** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. hydroxy

hydroxy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2011
    อย่าเรียกเจ้ากรมเลยครับยังห่างไกลอยู่มากครับ ที่มีก็เท่านี้แหละครับ ว่าแต่รูปไหนไม่ขึ้นอะครับ ของทางฝั่งผมเครื่องมันก็ขึ้นโชว์หมดนะครับ งั้นเดี๋ยวขอผมลองดูอีกทีแล้วกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2012
  2. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระ+สายสิญจน์แล้วคร๊าบบบบ <<< พี่ตุ้ยค๊าบ สายสิญจน์หลวงปู่เกษมมี5เส้นใช่มั้ยครับ หรือ ทั้ง5เส้นเขานับรวมเป็นเส้นเดียวกันอ่ะครับ??? /\

3. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

พระพิมพ์สมเด็จปี ๙๒-๙๓ ผมมีพิมพ์เล็กสององค์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

รอชมพระของคุณพี่ SKTC ครับ

5. natta_pea

natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สุดยอดทุกองค์เลยครับ
    ขอขอบคุณเหล่าเจ้ากรมเนื้อผงที่นำของดีๆมาให้ชม:cool:

6. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

เผื่อได้ไปวัดสะแกครับ สอบถามครับตอนนี้ที่วัด ยังพอมีวัตถุมงคลที่ทันหลวงปู่อธิษฐานจิตไหมครับ และช่วยแนะนำล็อกเกตที่ทันหลวงปู่อธิษฐานจิตหน่อยครับว่ารุ่นแบบไหนราคาเยาว์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

7. diamondtee

diamondtee เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    พี่ตุ้ยครับได้รับพระและสายสิญจน์แล้วนะครับ ขอบคุณครับ

8. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

ยังพอมีครับ...บนหอสวดมนต์ครับ จะเป็นของทางวัดเอง ก็จะมี
    พิมพ์ใบโพธิ์สมาธิ องค์ละ สามร้อยกว่าบาท
    พิมพ์ประทานพร. เนื้อดินเผา องค์ละ 500 บาท
    พิมพ์ประทานพร. เนื้อโขลก. องค์ละ 1000 บาทครับ

9. อิฐมอญ

ตอบแทนคุณตุ้ยค๊าบ (พอดีนั่งอยู่กับคุณตุ้ยพอดี) จริงๆแล้วเป็นเส้นเดียวกันครับ แต่ถ้าคุณน้องปืนจะแยกเป็น 5 เส้นก็ไม่ผิดอะไรครับผม ^_^

10. noparak

noparak Active Member

ระหว่างรอดูพระ ของพี่อิญมอญ กับของ พี่ SKTC
    ดูพระสมเด็จปี 92-93 ของผมไปพลางๆ ก่อนนะครับ
    ขออนุญาต เจ้าของเดิม(คุณตุ้ย) เอาภาพมาลง ให้เพื่อนๆได้ชมกันนะครับ
    พอดี ยังไม่ได้ถ่ายรูปใหม่
    องค์แรก เป็นเนื้อดินเจ็ดทุ่งเจ็ดท่า สำหรับคนที่กลัวผี เค้าว่า ใช้แล้วดีนักแล
    ส่วนอีกองค์ เป็นเป็นเนื้อโขลกเหลือง เนื้อหามันส์สะใจ

ขนาดไฟล์:
      57 KB
      เปิดดู:
      152
      ขนาดไฟล์:
      67.8 KB
      เปิดดู:
      241
  11. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

/\ ขอบคุณค๊าบท่านพี่ :cool:

12. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010

โมทนาบุญนะคร้าบบบบบ:cool:

13. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    น้องเล็กสุดขอไม่ออกความคิดเห็นคับ พี่ๆเอางัย ผมเอาด้วยคับ

14. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลที่ทันหลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตและยังมีจำหน่ายอยู่ที่วัดสะแกขณะนี้..พี่อิฐมอญได้ตอบไปให้แล้วครับ

ของเสริมนิดหน่อย พระพิมพ์สมาธิใบโพธิ์ เห็นองค์เล็กๆ ราคาถูกๆ (รู้สึกจะสัก 300 กว่าบาทหรือไงนี่แหละ) แต่สร้างปีลึกถึงในปี 2520 หรือเท่ากับรุ่นเดียวกับเหรียญรูปเหมือนลป.ทวดบัวข้าง (รุ่นแรก) เชียวน่ะครับ ถึงวันนี้พระก็มีอายุกว่า 30 ปีเข้าไปแล้ว ถือว่าเก่าพอสมควร แต่ราคายังแค่ 300 กว่าบาท ถูกกว่าพระใหม่ๆอีกครับ น่าสนใจที่เดียว

ส่วนล๊อคเก็ตที่ทันหลวงปู่...และออกที่วัดสะแกทั้งหมดจะมีเพียงแค่ 3 รุ่นเท่านั้นครับ คือ

1. รุ่นแรก ปี 2525 หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า รุ่น รศ.200 จำนวนสร้าง 2,525 องค์ เท่าจำนวนปี พ.ศ.

