จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

ออ...คุณกีรติศักดิ์อยู่แถบพระโขนงหรือเจ้าคะ เมื่อครั้งยังเป็นเด็กเคยเป็นลูกหลานย่านาคอยู่ที่โรงเรียนวัดมหาบุศเจ้าค่ะ ฮิๆ

2. keng999

keng999 สมาชิก

คุณยายผีป่า ได้ขอบูชา 1 ชุด ปากทิพย์ หูทิพย์ ลงในกระทู้แล้ว อยากทราบว่าจะขอเข้าร่วมครอบครูทรงธรรมสัก 2 ที่ได้อีกไม๊

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

แหม...ลงทุนจองพระปรอทเพื่อเข้าร่วมพิธีเชียวหรอคะเนี่ย ไม่ต้องครอบครูก็จองได้ค่ะ

เอาเป็นว่าเพิ่มให้อีกสองคน สองพานเนาะ จะเดินทางพร้อมคณะ หรือรถส่วนตัวคะ

4. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    555+ชาวสมุทรปราการเดินทางกันยังไงเอ่ย

5. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ยายค่ะบ้านสวนคุณภัทรห่างจากบ้านยายมากไหมค่ะยาย

6. DevilBitch

รายชื่ิอผู้จองพานครู
    ๑. คุณ W.สุรพล ๑ พาน
    ๒. คุณ ภูริ ๑ พาน (มาคนเดียวหรือมากับแฟนคะ)
    ๓. คุณ Amata club ๑ พาน
    ๔. คุณ Blue Nude ๑ พาน
    ๕. คุณ Osz ๑ พาน
    ๖. คุณ sanya ๑ พาน
    ๗. คุณกีรติศักดิ์ ๑ พาน (เดินทางส่วนตัว อาจมีพ่วงผู้สังเกตการณ์) รับรอบเช้า
    ๘. คุณหยกแดง ๑ พาน (เดินทางส่วนตัว)
    ๙. คุณหยกแดง ๑ พาน (เดินทางส่วนตัว)
    ๑๐. คุณหยกแดง ๑ พาน (เดินทางส่วนตัว)
    ๑๑. คุณ a little angel ๑ พาน
    ๑๒. คุณ chaiyo6600 ๑ พาน
    ๑๓. คุณ sirapong s ๑ พาน
    ๑๔. คุณ sirapong s ๑ พาน
    ๑๕. คุณสีกาอร ๑ พาน ตรวจกรรม รักษาโรค พักบ้านยาย รถส่วนตัว
    ๑๖. คุณสีกาอร ๑ พาน ตรวจกรรม รักษาโรค พักบ้านยาย รถส่วนตัว
    ๑๗. คุณสีกาอร ๑ พาน ตรวจกรรม รักษาโรค พักบ้านยาย รถส่วนตัว
    ๑๘. คุณสีกาอร ๑ พาน ตรวจกรรม รักษาโรค พักบ้านยาย รถส่วนตัว
    ๑๙. คุณ ta2498 ๑ พาน
    ๒๐. คุณ jinngee ๑ พาน
    ๒๑. คุณ chanunnon (นัท) ๑ พาน รถส่วนตัว
    ๒๒. คุณ chanunnon (มารดา) ๑ พาน รถส่วนตัว
    ๒๓. คุณ chanunnon (น้องชาย) ๑ พาน รถส่วนตัว
    ๒๔. คุณ chanunnon (น้องสาว) สังเกตการณ์ รถส่วนตัว
    ๒๕. คุณ chanunnon (เพื่อน) สังเกตการณ์ รถส่วนตัว
    ๒๖. คุณ nut 1663 ๑ พาน รถส่วนตัว พักบ้านสวนคุณภัทร
    ๒๗. คุณ nut 1663 ๑ พาน รถส่วนตัว พักบ้านสวนคุณภัทร
    ๒๘. คุณ nupong ๑ พาน
    ๒๙. คุณภาคิณ ๑ พาน
    ๓๐. คุณธนกร ๑ พาน
    ๓๑. คุณ teeratoy2002 (ทอย) ๑ พาน
    ๓๒. คุณ Amata club ๑ พาน
    ๓๓. คุณ banjerdw ๑ พาน
    ๓๔. คุณ h pisit ๑ พาน
    ๓๕. คุณ กฤตตฤณ ๑ พาน
    ๓๖. เพื่อนคุณ กฤตตฤณ ๑ พาน
    ๓๘. เพื่อนคุณ กฤตตฤณ ๑ พาน
    ๓๙. คุณ nom bua ๑ พาน
    ๔๐. เพื่อนคุณ nom bua ๑ พาน
    ๔๑. คุณ Dookbuabarn ๑ พาน
    ๔๒. เพื่อนคุณ คุณ Dookbuabarn ๑ พาน
    ๔๓. เพื่อนคุณ คุณ Dookbuabarn ๑ พาน
    - คุณ pk 010209 ๑ พาน ยกเลิก
    ๔๔. คุณ นาคา ๑ พาน ( ขอบังคับเลยค่ะเจ้าพี่นาคา เพราะยายมีโอกาสครั้งนี้เท่านั้น)
    ๔๕. คุณอักขระสัญจร ๑ พาน (งานนี้แฟนไม่มาก็ต้องมาครอบครู)
    ๔๖. ลุงคุณหยกแดง ๑ พาน (เดินทางส่วนตัว)
    ๔๗. ป้าคุณหยกแดง ๑ พาน (เดินทางส่วนตัว)
    ๔๘. คุณมังกร ๑ พาน
    ๔๙. เพื่อนคุณมังกร ๑ พาน
    ๕๐. เพื่อนคุณมังกร ๑ พาน
    ๕๑. ลูกสาวคุณ nut 1663 ๑ พาน รถส่วนตัว พักบ้านสวนคุณภัทร
    ๕๒. ลูกสาวคุณ nut 1663 ๑ พาน รถส่วนตัว พักบ้านสวนคุณภัทร
    ๕๔. ภรรยาคุณ w. สุรพล ๑ พาน
    ๕๕. คุณ pmntr ๑ พาน (เดินทางส่วนตัว)
    ๕๖. คุณ ใจหม่น ๑ พาน
    ๕๗. คุณสีกาอร ๑ พาน รับช่วงเช้า ตรวจกรรม พักบ้านยาย รถส่วนตัว
    ๕๘. คุณสีกาอร ๑ พาน รับช่วงเช้า ตรวจกรรม พักบ้านยาย รถส่วนตัว
    ๕๙. คุณ Thamsin ๑ พาน
    ๖๐. ภรรยาคุณ Thamsin ๑ พาน
    ๖๑. keng 999 ๑ พาน
    ๖๒. keng 999 ๑ พาน

