เพื่อการกุศล ดีหลวงฟ้าประทาน ถวายเงินศาลพระเสื้อเมือง 2ล้านบาท เรียบร้อย

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jummaiford, 16 ธันวาคม 2012.

1. wn

wn เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

2. chaythoung

chaythoung เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนากับผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหลายในงานบุญครั้งนี้ด้วยครับ..สาธุ

3. gaara99

gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 ธันวาคม 2010
    ------------------------------------

สาธุครับคุณหมอ:cool:

4. jummaiford

jummaiford เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ถวายเงินเรียบร้อยเเล้วสบายใจ
    อยากจะบอกว่าว่าประทับใจ
    พ่อท่านเขียวเมตตาเป็นประธานมอบเงินในนามชมรมคนรักหลวงปู่ทวด ถวายให้ศาลพระเสื้อเมือง นครศรีธรรมราช

5. jummaiford

ปลื้มใจครับงานเรียบร้อย กลายเป็นตำนานของดีหลวงฟ้าประทาน

6. ปีติ

ปีติ เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2012
    ผมขออนุโมทนาสาธุครับ

7. jummaiford

งานเรียบร้อยเเล้วใครยังไม่ได้พระกริ่งหรือยังไม่ได้โอนเงินกรุณารีบติดต่อนะครับ

เบอร์0819299151

8. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านทุกๆกองบุญกองกุศลครับผม สาธุ

9. jummaiford

มีคนโทรมาสอบถามถึงพระเกจิท่านนึงว่าเป็นพระดีมั้ย

ผมเลยอยากเรียนให้ทุกท่านทราบว่าการจะบอกว่าพระเกจิท่านนึงจะดีมั้ยผมคงตอบเเทนยากเพราะเดี๋ยวนี้สื่อต่างๆมักจะเเทรกด้วยผลประโยชน์ต่างๆบางองค์พระดีเเต่การสร้างพระบางครั้งทำให้เสียภาพลักษณ์กลายเป็นพาณิชย์ไปก้อมี บางรูปที่ดีๆก้อมีมากที่สื่อพระเครื่องเขียนถึง ดังนั้นการจะบอกว่าพระองค์ใดดีไม่ดีผมเเนะนำว่า ควรที่ท่านจะไปกราบที่วัดด้วยตนเอง เเละสอบถามจากคนใกล้ชิดเเละชาวบ้านว่าพระท่านเป็นอย่างไรจะได้ข้อมูลดีที่สุด

ผมเองกราบพระเกจิมานานยี่สิบกว่าปี ได้กราบพระรุ่นเก่าๆมาบ้างอาทิ
    หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง หลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่อยิด หลวงพ่อไสว หลวงปู่ปรง
    รุ่นเก่าๆทางภาคเหนือเช่น ครูบาหน้อย ครูบาคำหล้า ครูบาอิน

แต่ละองค์ที่ผมได้พบเจอมีความประทับใจต่างๆกัน ถ้าถามว่ายุคปัจจุบันผมนับถือองค์ไหนที่มีชีวิตจะง่ายกว่า

หลวงพ่อเขียว วัดห้วยเงาะ
    หลวงพ่อหวาน วัดสะบ้าย้อย
    หลวงปู่เกลื่น วัดประดู่หมู่
    หลวงพ่อต่อ วัดเขาเเก้ว
    หลวงพ่อมหาปลอด

ทางภาคเหนือ ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน
    หลวงพ่อเปลี่ยน พระอาจารย์ประสิทธิ์ หลวงปู่สังข์

มีเท่านี้ที่นึกออกครับ

10. jummaiford

มีคนชอบถามผมว่าพระกริ่งนี้ทางด้านไหน

ต้องตอบโดยเอาคำตอบนี้จากคำบอกเล่าของท่านอาจารย์หนูนิรันดร์ แดงวิจิตร อดีตพระครูฐานานุกรมในเจ้าประคุณสมเด็จพระสังฆราช แพ เคยกราบทูลถามเจ้าประคุณสมเด็จว่าพระนี้ดีทางใด

