** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ไทแทน

ไทแทน เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011

สอดดดด ยอดดดดดดด ครับพี่โจ ไม่สิต้อง เรียกว่าเซียนโจ ถึงจะเหมาะ
    ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

2. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

" ป่าหวาย " มาจากบ้านป่าหวายครับ ( บ้านป่าหวาย ต.ป่าตาล อ.เมือง จ.ลพบุรี ) ซึ่งเป็นที่ตั้งของ " กองพันทหารพลร่ม " หรือที่รู้จักกันดีในนามของ " พลร่มป่าหวาย " ซึ่งต่อมาได้พัฒนาขยายหน่วยให้ใหญ่ขึ้นตามลำดับจนกลายมาเป็น ศูนย์บัญชาการสงครามพิเศษครับ

นี่คือที่มาคร่าวๆครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2011
  3. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ไม่มีเเน่นอนคับ

พระกริ่งที่หลวงปู่ดู่เสก มีอยู่ไม่กี่รุ่นคับ
    1 กริ่งหลังปิ ปี 06 เจ้าคุณเสงียมวัดสุทัดย์
    2 กริ่งประทานพร ปี21
    3 กริ่งอนันตคุณ
    4 กริ่งไตรสรณคมณ์

4. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

** ประกาศ **

เปิดจองเหรียญเศรษฐี (ครั้งที่ 2)

ฮะฮ่า..น้องเซียนนิวส์ เรา..ใจป้ำ..สบทบเข้ามาอีก 20 เหรียญครับ เปิดจองได้แต่บัด NOW !!

แต่เงื่อนไข : ขอเป็นเปิดจองใหม่เลยน่ะครับ ตัดจาก 20 ท่านแรกออก ที่จองๆไว้ต่อมา ถือว่าต้องจองใหม่น่ะขอรับ

ราคาเพื่อไม่ให้ซ้ำกับชุดเก่า ขอเป็นโอนเงินชุดนี้ที่ 350.88 บาทครับ

จองก่อน ส่วนบัญชีโอนเงิน (ชุด 2 ) บัญชีน้องนิวส์ เดี๋ยวค่อยแจ้งทางหน้ากระทู้ครับ

ลุย !!!
    ( เฉพาะท่านที่จองชุด 1 ไม่ทันน่ะครับ ที่จองได้แล้ว หมดสิทธิ์จ้ะ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2011
  5. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 1 ลงชื่อจองเหรียญเศรษฐี (ครั้งที่ 2)

ขอบคุณ และอนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 สิงหาคม 2011
  6. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    หัวข้อ: หลวงปู่ดู่เล่าถึงการสร้างพระ
    การสร้างพระ

หลวงปู่เคยเล่าให้ศิษย์ฟังอยู่เสมอว่า การสร้างพระพุทธรูปนั้น จะมีอานิสงส์มาก แม้จะองค์เล็กเท่าต้นหญ้าคา ก็จะมีอานิสงส์ถึง 5 กัป หลวงปู่ยกตัวอย่างเช่น คนที่สร้างหลวงพ่อโสธร หลวงพ่อบ้านแหลม หลวงพ่อไร่ขิง ตอนนี้เขาเหล่านั้นยังเป็นเทพบุตรเทพธิดา และพรหมในชั้นต่าง ๆ เสวยความสุขอย่างไม่มีจบสิ้น เพราะผลบุญที่ได้นี้มันต่อเนื่อง เมื่อมีคนไปกราบไปไหว้หลวงพ่อที่หนึ่ง สายบุญเหล่านั้นก็จะไหลไปยังเทพบุตรเทพธิดาอย่างต่อเนื่องเหมือนสายน้ำตก แกก็ลองนึกดูเถิดว่าวัน ๆ หนึ่งมีคนไปกราบหลวงพ่อเหล่านั้นมากเพียงไร ลูกศิษย์หลวงปู่เป็นส่วนมากจึงชอบสร้างพระเพราะหลวงปู่ไม่ได้กำหนดให้ผู้ใดผู้หนึ่ง ผูกขาดในการสร้างของท่าน คณะใดกลุ่มใดมีศรัทธาจะสร้างเพื่อเป็นกุศลต่อตนเองและส่วนรวม หลวงปู่ก็จะอนุญาตอยู่เสมอและหลวงปู่จะอนุโมทนาต่อเขาเหล่านั้นเป็นอย่างดี

มีอยู่ครั้งหนึ่ง ลูกศิษย์นั่งรวมกันอยู่ 10 กว่าคน มีคนหนึ่งพูดว่า พระขาวท่านนั่งตากแดดตากฝนมานานแล้ว พวกเขาควรสร้างศาลาครอบพระขาวไว้เพื่อเป็นมหากุศล บ้างก็ว่าจะทอดพระป่าสร้างสิ่งต่าง ๆ มาทำบุญ แต่ในคนเหล่านั้นมีคุณช้าง ราชดำเนิน ได้กราบหลวงปู่ และได้บอกหลวงปู่ดู่ว่า กระผมจะสร้างพระชุดหนึ่ง เพื่อนำเงินมาสร้างศาลาครอบพระขาว หลวงปู่จึงอนุโมทนาบุญด้วย และบอกว่ามีแผ่นชนวนอยู่ตรงนี้ที่ต้นเสาข้าง ๆ หลวงปู่ จำนวน 4,800 แผ่นซึ่งหลวงปู่ปลุกเสกไว้นานหลายปีแล้ว ซึ่งเป็นของป้าสอิ้ง ที่จะนำไปสร้างพระแตกแต่ยังไม่นำไปสร้างซะที หลวงปู่บอกว่า ตาช้างเอาไปก่อน แล้วค่อยหาแผ่นใหม่มาใช้ให้ยายสอิ้ง ซึ่งยายสอิ้งอยู่ ณ ที่นั้นด้วย ยายสอิ้งจึงอนุโมทนากํบคุณช้างด้วยเลย

