ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

*************************************************จ๊ากกกกกก.....คุณน้องยังอยู่อีกหรือนี่ อย่าติดสงสัย พระท่านว่าไว้ ความสงสัยจะเป็นบ่อเกิดแห่งความไม่หลุดพ้น อย่าสงสัยเยอะคุณพี่ขี้เกียจตอบคุณน้อง 555 (ไม่ได้ให้เลขเสี่ยงโชคนะ หัวเราะ ๆ น่ะ) โอยพี่ไม่มีปัญญาตรงไหนสามารถไปชมท่านหรอกจ๊า ท่านมาให้ชมเองตอนพี่ 9 ขวบ ไม่ต้องถามต่อนะว่า แล้วตอนนี้คุณพี่อายุเท่าไหร่ ถามเรื่องอายุเมื่อไหร่ขอให้ไม่พบทางนิพพาน สาธุ (deejai) (deejai) (deejai) สงสัยมากเขียนหนังสือขายเลยดีไม๊เล่ากันให้มันละเอียดไปเลย แล้วมีคุณน้องซื้อขายได้เล่มเดียว จอดสนิท 555
    ขืนให้น้องเขาพาไป คุณพี่ก็ไม่ได้กลับมานั่งตอบเป็นศิราณีให้คุณน้องอย่างงี้น่ะดิ ว่าแต่คุณน้องอยู่ต่างประเทศ ชีวิตกินดีอยู่สุข มีปัญญาไปถึงโน่น สุขอยู่แล้วอย่าไปทุกข์อะไรเลยนะ ขอร้อง ๆ เชื่อพี่เหอะ ฉันจะได้เบาเธอไปอีกคนไง ชัดไม๊ ๆ จ๊ะ (deejai) เมืองนอกมีขนมอะไรอร่อย ๆ กลับมาอย่าลืมซื้อมาให้หม่ำมั่งนะน้องนะ พี่มันคนป่าบ้านเขา ไม่มีปัญญาไปเมืองนอกเมืองนา ไม่มีกะตังส์ซื้อขนมนอกแพง ๆ กินแบบน้อง ฉะนั้นจงเป็นสุข ๆต่อไปเรื่อย ๆ แบบนั้น นะจ๊ะ คุณพี่ขอร้อง สาธุ (ตอบแล้ว เหนื่อยหนอๆ)
    อย่าเพิ่งถือสา คิดไปต่าง ๆ นานา ศศิริยะคนนี้ ยังมั่นคงและเป็นได้ทุกแบบไปตามสภาวะธรรม และสภาวะกรรมของผู้ที่คุยด้วย ยังไม่เสียสติ ยังมีสติดีอยู่ค่ะ อะ อะ ไม่ได้ว่าน้องนะคะ แหม แค่อยากอธิบายคลายเครียด โบราณว่า เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตามแค่นั้น
    ธรรมะสบาย ๆ สไตล์ ศศิริยะ สาธุจ๊า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2008
  2. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    เอ..อภิญญา นี้ต้องแสดงฤทธิ์ ได้ใช่ไหม เช่น หลวงปู่ศุข ได้อภิญญา 6 แสดงระเบิดน้ำได้
    สรงแล้วในกาน้ำได้ มีหูทิพย์ ตาทิพย์ เดินบนผิวน้ำได้ เสกหัวปีเป็นกระต่าย อะไรทำนองนี้รึเปล่า

3. คมธันวา

คมธันวา Active Member

27 กรกฎาคม 2007
    ยังไม่เคยเจอของจริงซะที
    ก็อยากให้น้องเขาช่วยบอก
    เพื่อจะได้มีความเชื่อโดยสนิทใจ
    รบกวนด้วยครับ
    tasaphan@hotmail.com

