จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้ครอบครัวน้องนัทนะคะ และทุกท่านด้วยที่ต้องพบกับความผันแปร

มองให้ออกว่า "นี่คือโลก นี่คือความจริงของกามภูมิ"

ให้ครอบครัวน้องนัทบอกกับตัวเองและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่า

"ขอขอบคุณสำหรับสิ่งที่ทำให้รู้ว่า พ่อแม่และครอบครัวเรา หลงทำงานอยู่กับพวกที่เขาไม่มีความจริงใจ มีแต่ความลวงล่อ หน้าไหว้หลังหลอก และอยู่กับคนที่เขามองคุณค่าเราด้อยกว่าคุณค่าที่เราเป็น เรามีค่าในตัวของเรา เราต้องอยู่กับสภาพที่เหมาะสมกว่า อย่างที่พระท่านสอนว่า

"ธาตุเหมือนกันย่อมปนกันได้ดี"

คบบัณฑิตก็ดีไป คนคนที่เสื่อม ต่อให้เราเป็นเพชรเป็นพลอย มันก็ทำให้เรามัวหมองไป เหม็นไปด้วยเช่นกันนะคะ เพราะพลังของอาจมมันมากกว่า เมื่อถึงวาระที่เพชรพลอยต้องส่องประกายอย่างมีศักดิ์ศรี อยู่กับสภานที่ๆ เหมาะสม เราต้องรอวันนั้น ต้องภูมิใจกับตัวเรา

เราต้องไม่หลงปลื้มยกตัวเราโดยไม่รู้คุณค่า คุณภาพที่แท้จริงของเรา

อย่างที่พระสอนไว้

คนเขาบอกว่าเราดี แต่เราไม่ดี เราก็ดีไม่ได้

คนว่าเราเลว แต่เราไม่เลว มันก็เลวไม่ได้

อันนี้สอนให้รู้จักพิจารณาตนอย่างมีสติ รู้จักตนเองที่มาจากก้นบึ้ง

อย่างยายผีป่่าผ่านอะไรมามากมาย แม้กระทั้งพี่น้องลูกศีลลูกธรรมด้วยกัน ถามว่า เราต้องรักต้องผูกพันธ์กันจนนิพพานทั่วถ้วนไหม

อันนี้มันขึ้นกับวาระจิตวาระกรรมของแต่ละท่านว่า เชื่อมโยงกันมาอย่างไร

.................

การเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป ย่อมเป็นธรรมดา

มีโลกธรรมให้เราพิจารณษา

มีรัก ย่อมมีสักวันที่ เบื่อหน่าย เกลียดชัง หรือเหิรห่าง หมางเมิน มีย่องย่อง ย่อมมีสักวันเช่นกัน ที่ต้องเสื่อม ตราบใดที่ยังคงเอามาตรฐานทางโลก มาวัดกัน

..........................

จิตใต้สำนึกของพวกเราทุกคน ขอให้มองกันว่า

"อีกไม่นานก็ตายจากกันแล้ว ขอบคุณที่ได้พบ ได้เจอ ได้ร่วมรู้ร่วมเห็นร่วมเป็นไป วางกำลังใจให้เป็นตามจริง"

..............................................

ยายผีป่าเคยบอกแล้วว่า

ขอบคุณที่ท่านมารัก ขอบคุณที่ท่านเลิกรัก

เพราะนี่คือความจริงของสรรพสัตว์ เขาเอาความรู้สึกตนเองมาวัด เอาสภาพแวดล้อมและสิ่งปรุงแต่งมาวัด เขาลืมวัดใจตนเอง

เช่นกันกับผู้คนที่พวกเาต้องเจอะเจอกันในสภาวะแวล้อม ไม่ว่าที่บ้าน ที่เรียน ที่ทำงาน หรือตามสภานที่ต่าง ๆ

จงทำใจ!

2. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณค่ะยาย พอได้อ่านคำแนะนำก็เข้าใจและมองออกว่าสิ่งที่มันเผาเราก็คือใจเรา นัทเองก็ได้แต่คิดว่าทุกอย่างมันขึ้น และมันก็ต้องตกลงมาด้วยกันทั้งนั้น แต่เมื่อมีเรื่องอะไรที่ได้ดีการที่เขากระทำดูถูกแม่เรา มันก็ทำให้โกรธ ให้แค้นเคือง นัทขอบพระคุณยายมากค่ะที่ให้สติ เมื่อทุกคนก็ต้องตายเหมือนกัน วันนี้เขาทำร้ายแม่นัทได้ ไม่ได้หมายความว่ากรรมจะไม่ตามเขา ถ้าวันนี้เขามั่วเมากับอำนาจที่ได้มา หูเบากับคำใส่ร้ายป้ายสีของคนพาล สักวันเขาก็ต้องเห็นค่าของแม่ นัทจะทำใจ จะทำให้ได้ จะได้มีสติ เพราะเมื่อโกรธ เมื่อทุกข์ สติก็หายไป จะเก็บคำ จะค่อยๆเป็นค่อยๆไป กรรมจะเป็นตัวกำหนดเองใช่ไหมค่ะยาย วันนี้เราชดใช้เขา วันหน้าเขาก็ต้องชดใช้กรรมที่เขาก่อ คงได้แต่อโหสิตัดกันไป ไม่เกิดแล้วมันทุกข์ จริงๆๆ

3. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยให้ครอบครัวคุณนัทผ่านพ้นช่วงนี้ไปได้ด้วยดีนะคะ ฟ้าหลังฝนย่อมงดงามเสมอค่ะ สู้ๆนะคะ สู้ด้วยสติอย่างที่ยายบอกดีกว่าเนาะ ..........

ขออนุโมทนาสาธุกับคำสอนของยายค่ะ

4. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้า..หนูนัทจ๊า...ขออย่าทุกข์นาน
    ทุกข์อย่างมีสติ..เห็นทุกข์..เห็นธรรม..
    นำทุกข์ที่เกิดมาพิจารณาเป็นข้อธรรมนะจ๊ะ..
    ธรรมของยาย..ก็มาจากทุกข์ที่เกิดกับตัวเรานี่ล่ะจ้ะ..พิจารณาตาม
    เมื่อเห็นจริงตามนั้น..ใจจะสงบ..แล้วแผ่เมตตาให้เขาเหล่านั้นเถอะนะจ๊ะ

มีรัก ย่อมมีสักวันที่ เบื่อหน่าย เกลียดชัง หรือเหิรห่าง หมางเมิน มีย่องย่อง ย่อมมีสักวันเช่นกัน ที่ต้องเสื่อม ตราบใดที่ยังคงเอามาตรฐานทางโลก มาวัดกัน

ว่าแต่ว่า..ข้อความที่ยายพิมพ์ผิด..เมื่ออ่านแล้วตีความ ก็คลายเครียดได้เหมือนกันนะจ๊ะ..แหะ..

สู้..โว้ย

5. chanunnon

555 จริงค่ะพี่ เดี๋ยวนัทต้องไปย่องย่อง คลายเครียดสักหน่อย เนี่ยไปตั้งกระทู้ถามห้องกฏหมายที่pantip มา เซ็งหนักกว่าเก่าอีก เขาก็ว่าตกลง แม่เป็นลูกจ้างหรือเจ้าหนี้เงินกู้กันแน่ เขาจ้างมาเป็นลูกจ้างไม่ใช่เป็นเจ้าหนี้เงินกู้ เลยได้ความรู้ใหม่ค่ะว่า ถ้าจะให้ยืมเงินต้องให้คนนอก ให้คนที่ทำงานเดียวกันไม่ได้ ก๊ากๆๆๆๆ

6. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    เป็นกำลังใจให้น้องนัทนะจ๊ะขอให้ผ่านทุกอย่างได้โดยดีและอนุโมทนากับข้อธรรมของยายที่ช่วยสอนใจทุกครั้ง ตอนนี้ชีวิตแม่หมูก็เปลี่ยนแปลงไปมากเลยค่ะรู้สึกชีวิตมันวุ่นวายขับรถก็ยังไม่เก่งก็ต้องขับไฟเขี่ยวเครื่องดับโดนคุณสามีด่าซ้ำให้ช้ำใจเห้อ...ชีวิต
    เอ้า แต่อย่างไรก็สู้ ๆค่ะ ที่ผ่านมาไปนครพนมได้มีโอกาสกราบพระธาตพนมรู้สึกปลื้มมากค่ะ
    และร้อยเอ็ดยโสธรผ่านสำนักปฏิบัติธรรมแม่จันทาได้ถวายผ้าไตร ที่นี่คุณหยกแดงเคยไปใช่ไหมคะ ขอตัวไปดูแลพ่อหมูและลูกๆก่อนนะคะ ฝากความคิดถึงพี่น้องร่วมสำนักทุกท่านค่่ะ

7. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้า..แม่หมู..สู้..สู้..แม่หมูสู้ตาย..แม่หมูไว้ลาย..สู้ตาย..สู้..สู้..

เก่าไปมั้ยเนี่ย...เอิ๊ก

8. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอะไรจะให้นอกจากกำลังใจ กับน้อง ชื่นจิต พี่มีความคิดเห้นเดียวกับพี่ร่มบุญ ว่า....
    สู้โว้ย...
    ดูจะได้กับเหตุ กับ สถานการณ์นี้อย่างเหมาะเจาะ คงต้องขบเคี้ยวเคี้ยวฟัน เวลาพูดไปด้วย แฮ่.. สู้ๆ นะน้องนะ มารบ่มี บารมีบ่เกิด

ขอให้กำลังแม่หมูเล็ก นะครับ เพิ่งจะขับรถเป็นไม่นาน ก็ออกสนามใหญ่แล้ว
    เก่งมาก ๆ แบบนี้ เป็นเร็วแน่นอน

พี่ตอนหัดขับแรกๆ วันที่ 2 ก็ ออกถนน ไปรังสิตเลย รถ10ล้อเอย รถเมลล์เอย ต่างพร้อมใจกัน บีบแตร เชียร์พี่กันลั่นถนน

ปล. ถ้าเศร้าใจกับหวานใจก็โทคุยกะพี่ร่มบุญ บ้าง พี่เขาคุยด้วยแล้วสบายใจดี
    (พี่เขาต๊องๆ คุยแล้วไม่เครียด อย่าไปบอกพี่เขาล่ะ ว่าพี่แอบนินทา) ฮา..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2010
  9. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ขอบคุณพี่นัท(ชาย)มากค่ะที่ให้กำลังใจเสมอมาแม่หมูก็เข้ามาอ่านแค่เสาร์-อาทิตย์หวังว่าพี่นัทและครอบครัวคงสบายดีนะคะ ตอนนี้แม่หมูทำหน้าที่หญิงเหล็กไปก่อนค่ะ(ศรีทนได้)
    เพราะหวังว่าทุกอย่างจะดีขึ้น
    ..............

น้องนัท(หญิง)เป็นยังไงบ้างจ๊ะอดทนไปก่อนนะและทุกอย่างจะผ่านไปได้ด้วยดีจ้า สู้ ๆ สู้โว้ย
    ...........

เอ...แต่ว่าพี่นัท(ชาย)เจ้าขาพี่ร่มบุญเขาคงรู้แล้วละว่าแอบนินทาเขาอยู่ แหมก็เล่นโพสต์ตรง ๆ อย่างนี้ ฮา...

