** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Puthapower

Puthapower เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2009
    ขอร่วมบุญช่วยน้ำท่วมบูชาเหรียญพระพรหมรูปไข่ทองแดง 2 เหรียญครับ

2. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

บทอาราธนา พุทธัง อาราธะนัง ..ฯลฯ โดยความหมายก็คือ อาราธนาคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครบเป็นองค์พระรัตนตรัย มาอยู่กับเนื้อกับตัว มาอยู่เหนือเศรียเกล้าแห่งเรา นั่นแล..

ต่อด้วย...

นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ ฯลฯ ก็คือ.. คิดถึง ระลึกถึงหลวงปู่ทวดเรานั่นแล..

นะโม พรหมปัญโญ................ก็คือ.. คิดถึงหลวงปู่ดู่เรานั่นแล..

นะโม...( องค์ใดก็ได้..)

การระลึกถึงครูบาอาจารย์ที่เราเคารพรัก จะสักกี่องค์ก็ได้ ที่จิตเราคิดคำนึงถึง จะโดยภาษีบาลี หรือ ภาษาไทย หรือไม่ต้องพูดท่องเสียงออกมา เพียงแต่นึกในใจ สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งดี ทำได้ทั้งนั้น..ดีทั้งนั้น

สัททา ธานัง..ฯลฯ..คือ ร่วมอนุโมทนาในกุศลแห่งผู้อื่น นัยยะแห่งธรรมก็คือ การทำจิตเรา ให้เป็นผู้มีความเมตตา มีจิตที่อ่อนโยน ยินดีในการกระทำกรรมดีของผู้อื่นในทุกกาล ในหลักพรหมวิหารธรรม 4 ก็คือ มุทิตา จิต ทำจิตไม่เป็นที่อิจฉา ริษยา ผู้อื่น มีแต่ร่วมในความยินดีแห่งผู้อื่นในทุกกาล

การสวดมนต์ไม่ว่าจะบทใดๆ..ไม่มีกรอบเป๊ะๆ..ต้องเป็นหลักเป็นการ เป็นขั้นเป็นตอนอะไรแน่นอนตายตัวหรอกครับ ต้องตัดความพะวงเหล่านี้ออกไปให้หมดสิ้นจากใจ จิตจึงจะเกิดความสงบ เกิดพลังจากการสวด ซึ่งเป็นวัตถุประสงค์หลักแห่งการสวดมนต์ หรือเรียกว่าเป็นขั้นต้นแห่งการภาวนา การที่เรากลัวว่านู้นก็จะผิด.. นี่ก็จะผิด.. ที่สุดจะกลายเป็นความพาว้าพะวงฝังในจิตส่วนลึก กลายเป็นว่า หาความสงบจากการสวดมนต์ ซึ่งเป็นวัตถุประสงค์หลัก ไม่ได้กันพอดี..

ในบทพระคาถาชินบัญชร ของสมเด็จพุฒาจารย์ (โต) ยาวตั้งมากมาย เนื้อความมีแต่สิ่งดีๆ เริ่มแต่อาราธนาคุณพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ คุณพระอรหันต์เจ้าทุกๆพระองค์ พระคาถาโบราณ ซึ่งเชื่อว่าเป็นบทพระคาถาสำคัญศักดิ์สิทธิ์ทุกๆบท เพื่อมาคุ้มครองเป็นกำแพงแก้วทั้งเจ็ดชั้น ล้อมรอบทั่วทุกอณูกาย แต่สมเด็จกรมหลวงชุมพรฯท่าน ก็ทรงเลือกแต่เพียงคาถาบทที่ 8 ปุญโญ อังคุลิมาลี จะ อุปาลี นันทะสีวลี..ฯลฯ เป็นบทบริกรรมล้างหน้าทุกวัน ก็ไม่เห็นท่านจำเป็นต้องสวดให้ครบทั้งหมด (หากมีเวลามากๆ ก็ทำไป)

ดังนั้นเรืองของบทคาถาบทต่างๆ ความสำคัญจึงมิได้อยู่ที่เนื้อคำของภาษา หากแต่อยู่ที่จิต อยู่ที่ความสงบขณะบริกรรม จนก่อเกิดเป็นพลังมากกว่า

