ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=325 align=center border=0><TBODY><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: red; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 30px; TEXT-DECORATION: underline" vAlign=center align=middle>รางวัลชีวิต (ขับร้องโดย ชัชฎาภรณ์ รักษณาเวศ )

</TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>พระพุทธองค์ท่านทรงสอนเรื่องเวรกรรม </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>คนไหนใครทำกรรมเคยก่อเอาไว้อย่างไร </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>ก่อนนั้นเคยทำกรรมไว้ชาติใด </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>ชาตินี้ต้องได้รับกรรมที่ทำก่อนนั้น </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle></TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>ตัวฉันคงทำแต่กรรมซ้ำอยู่เสมอ </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>ชาตินี้จึงเจอเวรกรรมเก่าเข้าย้อนผูกพัน </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>ปวดร้าวตรอมตรมขื่นขมอนันต์ </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>ทำดีสารพันรางวัลที่ได้ก็คือเคราะห์กรรม </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle></TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>โธ่เอ๋ยพระเจ้าไม่เคยปราณี </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>ในชาตินี้ทำดีไม่เคยก่อกรรม </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>หวังให้ผลบุญได้น้อมนำ </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>ล้างเวรที่เคยทำแต่ชาติปางก่อน </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle></TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>สิบนิ้วประณมสวดมนต์พร่ำบ่นบูชา </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>กุศลทำมาจงนำข้าสิ้นเวรดั่งวอน </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>หากแม้นชีวีสิ้นลับดับมรณ์ </TD></TR><TR><TD style="FONT-SIZE: 14px; BACKGROUND: #fffee2; COLOR: #993333; BORDER-BOTTOM: #6fd0d9 1px solid; HEIGHT: 15px" align=middle>เวรกรรมทุกชาติก่อน บรรเทาผันผ่อนอย่าตามซ้ำเลย </TD></TR></TBODY></TABLE>

