** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    สิ่งที่เกิดขึ้นแล้วย่อมดีเสมอ...เป็นกำลังใจให้ครับ:cool:

2. rungpetch

rungpetch Active Member

26 กรกฎาคม 2011
    มารไม่มีบารมีไม่เกิด...สู้ๆนะครับคุณโจ
    ผมชอบบทความของคุณนะ อ่านแล้วรู้สึกดีอ่ะ..
    หูตาสว่างและกว้างขึ้นเยอะ ขอบคุณทุกเรื่องราวดีๆ
    ที่เอามาแบ่งปันกัน ขอบคุณไมตรีที่มีให้กัน
    อีกหนึ่งกำลังใจ ขอมอบให้คุณครับ :cool:

3. 9mm

9mm เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2011
    ผมขอส่งกำลังใจให้พี่ โจ และพี่ ๆ ทุกคนในบ้านนี้ครับ อย่าพึ่งท้อครับ
    พี่โจ กับพี่ตุ้ย เป็นเหมือนศิษย์ รุ่นพี่ที่คอยแนะนำศิษย์รุ่นน้อง ๆ ถ้าพี่ไม่อยู่แล้วใครจะคอยแนะนำพวกเราครับ ลูกศิษย์ หลวงปู่ที่พึ่งมาใหม่ต้องมีคนคอยดูแลและแนะนำจากพี่ ๆ นะครับ

4. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    ใจเย็นๆครับ คุณโจ.... ได้รับกำลังใจจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆแล้วคงต้องทบทวนความคิดใหม่นะครับ ขนาดคุณโจ คุณตุ้ย คุณนิวส์ คุณอิฐมอญ ฯลฯ ได้ช่วยกันนำเสนอความแท้..ความจริงซะขนาดนี้ ก็ยังมีคนเห็นผิดไปได้ แล้วถ้าไม่มีใครมาคอยให้ข้อมูลที่ถูกต้องมันจะไม่ยิ่งแย่ไปกว่านี้หรอครับ เป็นกำลังใจเล็กๆ ให้คุณโจอีกคนครับ:cool:

5. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยกันเผยแพร่ต่อไปดีกว่าครับพี่
    ผมไม่ค่อยได้เข้ากระทู้อื่นเท่าไร ไม่ทราบว่ากระทู้ไหนที่มีปัญหา PM บอกหน่อยคับ
    จะได้เป็นภูมิคุ้มกัน ^^

ขอบคุณครับ

6. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    ใจร่ม นะจ๊ะ...

อุปสรรค สร้างบารมีครับ...

