพระพุทธศาสนาอยู่ .. แต่ตอนนี้จะพยายามอ่านและศึกษาเกี่ยวกับหลักธรรม และการปฎิบัติที่ถูกต้อง ..ในวันหนึ่งข้างหน้าอาจต้องขอคำแนะนำ .. จากทุก ๆ ท่าน ณ ที่นี้ด้วยนะคะ .. และหากมีการใช้คำพูดที่อาจไม่ถูกต้องหรือไม่เหมาะสม .. ต้องขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วยนะคะ ..

ตัวเล็กได้พูดคุยและบอกกล่าวเรื่องของพี่ศศิริยะให้พี่ชายฟัง .. และตอนนี้เราสองคนก็รักและเคารพพี่ศิมาก ๆ คะ .. เนื่องจากที่เราได้เมลล์ไปหาพี่ศิ .. ได้พูดคุยกันแม้แค่เพียงทางเมลล์ .. ก็รู้สึกได้ถึงความเป็นคนดี และความมีน้ำใจของพี่ศิ .. รวมถึงน้องด้วยนะคะ .. พี่ศิคอยให้ข้อคิดต่าง ๆ .. ให้คำแนะนำดี ๆ .. และเป็นกำลังใจให้พวกเราเสมอ ๆ .... และยังเรื่องความมีอารมณ์ขันของพี่ศิอีกด้วย .. บางทีมันเหมือนเป็นสิ่งช่วยทำให้เรามองเรื่องที่ดูว่าร้ายให้พอทุเลาลง ผ่อนคลายลง .. เป็นการปลอบใจที่ดีคะ .. คือไม่ให้เราหลงคิดผิดหรือเข้าข้างตัวเองจนมากเกินไป .. แต่อีกนัยนึงก็ทำให้เราเห็นและยอมรับกับความเป็นจริง ณ ปัจจุบันนี้ .. ตัวเล็กได้คิดแล้วคะว่าหากเราห่วงพะวงกับอนาคตที่ยังมาไม่ถึง .. สิ่งที่ทำได้ก็คือการเริ่มทำวันนี้ ตอนนี้ให้ดีที่สุด .. เร่งสร้างกำแพงบุญกันนะคะ .. อย่างที่พิ่ศิได้คอยบอกเตือนเสมอ ๆ

ตัวเล็กเชื่อว่าทุก ๆ ท่านคงสัมผัสได้ถึงสิ่งเหล่านี้ในตัวพี่ศิและน้องด้วยเช่นเดียวกัน และวันนี้ตัวเล็กจะขอเล่าประสบการณ์เล็ก ๆ น้อย ๆ คะ .. แต่เป็นเรื่องที่สะดุดใจตัวเล็กมาก ๆ .. คือที่ผ่านมาได้มีโอกาสส่งรูปซึ่งเป็นพื้นที่ที่เป็นกิจการของที่บ้านให้พี่ศิและน้องช่วยดูคะ .. เพราะสังเกตว่าเรามักมีปัญหาต่าง ๆ อยู่ตลอด .. ระหว่างที่รอให้น้องดูอยู่นั้นพี่ศิก็ได้แนะนำให้เวลาสวดมนต์ก่อนจะสวดให้ตั้งจิตอธิษฐานและแผ่อุทิศให้แก่ท่านเจ้าที่เจ้าทาง .. ก็ได้ทำตามที่พี่ศิแนะนำมาตลอดจนกระทั่งวันหนึ่ง ..

