ชมรมการพัฒนาจิต บำบัด ด้วยกฎธรรมชาติและพลังแห่งพุทธะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย kamonss, 3 มกราคม 2011.

1. IIvII

IIvII Active Member

ขอลงทะเบียนด้วยคนคะ วันที่22 มกราส่งPM ไปแล้วคะ

2. เดมีดี

เดมีดี เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    ยินดีต้อนรับค่ะ

โค้งสุดท้ายแล้วค่ะ......สมาชิก มีเวลา อีกไม่กี่วันก็ถึงวันงาน ซึ่งจะเป็นวันรวมตัวกันของบรรดาผู้รู้หลาย ๆ สาขาค่ะ...........

ทีมงานมีหลายท่าน ที่ไม่ค่อยชอบเปิดเผยในกระทู้ค่ะ แต่ทุกท่านมีจิตที่เมตตาอย่างมาก ที่จะช่วยเหลือสมาชิกทุกท่าน ให้เข้าใจแก่นแท้ของตัวท่านเองค่ะ

และเดมีดีก็เชื่อในพลังของธรรมชาติ ที่ทุกท่านมีค่ะ

3. ThePatzy

ThePatzy Active Member

โอเค เลยคะพี่หลิน น้องพัชรจะพยายามใช้เซ้นที่มีอยู่ทำงานเดินหน้าเต็มตัว^-^
    คนเราทุกคนนั้นในจิตลึกๆคงไม่มีใครอยากทุกข์อย่างแน่แท้ เพราะฉะนั้นหากท่านผู้ใดที่ปราถนาอยากพบหนทางที่ส่องสว่างไปด้วยแสงบริสุทธ์แห่งพลังพุทธะ โอกาสที่ดีนี้กำลังจะมาถึงในไม่ช้า เพียงแต่ท่านคว้าไว้สิ่งที่ท่านตามหามานานแสนนาน อาจจะอยู่นะที่แห่งนี้ก็เป็นได้ ยกตัวอย่างเช่น น้องพัชรไงคะ พอเจอหม่าม๊าก็รู้เลยว่าพบกับสิ่งที่ตามหามานาน นั้นก็คือท่านผู้ที่จะชี้ทางสว่างแห่งสัจธรรมและความเข้าใจในธรรมชาติทั้งปวง นอกจากหม่าม๊าแล้วในงานยังมีผู้รู้หลายต่อหลายท่านรอท่านผู้มีวาสนาเข้ามาพบปะและท่านทั้งหลายนั้นยังมีจิตเมตตาที่จะช่วยเต็มกำลัง (แต่ถ้าปัญหาเรื่องเงินนั้นคงต้องถามท่านเหล่านั้นดูเองคะ น้องไม่เกี่ยว อิอิ)
    นี่น้องไม่ได้โฆษณาเกินจริงนะคะ เป็นความจริงล้วนๆคะ

4. เดมีดี

555555.....มันดี.......
    พลังจิต.....พลังธรรมชาติ....ของหนูออกแล้วจ้า........555555

เราเล่นกันเหมือนขายของเร่เลยนะ....55555
    จิตที่สดใส นำซึ่งความสุขใจมาให้ แม้เพียงชั่วเวลาเดียว ก็อาจลบสิ่งที่ติดข้องหมองใจได้หมดสิ้น...........
    สัจจะธรรมเดมีดี............5555555

ขอเชิญสมาชิก....ที่ต้องการอารมณ์สดใสร่าเริง เหมือนเด็กๆ ...เข้าร่วมก๊วนนี้ได้เลย
    อายุไม่เกี่ยงค่ะ............