4. singkaew_k

singkaew_k เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    ผมเป็นโรคประหลาดหลังจากลาราชการบวชได้ 3 เดือน คือเป็นโรคที่ไม่เคยมีใครเป็น ผมไปหาพระอาจารย์กรรมฐานหลายๆรูปเพื่อขอคำแนะนำแก้ไขและทั้งทางนักจิตวิทยา ก็ไม่หาย จนผมเบื่อเหลือเกิน พูดให้ใครฟังเขาก็เห็นเป็นเรื่องประหลาด ผมป่วยมาประมาณ 9 ปี แล้ว ผมมีอาชีพรักษาคนไข้แผนปัจจุบัน แต่ไม่ค่อยมีใครรู้และเข้าใจอาการป่วยของผม พอดีอ่านเจอบทความนี้ หากมีบุญวาสนาจะหายจากโรคนี้ขอติดต่อมาเบอร์โทร 0861880555 แล้วผมจะโทรกลับ ผมไม่ค่อยเก่งทางคอมพิวเตอร์ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

5. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
  6. plaameena

plaameena สมาชิกใหม่

28 พฤษภาคม 2008
  7. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006
    กระผมมาเสนอหน้าอีกแล่วววว ^^

นาคแทบจะทั้งสิ้น โดยเฉพาะนาคระดับเจ้านาย(พระยานาค) มีเกร็ดเป็นแก้ว(มั้ง)เปล่งแสงเป็นสีประกายพรึก สวยมาก ยิ่งนาคที่ได้สั่งสมบุญญาธิการไว้มาก แสงยิ่งเป็นประกายเจิดจ้าสวยเชียวแหละ(ผมก็โม้ไปนั่น ยังกะเคยเห็นจริงๆงั้นล่ะ -*-)
    ยกเว้นนาตตัวที่ใกล้หมดบุญ หรือโดยเฉพาะนาคตัวที่หมดบุญ เกร็ดจะหมดแสง จนคล้ายเกล็ดปลาธรรมดา ให้ฝรั่งตาน้ำข้าวโม้ให้ชาวโลกฟังว่าเป็นปลาช่อนสายพันธุ์หนึ่งแค่นั้นเอง(ที่ทหารอเมริกันมันจับได้ และตอนนี้ ทหารเหล่านั้น มีอันเป็นไปกันหมดละ)

และ ผมมีความรู้สึกว่า น้องนิว(หรือน้องดีม หรือน้องอะไรไม่รู้ล่ะ ผมเรียกอย่างนี้เฉยๆ เพราะฟังดูอินเทรนและน่ารักดี ลูกสาวคุณเจ้าของกระทู้อะ ^^) เค้าอ่านหมดแล้วทุกคำตอบ ^^

8. อำนวยกรณ์

อำนวยกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณศศิริยะกับลูกสาว... ด้วยนะค่ะ...บุญใดที่บังเกิดขอให้ท่านจงมีความสุขยิ่ง ๆ ขึ้นไป ตลอดจนประสบแด่ความสำเร็จในหน้าที่การงานต่อไปและจนถึง...ความรักในครอบครัว...สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2009
  9. Polar bear

Polar bear สมาชิก

22 พฤษภาคม 2008
    5เหมือนกันครับ ขอบคุณสำหรับความกรุณาที่พี่เล่าให้ฟัง ไม่อยากรู้ต่อแล้วครับ

ผมก็ต้องขอโทษพี่ด้วยที่อาจถามมากเกิน มากกว่าท่านอื่นๆ ขอโทษด้วยครับที่ทำให้คุณพี่เหนื่อย

ไม่เลยครับ ไม่ใช่อย่างที่คุณพี่คิดว่าผมอยุ่สุขสบายที่ ต.ป.ท ถ้าผมสบายดีคงไม่ตั้งกระทู้เข้าไปรบกวนให้คุณพี่ช่วยหรอกครับ อันนี้ไม่ใช่ว่าผมจะดึงดันเข้ามากวนคุณพี่หรือท่านอื่นๆ แต่ก็ด้วยความเครียดและกลุ้มใจจริงๆครับ

