ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขอบคุณจ้าน้องกุ๊กไก่

พี่ไม่ได้เป็นเถ้าแก่เนี๊ยอย่างเดียวนะ..เป็นแจ๋วด้วย 555

แบบว่า 2 in 1 น่ะจ๊ะ..
    -love mode-

หวัดดีค่ะ น้องเอ๊าะ

ขอบคุณที่จำพี่ได้นะจ๊ะ (แม้จะไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อย..
    ;aa48)

2. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นคำถามของคุณพี่ดีดีแว่บๆ.. จินขอแจมด้วยนะคะ
    ไม่ได้หวังรางวี่รางวัลอะไรหรอกค่ะ ..ร่วมสนุกกันเฉยๆ
    ขอตอบคำถามเรื่องไม้ขีดไฟกับเทียนไข ดังนี้ค่ะ
    ;aa48
    ไม้ขีดไฟเป็นจุดกำเนิดของไฟ ซึ่งแม้จะเป็นเพียงจุดเล็กๆ
    แต่เมื่อจุดติดแล้วสามารถ ส่งต่อให้ผู้อื่น สิ่งอื่นได้มากมาย
    ไม่ว่าจะเป็น เทียนไข คบไฟ หรือสิ่งที่ยิ่งใหญ่กว่านั้น
    ไม้ขีดไฟจึงมีความสำคัญมากมาย... หากเปรียบเทียบ
    ในทางพุทธศาสนา ไม้ขีดไฟคงเปรียบเสมือน สติ
    ซึ่งเมื่อก่อกำเนิดขึ้นแล้ว สามารถโน้มนำให้เกิดสิ่งดีๆ
    ต่างๆอีกมากมายตามมาในตัวเรา ไม่ว่าจะเป็น สมาธิ
    หรือ ปัญญา โดยเฉพาะ ปัญญา ซึ่งนับเป็นแสงสว่าง
    ส่องนำชีวิต ให้เดินได้ถูกตรงไม่หลงทาง แต่ปัญญาจะ
    เกิดขึ้นไม่ได้เลย หากไร้ซึ่ง สติ

;aa48
    มาทีหลังต้องคิดให้ลึกๆหน่อยค่ะ (เดี๋ยวจะหาว่าลอกข้อสอบ แฮ่ะๆ)

3. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddalways [​IMG]
    สวัสดีเช้าวันอาทิตย์ค่ะ คุณศศิริยะ คุณน้องและกัลยาณมิตรทุกท่าน

วันนี้ ดีดี มี ข้อคิดอย่างหนึ่ง อยากให้พี่น้องกัลยาณมิตร ช่วยคิดด้วย ว่า

ระหว่างไม้ขีดไฟ กับเทียน... อะไรดีกว่ากัน
    และเราอยากเป็นอะไร... ระหว่างไม้ขีดไฟกับเทียน
    และเพราะอะไร...
    ใครตอบถูกและมีเหตุผลที่ดี...
    จะมีรางวัลนะคะ

ขอให้ทุกท่านโชคดีและมีความสุขในวันหยุดทุกคนนะคะ

ดีดี สวัสดีค่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    สวัสดีค่ะ คุณดีดี
    ขอตอบคำถามคุณดีดี แบบปัญญาน้อยๆของหนู ( ผิด-ถูก อย่าว่ากันนะคะ...อิอิอิ)
    ระหว่างไม้ขีดไฟ กับเทียน... อะไรดีกว่ากัน คิดว่าทั้งสองอย่างสำคัญและดีเหมือนกัน เพราะว่า ถ้ามีแต่ไม้ขีดไฟ ไม่มีเทียนรองรับคงจะไปจุดให้แสงสว่างไสวได้ไม่นาน.....แต่ถ้ามีแต่เทียนไม่มีไฟ ก็คงไม่มีจุดกำเนิดแห่งไฟ เพื่อแสงสว่างไสวเช่นกัน ฉะนั้นของทั้งสองสิ่งมีความสำคัญพอๆกัน แต่มีบทบาทต่างกัน แต่เป็นองค์ประกอบที่ต้องพึ่งพาอาศัยซึ่งกันและกัน ( อย่าพึ่งมึนนะคะ คุณดีดี... หนูบอกแย้วว่า ปัญญาน้อยๆ ...แหะๆ ^@^)

และเราอยากเป็นอะไร... ระหว่างไม้ขีดไฟกับเทียน ถ้าต้องเลือกเป็นอันไดอันหนึ่งจริงๆ...หนูคงเลือกที่จะเป็นไม้ขีดไฟ เพื่อที่จะเป็นจุดกำเนิดให้ไฟแห่งเทียนมีสว่างไสวนานๆ

^_^!