หมายเหตุ... สีเขียวคือ พักบ้านสวนคุณภัทร ห่างจากบ้านยายผีป่าประมาณ ๕๐๐ เมตร ค่ะ

หมายเหตุ สีแดง หมายถึง ผู้ที่ประสงค์เข้าร่วมพิธี แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะเดินทางร่วมพิธีได้หรือไม่

7. keng999

เรียนคุณยาย ต้องขออภัยที่จองไว้ 2 ที่ ขอยกเลิก เพราะติดช่วงทานเจ
    ส่วนปรอทโอนเสร็จแล้วจะแจ้งให้ทราบคะ ขอบคุณ

8. keng999

เรียนคุณยาย ต้องขออภัยที่จองไว้ 2 ที่ ขอยกเลิก เพราะติดช่วงทานเจ
    ส่วนปรอทโอนเสร็จแล้วจะแจ้งให้ทราบคะ ขอบคุณ

9. DevilBitch

ขณะนี้มีผู้ที่ประสงค์ที่จะร่วมเดินทางเข้าร่วมพิธีที่แน่ชัด คือไม่ยกเลิก รวม ๖๐ ท่าน (๒ ท่านสีแดง คาดว่าแยกร่างไม่ได้ ส่งจิตมาค่ะ)

มีผู้ที่แจ้งการนำรถส่วนตัวมาแล้ว ที่เหลือ คือ เดินทางกับรถที่จะจัดไปรับ ๓๗ ท่าน

สามารถจัดรถตู้ให้ได้ ๓ คัน ลงตัวพอดีค่ะ

จึงขอปิดรับการรับหากท่านต้องการเดินทางกับรถตู้รวมกันมานะคะ ยกเว้นว่าท่านเดินทางด้วยรถส่วนตัว

