(ตอนสุดท้าย)ข้อเท็จจริงเกี่ยวกับวัตถุมงคลหลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Betweenpm, 24 กุมภาพันธ์ 2012.

1. phuphitchaya

phuphitchaya สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2012

ผมก็คิดแบบพี่อาร์มครับ

ถ้าเกิด เรา อยู่ในศีลธรรม รักษา ศีล 5

หนุมาน ที่เราคิดว่า จริง หรือ ปลอม ยังไงพุทธคุณ ก็ช่วยเราอยู่ดีครับ เพราะ

เราถือ ศีล5 ไม่นอกลู่นอกทาง

2. Betweenpm

Betweenpm เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010

ไม่ใช่เพื่อนคุณคนเดียวที่ไม่ทราบครับ ก็เห็นว่ามีอยู่ซุ้มเดียว ใครๆก็ต้องคิดว่าเป็นของวัดแน่นอน วัตถุมงคลที่เห็นอยู่ก็น่าจะวางใจได้ทั้งหมด
    พวกเขาก็พยายามทำให้เข้าใจเป็นอย่างนั้น รวมทั้งการทำเว็ปไซต์ที่กล่าวถึงนั้นด้วย

อย่างไรก็ตาม ผมขอเคลียร์ให้เข้าใจนะครับว่า ผมไม่ได้ฟันธงว่าของที่คุณได้ไปนั้นดีหรือไม่ดีอย่างไร ผมเพียงอธิบายองค์ประกอบต่างๆ ให้เห็นภาพรวม ซึ่งอาจทำให้คุณนึกคลางแคลงใจได้ ต้องขออภัยด้วยครับ
    หากศรัทธาหลวงปู่เกลี้ยงจริง วันหนึ่งข้างหน้าคุณคงได้วัตถุมงคลของท่านอีกครับ

พูดกันแบบตรงไปตรงมาแล้ว เป็นหน้าที่ของวัดที่จะต้องจัดการที่เหตุให้ถูกต้องมากกว่า ซึ่งปัจจุบันก็คงมีความพยายามในการดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่งอยู่บ้าง เพียงแต่ยังไม่สำเร็จผล อาจติดขัดด้วยปัจจัยหลายประการอย่างที่มีผู้ให้ความเห็นไปในช่วงต้น
    ส่วนผมก็ให้ข้อมูลเท่าที่ทราบ เพื่อให้มีคนรู้กันมากๆ เป็นการป้องกันและลดการสนับสนุนคนที่ไม่สมควร

ผมมีทัศนะโดยส่วนตัวว่า ถ้าเราเพิกเฉยเมื่อเห็นคนที่กระทำชั่ว ไม่สกัดขัดขวางเท่าที่จะกระทำได้ ก็เหมือนเป็นการสนับสนุนคนเลว คนดีก็รับเคราะห์ไป สังคมจะเป็นอย่างไร ?

หากเขียนอะไรรุนแรงหรือหวือหวาไปบ้าง ก็ขออภัยครับ ถือว่าเป็นสีสันก็แล้วกัน

3. Betweenpm

คอยตามอ่านเรื่องการขอให้ท่านอธิษฐานจิตในวัตถุมงคลอีกครั้ง
    แล้วท่านจะเข้าใจอะไรๆมากขึ้น

4. Betweenpm

แน่อนครับ ไปกราบท่าน จะทำบุญหรือไม่ท่านไม่เคยถาม ท่านก็แจกอยู่แล้ว

5. Betweenpm

เราคงต้องให้นิยามคำว่า "สายตรง" หน่อยนะครับ ว่าหมายถึงใคร กลุ่มไหน
    ถ้าหมายถึงพวกเซียนพระ ซื้อขายพระ เขาก็กำหนดรุ่นนิยมตามที่เขามีของที่จะซื้อขายให้ได้ราคา ส่วนของที่มีอยู่เยอะพอควร ของแจกฟรี ปั่นราคาไม่ได้ เขาก็คงไม่ดันมาให้เป็นที่นิยม เพราะไม่คุ้ม ไม่ได้กำไร

