ดวงอาทิตย์ยังมีขึ้นมีลงไฉนดวงคนจะลงแล้วไม่ขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย terson, 1 มีนาคม 2011.

1. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ กราบอนุโมทนาค่ะ จะพยายามตัดให้แยกจากกันอย่างเด็ดขาดค่ะ

2. หลานย่า

หลานย่า เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณเจ้าค่ะ ถึงมิใช่คำถามที่ตัวเองถาม แต่ท่านเมตตาตอบมาโดนใจมากๆ อ่านแล้วนำมาคบคิดกับปัญหาที่เกิดขึ้นกับตัวเอง เสมือนท่านเป็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์เจ้าค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ _ /\ _

3. อักสรา

อักสรา Active Member

กราบนมัสการค่ะ พระคุณเจ้า
    หนูคิดว่าหนูเจอแล้วค่ะสิ่งที่รอคอย เจอที่นี่เจอตรงนี้แหละค่ะ
    ทุกวันนี้หนูสวดมนต์นั่งสมาธิเกือบทุกวัน จิตเข้มแข็งขึ้น
    อยากให้พระคุณคุณเจ้าแนะนำเรื่องปฏิบัติค่ะ
    กราบ กราบ กราบ

4. terson

terson เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2009
    แก้ที่ใจเรานะการปฏิบัติเพื่อปล่อยวางใจจะสงบเบาสบายไม่ใช่หนักขึ้นทุกๆวันมองธรรมชาติตามความจริงนะ ได้ลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสุขมีทุก มีสรรเสรญมีนินทา นะ

5. terson

นั้นแหละนะมองสภาพความแม่เที่ยงไม่แน่นอน แปรปรวนทุกสรรพสิ่ง ทั้งกายและใจ วันนี้ใจดีพรุ่งนี้อาจใจเสียก็ได้ มันไม่เที่ยง

6. Chatchaic

Chatchaic เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    ช่วงนี้ติดขัดเรื่องเงิน
    ทำอย่างไรถึงมีโชคลาภบ้างครับ

7. terson

เคยให้อะไรใครโดยที่เขาไม่ต้องขอหรือบอกใหม่ให้ในสิ่งที่เขาขาดแบบเขาไม่ต้องขอนะทำบ่อยๆแล้วโชคจะมี

8. Poonuch

Poonuch เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2009
    อยากมีจิตใตเข้มแข็งกว่านี้ค่ะ พระคุณเจ้า
    อยากมีคนดีดีเข้ามาบ้าง และชีวิตที่ดีกว่านี้ค่ะ

9. terson

...ชีวิตที่ดี มันมีมาตั้งแต่เราเกิดแล้วชีวิตที่ดีจะไปหาได้จากที่ไหนอีก ก็เราได้เกิดเป็นมนุษย์ในประเทศที่มีพระมหากษัตริย์ที่มีคุณธรรม มีพระพุทธศาสนาเป็นที่พึ่ง มีพระธรรมของพระศาสดาให้ได้ศึกษาหาความรู้ จะมีอะไรดีไปกว่านี้ชีวิตมันไม่ได้ดี เพราะบ้านหลังโต มีเงินมากมาย มีปริญญาประดับข้างฝาบ้าน มีครอบครัวที่อบอุ่น มีพร้อมทุกอย่างแต่...ขาดพระธรรมอย่างเดี่ยว ชีวิตก็ไม่มีค่าอะไรหรอกนะ
    ...มีความสุข มีที่กายใจ ยิ้มในใจคนเดียวยังบริสุทธิ์กว่าคนอื่นยิ้มให้..เชื่อซิ yimm

10. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขอเชื่อด้วยคนเจ้าค่ะ กราบนมัสการค่ะ