4. kim9

kim9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่ศศิ ครับ รบกวน ไปดูกระทู้นี้ด้วยครับ ตามลิ้งส์ นี้เลยครับ เป็นกระทู้ที่เกี่ยวกับคำทำนายของพระอภิญญา รูปหนึ่ง ท่านได้ทำนายเกี่ยวกับภัยพิบัติเอาไว้ อยากให้พี่ดูมากๆ
    http://palungjit.org/threads/เมย์พบพระผู้มี-อภิญญา-มีฤทธิ์มาก-ท่านฝากเตือนมาว่า-เวลาของโลกมนุษย์เหลือน้อยแล้ว-ก่อน-พ-ศ-2560-a.185084/

5. cloud2Btakecare

cloud2Btakecare Active Member

พี่ศศิค่ะ แล้วก็เพื่อนๆ พี่ๆ กัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ
    ปอนด์กำลังจะไปปฏิบัติธรรมวันนี้
    แล้วจะเอาบุญมาฝากทุกท่านนะค่ะ

พี่ศศิ
    ปอนด์ ตั้งแต่วันที่พี่บอกให้ปอนด์ทำสมาธิทุกวันและแผ่เมตตาให้ตัวเอง
    หลายวันนี้ทำได้นานขึ้นแล้วค่ะ จาอ 15 นาที เมื่อคืนทำได้ 20 นาทีแล้วค่ะ
    ท่องบทสวดชินบัญชรไปเรื่อยๆ ค่ะ

6. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

อึ่ม...ตอนแรกว่าจะไม่เขียนแล้ว เพราะน้องสั่งไว้
    แต่เมื่อคุณคิม9 ส่งมาก็คุยสักนิดก็ได้นะ
    แต่อ่านแล้วขอให้ผ่านไปนะคะทุก ๆ ท่าน
    วาสนาของใครจะได้อ่านเจอก็เป็นวาสนาของคนนั้น
    อย่านำไปพูดต่อมาก ๆ แบบ mlm เดี๋ยวเกิดการเคลื่อนเปลี่ยนอีก
    ตามที่น้องบอก งานหน้าหากน้องไม่มีโอกาสรับรู้
    มาแบบไม่ยั้งรั้งรอ พวกเราทุกคนจะยุ่งหนอ ไม่รอดหนอ 5555

เมื่อเดือนเมษา ใช่ไหมหนอ พี่จำไม่ได้
    บังเอิญวันนั้นน้องพูดกับพี่ไว้
    พอดีน้องจินจ๋าจ๊ะเข้ามาพอดี น้องจินเลยได้ทราบเรื่องนี้ที่น้องพูดไปเป็นคนแรกและคนเดียว (ผู้โชคร้าย 5555)

พอดีวันนั้นก็คุย ๆ กับน้องเล่น ๆ ว่า
    จะไปหาซื้อที่อยู่เตรียมหลบภัยภิบัติกันที่ไหนดี จะทันไหม
    น้องเลยบอกว่า ที่เคยบอกไว้ว่าทุกอย่างจะมาล้างใหญ่ช่วงที่น้องยังเรียนอยู่ปี 3 นั้น ตอนนี้เบื้องบนท่านยืดเวลาออกไปแล้ว จะเกิดหลังน้องเรียนจบปี 4 แต่ไม่มากนะคะ (แต่ก็พอหายใจได้มากขึ้นกว่ากำหนดเดิมแม้จะไม่นานนัก ซึ่งน้องก็บอกมา แต่ขอนะคะ น้องสั่งไว้ หากพูดออกไปเดี๋ยวครานี้หดเวลาเข้าจากกำหนดเดิมจะยุ่ง ) สาเหตุที่ท่านยืดเวลาออก น้องบอกว่าท่านว่า รู้กันมากไป
    ก็คงต้องมาทีเผลอ ไม่งั้นจะล้างคนไม่ดีได้อย่างไร
    และครานี้หากรู้กันมากอีก เวลาที่เกิดอาจหดเข้าจากกำหนดเดิมครั้งแรก
    ฉะนั้น ใครได้อ่าน ได้รับรู้ก็อ่านแล้วจงผ่านไปนะคะ
    พี่เชื่อว่า คนที่จะรอด ย่อมได้รับรู้ในที่สุดด้วยตนเอง
    อย่าไปช่วยกันให้หดเวลาเข้าเลยหนา