ขอโทษด้วยจริงๆครับ ช่วยโปรดเมมตาผมด้วยนะครับ ผมกลุ้มใจจริงๆครับ แต่กรณีของผมไว้หลังๆกว่าท่านอื่นๆที่สาหัสกว่าก็ได้ครับ

คุณพี่ไม่ต้องตอบกลับในกระทู้นี้แล้วครับ ผมไม่ตั้งกระทู้อะไรมากวนใจอีกแล้วครับ ขออนุญาตรอเมื่อได้เมมตตาครับ

ขอบคุณและขอโทษมากๆอีกครั้ง

10. Saisawalee

Saisawalee ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

29 พฤษภาคม 2008
    เรียนคุณศศิริยะและน้อง

หนูกำลังมีทุกข์มากที่สุดในชีวิต มีวิบากกรรมเรื่องความรักร้ายแรง รู้สึกเหมือนร่างกายมันกำลังจะตาย ขอกรุัีํ๊๊๊ณาสละเวลาให้หนู แนะนำวิธีลดวิบากกรรมที่ทำให้เราต้องพรากจากกันมีปัญหากัน หากต้องกาีีีรให้โทรไป อธิบายรายละเอียดปัญหาก็ได้นะคะ เพราะ keyboard หนูพิมไทยลำบากมาก cut and paste ค่ะ email หนู arkashar@hotmail.com ค่ะ กราบขอบพระคุณค่ะ ขออนุโมทนาบุญค่ะ

11. punnapa

punnapa เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    ขอด้วยอีกคนนะคะ...ขอบคุณมากค่ะ...