การสร้างพระกริ่งนี้ เป็นพระกริ่งรุ่นแรกของหลวงปู่ ๆ เมตตาเป็นพิเศษ ให้ฤกษ์เทพระกริ่งด้วยตนเองโดยให้ฤกษ์ว่า เริ่มเทได้ด้วยวันเพ็ญเดือน 12 เวลาย่ำรุ่งตอนพระออกบิณฑบาตร การสร้างพระกริ่งในครั้งนั้น คุณช้าง ราชดำเนิน ได้ให้ช่างที่มีฝีมือดี แกะพระกริ่งเป็นหน้าเชียงแสน ลำตัวอ้วนและแข็งแรงดูแล้วเข้มขลังเป็นอย่างมากสร้างพระชัยอีก 1 องค์ หล่อแบบโบราณโดยการเทในวัดรวกสุทธาราม เมื่อหล่อเสร็จสิ้นแล้ว จึงนำไปให้หลวงปู่อุดใต้ฐานพระด้วยผงกัมมฐานมหาจักรพรรดิ์ และเกศาของหลวงปู่ ปิดกั้นด้วยแผ่นทองแดง หลงงปู่จารย์ที่แผ่นทองแดงใต้พระกริ่ง แล้วหลวงปู่เมตตาตั้งชื่อกริ่งนั้นว่า พระกริ่งไตรสรณคมณ์ พระชัยไตรสรณคมน์ พระไพรีพินาศไตรสรณคมณ์ ส่วนมากลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดและปฏิบัติได้ดีแล้ว ผู้ที่เข้าถึงไตรสรณคมณ์ จะชอบพระกริ่งชุดนี้เป็นอย่างมากเพราะเมื่อนำไปใช้แล้ว สามารถปฏิบัติได้เป็นอย่างดี บ้างก็ว่าพระกริ่งและพระชัยที่หลวงปู่สร้างนี้ อธิษฐานใช้ทำให้เปิดได้ไปทั้ง 3 โลก จะใช้อะไรก็อธิษฐานได้ตามใจชอบ แต่ต้องอยู่ในทำนองคลองธรรม มีคนไปถามหลวงปู่ว่า "หลวงปู่ครับ พระของหลวงปู่นั้นมีเสื่อมไหม?" หลวงปู่ตอบให้ฟังว่า "หลวงพ่อสิม วัดถ้ำผาปล่อง ท่านอธิษฐานพระของท่านให้เสื่อมเมื่อสิ้นพุทธศาสนา แต่พระข้า ขออธิษฐานว่า ถ้าละลายกลายเป็นน้ำเมื่อใด เมื่อนั้นหละแก ก็จะหมดพุทธานุภาพ" แม้หลวงปู่จะไม่สรรเสริญให้ลูกศิษย์ติดวัตถุมงคลให้ยึดการปฏิบัตให้ออกจากการพ้นทุกข์แต่หลวงปู่ก็บอกว่า พวกแกติดวัตถุมงคลดีกว่าไปติดวัตถุอัปมงคล

ผม copy เค้ามานะคับ

7. aui2008

aui2008 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    จอง 1 องค์ครับ ขอบคุณคร้าบบบบบ

8. stargate

stargate เป็นที่รู้จักกันดี

จอง 1 องค์ ครับ ......................

9. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

จองครับ

10. ไทแทน

ไทแทน เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    ของจอง หนึ่ง เหรียญครับ :cool:

11. RnonX

RnonX สมาชิก

ขอจองเหรียญเศรษฐี2ด้วยครับ

12. narrong

narrong เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2010
    จอง 1เหรียญครับ

13. tip9499

tip9499 สมาชิก

30 ธันวาคม 2009
    ยังทันอยู่ไหม จองไว้ด้วยครับ ....ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ท่านนิวส์

14. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ขอจองด้วยครับ 1 เหรียญครับผม

15. nuttaa

nuttaa เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    ถ้ายังทันจอง1เหรียญครับ

16. pintongpun

pintongpun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมขอจอง 1 เหรียญครับ

17. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โจครับ รบกวนอีกครั้งนะพี่สงสัยมานานแล้วเหมือนกันพี่ ว่า"ป่าหวาย"คืออะไรที่เกี่ยวข้องกับ กรมทหารศูยน์สงครามพิเศษนะครับ เป็นเขต หรือว่าเป็นค่าย หรืออย่างไรนะครับพี่<!-- google_ad_section_end -->

มีที่มาจากชื่อหมู่บ้านครับ (บ้านป่าหวาย)ต่อมามีการสถาปนาหน่วยทหารขึ้นคือศูนย์สงครามพิเศษ และมีหลักสูตรการส่งทางอากาศ(พลร่ม)ฝึกอบรมให้กำลังพลได้มีความรู้ความสามารถพิเศษเพิ่มขึ้น ผู้คนทั่วไปจึงเรียกติดปากว่า พลร่มป่าหวาย โดยทหารหน่วยนี้จะแต่งกายแตกตางจากหน่วยอื่นๆ คือสวมหมวกเบเร่ต์สีแดง (เรียกกันง่ายๆว่าทหารหมวกแดง)มีเครื่องหมายแสดงความสามารถพิเศษประดับที่อกเสื้อด้านซ้ายครับ

18. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

จองด้วยครับผม 1 เหรียญ.........

19. loongtow

loongtow เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    ........ขอจองด้วย 1 เหรียญครับ...........

20. jummum

jummum เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2005
    จอง 1 เหรียญครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้