ดูดวงฟรีสัมผัสทางใจ

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย พุทโธรักษา, 20 กันยายน 2012.

1. covalence

covalence Active Member

ขอโทษด้วยค่ะที่ถามเกี่ยวกับเรื่องสอบแต่ตอนนี้เป็นทุกข์เรื่องนี้มากจริงๆๆไม่รู้ว่าถามไม่ได้ ยังไงก็ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ

2. ๋Jaynarol

๋Jaynarol เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2007
    สวัสดีด้วยความเคารพครับ

(อนุญาตนำข้อมูลส่วนนี้ออกครับ)

อยากถามเรื่องงานปัจจุบันที่ทำว่าจะมีแนวโน้มเป็นอย่างไรบ้างครับ และ เรื่องทางธรรมครับ ช่วงนี้รู้สึกไม่มีกะจิตกะใจปฏิบัติเลยครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2012
  3. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

เกิด 1 เมษายน 2528 วันจันทร์ ขึ้น 12 ค่ำ เดือน 5 ปี ฉลู ขอถามเรื่องว่าปลายปีนี้ช่วงเดือน พฤศจิกายนกับ ธันวาคมปีนี้ ผมมีโอกาสจะได้บวชไหมครับ และอยากถามเรื่องการปฏิบัติธรรมกัมมฐาน ว่ามีแนวทางใดบางที่จะปฏิบัติให้ได้เจริญยิ่งขึ้นไปอีกหรือมีเรื่องเหตุอันใดบ้างหรือเปล่าที่ ทำให้ปฏิบัติไม่ก้าวหน้าเท่าที่ควร คำว่าก้าวหน้าในที่นี้หมายถึง ใช้การตัดสังโยชน์ที่มีได้มากน้อยเท่าใดเป็นตัววัดความก้าวหน้าครับ อ่อและขออภัยด้วยที่ถามกว้างๆ ในเรื่องของอนาคต มิได้มีเจตนาจะดูหมิ่นท่านนะครับ เพราะเห็นท่านช่วยเหลือมนุษย์ น่าชื่นชมยิ่งนัก ถ้าผมมีความสามารถเช่นท่านผมก็พร้อมที่จะทำอย่างท่านเช่นกันครับ

4. sitar

sitar Active Member

19 กันยายน 2011
    ขอบพระคุณ คุณพุทโธรักษามากๆคะ รู้สึกมีกำลังใจขึ้นมากเลยคะ ดิฉันจะทำตามที่แนะนะคะ :cool:

ขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ได้โปรดดลบรรดาลบุญของข้าพเจ้าตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ขออุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวร เจ้าเวรนายกรรม ของข้าพเจ้าด้วยเถิด

5. พุทโธรักษา

พุทโธรักษา เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องการปฏิบัติก็ค่อยๆฝึกไปครับอย่าหักโหม ฝึกวันละนิดวันล่ะหน่อยเเต่มีข้อเเม้ต้องฝึกทุกวันครับพอมันชินมันก็จะบังเกิดเป็นฌาณโดยอัตโนมัติครับ ธรรมดาของปุถุชนครับจิตมันมีสภาพเหมือนลิงครับไม่อยู่กับที่เเต่เราก็ต้องพยายามหาทางให้เจ้าลิงในใจเรานี้มีสภาพเชื่องให้ได้ครับ สะสมเอาไว้ตอนนี้ดีเเล้วครับเรื่องการปฎิบัติ ถ้าไปฝึกตอนเเก่ตัวไป จะไม่ทันการครับยิ่งอายุมากขึ้นถ้าไม่ได้ฝึกจิตกิเลสก็ยิ่งเพิ่มมากขึ้น มากขึ้น เเล้วคราวนี้จะมาฝึกมันจะลำบากเเล้วครับ คุณอายุยังน้อยรีบทำเข้าไว้ครับ งานก็เพิ่งเริ่มต้นเองครับลองดูไปเรื่อยๆครับ

