ดูดวง ตรวจกรรม ศาสตร์ลายเส้นจิตผัส ไพ่พุทธญาณพยากรณ์...

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย คนสามตา, 22 มิถุนายน 2008.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. นายชัชฌาณัฏฐ์

นายชัชฌาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2009
    ข้าพเจ้านายชัชฌาณัฏฐ์ สังวาลเพ็ชร เกิดวันพุธกลางคืน ที่ 03 เดือนสิงหาคม พ.ศ.2531 ปีมะโรง ณ โรงพยาบาลราชบุรี จังหวัดราชบุรี เวลา 19.19 น. อยากทราบว่า 1. ข้าพเจ้านี่จะได้ช่วยเหลือผูอื่นในเรื่องของการตรวจกรรม การมองเห็นอนาคตของผู้อื่นได้หรือไม่ เพราะข้าพเจ้าอยากช่วยเหลือผู้อื่นมากครับ ช่วยกรุณาดูให้ด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณมากครับ.

2. คนสามตา

คนสามตา เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    ตอบ...

"ย่อมทำได้ เมื่อมีแรงปรารถนา"

เมื่อมีจิตอันเมตตาบริบูรณ์ เมื่อมีจิตอันกรุณา
    เมื่อมีจิตอันเป็นมุทิตา เมื่อมีจิตอันเป็นอุเบกเต็ม

สัญญา ย่อม ปรากฏ
    ลักษณะ ย่อม ปรากฏ

ไม่ใช่เรื่องเหนือธรรมชาต
    ไม่ใช่เรื่องพิสดานใดๆ
    มันเป็นธรรมชาติของจิตท้งสิน

แต่เราจะเข้าถึง หรือ
    รู้ได้ เห็นได้ ทำได้
    เพื่ออะไร...?
    นี้ คือ คำถาม

ถ้าตอบได้ว่า...?
    เพื่อตนเอง...
    อยากได้ อยากเป็น อยากเด่น อยากรู้
    ถ้าขึ้นต้นด้วย "อยาก" จบยาก อยู่นาน

เพื่อผู้อื่น...
    ทำได้จริง ก็ถึงที่สุด
    ทำได้ไม่จริง ก็ไม่ถึง
    ทำได้ไม่เห็นสาระ ก็จบแล้ว

ถ้าคิดช่วยคนอื่น...
    ต้องช่วยตนเองให้พ้นก่อน
    จิตวิญญาณ ของตนเองต้องสว่างพอ

เมื่อช่วยคนอื่น...
    ช่วยแค่ช่วย
    มีแค่มี
    หมดแค่หมด
    จบแค่จบ

ก็ในเมื่ออยากช่วยก็ สร้างสมบารมีบุญ
    พัฒนาจิตวิญญาณให้ยิ่งกว่าคนอื่นไว้เถิด
    เรื่องยากก็ง่าย เรื่องง่ายก็รู้หมด....

"จิตพุทธมีอยู่ พัฒนาต่อไป"
    "โทสะจิตติดขัด มีอยู่"
    "ราคะลุ่มหลง คงติดใจ"

โชคดี...

ลุงสามตา

3. yawamon

yawamon เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    ขอรบกวนคุณลุงด้วยนะคะ

หญิง เกิดวันอาทิตย์ที่ 5 ธันวาคม 2519 ปีมะโรง เวลาประมาณ 12.20 น.

มีเรื่องกลุ้มใจอยากถามมากมายแต่กลัวจะผิดกติกา รบกวนคุณลุงชี้แนะด้วยนะคะ

4. malangpor_999

malangpor_999 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2009
    รบกวนด้วยนะคะ
    วันอาทิตย์ที่ 29 กรกฎาคม 2522 เวลา 15.55 น.
    เรื่องการงานการเงินเป็นอย่างไรบ้างคะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

5. ฟิล์มจ้า

ฟิล์มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่า คุณลุงสามตา

สวัสดีค่า
    ได้อ่านกะทู้และก็อยากรู้เหมือนทุกคนเลยค่ะ แต่ที่อยากจะรบกวนช่วยดูให้หนูหน่อยจะเป็นเรื่องความรักค่ะ กังวลที่สุดแล้วค่ะ ตอนนี้ อยากทราบว่ากับคนที่คบอยู่จะได่แต่งงานกันไหมคะ ถ้าแต่งประมาณเมื่อไหร่ เค้าเดาไม่ออกเลยคะ เหมือนหนูมีกรรมยังไงไม่รู้ แต่ก็ไม่เคยเลิกกันสักที