ลองคำนวนเวลาดูกันเองแล้วกันนะคะ
    ตอนนี้ หากเดือนสิงหา 2552 น้องก็จะขึ้นชั้นเรียนใหม่เกรด 10 ( ม 4 )
    สิงหาคือเดือนแรกของการเปิดเทอมของเขา
    ลองนับไปดูจนจบมหาลัย แล้วยืดออกไปอีกบวกหนึ่งหรือสองดูนะคะ
    ว่าตรงกับปีพศ ใด
    พี่ศิขี้เกียจนับ ตกเลข 5555555 ไม่อยากคิด เดี๋ยวเป็นทุกข์ 55555

โชคดีมีสุข ทุกคนที่เข้ามาที่มีศรัทธาและความเชื่อ
    ใกล้ถึงเวลา เมื่อน้องสะกิดเตือน
    พี่จะไม่ลืมทุกคน ขอให้จำไว้ให้ดี
    เราจะรอดไปพร้อม ๆ กัน
    ขอเพียงให้ทุกคนเริ่มตั้งมั่นในความดีไว้ให้มาก ๆ
    เพียงแค่นั้น ไม่ต้องวิตกหวาดกลัว
    กุศลย่อมจัดสรรให้ทุกคนเป็นไปในทิศทางที่ดีเสมอ
    สาธุค่ะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2009
  7. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้า ของวันที่ 7 พฤษภาคม 2552 แด่กัลยาณมิตรทุกท่าน..

วันนี้ เป็นวันดี เป็นวันคล้ายวันเกิดของกัลยาณมิตรท่านใด โปรดแสดงตัวเพื่อรับพร พี่ดีดีรู้นะว่ามีใครบ้าง แสดงตัวมาซะดีดี เดี๋ยวจะหาว่าไม่ขู่ 555 +++ (อายุเป็นเพียงตัวเลข ใช่ไหมคะพี่น้อง...ไม่ต้่องคิดมาก ยิ่งเยอะยิ่งดีค่ะ อาวุโสงัยยย5555++++)

กัลยาณมิตรทั้งเรือนนี้เรือนไหน...ที่เกิดในวันนี้ พี่ดีดี ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย โปรดประทานพรอันประเสริฐ ประทานจิตใจอันล้ำเลิศ อันพรั่งพร้อมด้วยคุณธรรมแลความสว่างแห่งชีวิต... ความสุขกายสุขใจทุกทิวาราตรี ให้เป็นศรีแก่ตนและครอบครัว แก่สังคม และแก่เรือนนี้ ...ตลอดปีและตลอดไป
    ท่านคิดสิ่งใด ก็ให้สมปรารถนา (จะคิดเงินก็ให้ได้เงิน จะคิดถึงทอง ก๊อให้ได้ทอง หากไม่คิดอะไร ก๊อขอให้ได้ทัี้้งเงินและทอง ...555+++ประมาณว่า งานนี้ มีแต่ได้กะได้ จริงม๊ะ) อีกทั้งสุขภาพแข็งแรง ทุกวันนะคะ

อ้อ...วันนี้ ท่านยิ้มกับใครแล้วหรือยังคะ พี่น้องที่รักทั้งหลาย ถ้าใครยังไม่ได้ยิ้ม โปรดกรุณาหันไปข้างๆ เจอใคร... ให้ส่งยิ้ม แล้วท่านจะทราบว่า ความสุขนั้นอยู่ที่ไหน ความสุขของพี่ดีดี อยู่ที่ใจค่ะ (จริงม๊ะค๊ะ)

พี่ดีดี สวัสดีค่ะ...