11. littlelotus

littlelotus สมาชิกใหม่

8 กุมภาพันธ์ 2011
    สาธุ สาธุ สาธุ จริงอย่างที่พระคุณเจ้าว่านั้นแหละค่ะ _/l\_

12. Poonuch

Poonuch เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2009
    ขอบคุณค่ะ ไม่มีอะไรแน่นอน ไม่เที่ยง ตอนนี้สุขใจ สักพักอาจทกุข์ใจ
    ทางที่มันเต็มไปด้วยขวากหนาม มากมาย เดินไปก้อเจ็บเท้าเปล่าๆ ต้องฝ่าฟันมากมาย
    หากเดินไป กลัวว่าจะกลับตัวไม่ได้ ไปต่อก้อไม่รู้จะถึงหรือเปล่า
    จะดิ้นรนไปทำไม บางครั้งคนเรามันก้อเหมือนหาทุกข์ใส่ตัว รู้ว่าทุกข์ ยังจะไปยุ่งอีก
    แปลกดี (หมายถึงตัวเองนะคะ) ถ้าถอยออกมาแล้วเดินทางอื่นดีกว่ามั้ย หากเส้นทางบางเส้น มันเดินคนเดียวแล้วสุขใจกว่าดิ้นรนจะไปร่วมทางกับอีกคน แล้วมันไม่มีความสุขเลย
    ชีวิตคนเรามันไม่ได้ยาวมากมาย ดิ้นรนไปก้อทุกข์ หยุด...เป็นตัวสำเร็จดีกว่ามั้ย

13. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    นมัสการค่ะ

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ เป็นคนที่อารมณ์ขึ้นเร็ว ลงเร็ว
    โกรธ งอน ง่ายมาก แต่ก็หายเร็วค่ะ ไม่อยากเป็นแบบนี้ค่ะ

รบกวนด้วยเจ้าค่ะ

14. terson

คนมักโกรธเป็นคนที่ขี้น้อยใจต้องให้คนเห็นความสำคัญของตัวเองเอาตัวเองเป็นใหญ่ที่พูดมามีทุกๆคนนะจะมากน้อย
    แตกต่างกันที่มีสติหรือไม่มี

ดีแล้วที่รู้ตัวนะว่าเป็นคนเช่นไร
    และอยากแก้ไขตัวเองนะ

วิธีการเมื่อใดที่เรารู้ว่าโกรธให้ไปส่องกระจก
    จากคนดีๆจะกลายเป็นผีอสุรกายแล้วถามว่าใครทำร้ายตัวเองกันแน่

15. พรเทพ-3-กค-32

พรเทพ-3-กค-32 สมาชิกใหม่

18 มิถุนายน 2011
    กราบนมัสการครับ _/l\_ (รูปผนมมือ) . .
    ผมอ่านทุกคำตอบของพระคุณท่านแล้วแบบว่า (บางคนพิมพ์ถามมาไม่กี่ประโยคเหมือนพระคุณท่านมองออกมาเป็นภาพเลย) ผมพึ่งเข้ามาบอร์ดนี้ครั้งแรก สาเหตุมาจากการทำธุรกิจส่วนตัว เพราะมีแต่ปัญหาในแง่ที่ถูกคู่แข่งหรือผู้อื่นมาก่อกวนยื้อแย่งลูกค้าค่อนข้างบ่อย ผมเคยเป็นคนใจร้อนถึงร้อนมาก ช่วงอายุ 12-15 คือไม่ชอบอะไรขวางหูขวางตา แต่พออายุ 16 ผมได้บวช และบวชในช่วงที่ในหลวงของเรามีพระชนมายุครบ 80 พรรษา บวชกับเณร รุ่นๆเดียวกันเป็นร้อยๆ ผมได้รับรางวัล สามเณรดีเด่น หลังจากนั้นผมกลายไปเป็นคนใจเย็นถึงเย็นมาก และเหตุผลของผมมาจากไหนไม่รู้เยอะแยะไปหมด คือกลายเป้นคน ใจน้ำเย็นมีเหตุมีผลไปเลย ในช่วงอดีต เคยมีคนเอาพระพุธทรูป ร.5 มาให้แนะทางบ้านผมก็ซื้อนำมาบูชาแต่เค้าได้บอกไว้ว่า ผมเป็นคนที่ถือของขึ้น และเป็นมนุษย์ผู้หญิง (อ้าวกำ ผมเป้นผู้ชาย) และผมก็ได้ย้ายบ้านจากที่เก่าไปที่ใหม่ แม่ของผม ก็เจอกับ คนขายของเก่าเป็นผู้หญิง ที่มี กุมารสามารถ เข้าออกร่างได้ แม่ผมก็กำลังหยิบของไปขาย อยู่ดีๆ มีกุมมาร องค์แรกเข้าร่าง หญิงคนรับซื้อของเก่า แล้วมีมากกว่า 1องค์ด้วย ที่เข้าร่างหญิงรับซื้อของเก่า และกุมาร ก็ทักถามมาว่า มีลูกกี่คน แม่ผมก็บอกว่า มีลูกชาย 2 ลูกสาว 1 แต่ทางองค์กุมารบอกว่า มี1คน เหมือนผู้หญิง (ซึ่งตรงกับคนที่เอา ร.5 มาให้ที่บ้านผมเลย) ตอนนี้ผมเฝ้าร้านเกมส์(อยู่ กิน นอนที่ร้าน) แทบไม่เคยแตะการทำบุญถึงตัววัดเลย ซึ่งแตกต่างกับตอนที่ผมอยู่บ้านของผมเอง ไปทำบุญกับพี่สาวเกือบตลอดที่ถึงวันทำบุญ ตอนนี้ที่ร้านเกมส์ผม หน้าร้านตรงกับเสาไฟฟ้า ห้องนอนของผมมี ขยะที่ผมยังไม่ได้ทิ้ง มีมุมห้องที่มีขยะ ในห้องมีรูปปั้นเจ้าแม่กวนกิม และก็ กรอบรูป ในหลวงกับ สมเด็จอาจารย์โต(หากผมพิมพ์ชื่อท่านอาจารย์โตผิด กราบขออภัยนะครับ) และบนผนังห้องก็มี ยักไย่ อยู่เหนือหัวนอน และผมก็ทำอะไร ติดๆ ขัดๆ ไปหมดเลย อย่างเช่น ธุรกิจผม จะเปิดตัวสินค้าใหม่ ในวันที่ ... ... ... แต่ต้องมีปัญหาให้ต้องเลื่อน ต้องเก็บ ต้องทำให้คนที่เห็นโฆษณาสินค้านั้นๆ กลับต้องอดดู หรือ อดได้ในวันที่ผมกำหนด