หนูเกิด ศุกร์ ยี่สิบห้า ตุลาคม สองแปด ปีฉลู เวลา 11.22 น ค่า

ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่า รบกวนนะคะ

6. le_chalida

le_chalida สมาชิกใหม่

29 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีค่ะ หนูเกิดวันที่ 12 กันยายน 2532 เวลา 8โมง55นาทีค่ะ

หนูอยากทราบเกี่ยวกับความรักตอนนี้อ่ะคะ
    คือ หนูทุกข์ใจมากๆ ฟุ้งซ่านเกือบตลอดเวลา เกี่ยวกับคนที่เคยคุยกันก่อนหน้านี้ แต่ตอนนี้เค้าหายไปแล้วอ่ะคะ หนูอยากทราบว่า หนูจะได้กลับไปคุยกับเค้าอีกรึเปล่าค่ะ

ขอบคุนค่ะ

7. managerxxx

managerxxx สมาชิกใหม่

26 กุมภาพันธ์ 2009
    เพศชาย วันอาทิตย์ที่ 3 มิถุนายนพ.ศ. 2522 เวลา 11.54 น. ปีมะแม

อยากทราบเรื่องเรียนครับ ไม่ทราบว่าจะสำเร็จการศึกษาเมื่อไรครับ ตอนนี้ติดขัดเรื่องขอข้อมูลจากบริษัทเพื่อมาทำงานวิจัย ไม่ทราบว่าจะได้ข้อมูลเมื่อไรครับ

ขอบคุณลุงสามตามากๆ ครับ

8. ต้นโมก

ต้นโมก สมาชิก

สวัสดีคะ รบกวนดูดวงแฟนให้ด้วยนะคะ เกิด 22 เมษายน 2511 (ไม่ทราบเวลาตกฟาก)
    1. ตอนนี้แฟนตกงานเป็นรอบที่ 2 ในรอบปีคะ ไม่ทราบว่าจะได้งาน
    ใหม่เมื่อไรคะ
    2. มีโอกาศได้กลับไปทำงานแรกที่ออกหรือป่าวคะ
    3. การเงินเป็นอย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณมากคะ

9. สุชาดา เลี้ยงดีศรีส

สุชาดา เลี้ยงดีศรีส สมาชิกใหม่

สวัสดีคะคุณลุงสามตา หนุรบกวนอีกครั้งคะ พอดีตกงานเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาก็เลยอยากสอบถามอีกครั้งคะ ว่าวันที่ 10 มีค 52 จะไปสมัครงงานที่บริษัทใหม่คะเลยอยากทราบว่าจะได้ไหม แล้วมีวิธีไหนที่จะช่วยให้ได้งานหรือผ่านเคราห์กรรมในครั้งนี้ เกิด ศุกร์ที่ 31 ธค 2552 ปีจอ เวลา 05.59 จ. นครปฐม ขอบคุณคุณลุงมากคะ

10. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    คำถามเดิมค่ะ หนูยังรอคำตอบค่ะ

11. maprang2527

maprang2527 สมาชิกใหม่

เกิด 21 มี.ค. 2527 พุธ เวลา 06.20 น.
    ช่วยดูดวงให้ด้วยค่ะ
    1.เมื่อไหร่จะงานทำคะ เกี่ยวกับอะไร แถวภาคไหน
    2.อนาคตจะเป็นอย่างไร
    3.มีเนื้อคู่ไหมคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2009
  12. shimon18

shimon18 สมาชิกใหม่

หนูจะเป็นหมอดูได้ไหมคะ

1) การงานหนูจะเป็นยังไงบ้าง ทำอะไรดีระหว่างหมอดู กับ ขายของ หรือว่าอย่างอื่น ถ้าเป็นหมอดู หนูจะใช้อาชีพนี้หาเลี้ยงตัวเองได้ไหมคะ แล้วหนูเหมาะกับอาชีพนี้ไหมคะ อยากดูไพ่ยิปซี