6. พุทโธรักษา

ก็มีโอกาสอยู่นะครับอยู่ที่ตัวคุณอีกนะครับ เเต่ลึกๆเเล้วคุณก็อยากบวชอยู่นี้ครับ เรื่องความก้าวหน้าของการปฎิบัตินี้ เป็นเรื่องธรรมดาครับที่เราต้องสู้กับกิเลสครับหมั่นอยู่ที่ของเก่าเราด้วยครับเเละความเพียรของคุณฝึกไปเเต่อย่าหักโหมครับใจต้องอยู่ระหว่างกลางครับถ้าเกิดความอยากก็จะยากที่จะเข้าถึงการตัดสังโยชน์ อันดับเเรกเราต้องตัดสังโยชน์สามข้อครับ 1 สักกายฐิถิ คือการสำรวมรู้อยู่เสมอว่าเราจักต้องมีความตายเป็นของธรรมดาครับ ตัวนี้เอาเเค่รู้ว่าเราจะต้องมีความตายครับ
    2 วิจิกิจฉา คือความลังเลสงสัยในคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ
    3 สีลพตปรามาสคือ ทรงศีลห้าให้บริบูรณ์ไม่ด่างพร้อยครับ ถ้าคุณสงอารมณ์ทั้งสามนี้ได้โดยมีความชินหรือภาษาธรรมนี้คือฌาณความเป็นพระโสดาบันก็จะมาถึงคุณครับ ฌาณมีสองประเภทครับคือฌาณใช้งานกับฌาณนั่งครับ

7. marisa23

marisa23 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2012
    สวัสดีค่ะ พี่พุทโธรักษา ช่วยตอบโพสต์ ที่ 127 ให้หนูหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

8. มณชัย

มณชัย สมาชิก

29 พฤษภาคม 2012
    จิตพระนิพพาน

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยครับ:cool::cool:

9. พุทโธรักษา

1 การเงินก็ดีนะครับขยันเก็บเอาไว้ครับ เเต่คุณเป็นลักษณะคนที่ไม่อดเเน่ครับอานิสงค์การให้ทานของคุณในอดีตเเละปัจจุบันเยอะอยู่ครับ ถึงจะเยอะอย่างไรก็ให้ทำเพิ่มเข้าไว้ครับเเล้วเรื่องครอบครัวเรื่องการเงินจะดีครับ
    2 ก็ดูดีครับรู้สึกจะมีคนสนับสนุนเป็นอย่างดีในเรื่องนี้ครับเป็นผู้ชาย
    3โอกาสได้ไปทางภาคเหนือมีสูงครับ
    4 ก็มีเเล้วนิครับเเต่ให้ระวังถนอมดูเเลรักษาน้ำใจกันไว้ให้ดีครับ

10. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

ขอขอบคุณมากนะครับ ที่กรุณาตอบคำถาม ว่างๆจะแวะเวียนมาใหม่ แล้วรับปรึกษาธรรมะ หรือ สนทนาธรรมบ้างไหมครับ

11. พุทโธรักษา

ยินดีที่สุดครับ อนุโมทนาครับ

12. babaries_s

babaries_s เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณพุทโธรักษา เกิด 21 ก.ค.2522 อยากจะเรียนถามคำถามดังนี้
    1. ปลายปีนี้จะมีโอกาสซื้อคอนโดเป็นของตัวเองหรือไม่
    2. เรื่องงานที่ทำจะมีอุปสรรคมากน้อยแค่ไหน
    3. ปีหน้าจะกู้เงินสวัสดิการจะได้หรือไม่ และควรจะกู้ไหม
    4. ในอนาคตจะมีบ้านเป็นของตัวเองหรือไม่
    ขอบพระคุณ คุณพุทโธรักษาล่วงหน้าคะ หากมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ขอน้อมรับค่ะ

13. _nnn_123

_nnn_123 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    รบกวนด้วยคะ เกิดวันจันทร์ที่ 23 พ.ค 2520 รบกวนด้วยคะ
    1. ขายที่ดิน ที่เมืองกาญน์ จะสำเร็จภายในเดือน ตุลาคม นี้ใมคะ
    2. การปฏิบัติที่ทำอยู่ ปัจจุบันนี้ มาถูกทางใมคะ
    3 การค้าที่ทำปัจจุบันนี้มีแนวโน้มที่จะขยายตัวและดีขึ้นไปกว่านี้ใม

