ปิดรับบริจาค ชมภาพงานยิ่งใหญ่แห่งปีแผ่นดินชัยภูมิ บุญกฐินหล่อพระใส แสดงวัฒนธรรมโปงลางพื้นบ้าน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ปฏิเสวามิ, 20 มิถุนายน 2014.

1. ปฏิเสวามิ

ปฏิเสวามิ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ กัลยาณมิตรและพี่ๆน้องๆ ผู้ใฝ่บุญในพุทธศาสนาทุกท่านค่ะ เนื่องในโอกาสนี้ ก็ใกล้เทศกาลเข้าพรรษามาทุกทีแล้ว ขวัญก็มีข่าวสารงานบุญทอดกฐิน และพิธีเททองหล่อพระพุทธรูป รวมทั้งงานปฏิบัติธรรมบวชชีพารหมณ์มาประชาสัมพันธ์ให้กับผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านได้มีโอกาสได้ร่วมบุญ ร่วมกุศลกันในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ซึ่งในปี 2557 นี้ขวัญเองก็ได้มีจิตศรัทธาขอทางวัดเป็นเจ้าภาพจัดงานทอดกฐินสร้างพระอีกครั้ง ให้กับ วัดศรีสง่าสามัคคี ต. หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ มาเป็นปีที่ 3 แล้ว ( เริ่มตั้งแต่ ปี 2555 -2556 และจนถึงปัจจุบัน ปี 2557 นี้ ) ซึ่งในทุกๆครั้งขวัญก็ได้มาประชาสัมพันธ์บอกข่าวสารงานบุญในเว็บพลังจิตนี้มาตลอด และก็ได้รับน้ำใจจากผู้มีจิตศรัทธาในพุทธศาสนา ณ เว็บพลังจิตนี้มาตลอดค่ะ ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนร่วมให้งานบุญทุกๆครั้งสำเร็จผ่านพ้นไปด้วยดีมาตลอดอย่างยิ่งค่ะ

และมา ณ โอกาสนี้ ขวัญก็ได้มีโอกาสมาเป็นคณะเจ้าภาพผู้จัดงานทอดกฐินสามัคคี และจัดพิธีเททองหล่อหลวงพ่อพระใส (จำลอง) พระพุทธรูปศิลปะล้านช้าง คู่บ้าน คู่เมืองหนองคาย รวมทั้งจัดงานปฏิบัติธรรมบวชชีพราหมณ์เนื่องในงานนี้ด้วย ประจำปี 2557 ซึ่งก็เป็นคณะผู้จัดงานทอดกฐินให้กับทางวัดแห่งนี้ มาเป็นปีที่ 3 แล้วค่ะ และก็ไม่พลาดที่จะหาโอกาสบุญใหญ่ครั้งนี้ให้กับชาวเว็บพลังจิตทุกท่านได้ร่วมบุญกันอีกครั้งค่ะ

ซึ่งกระทู้นี้จะขอประชาสัมพันธ์บอกบุญใน หมวดของงานกฐินทั้งหมด ได้แก่เจ้าภาพผ้าไตรเอก (ผ้าไหมแท้) และเจ้าภาพบริวารกฐินต่างๆที่จำเป็นต้องใช้ในงานทั้งหมด มาให้ได้จองร่วมเป็นเจ้าภาพกันค่ะ

รายละเอียดการร่วมจองเป็นในส่วนต่าง ๆของการทอดกฐินสามัคคี มีดังนี้

เจ้าภาพผ้าไตร เครื่องบริวารกฐินทั้งหมด ดังนี้

[​IMG] [​IMG]

1. ผ้าไตรเอก (ไหมแท้ ) 20,000 บาท (มีเจ้าภาพแล้ว คุณธีรชัย เอื้อชลิตนุกูล)

2. ไตรรอง 2 ไตร พร้อมพานแว่นฟ้าครอบไตร 3,000 บาท (มีเจ้าภาพแล้ว ขวัญและครอบครัว)

3. พานแว่นฟ้าครอบไตรเอก จำนวน 1 พาน ราคา 1,500 บาท ( มีเจ้าภาพแล้ว : คุณลพ โอนปัจจัยแล้ว )

4. บาตร ขนาด 8 นิ้ว ( มีเจ้าภาพแล้ว : คุณลพ โอนปัจจัยแล้ว)
    จำนวน 1 บาตร ราคา 1,000 บาท