2) ความรัก เป็นไงบ้าง อดีต ปัจจุบัน อนาคต

3) เรื่องการเงินหนูจะเป็นไงบ้าง

13. maabuu45

maabuu45 สมาชิกใหม่

13 กรกฎาคม 2008
    จากกระทู้ 1066 ค่ะ ได้ส่งเข้าเมล์ลุงสามตาไปแล้วค่ะ ตั้งแต่วันที 7 ธันวาคม 2551 ไม่ทราบว่าตกหล่นยังคือยังไม่ได้รับคำตอบเลยค่ะ แต่ไม่กล้าส่งซ้ำไปค่ะ เพราะทราบว่าลุงสามตาไม่ค่อยว่างน่ะค่ะ ยังไงรบกวนช่วยดูให้ด้วยนะคะ จากเมล์ ningnhing@gmail.com ส่งเข้าไปเมล์ [​IMG]modopalungjit@hotmail.com น่ะค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

14. คนสามตา

คนสามตา เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    ถาม...

- ตอนนี้ตกงานมาเกือบ 6เดือนแล้ว หนูจะได้งานใหม่และจะได้งานทำที่เมืองนอกไหมค่ะ

ช่วยหนูด้วย ณ คะ หนูใกล้จะฆ่าตัวตายจริงๆ ณ ค่ะ มีแต่มารมาขวางหนูเหลือเกิน มีแต่อุปสรรคเพียบเลย หนูไม่อยากทำบาปเลย หนูอยากทำบุญเยอะ แต่ทำไมคนเราใจคอโหดร้ายมากๆ เมื่อไหร่หนูจะมีความสุขจริงๆ สักที

อันนี้ เล่าสู่กันฟัง ณ คะ
    เดิมหนูมีงานประจำทำอยู่ แต่ที่นั่น หนูมีมิตรแท้ไม่กี่คน โดยมีพวกนินทาอยู่รอบข้าง รู้สึกท้อแท้มากๆ ในเวลานั้น อีกทั้งผู้ใหญ่ก็ไม่ค่อยสนับสนุนในงานเลย ( แต่หนูขอเดาเอาเอง ณ คะ ) หนูน่าจะถูกผู้ใหญ่ในที่ทำงานเก่าแกล้งหนู โดยการย้ายหนูไปทำอีกฝ่ายหนึ่ง แต่ฝ่ายที่หนูย้ายมาทำใหม่สังคมดีมากๆ แต่หนูได้งานทำใหม่ที่ต่างประเทศ หนูเลยลาออก เพราะจะได้เตรียมเอกสารในการเดินทางได้สะดวก หนูรอคอยการติดต่อกับต่างประเทศจนถึงวันนี้เกือบ 6เดือน จนหนูเซ็นต์สัญญาแล้ว ปรากฎว่า หนูถูกทางต่างประเทศยกเลิกตัวหนูเฉยเลย หนูหาสาเหตุสิ่งที่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็นไม่ได้ แต่ตอนนี้หนูกับทางต่างประเทศกำลังคุยเรื่องเอกสารกันอยู่ แต่หนูไม่กล้าคาดหวังอีก กลัวผิดหวัง
    ตั้งแต่ปีใหม่ ปีนี้หนูมีแต่เรื่องเสียใจมาตลอด

1.เพื่อนใจร้ายบางคน นินทาเราลับหลัง
    2.คนที่รักไม่ติดต่อกลับมาเลย แต่รักคนนี้มากๆ อยากสมหวังกับคนรักคนนี้มากๆ เลยค่ะ
    3.ตกงาน ไม่มีเงิน ถูกคนในบ้านดูถูกอีก หนูไม่อยากทำบาปเลย แต่เวลาที่ก่อนที่พวกเค้าจะทำอะไรไปนั้น ... ทำไมเค้าไม่คิดจิตใจของหนูบ้าง หนูทรมานมากๆ ทุกวันนี้ ถ้าหากหนูไม่สมหวังอย่างที่หนูคิด หนูเลือกขอไม่มีลมหายใจจะดีกว่า หนูเหนื่อย, เบื่อกับชีวิตของหนูที่มีแต่อุปสรรคเหลือเกิน มีแต่คนดูถูก เอาหนูไปเปรียบเทียบกับคนอื่น หนูอยากมีชีวิตที่เลือกเองได้ อยากได้โอกาส อยากยืนได้ อยากมีคนอุปถัมภ์ อยากมีวิธีลดกรรม