ทรงตรัสว่า พระกริ่งย่อมมีพุทธคุณทางรักษาโรค ส่วนหากมีใครเราเรื่องปาฏิหาริย์อื่นนอกจากการรักษาโรคอาทิ เช่นคงกระพัน แคล้วคลาด เจ้าประคุณจะรับสั่งว่า พวกอุตริ ท่านตรัสเช่นนั้นจริงๆ

แล้วมีอีกคำถามว่า

อยากรู้ว่าพระองค์นี้สื่อถึงหลวงพ่อทวดได้หรือไม่
    คำถามนี้ต้องบอกว่าตอบยากเเละไม่มีใครสามารถพยากรณ์ความเป็นไปในเรื่องพุทธภูมิได้เนื่องด้วยเป็นเรื่องอจินไตยสำหรับบุคคลธรรมดาอย่างเราเเต่ถ้าหากถามว่าผมเชื่อถือใครบ้างที่ท่านเคารพรักศรัทธาหลวงพ่อทวด ท่านมีความผูกพันธ์หลวงพ่อทวดต้องตอบว่ามี

ในอดีตตามที่กล่าวกันว่าท่านผูกพันธ์กับหลวงพ่อทวดมีดังนี้

อาจารย์ทิม วัดช้างให้
    อาจารย์เนื่อง วัดนาประดู่
    อาจารย์นอง วัดทรายขาว
    อาจารย์เขียว วัดห้วยเงาะ
    อาจารย์แดง วัดศรีมหาโพธิ์
    อาจารย์หมุน วัดเขาเเดง พัทลุง

แล้วยังมีฆราวาสศิษย์อาจารย์ทิม ที่ทำหน้าที่ในการสักในสายของวัดช้างให้สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง แต่อาจารย์ท่านนั้นเสียชีวิตเเล้ว

ส่วนมายุคหลังๆมีพระเกจิอีกหลายรูปที่ศรัทธาหลวงพ่อทวดอีกมากมายครับเลยจำเเนกเเยกกันไม่ออกเพราะมากมายหลายสำนักจริงๆ

แท้จริงแล้วประวัติหลวงพ่อทวด ท่านอาจารย์ทิม นำเอาตำนานของสมเด็จเจ้าพะโค๊ะเหยียบน้ำทะเลจืด นำมาเป็นประวัติหลวงพ่อทวดส่วนนึงเนื่องด้วยพระใบฏีกาขาว น้องชายอาจารย์ทิม เเท้ๆไปเรียนพระปริยัติที่วัดตานีสโมสรเเล้วนำเรื่องนิมิตของพี่ชายคืออาจารย์ทิม มาเล่าว่ามีหลวงพ่อทวดเหยียบน้ำทะเลจืดว่ามีใครรู้จัก สหธรรมิกพระขาวท่านอยู่วัดศิลาลอย จึงบอกกล่าวว่ามีสมเด็จท่านเจ้าโค๊ะที่เห็นว่ามีสมญานามว่าเหยียบน้ำทะเลจืด ดังนี้เเล้ว ท่านอาจารย์ทิม จึงนิมนต์ พ่อท่านลั่น วัดดีหลวง พ่อท่านดำ วัดศิลาลอย มาที่วัดช้างให้เพื่อเทศน์เรื่องสมเด็จเจ้าพะโค๊ะเหยียบน้ำทะเลจืด ดังนั้นตำนานหลวงพ่อทวดเหยียบน้ำทะเลจืดจึงถือกำเนิดเกิดขึ้นเเต่ครั้งนั้นเป็นต้นมา