5. ตารปัตร พร้อมฐาน : แบบปัก + ฐานมุกไฟ( มีเจ้าภาพแล้ว )
    จำนวน 1 ชุด ราคา 2,200 บาท

6. ร่มสัปทน ( มีเจ้าภาพแล้ว คุณจิตรลดา เอื้อชลิตนุกูล)
    จำนวน 1 คัน ราคา 1,200 บาท

7. ชุดหมอน-ย่าม-เสื่อ จำนวน (มีเจ้าภาพแล้ว คุณอำไพ ประโยชน์ดี)
    จำนวน 1 ชุด ราคา 600 บาท

8. ชุดเครื่องมือช่าง (มีเจ้าภาพแล้ว : คุณjananami โอนแล้ว)
    จำนวน 1 ชุด ราคา 1,000 บาท

9. ธงจระเข้-นางมัจฉา ( มีเจ้าภาพแล้ว : คุณนทีสีทันดร )
    จำนวน 1 คู่ ราคา 150 บาท

10. ชุดยารักษาโรค (มีเจ้าภาพแล้ว : คุณjananami โอนแล้ว)
    จำนวน 1 ชุด ราคา 800 บาท

11. อาสนะไม้ แกะลายปิดทอง สีขาว (สำหรับพระสงฆ์) : (มีเจ้าภาพครบแล้ว )
    จำนวน 9 อาสนะ ราคาอาสนะละ 1,500 บาท
    1. คุณสมศักดิ์ ประโยชน์ดี ( เจ้าภาพ 1 อาสนะ )
    2. คุณโสมสิรินทร์ ประโยชน์ดี ( เจ้าภาพ 1 อาสนะ )
    3. คุณเวฬุกะ (เจ้าภาพ 1 อาสนะ)
    4. คุณรดา สุขเจริญ (เจ้าภาพ 1 อาสนะ)
    5. คุณธีรชัย เอื้อชลิตนุกูล พร้อมครับครัว (เจ้าภาพ 5 อาสนะ)

12. เสื่อสีแดง(สำหรับวัด)ขนาด 1 x 10 เมตร :วัดยังขาดแคลน (มีเจ้าภาพครบแล้ว 30 ผืน)
    จำนวน 30 ผืน ราคาผืนละ 400 บาท
    1. ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม จำนวน 1 ผืน ( โอนแล้ว ก.พ.57)
    2. คุณตาแล่น อุดพรม และ คุณยายบุญลวน อุดพรม จำนวน 1 ผืน
    3. คุณกษิเดช นิตย์โชติ + คุณแม่นิตย์ นิตย์โชติ และครอบครัว จำนวน 1 ผืน
    4. คุณกัญญ์ณภัฎฐ์ ดอกไม้เทศ จำนวน 1 ผืน
    5. คุณขวัญพัฒน์ สกุลธัญญลักษณ์ จำนวน 5 ผืน
    6. คุณปาลิกา แกล้วทนง จำนวน 1 ผืน
    7. คุณพ่อลิบฮึง แซ่อึ๊ง และครอบคร้ว จำนวน 1 ผืน
    8. คุณเพ็ชรรัตน์ แซ่อึ๊งและครอบครัว จำนวน 1 ผืน
    9. คุณดวงสมร ธนาศรีวิไล จำนวน 3 ผืน
    10. คุณ joywin จำนวน 2 ผืน
    11. คุณ am12 จำนวน 1 ผืน
    12. คุณคนชานเมือง จำนวน 1 ผืน

13. ธรรมมาสน์หวาย ขนาดใหญ่ : ที่วัดยังขาดแคลน (ต้องการเจ้าภาพ 3 ท่าน)
    จำนวน 3 ธรรมมาสน์ ราคาธรรมาสน์ละ 9,500 บาท

14. โต๊ะหมู่มุกไทย หมู่ 9 หน้า 9 : ที่วัดยังขาดแคลน (ยังไม่มีเจ้าภาพ)
    จำนวน 1 ชุด ราคาชุดละ 40,000 บาท (แหล่งจำหน่ายเสาชิงช้า)

15. เหรียญโปรยทาน ( ขบวนแห่กฐิน )
    รับบริจาคเหรียญปัจจัยโปรยทาน ไม่จำกัดจำนวน

สำหรับผู้มีจิตศรัทธา ประสงค์อยากร่วมเป็นเจ้าภาพจัดทำเหรียญโปรยทาน เพื่อใช้ในขบวนแห่กฐินสามัคคีในครั้งนี้ สามารถส่งปัจจัยเหรียญโปรยทานไปได้ที่วัดโดยตรงตามที่อยู่ดังนี้
    พระครูวีระปัญญาคม เจ้าอาวาสวัดศรีสง่าสามัคคี
    วัดศรีสง่าสามัคคี หมู่บ้านหนองศาลา ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ 36150

