ดาบวชิรพรหม วิชาสัตตะวชิระโลหะ มวลสารดาบฟ้าฟื้นลพ.ฤๅษีลิงดำ เพื่อ ๕ งานบุญ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย warachai_s, 29 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. warachai_s

warachai_s เป็นที่รู้จักกันดี

ดาบวชิรพรหมทั้งสวย มวลสารก็สุดยอด
    ท่านใดสนใจเชิญจองได้เลยครับ

2. thaikan01

thaikan01 สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2012
    ผมขอจอง 1 ชุด ครับ หมายเลขกำกับ 531

ผมสนใจในมีดของพระอาจารย์ครับรูปแบบดูเข้มขลัง เลยอยากได้มาบูชา 1 ชุด ครับ เลยร่วมทำบุญด้วยครับ หมายเลขกำกับ 531

นาวี รัตนพันธ์ ถ้าทางทีมรับทราบแล้วผมจะ โอนปัจจัย ร่วมเป็นเจ้าภาพ ประมาณวันที่ 3 ธ้นวาคม ครับ

3. sos1234

sos1234 เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินร่วมทำบุญ ดาบวชิรพรหม เพื่อ 5 งานบุญ หมายเลข 84 เมื่อวันที่ 29/11/55 จำนวน 6100.- บาท เวลาประมาณ 18.19 น. ตามสลิบข้างล่าง
    ที่อยู่แจ้งทาง pm ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      647.3 KB
      เปิดดู:
      37
  4. warachai_s

รับทราบการจอง หมายเลข ๕๓๑ ครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

5. warachai_s

รับทราบการโอนเงินแล้วครับ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

6. warachai_s

พรุ่งนี้จะมีพิธีหล่อพระเจ้าบุญล้นแล้วนะครับ ในงานนี้จะนำดาบวชิรพรหมเข้าร่วมในพิธีนี้ด้วย ท่านใดสนใจสามารถไปร่วมงานกันได้ครับ ข้อมูลเพิ่มเติมตามกระทู้นี้ครับ
    http://palungjit.org/threads/โครงกา...ระสีวลี-หลวงปูมั่น-หลวงปู่ศรี-มหาวีโร.355194/

7. gaara99

gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 ธันวาคม 2010
    ขอร่วมบุญด้วยนะครับ ขอจองหมายเลข ๓๓๙

8. warachai_s

ขอขอบพระคุณท่านเพื่อนสมาชิกที่ได้ให้ความสนใจเกี่ยวกับประวัติการสร้างดาบวชิรพรหมและที่สำคัญคือประวัติของพระครูวินัยธรยุคลธรณ์ผู้สร้างดาบวชิรพรหม

ผมได้กราบเรียนพระอาจารย์ท่านเรื่องนี้แล้วครับ พระอาจารย์ท่านก็เห็นชอบ
    แต่ ณ ตอนนี้งบประมาณในการจัดสร้างดาบค่อนข้างสูง และทางคณะผู้จัดสร้างก็ไม่ได้ระบุงบส่วนหนึ่งของการทำบุญครั้งนี้มาพิมพ์หนังสือเกี่ยวกับประวัติดาบ เกรงว่าจะผิดจุดประสงค์ของท่านเจ้าภาพที่ร่วมบุญมา อีกทั้งเหลือเวลาในการดำเนินการสร้างดาบอีกไม่กี่วัน ดังนั้นคณะจัดสร้างเองต้องมุ่งไปที่การสร้างดาบให้เสร็จก่อนครับ

การพิมพ์หนังสือต้องมีจำนวนมากในะรดับหนึ่งต้นทุนค่าพิมพ์จะได้ถูกลง พิมพ์น้อยต้นทุนแพงกว่าพิมพ์มาก แต่ทางทีมงานมีโครงการที่จะพิมพ์หนังสือเกี่ยวกับหลักธรรมคำสอนของพระอาจารย์เล่มที่ ๒ อยู่แล้วครับ ก็อาจจะนำเรื่องประวัติการสร้างดาบวชิรพรพหมไปรวมกับเล่มนี้

หนังสือเล่มแรกได้พิมพ์แจกในพิธีหล่อสมเด้จองค์ปฐมทองคำหน้าตัก ๙ นิ้ว วันที่ ๑ ก.ย. ที่ผ่านมาจำนวน ๑,๕๐๐ เล่ม ในนั้นมีประวัติของพระอาจารย์ยุคลธรณ์และประวัติการสร้างสมเด็จองค์ปฐม "องค์สิ้นภพจบชาติ" และสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก ๑๐ นิ้ว หล่อไปเมื่อปี พ.ย. ๕๒ ตอนนี้หนังสือแจกหมดแล้วครับ
    และก็ยังคงไม่เพียงพอกับความต้องการ

ก็อาจจะเป็นไปได้เช่นกันที่จะนำมารวบกับเล่มแรกแล้วเพิ่มเนื้อหาตรงส่วนนี้เข้าไป

ทั้ง ๒ เล่มก็เป็นโครงการในอนาคตครับเพราะปัจจัยตรงส่วนนี้ยังมีไม่พอครับอดทนรออีกหน่อยนะครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆท่านที่ร่วมทำบุยและร่วมเป็นเจ้าภาพงานบุญทั้ง ๕ งานมานะครับ