แต่ถ้าหมายถึงลูกศิษย์ที่เคารพศรัทธาหลวงปู่จริงๆ ความหมายคงเป็นไปอีกแบบ เช่น เช่าหารุ่นที่มีประสพการณ์มาก รุ่นที่สร้างมานานพอควร (จึงมักเกิดประสบการณ์) รุ่นที่มีประวัติการสร้างชัดเจน รูปแบบสวย จำนวนน้อย ฯลฯ

ส่วนประวัติและที่มาของหนุมานรุ่น 1 - 3 จะทยอยเล่าให้ฟัง ซึ่งมันมีความเกี่ยวข้องกับหนุมานย้อนยุคที่จะมีพิธีพุทธาภิเษกในไม่กี่วันนี้ ซึ่งหลายคนไม่ทราบ หลายคนโดนหลอกไปเยอะ เพราะความอยากได้รุ่น 1 นี่แหละ

เรื่องการปั่นราคาวัตถุมงคลของตู้ที่ว่านั่น คงไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับคนกลุ่มนี้ ประเด็นอยู่ที่ว่า คนที่ศรัทธาหลวงปู่ควรมีภูมิคุ้มกัน อย่าไปตามกระแสเขา ไปให้เขาหลอกล่อทำไม เมื่อราคาที่เขาชี้นำไม่มีใครสนใจ มันก็ตกไปเอง
    อีกอย่างหนึ่ง ของที่ปั่นราคาเป็นของที่ใครสร้างล่ะ ? สต๊อคอยู่ที่ใคร ?

ส่วนความเห็นที่ว่า อย่ามัวสงสัยว่ารุ่นนี้รุ่นนั้น หลวงปู่อนุญาตหรือไม่ จะทำให้จิตตก ปาฏิหาริ์ยไม่เกิดเพราะขาดศรัทธา
    ในกรณีที่เรารู้ข้อมูลก่อนและเลือกได้ เราจะเลือกแบบไหน ?
    แน่นอนว่าเป็นสิทธิ์ของแต่ละบุคคลในการพิจารณา

ส่วนวัตถุมงคลบางรุ่นที่ขอให้หลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตซ้ำให้ ถ้าท่านส่งคืนให้เฉยๆ พร้อมกับคำพูดบางคำ คุณจะคิดอย่างไร ? รออ่านที่ผมจะเล่า แล้วมาแสดงความเห็นกันอีกครั้งก็ดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2012
  6. Betweenpm

อนุโมทนาครับ ถ้ารักษาศีล 5 ได้บริบูรณ์ตลอดเวลา
    แต่อย่าลืมว่า คนเรากำลังใจไม่เหมือนกันนะครับ มีพลั้ง มีพลาดได้
    ถ้าคิดว่ามั่นใจแน่ๆแล้ว ไม่ต้องห้อยพระก็ได้

แต่ถ้ายังคงต้องการสวมพระ ผมคนนึงล่ะที่คงต้องเลือกก่อนสวม

7. Betweenpm

ขอคั่นเวลาด้วยเรื่องเล่าที่น่าทึ่งเกี่ยวกับหลวงปู่เกลี้ยง
    --------------------------------------------------------------------------
    ขออนุญาต copy มาลง ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ครับ

ที่มา คุณพล เขียนในเว็ปบอร์ดศิษย์หลวงพ่อมุ่ย

เรื่องที่สี่สิบเก้า หลวงปู่เกลี้ยง วัดเนินสุทธาวาส อ.เมือง จ.ชลบุรี

เรื่องที่ตั้งใจไม่เล่า แต่ก็เหลือในสมองอีกไม่กี่เรื่อง เล่าแบบไม่เปิดเผยนามคงไม่เป็นไร
    ในกระทู้ก่อนหน้านี้ ได้กล่าวถึงหลวงปู่เกลี้ยง ไว้พอสมควรแล้ว แต่ไม่ได้กล่าวถึงเรื่องเด็ดของท่าน