แจ้งให้ทราบ...!!! >>> รายการบริวารกฐินตั้งแต่ข้อ 9 - 12 นั้น เป็นสิ่งที่มีความจำเป็นกับทางวัดเป็นอย่างมากค่ะ เนื่องจากทางวัดไม่มีของจำเป็นดังกล่าวไว้ในวัดเลยค่ะ เนื่องจากเป็นวัดในชนบท เวลามีงานกฐิน ผ้าป่า หรือจัดงานเททองหล่อพระแต่ละครั้ง ทางวัดและชาวบ้านต้องลำบากออกไปยืมของเหล่านี้จากวัดในเมืองทุกครั้ง ขวัญรู้สึกว่าสงสารทางวัดและชาวบ้านค่ะ เวลามีงานทุกครั้ง ก็ต้องออกไปหยิบยืมที่อื่นทุกครั้ง หากว่ากฐินปีนี้ มีผู้ปรารถนาจะร่วมบุญสิ่งของจำเป็นเหล่านี้ที่แจ้งไว้ ไปร่วมถวายทางวัดในฐานะบริวารกฐิน ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

รวมเป็นปัจจัยค่าใช้จ่ายทั้งสิ้น 126,950 บาท
    ( ไตรเอก ไหมแท้ 20,000 บาท + เครื่องบริวารกฐินทั้งสิ้น 106,950 บาท )

รายละเอียดการร่วมบุญ
    ท่านใดมีจิตศรัทธาจะร่วมจองเป็นเจ้าภาพร่วมบุญในหมวดผ้าไตรกฐิน และเครื่องบริวารทั้งหมด สามารถแจ้งความประสงค์จองเป็นเจ้าภาพได้ที่หน้ากระทู้ หรือ PM มาได้เลยค่ะ และสามารถโอนปัจจัยร่วมบุญผ่านทางบัญชีธนาคารได้ที่

หมายเหตุ.....เนื่องจากขวัญและครอบครัวได้มีจิตศรัทธา และความตั้งใจเป็นคณะเจ้าภาพจัดงานทอดกฐินสามัคคีประจำปี 2557 ในครั้งนี้ด้วยตัวเอง

บัญชีธนาคารในการรับบริจาคผู้ร่วมบุญในส่วนงานต่างๆ ครั้งนี้ ก็ต้องเป็นบัญชีของขวัญเองโดยตรงค่ะ ซึ่งเป็นบัญชีธนาคารที่ขวัญเปิดขึ้นมาเพื่อรองรับงานบุญต่างๆโดยตรง ไม่เกี่ยวข้องกับบัญชีของทางวัดแต่อย่างใดนะคะเพื่อสะดวกต่อการดำเนินงานและเตรียมการในส่วนต่างๆทั้งหมด
    จึงเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกันค่ะ

ปิดรับบริจาคเจ้าภาพเครื่องบริวารกฐิน
    ภายในวันที่ 15 กันยายน 2557

หมายเหตุ....เนื่องจากภายในงานทอดกฐินสามัคคีครั้งนี้ จะมีกิจกรรมพิเศษอีกหนึ่งกิจกรรม คือ
    พิธีเททองหล่อหลวงพ่อพระใส (จำลอง) หน้าตัก 20 นิ้ว ซึ่งก่อนหน้านี้ขวัญเคยได้ลงประกาศประชาสัมพันธ์บอกบุญเททองหล่อหลวงพ่อพระใสไปแล้วครั้งหนึ่ง เมื่อตอนประมาณเดือนกุมภาพันธ์ 2557 ที่ผ่านมา
    ( ซึ่งกำหนดการเดิมที่จะจัดงานเททองคือ 12 -13 -14 เมษายน 2557 ที่ผ่านมา ) แต่เนื่องจากทางวัดประสบปัญหาปัจจัยในการจัดงานที่ยังไม่เพียงพอ และระยะเวลาในการบอกบุญค่อนข้างจะสั้น ( 2 เดือน ) เพราะปัจจัยที่ต้องใช้ในการจัดงานค่อนข้างสูง เนื่องจากทางวัดเป็นวัดในชนบทด้วย

