** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. hydroxy

hydroxy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณครับพี่โจ ไม่เคยทราบประวัติมาก่อนเลยจริงๆครับ :cool::cool::cool::cool::cool:
    ว่าแต่พี่โจดูแล้วองค์นี้ผ่านไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2012
  2. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมครับ ... นอกจากล็อกเก็ตแล้ว วัตถุมงคลอื่นๆในพิธีเดียวกัน ( และในเอกสารแจ้งว่า มวลสารเดียวกัน ) ยังมีพระปิดตา และ พระผงพิมพ์พระสมเด็จด้วยครับ

ปล. ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

3. fulfill

fulfill Active Member

14 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีค่ะ พี่โจ และทุก ๆ ท่าน ตกลงพี่โจจัดคิวยอดหนังสือในดวงใจเสร็จแล้วใช่ไม๊ค๊ะ อย่าลืม ลีนะค๊ะขอเป็นคนสุดท้ายก็ได้แต่ขอให้ได้อ่านบ้าง เผื่อพี่โจจะใจอ่อนให้ลีทั้ง 4 เล่มเลย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ....

พี่โจใจดีจัง;aa32

4. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

นี่..คนกันเอง..จะอ่านเมื่อไร ก็มาเลือกเอาที่บ้านเองเลยซิ..ความจริงน่าจะมีเป็นร้อยๆ หรือาจเกือบพันเล่มมั้ง มาเลือกไปเองเถอะ สายพระป่านี่มากจริงๆน่ะ คิดว่าน่าจะเกือบครบทุกครูบาอาจารย์ละมั้ง ชอบองค์ไหนก็มาเลือกเอาเองน่ะ

ปล. อิ..อิ..ตังค์ที่ฝากมาร่วมทำบุญพิมพ์หนังสือ ตอนนี้ยังไม่เริ่มเลย รอจักกะเดี๋ยวน่ะจ้ะคุณน้อง..คิดซะว่าเอาบุญต้องใจเย็นๆน่ะ ใจร้อนเดี๋ยวบุญหายโม๊ด..ดดด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2012
  5. Jopaa

ขอออกตัวก่อนน่ะครับว่า ล๊อกเก็ตรุ่นนี้ผมบูชาก็ด้วยความรักความศรัทธาเป็นส่วนตัว จึงได้น้อมอาราธนาห้อยติดตัวเป็นประจำเท่านั้น ส่วนเรื่องการเล่นหาความเก๊/แท้ นั้น ในรุ่นนี้ผมไม่มีความชำนาญหรือติดตามความคืบหน้าในวงการเลยครับ ไม่รู้แม้กระทั่งว่ามีการทำเก๊หรือไม่

อย่างไรก็ดี เป็นเรื่องน่าแปลกที่ควรแก่การสังเกตอยู่อย่างหนึ่ง พระในสายกรรมฐานมักไม่ค่อยมีการปลอมเท่าไรหรอกครับ หมายถึง ถ้าไม่ใช่รุ่นที่นิยมมีราคาเล่นหากันจริงๆน่ะครับ

โดยเฉพาะพระรุ่นใหม่ๆ ตลาดเก็เขาไม่ค่อยให้ความสนใจทำปลอมหรอกครับ คนโดยทั่วไปมักจะนิยมไปทางสายเกจิฯมากกว่า แต่สายอรหันต์สายปฏิบัติ เขาจะไม่ค่อยให้ความสนใจเท่าไรหรอกครับ ราคาเล่นหาจึงไม่สูง อีกทั้งวัตถุมงคลที่ออกโดยสายวัดป่า ส่วนใหญ่ราคาก็จะถูกมากๆตั้งแต่ออกจากวัด จะไม่ค่อยเหมือนกับวัดดังๆ มีเกจิดังๆ สร้างกันแบบเป็นล่ำเป็นสัน และด้วยเหตุปัจจัยดังกล่าว เลยทำให้พระในสายนี้มีการปลอมแปลงน้อยกว่าสายอื่นๆครับ อันนี้หมายถึงการเปรียบเทียบในภาพรวมๆน่ะ แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีเก๊ซะเลยน่ะครับ เรียกว่ามีแต่น้อย เพราะบางทีตลาดพระเก๊ว่าทำเก๊ออกมาแล้วมันไม่คุ้ม เสียค่าแบบ ค่าบล๊อก ค่าโลหะวัตถุดิบ แต่ตลาดไม่นิยมไม่มีคนซื้อ ตลาดพระเก๊เขาก็เจ็งเป็นเหมือนกันน่ะครับ