ซึ่งลองให้สังเกตุจิตเราดูได้ ณ ขณะสวด บางครั้งเราไม่รู้ความหมายหรอก คำที่สวดแปลว่าอะไร เหมือนนกแก้วนกขุนทองท่องไปเรื่อยๆ..หากแต่ ณ ขณะที่ท่อง จิตเราคิดถึงคุณพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสังฆเจ้า ตลอดจนครูบาอาจารย์เรา..เช่น เราคิดถึงหลวงปู่ดู่ เราสวดมนต์ไปยาวๆตามบทคาถาที่ว่าเป็นของท่าน ..ท่องไปเรื่อยๆ..แต่จริงๆไม่รู้อะไรหรอก ความหมายคำที่ท่องน่ะ..แต่จิตส่วนลึกนี่ซิ..ที่คิดถึงท่านอยู่..ไม่ว่าจะสวดยาวแค่ไหน ลึกๆก็คิดถึงอยู่กับท่าน เรื่องท่านอยู่ จนจิตผูกติดอยู่กับท่าน จิตส่วนนี้ต่างหากล่ะที่เป็นพลัง ไม่ใช่ลมปากที่ท่องออกมาเป็นคำๆ..

ครูบาอาจารย์สายพระป่ากรรมฐาน..ท่านมักสอนผมอยู่เสมอว่า คนเราทุกวันนี้ เข้าวัดก็สักแต่ว่าเข้า ไปเอาเพียงรูปแบบ พิธีกรรม พิธีการกัน คำว่า "ทำบุญ" ของพวกเขา ก็มีแต่สังฆทาน สะเดาะเดราะห์ เอาเข้าจริง ไอ้ที่พากันไปทำ เกือบทั้งร้อย ก็หวังจะให้ช่วยนู้น ช่วยนี่ เสมือนเอาเงินไปซื้อบุญ..มันช่างง่ายดีแท้..เงินซื้อได้ทุกอย่าง ซื้อในทางโลกยังไม่พอ มันยังจะเอาเงินมาซื้อ มาติดสินบนพระพุทธเจ้าอีก ไอ้พวกนี้..พระพุทธเจ้าท่านเคยสอนที่ไหน ท่านสอนแต่ให้ช่วยตัวเอง อัตตาหิ อัตตโน นาโถ

พระสงฆ์ส่วนใหญ่ในปัจุบัน เกือบร้อยทั้งร้อย ก็เป็นเพียงแต่คนผู้เข้ามาบวช นุ่งห่มใส่ผ้าเหลืองกัน บวชกันเยอะแยะ แต่ส่วนใหญ่ก็ห่มได้แต่ภายนอก ห่มได้แต่เพียงร่างกาย แต่ไม่ได้ห่มภายในจิตใจ หาได้มีความเข้าอกเข้าใจเนื้อแท้แห่งพุทธศาสนาไม่ ก็พลอยส่งเสริมเอาเพียงเปลือก เพียงกระพี้กัน สมมุติสงฆ์ก็ผิด คนก็ผิด ผิดๆกันไปใหญ่ จนพิธีกรรม พิธีการเช่นนี้ ดูเหมือนจะกลายเป็นส่วนสำคัญแห่งศาสนาพุทธมากไปกว่า ธรรมปฏิบัติเพื่อเรียนรู้เพื่อการละวาง ในกิเลสภายในตัวเอง 3 ตัว คือ โลภะ โทสะ โมหะ ไปเสียแล้ว..สิ่งเหล่านี้มันจะได้อะไร ของจริงๆคนเขาไม่ค่อยชอบกัน คนเขาชอบแต่เปลือก แต่กระพี้กัน ไม่เอาแก่น เอาสาระ

ท่านมักสอนผมเรื่องการสวดมนต์ว่า อย่ายึดเป็นสาระสำคัญ วันไหนถ้าจิตอ่อนตัวดีแล้ว ก็ไม่ต้องท่ง ไม่ต้องท่องกันล่ะ เสื้อผง เสื้อผ้า มันจะสีอะไร สะอาด หรือสกปรก ก็อย่าไปสนใจมัน นั่นมันของภายนอก ไม่อาจนับเป็นสาระได้ทั้งนั้น.. นั่งเลย เพียงระลึกคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ในใจแล้วก็นั่งเลย จิตเขาจะลง ก็ให้เขาลงได้ทันที แล้วก็ลงได้ดีมากเสียด้วย ก็จิตเขาอยากจะลงของเขาอยู่แล้ว แต่ไอ้เราคอยแต่จะดึงเอาเรื่องไม่เป็นเรื่องมาขบคิด แทนที่จิตเขาอยากจะลงเต็มแก่ ก็พอดีลงไม่ได้สักที ก็ไปติดกับเรื่องไร้สาระแบบนั้น มันก็เลยไปไม่ถึงไหนกับเขาสักที