http://www.music.oldsonghome.com/listen.php?song_id=1583

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤษภาคม 2008
  2. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เหตุแห่งความเสื่อมของสมาธิพระราชสังวรญาณ (พุธ ฐานิโย)วัดป่าสาลวัน อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
    เรื่องของสมาธินี่ ศีลก็ดี สมาธิก็ดี ปัญญาก็ดี เป็นสิ่งที่เราสามารถบำเพ็ญให้เกิดมีขึ้นมาได้โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องของสมาธิย่อมมีเสื่อมมีเจริญ เหตุแห่งความเสื่อมของสมาธินั้น คือ ความประมาทไม่ฝึกฝนให้ต่อเนื่องกัน หรือบางทีเราอาจจะ ทำผิดศีลธรรม อย่างใดอย่างหนึ่งซึ่งจะเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ก็ตาม ในเมื่อเป็นเช่นนั้น สมาธิก็ย่อมเสื่อมได้ เพราะเรื่องของสมาธิเป็นเรื่องของโลก เรื่องของโลกียวิสัย มีเสื่อมแล้วก็มีเจริญ เช่น อย่างผู้ที่บำเพ็ญสมาธิ ได้สำเร็จฌานสมาบัติเหาะเหินเดินอากาศได้ ถ้าประมาทขาดการสำรวม ไปเกิดความยินดีในรูป เสียง กลิ่น รส สัมผัส ธรรมารมณ์ในขณะนั้นก็สามารถทำให้ฌานเสื่อมได้เหมือนกัน เช่น อย่าง สามเณร ที่ได้ฌานสมาบัติแล้ว เธอไปไหนมาไหนเธอก็เหาะไป ครูบาอาจารย์ก็เตือนว่า เณรอย่าประมาท เณรอย่าประมาท อันนี้ได้แก่เณรลูกศิษย์พระมหากัสสปะ เวลาท่านจะไปไหนท่านเข้าสมาธิ เข้าฌานสมาบัติ แล้วท่านก็อธิษฐานจิตเหาะไป อาจารย์ก็เตือนว่า อย่าประมาทนะเณร อยู่มาวันหนึ่ง ท่านไปธุระท่านก็เหาะไป พอเหาะไปได้สักครึ่งทาง พอดีสมาธิมันถอนออกมา ได้ยินเสียงสตรีร้องเพลงไปเกิดความกำหนัดยินดีในเสียงของสตรี กำหนดจิตเข้าฌานไม่ทัน ก็ตกลงมาจากกลางอากาศมาถึงดิน แต่ก็ไม่เป็นอันตรายเพราะว่ากำลังของฌานนั้นอุ้มเอาไว้ ที่นี้ในเมื่อมันเสื่อมอย่างนั้นแล้ว ​
    มันก็สามารถบำเพ็ญให้เกิดให้มีขึ้นมาได้ ผู้ที่ได้ฌานสมาบัติแล้วเสื่อมเพราะการทำผิด ยกตัวอย่าง​
    เช่น พระพุทธเจ้าในสมัยที่เป็นพระโพธิสัตว์ บำเพ็ญบารมีบวชเป็นฤาษีอยู่ในป่าหิมพานต์ แล้วก็มาสู่แดนมนุษย์เป็นครั้งคราว อยู่มาภายหลังเผลอไปทำผิดกับพระราชินีของพระเจ้าแผ่นดินนครหนึ่ง สมาธิก็เสื่อม ฌานก็เสื่อม
    ภายหลังพระเจ้าแผ่นดินท่านทรงทราบ ท่านก็ไม่ทรงเอาเรื่อง ท่านยกโทษให้ อโหสิกรรมให้ เมื่อได้รับการอภัยโทษแล้ว ท่านก็หนีมาบำเพ็ญสมาธิภาวนาอีก ก็สามารถได้สมาธิเข้าฌานสมาบัติเหาะไปอยู่ป่าหิมพานต์ได้ เพราะฉะนั้น สมาธิจะเสื่อมได้ด้วยเหตุ ๒ ประการ
    หนึ่ง ความประมาท ไม่ปฏิบัติต่อเนื่องกัน คือไม่เป็น ภาวิตา อบรมมากๆ พหุลีกตา ทำให้มากๆ ให้คล่องตัว ให้ชำนิชำนาญ ก็เป็นทางเสื่อม เพราะฉะนั้น การบำเพ็ญสมาธินี่จะต้อง ภาวิตา การอบรมให้มากๆ พหุลีกตา การทำให้คล่อง ให้ชำนิชำนาญ ​
    แม้ผู้สำเร็จพระอรหันต์แล้ว ภูมิจิต ซึ่งเรียกว่าสมาธินี้ ก็อ่อนกำลังลงได้ แต่ไม่ถึงขนาดที่เสื่อมสลายโดยไม่มีอะไรเหลือถ้าหากท่านผู้ที่เข้าฌานเข้าสมาธิได้คล่องตัว แต่ท่านไม่ฝึกฝนอบรม ท่านปล่อยตามบุญตามกรรม พลังของสมาธิ หรือความชำนาญในการเข้าฌานให้คล่องแคล่วว่องไวนั้นมันก็เสื่อมลงเหมือนกัน
    บางท่านอาจจะสงสัยว่าพระอรหันต์มีเสื่อมอยู่หรือ เรื่องของศีล สมาธิ ปัญญา มันเป็นเรื่องโลกๆ ไม่ใช่เรื่องโลกุตระ แต่มันก็เป็นอุปกรณ์เป็นเหตุเป็นปัจจัยหนุนส่งดวงจิตให้ดำเนินไปสู่ที่สุดคือพระนิพพาน อันนี้มันเป็นพลังที่เราจะสร้างขึ้นเท่านั้น ในเมื่อเราสร้างพลังพร้อมแล้ว บรรลุถึงพระนิพพานหมดกิเลสแล้ว สิ่งเหล่านี้มันก็ไม่มีความหมาย สิ่งที่พระอรหันต์ไม่เสื่อมก็คือความ​
    หมดกิเลส กิเลสที่ท่านทำให้บริสุทธิ์สะอาด จิตที่เคยมีกิเลส ท่านชำระให้บริสุทธิ์สะอาด ปราศจากกิเลสแม้ธุลีก็ไม่มีเหลืออยู่ในจิตของท่าน ความหมดกิเลสนั้นไม่รู้จักเสื่อม เพราะฉะนั้น การตรัสรู้กับความเป็นพระอรหันต์มันคนละอย่าง เช่น อย่างพระพุทธเจ้าตรัสรู้นี่ ตรัสรู้เป็นโลกวิทูก็ดี ตรัสรู้จุตูปปาตญาณ​
    การจุติและเกิดของสัตว์ทั้งหลายก็ดี ตรัสรู้กิเลสอันเป็นเหตุเป็นพิษเป็นภัยที่ยังสัตว์ให้ข้องอยู่ในวัฏสงสารก็ดี อันนี้มันเป็นแต่เพียงอารมณ์จิต เป็นฐานสร้างจิตให้มีพลังงานเพื่อที่จะได้ขจัดกิเลสที่มีอยู่ในจิตให้หมดไป แต่ในเมื่อกิเลสหมดสิ้นไปแล้ว ความรู้ทั้งหลายเหล่านั้นมันก็ไม่มีความหมายสำหรับผู้ที่สำเร็จแล้ว นอกจากท่านจะเอาเป็นเครื่องมือเพื่ออบรมสั่งสอนคนอื่นให้ปฏิบัติตาม เพื่อจะได้ไปสู่มรรคผลนิพพานตามแนวทางของท่านเท่านั้นเอง ​
    แต่ความหมดกิเลสนั้นพระอรหันต์คือผู้ขจัดกิเลส ผู้ฆ่ากิเลส กิเลสน้อยใหญ่ที่มีอยู่ในจิตในใจตัดขาดไปด้วยพลังของพระอรหัตมรรค เมื่อพระอรหัตมรรคตัดกิเลสให้ขาดสะบั้นไปแล้ว กิเลสนั้นก็ไม่ย้อนกลับมาทำให้ท่านเสื่อมอีก คือไม่กลับมาทำให้ท่านเป็นผู้มีกิเลสอีกนั้นเอง ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2008
  3. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษนะครับ แค่พูดเล่นๆ ก็ไม่ควรแล้ว เพราะมันแสดงว่า คิดอยู่
    ตัวเอง ทำดีไม่ดี อยู่ที่ตัวเอง ตัวเองไม่โทษไม่พิจารณาว่า ไม่มีเงินพร้อม แล้วมีลูก มันก็ต้องติดขัดธรรมดา นี่ไปโทษเด็ก มันรู้เรื่องอะไร
    เดี๋ยวมันก็ด่าเอาบ้างว่า เกิดมา ไม่มีเหมือนคนอื่นเขา นี่เพราะพ่อ แท้ๆ ทำให้เกิดมา เลยไม่มีเหมือนคนอื่น