น้องได้บอกผ่านทางพี่ศิมาคะว่าในบริเวณนั้น (ที่เป็นที่ตั้งของกิจการส่วนตัวของเรา) เธอเห็นย้อนหลังไปหลายร้อยปีก่อน เห็นมีคนฟันดาบกันเยอะแยะ .. เหมือนเป็นสถานที่ซ้อมรบ .. บางทีซ้อมพลาดก็จะมีการตายเกิดขึ้นด้วย .. นอกจากนั้นพอดีในรูปที่ส่งไปให้น้องดู ตรงด้านหลังที่เลยรั้วกำแพงของเราไป จะเห็นเป็นทาวน์เฮ้าส์ ร้าง ๆ อยู่เรียงติด ๆ กันเป็นแถบ .. ซึ่งน้องมองแป๊บเดียวก็เห็นเลยคะว่า .. สถานที่นั้นเคยเป็นคุกมาก่อนและมีการประหารนักโทษโดยการตัดหัวด้วยคะ .. น้องเห็นวิญญาณแออัดกันเยอะมาก .. ขณะที่กำลังอ่านสิ่งที่พี่ศิได้บอกเล่ามาอย่างตั้งใจ ...... ตัวเล็กก็ฉุกคิดขึ้นมาได้คะ ว่าเมื่อหลายเดือนก่อน .. มีหลาน และเพื่อน ๆ ของเขาได้มาเยี่ยม .. และวันนั้นมีเด็กชายเพื่อนของหลานคนหนึ่งอายุประมาณ สิบขวบสิบเอ็ดขวบก็ได้มาบอกตัวเล็กก่อนกลับว่า .. ไม่รู้น้าจะเชื่อรึป่าวนะครับแต่เมื่อกี้ตอนมองเข้าไปในห้องทำงาน (ซึ่งห้องนี้สามารถมองทะลุผ่านหน้าต่างออกไปเห็นทาวน์เฮ้าส์ร้าง ๆ นั้นได้อย่างชัดเจน) .. เค้าเห็นเหมือนมีหัวคนวางอยู่บนโต๊ะ .. ตอนนั้นตัวเล็กตกใจมากคะ จึงถามเด็กไปว่าตาฝาดรึป่าว .. เค้าก็บอกว่าไม่ .. ตอนนั้นด้วยความตกใจรวมถึงกลัวเด็กคนอื่น ๆ จะตกใจกลัว .. เลยบ่ายเบี่ยงไปและไม่ได้พูดอะไรกันต่อมากมาย ..

จนกระทั่งวันนี้ .. ตัวเล็กเชื่อแล้วคะ .. ว่าเรื่องอย่างนี้มีจริง .. สองคนเห็นถึงสิ่งเดียวกันเหมือนกัน .. มันคงไม่ใช่เรื่องบังเอิญที่น้องเห็นในสิ่งที่เพื่อนของหลานชายคนนั้นได้บอกกับตัวเล็ก .. ซึ่งเพื่อนของหลานคนนั้นตัวเล็กก็รู้จักและเห็นมาคะว่าเค้าเป็นเด็กดี ไม่ใช่เด็กที่จะมาเรียกร้องความสนใจโดยการกุเรื่องสนุก ๆ เล่น ๆ ขึ้นมา ..

พี่ศิคะ .. ฝากขอบคุณน้องอีกครั้งนะคะ .. ตัวเล็กเชื่อว่าสิ่งต่าง ๆ ที่พี่และน้องได้ช่วยเหลือผู้คนนั้นจะนำมาซึ่งความสุขและความเจริญก้าวหน้าในหนทางของพี่และน้อง พี่ชายของตัวเล็กซึ่งก็ได้รับความช่วยเหลือจากพี่ศิ .. เค้าฝากบอกมาคะว่าเมื่อมีเวลา เค้าจะเข้ามาร่วมแบ่งปันประสบการณ์ที่เค้าได้รับกับทุก ๆ คนในเรือนแห่งนี้ด้วยคะ .. รักและเคารพพี่ศิคะ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2009
  2. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

จะหาโอกาสไปนั่งสมาธิตามที่พี่ดีดีแนะนำบ้าง
    ขอบคุณนะคะที่จุดประกาย ^_^

3. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะคะหนูจิ๊บ ที่นำภาพมาลงในดู สวยมาก ๆ ค่ะ
    เคยได้ยินได้ฟังมาว่าสวย มาเห็นภาพที่หนูจิ๊บเอามาให้ดู สวยสมคำร่ำลือจริง ๆ
    ชักอยากไปอยู่เพชรบูรณ์ซะแล้วซิ อิ อิ