10. DevilBitch

ขณะนี้มีผู้ที่ประสงค์ที่จะร่วมเดินทางเข้าร่วมพิธีที่แน่ชัด คือไม่ยกเลิก รวม ๖๐ ท่าน (๒ ท่านสีแดง คาดว่าแยกร่างไม่ได้ ส่งจิตมาค่ะ)

มีผู้ที่แจ้งการนำรถส่วนตัวมาแล้ว ที่เหลือ คือ เดินทางกับรถที่จะจัดไปรับ ๓๗ ท่าน

สามารถจัดรถตู้ให้ได้ ๓ คัน ลงตัวพอดีค่ะ

จึงขอปิดรับการรับหากท่านต้องการเดินทางกับรถตู้รวมกันมานะคะ ยกเว้นว่าท่านเดินทางด้วยรถส่วนตัว

11. DevilBitch

ขอเสียงหน่อยนะคะว่า ต้องการขึ้นรถที่จุดไหนในกรุงเทพคะ และขอหัวหน้าทีมคุมรถด้วยจ้า

12. BlueNude

BlueNude เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ยายครับ ตรวจกรรมเป็นยังไง แล้วรักษาโรค.. อะไรได้บ้างครับ ?

ที่ขึ้นรถ มีสถานที่ให้vote บ้างไม๊อ่ะครับยาย

13. DevilBitch

การตรวจกรรมนี่ คือการขอบารมีอาจารย์ในความเป็นทิพย์ พาเราไปดูไปรุ้วิบากกรมของเราว่าทำอะไรมาบ้าง ถ้าป่วยเพราะโรคกรรมเก่า เจ้ากรรมนายเวรเตรียมอัดให้น่วม หากต่อรองได้ ก็สามารถช่วยได้ทันท่วงที แต่ถ้ากินจนมันแก้ยาก เราก็ค่อยดูว่าทำอย่างไรต่อไปค่ะ

สถานที่จัดรถนั้น คาดว่า จะเป็นที่สนามหลวงค่ะ

ตะกี้คุยกับคุณ TAMSAK บอกว่า ถ้ารถหัวจรวดรุ่นเก่าก็คงได้วันละพันสอง ถึง พันห้าพันหกไม่รวมน้ำมัน แต่ที่เคยเช่ามานั้น หากออกหลังเที่ยงคืน เขาคิดวันละ ๒,๕๐๐ ไม่รวมน้ำมัน จากที่เคยไปกลับมาแล้ว อยู่ที่วันละ ๔๕๐๐ บาท เท่ากับว่าน้ำมันไปกลับ นี่ประมาณ ๒ พันบาท หวังว่าน้ำมันคงไม่ขึ้นมากกว่านี้นะคะ เอาเป็นว่า น้ำมันที่จะใช้จริง น่าจะไม่เกิน ๔ พันบาท (เพราะว่าเราจะใช้รถระยะสั้นไม่กี่กิโลในคืนวันที่ ๒๓ และวัันคืนที่ ๒๔ ส่วน ๒๕ ก็กลับค่ะ

รถรุ่นใหม่ นั่งได้ ๑๒ คนกำลังดี คอมมูนเตอร์(เขียนถูกไหมนี่)

ถ้าท่านใดได้ราคาดีกว่านี้เสนอมานะคะ แต่ขอให้เป็นรถที่นั่งสบายนะคะ

14. DevilBitch

ขอแจ้งเรื่องการจัดซื้อพานค่ะ

เนื่องด้วยที่ด่านเจดีย์สามองค์นั้นปิดด่าน ไม่มีสินค้าเข้ามานอกจากของที่ตกค้างอยู่ จึงหาซื้อพานในราคาถูกกว่าไม่ได้