นี่ถ้าเด็กมันคิดแบบนี้บ้างหละ

สำหรับเรื่อง เด็กมีบุญ ผมจะบอกให้ว่า เด็กทุกคนที่ได้เกิดมาบนพื้นแผ่นดินไทยล้วนมีบุญ เพราะได้เกิดเป็นมนุษย์ และอยู่ในแวดล้อมของพระพุทะศาสนา แต่มาเจอพวกผุ้ใหญ่มันทำกรรม สร้างเวรสร้างกรรมกันมากกว่า

4. N o v e m b e r

N o v e m b e r เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    มือไม่พาย

5. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้มายก๊อตไม่นึกว่าจะมีผู้สนใจ และผู้มีทุกข์เยอะขนาดนี้
    น่าจะรวบรวมบทความ ถาม-ตอบไปไว้ในหนังสือพลังจิตนะค่ะ
    เพราะอ่านจากเว็บไม่ไหวแล้วค่ะแก่แล้วสายตาไม่ดีค่ะ
    เผื่อคนซื้อหนังสือไปอ่านจะได้เห็นสัจจธรรมมากขึ้นด้วยว่า
    สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมนะค่ะ...แม้พระพุทธองค์ยังหลีกไม่พ้น
    นอกจากจะได้บุญเป็นธรรมทานยังได้ช่วยเพิ่มยอดขายหนังสือด้วยนะค่ะ
    ขออนุโมทนาสาธุ บุญกับทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นที่เป็นกุศลด้วยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2008
  6. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