napa2505@hotmail.com

12. sasiriya

ขออนุญาติเพิ่มเติมอีกสักนิด พอดีนึกขึ้นได้ว่าความสงสัยในคำถามนี้ ผู้เขียนเคยได้ยินคนอื่นพูดเหมือนกันค่ะ และก็ได้นำความมาถามน้องเขาแล้วครั้งหนึ่ง ว่าการที่ถ้าเราช่วยใคร กรรมนั้นมันจะส่งผลไม่ดีมาที่ตัวผู้ช่วยอย่างที่เขาว่ากันหรือไม่
    น้องเขาตอบว่า " ไม่เกี่ยว " ค่ะ มันเป็นความเข้าใจผิด อาจเนื่องมาจากเคยรู้เคยเห็นในภาพลักษณ์ที่ผิด ๆ มา จนคิดว่านั่นเป็นทฤษฎีแห่งการช่วยเหลือไปโดยปริยาย การที่เรามีอาวุธอยู่ในมือ แล้วสามารถช่วยคนให้พ้นบ่วงแห่งความทุกข์ได้ มันคือพลังมหากุศลอันยิ่งใหญ่ที่จะเกิดกับเรา ไม่ใช่สิ่งเลวร้ายที่สนองกลับ เพียงแต่ต้องช่วยให้ถูกทางและถูกวิธี.....นี่คือคำพูดของน้องเขา
    ผู้เขียนขอขยายความอีกนิด เพราะอาจมีบางท่านที่อ่านแล้วยังสับสน
    คือ การที่เราไปช่วยใคร เราก็ต้องช่วยเขาแบบถูกวิธี คือมีพรหมวิหาร4 เป็นที่ตั้ง ไม่ว่ากับคนหรือวิญญาณหรือผี หากเรามีความสามารถแต่ไปใช้ความสามารถในทางที่ผิด สร้างอิทธิพลอำนาจบาทใหญ่ เพราะถือว่า ข้ามีดี ข้ามันแน่กว่าผี ป.4 อะไรเทือกนั้น คงต้องได้รับการตอบสนองกลับเป็นของธรรมดา เหมือนภาพในหนังที่เรา ๆ ท่าน ๆ ติดตา หมอผีจะไปปราบผีมันก็ต้องมีการท้าดวลชวนตีกันให้รู้เสียหน่อยล่ะว่า ไผเป็นไผ ผีป.4อย่ามาเสนอหน้าเทียบชั้นความเก่งกาจกับข้า อะไรประมาณนั้น เป็นแบบนี้ อย่าว่าแต่ผีเลยค่ะที่สวนกลับจนหงายกลิ้ง ให้เป็นคนก็ไม่มีใครทนไหว ยิ่งไปเจอที่อารมณ์ร้อนแรงทั้งคนทั้งผีก็ยิ่งต้องดวลประกาศศักดากันหน่อยล่ะ ว่าอย่ามาซ่าส์อะไรแถวนี้ จะได้หงายกลับไปข้างแบบไม่ตายเลี้ยงไม่โต เพราะทั้งคนทั้งผีที่ยังไม่หลุดพ้นจากบ่วงวัฎฎแห่งการเวียนว่ายไปสู่พระนิพพาน คงไม่มีใครสามารถเทียบเทียมพระพุทธองค์ ที่เจอองคุลีมาลจะฆ่า แล้วทรงยืนเฉยตรัสเพียง เราหยุดแล้ว ท่านล่ะหยุดหรือยัง จริงไม๊คะ
    การช่วยเหลือก็ดี การใช้ความสามารถที่มีอยู่ก็ดีให้เกิดประโยชน์กับตนเองและผู้อื่น ต้องดำรงไว้ซึ่งพรหมวิหาร4 เป็นที่ตั้งอันดับแรก ต้องเข้าไปขอให้เขาละ ลด เลิก การอาฆาตพยาบาทอันจะนำไปสู่ทางแห่งพระนิพพานให้เขาเข้าใจด้วยความเมตตาเป็นที่ตั้ง หากเจอผู้ที่หรือวิญญาณที่มีจิตแข็งกระด้างยังไม่ยอมรับในธรรม เราก็ต้องถอยออกมา จะไปละเมิดล่วงล้ำสิทธิ์ของเขาจนเกินขอบเขตไม่ได้ ไม่ใช่มีดี พอเขาไม่ยอม ก็ไปท้าดวลกับเขาว่าเจ้าหรือข้าจะแน่กว่ากัน หากไม่ยอมเจ้าจะต้องเจ็บตัวทุกข์หนักขึ้นแสนสาหัสเหมือนในหนังในละครอะไรประมาณนั้น ไม่ใช่นะคะ เจ้ากรรมฯทุกรายไม่ใช่จะยอมให้ชดใช้แก้ไขเสมอไป อย่างที่เคยกล่าว ก็เหมือนกับคน มีใจดี ใจร้าย
    เราก็ต้องค่อยเป็นค่อยไป อย่างมีรายหนึ่งลูกบอกเขาตวาดหนูว่า เจ้าอย่าเข้ามายุ่ง ถ้ายุ่งเจ้าจะเจอดี เราไม่อภัยทั้งสิ้น โอเค เขาก็ต้องถอยออกมา เพราะท่านนั้นอาจไปสร้างกรรมหนักกับเขาไว้ เขาจึงไม่เปิดทางให้หลุดพ้นจากบ่วงกรรม อันนี้ก็ต้องทำใจก้มหน้าก้มตาสร้างกุศลหนุนตนเองไปเรื่อย ๆ ให้เขาไปแบบไม่มีจุดหมายปลายทาง จนกว่าเขาจะอ่อนและเห็นใจ แต่เห็นไหมคะ ว่าเขาก็มีมารยาทไม่ทำร้ายลูกสาวผู้เขียน ก็แค่ติงเตือนมาแค่นั้น
    ไม่ใช่เราช่วยใครเราต้องรับกรรมของคนนั้นสะท้อนมาเข้าตัวให้เกิดทุกข์กับตัวเอง วันนี้ผู้เขียนอยากให้ทุกท่านลบภาพในหนังในละครที่พวกเราจำติดตานั้นออกไป เพราะนั่นมันเป็นเรื่องปรุงแต่งเพื่อสีสรรแห่งอรรถรส หาใช่หลักแห่งความจริงและความถูกต้องไม่ เราไม่อวดตนลองดีท้าเขา เขาก็ไม่สั่งสอนลองดีกับเรากลับ แค่นั้น เมตตาเป็นที่ตั้ง ความสามารถพิเศษที่เป็นจริง มิได้มีไว้เพื่ออวดอ้างลองภูมิปัญญาความสามารถกับผู้หนึ่งผู้ใด แต่หากมีไว้เพื่อช่วยเหลือและสร้างกุศลให้เกิดประโยชน์กับผู้อื่นและตัวเองตามอัตภาพแห่งความสามารถนั้น ๆ ให้สมกับคำว่า สมแล้วที่ได้เกิดมามีความสามารถพิเศษและมีดวงตาเห็นธรรม หาใช่ คำที่ว่า "ใครที่ว่าแน่ ข้าขอท้าดวลว่าเจ้าหรือข้าจะแพ้เด็กป.4"
    ขอให้ท่านที่เริ่มมีตาเห็นธรรม ท่านที่เริ่มสนใจในการปฎิบัติ หรือกำลังปฎิบัติอยู่ เมื่ออ่านข้อความของผู้เขียนแล้ว ขอให้ทำความเข้าใจที่ถูกต้องเสียใหม่ในโลกแห่งความเป็นจริง เพราะหากเรามีความเชื่อหรือฝังใจกับสิ่งที่เขาว่าต่อกันมาแบบผิด ๆ เป็นฐานเบื้องต้นแห่งการปฎิบัติแล้ว เราก็จะเดินไปในเส้นทางสายพระพุทธองค์แบบในทางที่ผิด และหาหนทางแห่งพระนิพพานไม่เจอ .....สาธุ