ขอให้ท่านนำพานขนาดจานข้าวมาเอง แต่ท่านที่ไม่สามารถนำมาเองได้ ยายผีป่าจะจัดเป็นจานโฟมหรือขันพลาสติกแบบตักอาบน้ำ (กรณีเกรงว่าตอนครูสถิตนั้น เกิดอาการแล้วจานโฟมแตกก็จะรู้สึกจิตตก) และจัดเตรียมกรวยดอกไม้ ชุดเทียน หมาก พลู ไว้ให้ ค่ะ ส่วนผ้าขาวน้องหญิงบอกว่าจะเป็นฝ่ายสอบถามราคาให้ แต่ทีนี้ยายผีป่าจะเดินทางไปรับพระปรอทกรอหุงที่อุทัยธานีแล้วจะแวะซื้อที่ร้านสังฆภัณฑ์มาเองเลย เพราะวันกบิน ยายผีป่่าอาจจะอยู่คัดท้ายให้ท่านตาที่บ้าน เนื่องจากมีกัลยาณมิตรบางท่านขอรับช่วงเช้า เพราะส่วนมากจะเป็นกลุ่ม สว. จะต้องใช้เวลานานกว่า ส่วนท่านที่ไปร่วมงานกฐินนั้น ยายผีป่าจะให้สามีเป็นคนไปรอต้อนรับและพากลับมาที่บ้านหลังจากที่เสร็จงานกฐินที่วัดท่าขนุน ไม่ต้องไปต่อที่เกาะพระฤษีก็ได้ค่ะ ยายผีป่าจะติดป้ายห้อยคอเขาให้รู้ว่านี่คือ "ทิดเก๋ ผัวยายผีป่า" นะเจ้าคะ

ส่วนทุกท่านที่จะมาเข้าร่วมพิธีนี้ ขอให้แต่งขาวมาพร้อมเลยนะคะ ส่วนกางเกงจะสีอะไรก็ได้ ขอให้เสื้อขาวไว้ก่อนค่ะ (หยวนๆ ในกรณีต้องอยู่ในสังคมยุคใหม่)

อย่าลืมหมอนอิงมานะคะ

เพราะกลัวหัวฟาดพื้น

ท่านที่เป็นสงฆ์ อยากมาร่วมหลายรูป ท่านสามารถมาสังเกตการณ์ได้ค่ะ เผื่อสึกไปแล้วค่อยไปหาท่านตา หรือท่านที่ครอบครูไปแล้วปฏิบัติจนได้เต็มที่แล้วครอบให้ค่ะ ซึ่งทุกท่านที่ครอบ จะมีประกาศนียบัตรให้ (คุณณัฐจะดำเนินการทำให้ อนุโมทนาเจ้าค่ะ)

......................................

จุดรวมตัวกันสำหรับท่านที่มาครอบครู ขอให้เจอกันเมื่อถวายพระกฐินเสร็จที่หน้า ศาลาองค์ปฐมนะเจ้าคะ (ขอให้ทานอาหารมาจากวัด แต่ที่บ้านยายผีป่าก็มีอาหารรองรับค่ะ รับรองว่างานนี้กินอิ่มแน่

..........................................

เมื่อได้ราคารถเรียบร้อย จะทำการเฉลี่ยค่ารถเบื้องต้นเพื่อไปมัดจำ แต่มีเพื่อนแนะนำว่า ให้คิดไปรายหัวไปแบบเหมาจ่ายเลย เหมือนการจัดทัวร์ อย่างที่มาวัดท่าขนุนเขาเก็บกันคนละ ๔๕๐ บาท ไปกลับ(ออกเดินทางตีหนึ่ง กลับถึงกรุงเทพสองทุ่ม) แต่นี่เราออกเดินทางตีหนึ่งเขาคิดค่าข้ามวันค่ะ เราก็อยู่สองคืน สามวัน ก็ตีเหมาไปเลย บวกค่าเข้าถ้ำละว้า ถ้ำดาวดึงค์ ค่าอุทยาน(น้ำตกผาตาด) ค่าพุน้ำร้อน(ช่วย อบต. เขาหน่อย เกรงใจเขา คณะมาบ่อยมาก)

