** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้จะบรรยายอย่างไรดี..ก็สรุปๆสำหรับที่วัดคอนสวรรค์ เราก็บูชาแมงมุมสำหรับแขวนผนังบ้านหรือสำนักงาน มีหลายขนาดตั้งแต่ 24 นิ้ว, 14 นิ้ว แล้วก็ 8 นิ้ว รวมๆก็ 9 แผ่น มีทั้งเอามาแขวนบูชาเองที่บ้าน และเพื่อนๆสมาชิกโทรฝากขอให้ช่วยบูชามาให้ด้วย

เท่าที่เอามานี่..ที่วัดเองก็ใกล้หมดแล้วครับ รู้สึกจะเหลือเพียงขนาดใหญ่สุด 32 นิ้ว (30,000 บาท) อยู่ 1 หรือ 2 แผ่น , ขนาด 24 นิ้วเหลือ 1 แผ่น, ขนาด 14 นิ้ว เหลือ 2 แผ่น ก็ประมาณๆนี้ล่ะครับ

ส่วนภาพนี้เป็นแมงมุมสำหรับห้อยคอ ตัวไม่ใหญ่นัก ขนาดกำลังพอดี มีเพียง 2 เนื้อ คือเนื้อทองแดง และเนื้อทองเหลือง บูชามาตัวละ 299 บาท ชุดนี้เดี๋ยวคุณตุ้ยจะลงให้เพื่อนสมาชิกได้บูชาในราคาทุนครับ แต่เนื่องจากคงจะมีพวกเราสนใจกันอยู่พอสมควร ด้วยราคาไม่แพงเกินไป ดังนั้นจึงจำเป็นต้องทำตารางขึ้นมา เพื่อที่เวลาโอนเงินจะได้ทราบว่า เงินที่โอนเป็นของใคร เช่น Aimee 299.01 , คุณ Aui 299.02 เป็น ส่วนค่าส่งกำลังคุยกันอยู่ว่าหากให้คุณตุ้ยส่งให้ทุกคน คงเป็นภาระหนักพอสมควร ตั้งแต่จ่อหน้าซองชื่อจัดส่ง และอื่นๆ ดังนั้นเพื่อความสะดวกของทุกคน อาจต้องรบกวนขอให้เพื่อนๆสมาชิกช่วยส่งจม.สอดซองติดแสตมป์ เขียนชื่อที่อยู่ตนเองมาให้หน่อย ไม่ทราบจะเป็นการยากเกินไปมั๊ย..เรื่องจัดส่งนี้คงต้องขอให้คุณตุ้ยมาลงรายละเอียดอีกที่ครับ..

ส่วนภาพนี้ก็ไม่มีอะไรครับ แผ่นแมงมุมที่เห็นบนหิ้งพระ ก็คือ แผ่นต้น หมายถึงเวลาหลวงปู่ฯท่านจะเสก จะเป่า จะอธิษฐานจิตอะไร ก็ใช้มือแตะจากแผ่นต้นนี้ โยงไปสู่แผ่นอื่นๆครับ ด้านบนนอกจากพระองค์พระพทธรูปปางลีลาแล้ว ยังมีพระบรมสารีริกธาตุอยู่ในผอบแก้ว ที่สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนารถ ทรงพระราชทานให้แก่หลวงปู่ฯครับ

ภาพนี้ก็เหมือนกับภาพชุดที่ผมลงไปแล้ว..แต่สังเกตุดีๆ นอกจากรูปหุ่นปั้นหลวงปู่ท่านแล้ว ยังมีแผ่นแมงมุมขนาดกลาง 14 นิ้ว วางอยู่ข้างๆองค์หลวงปู่มาโดยตลอด คุณแบงค์ (อิฐมอญ) เข้าห้องปั๊ป..ตาไว..เห็นก่อน..