ทางวัดจึงต้องระงับการจัดงานไปก่อน เพื่อที่จะนำมาจัดควบคู่พร้อมกับการทอดกฐินสามัคคี ปี 2557 ในคราวเดียวพร้อมกัน ซึ่งกระทู้บอกบุญเดิม ขวัญได้ลบทิ้งไปแล้ว ( กระทู้พิธีเททองหลวงพ่อพระใส เมื่อเดือน กุมภาพันธ์ 2557 ) เนื่องจากพบปัญหาดังกล่าวข้างต้น แต่ปัจจัยที่รับบริจาคในช่วงที่ผ่านมานั้น ขวัญก็ยังคงเก็บรักษาปัจจัยที่มีคนได้โอนร่วมบุญมาเอาไว้อยู่ รวมแล้วเป็นปัจจัยที่มีผู้ร่วมบุญมาบางส่วนแล้วทั้งสิ้น 40,205 บาท เพื่อรอที่จะใช้ในการจัดงานอีกครั้ง ซึ่งวันนี้ก็มาถึงแล้วค่ะ

ติดต่อสอบถามรายละเอียดต่างๆเพิ่มเติมได้ที่
    084 - 7733177 ขวัญค่ะ

รายละเอียดกระทู้โครงการงานบุญของวัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังช์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ
    ที่กำลังดำเนินการก่อสร้างยังไม่แล้วเสร็จ ณ ปี 2557

รายละเอียดกระทู้โครงการงานบุญของวัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ
    ที่สร้างสำเร็จแล้วตั้งแต่ปี 2555 - 2556-2557 ที่ผ่านมา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ธันวาคม 2014
  2. ปฏิเสวามิ

ภาพบรรยากาศกฐินปี 2556
    กฐินสร้างหลวงพ่อโสธร (จำลอง)​

ปิดท้ายภาพบรรยากาศ
    การแห่กฐินและทอดกฐิน ในช่วงบ่าย
    สนุกสนาน และปลื้มปิติทั้งผู้รับ และผู้ให้ค่ะ​

ณ วัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2014
  3. ปฏิเสวามิ

วัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ

เป็นวัดที่ขวัญได้ร่วมทำบุญสร้างกฐิน สร้างพระที่นี่มาร่วม 2 ปีแล้ว โดยปี 2555 ขวัญได้ทอดกฐินสร้างพระอุปคุต 29 นิ้ว และซึ่งล่าสุดนี้ ปี 2556 ที่ผ่านมาขวัญก็ได้ไปจัดงานทอดกฐินและจัดพิธีเททองหล่อหลวงพ่อโสธร (จำลอง) 40 นิ้ว ให้กับทางวัดและชาวบ้าน

ภาพแห่งความประทับใจ...
    ที่คณะผู้ศรัทธาทั้งในและนอกเว็บพลังจิตได้ร่วมกันสร้างหลวงพ่อโสธรและงานทอดกฐินสามัคคี
    ให้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี...

ทางคณะผู้จัดงาน - วัด - และชาวบ้านทุกคนขอกราบขอบพระคุณจากผู้มีจิตศรัทธาในพระพุทธศาสนาทุกท่านที่ทำให้ชาวบ้านหนองศาลา วัดศรีสง่าสามัคคี จ.ชัยภูมิได้มีองค์หลวงพ่อโสธร (จำลอง) ได้เป็นที่กราบไหว้ของเทวดาและมนุษย์ตลอดไป

ภาพบรรยากาศพิธีเททองในช่วงเช้า วันอาทิตย์ที่ 17 พ.ย.56

บรรยากาศการรำบวงสรวงถวายหลวงพ่อโสธร
    โดยวงโปงลางพื้นบ้านอีสาน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2014
  4. ปฏิเสวามิ

ผลงานที่ผ่านมา มกราคม 2557

หลวงพ่อพุทธโสธร (จำลอง 40 นิ้ว ปิดทองคำแท้ )

ในที่สุดก็สำเร็จลงด้วยดี ตอนนี้หลวงพ่อประดิษฐานอยู่ ณ วัดศรีสง่าสามัคคี จ.ชัยภูมิ เรียบร้อยแล้วจ้า ด้วยงบประมาณเฉพาะองค์พระเท่านั้น 350,000 บาท ในระยะเวลาทั้งหมดกว่า 6 เดือน( พิธีเททอง + ปิดทองคำแท้ ) จนเสร็จสมบูรณ์มาเป็นองค์หลวงพ่อโสธร พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ คู่บ้าน คู่เมืองของเรา

