ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเอ๊าะแอ๊ะ คะขาาาาา....

พี่ดีดีขออะไรอย่างได้ม๊ะค๊ะ...
    ช่วยเปลี่ยนรูปตะเองหน่อยได้ป่าวววว...

พี่ดีดีเห็นแล้ว .... กลัวอ่ะ...
    พี่ดีดี...มะชอบแมวเหมียวอ่ะ กลัวด้วยอ่ะ...

ถ้าเปลี่ยนรูปได้นะ พี่ดีดีจะให้อภัยภูเบศรบวกกะอภัยมณี
    สำหรับสิ่งที่เคยลงโทษ ให้ยกเว้นได้อ่ะ ตกลงป่าวววว...
    (ไม่ต้องคัดลายมือ..ไม่ต้องวิดน้ำ..ไม่ต้องซิทอัพ OK????)

2. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเขาฝากบอกว่า
    แค่นี้แหล่ะ คือสิ่งที่เขาดีใจ
    ที่ได้ยิน ได้รู้ว่า
    คนที่เขาช่วยชี้แนะไปนั้น
    พ้นแล้วซึ่งพันธนาการแห่งกรรม ...อย่างแท้จริง

พี่ศิก็ยินดี และดีใจด้วยนะคะ
    ที่น้องทำให้ผู้คนพ้นทุกข์ได้จริง
    และขอให้มีแต่สุขในที่สุดนะคะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2009
  3. sasiriya

ติดค้างเรื่องที่น้องผู้ชายคนหนึ่งเมลล์มาใช่ไหมเอ่ย
    จำได้ ๆ ค่ะ บังเอิญฝนตกทุกวัน เปิดคอมไม่ได้ค่ะ
    วันนี้น้อง คนนั้น ชื่อ Theewin_Boy นั่นเอง
    ออกมาโอเคเรียบร้อย พี่ศิก็ขออนุญาติก๊อปอีเมลล์ที่
    น้องธีร์วินท์เขียนมาหาพี่ศิให้อ่านเลยก็แล้วกันนะคะ
    เดี๋ยวไปตอบข้อข้องใจด้านล่างสุดก็แล้วกันนะคะ