"แผ่นนี้ผมขอน่ะครับหลวงพี่"...ท่านก็ครุ้นคิดอยู่พอสมควร เอาก็เอา..ไหนๆก็จะหมดอยู่แล้ว..สรุป " จัดไป๊..คุณอิฐมอญ !! "

ภาพนี้เป็นพระเสด็จกลับ หน้ากากเงิน ของพระ ดร.ท่านครับ หลวงปู่ฯท่านให้พระ ดร.ท่านไว้ พระเสด็จกลับที่เรารู้จักกันอย่างเป็นทางการ ก็คือ รุ่นปี 2506 ซึ่งมีรุ่นเดียว แต่จากการได้พูดคุยกับพระดอกเตอร์ท่าน ทำให้เราได้ความรู้ใหม่เพิ่มขึ้นว่า จริงๆแล้วยังมีพระอีกรุ่นหนึ่งของหลวงปู่ที่ท่านจัดสร้างก่อน เป็นของหลวงปู่องค์เดียว มิได้ทำร่วมกับ อ. ชุม ท่านว่ารุ่นนี้เป็นของปี 2504 มีจำนวนน้อยมาก ด้วยหลวงปู่ทำให้ลูกๆหลาน และศิษย์ใกล้ชิดก่อน แล้วจึงจะทำเพิ่มมากขึ้นในภายหลัง ซึ่งก็คือรุ่นเสด็จกลับปี 2506 เมือ่เห็นรุ่นนี้จึงรู้ว่าเนื้อหาแปลกตาไป เนื้อพระจะออกแน่น แกร่ง เต็มไปด้วยมวลสารชนิดเม็ดสีสรรต่างๆมากมาย ลองชมๆกันดูครับ

บรรยายจากภาพ ชุดวัดคอนสวรรค์ ก็คงจะหมดเท่านี้ล่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2012
  2. 9mm

9mm เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2011
    ขนาด 14 นิ้ว ขอแบ่งซัก 1 ชิ้นครับพี่ ขอราคาพร้อมจัดส่งด้วยครับ

3. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ... ขอจองตัวเล็ก 2 ตัว เนื้อละตัวจะได้หรือป่าวครับ ....

มีน้อย ๆ แบบนี้ กลัวเข้ามาอีกที ไม่ทันล่ะเศร้าเลย ....

4. Jopaa

ต้องขอโทษด้วยน่ะครับ คุณ 9 mm. ที่เป็นแผ่นใหญ่ เราเอามานอกจากที่จะบูชาเองแล้ว ที่เหลือก็จะเป็นของเพื่อนๆสมาชิกเรา ที่ระหว่างเดินทางทราบข่าว ก็เลยโทร.มาขอให้ช่วยฝากบูชาด้วยน่ะครับ..และเนื่องจากแผ่นหนึ่งก็มีราคาสูงอยู่เหมือนกัน ก็เลยไม่ได้เอามาเผื่อเลยน่ะครับ

ต้องขอโทษด้วยจริงๆครับ..อย่างไรจะพยายามติดต่อพระดอกเตอร์ท่านให้น่ะครับ เพื่อขอจองส่วนที่เหลือ รู้สึกขนาดกลาง 14 นิ้ว ( ราคา 4,500 บาท )จะเหลืออยู่เพียงแผ่นเดียว ไม่รู้จะทันมั๊ย

5. 9mm

ขอบคุณครับพี่โจ เล็กกว่าก็ได้นะครับขอบคุณมาก ๆ ครับที่เป็นธุระให้

6. thanawut

thanawut สมาชิก

19 กรกฎาคม 2009
    มีแมงมุมมาฝากผมหรือเปล่าครับพี่โจ PM ราคามาได้นะครับ ถ้าไม่ได้ ไม่ว่ากัน เอาบุญมาฝากก็ชื่นใจแล้วครับ แต่อยากได้นะครับ:boo:

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ว่าแต่น่าจะมีเรื่องมาเล่ามากกว่า 2 เรื่องสิ อยากฟังอีกครับ ไปวัดไหนมาบ้างครับเผื่อมีโอกาส จัดทริปตามรอย...