สิบกว่าปีก่อน ในงานพุทธาภิเษก ของวัดหนึ่งไม่ไกลเมืองชลบุรีนัก
    ขณะที่พระอาจารย์ต่างๆ รวมถึงหลวงปู่เกลี้ยงกำลังนั่งปรกอยู่ในโบสถ์

ห่างโบสถ์ออกไปหลายสิบเมตร มีคนหนึ่งที่แอบเสกนั่งอยู่ด้านนอก
    เป็นพระหนุ่มพรรษาแรก รูปหนึ่ง นั่งปรกไปด้วยตั้งแต่ต้นจนจบ

เสร็จพิธีแล้ว หลวงปู่เกลี้ยงเดินออกจากโบสถ์ แต่ไม่เดินขึ้นรถ
    ท่านเดินเลี้ยวไปหาพระหนุ่มรูปนั้น ซึ่งท่านไม่รู้จัก แต่พระหนุ่มรู้ชื่อท่านอยู่แล้ว

ขณะถึงตัว พระหนุ่มก็ประนมมือนมัสการ หลวงปู่เกลี้ยงยกมือขึ้นลูบหัวพระหนุ่ม พูดเบาๆคำเดียวว่า "วิชาดี" แล้วเดินจากไป

ใครอยู่ในวงนี้ อ่านแล้วคงทราบได้ว่า หลวงปู่เก่งจนน่าขนลุก ท่ามกลางพลังงานในวงพุทธาภิเษก พลังสายอื่นๆที่เข้ามา มาจากไหน มาจากใคร ท่านรู้ได้
    เก่งแบบพระยุคโบราณเหมาะเป็นประธานนั่งปรก อีกองค์ที่ทำหน้าที่นี้ได้ดีมากแบบเดียวกันคือ หลวงพ่อเต้าวัดเกาะวังไทร

หนุมานของหลวงปู่เกลี้ยง ที่ท่านพูดว่า "ตั้งแต่ทำมา ยังไม่เคยเสกถึงขนาดนี้" คือรุ่นไหน คนรู้กันมากแล้ว ผมเองก็พูดไว้บางเว็ป ไปหาไว้ใช้ด่วน เพื่อตัวท่านเอง ไม่ใช่ลูกเมีย (เพราะให้ลูกเมียใช้ไม่ได้ เราจะลำบาก)

credit นิทาน ที่นี่ประเทศไทย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2012
  8. armorza

armorza Active Member

พระหนุ่มที่ท่านพูดหมายถึงใครครับ อิอิ อยากทราบ!!!

9. surapong1919

surapong1919 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012
    เหรียญนั่งพานทางวัดสร้างเองหรือเปล่าครับ พี่ที่ตู้วัตถุมงคลบอกว่าจะมีงานประกวดที่ชลบุรี
    ด้วยครับ ช่วยตอบให้ตาสว่างด้วยครับขอบคุณครับ

10. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าจะถามถึงรุ่นนี้พอดีเลย

ตกลงว่ารุ่นนี้หลวงปู่ท่านได้เสกไหมครับ

11. phuphitchaya

phuphitchaya สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2012
    กำลังรอ อ่านนะครับ เร็วๆ นะ ครับ

12. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010

ผมอยากทราบเหมือนกันครับ ว่าท่านได้เสก หรือของเสริมครับ ขอผู้มาให้ความรู้ครับ

13. Betweenpm

ที่แน่ๆ ไม่ใช่ผมหรอกครับ เพราะผมก็อยากทราบเหมือนกัน

14. Betweenpm

ถ้าหมายถึงหลวงปู่ดำริให้สร้างหรือมอบหมายให้สร้างเอง
    คำตอบคือ ไม่ใช่ ครับ

แต่ถ้าจำไม่ผิด ผู้สร้างไม่ใช่กลุ่มตู้นั้นครับ เป็นอีกกลุ่มหนึ่ง แต่ไม่ทราบว่ามีความเกี่ยวข้องเกี่ยวพันกันอย่างไรหรือไม่

รุ่นนี้ผมไม่ได้เช็คในรายละเอียด พอมีข้อมูลบางอย่างแต่ไม่สมบูรณ์
    จึงยังไม่อยากกล่าวถึง เพราะเดี๋ยวจะไม่ยุติธรรม