"ขณะนี้คุณทำให้ผู้ที่คิดจะทำกรรมเลว หยุดคิดชั่วขณะ ลังเลใจว่า ถ้าเสี่ยงแล้วจะคุ้มไหมนะ "

ประโยตนี้แหละค่ะ ที่เป็นเป้าหมายของการนำเสนอเรื่องราวที่ผู้เขียนนำออกมาสู่สายตาทุกท่าน แม้เป็นเพียง 1 คนที่ได้ "แค่หยุดคิดชั่วขณะ และลังเลใจ" ผู้เขียนก็คิดว่า คุ้มเกินพอต่อการเสี่ยงกับหลากกระแสแห่งความคิดของมนุษย์ สาธุ
    ...ศศิริยะ....

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2008
  7. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ออกมาหยั่งเสียงก่อนยอด มีทีมด้วย

8. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    การกระทำทั้งหลาย

จะดีหรือร้าย ใครจะรู้

ดี ก็ เฉย

ร้าย ก็ เฉย

เรามีทำหน้าที่ ก็ทำหน้าที่ให้ดีที่สุด

โลกสรรเสริญ ก็ไม่มีผล

โลกตำหนิติเตียน ก็ไม่มีผล

ก็เพราะเราไม่ติดในผล

เมื่อตัดสินใจกระทำแล้ว

ถ้าอย่าหวังในผล

ย่อมไม่ติดบ่วงในผล

หากวันหน้า เสื่อมลง

ก็อย่าไปติดบ่วงในผล

หากวันหน้า เจริญขึ้น

ก็อย่าไปติดบ่วงในผล

มิงุงิ ชิมิ ชิมิ

9. Unseen

Unseen Active Member

10 พฤศจิกายน 2004
    :)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มีนาคม 2009
  10. jammielee

jammielee สมาชิกใหม่

28 พฤษภาคม 2008
    รบกวนคุณศศิริยะค่ะ

เรียนคุณศศิริยะ ดิฉันคือคนนึงที่มีความสนใจอยากจะเรียนถามเหมือนกันค่ะ ถ้าเป็นไปได้อยากจะให้ช่วยบอกวิธีทางที่สามารถจะติดต่อน้องเค้าหน่อยจะได้ไหมคะ คือเป็นนักปฏิบัติคนนึงเหมือนกันค่ะ แต่ไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่นักค่ะ
    081-3745629

11. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณศศิริยะค่ะ

<TABLE class=tborder id=post1224702 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">2008, 10:32 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #106 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ลัก...ยิ้ม<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1224702", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 10:52 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 2,030 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 13,108 ครั้ง ใน 1,788 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1176 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1224702 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message --><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 44 คน ( เป็นสมาชิก 9 คน และ บุคคลทั่วไป 35 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ลัก...ยิ้ม, coke007, สุมังคลัง, jay, mw1958, shesun, voravee, คอนสวรรค์, บัวบูชา </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- currently active users -->
    โมทนาบุญค่ะ ยิ้มก็มีเพื่อนที่ทำงานคนหนึ่ง เธอมีทุกข์ทางใจแสนสาหัสค่ะ
    ทั้งลูกสาว(กำลังเป็นสาวเชียว...น่าห่วงมาก) และสามี(อดีต)ที่ชอบใช้ลูกสาวเป็นเครื่องมือค่ะ