9. warachai_s

ขออนุโมทนาบุญครับ

10. warachai_s

วันที่ 2 ธ.ค. 2555
    ตอนเช้านี้เป็่นช่วงให้ผู้ร่วมงานทำบุญเขียนแผ่นทองร่วมหล่อพระค่ะ

[​IMG]พระหัตถ์พระเจ้าบุญล้น

[​IMG]โต๊ะทำบุญเขียนแผ่นทอง

[​IMG]ทองเหลืองมากมายที่มีผู้ร่วมบุญมาทั่วประเทศ

[​IMG]เตาหล่อที่ใกล้จะพร้อมแล้ว

[​IMG]บายศรีบูชาสมเด็จองค์ปฐม

[​IMG]พระอาจารย์กำลังเทศโปรดญาติโยม

[​IMG]ภาพพระผู้ใหญ่ที่ร่วมอธิษฐานจิต

11. warachai_s

ขอเล่าประสบการณ์การใช้ดาบวชิรพรหมสักเรื่องให้ทุกๆ ท่านได้อ่านกัน

การสร้างดาบวชิรพรหมพระอาจารย์ท่านได้สร้างขึ้นมาก่อนหน้านี้แล้วครั้งหนึ่ง และได้ทำพิธีพุทธาภิเษกงานหล่อสมเด็จองค์ปฐม " องคสิ้นภพจบชาติ" องค์ที่ ๔ ณ ยอดภูเขาเกาะสมุย จ. สุราษฏร์ธานี ในวันเสาร์ที่ ๒๘ ม.ค. ๒๕๕๕

หลังจากนั้นพระอาจารย์ท่านก็ได้มอบดาบวชิรพรหมให้แก่บรรดาลูกศิษลูกหาที่มาช่วยงาน และหนึ่งในบรรดาลูกศิษย์ที่ได้รับดาบวชิรพรหมไป ก็มีโอกาสอาราธนาดาบเพื่อขออำนาจแห่งพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ช่วยปกป้องคนในครอบครัวให้ปลอดภัยจนเกิดเหตุที่น่าอัศจรรย์ใจขึ้น

เรื่องมีอยู่ว่าคุณพ่อของลูกศิษย์ท่านนี้ป่วยอาการหนัก หนักขนาดที่คาดว่าจะอยู่ได้อีกไม่นาน เดิมทีท่านเองหูไม่ได้ยินเสียงและตาบอดข้างหนึ่งแต่เมื่ออาการป่วยหนักขึ้นจึงทำให้ดวงตาข้างเดียวที่มองเห็นกลับดับสนิทมองไม่เห็นอีก นอนพักรักษาตัวอยู่ที่บ้าน จ. ชัยภูมิ อยู่ในหมู่บ้านที่มีความเชื่อเรื่องผีปอบ แต่ก่อนที่คุณพ่อท่านนี้ยังพอมองเห็นนั้น เวลาที่ป่วยหนักมักจะมีคนมาเยี่ยมเยียนแบบแปลกๆ เช่น บางคนก็ไม่ได้รู้จักสนิทสนมก็มาเยี่ยมแล้วเวลามาเยียมก็ไม่ค่อยพูดค่อยจาไม่ถามสาระทุกข์สุขดิบ แต่กลับมามองๆ แล้วก็ไป เหมือนกับแค่มามองดูว่าใกล้จะไปสู่สุขคติหรือยัง วันๆ หนึ่งมากันหลายคน

12. warachai_s

จนทำให้บรรดาลูกๆ หลานๆ ที่เฝ้าไข้กลัวกันเป็นแทบๆ เหตุที่กลัวก็เพราะว่าคนที่มาเยี่ยมนั้นชาวบ้านที่นั้นเขาเชื่อกันว่าเป็นปอบ

พอตกกลางคืนมักจะเห็นเหมือนคนมายืนมองตรงหน้าต่าง (ตรงหน้าต่าง) บ้านหลังนี้เป็นบ้านทรงไทย ๒ ชั้น ชั้นล่างโปร่งดังนั้นหน้าต่างจึงมีแต่บริเวณชั้น ๒ เท่านั้น แต่นี้เห็นมายืนที่หน้าต่างชั้น ๒ ของบ้าน ทำให้คนที่นอนเฝ้าดูแลแทบไม่ได้หลับได้นอนเพราะกลัวว่าอาจเป็นปอบคอยที่จะเข้ามากินเครื่องในคนป่วย