<link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cxp%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><link rel="Edit-Time-Data" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Cxp%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_editdata.mso"><!--[if !mso]> <style> v\:* {behavior:url(#default#VML);} o\:* {behavior:url(#default#VML);} w\:* {behavior:url(#default#VML);} .shape {behavior:url(#default#VML);} </style> <![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Angsana New";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <o:shapedefaults v:ext="edit" spidmax="1026"/> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <o:shapelayout v:ext="edit"> <o:idmap v:ext="edit" data="1"/> </o:shapelayout></xml><![endif]--> [FONT=&quot]เด็ก [/FONT]5 [FONT=&quot]คนที่จะช่วยยับยั้งภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้น[/FONT] ([FONT=&quot]สำคัญมากครับ)[/FONT]<o></o>
    Thursday, May 7, 2009 4:08 AM<o></o>
    From: <o></o>
    "water melon"<o></o>
    Add sender to Contacts <o></o>
    To: <o></o>
    sasiriya6699@yahoo.com<o></o>
    <script type="text/javascript" defer="defer"> if (typeof YAHOO == "undefined") { var YAHOO = {}; } YAHOO.Shortcuts = YAHOO.Shortcuts || {}; YAHOO.Shortcuts.hasSensitiveText = false; YAHOO.Shortcuts.sensitivityType = []; YAHOO.Shortcuts.doUlt = false; YAHOO.Shortcuts.location = "us"; YAHOO.Shortcuts.document_id = 0; YAHOO.Shortcuts.document_type = ""; YAHOO.Shortcuts.document_title = "\u00e0\u00b9\u0080\u00e0\u00b8\u0094\u00e0\u00b9\u0087\u00e0\u00b8\u0081 5 \u00e0\u00b8\u0084\u00e0\u00b8\u0099\u00e0\u00b8\u0097\u00e0\u00b8\u00b5\u00e0\u00b9\u0088\u00e0\u00b8\u0088\u00e0\u00b8\u00b0\u00e0\u00b8\u008a\u00e0\u00b9\u0088\u00e0\u00b8\u00a7\u00e0\u00b8\u00a2\u00e0\u00b8\u00a2\u00e0\u00b8\u00b1\u00e0\u00b8\u009a\u00e0\u00b8\u00a2\u00e0\u00b8\u00b1\u00e0\u00b9\u0089\u00e0\u00b8\u0087\u00e0\u00b8\u00a0\u00e0\u00b8\u00b1\u00e0\u00b8\u00a2\u00e0\u00b8\u009e\u00e0\u00b8\u00b4\u00e0\u00b8\u009a\u00e0\u00b8\u00b1\u00e0\u00b8\u0095\u00e0\u00b8\u00b4\u00e0\u00b8\u0097\u00e0\u00b8\u00b5\u00e0\u00b9\u0088\u00e0\u00b8\u0088\u00e0\u00b8\u00b0\u00e0\u00b9\u0080\u00e0\u00b8\u0081\u00e0\u00b8\u00b4\u00e0\u00b8\u0094\u00e0\u00b8\u0082\u00e0\u00b8\u00b6\u00e0\u00b9\u0089\u00e0\u00b8\u0099 (\u00e0\u00b8\u00aa\u00e0\u00b8\u00b3\u00e0\u00b8\u0084\u00e0\u00b8\u00b1\u00e0\u00b8\u008d\u00e0\u00b8\u00a1\u00e0\u00b8\u00b2\u00e0\u00b8\u0081\u00e0\u00b8\u0084\u00e0\u00b8\u00a3\u00e0\u00b8\u00b1\u00e0\u00b8\u009a)"; YAHOO.Shortcuts.document_publish_date = ""; YAHOO.Shortcuts.document_author = "waterreal@hotmail.com"; YAHOO.Shortcuts.document_url = ""; YAHOO.Shortcuts.document_tags = ""; YAHOO.Shortcuts.document_language = "thai"; YAHOO.Shortcuts.annotationSet = { "lw_1242098236_0": { "text": "\u00e0\u00b8\u00a5\u00e0\u00b8\u00b2\u00e0\u00b8\u0081\u00e0\u00b9\u0081\u00e0\u00b8\u00a5\u00e0\u00b9\u0089\u00e0\u00b8\u00a7\u00e0\u00b8\u009b\u00e0\u00b8\u00a5\u00e0\u00b9\u0088\u00e0\u00b8\u00ad\u00e0\u00b8\u00a2", "extended": 0, "startchar": 4268, "endchar": 4280, "start": 8112, "end": 8147, "extendedFrom": "", "predictedCategory": "", "predictionProbability": "0", "weight": 1, "relScore": 0, "type": ["shortcuts:/us/instance/identifier/hyperlink/http"], "category": ["IDENTIFIER"], "wikiId": "", "relatedWikiIds": [], "relatedEntities": [], "showOnClick": [], "context": "", "metaData": { "linkHref": "http://www.microsoft.com/windows/windowslive/products/photos.aspx", "linkProtocol": "http", "linkRel": "nofollow", "linkTarget": "_blank", "visible": "true" } } }; YAHOO.Shortcuts.headerID = "a37ecacbbdd42a886fa176c92b40ff6b"; </script>[FONT=&quot]สวัดดีครับคุณป้าศศิ[/FONT]
    [FONT=&quot]ผมเป็นแฟนคนหนึ่งครับที่ติดตามอ่านเรื่องราวต่างๆ ในเว็ปไซด์พลังจิต[/FONT]
    [FONT=&quot]และได้ซื้อหนังสือของคุณป้าศศิมาอ่านนะครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ผมอยากจะรบกวนถามคุณป้าศศินะครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]เป็นเรื่องที่ผมทราบมาพอสมควรแต่ไม่กล้าถามครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]เพราะกล้วคุณป้าศิจะหาว่าผมบ้าไปทราบมาจากไหนนะครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]แต่สิ่งที่ผมสัมผัสมานั้นผมคิดว่าทุกอย่างเป็นเรื่องจริงครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]เนื่องจากผมได้นั่งสมาธิแล้วได้มีท่านพญานาคองค์หนึ่ง[/FONT]
    [FONT=&quot]ได้มาบอกกับผมเรื่องภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นว่า[/FONT]
    [FONT=&quot]จะมีเด็ก [/FONT]5 [FONT=&quot]คนที่จะมาช่วยยับยั้งภัยพิบัติในครั้งนี้ครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ไม่ใช่ช่วยไม่ให้เกิดนะครับ[/FONT] [FONT=&quot]แต่จะผ่อนจากหนักให้เป็นเบาครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]โดยเด็ก [/FONT]5 [FONT=&quot]คนนี้เปรียบเสมือนดาว [/FONT]5 [FONT=&quot]แฉก[/FONT] [FONT=&quot]แต่ละคนจะอยู่[/FONT]
    [FONT=&quot]ประจำยอดดาวในแต่ละแฉกครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ท่านบอกผมว่า เด็ก [/FONT]5 [FONT=&quot]คนนี้จะได้ลงไปฝึกวิชากับท่านพญานาค[/FONT]
    [FONT=&quot]ในแต่ละองค์ในแต่ละเขตที่โลกบาดาลครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ตอนนี้ได้ลงไปฝึกมาแล้ว [/FONT]2 [FONT=&quot]คน[/FONT]
    [FONT=&quot]คือคนหนึ่งคือ คุณน้องลูกสาวของคุณป้าศิครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]อีกคนหนึ่งนั้นเป็นเด็กผู้ชายครับ อายุ [/FONT]11 [FONT=&quot]ปีครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]เด็กผู้ชายคนนี้เป็นดวงดาวที่มาพร้อมกับคุณน้อง[/FONT]
    [FONT=&quot]ลูกสาวของคุณป้าศิครับ[/FONT] [FONT=&quot]แต่มาหลงทางกัน[/FONT]
    [FONT=&quot]ระหว่างที่เดินทางมาครับ[/FONT] [FONT=&quot]จึงทำให้มากเกิด[/FONT]
    [FONT=&quot]ไม่พร้อมกัน[/FONT] [FONT=&quot]ลูกสาวของคุณป้าศิมาทางตรง[/FONT]
    [FONT=&quot]จึงมาเกิดก่อนครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ส่วนเด็กผู้ชายคนนี้เดินอ้อมมาครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]จึงมาเกิดช้ากว่าคุณน้องประมาณ [/FONT]2-3 [FONT=&quot]ปีครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ท่านเจ้าแม่กวนอิมเป็นผู้ประทานมาทั้ง [/FONT]2 [FONT=&quot]คนครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ถ้ามาพร้อมกันสงสัยคุณป้าศิจะได้ลูกฝาแฝดนะครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ส่วนเด็กอีก [/FONT]3 [FONT=&quot]คนนั้น[/FONT]
    [FONT=&quot]มีอยู่คนหนึ่งรัศมีดับไปแล้วครับ [/FONT][FONT=&quot]ส่วนอีก [/FONT]2 [FONT=&quot]คนนั้นผมไม่ทราบครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]เด็ก [/FONT]5 [FONT=&quot]คนนี้มีหน้าที่ยับยั้งไม่ให้ทุกอย่างที่จะมาพร้อมกับน้ำ[/FONT]
    [FONT=&quot]ราบเป็นหน้ากองภายในพริบตาครับ[/FONT] [FONT=&quot]พอที่จะให้เหลือทรัพยากรไว้[/FONT]
    [FONT=&quot]ให้ผู้ที่รอดในภัยพิบัติครั้งนี้ได้นำไปใช้ได้ครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ท่านพญานาคบอกกับผมว่าเด็ก [/FONT]5 [FONT=&quot]คนนี้มีหน้าที่ช่วยเหลือ[/FONT]
    [FONT=&quot]มนุษย์ที่เป็นคนดีมีศีลธรรมให้อยู่รอดต่อไปครับ[/FONT]