4. นางณัฏยากร ไทรแก้ว

นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2009
    และเชื่อไหมป้า หนูก็ไม่เคยคิดนะว่าตัวเองจะลงรูปเป็น
    ก่อนหน้านั้นหนูก็พยายามหลายต่อหลายคั้งแล้ว
    เนี่ยเป็นเพราะป้ารู้ตัวไหมหนูถึงทำได้
    ไม่เชื่อก็ย้อนไปดูกระทู้แรกๆ ของหนูสิป้าดีดี
    ไม่เคยมีรูปลงเลย
    แต่พอป้าพูดว่า ผาซ่อนแก้ว เท่านั้น
    ใจก็มีแรงสู้ อยากเอารูปขึ้นให้ดูค่ะ
    ก็เลยลองทำดู ไม่รู้ว่าโกเม้ง กับพี่เอ๋ทำไงนะค่ะ
    แต่หนูจิ๊บทำแบบนี้ค่ะ ตอนแรกว่าจะถามพี่เอ่กับโกเม้งเหมือนกัน
    1. จิ๊บพิมพ์กระทู้แล้วก็เลือกตอบเต็มรูปแบบ
    2. จากนั้นก็เลื่อนลงมาล่างสุด
    3. จะมีคำว่าบริหาร-จัดการไฟล์(คลิก)
    4. แล้วจะมีแถบขึ้นเป็นแท่งยาวๆ และคลิกตรง Browse
    5. และรูปที่เราเก็บไว้มันก็ขึ้นมาเอง เลือกรูปแล้วคลิก
    6. จากนั้นก็อัพโหลดค่ะป้าดีดี
    7. จากนั้นเราก็ส่งกระทู้ของเราเรียบร้อยแล้วค่ะป้า
    :z14:z14:z14:z14

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2009
  5. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2009
  6. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

สวัสดีค่ะ น้องตัวเล็ก ยินดีต้อนรับสู่เรือนอันแสนอบอุ่นค่ะ
    น้องตัวเล็ก โชคดีจังคะที่ได้รับคำแนะนำจากพี่ศิและคุณน้อง
    แล้วมาเล่าประสบการณ์ให้อ่านกันอีกนะคะ
    แต่รบกวนช่วยเพิ่มตัวอักษรให้ใหญ่ขึ้นอีกนิดได้ไหมค่ะ
    แบบว่า.. พี่สว.แล้ว อ่านไม่ค่อยเห็นจ้า ^_^

7. ปฏิสัมภิทัปปัตโต

สวัสดีค่ะ คุณกุ๊ก น้องจิ๊บ คุณทิพ น้องลักษณ์ น้องตัวเล็ก คุณกุลชยา(พิมพ์ถูกป่าวเอ่ย) คุณton344

8. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ฝากถึงคุณน้องไม่เก่าด้วยค๊าบ
    ผมคิดว่าคุณน้องไม่เก่าคงทำไม่เป็น
    ขออนุญาติค๊าบ
    เวลาเราจะอ้างอิงข้อมูลเดิม

<table id="post2138446" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="thead" style="border-style: solid none solid solid; border-color: rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 1px 0px 1px 1px; font-weight: normal;">[​IMG] เมื่อวานนี้, 08:07 PM </td> <td class="thead" style="border-style: solid solid solid none; border-color: rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 1px 1px 1px 0px; font-weight: normal;" align="right"> #3987 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175"> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Nongmaika<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_2138446", true); </script>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 954
    ได้รับอนุโมทนา 1,440 ครั้ง ใน 231 โพส
    พลังการให้คะแนน: 136 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_2138446" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- google_ad_section_start -->;aa51<table border="0" cellpadding="4" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ddalways</td></tr><tr><td class="vbmenu_option">ดูรายละเอียดของ</td></tr><tr><td class="vbmenu_option">ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ ddalways</td></tr><tr><td class="vbmenu_option">ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ ddalways</td></tr><tr><td class="vbmenu_option">Add ddalways to Your Contacts</td></tr><tr><td class="vbmenu_option">ddalways Donation Stats</td></tr><tr><td class="vbmenu_option">View ddalways's Videos </td></tr></tbody></table>

<table class="tborder" id="post2138064" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="thead" style="border-style: solid; border-color: rgb(255, 255, 255); border-width: 1px 0px 1px 1px; font-weight: normal;">[​IMG] วันนี้, 05:34 PM </td><td class="thead" style="border-style: solid; border-color: rgb(255, 255, 255); border-width: 1px 1px 1px 0px; font-weight: normal;" align="right">#3980 </td></tr><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-style: solid; border-color: rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175"><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ddalways<!-- google_ad_section_end --><script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_2138064", true); </script>