7. Jopaa

ภาพชุดพิพิธภัณฑ์ พระบูรพาจารย์ หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต พระอาจารย์ใหญ่ฝ่ายธุดงค์กรรมฐาน ณ วัดป่าสุทธาวาส อ.เมือง จ.สกลนคร

หลายๆท่านคิดว่าคงเคยไปมาคนละหลายๆรอบแล้ว สำหรับท่านที่ยังไม่เคยไป หรืออยู่ต่างประเทศ ลองชมๆกันดูครับ

ภาพพระอรหันตธาตุ หลวงปู่มั่น (ภาพคุณตุ้ยอาจไม่ค่อยชัดเจนมาก เดี่ยวผมลองเอาภาพของผมลงดู อาจจะชัดขึ้นอีกหน่อยครับ ) Upfree ภาพใหญ่ผมเข้าไม่ได้ ลงรูปเล็กไปก่อน ท่านใดว่างช่วยรบกวนขยายให้ด้วยน่ะครับ ผมทำไม่เป็น

ไฟล์ที่แนบมา:

8. chatchai4884

chatchai4884 Active Member

6 พฤศจิกายน 2011
    ภาพสวยมากครับ พี่โจ,พี่ตุ้ย. . ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ สุดยอดครับ :cool::cool:

9. 9mm

เป็นบุญจริง ๆ ครับได้ดูพระธาตุ พระอาจารย์มั่น

10. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตพี่โจ ช่วย Upรูปขยายให้เห็นพระธาตุหลวงปู่มั่น ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมมั๊ยว่า เห็นแล้วเกิดปีติ ขนลุกซู่เลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2012
  11. chongkasem

chongkasem เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาด้วยครับ เป็นบุญตาจริงๆครับ เห็นแล้วขนลุกซุู่เลยครับพี่โจ:cool:

12. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009

ถามผิดคนละครับ ไม่ทราบจริงๆๆ รบกวนพี่ตุ้ย เซียนนิวส์ด้วยนะครับ ไม่มีความรู้จริงๆๆ:d

13. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    เสียอิฐของฝากของผมอยู่ไหน เอามาเดี๊ยวนี้...555

โมทนากับพี่ ๆ ทั้ง 4 คนด้วยนะครับ...:cool:

14. Jopaa

เอ่..พี่ว่าเหมือนๆกับพระธาตุองค์หลวงปู่ท่าน จะหายไปบางส่วนน่ะ จำได้เล้าๆว่าสมัยก่อนนู้น ยังมีอีกหลายองค์ที่มีลักษณะเหมือนเพชร แล้วก็เป็นพลอยสีแดงทับทิมส่งแสงประกายแวววาวเลย หรือจะอย่างไร อาจเป็นของที่อื่นๆอีก จำไม่ค่อยได้ ไปมาหลายที่เหลือเกินบางที่ก็หลงๆลืมๆไปบ้าง

ที่แน่ๆ ของพระอาจาร์พี่องค์หนึ่ง ที่เพิ่งทำการบรรจุอยู่ในองค์พระประธานของวัด องค์นั้นเป็นพระทันตธาตุของแท้ของหลวงปู่มั่น เสียดายเมื่อครั้งกระนั้นไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เป็นรูปฟันพร้อมรากฟันปกติเรานี่ล่ะ แต่เกือบทั้งองค์ใสเป็นแก้วเลย เห็นแล้วอัศจรรย์ใจยิ่ง

15. nimit2489

nimit2489 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2012
    สมาชิกใหม่ ขอร่วมสนทนา โมทนา สาธุ ด้วยครับ ขอบคุณ คูณตุ้ยด้วยครับ

16. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ดูแล้วผมเหมือนใกล้เกลือกินด่างแท้ๆ ที่ทำงานผมกับวัดหลวงปู่เดินทาง 5 นาทีด้วยมอเตอร์ไซด์ แต่ผมยังไม่มีแมงมุมของหลวงปู่มาบูชาซักกะตัว เคยแต่บูชาให้เพื่อนๆ ส่วนตัวก็บูชาจระเข้เล็กๆไว้ที่บ้าน 2 ตัว ไปกราบหลวงปู่บ้างนานๆ ครั้งเพราะเกรงจะรบกวนท่านด้วยอายุท่านเยอะมาก แต่ความเมตตาต่อทุกคนที่เข้าไปกราบไม่เคยขาด บางโอกาศไปทำบุญที่วัดก็ไม่ได้ไปกราบหลวงปู่เพราะเห็นท่านอื่นๆรออยู่ด้านหน้ากุฏิ ก็ส่งใจกราบท่านผ่านกุฏิแทน