จนบางครั้งในวงการพระเครื่องยังเคยมีการเรียกหากันทำนองว่า พระป่า พระปฏิบัติ พระอีสาน เก่งโครตแต่อาภัพ ราคาไม่ขยับไม่ค่อยมีอนาคต แห้งแล้งเหมือนอีสาน แต่สำหรับความคิดผมกลับอยู่ด้านตรงข้ามน่ะ นั่นเพราะของดีแท้ต่างหาก เหตุปัจจัยต่างๆเลยทำให้ราคาไม่ขึ้น เลยคิดเองว่า..เทวดาเขาคงจะจัดให้อยู่ในกองควบคุมสินค้าผู้บริโภคล่ะมั้ง..สงวนไว้ให้สำหรับผู้เห็นคุณค่าที่แท้จริงเท่านั้น ก็เหมือนกับพระผงของหลวงปู่ดู่นั่นแหละ..พระตั้ง 20-30 ปี หลายๆพิมพ์ราคายังอยู่ที่หลักร้อยอยู่เลย..ถูกกว่าพระใหม่ๆของหลายๆวัดตั้งเยอะ อย่างนี้ซิ ! ของดีจริง สงสัยเลยถูกจัดให้อยู่ในการควบคุมฯของเทวดาเขาเหมือนกันล่ะมั้ง ฮา...5555

นอกเรื่องไปซะแระ..กลับมาที่ความเก๊/แท้ดีฟ่า..ถ้าจากประสบการ์ณรวมๆ ดูจากภาพที่คุณ hydroxy ส่งมา..พี่ก็ว่าแท้น่ะครับ

ปล.ไว้วันหลังว่างๆ หากมีเวลาจะมาเล่าประสบการ์ณชีวิตที่เห็นจากของจริง ว่าพระป่า พระบ้านนอก เขาปลุกเสกพระกันอย่างไร ที่เรียกว่า สูงสุดคืนสู่สามัญ ไร้วิชา ไร้คาถาอาคม ไร้การท่องใดๆทั้งสิ้น เพียงแค่แตะ หรือเพ่งจ้องก็กระเทือนทั้งบาตรแล้ว..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2012
  6. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 21 / 08 / 2012 เวลา 09:00:16
    คุณอมฤต EI 6949 7212 8 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณยุทธนา EI 6949 7213 1 TH ขอบคุณมากครับ
    .
    .
    .
    ร่วมสนุกกันหน่อย(ครั้งที่11)ครับ
    รางวัลที่ 1 หมายเลข 28 คุณ myammyaa RG 4335 5056 2 TH
    รางวัลที่ 2 หมายเลข 77 คุณ techapunyo RG 4335 5057 6 TH
    รางวัลที่ 3 หมายเลข 82 คุณ baimin RG 4335 5055 9 TH
    รางวัลที่ 3 หมายเลข 77 คุณ techapunyo RG 4335 5057 6 TH
    รางวัลที่ 3 หมายเลข 27 คุณ เด็กอยุธยา EJ 1673 2309 3 TH
    รางวัลที่ 3 หมายเลข 29 คุณ shevvytee RG 1266 9242 5 TH
    รางวัลที่ 3 หมายเลข 76 คุณ ratchaplee RG 1266 9243 4 TH
    รางวัลที่ 3 หมายเลข 78 คุณ พุทธิภัทร
    มารับที่ร้านพันธ์ทิพย์ งามวงศ์วาน

7. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

ชอบอันหลังนี้ครับ ..... :cool::cool::cool:

8. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โจครับ
    ผมขออนุญาติเสนอแนวทางในเบื้องต้นที่จะทำให้ทุกท่านได้อ่านโดยพร้อม ๆ กันด้วยครับ
    ในเบื้องต้นถ้าโจมีเครื่องสแกน ผมว่าก็น่าจะสแกนเก็บไฟล์ทั้ง 4 เล่มไว้นะครับ เพราะอ่านไป อ่านมาจริง ๆ แล้ว พี่โจแนะนำไว้ทั้งหมด 5 เล่ม (ซึ่งตอนนี้หนังสือหลวงปู่ฝากไว้ ตอนนี้มี PDF แล้ว คุณ Aimee2500 นำมาแจกในหน้า 762 แล้วครับ)ก็จะเหลืออีกทั้งหมด 4 เล่ม ซึ่งแต่ล่ะเล่มขนาดไฟล์ก็คงใหญ่มาก ๆ คงจะมีปัญหาเรื่องการ Upload ขึ้น Server เล็กน้อยครับ
    อย่างไรก็ลองพิจารณาดูนะครับพี่โจ............เผื่อพี่จะเปลี่ยนแนวมาอ่านหนังสือธรรมะผ่าน E-Book, iPad ได้อารมณ์ไปอีกแบบ
    ;hi2

9. Jopaa

ก่อนอื่นพี่ขอเรียนให้ทราบก่อนน่ะครับ.. โน๊ด.