[FONT=&quot]ผมอยากจะถามคุณป้าศิว่าเรื่องที่ท่านพญานาคมาบอกผมนั้น[/FONT]
    [FONT=&quot]เป็นเรื่องจริงหรือเปล่าครับคุณป้าศิพอจะทราบเรื่องนี้หรือเปล่าครับ[/FONT]

[FONT=&quot]ผมนับถือคุณป้าศิมากนะครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]รบกวนคุณป้าศิช่วยตอบกลับเมล์ของผมด้วยนะครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ผมรักและนับถือคุณป้าศิเสมือนญาติของผมเองนะครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]ผมขออราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยช่วยโปรดคุณครอง[/FONT]
    [FONT=&quot]คุณป้าศิของผมและคุณน้องมีแต่ความสุข ความเจริญ[/FONT]
    [FONT=&quot]ยิ่งๆ ขึ้นไปนะครับ[/FONT] [FONT=&quot]และขอให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง[/FONT]
    [FONT=&quot]คิดอะไรขอให้สมความปรารถนานะครับ[/FONT]

[FONT=&quot]ขอแสดงความนับถืออย่างสูง[/FONT]
    [FONT=&quot]ธีร์วินท์ครับ[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    ตอบหลานธีร์วินท์

สิ่งที่ท่านพญานาคราชองค์หนึ่งมาบอกหลานธีร์วินท์นั้น เรื่องจริงค่ะ น้องเขายืนยันแล้ว น้องบอกว่าจะมีเด็กจริง ๆ ที่จะมาทั้งหมด 7 คน ค่ะ ไม่ใช่ 5 คน แต่ละคนจะมากันคนละยุคเวลาที่ต่างกัน แต่ในช่วงก่อนเกิดภัยพิบัติล้างใหญ่ครานี้หากเต็มที่มาได้ครบจริง ๆ ก็จะมากันได้ 5 คน อีกสองอาจหลังจากนั้นในยุคหลังเกิดภัยพิบัติแล้ว แต่ตอนนี้มาแล้ว 3 คนค่ะ ลงไปฝึกที่เมืองบาดาลแล้ว 2 คน คือน้อง และเด็กชายคนนั้น อีกคนยังไม่ได้ลงไปค่ะ อาจยังเล็กอยู่
    เด็กทุกคนจะมาต่างที่ต่างเวลา และต่างหน้าที่กัน ไม่เหมือนกันนะคะ
    แต่โดยรวมก็จะช่วยเพื่อนมนุษย์อย่างที่ธีร์วินท์ทราบมานั่นแหล่ะค่ะ เช่นน้อง
    สิ่งที่เขาทำอยู่ ป้าศิเชื่อว่า ทุกคนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็ดี ที่ได้รับความช่วยเหลือและพบเจอปาฏิหาริย์แล้วก็ดี หรือที่ซื้อหนังสือป้าศิอ่านแล้วก็ดี ป้าศิเชื่อว่าทุกคนย่อมเกิดหิริโอตัปปะ และมุ่งเร่งสร้างกุศลกรรมกัน สิ่งนี้แหล่ะค่ะ คือการทำให้มนุษย์เหล่านี้รอดพ้นจากพันธนาการแห่งกรรม และรอดพ้นจากภัยพิบัติในที่สุด เมื่อทุกคนตั้งมั่นในกุศลกรรมมากขึ้นจนถึงวันนั้น ผลแห่งกระแสบุญที่สั่งสมก็จะทำให้รอด นี่ก็ถือเป็นหน้าที่ของน้องเขา เพราะหากคนที่ยังติดอยู่ในบ่วงกรรมก็หาได้หลุดพ้นกันที่จะรอดได้ง่าย ๆ คงไม่ใช่ เมื่อเขาทำให้คนพ้นบ่วงกรรมมีมากขึ้น ก็เท่ากับเพิ่มจำนวนคนที่จะรอดเมื่อถึงกาลนั้นได้มากขึ้น ตามที่ท่านพญานาคราชพระองค์นั้นมาบอกหลานธีร์วินท์นั้นแล เด็กคนอื่นอาจมาช่วยในรูปแบบที่ต่างกันจากน้อง แต่ทุกคนจะอยู่กระจายกันออกไป เพื่อให้ครอบคลุมกระจายการช่วยคนได้มากที่สุดในแต่ละพื้นที่ที่เขากระจายอยู่