.............ธรรมะสบาย ๆ สไตล์...ศศิริยะ........

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2008
  13. sasiriya

กระมั๊งค่ะ ผู้เขียนจึงใช้คำนี้กับน้องในตอนแรก แต่หากผิดพลาดในการใช้คำก็ขออภัยในความเข้าใจผิด

14. sasiriya

อึ่ม.....เรื่องชื่อน้อง ไม่ถูกแต่ก็ใกล้ๆ นะ คุณนี่แน่กว่าเด็กป.4 จริง ๆ สาธุ (อะ..เดี๋ยวเข้าใจผิด น้องเขาไม่ได้อยู่ป.4นะ เขาอยู่เทียบไทยก็ ม.2 ขึ้น ม.3 แล้ว เรียนเร็วเพราะเคยพาสชั้นตอนเด็ก ๆ อนุบาลน่ะ ครูไม่ยอมสอนไล่ส่งขึ้นไปเลย บอกเธอสามารถเกินฉันจะสอนน่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2008
  15. sasiriya

โถ ๆ พี่ก็ตอบกระเซ้าเย้าแหย่น้องด้วยความเอ็นดูน่ะจ๊ะ หาได้มีเจตนาอื่นแอบแฝง อย่าเพิ่งใจน้อย นะ นะ น้องนะ ตอบสิๆ ไม่ตอบน้อง Polar Bear แล้วจะไปตอบใคร อย่าเพิ่งเครียด มันเป็นบ่อเกิดแห่งความทุกข์หนักขึ้นรู้ไม๊น้องเอ๋ย เข้ามาคุยกัน ๆ ได้ บอกมาก็ได้หากไม่ปิดบังปัญหากับที่สาธารณะ เผื่อพี่ตอบได้จะได้ตอบก่อน จะได้ไม่เครียดไม่ทุกข์นะน้องนะ ใจเย็น ๆ ทุกข์มาก ๆ เดี๋ยวแก่เร็วไม่รู้ด้วยนิ