แต่แหม..วันไหน จิตมันคึกคะนอง โลดโผน ก็ต้องสวดมนต์กล่อมเขาหน่อย ให้จิตเขาค่อยๆอ่อนตัวลง มันถึงจะพอนั่งลงกันได้บ้าง การสวดมนต์ทุกบท ทุกบาท ก็คำสอนพระพุทธเจ้าทั้งนั้น สอนเรื่องอะไรก็ว่ากันไป เราก็คิดถึงแต่ความเมตตาที่พระองค์ท่านมีต่อเรา ต่อทั้งสามโลก ก็เท่านั้น ไอ้เรื่องจะสวดกี่จบกี่จบนั่น..จะไปสนใจอะไรประเภทนั้น..จะสวดรอบเดียว หรือสักกี่รอบก็สวดไป..ไปกำหนดกฏเกณฑ์ รัดโซ่ รัดเชือก เป็นบ่วงผูกคอให้ตัวเองทำไม สวดจนจิตรู้สึกค่อยๆสงบลงเมื่อใดนั่นแหละ ก็คลายตัวลง มาจับที่ลมหายใจแทน มันก็เท่านั้น ไปเอารูปแบบ ไปเอาพิธีการทำไม ไปติดตรงนั้น มีแต่ทำให้จิตยุ่งเหยิง ธรรมปฏิบัติเป็นเรื่องของภายในล้วนๆ รูปแบบ สิ่งไร้สาระต่างๆ ที่แต่งเติมขึ้น ยังเป็นของภายนอก เอาเป็นที่พี่งไม่ได้...ติดกับสิ่งภายนอกเหล่านั้น ก็ค้นหาภายในไม่พบอยู่ร่ำไป...

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ..ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2011
  3. มหาหงษ์

มหาหงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมโอนเงินร่วมทำบุญ รายละเอียดส่ง PM ให้เรียบร้อยแล้วครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เหรียญพระพรหมรูปไข่ (ทองแดง)

ขอบูชา 5 เหรียญครับ

5. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

มีงานบุญมาบอกครับ
    ออกให้บูชาเหรียญพระพรหมรูปไข่(พิธีเดียวกับเหรียญเศรษฐี2 ครับ) เนื้อตะกั่ว 300.-(21เหรียญ) เนื้อทองแดง 200.-(100 เหรียญ) รายได้ทั้งหมด(ไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆ)ถวายหลวงพี่ชาญ วัดสะแก เพื่อช่วยเกี่ยวกับเรื่องน้ำถ่วมที่อยุธยาครับ เฉพาะเหรียญก็ราคาเกินแล้วครับแถมได้ทำบุญร่วมกันด้วยครับ

มวลสาร-พิธีปลุกเศกดีๆอย่างนี้ไม่ควรพลาดครับ จัดส่งลงทะเบียนฟรีครับ

สรุปการจอง เหรียญพระพรหมรูปไข่ ณ.ปัจจุบัน (เหรียญตะกั่วจองครบแล้วครับ)

โอนแล้วกรุณาแจ้งทางPMนะครับ ผิดพลาดประการใดแจ้งบอกได้เลยครับ ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

6. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอร่วมบุญช่วยน้ำท่วมบูชาเหรียญพระพรหมรูปไข่ทองแดง 40 เหรียญครับ(8,000)

7. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดของความคิดเห็น

บทอาราธนา พุทธัง อาราธะนัง ...ฯลฯ โดยความหมายก็คือ อาราธนาคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครบเป็นองค์พระรัตนตรัย มาอยู่กับเนื้อกับตัว มาอยู่เหนือเศรียเกล้าแห่งเรา นั่นแล..

ต่อด้วย...

นะโม โพธิสัตโต อาคันติมายะ.ก็คือ.. คิดถึง ระลึกถึงหลวงปู่ทวดเรานั่นแล..

นะโม พรหมปัญโญ................ก็คือ คิดถึงหลวงปู่ดู่เรานั่นแล..