5. เดมีดี

ประสบการณ์หลังจากพบครูอาจารย์ เดมีดีขอเล่าค่ะ

จริง ๆ เราก็คงอาจเคยมีอะไรหลายอย่างในอดีตค่ะ....แต่มาเกิดใหม่แล้วจำไม่ได้ค่ะ
    ก็ได้ครูอาจารย์หลายท่าน แนะนำ สั่งสอนมาให้ค่ะ กว่าจะมาเจอหม่าม๊า ก็มีครูหลายท่านแล้วค่ะ...ทุกท่านมีความเมตตามาก...แนะนำเคล็ดลับมาให้...2 คำบ้าง 3 คำบ้าง ให้กลับไปฝึกเอาเอง.....55555 ก็เป็นเรื่องแปลกใจเสมอมา...ทำไม่ไม่สอนเราเลยบอกให้ไปฝึกเอาเองเสมอ

จนมาเจอหม่าม๊าค่ะ.....ได้คุย และ ซักถามกันมาตลอดในช่วงหลายเดือนมานี้ ก็ทำให้เรียนรู้มากขึ้น .....เรียนรู้สิ่งที่เราเป็นค่ะ.....ว่าเรายังบ้าไม่เลิก....ยังคิดไม่เลิก...ชอบเก็บเรื่องที่ผ่านมานาน ๆ แล้วมาคิดได้คิดดี คิดทุกทีที่ว่างเลย...มันคงสนุกที่ได้คิด
    แต่กลับลืมไปว่า ไอ้เจ้าตัวความคิดนี่แหละที่ทำให้จิตมันเก็บของเสียเข้าไปโดยไม่รู้ตัว มันเก็บทั้งโทษ เก็บทุกข์ เก็บความเศร้า เก็บความสิ้นหวัง เก็บความหดหู่ ต่าง ๆ นานา
    เพราะจิตจะไม่ค่อยเก็บสิ่งดี ๆ เลยค่ะ สิ่งที่ดี ๆ จะจำไม่ค่อยได้ แต่จะจำเรื่องทุกข์ได้ชัดเจน มันก็ต้องถูกล้างออกไป กรรมวิธีในการล้างของหม่าม๊าก็คือการปลดล็อคก่อน

คือ เลิกคิดค่ะ ฝึกยากมาก...ทุกวันนี้ได้แค่ 20 % มั้ง แต่ต้องพยายามค่ะ ไม่คิดถึงเรื่องเก่า ๆ และไม่เอาของใหม่เข้าหัว ให้มันผ่านไปเลย ไม่เก็บทั้งดีและไม่ดี นี่คือเคล็ดลับอันแรกค่ะ

อันที่สอง พยายามร่าเริง หัวเราะ สดใสเข้าไว้ ค่ะ จิตที่เบิกบานก็จะเข้าไปช่วยสมองให้หลั่งสารที่มีประโยชน์ออกมาแทนที่ค่ะ เมื่อจิตแจ่มใสแล้ว การทำสมาธิก็ดีค่ะ

ก็เลยเกิดก็วนใหม่ค่ะ เรารู้จักกันกับน้อง patzy เพราะน้องเค้ามาบ้านเราแบบ บ้าไปเลยค่ะ แต่เมื่อคุยกับหม่าม๊าแล้ว น้องเค้าหายบ้าในเรื่องเก่าค่ะ แต่เค้ามาสนุกสนาน บ้า ๆ กับพี่หลินต่อค่ะ เมื่อคนบ้าสองคนมาเจอกัน เราก็หาเรื่องคุยที่ทำให้เราร่าเริงสดใสค่ะ
    ก็เลยกะจะชวนสมาชิก มาสนุกสนานให้ลืมความทุกข์ค่ะ เมื่อสนุกได้ที่แล้ว ก็ค่อยชวนกันนั่งสมาธิต่อค่ะ อารมณ์ของจิตก็จะใสเลยค่ะ.........