ยิ้มแนะนำเรื่องของคุณให้เธอได้พิจารณาแล้ว ถ้าเธอสนใจยิ้มอาจจะกลับมารบกวนคุณใหม่อีกครั้งค่ะ อย่างไรเสียก็ขอโมทนาบุญกับคุณด้วยค่ะ
    <!-- / message --><!-- sig -->
    ค่ะ ยิ้มจะเล่าบางส่วนเผื่อคุณจะได้รับพิจารณาไว้

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ อย่าลืมจัดเวลาให้ลูกสาวด้วยนะค่ะ เขาจะได้ไม่เหนื่อยและท้อเกินไป เป็นห่วงแทนค่ะ

12. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    อั้นแน่ !! ลูกสาวของคุณศศิริยะแอบมาอ่านกระทู้นี้ด้วย
    ยังงี้ก็มาแจมด้วยซะเลยสิ มาพูดคุยกันเฉยๆก็ได้

ได้ข่าวว่าทั้งคุณลูกสาวและคุณแม่ต่างก็ร่าเริง สนุกสนาน
    พูดคุยกันเองยังงี้ก็เข้ากับผมและคนในเวบได้สิ

ถ้าคุณ ศศิริยะ ทำให้คุณ ขันธ์ กับคุณใบไม้นอกกำมือหัวเราะได้
    ผมนับถือเลย

13. bundit_tong

bundit_tong เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความช่วยเลือจากคุณศศิริยะครับ
    เนื่องจากคุณพ่อผมมีเลือดออกใสสมองทำให้ซีกซ้ายขยับไม่ค่อยได้ครับ ระบบภายใยไม่สมดุลและมีอาการปวดตามคอตามหลังตอนนี้อยู่โรงพยาบาลมา 9 วันแล้วครับ อีเมล์ผมนะครับ bundit_tong@hotmail.com ขอบคุณครับ

14. Polar bear

Polar bear สมาชิก

22 พฤษภาคม 2008
    ผมต้องขอโทษคุณน้าศศิริยะ กับ น้องมากๆด้วยอีกครั้งนะครับ (***ผมทราบครับว่าทั้ง2ท่านมีจิตเมตตาอยากช่วยเหลือผู้อื่นด้วยใจบริสุทธิ์จริงๆ มิได้มีใครมาบังคับใดๆ หรือมีข้อเสนอใดๆ หรือด้วยเหตุผลอื่นๆ.,ชื่อเสียงใดๆ และก็ทราบอีกว่าน้องเค้าพอจะมีเวลาบ้างเมื่อปิดเทอมซึ่งผมก็เห็นด้วยครับว่าการเรียนนั้นสำคัญมากสำหรับน้องเค้าด้วยวัยขณะนี้ แต่ตอนนี้ก็พอเห็นหลายท่านที่มีความร้อนใจอยากจะให้ช่วย ผมเลยขออนุญาติมีคำถามนิดนึงนะครับ ถ้าผิดพลาดประการใด หรือไม่สมควรด้วยเหตุใดๆก็ตาม ผมต้องขอกราบขอประทานโทษทั้ง2ท่านอย่างมากๆ มิได้มีเจตนาในด้านลบใดๆทั้งสิ้นครับ***)

คือผมจะรบกวนสอบถามว่า ในการพิจรณาที่จะเมตตาช่วยเหลือนั้น

1) ไม่ทราบว่าจะพิจรณาเป็นรายๆไป หรือ

2) จะพยายามเมตตากับทุกๆท่านครับ?

3) ไม่ทราบว่าถ้าคุณน้า กับ น้อง พอจะเมตตาช่วยเหลือเพื่อเป็นมหาบุญในข้อพิจรณาแบบข้อ 2 นั้น ไม่ทราบว่าทั้ง 2ท่าน จะจัดหลักเกณฑ์ อย่างไรครับ?
    -เข้าชื่อมารบกวนก่อน ได้พิจรณาก่อน
    -หรือ พิจรณาตามความหนักเบาของแต่ละท่านที่ให้ข้อมูลมาเบื่องต้น

ขอบพระคุณมากๆครับ และต้องกราบขอประทานโทษมากๆอีกครั้งนะครับ ถ้าไม่สมควรด้วยกรณีใดๆก็ตาม