ผมไม่ได้สนใจติดตามเรื่องงานประกวดพระอะไรทำนองนี้ ไม่มีข้อมูลครับ
    ไม่ได้นิยมชมชอบเท่าไหร่ เพราะเห็นว่าทำไปเพื่อสร้างราคามากกว่าศรัทธา (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ คนอื่นก็อาจเห็นต่างออกไป)

เพิ่มเติม เอารูปมาให้ดูนะครับ จะได้ทราบ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กุมภาพันธ์ 2012
  15. Betweenpm

คำถามหมายถึงเสกเมื่อ 10 ปีที่แล้วใช่ไหม ?

ผมไม่ทราบว่าของที่คุณมี คุณไปเช่าหามาเมื่อไหร่
    และตอบไม่ได้หรอกว่าของที่คุณเห็นในตู้วันนี้ เป็นของที่อยู่ในพิธีวันนั้นหรือไม่ ผมไม่ได้บอกว่า Yes หรือ No

ผมเพียงตั้งข้อสังเกตุ ให้ไปคิดกันเอง ช่วยลองกลับไปอ่านบรรทัดสุดท้ายที่ผมเขียนแล้ววิเคราะห์ดูอีกทีครับ

ผมให้ข้อมูลเพิ่มเติมคร่าวๆ เพื่อนำไปคำนวณเล่นๆ
    1. หนุมานรุ่นหลังๆที่หลวงปู่มอบหมายนี้ สร้าง 1,000 - 2,000 องค์ต่อเนื้อ
    มี 3 เนื้อ หมดในเวลาประมาณ 3 เดือน
    2. เอาปัจจัยหลายประการในบรรทัดสุดท้ายที่บอก ไปวิเคราะห์เพิ่มเติมว่ามา
    จนถึงวันนี้ของควรหมดไปหรือยัง ?

ให้คำตอบกับตัวเองนะครับ ขอให้โชคดีทุกท่าน

ราตรีสวัสดิ์พี่น้องชาวไทย

16. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเจอตามแผงเป็นพระปิดตาหลังหนุมาน เนื้อผง ไม่ทราบว่าที่วัดมีออกบ้างหรือเปล่าครับ

17. สิงโตหิน

สิงโตหิน เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมครับ ตรงไปตรงมา ช่วยประชาสัมพันธ์ขจัดเหลือบในวัด

น่าจะให้หลวงปู่ ติดป้านหน้ากุฎิเลยว่า วัตถุมงคลข้างโบสถ์ไม่ใช่ของทางวัดสร้าง

18. Banana_KU61

Banana_KU61 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้มีโอกาสเข้ามาอ่านข้อมูลดีๆ ต้องขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้มากๆ ครับ ที่ทำให้ลูกศิษย์และผู้ศรัทธาหลวงปู่ได้รู้ความจริงอีกด้านที่หลายๆ คนไม่รู้ครับ

19. Betweenpm

เพิ่มเติมให้ไปสังเกตุต่ออีกสักนิดนะครับ ย้อนกลับไปดูที่รูปนะครับ
    ของที่ผมถ่ายรูปมาลงนั้น เป็นของที่ได้มาจากตู้เมื่อปีที่แล้ว
    มีความเงาแวววาว สดใสดี
    ถ้าคุณมีวัตถุมงคลที่ชุบทองหรือกะไหล่ทองอายุการสร้างพอๆกัน คือ 10 ปี
    ลองเปรียบเทียบดูว่ามีสภาพความเหมือนหรือแตกต่างอย่างไร
    นำไปพิจารณาเพิ่มเติมดูครับ

20. Betweenpm

เห็นชื่อคุณ Single Club เข้ามาเยี่ยมชม รู้สึกยินดีมากครับ
    เพราะผมเคยอ่านเจอว่าเป็นญาติหลวงปู่
    มีข้อมูลอะไรที่ไม่ตรงก็บอกได้นะครับ จะได้แก้ไข