อ่อ อีกอย่างนะครับ ดวงผม พบเจอกับตัวเลข 3 มากๆ อย่างเช่น ลูกคนที่3 สมัยเรียนก็ได้หมายเลขที่3 แข่งฟุตบอลก็ได้ที่ 3 เกิดก็วันที่ 3 พ.ศ.เกิดก็มีเลข 3 (2532) หน้าจะมีอีกแต่นึกไม่ออก

เป้นเพราะผมไปสัญญาอะไรไว้ไหมครับ หรือ เกิดจากผม ไม่ดูแลห้องนอน ที่มีสิ่งบูชาระดับสูง ให้ดีๆ

(หากผมถามยาวและใช้ภาษาคำพูดที่ไม่ถูกลักษณะ จนไม่ใช่เหตุที่พระคุณเจ้าต้องตอบ ผมกราบขอโทษจริงๆนะครับ เพราะผมอยากให้ดวงของผม ผุดขึ้นจากผิวน้ำบ้าง T^T
    ขอแค่คำสอนสั้นๆก็ได้ครับ)

16. boonlon

boonlon Active Member

28 กันยายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ ด้วยนะคะท่านterson

17. Bhutan

Bhutan เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2008
    กราบนมัสการ ครับ
    เห็นชื่อ Terson คุ้นๆ เลยแวะมาดู เกือบพลาดกระทู้นี้ไปแล้วเรา
    แนะนำผมด้วยครับ แล้วก็เมื่อไหร่ปัญหาจะคลี่คลาย
    และเมื่อไหร่งานที่ตั้งใจอยากทำจะสำเร็จครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2011
  18. ณัฐมณ

ณัฐมณ สมาชิก

กราบนมัสการพระคุณเจ้าค่ะ..สับสนเหลือเกินค่ะช่วงนี้..แต่ก็ไม่ได้ท้อน่ะค่ะช่วยชี้แนะทางสว่างหน่อยค่ะ..ท่านterson

19. terson

ห้องนอนก็ควรเป็นห้องนอนห้องพระก็ควรเป็นห้องพระหากทำได้จะดีหากไม่ได้ก็ให้มีหิ้งอันสมควรและปฏิบัติกับองค์ท่าน
    เสมอเราเข้าเฝ้าท่านจริงๆ
    ดวงนักบวชขึ้นๆลงอย่างนี้แหละนะในชีวิตก็คงจะเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนกว่าเราจะเบื่อความ
    แปรปรวนหนี้ออกมาเอง

20. terson

เดือนตค.ไปเรื่อยๆจะเด่นเรื่องงานมากมาย ปัญหามีแสงสว่างไม่ต้องห่วงอะไรมากผ่านอยู่แล้ว ขับรถนั่งรถรถระวังหน่อยนะให้มีสติก็ปลอดภัย