เด็กชายคนที่ลงไปฝึกมาแล้ว ใช่ค่ะ อย่างที่หลานธีร์วินท์ทราบนั้นแหล่ะ
    หากไม่พลัดกัน เขาก็ต้องมาเกิดเป็นลูกป้าพร้อมกับน้อง
    แต่ความจริง ไม่ได้พลัดหลงกันหรอกค่ะ น้องเขาไม่ยอมให้มาเกิดพร้อมกันน่ะค่ะ เป็นเรื่องที่ป้าทราบดีในนิมิตแต่ตอนนั้นแล้ว น้องเขาเป็นเด็กขี้เล่น เลยแกล้งทำให้เด็กชายคนนั้นลอยหายไป เลยไม่สามารถตามมาเกิดทันนั่นเอง ซึ่งป้าศิทราบดีด้วยตัวเอง และน้องก็พูดถึงอยู่บ่อย ๆ มาแต่แรกแล้ว และก็ใช่ค่ะที่บอกว่าเจ้าแม่กวนอิมเป็นผู้ประทานมาทั้งคู่

เด็กทุกคนจะมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง นั่นคือ สามารถทำให้คนพ้นทุกข์ได้จริงจับต้องได้เป็นรูปธรรม มิใช่นามธรรม ไม่ใช่เรื่องหลอกลวงผู้คน หากน้องพบเจอ ถึงจะทราบค่ะว่าใช่หรือไม่ เพราะตอนนี้ไม่ทราบว่าอีก 2 ที่มาเกิดอยู่ที่ไหน และอีก 2 ใน 5 ที่เหลือจะมาทันยุคนี้ไหม หากไม่ทัน ก็มาได้แค่ 3 คน ก็ไม่ต้องไปไขว่คว้าค้นหากันหรอกค่ะ ถึงเวลาของเขา เขาก็จะปรากฏแบบน้องนี่แหล่ะค่ะ แต่อาจคนละทางกัน คนละแบบกัน

อยากให้ทุกท่านจำไว้อย่างหนึ่ง ที่หลวงพ่อฤาษีท่านกล่าวไว้ว่า
    "อภิญญาจะออกสู่สาธารณะมากขึ้นในยุคนี้ "
    เราต้องแปลความแห่งพระอริยะพระอรหันต์ให้ถูกนะคะ
    เพราะท่านจะพูดสั้น ๆ แต่แฝงไปด้วยความหมายที่ลึกซึ้ง
    ที่คนมักตีความกันผิด ๆ เพราะความเผลอเรอ
    อภิญญา จะออกสู่สาธารณะก็จริง
    แต่นัยยะแห่งหลวงพ่อที่กล่าว ไม่ได้หมายถึง อภิญญาจะเป็นของสาธารณะ นะคะ
    แปลความกันให้ดี ๆ แล้วท่านจะเข้าใจ
    ใช่ค่ะ ผู้มีอภิญญาจริง จะเผยตัวออกมาสู่สาธารณะเพื่อช่วยคน
    เช่นน้องเป็นต้น แต่ อภิญญาของเขาจะไม่ใช่ของสาธารณะ
    จะเห็นได้ว่า ไม่มีใครใช่ไหมคะ ที่สามารถพบเจอตัวเป็น ๆ น้องได้
    นั่นแหล่ะค่ะ คือความหมายที่แท้จริงแห่งคำว่า "ผู้มีอภิญญา"
    และเด็กที่เหลือที่ตามมาก็จะเป็นเช่นนี้เช่นกัน

ฉะนั้น เรื่องที่หลานธีร์วินท์ทราบมาจากสมาธินั้นคือเรื่องจริงค่ะ
    หลานไม่ได้บ้าหรือเพี้ยน
    หมั่นเจริญสมาธิให้มาก ๆ และสม่ำเสมอนะคะ
    อย่าได้ขาด เพราะแม้ว่าวันนี้เราสามารถ
    แต่หากปล่อยปละละเลยความพากเพียร
    ทุกสิ่งทุกอย่างก็จะกลับสู่สภาวะปกติแห่งจิตได้ทุกเมื่อ
    ทุกอย่างมีถดถอย มิใช่จะยืนหยัดอยู่กับเราตลอดไป
    หากไม่ตั้งใจพากเพียรบำเพ็ญภาวนาเจริญสมาธิให้มากยิ่งขึ้น
    ก็จะเหลือเพียงแค่ภาพลวงตาที่จะคอยหลอกหลอนใจไปชั่วกาลนาน

ขอปรบมือให้หลานธีร์วินท์คนเก่งของป้าศินะจ๊ะ

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ
    (ปล. จริง ๆ แล้วเด็กชายคนที่สอง ป้าศิก็ทราบนะ ว่าเขาจะมาในรูปแบบไหน มีความสามารถอะไรที่ไปฝึกขึ้นมาที่ต่างจากน้อง แต่ขออนุญาติไม่กล่าวในสาธารณะนะคะ เพราะไม่อยากให้มีคำว่า ธุรกิจ เกิดขึ้นกันพรึบพรับแบบไม่ใช่ หากหลานอยากทราบก็เมลล์มาส่วนตัวนะคะ )

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2009
  4. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

ขอบคุณ ครับ
    ป้าศศิ คนสวย
    ที่ ให้ความรู้ และ คำแนะนำดีๆ

;aa34pig_cryy2thx1

5. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เฮีย
    ตักบาตร
    อย่าถามพระ