สมาชิก​

Groans: 0

Groaned at 0 Times in 0 Posts

ได้ให้อนุโมทนา: 518

ได้รับอนุโมทนา 1,172 ครั้ง ใน 187 โพส

พลังการให้คะแนน: 23 [​IMG]

</td><td class="alt1" id="td_post_2138064" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:

<table width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="alt2" style="border: 1px inset ;">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nongmaika [​IMG]

พี่ดีดี หนูลืมบอกไปค่ะ ... วันนี้หนูใส่สร้อยข้อมือที่พี่ดีดีส่งมาให้หนูด้วยค่า... สวยงามๆ มากมายๆ;aa51

</td></tr></tbody></table>

พี่ดีดี ดีใจค่ะ ที่น้องใหม่ชอบ

เพราะ็พี่คิดว่า ดูน่ารักและเหมาะสำหรับ

คนสวยๆ อย่างน้องแน่นอน อิ อิ อิ

ใส่บ่อยๆ นะคะ ชำรุดเมื่อไหร่

หากพี่ดีดีเจอที่สวยๆ จะซื้อมาฝากอีกค่ะ(kiss)<!-- google_ad_section_end -->

</td></tr></tbody></table>​

หนูจะใส่บ่อยๆ แน่นอนค่ะพี่ดีดี ( ชอบๆ มากมายๆ จริงๆ นะคะ) ;38<!-- google_ad_section_end -->
    </td> </tr> <tr> <td class="alt2" style="border-style: none solid solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px 1px;"> [​IMG] [​IMG] <script type="text/javascript"> vbrep_register("2138446")</script> [​IMG] </td> <td class="alt1" style="border-style: none solid solid none; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 0px 1px 1px 0px;" align="right"> [​IMG] [​IMG] [​IMG]</td></tr></tbody></table>

ให้คุณน้องไม่เก่าคลิ๊กที่มุมขวาล่างแถวเดียวกัน ไม่เห็นด้วย อนุโมทนา
    แล้วระบบจะดึงข้อความนั้นมาให้เองค๊าบ
    โมทนาสาธุค๊าบ

9. kunmeng

ทำเหมือนกันจ้า

10. นางณัฏยากร ไทรแก้ว

เอามาให้ดูเพิ่มค่ะ ที่ป้าดีดี บอกว่ามีส่วนที่กำลังสร้างใหม่ค่ะ
    ผาซ่อนแก้ว หมู่ที่ 7 บ้านทางแดง ต.แคมป์สน อ.เขาค้อ เพชรบูรณ์
    แล้วพรุ่งนี้จิ๊บจะนำภาพบรรยากาศที่เขาค้อมาฝากค่ะ.....จะไปสำรวจก่อนค่ะ...

ขนาดไฟล์:
      178.2 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      26.5 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      26.1 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      13.2 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      16.5 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      16.8 KB
      เปิดดู:
      32
  11. kunmeng

ลืมไป
    สวัสดีทุกๆท่านค๊าบ
    เห็นด้วยค๊าบ
    น่าจะพิมพ์ให้ตัวใหญ่กว่านี้น๊ะค๊าบเป็นเบอร์3ตามกติกาของพี่ศิค๊าบ
    แบบว่าเดี๋ยวพี่สว. (สูงวัย,สาววัยรุ่น,สวยโ..ย)
    จะเปลี่ยนเป็น สว.(เสียสายตาโ...ย)
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

12. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    สรุปว่า...เราได้ไกด์:z8กิตติมศักดิ์เพิ่มอีก 1 ท่านแล้ว
    นั่นคือ...พี่ดีดีที่น่าร๊ากกกกนั่นเอง พวกเราถือว่าพี่ดีดีให้คำมั่นว่าจะไปด้วยกันแล้วนะคะ