7. Somja

Somja เป็นที่รู้จักกันดี

.....ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเป็นอย่าง....ที่ให้ความกระจ่างในเรื่องของตะกรุด ของ
    หลวงปู่ดู่....สาเหตุที่สอบถามก็เพราะความไม่รู้ข้อมูลจริง ๆ....เพราะไม่เคยมีวาสนา
    ได้ไปกราบหลวงปู่.....แต่มีความถูกใจในธรรมที่องค์หลวงปู่ได้เคยถ่ายทอดเอาไว้
    ได้อ่านและศึกษาอย่างงู ๆ ปลา ๆ ก็รู้สึกโดนใจ....จริง ๆ หลวงพ่อ หลวงปู พ่อแม่
    ครูบาอาจารย์....ที่ท่านมีคำสั่งสอนชนิดที่เรียกว่าถึงกึ๋นจริง....ในความรูสึกของผม
    (คนเดียวที่ได้สัมผัสมาด้วยผัสสะของผม) เห็นจะมีหลวงพ่อฤาษีลิงดำ หลวงปู่ดู หลวง
    ปูตื้อ และหลวงปู่พุทธอิสระ ที่พอท่านเทศน์ทีไร หรืออ่านบทความ หรือบทโสลก
    ของท่าน.....ครั้งไร....มันโดนที่กิเลสในตัวตนของเรา....เป๊ะ ๆ เลย...
    ....สำหรับของหลวงปู่ดู่...ผมมีเพื่อนเป็นนายทหาร....ปัจจุบันเกษียณอายุไปแล้ว...
    เอาหนังสือเหมือพ๊อกเก็ตบุค เล่มไม่หนานัก มาให้ขอยืม...ถ่ายเอกสาร...พอผมได้อ่าน
    รู้สึกโดนใจเป็นอย่างยิ่ง..จึงถ่ายไว้ทั้งเล่ม...แล้วเอาฉบับจริงคืนเขาไป...อ่านอยู่บ่อยครั้ง
    กว่าเล่มอื่น..ในยามว่าง ๆ พอผมย้ายที่ทำงาน...ก็เก็บใส่ลังนำไปฝากไว้ที่บ้านของบิดา
    ภรรยา....เขาก็เก็บใส่ลังกระดาษไว้ให้เป็นอย่างดี....ต่อมาผมกลับไปที่บ้านบิดาภรรยา
    และขอลังหนังสือคืน...ปรากฎว่าเปิดดูในกล่องกลับกลายเป็นลัง....ปลวกไปทั้งลัง...
    หมดครับ...หนังสือหลวงปู่ดู่ที่ผมถ่ายเอกสารไว้ ...พร้อมกับหนังสือพระเครื่องอื่น ๆ
    กลายเป็นอาหาร...อันโอชะของปลวกไป..ซะนี่....ด้วยสาเหตุนี้ผม....จึงหันไปสนใจ
    พระเครื่อง และเครื่องราง ของหลวงปู่ดู่...แทน....ด้วยความอยากได้....แต่ดูไม่เป็น
    และไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับพระและเครื่องราง ของหลวงปู่ดู่มาก่อน...จึง...โดน..
    ...โดน....และโดน...เป็นประจำ...ต่อมาน้อง ๆ รุ่น ใหม่ ๆ เขาสอนให้เข้าอินเตอร์เน็ต
    ก็เลยควาญหา จนเจอกับเว็บนี้....
    ....ซึ่งพิจารณาอยู่นานพอสมควรว่า...โดยเสี่ยงเอาว่า...คงจะมีบุุคคล...ที่มีความเป็น
    กัลยานมิตร มีคุณธรรม....มีความจริงใจ...และมีเชื้อสายแห่งโพธิญาณ...อันเคยเกิด
    เป็นลูก..เป็นหลาน..เป็นศิษย์..ที่ทันและไม่ทันท่านก็ตาม...อีกทั้งยังเป็นผู้เสียสละ..สร้างประโยชน์...ให้ความสว่าง....อย่างที่เขาเรียกว่า...เห็นแสงไฟที่ปลายอุโมงค์...เพื่อเป็นหนทาง...ขนย้ายเหล่าสรรพสัตว์ (ผู้มืดบอด)...ให้พ้นจากโอฆสงสารสาคร...ท่าน
    อย่าลืมว่า...ท่านเป็นศิษย์ขององค์หลวงปู่ดู่....ผู้ปรารถนาเป็นพระโพธิสัตว์ในอนาคตกาล
    เพราะฉะนั้น...ท่านท้อได้...แต่จะถอยไม่ได้...ผมคิดว่าผมก็แบบเป็นศิษย์ของท่าน
    คนหนึ่ง....ดังนั้นจึงต้องช่วยกัน...จรรโรง...ในสิ่งที่ถูกต้อง...ให้ความรู้คู่คุณธรรมครับ...สู้ต่อไปครับ....ขอเป็นกำลังใจให้ครับ....คนสู้เท่านั้นถึงจะมีสิทธิรอด...ถ้าคิดว่าไม่สู้
    ไม่ฟ่าฟัน...ก็แพ้ตั้งแต่อยู่ในมุ้งแล้วครับ...คุณเคยชนะมาแล้ว...ตั้งแต่ในท้องแม่ของคุณเพราะคุณคือสเปิมตัวหนึ่ง ที่เป็นที่หนึ่งในหลาย ๆ ล้านตัว ที่เคยชนะมาแล้ว......
    ที่ก่อนคุณจะเกิดมา

8. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    ขอเป็นกำลังใจให้คุณโจ ครับ

9. พีพี-ยุดยา

พีพี-ยุดยา Active Member

เป็นกำลังใจให้นะคัฟ ศิษย์หลวงปู่มีอยู่เยอะ ช่วยกันส่งให้ถึงฝั่งเถอะคัฟ อุปสรรค คลื่นลม ย่อมมีในสายน้ำนี้ ฉันใดก็ฉันนั้นคัฟ......................

10. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งเดียวที่ความชั่วเอาชนะได้ คือการที่คนดีไม่ทำอะไรเลย
    ด้วยความเคารพครับ คุณพี่โจ

11. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมได้เรียนรู้ประวัติและเรื่องราวดีๆของหลวงปู่ก็ที่นี่แหละครับ สู้ๆครับผม

12. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีไปอ่านเจอบทความนึง รู้สึกดีเลยนำมาแชร์กันครับ

ความแตกต่างระหว่างความศรัทธากับความงมงาย

ศรัทธากับความงมงายแตกต่างกันอย่างไร แล้วเราจะแยกแยะออกจากกันอย่างไร

ศรัทธาที่ปราศจากการพิจารณาประกอบ จะโน้มเอียงเป็นความงมงาย ส่วนศรัทธาที่มีการพิจารณาแล้ว(หรือให้ดีกว่านั้นคือเห็นตามจริงจาก ประสบการณ์แล้ว) ว่าสิ่งที่ศรัทธามีคุณอย่างไร มีโทษอย่างไร