2. รุ่นสอง ปี 2530 รุ่นนี้เท่าที่จำได้รู้สึกจะมีอยู่ 3 พิมพ์ ด้านหลังฉากจะมีทั้งสีฟ้า และสีชมพู

3. รุ่นเปิดโลก ปี 2532 รุ่นนี้จะมีหลายพิมพ์มากครับ มีทั้งที่เป็นแบบล๊อคเก็ตกลมและล๊อกเก็ตเหลี่ยม , มีทั้งที่เป็นรูปหลวงปู่ทวดเดี่ยว, หลวงปู่ดุ่เดี่ยว, และหลวงปู่ทั้งสององค์อยู่ด้วยกัน แบบที่อยู่ด้วยกันสององค์จะราคาสูงสุด และส่วนที่เป็นรูปหลวงปู่ทวดเดี่ยวๆ ราคาจะถูกสุดครับ..

นอกจากนั้นการเล่นมวลสารด้านหลังยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีก โดยปกติด้านหลังทั่วๆไปจะเห็นป้ายผงพุทธคุณเป็นผงสีเทาๆ ติดด้วยเส้นเกศาหลวงปู่ แบบนั้นถือว่าค่อนข้างปกติ แต่ถ้าด้านหลังป้ายเป็นผงสีเหมือนผงโอวัลติน มีเม็ดสีขาวๆแทรกนิดหน่อย อันนั้นต้องรีบเก็บเลยครับ ถือว่าหาได้ค่อนข้างยากกว่ามาก ถึงแม้ปัจจุบันจะยังไม่มีการแบ่งเป็นพิมพ์นิยม กับพิมพ์ปกติก็ตาม

ในบรรดาล๊อคเก็ตของหลวงปู่ดู่ของแท้ ทุกรุ่นทุกปีทั้งหมด ข้อพึ่งระวังที่ต้องให้เพื่อนสมาชิกใหม่ๆเราจำเอาไว้ก็คือ ด้านหลังล๊อคเก็ตจะต้องไม่มีออฟชั่นเสริมต่างๆ เช่น ตระกรุด ผ้าจีวร พระธาตุ ฯลฯ เด็ดขาดน่ะครับ ถ้ามีอย่างนั้นจะเป็นของตลาดนัดพบเห็นได้โดยทั่วไป เก๊แน่นอนครับ (โดนกันมามากเหลือเกิน แล้ว Pm. มาสอบถามความแท้กันเยอะมากเช่นเดียวกัน. จึงขออนุญาตตอบที่กระทู้นี้ทีเดียวเลยน่ะครับ)

โดยทั่วๆไป..ล๊อคเก็ตหลวงปู่ ที่ออกโดยวัดสะแก ก็ต้องเริ่มสตาร์กันที่ราคาพันกลางๆ ในรุ่นปี 2530 จนถึงพันแก่ๆ - หมื่น Up สำหรับรุ่นเปิดโลกพิมพ์ที่ถูกที่สุด (รูปเดี่ยวเปิดโลก) และก็เลยไปถึงหมื่นกลางๆ ขยับไปเรื่อยๆจนถึงสองหมื่น Up สำหรับรุ่นแรกปี 2525 ครับ

ที่อธิบายมาทั้งหมด คือ ล๊อคเก็ตที่ออกโดยวัดสะแกน่ะครับ แต่จากคำถาม..ถ้าถามว่าเอาแบบถูกที่สุดที่ทันหลวงปู่อธิษฐานจิตให้แน่นอน ก็จะมีอีกรุ่นหนึ่ง (เฉพาะเท่าที่ผมทราบน่ะครับ) คือ รุ่นที่ออกวัดหันตรา ในปี 2529 ซึ่งราคาขณะนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะไม่ได้เล่นหามานานแล้ว แต่ถ้าให้กะคร่าวๆ ก็น่าจะอยู่ที่ระดับสัก 2,000 กว่าๆ

ส่วนจะมีรุ่นอื่นอีกหรือไม่ที่ออกนอกวัด คงต้องถามเซียนนิวส์ให้แน่นอน รวมถึงราคารุ่นที่ออกวัดหันตราว่าเป็นราคาที่ใกล้เคียงกับปัจจุบันหรือไม่