8. ต้อย&ปรีชา

ต้อย&ปรีชา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณศศิและน้องมากค่ะ (จะไปทางไหนสะกิดบอกมานิ๊ด ขอตามไปด้วยคน++ลูกอีกสอง)[​IMG]

53(4) 54(5) 55(6) 56(1) 57(2) 58(3) 59(4) ......
    ยังพอมีเวลา ฉนั้นทุกคนควรทำ
    สิ่งที่ดีๆ สิ่งที่ถูกต้อง มีความรัก ความสามัคคีต่อกัน
    ละโลภ โกรธ หลง อย่ายึดมั่นถือมั่น
    ที่สำคัญสุด
    ต้องมีความเมตตากรุณา
    ต้องมีการให้ทาน
    ต้องมีการให้อภัยต่อกัน

ขอให้คนดีจงรอดพ้นภัย [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2009
  9. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

;aa47... งั้นขอยิ้มให้คุณ ดีดี ทันทีเลยครับ...สำหรับเช้าวันใหม่ที่ดีดี-Happy Smile_

และขอให้ผู้ที่เกิดวันนี้มีความสุขกาย สบายใจ คิดสิ่งใดสมปรารถนา..

10. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

"โชคดีมีสุข ทุกคนที่เข้ามาที่มีศรัทธาและความเชื่อ
    ใกล้ถึงเวลา เมื่อน้องสะกิดเตือน
    พี่จะไม่ลืมทุกคน ขอให้จำไว้ให้ดี
    เราจะรอดไปพร้อม ๆ กัน
    ขอเพียงให้ทุกคนเริ่มตั้งมั่นในความดีไว้ให้มาก ๆ
    เพียงแค่นั้น ไม่ต้องวิตกหวาดกลัว
    กุศลย่อมจัดสรรให้ทุกคนเป็นไปในทิศทางที่ดีเสมอ
    สาธุค่ะ"

โมทนาสาธุครับ
    น้อง ๆ เพื่อน ๆ และกัลยณมิตรทุกท่านในเรือนนี้
    รวมทั้งตัวกระผมและครอบครัว
    ขอน้อมรับด้วยความขอบพระคุณยิ่ง
    พร้อมทั้งให้คำมั่นต่อพระรัตนตรัยว่าจะยึดถือศีล สมาธิ ปัญญา เป็นเครื่องคุ้มครองป้องกันตลอดไปทั้งภพนี้และภพหน้า สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

11. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ศศิและคุณน้องมากค่ะ
    ถ้าทุกคนยึดมั่นในการทำดี คิดดี ทำแต่สิ่งดีๆ คิดว่าทุกคนก็คงรอด ปลอดภัยคะ
    ^_^

12. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอโมทนาสาธุในผลบุญกุศลที่น้องปังปอนด์ได้กระทำไปแล้วและในอนาคตตลอดไปด้วยค๊าบ
    ช่วยเป็นกำลังใจให้ค๊าบ
    ทำไปเรื่อยๆจนชินแล้วจะทำได้นานมากขึ้นไปเรื่อยๆเองค๊าบ

13. kunmeng

โมทนาสาธุค๊าบ
    อ่านจบแล้วก็ไม่กล้าขยายความอีก(เดี๋ยวโดนอีก ฮ่า ฮ่า ฮ่า)
    ไปคิดกันเอาเองก็แล้วกันน๊ะจ๊ะว่าปีไหน
    แต่ถ้าน้องเรียนแบบข้ามชั้นก็บวกลบกันเอง
    อุ๊บ เกือบหลุดอีกแล้วซิเรา
    555555+++
    ชอบตรงท่อนหลังค๊าบ

14. Taksamun

Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

" พี่จะไม่ลืมทุกคน ขอให้จำไว้ให้ดี
    เราจะรอดไปพร้อม ๆ กัน "

พี่ศศิกล่าวเช่นนี้ ช่างอุ่นใจและสบายใจยิ่งนัก
    หากแม้ถึงเวลานั้น " สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม "
    แต่เวลาที่เหลืออยู่ เรา ๆ ต้องทำกรรมดีเป็นทุนสำรองเลี้ยงชีพต่อไปนะจ๊ะ