1. ไอ้ที่พูดน่ะ..แหะ..แหะ นี่พูดกับพี่อยู่น่ะ.โธ่..ก็รู้อยู่ไอ้เรื่องคอมพิวเตอร์ ล้งโหลดอะไรเนี่ย..พี่จะไปรู้เรื่องกับเขาเหรอ..นี่..แค่ทุกวันนี้ ลงภาพพระเป็น พี่ก็ว่าพี่นี่เก่งสุดๆแล้วน่ะ..ขอเก่งเท่านี้ล่ะพอแล้ว..ไอ้เรื่องทันสมัยๆนี่..ยอมรับจริงๆ มันโง่สุดๆเลย (ฟ่ะ) 5555

2. ลืมบอกไปครับ ต้องขอโทษด้วย " หนังสือหลวงปู่ฝากไว้ " จริงๆ ก็คือส่วนหนึ่งของหนังสือเล่มใหญ่ " อตุโล ไม่มีใดเทียม " ซึ่งเป็นหนังสือเล่มใหญ่ (ฉบับสมบูรณ์) รวบรวมทุกอย่างที่เกี่ยวกับหลวงปู่ ทั้งประวัติความเป็นมาของหลวงปู่ท่าน ตลอดจนชีวิตการธุดงค์ และ การจำพรรษอยู่ ณ สถานที่ต่างๆ ส่วนหลวงปู่ฝากไว้ เป็นภาคคำสอนที่อยู่ในส่วนท้ายครับ ดังนั้นหากใครหาเล่มใหญ่ได้ ก็ไม่ต้องหาเล่มย่อยแล้วครับ

3. หนังสือต่างๆ มีจำนวนหน้าค่อนข้างมากที่เดียว เช่น เล่มแรกฐานสโมบูชา รู้สึกจะร่วมๆ 500 หน้า, ประวัติท่านพระอาจารย์มั่นก็ 300 กว่าๆ, ปฏิปทาของพระธุดงคกรรมฐานก็ร่วมๆ 400 , ส่วนอตุโล ไม่มีใดเทียม ก็ 479 หน้าเข้าไปแล้ว หากอ่านในคอมฯ สงสัยมึนหัวน่าดู..

4. อยากจะบอกกล่าวไว้ว่า หนังสือธรรมะดีๆ ใช่จะมีเพียงเท่านี้ เพียงแต่ในความรู้สึกนึกคิดผม เห็นว่าหนังสือทั้งหมดดังกล่าวเป็นการปลูกฝังปฏิปทาด้านธรรมะ ด้านปฏิบัติที่ถูกต้องดีงาม เที่ยงตรง คือ เป็นกรอบที่ถูกต้องไว้ก่อน ส่วนท่านใดจะไปต่อยอดคำสอนของครูบาอาจารย์อื่นๆ ก็ยิ่งเป็นการดียิ่งขึ้น หนังสือธรรมะในกลุ่มของหลวงพ่อชา ก็เป็นหนังสือที่น่าอ่านยิ่ง อ่านง่าย เข้าใจง่าย, หนังสือของท่านพุทธทาสถึงเป็นธรรมที่ถูกต้องลึกซึ้ง แต่บางทีก็อ่านยาก เข้าใจยาก ตีความได้ยากอยู่เหมือนกัน, หนังสือประวัติครูบาอาจารย์ต่างๆ โดยเฉพาะพระอริยสงฆ์เก่าๆสายพระป่า การที่เราได้อ่าน ได้เห็นปฏิปทาเครื่องดำเนินของท่าน ได้เห็นความเพียรพยายามของท่านในการต่อสู้กับกิเลสโดยเอาชีวิตเข้าแลก หรือที่เรียกว่า "โสเป็นโสตาย" อ่านไปแล้วบางทีน้ำตาไหลนองหน้า เช่นนี้แล้วก็ทำให้เราได้อรรถรสว่า ที่เราเรียกว่าเราปฏิบัติแล้วนั้น แท้จริงยังเป็นเพียงสิ่งเล็กๆน้อยๆ เยาะๆแยะๆ เหมือนแสงหิ้งห้อยน้อยๆเมื่อเทียบกับความเพียรปฏิบัติของท่านอันเหมือนแสงพระอาทิตย์ดวงใหญ่ ทำให้เห็นได้ว่า คำว่า "นิพพาน" ที่ทุกคนมุ่งหวังตั้งใจปราถนา ที่บางสำนักปัจจุบันดูจะกล่าวเป็นเรื่องง่ายๆ ใครก็เป็น คนนู้นก็เป็น เรียกว่าหลงไปกับตัวกิเลสพาให้เป็น ความจริงหาได้เป็นกันง่ายๆเลย ดังนั้นจิตเราจึงไม่ท้อถอย เกิดเป็นความมุ่งมานะเพียรพยายามขัดเกลากิเลสต่างๆของตนเองมากยิ่งขึ้น