บัดนี้...หลวงพ่อได้ไปโปรด และเป็นมิ่งขวัญ เป็นกำลังใจให้กับชาวชัยภูมิแล้วค่ะ ...
    ขอกราบขอบพระคุณสายบุญทุกท่าน ที่ร่วมมือ ร่วมศรัทธากันสร้างหลวงพ่อจนสำเร็จในที่สุด อนุโมทนาบุญอย่างยิ่งค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2014
  5. ปฏิเสวามิ

ภาพบรรยากาศการทอดกฐินสามัคคี ปี 2555
    (กฐินสร้างพระอุปคุต)

ณ วัดศรีสง่าสามัคคี ต.หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ

ในนามวัดศรีสง่าสามัคคีและชาวบ้าน ขออนุโมทนากับสายบุญทุกท่าน
    ทั้งใน - นอกเว็บ มา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ธันวาคม 2014
  6. ลพ

ลพ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองรายการที่๑ พานแว่นฟ้าครอบไตรเอก และ๒ บาตร ขนาด ๘ นิ้วครับ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ

7. ปฏิเสวามิ

ภาพบรรยากาศโดยรวม...!!!
    เทศกาลเข้าพรรษา - ออกพรรษา ปี 2555
    ณ วัดศรีสง่าสามัคคี จ.ชัยภูมิ​

8. นทีสีทันดร

นทีสีทันดร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองเป็นเจ้าภาพ ธงจระเข้ มัจฉา ครับ

9. ปฏิเสวามิ

รับทราบค่ะ...ขอกราบอนุโมทนาบุญนะคะ

10. ปฏิเสวามิ

รับทราบค่ะ ขอกราบอนุโมทนาบุญอย่างยิ่งค่ะ

11. ปฏิเสวามิ

ภาพบรรยากาศการบูรณะโรงครัว วัดศรีสง่าสามัคคี
    มีนาคม 2556 ที่ผ่านมา ​

( พระและชาวบ้านหนองศาลา ร่วมใจออกมาช่วยกันทำความสะอาด และบูรณะ ทาสีโรงครัวใหม่ )​

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

12. jananami

jananami เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2011
    ข้าพเจ้าและนายกาจพล โกฉิมพร้อมครอบครัวทั้งสอง ขอร่วมเป็นเจ้าภาพเครื่องมือช่าง และชุดยารักษาโรค เป็นเงิน 1800 บ. โอนเมื่อ 20/06/57 เวลา 14.33 น.อนุ โมทนา สาธุ ร่วมกับทุกท่านด้วยคะ

13. ปฏิเสวามิ

รับทราบค่ะ ขอกราบอนุโมทนาบุญค่ะ

14. ปฏิเสวามิ

15. ลพ

ลพ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมเป็นเจ้าภาพ ๑ พานแว่นฟ้่าครอบไตรเอก ๑,๕๐๐ บาท ๒ บาตรขนาด ๘ นิ้ว ๑,๐๐๐ บาท รวม ๒,๕๐๐ บาท โอนแล้ววันนี้ ๑๖.๒๔ น. ครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

16. ปฏิเสวามิ

ขอกราบอนุโมทนาบุญอย่างยิ่งค่ะ

17. ปฏิเสวามิ

วิธีให้ทานที่จะมีกำลังตัดความโลภจริงๆ

ก็คือใช้ "จาคานุสสติกรรมฐาน" ประจำใจ จาคานุสสติกรรมฐาน นั้นได้แก่ อารมณ์คิดจะให้ คิดว่าคนก็ดี สัตว์ก็ดี ที่เกิดมาในโลกนี้ ทุกคนรักสุข เกลียดทุกข์ แต่ว่าบางทีความทุกข์มันเข้ามาบีบคั้น ทั้งๆ ที่ไม่ต้องการมัน ด้วยความจำเป็น และก็คิดว่าถ้าเขามีทุกข์เราจะสงเคราะห์ จิตคิดไว้ยังงี้เสมอ

ว่าถ้าเราไม่เกินวิสัย การให้ทานนี่นะ ต้องให้พอเหมาะนะ อย่าให้เกินพอดี แล้วให้ก็ดูคน ไม่ใช่ใครก็ให้ดะ ต้องดูพระพุทธเจ้า ที่ท่านตรัสในเรื่องของ