แต่พอนึกถึงคนที่เรารัก ก้ออดใจหายไม่ได้เน๊อะ
    ไม่เอา ๆๆๆ ปล่อยวางดีก่า ขี้เกียจคิดให้เป็นทุกข์
    เราต้องมั่นใจพี่ศศิและน้อง...นำพาให้พวกเราที่ทำกรรมดี
    รอดพ้นภัยพิบัติไปพร้อม ๆ กัน

15. kim9

kim9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่ศศิ ครับผมมีแผนเอาไว้ว่าๆ จะซื้อที่ในเขตที่ปลอดภัย ไม่ทราบว่า พี่ศศิ พอจะบอกได้บ้างมั้ยครับ ว่ามีที่ไหนบ้าง ที่ปลอดภัย เพราะผมจะได้เตรียมตั้งแต่เนิ่นๆ กันเอาไว้ดีกว่าที่จะมาแก้ทีหลังนะครับ รบกวนด้วยน๊ะครับ คิดถึงพี่ศศิ และน้องนะครับ ตอนนี้ที่นี่อากาศดีมากเลยครับ เพราะเข้าฤดูร้อนแล้ว ดอกไม้ ออกดอก ออกรวงเต็มไปหมด ทุ่งทิวลิปสุด ลูกหู ลูกตา เลยครับ ...........ณัฐภัทร

16. chantima

chantima เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    อนุโมทนาในจิตที่เป็นกุศลของคุณศิและคุณน้องและทุกๆท่านในกระทู้ธรรมนี้ค่ะ

17. Twin Hearts

Twin Hearts Active Member

22 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณพี่ศิและคุณน้องมากๆนะคะ จะตั้งใจไม่ท้อถอยทำความดี เพราะเชื่อแล้วในกฎแห่งกรรมจริงๆค่ะ

18. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

;aa4 อนุโมทนาสาธุ กับพี่ศศิและน้องด้วยคับ วางอุเบกขาคับ
    บุญ-กรรมจัดสรร คับพี่น้อง ขอบคุณที่เตือนคับคราวหลังจะได้ไม่ทำอีก
    สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม:z8พ้มจะจำคำของพี่ไว้คับ

19. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอต่ออีกนิด เมื่อเช้ายังพูดไม่จบ
    พอดีน้องแต่งตัวเสร็จ ต้องรีบไปส่งที่โรงเรียน
    มาว่ากันต่อนะคะ เรื่องที่ศิพูดไว้เมื่อเช้า (ภัยพิบัติ )
    ที่น้องบอก นับว่าเป็นข่าวที่ดีนะคะ ที่ยืดขยายออกไป
    และที่เขียนก็เพื่อบอกทุกท่านนั่นแหล่ะว่า
    บทความเกี่ยวกับหลวงปู่พระอภิญญาที่ใครนำมาเล่านั้น
    เมื่อเทียบกับสิ่งที่น้องเคยพูดบอกศิมา
    ตรงกันเกือบทั้งหมด ทั้ง ๆ ที่ศิกับน้องก็ไม่เคยรู้จักหรือได้ยินชื่อของท่าน
    ก็น่าจะการันตีกันได้ ว่าที่ท่านกล่าวมาทั้งหมดนั้น "จริง"