10. chanunnon

ค่ะ สู้โว๊ย เอิีกๆๆ ตอนนี้นัทกำลังดูๆๆว่ามีโอกาสที่จะฟ้องได้ไม่ ถ้าฟ้องจะมีช่องให้เขาฟ้องกลับไหม กำลังเครียดเหมือนกัน เล่นไปป่าวประกาศให้บุคคลที่ 3 4 5 เขาใจว่า พ่อ กับ แม่ถูกเลิกจ้าง เพราะฉ้อโกง เขาเล่นทุกด้าน ตอนนี้กำลังคิดจะแก้เกมอยู่ แต่ถ้ามองแล้วไม่รอด คงได้แต่ทำใจ 10 ปีคนก็ลืม คิดได้แต่เพียงว่าเดี๋ยวเขา และเราก็ตายแล้ว เหอๆๆ คิดได้ แต่ทำไม่ได้

ปล ขอให้พี่ๆๆ มีความสุขกันมากๆๆ สุขภาพแข็งแรงค่ะ เชียร์นัทด้วยจ้า ยะฮู้

11. หยกแดง

จะว่าไปช่วงนี้ดูท่าทางเพื่อนๆร่วมสำนักเจอจุดเปลี่ยนกันเยอะนะเจ้าคะ ข่อยเองก็ด้วย แฮะๆ แต่ก็อีกนั้นแหละ อย่างที่เจ๊ร่มบุญแกว่า สู้โว้ย ไม่มีอะไรเกินความสามารถของเหล่านักธรรมผู้มีจิตใจอันแข็งแก่ง เนาะแม่หมูเล็กเนาะ หญิงนัทก็ด้วยนะจ๊ะ ดูสิกำลังใจล้นเหลือ

พูดถึงแม่จันทรา แอบอิจฉาแม่หมูอ่ะที่ได้ไป เพราะตั้งใจอยากจะไปอีกแต่ก็โอกาสไม่อำนวย แต่ก่อนตัวคนเดียวปลิวได้ไปเรื่อย อยากไปไหนก็ไป เด๋วนี้มีรถพ่วงคันหญ่ายยยมากตามมาด้วยก็เลยไม่ค่อยคล่องตัวเท่าที่ควร เอาไว้ได้กลับไปอยู่บ้านเป็นเรื่องเป็นราวเมื่อไหร่ แม่จะพาเดินสายทัวร์ซะให้เข็ด ฮ่าๆๆๆ โทษฐานที่เราต้องมาอยู่ห่างไกลบ้านเกิดเมืองนอนเพราะเขาในยามนี้ ... ยังไงแม่หมูน้อยก็อดทนนะจ๊ะ เราหญิงชาวสยามเลือดนักรบ สู้โว้ย......

.....................

พี่ชายนัทเจ้าขา ลืมใบประกาศของข่อยแล้วบ่อพี่ รออยู่เน้อ มีสิ่งใดติดขัดแจ้งข่าวคราวด้วยเน้อพี่ท่าน แอบทวงนะเนี้ย 55555 ............... แต่ถ้ามันบ่อได้จริงๆก็บ่อเป็นหยังเด้อพี่ ....

.........................

คิดถึงทุกท่านนะเจ้าคะ บุญรักษากันนะเจ้าคะ

12. nut1663

ไม่ลืมหรอกครับ แต่ว่า วันโน้นเผลอ ลบไฟล์ ต้นฉบับออกไปหมด กู้คืนมาแล้ว ไม่สามารถ เปิดได้ กำลังคิดว่าจะทำยังไงดี ^^'

13. nut1663

14. หยกแดง

ไม่ต้องคิดทำสิ่งใดให้ปวดหัวนะเจ้าค่ะพี่นัท เพราะครูบาอาจารย์ท่านอยู่ในใจแล้วล่ะ ดาวไม่ซีเรียจเจ้าค่ะ ไม่ต้องมีใบประกาศ แต่ก็มีครูอยู่กับตัวเจ้าค่ะ ... ไม่ต้องคิดมากเนาะ

ว่าแต่ช่วงนี้กระทู้เราเงียบจังนะคะ คิดถึงยายและเพื่อนๆพี่น้องทุกคนนะคะ อยู่ทางโน้นก็รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ ได้ยินข่าวว่าอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ...