ส่งไปเลย
    5555555555555

6. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    นั่นแหละค๊าบ ใช่เลย
    แล้วพี่ดีดีเคยดูหนังเรื่องไอ้มดแดงหรือป่าวค๊าบ
    รู้จักป่าวไอ้มดเขียวV3 ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    มดแดงที่ต้นมะม่วงนั่นแหละค๊าบ ไข่ขาวๆที่เห็นในรูปนั่นแหละจะสังเกตุว่ามีตัวมดใหญ่ๆอยู่ด้วยค๊าบ พอมันโตเต็มที่แล้วมันจะมีสีต่างๆด้วยค๊าบแล้วมันจะบินออกไปเพื่อสร้างอาณาจักรของมัน ที่บ้านผมเรียกว่ามดตะนอยค๊าบ แต่ที่เค้านิยมกินกันจะกินเฉพาะไข่ขาวๆที่มันยังไม่แปลงร่างค๊าบ แล้วก้อไอ้มดแดงที่เราเห็นนั้นเป็นพวกมดจับกังหรือว่า มดงานไงค๊าบ
    ผมขอร้องพี่ดีดีด้วยค๊าบว่าอย่าไปแหย่รังของมันเลยน๊ะค๊าบ บาปกรรม ไปหาซื้อทานดีกว่าค๊าบ
    ไม่ทราบว่าพี่ดีดีอยู่ที่จังหวัดไหนค๊าบ ลองไปดูที่ตลาดก้อได้ค๊าบ ถามๆแม่ค้าดูดีกว่า เพราะที่เค้าเอามาขายมันตายหมดแล้วค๊าบไม่เป็นไร
    สงสัยงานนี้ต้องรบกวนคุณอ้างว้างช่วยขยายภาพให้พี่ดีดีดูชัดๆหน่อยแล้วค๊าบ

7. ddalways

ขอบคุณมากค่ะที่ให้ข้อมูลที่ดีมากๆๆๆๆ
    ไม่ต้องรบกวนคุณอ้างว้างแล้วละค่ะ
    เพราะพี่ดีดีเข้าไปดูที่ Google ตามที่คุณเม้งแนะนำแล้ว
    โอ้โฮ ...มีภาพให้ดูเพียบเลย ข้อมูลเปี่ยมล้น555+++
    ขอบคุณมากๆ ค่ะ ที่ทำให้พี่ดีดี.. รู้จักแกงผักหวานไข่มดแดง
    และอาหารอีกหลายๆ อย่างเกี่ยวกับไข่มดแดง..
    แถมได้ดูเซิ้งแหย่มดแดงด้วยยยย ...ดีจัง

จริงอย่างคุณเม้งว่าแหละเนอะ ...
    ไปทำลายรังมดแดงน่ะ..มันบาป
    แต่เอ....แล้วกินไข่มดแดงน่ะ ไม่บาปเหรอเนี่ย...
    อี๋...เปลี่ยนใจ... ม่ายชิมดีกว่าาาา
    ต่อให้มันตายแล้วก็เหอะ
    ถ้าเราไม่ไปซื้อ เหล่าแม่ค้าก็ไม่ไปเอามา
    ทำให้มันตายเพื่อขายให้เราทาน..จริงม๊ะ

ตกลง ... คุมสติ ไม่หลงระเริงไปกะใครๆๆๆ
    ที่ชอบทานแล้วมาบอกยั่วให้คนอื่นเกิดกิเลส
    เช่น...คุณเม้ง...เป็นต้น 5555++++

ขอบคุณอีกครั้งที่เตือนสตินะคะ
    เกือบไปแล้วสิเรา อิ อิ อิ ...

;aa44พี่ดีดี สวัสดีค่ะ

8. ddalways

OH...MY GOD!!!!
    ลานบอย นั่งสมาธิด้วยหรือนี่
    ไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย...
    ดีจริงๆ นะ เด็กวัยนี้ รู้จักไฝ่คุณธรรม

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

ป้าดีดี ปรบมือให้... ชื่นชม ค่ะ ชื่นชม

แล้วหมั่นเพียรภาวนาให้ต่อเนื่อง
    ที่สำคัญ อย่าหลง..นะคะ

คิดสิ่งใด ...ทำสิ่งใด...ให้ยืนอยู่บน
    รากฐานของ สติและปัญญา .. นะคะ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

รักเด็กดี

(kiss) ป้าดีดีค่ะ
    (kiss)

9. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อ้าวถึงเราไม่กินมันแต่แม่ค้าเค้าก้อเอามาขายอยู่ดีค๊าบ
    เพราะคนอื่นเค้ายังกินอยู่ค๊าบพี่ดีดี
    ลองกินดูก้อไม่เสียหายหรอกค๊าบ
    เพราะทางอีสานเค้าเลี้ยงกันแล้วงค๊าบ
    เค้ามีวิธีเลี้ยงเพื่อให้มีกินได้ตลอดไปค๊าบ
    จริงๆแล้วก้อไม่ได้ต่างกันกับที่เรากินเนื้อสัตว์ต่างๆหรอกค๊าบ
    5555555555+++++++++

10. ddalways

ถึงเราไม่กินมัน แม่ค้าก็เอามาขายอยู่ดี..
    น่ะ.. ก็จริงอยู่นะคะ แต่ถ้าเรากิน ก็เท่ากับเพิ่ม
    ปริมาณการตายของมัน..มิใช่หรือ..?!?!?
    คนอื่นกิน ก็กินไป ถ้าพี่ดีดีไม่กิน แล้วคุณเม้งไม่กิน..
    น้องเอ๊าะๆ ไม่กิน อีกหลายๆคนไม่กิน มันก็จะถูกนำมาขาย
    น้อยลง น้อยลง และน้อยลง มิใช่หรือ ?!?!?!?!

แม้จะมีการเลี้ยงเพื่อให้มีกินได้ตลอดไปก็ตาม อันนี้..
    ทางธรรมเค้าว่า ทำบุญเพื่อบูชาบาป 555++
    เป็นการเบียดเบียนชีวิตซึ่งกันและกัน มิใช่หรือคะ

น่านละ...ไม่ต่างกับการที่เรากินเนื้อสัตว์...จริงแท้แน่นอน!