11. jummaiford

เรื่องความเชื่อเรื่องหลวงพ่อทวด จะมีความผูกพันธ์มากเป็นพิเศษเเถวคาบสมุทรสทิงพระ
    เเต่จะเชื่อในนามสมเด็จเจ้าพะโค๊ะ ต่างนามเเต่คาดว่าเป็นองค์เดียวกันครับ
    เเม้อาจารย์ทิม วัดช้างให้เอง สมัยมีชีวิตก้อตามมาสืบประวัติหลวงพ่อทวดจากอำเภอสทิงพระจากวัดต่างๆเช่นกัน เเม้ในมาเลเซียเองอาจารย์ทิม ก้อไปหมดครับ

12. Bhawarej

Bhawarej เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2013
    เสียดายไม่ได้ร่วมทำบุญโดยตรง แต่ก็หามาบูชาแล้ว 2 องค์ครับกริ่งดีหลวงฟ้าประทาน

13. jummaiford

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

14. Bhawarej

Bhawarej เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2013
    502 กับ กริ่งดีหลวงฟ้าประทาน ไม่ได้ถูกหวยหรอกครับเพราะเป็นคนไม่ซื้อหวยเพราะไม่เคยถูกนั่นเอง แต่ก็เป็นคนชอบคิดไปเรื่อยว่าถ้ากริ่งนี้ศักดิ์สิทธิ์จริงก็ขอให้หวยออกตรงๆให้ดูสักงวด เรื่องมีอยู่ว่าผมทำบุญกับคุณ poon-pan ช่วยค่ารักษาสงฆ์อาพาธที่คุณ poon-pan ดูแลอยู่ โดยคุณ poon-pan ออกกริ่งดีหลวงฟ้าประทาน หมายเลข 502 มาให้เช่าเมื่อต้นเดือน โดยผมทำบุญเพิ่มจากค่าเช่าพระไปอีก 500 บาทเพื่อสมทบทุนครับออกตรงๆเลยครับ 502 เลขท้าย 3 ตัวตรง ไม่เคยมีประสบการณ์แบบนี้ครับ ครั้งแรกเลยครับ สาธุ สาธุ สาธุ สุดยอดพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทาน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      55.1 KB
      เปิดดู:
      93
  15. jummaiford

ได้ทั้งบุญกุศลได้ทั้งพระเครื่อง ดีครับยินดีด้วยนะครับ
    อนุโมทนาสาธุครับผม

16. jummaiford

เมื่อสองสัปดาห์ก่อนผมลงไปสงขลาปัตตานี ได้นำพระกริ่งดีหลวงฟ้าประทานจำนวน227องค์ที่นอกเหนือจากการให้สั่งจองไปถวายให้วัดดีหลวง สทิงพระสงขลา กับท่านเจ้าอาวาส เรียบร้อยเเล้วนะครับ ใครจะไปทำบุญที่วัดติดต่อทางวัดดีหลวง จากเจ้าอาวาสพระอาจารย์ประสิทธิได้โดยตรงครับ เพื่อเป็นค่าบำรุงเเละค่าใช้จ่ายในวัดดีหลวง ครับ

17. หมาน้อย50

หมาน้อย50 เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาบุญกับหมอฟอร์ดและผู้ร่วมบุญทุกท่านด้วยครับ...สาธุ...

18. jummaiford

พระชุดนี้ผมเองนำลงใต้ไปถวาย วัดดีหลวง 227องค์โดยท่านเจ้าอาวาส พระอาจารย์ประสิทธิ์ รับมอบการถวาย รายได้ส่วนนี้จะเป็นการบูรณะ ภายในวัดดีหลวง ล้วนๆเลยครับ ใครอยู่ใกล้สทิงพระก็เชิญไปบูชาที่วัดโดยตรงนะครับอีกอย่างจะได้ไปกราบหลวงพ่อทวดที่สทิงพระหลายวัดเลยครับ

19. jummaiford

พระรุ่นนี้เสร็จมวลสารบ้านผมเบาไปเยอะครับ หายไปเยอะมากๆเป็นร้อยๆกิโลกรัมกันเลยทีเดียว

20. jummaiford

ไม่รู้ว่าพระรุ่นนี้เเต่ละคนมีประสบการณ์อะไรกันบ้างครับ