5. อนึ่ง..การได้อ่านหนังสือ "หลวงปู่ฝากไว้ " บางทีก็เป็นทั้งเรื่องดี กับเรื่องไม่ดี ในภาษาธรรม เราเรียกหนังสือเล่มนี้ว่า " จริงตามความเป็นจริง " เป็นธรรมะค่อนข้างสูง ดังนั้นผู้ใดที่ยังไม่เคยมีพื้นฐานด้านธรรมะ ด้านปฏิบัติ รวมถึงการใช้ปัญญาพิจารณาในสิ่งที่ถูกต้องมาก่อน คือ บางท่านก็ยังหลงๆอยู่กับเรื่องของบุญๆ ยังหลงไปกับการเข้าวัดในรูปแบบต่างๆ ไม่ได้มองมาที่ตัวกิเลสแห่งตนเองเป็นหลัก ดังนั้นผู้ไม่เข้าใจ จึงอาจเกิดเป็นคำปรามาสได้ ซึ่งจะเป็นบาปเป็นกรรมสืบไป ผมจึงได้วางไว้เป็นเล่มสุดท้าย คือ เล่มที่ 4 ในการปลูกฝังปฏิปทาเบื้องต้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2012
  10. hydroxy

ขอบคุณมากเลยครับพี่โจ เอาโดยส่วนตัวผมก็ไม่ทราบหรอกครับว่าเก๊/แท้ ถึงจะไม่แท้ก็ตั้งใจจะเก็บไว้อย่างดี เพราะเป็นของที่พี่ท่านนึงให้มาเมื่อประมาณสี่-ห้าปีที่แล้ว (พึ่งทราบจากพี่โจเหมือนกันว่าออกปี 2549) แต่ยิ่งพี่โจบอกว่าแท้มันก็ดีใจและหัวใจมันก็ฟูแบบบอกไม่ถูกเลยครับ หลังจากที่ฟูมาแล้วตอนได้รับจากพี่ท่านนั้น (ตามประสาคนกิเลสยังเยอะอะครับ)

11. Jopaa

สั้นๆ...

อย่าเก็บเลย..

ห้อยเถอะ..

เชื่อดิ !!

12. hydroxy

ได้ครับพี่ จะรีบเอาไปเลี่ยมแล้วอราธนาขึ้นคอทันทีเลยครับ

13. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

14. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับพี่โจ
    ผมนึกว่าคุณนิวส์เค้าแซวเล่น ๆ ว่าพี่ไม่ค่อยถนัดเรื่องคอม ต้องขอโทษด้วยนะครับ (-/\-)

แต่เอาจริง ๆ นะพี่ ผมว่าฝึกกันได้ ถ้าพี่ใช้เป็นอาจจะติดใจ แบบว่าติดงองมแงมเลยก้ได้ ^^"

15. ตุ้ย ฉันทะ

รายการที่ 1289 พระแก้วหยดน้ำวัดตะไกร เนื้อโขลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา สร้างราวๆปี2520ครับ สวย คมชัดครับ หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ ใช้นั่งกรรมฐานได้เลยครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม อารธนาขึ้นคอได้เลยครับ ราคาบูชาเบาๆ 347.-.......จัดส่งฟรี ไม่ต้องโอนค่าจัดส่งเพิ่มครับ

***เงินของท่านแท้ ก็สมควรได้พระแท้ไปครับ ***

ดูองค์จริงได้ที่ชมรมพระเครื่องมรดกไทยพันทิพย์งามวงศ์วาน ชั้น3 ตู้ B104 อยู่หน้าร้านเช้งสุพรรณครับ เปิดทุกวันศุกร์-อาทิตย์(โทรมานัดก่อนจะดีมากครับ จะได้ไม่พลาดครับ) มารับตามตู้พระที่พันทิพย์งามวงศ์วาน ลดค่าจัดส่ง 30 บาท