17. Jopaa

ภาพชุดนี้เป็นสถานที่แห่งหนึ่ง..ที่คิดว่าน้อยคนจะรู้จัก อยู่ที่ อ.คำตระกร้า จ.สกลนคร ครับ
    เป็นสถานที่ของ หลวงปู่ปิยะ พรหมสโร , หากท่านใดที่สนใจพระอริยสงฆ์เจ้าในสาย "โลกอุดร " ซึ่งหมายถึงคำว่า "เหนือโลก" อาจเคยได้ยินชื่อหลวงปู่ท่านอยู่บ้าง

จริงๆแล้ว..เราต้องเดินทางออกนอกเส้นทางไกลที่เดียว เพื่อไป ณ ที่แห่งนี้ และทั้งๆที่รู้ว่าหลวงปู่ฯท่านไม่อยู่ที่นี่นานถึง 3-4 ปีแล้ว นานๆถึงจะกลับมาครั้งหนึ่ง ซึ่งอาจเป็นในวันพระใหญ่ เช่น วันวิสาข มาฆะ หรืออาสาฬหบูชา เป็นต้น เอาแน่เอานอนไม่ได้ แต่ผมเองก็ยังอยากให้เพื่อนๆได้ไป..แม้เพียงได้กราบรูปปั้นบูชาองค์หลวงปู่ใหญ่โลกอุดร ณ ที่แห่งนี้ สำหรับผม แค่นี้ก็ถือว่าคุ้มค่าที่สุดแล้ว

ต้องขออภัยด้วยครับ ไม่ได้ถ่ายภาพองค์หลวงปู่ใหญ่ท่านมา ด้วยยอมรับความจริงว่า ไม่กล้าถ่าย และด้วยความเชื่อส่วนตัวว่า ถ่ายยังไงก็ไม่ติด และยิ่งจุดประสงค์เพื่อนำมาลงในเวบเผยแพร่ด้วยแล้ว เชื่อว่าเป็นการยากย่อมมีอุปสรรคอะไรเกิดขึ้นแน่นอน

( ต้องขอย้ำว่าเป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารญาณในการรับชมด้วยน่ะขอรับ )

โปรดสังเกตุในภาพที่ 2 น่ะครับ รูปปั้นหัวเสา ที่อื่นๆเป็นรูปอะไรอย่างไรผมไม่ค่อยสังเกตุ แต่สำหรับที่นี่..องค์ฤาษีเป็น
    ของคู่กันครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

18. 9mm

ไม่เข้าใจนะครับพี่ เหนือโลก หมายความว่ายังไงครับ ช่วยอธิบายให้เข้าใจทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ผมเจอรำนี้เข้าไปงง ครับ

19. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

สถานที่นี้เหมาะกับการปฏิบัติภาวนามาก ร่มรื่นด้วยแมกไม้ อากาศเย็นสบาย ลมพัดอ่อนตลอดเวลา เข้าไปแล้วจะรู้สึกสงบมากๆ เป็นสถานที่มีความขลังในตัวของสถานที่เอง เดินไปขนลุกไป ......................
    ทริปนี้ต้องขอขอบคุณพี่โจที่พาไปสถานที่ดีๆมากมาย และขาดไม่ได้คุณตุ้ยขับรถได้ทรหดมากคนเดียวตลอดทริปรวมแล้วไม่ต่ำกว่า 2000 กิโล เซียนนิวส์เป็นน้องคอยบริการพี่ๆ อย่างเต็มที่ตลอด
    :cool::cool::cool::cool::cool:

20. Jopaa

ปัจจุบันนี้..ในสายปฏิบัติธรรม เรื่องราวอันเกี่ยวกับบรมครูหลวงปู่ใหญ่โลกอุดร ยังถือเป็นที่กังขา ว่ามีจริงหรือไม่..

ลองเข้าไปค้นหาในเวบไซด์ต่างๆดูน่ะครับ มีเรื่องราวอันเกี่ยวกับองค์ท่านมากมายเหลือคณานับ

คำว่า " โลกอุดร " เป็นคำเรียกที่หมายถึง เหนือโลก เหนือสมมุติ เหนือกาลเวลา เหนือความเข้าใจแบบโลกๆ เช่น คนๆหนึ่งจะมีอายุยืนยาวถึง 300 ปี , 1,000 ปี , หรือหลายพันปี เช่นนี้เป็นต้นครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้