เราอาจจำเจกับการบริโภคเนื้อสัตว์มาแต่ด้ั้งเดิม
    แต่ยุคนี้..เราน่าจะเปลี่ยนมุมคิด
    เราควรกินเนื้อสัตว์ให้น้อยที่สุด
    หรือ...ทานเท่าที่จำเป็นเืพื่อ...

1. ลดการเบียดเบียนชีวิตซึ่งกันและกัน
    2. เพื่อสุขภาพอันดีของเราเอง

แค่เหตุผลเพียง 2 ข้อนี้ ก็น่าจะคุ้มแล้วนะคะ จริงแม๊ะ

เพราะพี่ดีดีเชื่อว่า หากคนเรางดเนื้อสัตว์ได้แล้ว
    หันมาทานมังสวิรัติบ้าง แม้ไม่ได้ 100 %
    เราก็ยังคงดำรงชีวิตที่ดีอยู๋ได้... มิใช่หรือคะ

บางที ลองคิดดูนะคะ อาหารที่ว่าอร่อยมากน้อย ..
    มันขึ้นอยู่กับการปรุงแต่งมากกว่า หาใช่รสชาดของสิ่งนั้นๆไม่
    และการอร่อยหรือไม่ ก็แค่เพียงปลายลิ้นเท่านั้น !?!?!

ฉนั้นไซร้ เรามาช่วยชีวิต...
    สัตว์ผู้ร่วมเกิด แก่ เจ็บ ตาย กันคนละไม้ละมือ
    เริ่มต้นด้วยการ งดทานเนื้อสัตว์ ทุกวันเกิด (สัปดาห์ละหนึ่งวัน)
    งานเลื้ยงใดๆ หากจะให้ได้บุญจริงๆ
    ก็ไม่ควรเลื้ยงหรือฉลองรื่นเริงบนความทุกข์ของผู้อื่น
    (มิใช่หรือ)

ใครเห็นด้วย..ก็ร่วมด้วยช่วยกันนะคะ

เรามาเริ่มกันตั้งแต่บัดนี้เลยดีม๊ะคะ

แรกเริ่ม ก็ให้ค่อยเป็นค่อยไป อย่างที่บอกแหละค่ะ
    แล้วก็ค่อยๆ เพิ่มขึ้นทีละนิดทีละหน่อย
    ในที่สุด เราก็จะมีความภาคภูมิใจ ว่าเราทำได้
    และผลตอบแทนที่ได้คือ เราจะรู้สึกเลยค่ะว่า

ภายในร่างกายเรา สะอาดขึ้นเยอะค่ะ จะรู้สึกได้
    จากลมหายใจเข้าออก ด้วยตัวเราเองเลยค่ะ

พี่ดีดียืนยันนะคะ ข้อนี้ เพราะเคยปฏิบัติมาแล้ว

ขอให้ทุกท่านที่ต้องการปฏิบัติิ
    สามารถปฏิบัติได้สำเร็จสมความปรารถนา
    และมีสุขภาพที่ดี แข็งแรง
    ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ..สดชื่น..แจ่มใส
    ทั้งกายและใจนะคะ

ด้วยความรักและปรารถนาดี

จากใจ พี่ดีดี ค่ะ

11. ddalways

ประกาศ

น้องใหม่กะน้องแอน อยู่ที่ไหน กลับบ้านด่วน!

น้องทั้งสอง..ยังไม่ได้ส่งที่อยู่ให้พี่ดีดีเลยนะคะ

(kiss) พี่ดีดี ผู้ประกาศ (kiss)

12. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เห็นด้วยที่ซู้ดเลยค่ะ คุณพี่ดีดี..
    ถ้าเรากินน้อย แม่ค้าก็จะนำมาขายน้อยลงๆ
    ไข่มดแดงก็จะคงอยู่ในรังมากขึ้น เนอะ

แถวบ้านจินเพียบค่ะ
    แม่ค้านำมาวางกองบนใบไม้ เป็นกองๆ
    กองละเท่าไหร่ไม่ทราบ เพราะพอรู้ว่าเป็นไข่มดแดง..จินก็เดินหนีเลย
    ขนาดอยู่ที่นี่มา 10 ปีแล้วนะคะก็ยังกินไม่เป็นเรยยค่ะ

ปล..แต่เคยไปกินที่ร้านนะคะ
    เขาทำเป็นยำไข่มดแดง
    ก้อ..อาหย่อยเหมือนกันนะ อิอิ
    oishi_

13. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    สาธุค่ะ สาธุ สาธุ

ในใจจินก็คิดอยู่เหมือนกันว่า

เมืองไทยมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองอยู่เยอะ

อะไรที่ว่าร้ายๆ จะบรรเทาลงแน่นอนในเมืองพุทธอย่างเรา

ขอบคุณน้องธีร์วิน (ชื่อเพราะจัง) ที่ถามนำจ๊ะ

ทำให้เราทุกคนได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะ

อนุโมทนา...สาธุ

14. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

--------------------------------------------------------------------
    fly_pigขออนุโมทนา กับคุณธีวินด้วยคับและพี่ศศิด้วยคับได้ความรู้เพิ่มคับ จิตใจที่ดีงามจะคงอยู่ตลอดไป ;aa36

15. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sasiriya [​IMG]
    สวัสดีค่ะ ได้แวะเข้ามาทักทายแล้วนะคะ
    แล้วก็ได้อ่านทุกๆคอมเม้นแล้วค่ะ
    รู้สึกดีใจค่ะ ที่มีคนเข้ามาเยี่ยมเยียนมากขนาดนี้ pig_ballet
    ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่ได้เข้ามาเขียนให้กำลังใจ
    และมีความศรัทธาในตัวน้องนะคะ
    ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุข
    แล้วก็ขอให้กำลังใจทุกท่าน
    ที่มีทุกข์อยู่อย่าเพิ่งท้อแท้และหมดหวังนะคะ
    ไว้จะแวะเข้ามาอ่านและทักทายกันใหม่ค่ะ
    ขอให้ทุกท่านโชคดีนะคะ

:z6

จากน้อง ลูกแ่ม่ศศิฯค่ะ
    (เด็กอภิญญาอายุ 13 , ?????
    แต่ตอนนี้น้องอายุเท่าไหร่ไปบวกๆลบๆเองก็แล้วกันนะคะ 5555*)

สวัสดีคะพี่ศศิ และคุณน้อง... ดีใจจังที่น้องเข้ามาทักทาย :).. แล้วแวะมาบ่อยๆนะคะ ... ^_^ รออ่านข้อความจากพี่ศศิ กับคุณน้องเสมอค่ะ ^_^

16. cloud2Btakecare

cloud2Btakecare Active Member

อ่านที่พี่ศศิตอบน้องเธวินท์ แล้วน้ำตาคลอ
    จึงขออาราธนาคุณพระรัตนตรัย คุ้มครองดูแลให้พี่ศศิ และคุณน้อง
    ประสบแต่ความสุข
    ขอบคุณน้องเธวินท์ด้วย ที่ได้เป็นผู้นำความรู้มาให้
    ดีจริงๆ เลย
    รู้สึกดีจัง
    เกิดศรัทธา และ ให้พลังในการมีชีวิตอยู่อย่างมากเลย

17. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post2105192 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] เมื่อวานนี้, 10:25 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #3341 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Pawanrat-jin<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2105192", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<IF condition="">
    </IF>Groans: 1
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 250
    ได้รับอนุโมทนา 585 ครั้ง ใน 202 โพส
    พลังการให้คะแนน: 32 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2105192 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start --><SCRIPT type=text/javascript><!--google_ad_client = "pub-2576485761337625";/* 250x250, created 31/01/09 */google_ad_slot = "7252767143";google_ad_width = 250;google_ad_height = 250;//--> </SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/show_ads.js" type=text/javascript> </SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/expansion_embed.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>window.google_render_ad();</SCRIPT><INS style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; VISIBILITY: visible; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; WIDTH: 250px; BORDER-TOP-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; BORDER-LEFT-STYLE: none; POSITION: relative; HEIGHT: 250px; BORDER-BOTTOM-STYLE: none"><INS style="PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; PADDING-LEFT: 0px; VISIBILITY: visible; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; WIDTH: 250px; BORDER-TOP-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; BORDER-LEFT-STYLE: none; POSITION: relative; HEIGHT: 250px; BORDER-BOTTOM-STYLE: none"><IFRAME id=google_ads_frame1 style="LEFT: 0px; POSITION: absolute; TOP: 0px" name=google_ads_frame marginWidth=0 marginHeight=0 src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/ads?client=ca-pub-2576485761337625&dt=1242482150562&lmt=1242482150&output=html&slotname=7252767143&correlator=1242482150562&url=http%3A%2F%2Fpalungjit.org%2Ff2%2F%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%A0%E0%B8%B4%E0%B8%8D%E0%B8%8D%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B8-13-%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%8D%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1-%E0%B9%83%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87-129821-168.html&ref=http%3A%2F%2Fpalungjit.org%2Ff2%2F%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%A0%E0%B8%B4%E0%B8%8D%E0%B8%8D%E0%B8%B2%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B8-13-%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%8D%E0%B9%81%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1-%E0%B9%83%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87-129821.167/&frm=0&ga_vid=478533551.1242479555&ga_sid=1242479555&ga_hid=1031145619&ga_fc=true&flash=10.0.22.87&w=250&h=250&u_h=960&u_w=1280&u_ah=930&u_aw=1280&u_cd=32&u_tz=420&u_his=11&u_java=true&dtd=94&w=250&h=250&xpc=p1rGiApKME&p=http%3A//palungjit.org" frameBorder=0 width=250 scrolling=no height=250 allowTransparency></IFRAME></INS></INS>
    สวัสดีค่ะ พี่ศิ..

จินเสร็จสิ้นภารกิจแก้กรรมให้ลูกสาวแล้วล่ะค่ะ เมื่อไม่กี่วันมานี่เอง
    ก็เลยเขียนมาเพื่อขอบคุณพี่ศิและน้องอีกครั้งหนึ่งค่ะ

ตอนนี้ลูกสาวจินอาการดีขึ้นมากๆเลยค่ะ.. เป็นที่น่าพอใจของทุกคนในบ้าน
    เขารู้เรื่องมากขึ้น เข้าใจสิ่งต่างมากขึ้น แสดงอารมณ์ได้หลากหลาย และ
    พยายามที่จะช่วยตัวเอง ทำเองหลายๆอย่างในชีวิตประจำวัน ฯลฯ
    จนดูไม่เหมือนเด็กออทิสติกอีกแล้ว ครูที่โรงเรียนเค้าก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า
    เขาไม่ใช่ออทิสติกแน่ๆ น่าจะเป็นสมาธิสั้น หรือไฮเปอร์มากกว่า
    (เพราะความซนของเขายังอยู่มากค่ะ...อยู่ไม่นิ่งเลย)