ตอบ...
    ถ้าอยู่เพื่อคนอื่น ทำเพื่อคนอื่น มีชีวิตเพื่อคนอื่น
    มันก็ไม่พ้นตายเพื่อคนอื่น ตนเองก็เหลือแต่กรรม
    มันก็ต้องไปใช้กันตลอดไป ตายเกิดอีกกี่พันกัปก็ยังต้องใช้หนีไปไหนไม่พ้น
    แต่ถ้าเป็นการทำเพื่อคนอื่นที่เป็นไปในทางกุศล
    อย่างนี้มันดีแน่ๆ ได้รับกุศลกลับมาแน่ๆแท้

แต่ถ้าทำแล้วมันเป็นไปในทางอกุศล จิตตนเองเศร้าหมอง
    อย่างนี้มันนรกน่ะหนู่ ต้องสลัดตัดทิ้งออกไปเลย
    ปล่อยไว้เก็บไว้นานไม่ได้หรอก หรือเก็บไว้แม้วินาทีเดียวก็ไม่ควรแล้ว
    เพราะทุกขเวทนาจิตนี้ ที่หมายมันอบายภูมิน่ะหนู ลองคิดดู

ถ้ามีสิ่งที่มากระทบตนเองแล้ว รู้สึกไม่พอใจ ไม่ยินดี เสียใจ
    ทุกข์ใจนั้น เป็นธรรมดา เพราะหนูต้องชดใช้กรรม
    ที่ตนเองเคยกระทำมาทางกาย วาจา ใจ
    ในการคิด พูด ทำ กับคนอื่นไม่ดีมาก่อน
    เคยทำไว้เช่นไรก็ย่อมได้รับเช่นนั้น
    มันหนีกรรมไม่ได้หรอกหนูน่ะ

แล้วถ้าเกิดหนูบอกว่าหนูอยากหนีปัญหา
    ที่มันเห็นๆรู้ๆอยู่ตอนนี้ไปเสียให้พ้นๆ
    ด้วยการฆ่าตัวตาย รับรองลุงบอกเลยหนูคิดผิดถนัด...
    กรรมมันอยู่ที่ใจหนู วิญญาณหนูมันจดจำไว้เรียนร้อยแล้ว

หนูหนีทางกาย แต่ใจมันยังมีความทุกข์เวทนา เขาเรียกว่ากรรม
    แล้วที่นี้ลองคิดดู ขนาดมีกายอยู่มันยังทุกข์ขนาดนี้
    ถ้ามีแต่วิญญาณที่อยู่กับกรรม คือ สัญญาเดิมๆที่มันทรมาน
    ไม่สามารถปรุงแต่ง หรือแก้ไขได้ เพราะกายไม่มีแล้ว
    ยกตัวอย่างเช่น ถ้ามีร่างกายสำนึกผิดแล้วต้องการทำความดี
    หรือทำบุญนั้นแหละ

ก็สามารถเดินไปวัด ซื้อสิ่งของ มองดูเห็นรู้
    ได้ยินเสียงโมทนาสาธุบุญต่างๆได้ง่าย
    เพราะร่างกายมีขันธ์ ๕ หู ตา จมูก ลิ้น กาย ส่วนใจ
    หรือจิตนั้นเปรียบดังวิญญาณ
    ที่นี้ถ้ามีแต่วิญญาณน่ะ มันได้แค่จิต หรือใจอย่างเดียวคิดดู
    ได้จากไหนละบุญ ได้จากคนอื่นที่เขาคิดดีเป็นกุศล
    แล้ววิญญาณตนเองไปรับโมทนาเอา ถ้าเขาไม่ได้ให้ตนเองก็ไม่ได้แล้ว

เพราะบุญอย่างนี้มันเป็นบุญที่ปรุงแต่งทางใจแล้ว
    คือ จะให้ใครออกชื่อคนนั้น เรียกว่าส่งตรงคนๆนั้นเลย
    มีบ้างที่ผู้เจริญธรรมเขาเผื่อแผ่ให้โยไม่รบุชื่อใครๆ
    แต่การได้รับมันก็ไม่เต็มเหมือนระบุชื่อหรอกหนูน่ะ...
    เอาละที่นี้ลองนึกถึงหนูน่ะ...ฆ่าตัวตาย...

