ช่วยผมที ทำอย่างไรดี เมื่อฝันเห็นวิญญาณบ่อยๆ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย อภัยมณี, 25 ธันวาคม 2010.

1. deardolly

deardolly เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    เคยฝันบ้าง...แต่ก็ไม่บ่อย...ฝันตอนที่จะเกิดอะไรไม่ดี
    เลยได้พอเตรียมพร้อมบ้าง...แต่ว่าเข้ามหาลัยวันแรก...ก็โดนแบบนี้แหละครับ
    สงสัยเค้ารับน้อง...อิอิ

2. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

อุทิศส่วนกุศลให้เค้า...ทำไปเรื่อยๆ...
    เดี๋ยวก็ชินเองค่ะ...พวกเค้าน่าสงสารนะค่ะ

3. น้ำมนต์49

น้ำมนต์49 เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2010
    เคยเจอตอนไปนอนหอเพื่อนแถว ๆ โบสพระแม่ฟาติมาค่ะ พอสวดมนต์เสร็จ นั่งสมาธิพักหนึ่ง แล้วก็นอน กำลังเคริ้ม ๆ มีความรู้สึกว่าเหมือนมีคนมาดึงขา ก็ตกใจลืมตาดู ก็ไม่มีอะไร พอหลับตาอีกซักพักดึงอีก ข้างเดิม นึกในใจว่าถ้าเป็นสิ่งที่มองไม่เห็นจริง ๆ ดึงอีกข้างหนึ่งสิ ดึง ๆ จริง ๆ ค่ะ ก็เลยแผ่เมตตาให้ก็หลับได้ ปกติเป็นคนกลัวผีมากค่ะ แต่แปลกวันนั้นกลับไม่รู้สึกว่ากลัวเลย ในความรู้สึกเหมือนเป็นเด็กนะค่ะ อันนี้คิดเอาเอง

4. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ทำใจให้เข้มแข็งมีสติเข้าไว้ ให้กลัวจนบ้าเป็นกล้าไปเลย
    หากฝันอีกก็บอกเขาว่า ถ้ามาเพื่อขอบุญกุศลจะอุทิศไปให้
    จงไปเสีย อย่าได้มารบกวนเราอีก
    ถ้าเจอแบบตื้อไม่ไป ก็บอกเขาว่า คุณเป็นผู้มาขอ ไม่มีสิทธิเรียกร้อง
    อะไร หากทำให้เราตกใจ เราจะไม่ให้ท่าน ให้มีความเกรงใจในฐานะ
    ของผู้ขอบ้าง (ใจกล้าๆบอกไปเลย)
    ส่วนตัวพี่ เป็นคนกลัวผีมากๆ แต่อยู่เมืองนอก คนไม่เชื่อเรื่องผี เลยไม่มี
    ให้พบให้เห็น แต่มีที่กลับเมืองไทยไป พักอยู่บ้านพ่อตัวเอง มีตึกสามตึก
    พี่ไปพักตึกหลังสุด ที่พ่อพึ่งสร้างใหม่ นั่งสมาธิไม่ได้เลย เหมือนจะมี
    อะไรมาวนเวียน เป็นความรู้สึกที่ว่าเราไม่ได้อยู่คนเดียว แล้วก็เป็นความรู้สึก
    พลังงานด้านลบด้วย ตอนนั้นไม่รู้อะไร แต่เชื่อว่าน่าจะมีผีแน่ๆ
    ไปถามพ่อดูว่าที่ตรงนี้เคยเป็นอะไรมาก่อน พ่อพี่บอกว่าเป็นโรงงาน
    รองเท้า แต่ไฟไหม้วอดวายเลย เกลือบลามมาโดนบริษัท แต่โชคดีมาหยุดเอา
    พอดิบพอดี (พ่อพี่บอกว่าสงสัยเจ้าที่ที่บ้านดี แต่เจ้าที่นี้คงอยู่เฉพาะตึกแรก)

ในสมาธิ ในนิมิต ในความฝัน หากเรามีสติรู้ตัวอยู่ ว่าตอนนี้เราอยู่ใน
    ความฝันนะ น้องจะคิดอะไร มันก็ได้ตามนั้น แต่ต้องรู้ตัวว่าทำอะไรอยู่ใน
    ขณะที่ฝัน สมมุติว่า มีผีขี้ตื้อ นิสัยไม่ดีมาขอบุญเเรา หรือมากวนใจ เราบอก
    ให้รอมาตอนนั่งสมาธิเสร็จ ก็ไม่รอ ไม่ไป บอกก็แล้ว ไม่ฟัง อันนี้เรากำหนดจิต
    คิดถึงไม้หน้าสามในมือเรา มันก็มาจริงๆ (แต่อย่าไปตีเขาหล่ะ แค่ขู่ให้กลัวก็
    พอ) จริงๆมีเรื่องราวที่เผชิญมาแบบนี้อยู่สองสามเรื่อง แต่ขอไม่เล่าตรงนี้
    ละกัน หากน้องอยากทราบ ก็หลังไมค์เลยค่ะ จะเล่าให้ฟัง น้องจะได้เอาไปใช้
    ได้ พวกผีในนิมิตขณะทำสมาธิ หรือฝัน พี่รับมือไหว แต่แบบอื่น พี่ก็กลัวเหมือนกัน
    แนะนำให้ถามลุงฮกหลงขงบ้งเอานะ ถ้าเป็นผีแบบนี้ ท่านอาจจะให้ฮู้สักผืน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2011
  5. vangiras

vangiras เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ในเมื่อฝันถึงบ่อยๆก็ถามเค้าไปเลยสิว่าต้องการอะไร อย่าบอกนะว่ากลัว ผมว่าในเมื่อเจอบ่อยๆแบบนี้น่าจะหายกลัวได้แล้วมั้ง