และยายผีป่าจะทำป้ายชื่อแต่ละท่านที่มากับทริปนี้เพื่อป้องกันการจำกันไม่ได้ (เหมือนพาเด็กไปเที่ยวสวนสัตว์เนาะ แหะๆ ต้องมีป้ายชื่อติดคอ คณะอื่นๆ เขาก็ทำตลอดเพราะคนเยอะ และเป็นการแนะนำตัวด้วยค่ะ)

เดี๋ยวขอศึกษาเรื่องการคิดเงินค่าทริปที่เหมาะสมก่อนนะคะ

แต่ที่จันทร์ เขาไปสามวัน หากเป็ฯหุ้นส่วนบริษัทเขา ๆ คิดเหมาจ่าย เกือบหกพันบาท (รวมค่าพระที่มาเทศน์) แต่ถ้าไม่ใช่หุ้นส่วน เขาคิดสามเท่าตัว

แต่ยายผีป่าคิดว่า เราน่าจะถูกกว่าเขา อย่างน้อยสองเท่าตัวของราคาสำหรับหุ้นส่วนนะคะ

15. DevilBitch

ขอแจ้งเรื่องการจัดซื้อพานค่ะ

เนื่องด้วยที่ด่านเจดีย์สามองค์นั้นปิดด่าน ไม่มีสินค้าเข้ามานอกจากของที่ตกค้างอยู่ จึงหาซื้อพานในราคาถูกกว่าไม่ได้

ขอให้ท่านนำพานขนาดจานข้าวมาเอง แต่ท่านที่ไม่สามารถนำมาเองได้ ยายผีป่าจะจัดเป็นจานโฟมหรือขันพลาสติกแบบตักอาบน้ำ (กรณีเกรงว่าตอนครูสถิตนั้น เกิดอาการแล้วจานโฟมแตกก็จะรู้สึกจิตตก) และจัดเตรียมกรวยดอกไม้ ชุดเทียน หมาก พลู ไว้ให้ ค่ะ ส่วนผ้าขาวน้องหญิงบอกว่าจะเป็นฝ่ายสอบถามราคาให้ แต่ทีนี้ยายผีป่าจะเดินทางไปรับพระปรอทกรอหุงที่อุทัยธานีแล้วจะแวะซื้อที่ร้านสังฆภัณฑ์มาเองเลย เพราะวันกบิน ยายผีป่่าอาจจะอยู่คัดท้ายให้ท่านตาที่บ้าน เนื่องจากมีกัลยาณมิตรบางท่านขอรับช่วงเช้า เพราะส่วนมากจะเป็นกลุ่ม สว. จะต้องใช้เวลานานกว่า ส่วนท่านที่ไปร่วมงานกฐินนั้น ยายผีป่าจะให้สามีเป็นคนไปรอต้อนรับและพากลับมาที่บ้านหลังจากที่เสร็จงานกฐินที่วัดท่าขนุน ไม่ต้องไปต่อที่เกาะพระฤษีก็ได้ค่ะ ยายผีป่าจะติดป้ายห้อยคอเขาให้รู้ว่านี่คือ "ทิดเก๋ ผัวยายผีป่า" นะเจ้าคะ

ส่วนทุกท่านที่จะมาเข้าร่วมพิธีนี้ ขอให้แต่งขาวมาพร้อมเลยนะคะ ส่วนกางเกงจะสีอะไรก็ได้ ขอให้เสื้อขาวไว้ก่อนค่ะ (หยวนๆ ในกรณีต้องอยู่ในสังคมยุคใหม่)

อย่าลืมหมอนอิงมานะคะ

เพราะกลัวหัวฟาดพื้น

ท่านที่เป็นสงฆ์ อยากมาร่วมหลายรูป ท่านสามารถมาสังเกตการณ์ได้ค่ะ เผื่อสึกไปแล้วค่อยไปหาท่านตา หรือท่านที่ครอบครูไปแล้วปฏิบัติจนได้เต็มที่แล้วครอบให้ค่ะ ซึ่งทุกท่านที่ครอบ จะมีประกาศนียบัตรให้ (คุณณัฐจะดำเนินการทำให้ อนุโมทนาเจ้าค่ะ)

......................................