(ที่ผมรบกวนมาอีกครั้งตรงนี้ ก็ยอมรับครับว่า คงเครียดมาจากสิ่งที่กำลังกลัดกลุ้มใจอยู่ครับ ต้องขอโทษมากๆ ด้วยครับผม)

บางท่านในที่นี้อาจอยากจะบอกกับผมว่า "เออ เองนี่แปลกเขาอุตส่าห์อยากช่วยแต่มาถามมากเรื่องจัง...!" คือผมจะได้คอยเฝ้าเช็คเมลหรือติดตามว่าผมพอจะมีโอกาสได้รับเมตตาจากทั่นทั้ง2 มั้ยละครับ ขอบคุณครับ

15. โอทาตนาค

โอทาตนาค Active Member

19 กรกฎาคม 2007
  16. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ฮี่ ๆๆ ใจเย็น ๆ กันหน่อยนะค่ะ ก่อนที่คุณศศิริยะและลูกสาวจะเปิดตัว พวกคุณก็ทุกข์กันอยุ่แล้ว ถ้าเขายังไม่พร้อมทุก ๆ อย่างยังงไม่พร้อมกันทั้ง 2 ข้าง มันจะยิ่งทุกข์กันทั้ง 2 ฝ่าย จะเป็นการสร้างความทุกข์และไม่พอใจกันอีก

ไหน ๆ ก็ทนทุกข์มาบ้างแล้ว รอกันอีกหน่อย รอเธอพร้อมและจัดระเบียบก่อนนะค่ะ สงสารเด็กค่ะ (พูดเหมือนนางสาวไทยไหมค่ะ รักเด็ก ) หุหุ

17. สวนะ

สวนะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ได้ติดตามกระทู้ประเด็นนี้มาตั้งแต่แรกเริ่ม และได้อนุโมทนาบุญยังคุณพี่ศศิริยะและลูกสาวมาก่อนหน้านี้แล้ว ซึ้งในน้ำใจของคุณแม่และคุณลูกคู่นี้จริงๆ ค่ะ ตนเองจึงขอเสนอทางเลือกให้ผู้ที่สนใจเรื่องนี้ลองติดตามหนังสือโลกทิพย์ฉบับเดือนมิถุนายน 2551นี้ จะกล่าวถึงเรื่อง ทิพยอักษร ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าติดตามมาก ซึ่งเป็นประสบการณ์ตรงที่ดิฉันได้ปวารณาตนเป็นพุทธบุตรกับสวนพุทธธรรม จังหวัดลำพูน เห็นว่าจะมีผู้ใจบุญและศรัทธาจะทำเว็บไซด์ให้สวนพุทธฯ ภายในเดือนมิถุนายนนี้เช่นกัน .. ผู้ที่ริเริ่มสร้างสวนพุทธธรรมแห่งนี้คือ คุณอรรถวุฒิ สัยเจริญ(พิมพ์ชื่อนี้และหาข้อมูลผ่านเว็บได้เช่นกัน) เป็นน้องชายลูกพี่ลูกน้องของดิฉัน ครอบครัวเราทั้งสองได้ร่วมถวายที่ดินแปลงไม่ใหญ่นัก คือ 12 ไร่ และสร้างศาสนาสถานจนครบถ้วนตามกำลังศรัทธาของครอบครัวและประชาชนทั้งสี่ทิศ ซึ่งใช้เวลากว่า 3 ปี จึงสำเร็จเป็นรูปธรรม และได้มอบที่ดินแห่งนี้ถวายวัดพระธาตุหริภุญชัยเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ... ทีมผู้บริหารดูแลสถานธรรมแห่งนี้ ล้วนเป็นผู้ที่ปฏิบัติดี และมีหลายท่านมีคุณสมบัติพิเศษหรือจะเรียกว่ามีอภิญญาแตกต่างกันไป เพราะแต่ละท่าน ณ สถานปฏิบัติธรรมแห่งนี้ได้อุทิศตนและปฏิบัติตนอย่างจริงจัง และบางท่านถึงขั้นอนาคามี และไม่ปรารถนาจะเกิดในอีกภพชาติต่อไป .. หากผู้ที่สนใจสามารถศึกษาติดตามจากหนังสือโลกทิพย์ดูนะคะ จะทราบในรายละเอียดว่า ..ทิพยอักษรคืออะไร? และมีการเปิดบุพกรรมของแต่ละท่านได้ด้วยวิธีใด.. และแก้ไขกรรมนั้นได้เช่นไร..คิดว่าผู้ที่สะดวกติดต่อทางสวนพุทธธรรม จังหวัดลำพูนคงจะเป็นคนทางเขตภาคเหนือ แต่พบว่าคนอยู่ภาคกลาง อีสาน และใต้ก็เดินทางไปที่สวนพุทธธรรมจังหวัดลำพูนเช่นกัน แม้กระทั่งดาราดังที่ชอบปฏิบัติก็ไปที่นั้นค่ะ ... ต้องไปด้วยจิตศรัทธาในพระรัตนตรัยจริงๆนะคะ อย่าลองของ เดี๋ยวเจอของ..ติดตัวไปไม่รู้นะคะ.. ก็ขออนุโมทนาบุญยังท่านที่มีจิตน้อมมาในสายทางมรรคผลเดียวกัน..สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2008
  18. no pain no gain