16. sasiriya

ก่อนคุยกันละเอียด น้องคะ แค่เรื่องความรักหนูก็บอกทุกข์หนักสำหรับชีวิตเสียแล้ว เป็นเรื่องร้ายแรงเสียแล้ว ยังอีกเยอะนะคะที่น้องต้องเจอบนเส้นทางสายชีวิต ตอนนี้ลองง่าย ๆ ก่อนนะคะ ตั้งสติ และพิจารณาตัวเองว่าตอนเราเกิดมา เราเกิดมาพร้อมเขาคนนั้นหรือไม่ ตัวติดกันมาหรือไม่ หากแต่บังเอิญฟ้าลิขิตให้น้องต้องมาพบเจอเขา เพื่อให้ได้รับความเจ็บปวดของชีวิตตรงนี้ต่างหากนะ ที่สำคัญ เพราะอะไร ก็เพราะกรรมที่น้องอาจจะเคยไปทำให้เขารู้สึกแบบนี้มาก่อนในอดีตภพไง วันนี้น้องจึงต้องพบกับความสูญเสียและเจ็บปวดสาหัสขนาดที่บอกมา ถ้าน้องคิดได้แบบนี้ เชื่อสิ ความทุกข์หนูจะหายไปเลยในทันที เราทำเขามา เขาก็มาทำกลับ ใช้กันไปแค่นั้น จบแล้ว อย่าไปผูกกรรมพันธนาการให้กับชีวิตอีกเลยนะคะ อย่าไปสร้างความทุกข์ให้ตัวเอง คนที่ทุกข์กว่าเรายังมีอีกเยอะ ลองหันไปมอง หรือแค่อ่านในกระทู้ของพี่ให้ครบ หนูจะรู้ว่าคนที่สาหัสกว่าหนู มันมีมากมายมหาศาลเหลือเกิน ทุกข์ของหนูแลดูเด็กไปเลยนะเออ พี่เคยถามลูกว่า ลูกช่วยดูให้คุณแม่หน่อยสิ ว่าทำไมคนนั้น เขาต้องเกิดมาเป็นทอมเราจะได้เรียนรู้กรรมเพื่อที่จะนำมาตามหรือละในทางที่ถูก เป็นการสอนน้องในทางโลกไปในตัว น้องบอกทันทีว่า เพราะหนูเห็นเขาในอดีตชาติหนึ่ง เขาเกิดมาเป็นผู้หญิงไม่ดีนะคุณแม่ ไม่ดียังไงล่ะ ก็เป็นผู้หญิงที่มีสามีเยอะ ๆ แบบป็นอาชีพ (น้องเขาใช้คำเรียกในภาษาไทยไม่ค่อยแข็งแรง ต้องบรรยายๆความ) น่ะ เขาทำให้คนอื่นสูญเสีย และเสียใจไปเรื่อย ๆ ค่ะ
    เห็นไหมคะ กฎแห่งกรรมไม่เคยใจร้ายกับใครเกินขอบเขตที่แต่ละท่านทำสร้างไว้ ไม่ว่าทางบวกหรือทางลบ ชาตินั้นเขาทำให้ผู้หญิงอื่นต้องเสียใจ ต้องสูญเสียครอบครัว ฯลฯ ชาตินี้ต้องเกิดมาเป็นหญิงแต่ใจเป็นชาย คุณคิดว่าเขาจะได้รับความสำเร็จ ในชีวิต ความสุขที่เกิดจากการมีครอบครัว มีคนรักที่แท้จริง สามารถสร้างครอบครัวที่อบอุ่นเหมือนชาวบ้านเขาได้หรือไม่
    คำตอบก็คือ ไม่มีอะไรขาดหรือเกินในกฎแห่งกรรมที่เขาเคยทำ ทำอะไรก็ได้รับแบบนั้น เพียงแต่รูปแบบมันแตกต่างกันเท่านั้น สาธุ

ธรรมะสบาย ๆ สไตล์....ศศิริยะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2008
  17. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนากับคุณศศิริยะ และบุตรสาวด้วยครับ "การช่วยเหลือผู้คนที่กำลังตกทุกข์ได้ยากเป็นมหากุศลครับ"ส่วนตัวผมขอเป็นกำลังใจให้ครับ.. สาธุ