6. sukhumd

sukhumd Active Member

ลงทะเบียนวันที่ 22 ครับ
    สุขุม เดชะวงศ์สุวรรณ

7. DMZ_ZONE

DMZ_ZONE เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009

บ้าดีไม่เป็นไรครับพี่หลิน อยากบ้าด้วยแต่ทำไม่ได้555

8. ThePatzy

ThePatzy Active Member

อ้าวคุณพี่หลินคะ ขึ้นต้นซะดีเชียว ตรงกลางตกใจแต่จบดีให้อภัย อิอิ:eek:<O:p</O:p
    น้องเองก็พยายามทำในสิ่งที่ม๊าบอก คือปล่อยวางแต่อย่างว่าเวลาเห็นในสิ่งที่เราสนใจ หนูก็ยังเข้าไปEnjoyนะคะ แต่พอจบแล้วคือจบไปไม่ได้เก็บมาคิดฟุ้งซ่านอย่างที่เคย เพราะจำคำของม๊าว่าต้องเริ่มที่จิตเราก่อนของข้างนอกไม่ใช้สิ่งสำคัญ แต่หนูก็สวดมนต์มากกว่าการนั่งสมาธิอะคะ หนูก็อยากนั่งนะคะกะว่าจะไปฝึกวันงานก่อนเพราะหนูรู้สึกว่าหนูสวดมนต์แล้วสบายใจกว่า แต่ตั้งแต่กลับมาจากเจอหม่าม๊าเวลาสวดมนต์ขนมันต้องลุกทุกครั้งซิน่า ที่หนูบอกพี่ว่าตอนสวดรู้สึกร้อนพี่หลินก็แนะนำ น้องก็เลยสวดเยอะขึ้นและอธิฏานบอกความตั้งใจอย่างแน่วแน่ให้พี่เค้าไปเเต่ไม่ได้ตัดอะ (ม๊าจะว่าไหม)แต่หนูก็รู้สึกสบายใจขึ้นเหมือนกับเค้าก็รับรู้ได้ว่าเราหวังดีตอนนี้หนูไม่รู้สึกร้อนแล้วแต่กลายเป็นว่าจะต้องสวดทุกคืนเพราะเหมือนมีใครรอให้สวดถ้าไม่สวดนอนไม่หลับเลย แล้วช่วงนี้ตอนกลางคืนไม่อยากนอน แต่กลางวันก็โอเคอยู่บางครั้งพอตกเย็นเผลอหลับไปพักนึงถึงค่ำแล้วตื่นมาเปิดเว็บตอนนี้ชีวิตเป็นอยู่อย่างนี้ ไม่ค่อยอยากไปเจอผู้คนแต่ไม่ได้เศร้านะพี่เเค่อยากอยู่นิ่งๆแต่หนูก็ฮาได้ตลอดๆ เจอเพื่อนเพื่อนก็บอกว่าเวลาอยู่กับน้องต้องหัวเราะตลอดๆ อิอิพอเห็นคนหัวเราะได้เพราะเราน้องก็มีความสุข<O:p</O:p
    เพราะฉะนั้นในวันงานน้องพัชรคนนี้กับพี่หลินคนนั้นจะมาเสริมสร้างรอยยิ้มให้ทุกท่านได้ผ่อนคลาย(เทียบได้กับเป็นฝ่ายสันทนาการ)ก่อนที่จะได้เปิดรับพลังแห่งพุทธะและความดีงามเข้ามาในตัวท่านทั้งหลายเพื่อประโยชน์อันสูงสุดที่ท่านจะได้รับจากอาจารย์ผู้ซึ่งยากที่ใครจะเทียมทานในความกรุณาเมตตาของท่านท่านนั้นคืออาจารย์หม่าม๊านัันเอง<O:p</O:p
    เพียงท่านทำตัวสบายๆเบาๆเปิดใจเพื่อเปิดรับพลังยิ่งใหญ่ที่จะเป็นเครื่องเปิดทางให้ท่านได้เป็นผู้รู้ผู้ตื่นและผู้เบิกบานดั่งคำตรัสขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้านั้นเอง<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ด้วยความเคราพอย่างสูง จาก Patzy(ความจริงเขียนตั้งแต่่ตีสี่แต่ลงไม่ได้)<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2011
  9. เดมีดี

รับทราบค่ะ....ลืมทักทายค่ะ

ยินดีค่ะ....มีอะไรก็แนะนำกันได้เลยค่ะ......

10. เดมีดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ong [​IMG]
    [​IMG][​IMG]

ป้ายหน้า ทางเข้า

ทางเข้าอยู่ตรงนี้

อีกมุม

สมาคมเดินจากอนุเสาวรีย์ไปทางถนนรางน้ำนะครับ

11. เดมีดี

ในวันงาน 22 มกราคม พ.ศ. 2554 เราจะเริ่มรับลงทะเบียนเวลา 8.00-8.30 น.ค่ะ เมื่อเดินเข้าไปจะเป็นร้านอาหารของสมาคมค่ะ ก็จะรออยู่บริเวณนี้ค่ะ ถ้าเห็นกลุ่มใหญ่ มีหลายคน ก็ใช่เลยค่ะ เดินเลยเข้าไปเป็นสระว่ายน้ำห้ามเข้าค่ะ เฉพาะสมาชิกและผู้หญิงเท่านั้นค่ะ
    ห้องสัมมนาจะอยู่ชั้นสองของตึกริมถนน ทางขึ้นจะอยู่ตรงห้องอาหารค่ะ ขึ้นไปจะเป็นที่พัก ที่ต้องการความเงียบและเป็นระเบียบหน่อยค่ะ สามารถวางรองเท้าได้ที่ทางเดินแบบมีระเบียบได้เลยค่ะ สมาชิกที่มาทันเวลา 8.30 น. ก็ขึ้นไปพร้อม ๆ กัน ถ้ามาหลังจากนั้น ก็เดินขึ้นไปชั้นบน และเดินตรงเข้าไปสุดทางค่ะ พอเข้าห้อง ก็แจ้งการลงทะเบียนได้ที่จุดที่ทำประชาสัมพันธ์ไว้ค่ะ

ส่วนวันที่ 23 มกราคม พ.ศ. 2554
    เราจะไปจัดด้านใน จากรูปภาพ เดินไปริมถนนจะมีทางเข้าสำหรับรถยนต์ และเป็นที่โล่ง ๆ จอดรถ เราจะจัดแบบกันเองบริเวณใต้โถงตึกนอนค่ะ และเริ่มลงทะเบียนเวลา 8.00 น เช่นเดิมค่ะ

สำหรับงาน หม่าม๊าให้ความอิสระกับสมาชิกทุกท่านค่ะ ว่างมาเวลาไหนก็เชิญค่ะ
    มีแค่เรื่องความเป็นระเบียบเรียบร้อยเท่านั้นค่ะ (สมาคมเน้นให้เฉพาะผู้หญิงเข้าออกค่ะ และขออนุญาติแบบกรณีพิเศษค่ะ)

ใจจริงแล้ว อยากให้เวลาสองวันนี้มีค่าอย่างยิ่งสำหรับสมาชิกค่ะ เพราะเป็นวันรวมพี่ ๆ สมาชิกที่เป็นผู้รู้หลายท่าน และมีความประสงค์มาช่วยงานหม่าม๊าค่ะ และก็ต้องการให้ทุกท่านมีความสุขกับการได้เข้าร่วมค่ะ

เดมีดี

12. เดมีดี

แจ้งยืนยันผู้เข้าร่วมสัมมนา
    วันที่ 22 มกราคม พ.ศ. 2554 จำนวนผู้ลงทะเบียนแล้ว 37 คน

วันที่ 23 มกราคม พ.ศ. 2554 จำนวนผู้ลงทะเบียนแล้ว 32 คน

ขอเชิญผู้ที่ยังไม่ได้แจ้งว่าจะเข้าร่วม ทั้งสมาชิกเก่าและใหม่ และสต๊าฟ สามารถลงแจ้งได้เลยค่ะ

ประกาศวันที่14 มกราคม พ.ศ. 2554

13. เดมีดี

วันนี้มีเทคนิคมาฝากค่ะ (ไม่รู้ทุกท่านจะทำแล้วได้ผลหรือเปล่าค่ะ)

หลายวันก่อนหลังปีใหม่ มีพลังงานหลายแบบมามาก จนหลายท่านปวดหัว อ่อนเพลีย และอาจแปลกใจกับสิ่งที่ไม่เคยเป็น ตอนนี้มีกระทู้ที่พูดถึงสิ่งแปลก ๆ นี้แล้ว