ตัวตาย...จบแล้ว แต่...
    จิตไม่ตาย...ไม่จบ เพราะจิตจะสืบภพต่อไป
    ในขณะฆ่า ขาดสติ ทุกข์เวทนา เศร้า เรียกว่าทุกข์ๆๆๆ
    ขณะตาย เวทนาในทุกข์ๆๆๆ ปรากฏขึ้น

เมื่อตาย วิญญาณออกจากกายไปไหนละ
    ที่อยู่ในภพภูมิเวทนาทุกข์ๆๆๆ เลือกเอาหนู...
    "นรก เปรต อสูรกาย เดรัจฉาน"

แล้วคิดดูสิหนูมีแต่จิตวิญญาณ ไม่มีขันธ์ ๕ ไว้ปรุงแต่งเพื่อให้หลุดพ้น
    มันต้องใช้เวลาในการที่จิตค่อยๆสะสมบุญ
    เรียกว่าขัดเกลาธาตูวิญญาณตนเอง
    ในภพภูมิที่ต่ำมากอย่างนี้ มันต้องใช้เวลาอีกกี่แสนโลก
    กี่แสนกัป ถึงจะได้เกิดเป็นคน

เป็นเทวดา เป็นพรหมฯ ที่สูงขึ้นไปมากกว่าภพเวทนาฯ
    ที่นี้มาต่อ เรื่องที่เกิดขึ้นกับชีวิตหนู
    นี้น่ะถ้าหนูบอกว่าหนู ขาขาด แขนด้วน ตาบอก หูหนวกฯ
    อย่างนี้น่าเห็นใจเป็นที่สุด ก็ควรท้อแท้กับชีวิตได้

แต่หนูครบสมบูรณ์ แล้วดีกว่าคนอื่นที่มีครบอย่างหนูด้วยซ้ำไป...
    คนทำไร่ไถนา หาเช้ากินค่ำ อดมื่อ กินมื่อ หลบๆซ้อนๆอย่างประเทศที่มีสงครามฯ

เขายังไม่อยากตายเลย ยพอระเบิดมาวิ่งหาที่หลบกันให้ขวัก
    ไม่มีน้ำกินยังเอาเยี่ยวกินเพื่อให้มีชีวิตอยู่อีกนาทีก็ยังเอา
    ไม่มีข้าวกิน กินดิน กินไม้ กินของเหลือ ของทิ้งเขาก็เอา ดีกว่าตายฯ

สรุป...ของหนูชีวิตมันอยู่อย่างประมาท
    มีแต่ความอยากได้ ชิงดีชิงเด่น ติดในสรรเสริญ ยกยอ คำชม
    ติดใจในทรัพย์สิน หน้าตา ความสุขสบาย ติดใจในความมีรสเลิศ
    ติดในความมั่งมีเงินทอง ติดในอารมณ์ที่ปรารถนาแต่สุขๆๆๆ

รู้ไหม ไอ้เจ้าสุขๆๆๆ นี้มันเป็นของหลอกให้ไปพบกับ ทุกข์ๆๆๆ
    เมื่ออยู่อย่างสุขๆๆๆ มันก็จะหลงๆๆๆ เมื่อมันเพลินๆๆๆ
    มันก็พบกับทุกขๆๆๆ เมื่อพบกับทุกข์ๆๆๆ มันก็ท้อๆๆๆ
    เมื่อมันไม่มีทางออก เมื่อของมันเคยดี เคยมี เคยได้

เคยสุข มันก็เกิดอาการอยากจะหนีทุกข์กันละทีนี้
    คนโง่มันคิอว่าฉลาดนัก ก็เลือกวิธีหนีแบบมักง่าย คือ ฆ่าตัวตาย
    คนที่พอมีสติหน่อย มันก็หาวิธีแบบ เข้าวัด พึ้งหมอดู บวช ถื่อศีลฯ
    คนที่มีสติทันมากหน่อย มันก็ตัดเลย นี้ไง อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    มันไม่มีอะไรเที่ยงแท้ มันเป็นทุกข์จริงๆ
    สุขก็ทุกข์ ทุกข์ก็ทุกข์ มันไม่มีอะไรเป็นของตน