ด้วยความเป็นห่วงพ่อลูกศิษย์ท่านนี้จึงเดินทางกลับบ้านที่ จ. ชัยภูมิ โดยนำดาบวชิรพรหมกลับไปด้วย และเมื่อเข้าไปใกล้ๆ พ่อ พร้อมกับถือดาบวชิรพรหมอยู่ในมือ พ่อก็พูดขึ้นมาว่า "นี่แสงอะไร สว่างมาก เอามาใกล้ๆ หน่อย" ทั้งๆ ที่ตามองไม่เห็นแล้วนะครับ ต่อจากนั้นพ่อก็ถามว่า " มีดใช่ไหม" รู้ได้ยังไงครับว่าเป็นมีด แล้วพ่อของพี่เขาก็หยิบดาบวชิรพรหมเอาไปวางไว้ที่หัวนอน

ลูกศิษย์ท่านนี้ขออาราธนาบารมีของดาบวชิรพรหมกันอาณาเขตปกป้องพ่อจากสิ่งที่ไม่ดีต่าง ๆ หลังจากนั้นพ่อพี่เขาก็อาการดีขึ้นเรื่อยๆ จากที่คาดว่าน่าจะอยู่ได้อีกไม่นาน และพอถึงตอนกลางคืนก็เห็นเหมือนมีคนมายืนอยู่ที่หน้าต่างชั้น ๒ อีกแต่พอเอาดาบวชิรพรหมออกมาสิ่งนั้นก็พุ่งหายไปอย่างรวดเร็ว

ไม่นานนักพ่อของพี่ท่านนี้กลับมามองเห็นได้อีกครั้งสุขภาพแข็งแรงมากขึ้นจนกลับมานั่งพูดคุยกับลูกๆ หลานๆ ได้เช่นเดิม พ่อของพี่ท่านนี้ก็เลยขอดาบวชิรพรหมไว้ติดตัวติดบ้านจนถึงทุกวันนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2012
  13. wiraphat1

wiraphat1 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2005

ผมขอเสนอ..ให้รวบรวมข้อมูลในการสร้าง วิธีการบูชา และวิธีใช้ในรูปแบบต่างๆ ทำเป็นไฟล์ pdf ให้โหลดปริ้นกันเองจะดีกว่าไหมครับ...:cool:

14. warachai_s

ขอร่วมบุญด้วยการนำพระคำข้าวของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำรุ่นปืนแตก หลังยันต์เกราะเพชรตัวหนังสือตรง จำนวน ๙ องค์และพระคำข้าวรุ่น ๒ จำนวน ๖ องค์ มาร่วมงานบุญครั้งนี้ด้วยครับ เป็นพระคำข้าวที่ผมเก็บสะสมไว้เองครับ

ให้บูชาองค์ละ ๑,๐๐๐ บาท ทั้ง ๒ รายการ แต่รุ่นปืนแตกมีอยู่ ๑ องค์ที่มีเส้นเกศาของหลวงพ่ออยู่ให้บูชา ๑,๒๐๐ บาทครับ วันหลังจะนำรูปถ่ายมาให้ชมกันครับ

เงินที่ได้จากการให้บูชาจำนวน ๕๐ % ตัดยอดเข้าบัญชี ๕ งานบุญครับ

15. warachai_s

ขอบคุณครับสำหรับข้อเสนอแนะ ข้อมูลวิธีการบูชา และวิธีใช้ตรงส่วนนี้จะพิมพ์เป็นเอกสารแจกให้กับท่านเจ้าภาพทุกคนอยู่แล้วครับ

ส่วนประวัติการจัดสร้างหรือประวัติของพระอาจารย์ยุคลธรณ์ เก็บไว้ในเล่มเป็นรูปแบบหนังสือจะทรงคุณค่าต่อจิตใจมากกว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2012
  16. warachai_s

[​IMG]โต๊ะทำบุญก้อนทองเหลืองหนัก10กิโลกรัม

[​IMG]ตู้ทำบุญต่างๆในงาน

[​IMG]ร่วมกันเขียนแผ่นทอง

[​IMG]กำลังจะหย่อนก้อนทองลงเบ้าหลอม

[​IMG]สามารถหย่อนได้ด้วยตัวเอง

[​IMG]พระครูสังฆรักษ์สมบัติและครูวินัยธรยุคลธรณ์

17. warachai_s

อีกไม่ถึง1ชั่วโมงข้างหน้านี้ พิธีก็จะเริ่มขึ้นแล้ว

[​IMG]มีผู้มาร่วมงานเป็นจำนวนมาก

[​IMG]เตาก็พร้อมแล้ว

[​IMG]บายศรีและวัตถุมงคลที่จะเข้าร่วมพิธี

[​IMG]พระผู้ใหญ่กำลังจารแผ่นทองเหลือง

18. เบญจธาตุ

เบญจธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมร่วมบุญ ขอบูชาดาบวชิรพรหม 1 เล่มครับ หมายเลข 135

19. gaara99

gaara99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 ธันวาคม 2010
    แจ้งโอนเงิน รายละเอียดดูใน PMครับ

20. s3057780

s3057780 เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินร่วมทำบุญ ดาบวชิรพรหม เพื่อ 5 งานบุญ หมายเลข 199 เมื่อวันที่ 4/12/55 จำนวน 6050.19 บาท เวลาประมาณ 10.05 น.
    ที่อยู่แจ้งทาง pm ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้