15. ta2498

ta2498 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    สวัสดีพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่าน หวังว่าทุกท่านคงสบายดีทั้งกายและใจ ยังคงติดตามตลอด แต่วีนนี้อดใจไม่ได้ที่ต้องโพสต์ เห็นรูปคุณดาวที่อัพเดทใหม่แล้ว แหม ชวนให้คิดถึงบรรยากาศที่บ้านยาย ไม่รู้ว่าจะได้ไปรวมตัวกันอีกเมื่อไหร่เนอะ คิดถึงทุกคนเสมอ

16. chanunnon

แหะ ๆๆ แวะเวียนมาขอสติคะ ถ้าขอสตางค์ได้ด้วยก็จะขอละนะ อิอิ ตอนนี้ก็ยังทุกข์ แต่คนที่ทุกข์กว่าเราเขาก็มีอีกเยอะ ก็อโหสิกรรมกันไป พยายามให้แม่ทำบุญ ทำใจ แม่เขาดูเข้มแข็งขึ้นมาก ทั้งๆๆที่โดนมาเต็มๆๆ แต่ก็อย่างว่า เงิน กับ อำนาจ เราไม่มี จะทำอะไรได้มาก โลกมันก็เป็นแบบนี้ ปลาใหญ่กินปลาเล็ก ไม่ช้าไม่นานทั้งเขาและเราก็หนีไม่พ้นจากความตายอันเป็นที่ตั้ง แต่เราจะหนีเจ้าค่ะ ก๊ากๆๆ หนีจากการไปตามจองเวรจองกรรม หนีจากการเวียนว่ายตายเกิดไปอยู่ใกล้ๆ ผู้คนที่ไม่พึ่งปราถนา ก็คงทำได้เพียงเท่านี้

ปล ว่าแต่ตอนนี้ต้องหนีจากความเกียจคร้านก่อน เหอะๆๆ พักนี้ไม่ขยันเอาเสียเลย พี่ๆเป็นยังไงบ้างค่ะ หนีนัทไปถึงไหนแล้ว คริคริ

17. หยกแดง

ต้องขอบพระคุณคุณหมอตากล้องที่ถ่ายไว้ให้ค่ะ เพราะไม่เคยเห็นตัวเองตอนท่านมาเหมือนกัน พอมองดูรูปตัวเองก็เหมือนไม่ใช่ตัวเองยังไงไม่รู้ค่ะ รู้สึกเข้มขลังมากๆ โมทนาสาธุล่ะเจ้าค่ะ ต้องได้ไปรวมตัวกันอีกแน่นอนค่ะ ปีหน้าเนาะ รอกลับไปก่อนนะคะ แล้วค่อยรวมพล..
    ................

คิดถึงทุกๆท่านเช่นกัน ต่างวาระต่างหน้าที่ ก็เลยไม่ค่อยว่างกันนะคะ เข้าใจเนาะ ยังไงก็ขอให้บุญรักษานะคะ
    ว่าแต่น้องตี๋น้อยของพี่ดาวมีข่าวดีเรื่องน้องหรือยังน้าาา อยากรู้จัง???
    ................

คุณนัท ท ทหาร อดทนไว้นะคะ แล้วทุกอย่างก็จะกลับมาดีเอง เอาชนะใจตัวเองให้ได้นะคะ สู้ๆค่ะ

ยายจ้าหายป่วยยังน้อ ได้ยินข่าวว่าไม่ค่อยสบาย ขอให้บุญรักษานะคะยาย คิดฮอดหลายๆเด้อ

18. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

กลุ่มตามรอยพระพุทธบาท น้ำตกทรายขาวบ้านบางทอง,ท้ายเหมืองจ.พังงา

วัดราชา อ.ท้ายเหมือง จ.พังงา ตามตำนาน หรือ ประวัติ นั้น คุณพ่อของเพื่อน hs0syy ท่านเมตตา กล่าวว่า ตั้งแต่ รุ่น คุณปู่ ของ คุณทวด ยังเล่ากัน ตำนาน กันไม่ใด้ เพราะ นานมาก...