ที่นี้ทำไงดีละพอสติมาปัญญาเกิดเลย บางคนเกิดใหม่ยังไม่ทันตาย
    บางคนกลับตัวกลับใจได้ เป็นอีกคน เป็นบทเรียนให้ชีวิต
    สอนคนอื่นๆต่อไป เรียกว่ามีทุกข์แล้วดีน่ะ ถ้าคนที่มีสติ
    รู้ทันความไม่เที่ยงต่างๆหลังจากหลงมานาน

เพราะเมื่อเขารู้ทัน หรือ ล้มแล้วตั้งสติใหม่ เขาจะยืนใหม่ เดินใหม่อย่างผู้
    ที่มั่นคงกว่าเดิมหลายเท่า ที่นี้ไม่ประมาทแล้ว นี้เห็นใหม่ ถ้ามันมีแต่สุข
    แล้วมันจะรู้ไหม่ ว่าเกิดมาทำไม นี้แหละให้มันทุกข์เสียให้เข็ด
    แล้วนำทุกข์มาสร้างให้เป็นสุขที่ไม่มีวันหมด ทำให้ได้สิ

เอายาวเลย...กรรมของหนู ที่พอเห็น
    ก็อย่างที่กล่าวมาแล้ว...

๑.อยากมีคนรักที่ดี ต้องไม่ผิดในกาเมฯ ไม่คิดอยากได้ของคนอื่น
    ต้องมีจิตใจตั้งมั่นในความรัก ความดีของตน
    นี้สร้างจิตในกาเมฯไว้ดี รอรับดีๆเลย คนดีเข้ามาอย่างที่หวัง
    แต่ถ้าไม่ดีเข้ามาอย่าท้อน่ะ เพราะเคยทำกับเขาไว้ไม่ดี มันก็ต้องใช้หนี้เขาไปก่อน

ตั้งมั่นไว้ไม่ต้องกลัว เดี๋ยวของดีที่สร้างไว้ต้องมาแน่ๆ ชาตินี้ไม่ได้ไม่เป็นไร
    สร้างจิตว้ สร้างบุญนี้ไว้ รับชาติใหม่ อาจจะเกิดเป็นเทวดา มีรูปงาม มีคู่งามได้

๒.อยากให้คนอุปถัมภ์ ช่วยเหลือ ไม่อยากให้ใครนินทา อยากมีมิตรแท้...
    ทำบุญด้วยความศรัทธา เคารพบิดามารดา ผู้ใหญ่ อ่อนน้อมถ่อมตน ไม่กระด้างต่อท่าน

ไม่มีวาจาพาเข้ารกเข้าดง ไม่เป็นคนมีจิตใจที่คิดอกุศลต่อท่านๆเขา ตั้งมั่นในความดี
    ในความเคารพศรัทธาของตนเอง ถึงไม่เห็นผลวันนี้รักษากายวาจาจิตไว้ดีๆ
    อย่างไรดวงจิตวิญญาณก็ได้เก็บหน่อยบุญกุศลไว้แล้ว
    จะนำไปสู่ภพภูมิใหม่ที่ดีกว่าเดิม ถ้าโชคดีมีบุญแรงก็ได้ภพนี้ทันตาเห็น

หัดเป็นคนขันติเป็น หัดเป็นคนมีอุเบกขาไว้ แต่ที่มันวุ่นวายเพราะตนเองก็ไม่ธรรมดา
    ถ้าทำได้ อุเบกขา วางเฉยเสียอะไรไม่ควรพูดอย่าพูด อะไรไม่ควรทำ อย่าทำ
    อะไรไม่ควรคิดอย่าคิด ขันติ อดทน ใครด่า ว่ามาก็อย่าไปโต้ตอบเสีย

ยิ่งนำอุเบกขาเข้ามาช่วยด้วยก็ยิ่งทำให้เย็นในบรรยาก่ศร้อนๆได้
    เมื่อทำได้นานเข้าคนอื่นเขาจะมากระทบอะไรได้ ก็เราวางได้แล้วนิ
    เขาด่ามาก็ของเขา เราไม่รับก็ไม่ใช่ของเรา เขาก็เอาไปสิ นี้พระพุทธเจ้าว่าอย่างนี้น่ะ