ก็ขอเอาเทคนิคของตัวเองมาบอกนะค่ะ

พอเรารู้สึกแปลก ๆ ปวดหัว ต้องตั้งสติให้ดีค่ะ อย่าตกใจ ทำสมาธิจิตค่ะ ปรับให้ตัวเองกลมกลืนไปกับสิ่งที่แปลกปลอม จนเรารู้สึกมีกำลังเกิดขึ้น และ ปล่อยพลังที่กลมกลืนนั้นออกไปแรง ๆ ค่ะ อาจจะทำเสียงดัง ๆ อ่าปากกว้าง ๆ ก็สุดแล้วแต่ค่ะ

ถ้ามีโอกาศนอนได้ก็นอนพักค่ะ

ถ้ายังรู้สึกอีก ก็ใช้การเลียนเสียงในลำคอ หรือจะเป็นเสียงที่ออกมาแบบคลื่นเสียงก็ได้ค่ะ
    ให้ประสานกับลมหายใจ เรียบ เบา สบาย ก็จะลดอาการปวดหัวได้ในระดับหนึ่งค่ะ

และดื่มน้ำมาก ๆ ค่ะ

14. Tkkk

Tkkk Active Member

พลังงานนั้นมันเป็นกลาง ไม่มีร้อน ไม่มีเย็น แต่ทำไมเราถึงรู้สึก ร้อน เย็น เบา หนัก ข้อแรก เป็นเพราะ จิตอฐิฐาน เช่น เราเพ่งกสินไฟ ธาตุวิญญาณเราก็จะสร้างพลังงานความร้อนขึ้นมา เราก็รับพลังงานที่เข้ามา พลังงานนั้นจะปรับให้เข้ากับพลังงานพื้นฐานที่เรากำหนดจะให้เป็นและสะสมพลังงานั้นๆ ข้อสอง ก็เกิดจากธาตุวิญญาณ หรือและ ธาตุร่างกายเรามีพลังงานทางด้านไหนมากว่า ในบรรดาธาตุ4 ธาตุในร่างกายเราหนักไปทางไหนนั้น ข้อแรกมันขึ้นอยู่กับของเดิมเราตั้งแต่อดีตชาติ ข้อสอง เกิดจากที่เราฝึกในปัจจุบัน งั้นเขาจะมีวิชาธาตุไว้ให้ฝึกกันเหรอ แต่คนที่ฝึกวิชาธาตุนั้น ไม่สามารถมีครอบครัว มั่วในกามรมณ์ได้ และคนที่ไกล้จะสำเร็จวิชาธาตุนั้น สังเกตุได้ว่า จะเจอจำพวกงูบ่อยมาก มันไม่ทำอะไรเราหรอก แค่เข้ามาปรากฏกายให้เห็น พอเราเข้าไกล้ก็ขดตัว และนิ่งซักพัก แล้วก็ครลายเลื้อยหนีไป ซึ่งต่างจากวิชา ที่หมองูเรียน ลักษณะของงูที่กลัวเราจะแตกต่างกัน

15. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วซาบซึ้งจริงๆ "พลังแห่งพุทธะปรากฏ...เค้าผู้นั้นจะเห็นสิ่งที่เปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น กับจิตใจและการกระทำของเค้าเอง และจงอย่าแปลกใจหรือค้นหาคำตอบเพื่อแก้ข้อสงสัยอีกเลย" ชอบประโยคนี้มาก
    ขออนุโมทนา สาธุ

16. เดมีดี

คนกันเองไม่น่าเกรงใจ........
    มาเข้าร่วมงานกันไหม...มีอะไรดี ดี มาแบ่งปันกัน วันที่ 22,23 มกราคมนี้
    เดมีดี......

17. เดมีดี

ปัญหาของความเบาสบาย...............