14. aorsuay

aorsuay เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับคำตอบแล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2012
  15. yui006

yui006 สมาชิกใหม่

23ธันวาคม2538 รบกวนถามเกี่ยวกับอาการที่เป็นอยู่ที่ทำให้คุยกับคนเพศเดียวกันไม่ค่อยเข้าใจ และไม่ค่อยอยู่กับความเป็นจริงเหมือนผู้หญิงธรรมดาทั่วไป เมื่อไหร่และควรทำยังไงจึงจะหายคะ อนุโมทนาสาธุ

16. พุทโธรักษา

1 คุณตั้งใจเอาไว้เเล้วนิครับว่าจะซื้อ เเต่อาจมีปัญหาครับเเต่มีเเนวโน้มได้สูงครับ
    2 เรื่องงานของคุุณก็มีอุปสรรคอยู่บ้างครับเเต่จะผ่านพ้นไปด้วยดีเพราะมีคนคอยช่วยเหลือครับ
    3 กู้มันได้อยู่เเล้วครับคุณเองก็รู้ว่ากู้ได้นิครับ ก็ดูที่เราจำเป็นสิครับถ้าจำเป็นก็ตามนั้นเเต่ถ้ามีทางหลีกเลี่ยงได้ก็อย่าดีกว่าครับ
    4 มีสิครับดังที่คุณตั้งใจไว้มันรักษาศีลภาวนาให้ทาน เป็นนิจเเล้วทุกสิ่งทุกอย่างจะสำเร็จดังปราถนาครับ

17. พุทโธรักษา

1 ช่วงนี้ให้คุณหาบทเมตตาหลวงเเผ่เมตตาให้มากๆครับเเล้วคุณจะสำเร็จในเดือนตุลาคมนี้ครับ
    2 ดีครับทำใจให้เป็นกุศลเข้าไว้ เเต่หมั่นทำให้ไม่ขาดเลยครับเรื่องการภาวนาเเล้วชีวิตคุณจะดีอย่างคาดไม่ถึงครับ
    3 ดีครับของคุณก็ไม่ค่อยติดขัดเรื่องเงินสักเท่าไหร่นะครับเป็นของเก่าที่คุณกระทำมาครับ

18. พุทโธรักษา

1สุขภาพที่เป็นเเบบนี้เกิดจากข้อปาณาติบาตครับให้คุณเเผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร ปล่อยสัตว์มีชีวิตให้เป็นอิสระ เเว็บมาหน่อยนึง ให้เปลี่ยนทิศหัวนอนใหม่ครับ เเล้วจะดีขึ้น
    2 ก็ค่อยๆลงมือทำครับอาจจะสำเร็จได้ถ้าคุณตั้งใจครับ
    3 เเล้วคุณรู้ได้งัยครับว่าคนคนนั้นไม่ใช่คู่เเท้ อย่าฟังใครเขามากครับให้เชื่อตัวเราเองครับใช่ไม่ใช่ไม่รู้ครับเเต่รู้อย่างเดียวเราทำให้ดีที่สุดก็พอเเล้วครับ

19. พุทโธรักษา

มันเป็นโรคทางจิตใต้สำนึกครับ ให้หมั่นภาวนาเข้าไว้ เเล้วอย่าคิดมากครับให้อยู่กับปัจจุบันอายุเรายังน้อยครับ สวดมนต์ไหว้พระทำสมาธิให้มากเเล้วอาการเเบบนี้จะลดลงครับ เเล้วให้ตั้งใจเรียนไว้ก่อนครับทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดอย่าไปคิดอะไรมากครับ

20. pigbuta

pigbuta เป็นที่รู้จักกันดี

2 กรกฎาคม 2530
    1.งานที่ทำอยู่เป็นไงบ้างครับ เริ่มเบื่อๆแล้ว - -*
    2.ความรักครับ รู้สึกชีวิตรักรันทดเสมอๆ ขอความช่วยเหลือด้วยครับ