ถ้าเราเป็นมิตรกับผู้อื่นอย่างบริสุทธิ์ใจ ไม่ต้องกลัวความดีนั้นไม่สูญหายไปไหน
    วันนี้เขาไม่เห็นแต่วันหน้าเขาจะรู้ วันหน้าเขาไม่รู้ แต่จิตเรารู้ว่าทำดี
    นี้หรอกสำคัญที่สุดแล้ว เพราะจิตเราไปเกิดที่ไหนก็ตาม มันจะนำไปเกิดในสถานที่
    มีมิตรดี สถานที่ดี ครอบครัวดี สังคมดี ประเทศดี โลกดี จักรวาลดีฯ

๓.อยากให้การงานดี มีหน้าที่การงานดี...
    ต้องอดทน และต้องเป็นคนที่เสียสละ ไม่คิดแต่ได้
    บางครั้งการเสียเปรียบบ้าง แต่เพื่อส่วนรวมนั้นย่อมมีค่า
    สนใจและผูกพันธ์ในงานที่ตนเองทำ ไม่ไหวหวั่นง่ายๆ
    พัฒนาตนเอง และพร้อมที่จะสร้างสิ่งดีๆให้เกิดขึ้น

สรุปต้องเป็นคนมีศรัทธาตั้งมั่นในกิจการงาน
    และคิดดีในสิ่งที่ตนเองกำลังกระทำสร้างมีส่วนร่วม
    พอแล้วน่ะเหนื่อยเลย...

เอาเป็นว่าคิดต่อเองจ้า อะไรที่ดีนั้นหมายความว่าสร้างมาดี
    อะไรไม่ดีนั้นหมายความว่าสร้างมาไม่ดี เมื่อไม่ดีก็สร้างเหตุใหม่ให้ดีกว่าเดิม
    แล้วรอรับเหตุใหม่ที่ดี ที่สร้างไว้ในอนาคต เป็นไหม
    กรรมแก้ไม่ได้ แต่สร้างกรรมดีใหม่
    เพื่อผลใหม่ดีกว่าได้ ว่าแต่จะสร้างตอนไหนขึ้นอยู่กับคุณแล้ว...

คำทำนาย...

๑.จะยังไม่ได้ไปทำงานต่างประเทศ เดือนก.พ. กับ ก.ย. ๕๓ มีโอกาสได้ไป
    เพื่อนต่างชาติเป็นคนช่วยเหลือ ได้ทำงานในสถานที่ภายในตึกสูง
    จะมีศัตรู คนที่ไม่ชอบใจตนเอง เป็นคนเอเซียด้วยกัน

จะสูญเสียเงิน มีผู้หญิงผิวขาว จะทำให้เสียเงิน เสียรู้
    ได้ไปวัดไหว้พระ ได้ของศักดิ์สิทธิ์

ลุงสามตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2009
  15. ยศธน

ยศธน สมาชิกใหม่

รบกวนหน่อยคับ

เสาร์ 23 กรกฏาคม 2526 นครสวรรค์ ชื่อยศธน เวลาตกฝาก หลังพระอาทิตย์ตกไปแล้ว(ไม่แน่ใจ) 1.การงาน2.เคราะห์

16. นายชัชฌาณัฏฐ์

นายชัชฌาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2009
    ข้าพเจ้านายชัชฌาณัฏฐ์ สังวาลเพ็ชร ขอขอบพระคุณคนสามตามากนะครับที่ช่วยตอบคำถามให้ข้าพเจ้าครับ ข้าพเจ้าจะพยายามสร้างบุญบารมีให้ยิ่งๆขึ้นไปนะครับ.

17. ปัณ

ปัณ สมาชิกใหม่

เกิดวันพุธที่ 7 มี.ค. 2527 เวลา 15.37น.ร.พ.จุฬาคะ กทม
    1. ดวงปีนี้เป็นอย่างไรคะ
    2. ฝันถึงคนรักเก่าทั้งที่ไม่เคยนึกถึง
    3. อยากทราบเรื่องเนื้อคู่

