ด่วนมากๆ จริงๆ ขอเชิญร่วมทำบุญรักษาพยาบาลพระภิกษุ

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย พระสมรัก, 28 พฤศจิกายน 2007.

1. marcbangkok

marcbangkok เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2007
    โพชฌังคปริตร

ขออธิษฐานจิตตามบทโพชฌังคปริตร
    ให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อ พระอธิการพุตร กตธุโร
    หายจากการอาพาธในเร็วพลันด้วยเทอญ

โพชฌังโค สะติสังขาโต ธัมมานัง วิจะโย ตะถา
    โพชฌงค์ 7 ประการ คือ สติสัมโพชฌงค์ ธรรมวิจยะสัมโพชฌงค์
    วิริยัมปีติ ปัสสัทธิ โพชฌังคา จะ ตะถาปะเร
    วิริยะสัมโพชฌงค์ ปีติสัมโพชฌงค์ ปัสสัทธิสัมโพชฌงค์
    สะมาธุเปกขะโพชฌังคา
    สมาธิสัมโพชฌงค์ และอุเบกขาสัมโพชฌงค์
    สัตเตเต สัพพะทัสสินา มุนินา สัมมะทักขาตา
    7ประการเหล่านี้ เป็นธรรมอันพระมุนีเจ้า ผู้ทรงเห็นธรรมทั้งปวงตรัสไว้ชอบแล้ว
    ภาวิตา พะหุลีกะตา
    อันบุคคลเจริญแล้วกระทำให้มากแล้ว
    สังวัตตันติ อะภิญญายะ นิพพานายะ จะ โพธิยา
    ย่อมเป็นไปเพื่อความรู้ยิ่ง เพื่อความตรัสรู้ และเพื่อนิพพาน
    เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ
    ด้วยการกล่าวคำสัตย์นี้
    โสตถิ เต โหตุ สัพพะทา
    ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ
    เอกัสมิง สะมะเย นาโถ โมคคัลลานัญจะ กัสสะปัง คิลาเน ทุกขิเต ทิสวา
    ในสมัยหนึ่ง พระโลกนาถเจ้า ทอดพระเนตรเห็นพระโมคคัลลานะ และพระมหากัสสปะเป็นไข้ ได้รับความลำบาก
    โพชฌังเค สัตตะ เทสะยิ
    จึงทรงแสดงโพชฌงค์ 7 ประการ ให้ท่านทั้งสองฟัง
    เต จะ ตัง อะภินันทิตวา
    ท่านทั้งสองนั้น ชื่นชมยินดียิ่ง ซึ่งโพชฌงคธรรม
    โรคา มุจจิงสุ ตังขะเณ
    โรคก็หายด้ในบัดดล
    ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ
    เอกะทา ธัมมะราชาปิ เคลัญเญนาภิปีฬิโต
    ในครั้งหนึ่ง องค์พระธรรมราชาเอง (พระพุทธเจ้า) ทรงประชวรเป็นไข้หนัก
    จุนทัตเถเรนะ ตัญเญวะ ภะณาเปตวานะ สาทะรัง
    รับสั่งให้พระจุนทะเถระ กล่าวโพชฌงค์นั้นนั่นแลถวายโดยเคารพ
    สัมโมทิตวา จะ อาพาธา ตัมหา วุฏฐาสิ ฐานะโส
    ก็ทรงบันเทิงพระหฤทัย หายจากพระประชวรนั้นได้โดยพลัน
    ปะหีนา เต จะ อาพาธา ติณณันนัมปิ มะเหสินัง
    ก็อาพาธทั้งหลายนั้น ของพระผู้ทรงคุณอันยิ่งใหญ่ทั้ง 3 องค์นั้น หายแล้วไม่กลับเป็นอีก
    มัคคาหะตะกิเลสาวะ ปัตตานุปปัตติธัมมะตัง
    ดุจดังกิเลส ถูกอริยมรรคกำจัดเสียแล้ว ถึงซึ่งความไม่เกิดอีกเป็นธรรมดา
    ขอความสวัสดี จงบังเกิดมีแก่ท่าน ตลอดกาลทุกเมื่อ เทอญ.