จุดรวมตัวกันสำหรับท่านที่มาครอบครู ขอให้เจอกันเมื่อถวายพระกฐินเสร็จที่หน้า ศาลาองค์ปฐมนะเจ้าคะ (ขอให้ทานอาหารมาจากวัด แต่ที่บ้านยายผีป่าก็มีอาหารรองรับค่ะ รับรองว่างานนี้กินอิ่มแน่

..........................................

เมื่อได้ราคารถเรียบร้อย จะทำการเฉลี่ยค่ารถเบื้องต้นเพื่อไปมัดจำ แต่มีเพื่อนแนะนำว่า ให้คิดไปรายหัวไปแบบเหมาจ่ายเลย เหมือนการจัดทัวร์ อย่างที่มาวัดท่าขนุนเขาเก็บกันคนละ ๔๕๐ บาท ไปกลับ(ออกเดินทางตีหนึ่ง กลับถึงกรุงเทพสองทุ่ม) แต่นี่เราออกเดินทางตีหนึ่งเขาคิดค่าข้ามวันค่ะ เราก็อยู่สองคืน สามวัน ก็ตีเหมาไปเลย บวกค่าเข้าถ้ำละว้า ถ้ำดาวดึงค์ ค่าอุทยาน(น้ำตกผาตาด) ค่าพุน้ำร้อน(ช่วย อบต. เขาหน่อย เกรงใจเขา คณะมาบ่อยมาก)

และยายผีป่าจะทำป้ายชื่อแต่ละท่านที่มากับทริปนี้เพื่อป้องกันการจำกันไม่ได้ (เหมือนพาเด็กไปเที่ยวสวนสัตว์เนาะ แหะๆ ต้องมีป้ายชื่อติดคอ คณะอื่นๆ เขาก็ทำตลอดเพราะคนเยอะ และเป็นการแนะนำตัวด้วยค่ะ)

เดี๋ยวขอศึกษาเรื่องการคิดเงินค่าทริปที่เหมาะสมก่อนนะคะ

แต่ที่จันทร์ เขาไปสามวัน หากเป็ฯหุ้นส่วนบริษัทเขา ๆ คิดเหมาจ่าย เกือบหกพันบาท (รวมค่าพระที่มาเทศน์) แต่ถ้าไม่ใช่หุ้นส่วน เขาคิดสามเท่าตัว

แต่ยายผีป่าคิดว่า เราน่าจะถูกกว่าเขา อย่างน้อยสองเท่าตัวของราคาสำหรับหุ้นส่วนนะคะ

16. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    สถานที่จัดรถนั้น คาดว่า จะเป็นที่สนามหลวงค่ะ
    ยายครับ สนามหลวงกว้างครับ หน้าพระรูปสวนลุมพินีดีไหมครับ

17. sirapong_s

sirapong_s Active Member

16 กันยายน 2008
    ไปรถส่วนตัว

;hi2ยายค่ะของsirapong_s 2 พาน ไปรถส่วนตัวค่ะ และอาจจะนอนบ้านสวนคุณภัทรนะค่ะsleeping_rb
    ยายค่ะขอถามยายหน่อยนะค่ะเวลาครอบครู ไอ้ตัวเล็กประมาณ 2 ขวบกว่าอยู่ด้วยได้ไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

18. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

เผื่อมีใครไปไม่ถูกเหมือนผม T-T

[​IMG] การเดินทาง :-

[​IMG] จากกรุงเทพฯ - บ่อน้ำพุร้อนหินดาด.. ระยะทางประมาณ 246 กิโลเมตร

[​IMG] ทางรถยนต์ :-
    [​IMG] จากกรุงเทพฯ ใช้ถนนเพชรเกษม ( ทางหลวงหมายเลข 4 ) มุ่งหน้าสู่จังหวัดนครปฐม จากนั้นขับตรงไปมุ่งหน้าสู่จังหวัดราชบุรี

[​IMG] จากกรุงเทพฯ ใช้ถนนสายปิ่นเกล้า - นครชัยศรี ( ทางหลวงหมายเลข 338 ) มุ่งหน้าสู่นครปฐม จากนั้นขับตรงไปมุ่งหน้าสู่จังหวัดราชบุรี