18. nattc

nattc สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีค่ะ คุณลุงสามตา

#1337 ยังรออยู่ค่ะ

1. ตอนนี้คนรักเก่ากลับมาแล้วค่ะ แล้วก็เข้าใจกันดีกว่าเดิม หนูก็หวังว่าเราจะฝ่าฟันไปด้วยกัน ประคับประคองกันต่อไปได้ค่ะ
    2. การเรียนก็ยังไม่มีความก้าวหน้าเหมือนเดิมค่ะ มหาวิทยาลัยที่มิชิแกนเขาก็ปฏิเสธมาแล้ว เหลือแต่ที่ฮาวายนี่แหละค่ะ ไม่ทราบว่าจะได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ควรจะกลับเมืองไทยหรือทำงานต่อที่นี่ดีคะ
    3. ควรจะกลับเมืองไทยเพื่อไปตั้งหลักหรือไม่คะ

อันที่จริงแล้วตัวหนูตอนนี้ก็อยู่ที่ฮาวายค่ะ รู้สึกผิดที่ย้ายมาฮาวายาหลังจากอกหัก ตอนแรกได้ทุนมาแต่ตอนนี้ไม่ได้แล้ว ออกเองทุกอย่าง ลำบากมากเพราะเป็นผู้หญิงตัวคนเดียว ท้อแท้มาก็ตั้งหลายหน ทำงานเหนื่อยยากลำบากมากค่ะ เพราะเราไม่ใช่ประชาชนของเขา เขาก็โขกสับ ขูดรีดสารพัด บางทีจักรยานยนต์เก่าๆที่จอดไว้ก็โดนงัด ขูดทำลาย โดนใบสั่ง ทั้งๆที่ไม่น่าโดนฯลฯ ทั้งค่าเรียนค่าแรง ค่าอาหารก็แพงเหลือหลาย ค่าเช่าห้องก็แพงมาก ทั้งที่ประหยัดแล้วก็ยังไม่ค่อยพอใช้ ดีแต่ว่าที่บ้านยังส่งเงินมาช่วยบ้างค่ะ แต่อุปสรรคทั้งหลายก็มีเยอะเหลือเกิน บางอย่างที่น่าจะได้กลับไม่ได้ บางอย่างที่ไม่ได้ก็มาให้ความหวังแล้วก็ไม่ได้ พลิกกลับตาลปัตร

ตอนนี้ก็ทำงานหนัก แต่ก็มีปัญหาเรื่องการเขียนภาษาอังกฤษค่ะ เคยคิดท้อแท้กระทั่งจะฆ่าตัวตายก็หลายหน ด้วยเหตุที่เราอยู่คนเดียว ไม่มีเพื่อนฝูง แต่ก็ได้หนังสือท่านพุทธทาส กับความคิดถึงปู่ย่าที่บ้าน ว่าคงทุกข์ใจมากถ้าเราทำอะไรโง่ๆ ที่เป็นการอกตัญญูขนาดหนัก กับคิดต่อไปว่าเราคงทำประโยชน์ให้คนอื่นได้มากกว่านี้หากผ่านไปได้ จึงกัดฟันอดทนรอมาจนถึงทุกวันนี้แหละค่ะ หวังว่าทุกอย่างจะดีขึ้น

เมื่อก่อนก็เจริญสติภาวนา รู้ปัจจุบันขณะ แต่ไม่ได้ทำสมาธิค่ะ เลยรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถจดจ่อกับสิ่งใดได้นานๆ

หนูจะผ่านอุปสรรคครั้งสำคัญนี้ไปได้หรือเปล่าคะ ในต่างแดน ในอเมริกาแห่งนี้
    หนูควรจะทำอย่างไรดีคะ

ขออนุโมทนาบุญในการชี้แนะครั้งนี้ ให้คุณลุงสามตามีสุขภาพที่แข็งแรงค่ะ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2009
  19. รักดีทำดี

รักดีทำดี เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    รบกวนลุงสามตาตอบให้ด้วยค่ะ ยังรออยู่ค่ะ ขอบคุณค่ะ

สวัสค่ะคุณลุงสามตา รบกวนดูให้หนูหน่อยค่ะ อยากทราบจริง ๆ ทุกวันนี้หนูเองก็นั่งสมาธิสวดมนต์เป็นประจำค่ะ ทุกวันน่าจะได้ แต่รู้สึกว่าตัวเองเป็นคนแปลก ๆ ตั้งแต่เด็กแล้วค่ะ

20. 3phrang

3phrang สมาชิกใหม่

อยากทราบเรื่อง......
    1.การงาน
    2.การเงิน
    3.ความรัก
    4.กรรม
    ขอขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้