เคยอ่านหนังสือธรรมะ หลายเล่ม แต่ละเล่มก็จะเรียบเรียง ให้เข้าใจพื้นฐานง่าย ๆ และปฎิบัติได้ แต่บางเล่มก็จะเป็นเนื้อหาที่ลึกล้ำ ถ้าหากท่านใดยังไม่ปฎิบัติจนรู้แจ้งในเรื่องดังกล่าวแล้ว ก็คงยากที่จะอธิบายความใด ๆ พอให้เข้าใจได้
    และหากท่านยังคงยึดติดกับตัวอักษร และสิ่งที่ต้องเป็นไปตามตัวอักษร ก็จะไปไม่ถึงไหนเลย เพราะจิตได้ กำหนดสิ่งที่อยากรู้มากก่อนแล้วนั่นเอง

ในการเดินสมาธิ นั้นเราเอาจิตเป็นสำคัญ จิตที่เบาสบาย กายที่เบาสบาย เมื่อสองสิ่งนี้สบาย วิญญาณภายในก็คงสบายไปด้วย แบบง่าย ๆ แต่ทำยากมาก เพราะคำว่า สบาย
    บางทีอธิบายไปแล้ว ยังไม่เข้าใจค่ะ.....ก็ให้ลองรู้สึกเอาเองค่ะ ว่าคำว่าสบายสำหรับเราแล้วคืออะไร ไม่ใช่ความสบายของคนที่สอน หรือพูดอธิบายให้ฟัง ต้องเป็นความสบายของผู้ที่ฝึกตัวเองค่ะ และรับรู้ด้วยตนเอง

ลองดูค่ะ สบายอารมณ์ สบายจิต จิตที่เบาสบาย ก็จะไม่ต่างจากร่างกายที่เบาสบายเท่าใดเลย และลองเอาสองสิ่งนี้เชื่อมกันค่ะ ทุกอริยาบทที่สบาย ทุกขณะจิตที่สบาย.....

18. มีแปปเดียว

มีแปปเดียว เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอส่งมุฑิตาจิตและความปรารถนาดีไปยังอ.หม่าม๊าเนื่องในโอกาสวันคล้ายวันเกิดของท่านในวันนี้
    การเกิดขึ้นของบุคคลหนึ่งที่เกิดมาเพื่อยังประโยชน์ให้คนหมู่มากดดยไม่หวังอามิสใดนั้นเป็นเรื่องหาได้ยากยิ่ง
    ขอคุณความดีที่ท่านได้บำเพ็ญมาจงปกปักรักษาท่าน ให้มีความสุขกายสบายใจได้อยู่ท่ามกลางกัลยณมิตรที่ดีตลอดไปเทอญ

19. เดมีดี

ถ้าสำหรับเราแล้ว.....ไม่ว่าวันคล้ายวันเกิด หรือไม่.....เราก็มีความปรารถนาให้ท่านมีสุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บไข้ และมีคนที่รักท่านมาก ๆ และมาร่วมเป็นมือคอยช่วยเหลือหม่าม๊า ยามที่ท่านต้องการกำลังคนไปช่วยเหลือผู้อื่นต่อไป....

ซึ่งเราก็คงต้องร่วมทั้งสุข และทุกข์ กับปัญหานานับของผู้คน เพื่อช่วยแบ่งเบาความทุกข์ของผู้คน ว่าเรายังมีเพื่อน ที่จะคอยเป็นกำลังใจให้สมาชิกทุกท่านหาหนทางแห่งการพ้นทุกข์เจอในเร็ววัน

อยากบอกว่า...............................................
    เดมีดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2011
  20. เดมีดี

แจ้งยืนยันผู้เข้าร่วมสัมมนา
    วันที่ 22 มกราคม พ.ศ. 2554 จำนวนผู้ลงทะเบียนแล้ว 50 คน

วันที่ 23 มกราคม พ.ศ. 2554 จำนวนผู้ลงทะเบียนแล้ว 39 คน

ขอเชิญผู้ที่ยังไม่ได้แจ้งว่าจะเข้าร่วม ทั้งสมาชิกเก่าและใหม่ และสต๊าฟ สามารถลงแจ้งได้เลยค่ะ

ประกาศวันที่17 มกราคม พ.ศ. 2554<!-- google_ad_section_end -->