การระลึกถึงครูบาอาจารย์ที่เราเคารพรัก จะสักกี่องค์ก็ได้ ที่จิตเราคิดคำนึงถึง จะโดยภาษีบาลี หรือ ภาษาไทย หรือไม่ต้องพูดท่องเสียงออกมา เพียงแต่นึกในใจ สิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งดี ทำได้ทั้งนั้น..ดีทั้งนั้น

สัททา ธานัง..ฯลฯ..คือ ร่วมอนุโมทนาในกุศลแห่งผู้อื่น นัยยะแห่งธรรมก็คือ การทำจิตเรา ให้เป็นผู้มีความเมตตา มีจิตที่อ่อนโยน ยินดีในการกระทำกรรมดีของผู้อื่นในทุกกาล ในหลักพรหมวิหารธรรม 4 ก็คือ มุทิตา จิต ทำจิตไม่เป็นที่อิจฉา ริษยา ผู้อื่น มีแต่ร่วมในความยินดีแห่งผู้อื่นในทุกกาล

การสวดมนต์ไม่ว่าจะบทใดๆ..ไม่มีกรอบเป๊ะๆ..ต้องเป็นหลักเป็นการ เป็นขั้นเป็นตอนอะไรแน่นอนตายตัวหรอกครับ ต้องตัดความพะวงเหล่านี้ออกไปให้หมดสิ้นจากใจ จิตจึงจะเกิดความสงบ เกิดพลังจากการสวด ซึ่งเป็นวัตถุประสงค์หลักแห่งการสวดมนต์ หรือเรียกว่าเป็นขั้นต้นแห่งการภาวนา การที่เรากลัวว่านู้นก็จะผิด.. นี่ก็จะผิด.. ที่สุดจะกลายเป็นความพะวงฝังในจิตส่วนลึก กลายเป็นว่า หาความสงบจากการสวดมนต์ ซึ่งเป็นวัตถุประสงค์หลัก ไม่ได้กันพอดี..

ในบทพระคาถาชินบัญชร ของสมเด็จพุฒาจารย์ (โต) ยาวตั้งมากมาย เนื้อความมีแต่สิ่งดีๆ เริ่มแต่อาราธนาคุณพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ คุณพระอรหันต์เจ้าทุกๆพระองค์ พระคาถาโบราณ ซึ่งเชื่อว่าเป็นบทพระคาถาสำคัญศักดิ์สิทธิ์ทุกๆบท เพื่อมาคุ้มครองเป็นกำแพงแก้วทั้งเจ็ดชั้น ล้อมรอบทั่วทุกอณูกาย แต่สมเด็จกรมหลวงชุมพรฯท่าน ก็ทรงเลือกแต่เพียงคาถาบทที่ 8 ปุญโญ อังคุลิมาลี จะ อุปาลี นันทะสีวลี..ฯลฯ เป็นบทบริกรรมล้างหน้าทุกวัน ก็ไม่เห็นท่านจำเป็นต้องสวดให้ครบทั้งหมด (หากมีเวลามากๆ ก็ทำไป)

ดังนั้นเรืองของบทคาถาบทต่างๆ ความสำคัญจึงมิได้อยู่ที่เนื้อคำของภาษา หากแต่อยู่ที่จิต อยู่ที่ความสงบขณะบริกรรม จนก่อเกิดเป็นพลังมากกว่า

ซึ่งลองให้สังเกตุจิตเราดูได้ ณ ขณะสวด บางครั้งเราไม่รู้ความหมายหรอก คำที่สวดแปลว่าอะไร เหมือนนกแก้วนกขุนทองท่องไปเรื่อยๆ..หากแต่ ณ ขณะที่ท่อง จิตเราคิดถึงคุณพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสังฆเจ้า ตลอดจนครูบาอาจารย์เรา..เช่น เราคิดถึงหลวงปู่ดู่ เราสวดมนต์ไปยาวๆตามบทคาถาที่ว่าเป็นของท่าน ..ท่องไปเรื่อยๆ..แต่จริงๆไม่รู้อะไรหรอก ความหมายคำที่ท่องน่ะ..แต่จิตส่วนลึกนี่ซิ..ที่คิดถึงท่านอยู่..ไม่ว่าจะสวดยาวแค่ไหน ลึกๆก็คิดถึงอยู่กับท่าน เรื่องท่านอยู่ จนจิตผูกติดอยู่กับท่าน จิตส่วนนี้ต่างหากล่ะที่เป็นพลัง ไม่ใช่ลมปากที่ท่องออกมาเป็นคำๆ..

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ..ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วย <!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    ขออนุโมทนา...สำหรับความคิดที่เป็นสิริมงคลครับคุณพี่โจ

8. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณ..