หนูจิ๊บบอกว่าเป็นช่วงปลายปี ประมาณเดือนไหนเอ่ย
    พวกป้าๆ พี่ ๆ จะได้จัดตารางถูก
    กะว่าจะซื้อเสื้อขนมิ้ง...เตรียมไว้สักตัว สองตัว
    เพราะพี่ดีดีบอกว่าอากาศหนาวมากกกก (ไม่ค่อยเว่อร์เลย) 555555
    ;aa55

13. Tua-Lek

Tua-Lek Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณคะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณปฎิสัมภิทัปปัตโต .. ไม่ทราบใช่คุณเมย์รึป่าวคะ .. ขออนุญาตเรียกพี่เมย์ล่ะกันนะคะ

พอดีตัวเล็กพิมพ์ข้อความในเวิร์ดแล้วค่อยลอกลงไปแปะหน่ะคะ .. พอจะเข้าไปแก้ให้ตัวใหญ่ขึ้นก็ทำไม่ได้ .. ยังไงขอโทษด้วยนะคะ ..

14. Taksamun

หนูจิ๊บนำภาพมาลงให้สมาชิกเกิดกิเลสกันเป็นแถว
    แล้วเกิดทริปล่ม...หัวใจเค้าสลายยยยย นะตัวเอง(cry)

15. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

(ping)
    สวัสดีค่ะ คุณเมย์
    ;aa4

16. Jhumlongrak

Jhumlongrak สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2009

สวัสดีเช่นกันคะ พอดีคอมลักษ์โหลดช้าเลยตอบอะไรไม่ค่อยได้คะ
    (ping)

17. Taksamun

;34สวัสดีค่ะ คุณตัวเล็ก

เข้ามาคุยบ่อย ๆ นะคะ ท่าน สว. อว. ในนี้ยินดีต้อนรับ
    (ง 2 ตัวละซิ )
    อีกหน่อยก้อ Get เองล่ะค่ะ
    เพราะตัวเองเข้ามาทุกวัน ถ้าวันไหนไม่เปิดบ้านนี้เหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง
    ติดยิ่งกว่าเสพติดอีกนะจ๊า พาไปอดที่ไหนคงไม่หาย...เพราะซึมเข้าไปถึงกระแสเลือดแล้ว-love mode-

18. Taksamun

หวัดดี

19. นางณัฏยากร ไทรแก้ว

สวัสดีค่ะโกเม้ง พี่เมย์ พี่ทิพ คุณตัวเล็ก น้องลักษ์ พี่กุ๊ก อยากมาอยู่เขาค้อแล้วใช่ไหมละ....
    อากาศเย็นสบายๆ อย่างที่ป้าบอกนั้นแหละค่ะ.......
    หนูจิ๊บกับสามีก็ไปเที่ยวกัน ตามวาระโอกาส ค่ะ.....
    เช่นเพื่อนๆ เค้ามาก็อยากไปเที่ยวชมเขาค้อ....ก็พากันไปค่ะ
    rabbit_scaryrabbit_scaryrabbit_scaryrabbit_scaryrabbit_scaryrabbit_scary
    หนาวมากๆ เช่นกันขนาดไม่ใช่หน้าหนาวนิ........
    ให้เทียบอากาศนะค่ะว่าตอนที่หนูจิ๊บไปงานแต่งของเพื่อนแฟนนั้น
    อากาศข้างล่างปกติค่ะ
    แต่พอขึ้นบนเขาค้อต้องเปลี่ยนเป็นชุดกันหนาว
    กันเลยทีเดียว เพชรบูรณืเหมือนกัน
    แต่อากาศคนละ อย่างเลยค่ะ.....
    ตอนที่ไปไม่ใช่หน้าหนาวนะค่ะ...หน้าร้อนแล้วค่ะ...แต่บนเขาหนาวมากๆ
    ให้ดูความแตกต่างข้างล่าง - และข้างบน

ขนาดไฟล์:
      54.1 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      47.4 KB
      เปิดดู:
      45
  20. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณจิ๊บที่นำภาพสวยๆๆๆๆๆๆๆๆ มาให้ได้ชมกัน (อยากไปมากๆแล้วอะคะ)
    และในที่สุด เราก็มีหัวหน้าทีมที่น่ารักคือ"พี่ดีดี"....จะพาพวกเราไป...อิอิอิ -love mode-