ราคาที่บอกไว้ได้รวมค่าจัดส่งแล้ว ไม่ต้องโอนเพิ่มครับ ทุกชิ้นมาจัดส่ง EMS ครับ หรือบูชามากกว่า 1รายการ ขึ้นไปลด 30 บาทตามจำนวนรายการที่บูชาเพิ่มครับ )<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ที่อยู่ 69/36 หมู่8 ซ.ลาดกระบัง16 ต.ราชาเทวะ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540 . Email :thakul_11@hotmail.com

ชื่อบัญชี ตระกูล ฉันทพัฒน์กุล
    ธนาคารกรุงไทย สาขาศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ เลขที่บัญชี่ 009-1-17429-5
    ธนาคารกรุงเทพ สุขุมวิท77(ประเวศ) เลขที่บัญชี่ 919-004126-0

ธนาคารไทยพาณิชย์ ศูนย์การค้าเดอะพาซิโอ(ลาดกระบัง) เลขที่บัญชี่ 402-356961-3

** สนใจวัตถุมงคลพิมพ์อื่นๆของหลวงปู่ดู่เพิ่มเติม หรือสนทนารายละเอียดเพิ่มเติม โทร.081 847 7768

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      92 KB
      เปิดดู:
      33
  16. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ขอจองครับ.........................

17. ตุ้ย ฉันทะ

รายการที่ 1290 พระพิมพ์สามเหลี่ยมสมาธิ เนื้อโขลก หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา พระชุดนี้อาจารย์ศุภรัตน์สร้าง หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม พระมีขนาดเล็ก 1.7 X 1.9ซ.ม. ให้เด็กๆใส่หรือผู้หญิงใส่ก็ได้ครับ เนื้อแท้ดูง่าย ราคาบูชาเบาๆ...348.-.......จัดส่งฟรี ไม่ต้องโอนค่าจัดส่งเพิ่มครับ

***เงินของท่านแท้ ก็สมควรได้พระแท้ไปครับ ***

ดูองค์จริงได้ที่ชมรมพระเครื่องมรดกไทยพันทิพย์งามวงศ์วาน ชั้น3 ตู้ B104 อยู่หน้าร้านเช้งสุพรรณครับ เปิดทุกวันศุกร์-อาทิตย์(โทรมานัดก่อนจะดีมากครับ จะได้ไม่พลาดครับ) มารับตามตู้พระที่พันทิพย์งามวงศ์วาน ลดค่าจัดส่ง 30 บาท

ราคาที่บอกไว้ได้รวมค่าจัดส่งแล้ว ไม่ต้องโอนเพิ่มครับ ทุกชิ้นมาจัดส่ง EMS ครับ หรือบูชามากกว่า 1รายการ ขึ้นไปลด 30 บาทตามจำนวนรายการที่บูชาเพิ่มครับ )<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ที่อยู่ 69/36 หมู่8 ซ.ลาดกระบัง16 ต.ราชาเทวะ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540 . Email :thakul_11@hotmail.com

ธนาคารกรุงไทย สาขาศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ เลขที่บัญชี่ 009-1-17429-5
    ธนาคารกรุงเทพ สุขุมวิท77(ประเวศ) เลขที่บัญชี่ 919-004126-0

ธนาคารไทยพาณิชย์ ศูนย์การค้าเดอะพาซิโอ(ลาดกระบัง) เลขที่บัญชี่ 402-356961-3

** สนใจวัตถุมงคลพิมพ์อื่นๆของหลวงปู่ดู่เพิ่มเติม หรือสนทนารายละเอียดเพิ่มเติม โทร.081 847 7768

ขนาดไฟล์:
      71.6 KB
      เปิดดู:
      29
  18. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

จอง 1290......................

19. ตุ้ย ฉันทะ

รายการที่ 1291 พระพิมพ์สามเหลี่ยมมารวิชัย เนื้อผงพุทธคุณ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา องค์นี้สวยคมชัดลึก หลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ พุทธคุณเต็มเปี่ยม พระมีขนาดเล็ก 2.1 X 2.5ซ.ม. ให้เด็กๆใส่หรือผู้หญิงใส่ก็ได้ครับ เนื้อแท้ดูง่ายสบายตาและสบายใจ แท้สักองค์ดีกว่าจริงๆครับ ราคาบูชาเบาๆ...349.-.......จัดส่งฟรี ไม่ต้องโอนค่าจัดส่งเพิ่มครับ

ขนาดไฟล์:
      63.2 KB
      เปิดดู:
      25
  20. Step&Time

Step&Time เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอจองครับ...................

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้