เมื่อใดพิจารณาแล้วว่าสิ่งที่ศรัทธา เช่นพระพุทธเจ้าและคำสอนของท่าน มีแต่คุณ คือเอี้อให้ดำรงตนอย่างเป็นสุข มีชีวิตโดยไม่ต้องหวาดกลัวกับทั้งไม่มีโทษ คือไม่ต้องเอาความเชื่อทางศาสนาไปเป็นข้ออ้างเบียดเบียนใคร มีชีวิตโดยไม่ต้องเป็นที่หวาดผวาของใคร ๆ พอตรึกตรองรอบคอบแล้วจึงยึดพระพุทธเจ้ากับคำสอนของท่านเป็นสรณะ อย่างนั้น เรียกว่าศรัทธาอันประกอบด้วยปัญญา

ความเชื่อในช่วงเริ่มต้นเพียงน้อยนิดนั้น คือศรัทธาที่เปรียบเหมือนเปลวไฟดวงน้อยบนหัวไม้ขีด แต่ก็อาจกลายเป็นชนวนความสว่างที่ยั่งยืน ขอเพียงนำเปลวไฟน้อยไปประดิษฐานให้ถูกที่เช่น ไส้เทียนใหญ่คือปัญญาอันตั้งลำมั่นคง สติ

ปัญญา ความมีเหตุผล และประสบการณ์ประจักษ์แจ่มแจ้งเท่านั้น จะรักษาศรัทธาไว้ได้ตลอดรอดฝั่งกระทั่งตัวตายไปพร้อมกับศรัทธา เปรียบเหมือนคนตาบอดที่ผ่า

ตัดได้ดวงตาแล้ว ลืมตาขึ้นเห็นสีสันและความจริงทั้งหลายแล้ว ก็ย่อมไม่มีคนตาบอดและคนตาดีที่ไหนมาหลอกได้ว่า โลกและสีสันความจริงเป็นอย่างอื่น ไม่ใช่อย่างที่กำลังเห็น

อย่างไรก็ตาม ในแง่ของศรัทธาในศาสนาแล้ว เมื่อยังไปไม่ถึงจุดที่ ได้ดวงตาเห็นความจริง ก็อาจมีหลายสิ่งที่คลุมเครือก้ำกึ่งกันอยู่ บางครั้งแม้ศรัทธาอย่างมีปัญญาประกอบแล้ว ก็เหมือนจำต้องงมงายเชื่อไว้ก่อน ยกตัวอย่างเช่นศาสนาพุทธบอกว่ากรรมวิบากมีจริง ทุกสิ่งมีเหตุผลที่มาที่ไปเสมอ เราส่งใจพิจารณาตามแล้วก็คล้อยตามได้ โดยไม่รู้สึกว่าตัวเองเหมือนคนโง่ที่ใครพูดมาก็เชื่อหมด แต่กรรมวิบากก็เป็นเรื่องอจินไตย ถ้าขาดสมาธิผ่องแผ้ว ขาดตาทิพย์ทะลุมิติกรรมวิบาก เราก็ไม่อาจพิสูจน์จะแจ้งด้วยจิตตนเองอยู่ดี

ตรงนี้แหละ ตรงที่ตระหนักว่ายังต้องฟังผู้อื่นพูด ก็ต้องอาศัยศิลปะ อาศัยหลักการแยกแยะว่าเรารับฟังอย่างงมงายหรือรับฟังด้วยศรัทธาที่ประกอบ ปัญญา พูดง่าย ๆ ว่า หากศรัทธาแล้วเราถูกปล้นปัญญา ปล้นเหตุผล ปล้นความเป็นตัวเราไปหมด เขาใช้วิธีบีบคอ บอกอะไรเราต้องเชื่อหมด ขู่อะไรเราต้องหงอหมด อย่างนั้นเขาวางตัวเป็นผู้ทำเราให้เชื่ออย่างงมงายแล้ว

แต่หากศรัทธาแล้วเรายิ่งมีปัญญาคิดอ่านอะไรทะลุปรุโปร่ง อ่านปัญหาขาด แก้ข้อติดขัดได้หมด กับทั้งยังคงเป็นตัวของตัวเอง ไม่ต้องตกอยู่ในภาวะพึ่งพา เป็นผู้ได้เหตุผลที่ทำให้ชีวิตเป็นสุขขึ้นเรื่อย ๆ ทั้งทางใจและทางกาย อย่างนี้เขาส่ง