หมายเหตุ : ล๊อคเก็ตทั้งหมดทุกรุ่นมีของเก๊น่ะครับ การเช่าหาต้องระวัง ควรเช่าหากับผู้ที่เขาชำนาญจริงๆ เพราะคนที่เขาแม่น เขาคุ้นจริงๆ จึงจะสามารถสังเกตได้ถึงความคมชัดของรูปและการสกรีนเม็ดสี ซึ่งจะแตกต่างกันระหว่างของแท้กับของปลอม รวมถึงผงที่ป้ายด้านหลัง และลักษณะเส้นเกศาหลวงปู่ เป็นต้น ถ้าให้เซฟ ควรเช่าหากับสายตรงจริงๆก็น่าจะดี (แต่เป็นใครก็ได้น่ะ ไม่จำเป็นต้องเฉพาะกับคุณตุ้ย เพราะคุณตุ้ยเองบางครั้งก็อาจไม่มี)

ที่สำคัญต้องเอาแบบที่พิจารณาแล้ว เห็นว่าเขารับประกันให้เราแบบชัวร์ๆด้วยน่ะครับ ..ไม่ใช่รับประกันแต่ปาก แต่กรณีเกิดปัญหาแล้วสตังค์ไม่ได้คืนน่ะครับ ระวังๆกันหน่อย../ ด้วยความเป็นห่วงน้องๆ ในการเช่าหาพระกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2012
  15. กรภูมินทร์

กรภูมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    ได้รับพระสมเด็จ และสายสิญจน์ แล้วนะครับ
    ขอบคุณมากๆนะครับ

16. กันยาไชย

กันยาไชย สมาชิก

11 กรกฎาคม 2012
    ขออนุญาติเพิ่มเติมพี่โจอีกนิดนึงครับ
    ล็อกเก็ต 2525 ยังมีอีกเเบบนึงคือ รูปหลวงปู่ดู่ นั่งเต็มองค์ ด้านหลังปิดด้วยเเผ่นเงิน ตอกโค๊ต 2 ตัวคือ โค๊ตพระพรหมหล่อปี 2522 ด้านหลังบรรจุ เกษาหลวงปู่ดู่ ผงพุทธคุณหลวงปู่ดู่ ผงสมเด็จบางขุนพรหม เเละ ริบบิ้นเสกหลวงพ่อเกษม เขมโกเเล้วถึงปิดด้วยเเผ่นเงิน ด้านหลังหลวงปู่ ท่านเมตตาลง ลงจารให้คับจำนวนสร้าง 28 องค์ ส่วนมากตกอยู่กับพวกโกโอ่ง โกเอ๋ง ตาฉ่อง หมดคับ

ปล.นิวส์เค้าให้พิมพ์ให้คับ เค้ายังทำงานอยู่ไม่ว่าง จิงๆ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2012
  17. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณอิฐมอญ คุณJopaa คุณกันยาไชย ที่ช่วยแนะนำครับ

18. hydroxy

hydroxy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2011
    น่าสนใจมากๆเลยครับ :cool::cool::cool::cool::cool:

19. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ.คุณนิวส์ ครับ..สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม

ว่าแต่ 28 องค์เนี่ย..เห็นตกอยู่กับตานู้น..ตานี่..70 Up ทั้งนั้น..เมื่อไรจะตกมาถึงมือตาโจมั้งแหละ...อ้อนโกโอ่งแกให้หน่อยดิ..อิ..อิ..

20. อิฐมอญ

สมเด็นรุ่นเก่าปี 92-93
    เพื่อการศึกษา:VO

1.สมเด็จปู่ใหญ่ (ผสมสมเด็จวัดระฆัง)

2.สมเด็จอัฐิหลวงปู่กลั่น พิมพ์ใหญ่

3.สมเด็จดินเจ็ดทุ่ง (มะ อะ อุ)

4.สมเด็จ ชันน้ำมันยาง

5.สมเด็จเนื้อดำ

6.สมเด็จเสด็จนิวัติ (พิมพ์เล็ก)

7.สมเด็จเนื้อน้ำผึ้ง เทียนชัย น้ำมันจันทร์

8.สมเด็จดินเจ็ดทุ่ง อุดผง พิมพ์ใหญ่

9.สมเด็จเนื้อว่านมหาเมฆ (สีเขียวเข้ม)

10.สมเด็จเนื้อผสมใบลาน

11.สมเด็จเนื้อผงถ่านโพธิ์

12.สมเด็จเนื้อโขลก สีเขียวอ่อน

13.สมเด็จเนื้อโขลก สีเหลือง

14.สมเด็จเสด็จนิวัติ พิมพ์ใหญ่

จบแล้วค๊าบ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ช่วยดูด้วยนะครับ หากข้อมูลผิดพลาด ช่วยแก้ไขด้วยครับผม:cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้