เมื่อเร็วๆนี้ จินได้โหลดแบบประเมินภาวะออทิสซึ่มใน net มาลองทำดู
    ก็ปรากฏว่า ลูกสาวพ้นจากอาการออทิสติกแล้วล่ะค่ะ....น่าแปลกมาก
    (จริงๆภาวะออทิสติก หรือออทิสซึ่มนี้จะไม่หายนะคะ นอกจากทำให้ดีขึ้น
    ได้บ้างเท่านั้นเอง)

แปลกจริงๆที่อาการของเขาเปลี่ยนไปเรื่อยๆ
    นับแต่ที่ทำการแก้กรรม หรือขอขมากรรม ตามวิธีที่น้องบอก
    ระยะเวลาแค่ 5 เดือนกว่าๆ .. อาการเขาเปลี่ยนไปจนแทบไม่มีเค้าเดิม
    ( แต่ก็ยังไม่หยุดนะคะ) เขาก็ยังเปลี่ยนแปลงไปอยู่เรื่อยๆ จนบัดนี้

เมื่อวานพาเขาไปทดสอบที่โรงเรียนการศึกษาพิเศษ จ. หนองคาย
    เจ้าหน้าที่บอกว่า เขาน่าจะอยู่ในกลุ่ม แอลดี มากกว่า
    จินก็ถามว่าแล้ว แอลดี นี่หายได้ไหมคะ... เขาบอกว่าได้ค่ะ
    ได้แน่นอน ที่นี่ฝึกมาจนหายหลายคนแล้ว

น่าแปลกนะคะพี่ศิ..
    เริ่มแรกหมอบอกว่า เขาเป็นออทิสติก
    ต่อมา เขาเหมือนสมาธิสั้น
    และ ล่าสุด น่าจะเป็น แอลดี

ถ้าเป็น 2 อันหลังนี่ จินจะดีใจมากกว่าอันแรกมากค่ะ
    เพราะมันสามารถหายได้ แต่ออทิสติกนี่ โอกาสที่จะหายจนเหมือน
    เด็กปกติมีน้อยมากๆ

ยังไง จินก็ต้องขอขอบคุณพี่ศิ และน้องสุดสวยอีกครั้งนะคะ
    ที่ช่วยลูกสาวจิน..

แม้ว่าเขายังไม่หายในตอนนี้
    แต่ก็มาอยู่ในโซนที่ปลอดภัยแล้ว

ขอบคุณค่ะ ... ขอบคุณ

<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีคุณคะคุณจิน....ขอให้ลูกของคุณจินหายไวๆนะคะ..
    ขออนุโมทนากับพี่ศศิกับคุณน้อง ..อีกครั้งๆๆๆ
    ^_^

18. sasiriya

บาปหนอ กรรมหนอ กี่ชาติภพใช้เขาหมดหนอ
    ใครเป็นผู้นำกินไข่มดแดง มดดำ มดเขียว มดเอ็กซ์วี3 วีอะไรก็แล้วแต่ ....ลองย้อนกลับไปดูหัวข้อเรือนแห่งนี้หนอว่าชื่อกระไร ...หนังสือชื่อกระไร....เชิญเรียงหน้ากระดานไปนั่งพุทโธ ธัมโม สังโฆ กันให้ถ้วนหน้านะจ๊ะ
    วจีกรรมหนอ มโนกรรมหนอ กายกรรมหนอ
    แค่คิดแค่พูด แม้ยังไม่ทำ จิตมันไปแล้วแห่งอกุศล
    ได้รับแล้วผลพวงกันถ้วนหน้าจากการนำของจิต
    อยากเกิดใหม่ หรืออนาคตเป็นแบบเคสฆ่าปลวก เคสทอดหนอน ทอดตั๊กแตนกิน หรือเคสอื่น ๆ ไหมหนอ....หากไม่อยาก...ขอเชิญนั่งสงบสติอารมณ์กันตามสบายมุมสะดวกนะจ๊ะ ทุก ๆ ท่านที่ชอบรับประทาน ที่เคยรับประทาน หรือที่คิดลองรับประทานทั้งหลาย....สาธุ

ไม่อยากจะเชื่อสายตา เข้ามาในเรือนนี้ แต่ชี้แนะเมนูเปิปพิศดาร มหัศจรรย์พันลึก ระวังอัศจรรย์บรรลัยเกิดหนอ ๆ คิก คิก...เฮ้อ....เพื่อนผองน้องพี่...ช่างกล้าหาญจริงแท้....สาธุประดิษฐ์

19. sasiriya

คุณพุทธนิรันดร์ กรุณาตรวจอีเมลล์ของท่านด้วยนะคะ

20. sasiriya

เมื่อครู่ใหญ่ น้องแอบมาขอนั่งอ่านพี่ป้าน้าอาเม้าท์กัน
    ก่อนไป...โอ้...มายก๊อดดดด...ยำไข่มดแดง
    ถอยดีกว่า ไม่อาววววว ดีกว่า
    ไปเลย 55555

สร้างวจีกรรม มโนกรรมให้เด็กเห็นคาหูคาตา
    แบบไม่ต้องเหนื่อยย้อนอดีตชาติ
    คุณเม้งนำขบวนไปนั่งยุบหนอพองหนอเลย

เอ๊ะ ...แล้วทำไมต้องคุณเม้งด้วยล่ะ
    อิกคิวซัง.....คร๊าบบบผ๊ม
    อ๋อ...เพราะอุตส่าห์แนะให้ไปซื้อที่ตลาดไม่ต้องฆ่าเองอีกนั่นไง คร๊าบพี่น้อง 5555