เพื่อนสมาชิกเราทุกๆท่าน.. ที่มีจิตเมตตา

แบ่งปันธารน้ำใจ..ช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม

ขอบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวลของหมู่เพื่อนเรานี้..

หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ ท่านได้รับรู้

และร่วมอนุโมทนาในกุศลจิตครั้งนี้เทอญ...

สาธุ...สาธุ....สาธุ

9. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญเหรียญทองแดง 5 เหรียญด้วยนะครับ โมทนาด้วยครับ

10. ม้าขาว

ม้าขาว สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2011
    พี่ตุ้ยครับขอบูชาพระผงพิมพ์หลวงพ่อโตกรุบางกระทิงและหลวงพ่อทวดพิมพ์วัดเจดีย์หลวงครับขอบคุณครับ

11. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    โอนเงินค่าบูชาเหรียญพระพรหมรูปไข่ เนื้อทองแดง 2 องค์ เรียบร้อยแล้วนะครับ จำนวนเงิน 450.18 บาท

ที่อยู่ทาง P.M. นะครับ

12. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เหรียญพระพรหมรูปไข่

โอนแล้วครับ 1,000 บาท รายละเอียด PM ครับ :cool:

13. yy

yy เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2006
    ขอจองบูชา หล่อหยดน้ำหลวงปู่ดู่ เนื้อเงิน วัดสะแก อยุธยา ปี2533(ไม่ทันหลวงปู่ดู่) 1 องค์ และ
    ขอร่วมบุญช่วยน้ำท่วมบูชาเหรียญพระพรหมรูปไข่ทองแดง 2 เหรียญครับ ไม่ทราบว่าหมดหรือยัง
    รวม 499+400 = 899 บาทใช่ไหมครับ

14. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 5/10/2011 เวลา 08:42:27
    คุณปริเยศ EI 4321 1038 8 TH ขอบคุณมากครับ

คุณอานนท์ EI 4321 1039 1 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณกิตติวัฒน์ EI 4321 1040 5 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณเดชา RF 7183 0282 2 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณพีรศิษฐ์ RF 7183 0283 6 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณวิชัย RF 7183 0284 0 TH ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      8.4 KB
      เปิดดู:
      321
      ขนาดไฟล์:
      6.5 KB
      เปิดดู:
      312
      ขนาดไฟล์:
      8 KB
      เปิดดู:
      335
      ขนาดไฟล์:
      7.2 KB
      เปิดดู:
      318
  15. ww2010

ww2010 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจว่าเหลือเหรียญทองแดง 11 เหรียญ ผมจอง 11 เหรียญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2011
  16. ตุ้ย ฉันทะ

รับทราบการโอน ขออนุโมทนาด้วยครับ

17. ตุ้ย ฉันทะ

รับทราบการโอน ขออนุโมทนาด้วยครับ

18. ตุ้ย ฉันทะ

19. ตุ้ย ฉันทะ

มีงานบุญมาบอกครับ
    ออกให้บูชาเหรียญพระพรหมรูปไข่(พิธีเดียวกับเหรียญเศรษฐี2 ครับ) เนื้อตะกั่ว 300.-(21เหรียญ) เนื้อทองแดง 200.-(100 เหรียญ) รายได้ทั้งหมด(ไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆ)ถวายหลวงพี่ชาญ วัดสะแก เพื่อช่วยเกี่ยวกับเรื่องน้ำถ่วมที่อยุธยาครับ เฉพาะเหรียญก็ราคาเกินแล้วครับแถมได้ทำบุญร่วมกันด้วยครับ
    มวลสาร-พิธีปลุกเศกดีๆอย่างนี้ไม่ควรพลาดครับ จัดส่งลงทะเบียนฟรีครับ

ปิดการจองแล้วครับ

โอนแล้วกรุณาแจ้งทางPMนะครับ ผิดพลาดประการใดแจ้งบอกได้เลยครับ

(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)

การช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมในครั้งนี้ แม้จะเป็นเพียงจุดเล็กๆเพียงจุดหนึ่ง แต่ขอให้เป็นจุดเล็กๆที่ยิ่งใหญ่ เพื่อสร้างแรง บันดาลใจให้แก่สังคมและชีวิตในวันข้างหน้า ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

catt7catt7catt7catt7catt7catt7<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->​

20. มหาหงษ์

มหาหงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับที่มอบรูปและผ้ายันต์หลวงปู่ดู่มาให้ด้วย

ขออนุโมทนาบุญครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้