แต่ เท่าที่ ผม นาคา เข้า สัมผัส ครั้งแรก ตอนที่เพื่อน hs0syy บวช ที่วัดราชา เมื่อหลายปีก่อน และ เมื่อ วันเสาร์ วันพระ ขึ้น 8ค่ำ จึง รวมตัวกัน เดินทางแสวงบุญ อีกครั้ง

ก่อนเพล กลุ่มคณะเล็กๆ ประกอบด้วย hs0syy ,hs8hnb,hs8irr กลุ่มวิทยุสมัครเล่น ( คุณสฤกษ์ ,คุณหมู และ น้องสาวคุณสฤกษ์ )
    แสวงบุญ ร่วมกัน ถวายพระบรมสารีริกธาตุ วรรณะปกติ และ วรรณะสีทอง ,พระธาตุข้าวบิณฑ์ พร้อม ทั้ง เหรียญทำน้ำมนต์ แด่ ท่านเจ้าอาวาส วัดราชา

จากนั้น จึงร่วมถวายภัตตาหาร

กับภาพ ในศาลา วัดราชา อ.ท้ายเหมือง จ.พังงา แทน ด้วยคำบอกเล่า

มองจากภาพ จะเห็น บุคคล ในอดีต ที่ ช่วยเหลือ พื้นที่บริเวณนี้ ซึ่งอาจจะกินอาณาเขต มากมาย ซึ่งอาจจะ เป็น ชุมชนเก่า ในสมันก่อน

มอง ด้วยภาพ บุคคล เช่น ภาพคนจีน ,ภาพทหารถือดาบ , ท่านหญิง....มธุรส และ...

หลวงพ่อวัดราชา ในโปสถ หลังใหม่ ที่.... และ ผมเองคุ้นเคยกับ ภาพ ท่านหญิง.....มธุรส มองคราวใด นั้นเหมือน มีชีวิต จิตใจ

จึงนั่งจับจิต พลังจิต ซึ่งกันและกันตามวาระ บุญถวายพระบรมสารีริกธาตุ,พระธาตุข้าวบิณฑ์ ซึ่งส่วนกลาง เว็ปพลังจิต และ ส่วนกลาง ห้องภัยพิบัติ มอบมาให้

ขอโมทนา และ ขอบคุณ น้องนิ๋ม จาก กทม . และ น้อง ปี <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->พี่เทียน<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2031284", true); </SCRIPT>

ที่ ร่วมบุญ เจดีย์ ในการอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ ซึ่งกันและกันครับ<!-- google_ad_section_end -->

แล้วจะ เล่าต่ออีกครั้งครับ ..... ฝาก ทริป ปฏิบัติธรรม วัดปราสาทดิน และถ้ำวัวแดง ครับ...เผื่อท่านใด สนใจ ...
    http://palungjit.org/threads/ทริปปราสาทดินถ้ำวัวแดง-ชัยภูมิ-19-22กพ-2553-a.224486/

<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

19. หยกแดง

ขออนุโมทนาทุกบุญกุศลที่พี่ได้เพียรทำนะคะ สาธุค่ะ

20. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

มาแว้ว...และจะไปอีกแว้ว....ฟิ้วส์

คิดถึงทุกคนเลยจ้า

ใครอยากไปบ้านยายผีป่าอีก จะได้หาเรื่องรบกวนท่านตาอีก เห็นว่าท่านติดใจชอบไปบ้านยายผีป่าท่านบอกว่า เทวดาเยอะมาก

ท่านบ่นถึงทุกคน และที่ถามถึงบ่อยก็ "หมอแขก" หมอในที่นี่คือการใช้สรรพนามของคนอิสาณ เขาไม่เรียก นาย หรือคุณ ท่านบอกว่า เคยบวชด้วยกันในอดีต เป็นศิษย์พี่สิษย์น้องกัน เขาเก่งตะบะ ได้ณาณมาหลายภพแล้ว

บาทหลวงท่านก็ถามหานะน้องดาว ถามหาทุกคน หล่ะ ขนาดเด็ก ๆ ท่านยังพูดถึงเลย