[​IMG] ทั้งสองเส้นทางด้านบนจะต้องผ่านแยกนครชัยศรี

[​IMG] จากแยกนครชัยศรี ขับตรงไป โดยจะผ่านแยกบ้านแพ้ว ผ่านสะพานไปตัวเมืองนครปฐม ผ่านแยกไปจังหวัดสุพรรณบุรี จากนั้นจะถึงสะพานไปจังหวัดกาญจนบุรี ( สะพานนี้จะอยู่เลนซ้ายสุด )

จากแยกนครชัยศรี - สะพานไปจังหวัดกาญจนบุรี.. ระยะทางประมาณ 24.4 กิโลเมตร

หมายเหตุ
    .. ตามแยกต่างๆ ไม่ต้องเลี้ยวนะครับ ให้ขับตรงไป ให้ไปขึ้นสะพานไปจังหวัดกาญจนบุรี

... ระยะทางจากแยกนครชัยศรี - แยกบ้านแพ้ว ประมาณ 8.5 กิโลเมตร
    ... ระยะทางจากแยกบ้านแพ้ว - สะพานไปตัวเมืองนครปฐม ประมาณ 0.5 กิโลเมตร
    ... ระยะทางจากสะพานไปตัวเมืองนครปฐม - แยกไปจังหวัดสุพรรณบุรี ประมาณ 6.4 กิโลเมตร
    ... ระยะทางจากแยกไปจังหวัดสุพรรณบุรี - สะพานไปจังหวัดกาญจนบุรี ประมาณ 9 กิโลเมตร

[​IMG] เมื่อถึงสะพานไปจังหวัดกาญจนบุรี ( หลักกิโลเมตรที่ 68 - 69 ) ให้ท่านขับขึ้นสะพานไป หลังลงสะพานแล้ว จากนั้นขับตรงไปประมาณ 11.2 กิโลเมตร ท่านจะพบสี่แยก ( แยกซ้ายไปบ้านโป่ง ตรงไปไปถ้ำค้างคาว เลี้ยวขวาไปกาญจนบุรี ) ให้ท่านเลี้ยวขวา แล้วขับตรงไป ประมาณ 15 กิโลเมตร จะถึงตัวอำเภอท่ามะกา จากนั้นให้ขับตรงไปประมาณ 18.5 กิโลเมตร จะถึงแยกซ้ายไปตัวอำเภอท่าม่วง ไม่ต้องเลี้ยว ให้ขับตรงไปประมาณ 11.1 กิโลเมตร จะผ่านศาลากลางจังหวัด ซึ่งอยู่ด้านขวามือของท่าน จากนั้นขับตรงไป ประมาณ 2.4 กิโลเมตร จะผ่าน การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานภาคกลาง เขต 1 ( ททท ) ซึ่งอยู่ด้านขวามือของท่าน เลยจาก ททท ไปประมาณ 200 เมตร ทางด้านขวามือของท่าน คือ สถานีขนส่งจังหวัดกาญจนบุรี จากนั้นขับตรงไปประมาณ 3.9 กิโลเมตร ท่านจะผ่านแยกซ้ายมือเข้าสะพานข้ามแม่น้ำแคว ไม่ต้องเลี้ยวให้ขับตรงไป จากแยกซ้ายเข้าสะพานข้ามแม่น้ำแควขับตรงไปประมาณ 2.6 กิโลเมตร ท่านจะพบสี่แยก ถ้าตรงไปจะไปน้ำตกเอราวัณ + เขื่อนศรีนครินทร์ ให้ท่านเลี้ยวซ้ายที่แยกนี้ มุ่งหน้าสู่อำเภอไทรโยค เมื่อเลี้ยวซ้ายแล้ว ให้ขับตรงไป ( ไม่ต้องเลี้ยวที่แยกไหนนะครับ ขับตรงอย่างเดียว มุ่งหน้าสู่อำเภอทองผาภูมิ ) ประมาณ 116.1 กิโลเมตร ( หลักกิโลเมตรที่ 105-106 ทางหลวงหมายเลข 323 ) ให้ท่านเลี้ยวขวามือไป น้ำพุร้อนหินดาด ( เลยทางเข้าน้ำตกผาตาด ซึ่งอยู่ทางด้านขวามือของท่าน ประมาณ 2.2 กิโลเมตร โดยทางเข้าน้ำตกผาตาดอยู่หลักกิโลเมตรที่ 103-104 )

[​IMG] เมื่อเลี้ยวขวามือแล้ว ประมาณ 600 เมตร จะถึงลานจอดรถ จากนั้นเดินข้ามสะพานไปยังบ่อน้ำพุร้อนหินดาด โดยเสียค่าบริการคนละ 10 บาท

...รถเก๋งไปได้นะครับ ...เป็นทางราดยางตลอดเส้นทาง..