no pain no gain Active Member

28 พฤษภาคม 2008
  19. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาสาธุการ ในความคิดที่ดีๆ ของเจ้าของกระทู้และน้อง ตลอดจนทุกคนที่เสนอความคิดดีๆ การช่วยเหลือผู้อื่นด้วยใจนั้น กุศลแรงดี ......ขอให้กำลังใจในการที่จะช่วยเหลือผู้คนต่อไปนะครับ...ตามที่ผมสัมผัสมานั้นการแก้กรรม ที่ผมสัมผัสมาเป็นการขอให้เจ้ากรรมฯนั้นได้อโหสิกรรมให้ครับ หากไม่ก็หมดสิทธิ์ครับ เพราะใช่ว่าเจ้ากรรมฯจะอโหสิกรรมให้ทั้งหมด...

.......ธรรมรักษา(อุดร)........

20. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเสร็จจากภาระกิจหน้าที่การงานส่วนตัว เลยมีโอกาสเข้ามาทักทายกัน แต่อาจยังไม่ทั่วถึง เนื่องจากเวลามีจำกัด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
    ขอบคุณมากนะคะ คุณใบไม้ฯ ที่เมตตาเข้ามาช่วยตอบสร้างสรรจรรโลงสังคม ให้ความรู้ทางธรรมกับเพื่อน ๆ ทุกท่าน ถ้าไม่ได้อย่างคุณใบไม้และเพื่อน ๆ อีกหลายท่านเข้ามาช่วย ศศิริยะ คนนี้คงแย่เหมือนกันเพราะมีคนเดียวสมองเดียว สองมือพิมพ์ เวลาก็จำกัด คงไม่สามารถตอบหรือมีความรู้ทางธรรมอะไรมากมายมาให้ทุกท่านได้เต็มที่ เป็นแน่แท้ เพราะยังไม่มีทีมงานคอยช่วยเหลือ ต้องขอขอบคุณพี่ใบไม้ และพี่ ๆ น้อง ๆ ทุก ๆท่านมาด้วยใจตรงนี้เลยนะคะ
    ( อะ อะ อย่าเพิ่งส่งค้อนเคืองกันนะคะ ที่ขออนุญาตเรียกพี่ใบไม้ ทั้ง ๆ ที่ยังไม่เคยรู้จักหน้าค่าตากัน ไม่ใช่หาว่าพี่ใบไม้ปัจฉิมวัยนะคะ แต่ที่เรียกพี่ เพราะขอเรียกตามภูมิปัญญาทางธรรม ที่มีมากกว่า ศศิริยะคนนี้ขอแสดงความนับถือค่ะ สาธุ )

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2008