เสริม ให้เรามีศรัทธาในแบบที่เป็นขาตั้งให้ปัญญาแข็งแรงยั่งยืน ยิ่งฐานศรัทธากว้าง

ขวางมั่นคงเพียงใดปัญญาก็ยิ่งต่อยอดขึ้นสูงได้มากขึ้นเพียงนั้น

ทั้งหมดที่กล่าวก็กล่าวตามเนื้อผ้านะครับ ไม่ใช่ข้อตัดสินแบบจำ

เพาะเจาะจงลงไปที่ศาสนาไหนหรือคนกลุ่มใด พระพุทธองค์เคยให้หลัก

การไว้ ว่าจะเชื่อนั้นอย่าเชื่อเพราะเหตุผลอื่นใด ขอให้คำนึงเพียงประการเดียวว่าเชื่อแล้วเป็นประโยชน์หรือเป็นโทษ มีเหตุผลเป็นสุขหรือเป็นทุกข์กับตนเองและผู้อื่น นี่แหละครับจึงจะกล่าวได้เต็มปากว่าศรัทธาแบบพุทธ

* บทความจาก เตรียมเสบียงไว้เลี้ยงตัว เล่ม 5 ผู้เขียน ดังตฤณ

สุขสันต์ วันแม่แห่งชาติ กันทุกคนครับ

13. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    MY Queen.jpg

เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๘๐ พรรษา

สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๕

....ขอใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาททรงพระเจริญยิ่งยืนนาน พระพลานามัยแข็งแรง พระเกษมสำราญ....

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ
    ข้าพระพุทธเจ้า Aim'ee London

14. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007

บทความดี ๆ มีประโยชน์อย่างยิ่ง
    :cool:

15. fulfill

fulfill Active Member

14 พฤษภาคม 2012
    สุขสันต์วันแม่แห่งชาติ
    และขอส่งความสุขให้กับคุณแม่ทุกท่าน
    สำหรับจตุรเทพ ทั้ง 4 พวกคุณทำดีแล้วและดีที่สุดด้วยเป็นกำลังใจให้นะ..
    พี่โจ...เรียกกำลังใจกลับมาไว ไว นะค๊ะ น้อง ๆ รออยู่ ค่ะ;aa57

16. cnsya

cnsya Active Member

12 มิถุนายน 2012
  17. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

(kiss)วันนี้เป็นวันแม่แห่งชาติ อย่าลืมกราบพระอรหันต์ ที่บ้านนะครับ พระองค์นี้กราบขอพรได้ทุกวัน รับรองศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก (kiss)

18. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    วันแม่ปีนี้ ได้ไปทำบุญเลี้ยงอาหารเด็กกำพร้าที่ โรงเรียนศึกษาสงเคราะห์ชัยนาทครับ

โมทนาบุญร่วมกันนะครับพี่ๆน้องๆ

ได้ไปเห็นการใช้ชีวิตของเด็กกำพร้า......ทำให้รู้ว่า

ที่เคยคิดว่าเราเหนื่อยนั้น......เทียบไม่ได้เด็กๆที่กำพร้าพ่อแม่

เพราะถึงจะเหนื่อยอย่างไร......เราก็ยังมีความรักของพ่อแม่ คอยเป็นกำลังใจเสมอ

19. max_thonglor

max_thonglor เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    ณ วัดป่ารัตนวัน.......ไปใส่บาตร10/08/12ครับ...ได้พบ 2ท่านคือพระสุเมโธและพระญาณธัมโม โดยเฉพาะท่านญาณธัมโมท่านเทศน์สั่งสอนเด็กๆ(ลูก)ในคณะของผมให้เป็นคนมีสติ ทำอะไรให้ช่วยเหลือตนเองมีความรับผิดชอบต่อตนเองเช่น เปิดไฟแล้วก็ต้องปิด,ตื่นนอนแล้วก็ต้องเก็บที่นอน,พ่อแม่ว่ากล่าวตักเตือนก็อย่าโกรธท่านนะก็เพราะพ่อแม่ท่านรักเราท่านจึงตักเตือนเป็นต้น ทุกอย่างนี้ต้องอาศัยสติอีกเช่นกัน ขณะนั้นไม่มีคนอื่นอยู่เลยครับ ก็ส่วนตั๊วส่วนตัว คนอื่นๆถวายอาหารเสร็จก็กลับกันหมด อากาศก็เย็นสบายฝนตกพรำๆ......555
    [​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2012
  20. diamondtee

diamondtee เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    รบกวนถามพี่ๆหน่อยสิครับ
    คือผมอยากทราบว่า จุดเขียวๆฟ้าๆ จุดเล็กๆบนองค์พระสมเด็จหลัง ๑ด นี่เกิดขึ้นจากอะไรหรอครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้