18. บ้านไม้..[

บ้านไม้..[ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    อนุโมทนากับคุณแม่และคุณลูกทั้งสองคนเลย ตามอ่านหน้าหนึ่งจนถึงจบด้วยความอยากรู้ประสามนุษย์ พออ่านจบก้อ ..ตาลาย เอ๊ยไม่ใช่ ดีใจที่สังคมได้คนดีๆ คอยช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน สาธุนะคะ คุณแม่ก็มีธรรมรักษาอยู่ ขอให้เพิ่มพูนบารมีให้มากเท่าที่มากได้ค่ะ ส่วนน้องก็ให้บารมีเพิ่มพูนเช่นกันนะคะ

19. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

ข้าน้อย ได้รับใบอนุญาติที่มีหัวกระดาษครุฑให้เป็นหมอได้(หมอนวดนะ)
    แทบทุกครั้งที่แตะตัวผู้ป่วย ก็รู้ว่ามีตัวประหลาดซุกซ่อนอยู่
    แต่ข้าน้อย ก็เฉยเสียรักษาไปตามอาการ ไม่ใส่ใจ
    ด้วยถือว่าทำตามหน้าที่(ไม่รู้ว่าใครตั้ง/หรือตั้งตัวเอง/หรือถือจากใบอนุญาติหัวครุฑที่ได้รับ)
    บางครั้งแค่ลูปมือผ่านอาการปวดของผู้ป่วยก็หาย
    หลังจากนั้น ในช่วงค่ำ ก็อุทิศส่วนกุศลอันเกิดจากการภาวนา/ทำบุญใส่บาตร ให้แก่ต้นเหตุความเจ็บป่วยที่ได้รักษา

บางครั้งในขณะรักษา มีประทะกันบ้างประปราย ซึ่งข้าฯเองก็ยอมเขารับอาการโรคมาบ้างพอประมาณ
    แปลกที่ตัวประหลาดทำให้เราเป็นอาการเดียวกันกับตัวผู้ป่วย น้อยครั้งนักที่มีอาการแปรเป็นอื่น
    แล้วตอนอุทิศบุญ ก็รักษาตัวเองไปตามเรื่อง

มีบางครั้งขณะก้มหน้าก้มตารักษาผู้ป่วย เราเผลอ พวกเอบมาตัดหัว ฟันแขนฟันขาเรา จนเกือบเดี้ยง
    ต้องซมซานกลับมารักษาตัว บางครั้งต้องขอแรงพวกพ้อง ร่วมแรงร่วมใจกันต่อหัว ต่อแขน ต่อขา

ปัจจุบัน ลึกๆในใจ เริ่มเบื่อหน่าย (เหมือนเบื่อการเมืองบ้านเราในปัจจุบัน) แต่ยังต้องทำ
    เหมือนกับ เราเอาแก่นจันทร์แดงอันสูงค่า ไปแลกเอาเถาเปรียงเน่ามาเลี้ยงชึพ

มีอะไรแนะนำกันบ้าง
    โดยเฉพาะกับผู้เริ่มเป็นงาน แต่ยังรักษาตัวเองไม่ค่อยจะเป็น
    แต่แรดๆไปรับรักษาโรค(ร้ายแรง)ให้กับผู้คน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2008
  20. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    รบกวนคุณศศิริยะช่วยฝากถามลูกสาวคุณด้วยเรื่องเจ้ากรรมนายเวร
    ที่เขาอาฆาตและเล่นงานคนที่ทำกรรมกับเขา
    เจ้ากรรมนายเวรไม่ไปผุดไปเกิดหรือครับ หรือว่าเขาไปเกิดไม่ได้
    และเมื่อเจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรมแล้ว
    เขาจะไปไหน หรืออยู่ในสภาพนั้นจนหมดบุญ แล้วไปเกิดตามกรรม
    หรือเขาต้องรับกรรมที่ไปทำกับคนหรือเปล่าครับ

แล้วเจ้ากรรมนายเวรนี่เขาอยู่ในภพภูมิไหนครับ เป็นเปรต
    หรือ เทวดา

อยากถามเป็นความรู้ครับ ขอบคุณครับ