ขอให้พระเดชพระคุณหลวงพ่อ พระอธิการพุตร กตธุโร
    หายจากการอาพาธในเร็วพลันด้วยเทอญ สาธุ.....

2. chaiyakit

chaiyakit เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ
    ผมขอโอนเงินจำนวน 100 บาท ครับ (12.05น.)

3. tippavan

tippavan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านค่ะ ทราบเลขที่บัญชีแล้ว เย็นนี้จะโอนไปสบทบด้วยค่ะ นิพพานะปัจโยโหตุ

4. จิตพอเพียง

จิตพอเพียง เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    โมทนากับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ ได้โอนเงินร่วมทำบุญแล้ว 150 บาทค่ะ

5. onimaru_u

onimaru_u เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้เวลา18.42 ผมได้โอนเงิน 500 บาท ร่วมทำบุญแล้วครับ
    ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆ ท่านด้วยครับ

6. ป้าเล็ก

ป้าเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    เดี๋ยวออกไปทำงานจะแวะโอนเงินไปสมทบด้วยคนค่ะ อนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

7. dap!

dap! เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโอนเงินผ่าน ATM เวลา 20:03 น.เมื่อวาน จำนวน 100 บาท ครับ
    อนุโมทนาด้วยกับทุกท่านนะคร๊าบ

8. อาวุโสพรรคมาร

อาวุโสพรรคมาร เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2007
    โอนเงินแล้วครับ จากตู้บัวหลวง วังหลัง วันนี้ เวลา10.37 น.

จำนวน 500 บาทครับ

9. vijit_j

vijit_j เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    โอนเงินไปช่วยแล้วเมื่อวานนี้ 500 บาท และขออนุโมทนาทุกท่านด้วย

10. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    โอนเงินทำบุญถวายพระสงฆ์อาพาธ

วันที่ 29 พฤศจิกายน 2550 เวลา 20.04 ข้าพเจ้าฯ ได้โอนเงินจำนวน 500.99 บาท ไปยังบัญชี ธนาคารกรุงไทย เลขที่3310 126846 ของพระ อ.สมรัก ญาณธีโร
    เพื่อสมทบรักษาอาการป่วย ท่านพระอธิการ พุตร กตธุโร เจ้าอาวาส วัดประทุมวัน บ้านตะกุย ต.ตรมไพร อ.ศรีขรภูมิ จ.สุรินทร์
    ให้หายอาพาธเร็ว ๆ ทั้งนี้เพื่อยังกิจในการสืบพระพุทธศาสนาต่อไป

ขออานิสงส์ในกุศลผลบุญนี้ถวายเป็นพระราชกุศลแด่ดวงพระวิญญาณ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช สมเด็จพระพี่นางสุพรรณกัลยาณี สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช สมเด็จพระปิยะมหาราช
    และแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวพระภูมิพลมหาราช ให้มีพระบารมียั่งยืนนานเพื่อการสืบราชบังลังก์ สถาบันกษัตริย์ขัตติยาและพระพุทธศาสนาในดินแดนสุวรรณภูมิต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2007
  11. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

ณ.ได้แจ้งเรื่องของพระอธิการ พุตร กตธุโร ให้เพื่อนที่บริษัท และเพื่อนทางอีเมล์เมลล์ทราบกว่า 50 คนแล้วค่ะ และเชื่อว่าเพื่อนๆ ทางเมล์ ต้องส่งต่อเมล์ไปอีกแน่นอน และมั่นใจว่าจะได้รับการตอบรับแน่นอนค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วยค่ะ^-^

12. ประภัสราวดี

ประภัสราวดี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกๆคนค่ะ จะโอนเงินไปให้หลังจากเลิกงานค่ะ

13. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ตอนนี้เป็นยังไงมั่งครับเนี่ยะ