นางวิสาขาว่า เขาให้เราจึงให้ เขาไม่ให้เรา จงอย่าให้ นั่นก็หมายความว่า ถ้าเราให้เขาแล้ว เขาก็ให้เรา เราให้ความเมตตาในเขา เราสงเคราะห์ในเขา เขาให้ความรักในเรา เราให้ ถ้าเราให้ความเมตตาสงเคราะห์เขาแล้ว เขาไม่ให้ความรัก เขาเกลียด เป็นศัตรู เลิกให้ไปเลย ไม่ต้องให้ ใครเขาจะสอนว่าอย่างไรอีกก็เชิญเถอะ จะไปรับฟังใครเขาก็ได้ แต่ผมขอแนะนำว่าไม่ควรให้ต่อไป

หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2014
  18. ปฏิเสวามิ

ภาพบรรยากาศโดยรวมวัดศรีสง่าสามัคคี

( สถานที่จัดพิธีทอดกฐินเททองหล่อหลวงพ่อพระใส ขนาด 20 นิ้ว )​

วัดศรีสง่าสามัคคี เป็นวัดในแบบมหานิกาย ที่ตั้งอยู่ในหมู่บ้านหนองศาลา ซึ่งอยู่ห่างจากตัวอ.แก้งคร้อ มาประมาณ 15 - 20 กม. เป็นวัดที่ก่อตั้งมีมานานหลายสิบปี ซึ่งได้ทรุดโทรมลงไปอย่างมาก และ 3 ปีที่ผ่านมานี้ ก็ได้มีการเริ่มทำการบูรณปฏิสังขรณ์วัด ไม่ว่าจะเป็นพระอุโบสถ กำแพงวัด พื้นถนนวัดได้มา2 - 3 ปีที่ผ่านมาเท่านั้น โดยท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน คือพระครูวีระปัญญาคม (พระอาจารย์ถวิล ) ซึ่งท่านเองก็มีความประสงค์ที่จะทำการบูรณะ ปฏิสังขรณ์ เผยแพร่ และสืบทอดพุทธศาสนสถานแห่งนี้ให้เป็นที่พึ่ง ที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของพุทธศาสนิกชนชาวอีสานและบุคคลทั่วไป ในอนาคต

ซึ่งพิธีการเททองหล่อหลวงพ่อพระใส (จำลอง) ในครั้งนี้ ก็นับได้ว่าเป็นการจัดงานเททองหล่อพระครั้งที่ 2 ของทางวัดแล้วค่ะ ซึ่งในชุมชนแถบนี้ ยังไม่เคยมีวัดใดที่ได้เคยจัดพิธีเททองหล่อองค์หลวงพ่อพระพุทธโสธร และหลวงพ่อพระใสเลยแม้แต่ครั้งเดียวเลยค่ะ

ทั้งนี้ก็เพื่อให้พุทธศาสนิกชนชาวอีสานและบุคคทั่วไป ได้เข้ามาร่วมศรัทธา ร่วมบุญเททองหล่อพระพุทธรูปหลวงพ่อพระใส (จำลอง) พระคู่บ้านคู่เมือง หนองคายค่ะ ซึ่งงานเททองหล่อหลวงพ่อโสธรที่ผ่านมาปี 2556 ก็ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี รวมทั้งได้มีโอกาสเห็นรอยยิ้มของชาวบ้าน และความสุขของผู้ที่มาร่วมงานที่ผ่านมา กล่าวได้เลยว่าชาวบ้านแถบนั้นแทบจะไม่มีใครเคยเห็นพิธีเททองหล่อพระเลยก็ว่าได้ นับว่าการจัดงานเททองหล่อหลวงพ่อโสธรที่ผ่านมา เป็นการจารึกประวัติศาสตร์เลยก็ว่าได้ ขออนุโมทนาบุญค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2014
  19. tharathan

tharathan เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2013
    ร่วมบุญทอดกฐินสามัคคี พิธีเททองหล่อหลวงพ่อพระใส (จำลอง)
    และ งานปฏิบัติธรรมบวชชีพราหมณ์ ประจำปี 2557
    วัดศรีสง่าสามัคคี ต. หนองสังข์ อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ
    จำนวน ๕๕ บาท ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ
    ............................................................................................
    ธนาคารจะดำเนินการตามคำสั่งโอนเงินในวันที่ 23 มิ.ย. 2557
    และนำเงินเข้าบัญชีผู้รับโอนในวันที่ 24 มิ.ย. 2557
    บัญชีผู้รับโอน SCB 4041601724

20. ปฏิเสวามิ

ขอกราบอนุโมทนาบุญค่ะ