เครดิส เวป http://www.hamanan.com

แผนที่คร่าวๆ ปริ้ทลง กระดาษ A4 ได้ครับ จัดขนาดไว้พอดีแล้ว
    http://image.uploadfile.biz/upload/222i123i121i190date12092009pm175628.jpg
    เครดิสเวป http://www.kanchanaburi.com

คุณ ญ.ผู้หญิง
    ไม่ต้องกังวลค่ะว่าจะไปยังไง เพราะมีทางเลือกเพียงทางเดียว คือทางรถยนต์ เพราะทางเรือและทางเครื่องบินยังไปไม่ถึงค่ะ ฮิ ฮิ ฮิ (ล้อเล่น)

เส้นทางไปบ้านพี่เอื้อม จากกรุงเทพฯ -----> จ. กาญจนบุรี -----> อ.ทองผาภูมิ
    จุดสังเกตุ
    เมื่อเลยทางเข้าอุทยานไทรโยคใหญ่มาไม่ไกลให้สังเกตุป้ายทางด้านขวามือ ระบุคำว่า น้ำพุร้อนหินดาด ให้เลี้ยวขวาเข้าตามเส้นทางของป้ายนั้น เลยน้ำพุร้อนหินดาดไปประมาณ ๓ กม. ก็จะพบเจอบ้านพี่เื้อื้อมตั้งอยู่ทางด้านซ้ายมือ เป็นบ้านสองชั้นหลังคาสีเขียว มีซุ้มศาลาไม้อยู่หน้าบ้านพร้อมด้วยกระท่อมสมุนไพรอยู่ข้างบ้าน แต่ถ้าไปถึงตรงนั้นแล้วหาบ้านไม่เจอให้โทรถามพี่เอื้อมอีกครั้งค่ะ แต่วันงานหญิงว่าไม่น่าจะหายากนะคะ เพราะว่าจะยุให้พี่เอื้อมทำป้ายชื่อ "เอื้อมเดือนรีสอร์ท" ไปติดไว้ตรงหน้าทางเข้าบ้านแล้วค่ะ ฮิ ฮิ ฮิ

เครดิส คุณ ญ.ผู้หญิง ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2009
  19. DevilBitch

สรุปว่า ใน ๓๕ ท่านที่ตัวหนังสือสีดำ คือเดินทางด้วยรถตู้เป็นคณะแน่นอนแล้วนะคะ

สิ้นเดือนเมื่อได้ราคารถที่แน่นอน ทุกท่านเตรียมตัวเสียเงินล่วงหน้า ค่ามัดจำรถนะคะ

ยายผีป่าจะจ้างคนในอำเภอทองผาภูมิเขาทำบายศรีให้ เพราะว่าเคยทำเองแล้ว มันวุ่นกับลูกๆ ทุกตัวมันแย่งแม่ทำ คิดว่าจ้างเขาทำดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กันยายน 2009
  20. DevilBitch

อยู่ด้วยได้ค่ะ แต่ห่วงกลัวเขาตกใจตอนคนเยอะๆ ขอแนะนำให้ไปครอบครูช่วงเช้ากับคณะคุณสีกาอรนะคะ เพราะคนน้อย แต่ไม่เป็นไรค่ะ ให้เขาเล่นกับลูกสาวยายผีป่่าก็ได้ อายุไล่ๆ กัน ใบตอง สองขวบกว่า พี่ออม พี่เกรซ พี่เอริท เขารักน้องเหมือนลูกฟุตบอลล์เลยหละ แล้วเค้าคิดว่าน้องเป็นเสื้อผ้า แล้วตัวเองเป็นที่หนีบเสื้อค่ะ