14. saksitd2004

saksitd2004 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาบุญด้วยคับ วันนี้จะโอนเข้าไปครับ เพื่อสมทบรักษาอาการป่วย ท่านพระอธิการ พุตร กตธุโร เจ้าอาวาส วัดประทุมวัน บ้านตะกุย ต.ตรมไพร อ.ศรีขรภูมิ จ.สุรินทร์
    ยินดีกับพวกเราที่มีโอกาสทำความดีอีกครั้ง:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤศจิกายน 2007
  15. เรียนรู้ธรรม

เรียนรู้ธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญทุกๆท่านที่ร่วมบริจาคครับ
    ผมขอร่วมด้วยนะครับ ผมโอนเงินแล้ววันนี้ 200 บาทครับ
    นิพพานัง ปัจจะโย โหตุ
    ขอให้ทุกท่านถึงพระนิพพาน

16. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุกับทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ โอนเงินไปแล้ว 200 บาทค่ะ

17. พระสมรัก

พระสมรัก เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2006
    <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> ขออภัยญาติธรรมทุกท่านที่แจ้งข่าวช้าและไม่ต่อเนื่อง เนื่องจากว่าอาตมภาพในช่วงเช้า 08.00-10.30 น. ในวันนี้ 30 พ.ย. 2550 ติดประชุม โครงการปฏิบัติธรรมเฉลิมพระเกียรติ วโรกาส พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มีพระชนมายุครบ 80 พรรษา ๓๐พฤศจิกายน - ๓ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๐ ของโรงเรียนพระปริยัติธรรมพันษีวิทยา ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ http://www.romdham.com/uploads/pdf/80.pdf
    วันนี้ประมาณบ่ายโมง จะเดินทางเข้าไปเยี่ยมท่านและจะได้สอบคุณหมอถามเรื่องการรักษาพยาบาล และอื่นๆ เพื่อแจ้งให้ญาติธรรมทราบ
    ขออนุโมทนาญาติธรรมทุกท่านที่ได้ร่วมเป็นภาระธุระในการรักษาพยาบาลท่าน

เจริญพรมาเพื่อทราบ
    พระสมรัก ญาณธีโร
    0862602702
    http://www.romdham.com
    http://www.phrasomrak.com

18. โสภา จาเรือน

โสภา จาเรือน เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนา

ขอร่วมอนุโมทนาด้วยค่ะ....เย็นนี้ขอทำบุญร่วมกับสมาชิกชาวพลังจิตทุก ๆ ท่านด้วย และขอให้หลวงพ่อหายป่วยเร็ว ๆ ค่ะ....สาธุ

:cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

19. wudiman

wudiman เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2007
    เมื่อประมาณ 13.10 น. ผมได้โทรไปคุยกับหลวงพ่อท่านมา หลวงพ่อท่านว่าอาการดีขึ้นแล้วเพื่อนญาติธรรมทั้งหลาย โปรดสบายใจกันได้นะครับ ฟังจากน้ำเสียงของท่าน ก็มีการกระแอม นิดหน่อยนะครับ หลวงพ่อท่าน ก็ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ร่วมบุญกัน และเป็นห่วงท่านมา ณ ที่นี่ด้วยนะครับ ยังไงก็ร่วมบุญกันต่อไปนะครับ ส่วนต่างที่เกินนั้นก็ถวายท่านนำไปบำรุงวัดให้เจริญสืบพระพุทธศาสนาต่อไป อนุโมทนากับ ทุกๆ ท่าน ด้วยนะครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤศจิกายน 2007
  20. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ขอร่วมอนุโมทนาค่ะ เมื่อประมาณ เวลา 10:17 น. ได้ร่วมโอนเงินเพื่อทำบุญ ที่ RECORD NO 2026 FB 0037392 TO KTBA 3310126846 เรียบร้อยแล้วค่ะ จำนวน 300 บาทค่ะ ขอทุกท่านได้รับกุศลผลบุญเช่นเดียวกับดิฉันค่ะ สาธุ