น้องเคยบอกศิไว้ก่อนหน้านี้เสมอว่า
    จริง ๆ แล้ว พวกเราต้องโดนตั้งแต่ปีหลังเกิดสึนามิแล้ว
    แต่มีคนช่วยไว้ นั่นก็หมายถึงพระระดับเกจิอรหันต์ทุกองค์ที่ท่านละสังขาร
    เพื่อช่วยยื้อชะตาที่ควรเป็นไปให้ยืดเวลาออก ตามที่หลวงปู่พระอภิญญาท่านนี้กล่าวไว้นั่นแหล่ะ ใช่ แต่สิ่งที่น้องบอกเพิ่มคือ
    เหตุที่ต้องล้างและยืดเวลาออกนั้น
    เพราะมนุษย์เกิดกิเลสกันมาก คนชั่วมีมากขึ้น
    และก็รู้ตัวกันมากจากสื่อต่าง ๆ ที่นำความไปเผยแพร่
    ทำให้การล้างคนชั่วลำบากมากขึ้น
    เพราะต่างก็เตรียมกัน คงต้องเล่นกันทีเผลอในเวลาข้างหน้า
    และอีกข้อที่ท่านไม่ได้พูดถึง แต่น้องบอกศิเสมอว่า
    สาเหตุที่ทำให้เลื่อนออกไปได้ยาวกว่าที่พระเกจิช่วยนั้น ก็เพราะ
    บรรดาพญานาคราชทุกพระองค์ทั่วทุกเมืองบาดาลทั่วจักรวาลสากลพิภพ
    ท่านได้ไปรวมกัน ณ ที่แห่งหนึ่งมานานหลายปีเมืองมนุษย์แล้ว
    และได้กระทำการบางอย่าง เพื่อช่วยมนุษย์ให้ได้รับเคราะห์กรรมนี้ช้าลง
    ซึ่งน้องก็ทราบรายละเอียดทั้งหมด แต่ไม่สามารถบอกอย่างละเอียดได้
    ก็รู้กันคร่าว ๆ แค่นี้คงพอ
    ฉะนั้น ศิอยากให้ทุกท่านที่เชื่อ
    เวลาสร้างกุศลใดก็ตาม ควรน้อมนำแรงบุญแรงกุศลที่ทำ
    ถวายพญานาคราชทุกพระองค์ทั่วทุกเมืองบาดาลทั่วจักรวาลสากลพิภพด้วย
    ให้เอ่ยแบบนี้ไปเลยนะคะ เพราะหากไม่มีพวกท่าน
    วันนี้พวกเราก็ม้วนเสื่อไปนานแล้ว
    นี่คือความจริงที่ไม่มีใครเอ่ยถึง
    หากทุกคนทำแบบนี้ ศิเชื่อว่าถึงเวลานั้น ท่านย่อมไม่ทิ้งคนดี
    และเมื่อถึงกาลนั้น น้องบอกว่าก็คงถึงวาระหมดแล้วซึ่งพระเกจิอรหันต์
    ที่จะสละช่วยมวลมนุษย์ได้อีก แม้จะช่วยยื้อได้ไม่นานก็ตามที เพราะ ณ ปัจจุบันพระปฏิบัติระดับดังกล่าว เหลือน้อยเต็มที

วันเวลาที่ผ่านไปแต่ละวันเดือนปี
    ไม่ช้าดั่งคิด หากทุกคนตั้งมั่นในสิ่งที่ดีงาม
    ศิเชื่อว่าทุกอย่างจะไม่สายเกินไปค่ะ

ส่วนคำถามคุณ Kim เรื่องที่ทางที่ปลอดภัย
    ศิไม่สามารถการันตีได้ว่าที่ใดที่จะรอด
    บางแห่งก็รอดแค่บางพื้นที่เท่านั้น ไม่ทั้งหมดดังเข้าใจกัน
    น้องต้องเห็นภาพสถานที่นั้น จึงจะทราบค่ะ ว่าตรงนั้นจะรอดหรือไม่

อย่าเพิ่งไปกังวลเสียเงินทอง
    หากจะรอด ต่อให้ไม่ได้เตรียม
    ถึงเวลาแรงกุศลจะจัดสรรให้ท่านไปในที่ๆ ปลอดภัยเอง
    คนที่จะไม่รอด ต่อให้เตรียมอย่างไรถึงเวลาก็ไปไม่ถึงค่ะ
    น้องบอกไว้แบบนี้เสมอ ๆ เวลาที่ศิถามเขา
    ก็ทำใจสบาย ๆ อย่าไปกังวล
    ทำชีวิตให้ดีที่สุดในทางโลกและทางธรรม
    แค่นี้ก็ไม่ต้องหวั่นสิ่งใด ๆ แล้วค่ะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31

20. kunmeng

นี่แหละหนา
    ความจริงก็ต้องเป็นความจริงที่ไม่สามารถจะหนีพ้นไปไหนได้
    เมื่อถึงเวลานั้นๆแล้ว ธรรมะย่อมจัดสรรเอง
    คนเราถ้าถึงที่ตายแล้วจะหนีไปไหนก็ไม่พ้นหรอก
    แต่ถ้าผลบุญกุศลที่สร้างสมมาด้วยดีส่งเสริมจะยังไงก็ต้องรอด
    ตอนนี้ก็สร้างเสริมผลบุญและปฏิบัติไว้ให้มากๆก่อนดีที่สุดค๊าบ