จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทำงานแล้วครับ เงียบจัง ...

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

มาแว้วววว...วู้ ๆ...ยายผีป่ามาทั้งที รับรองว่า งานนี้คงไม่หายไปอีกแบบมาแว๊บ ไปยาววววอีกจ้า

.................................

พี่น้องลูกธรรม ร่วมสายเลือด มีห่างกันไปบ้าง มีแอบมาอ่านแต่ไม่สนทนาบ้างเพราะบ้างไม่ถนัดจ้อ ปล่อยให้คณะจ้อเก่งคุยกัน

อ้อ..เรื่องคนงานชาวต่างด้าวเจอหลวงปู่นะคะ (ท่านให้เรียกสมเด็จบรมครู หรือ หลวงปู่โกฏปีค่ะถ้าจะเรียกว่า ปู่ใหญ่ ท่านบอกว่า ทุกอาจารย์ควรเรียกปู่ใหญ่ หรือ ครูใหญ่ได้เสมอกัน)

ก็ไปเล่าไว้ที่ห้องให้บูชาสมเด็จองค์ปฐม รุ่น ๓ (ห้องนี้จะเปลี่ยนชื่อไปเรื่อยแล้วแต่ว่าจะให้บูชาอะไร ตามลิ้งค์ไปนะคะ)

ก็ไปอ่านเรื่องความฝันน้องใบตองไปตีหวยกันเอาเองเน้อ

...........................

ทุกอย่างล้วนเป็นเครื่องทดสอบกำลังใจของเรา ไม่ว่าลูกธรรมจะพบเจออะไร ขอให้ฉวยโอกาสนั้น ๆ มาตริตรองด้วยสติปัญญาที่มีฐานของความเห็นตามสภาวะจริงนะคะ มันจะเห็นอะไรเป็นข้อธรรมให้เราได้รู้ตามจริง จริง ๆ นะคะ

.............................................

ขอแจ้งว่า ตอนที่ไปสุรินทร์ ก็ได้มีเพื่อนร่วมชั้นเรียนที่สนิทกันตั้งแต่ปฐมจน ม. ปลาย ได้สนใจขอให้ท่านตาไปดูทำเลที่จะสร้างบ้านสร้างสถานที่ต่อยอดเงินให้ ท่านก็ไปทำพิธี และได้ครอบครูให้ และอีกวัน พี่ชายและเพื่อนของพวกเขาก็สนใจวิชานี้ ได้เดินทางไปส่งท่านตาที่บ้านนาแล้วทำพิธี

..........................

เพื่อนยายผีป่า ทำวันแรก สามารถพูดภาษาธรรมได้ และตอนที่พูดเธอบอกว่า สว่างมาก ไม่เข้าใจแต่พูดออกมา (แต่ยายผีป่าเข้าใจว่าสนทนาเรื่องการปฏิบัติว่าต่อไปต้องเร่งบำเพ็ญ ซึ่งดวงธรรมของเพื่อนก็ถวายบังคบสามครั้งก่อนรับปากแบบเซียนทางจีน) เพื่อนบอกว่า มองเห็นท่านตาเป็นพระภิกษุ ยายผีป่าบอกว่า ก็ตอนนั้นท่านที่มาสงเคราะห์เราผ่านท่านตาไม่ใช่ท่านตาหน่ะสิ

..............................

ท่านตาเล่าให้เพื่อนฟังว่า เรียนจากลูกศิษย์สำเร็จลุน ชื่อหลวงปู่บุญมี และบางทีหลวงปู่ก็พาไปกราบเรียนวิชากับพระลึกลับ คือหลวงปู่โกฏปี หลวงปู่บุญมีอาจารย์ท่านตาบอกว่า ที่เรียกเช่นนี้เพราะท่านอายุนับไม่ได้เลย อายุมากจนนับไม่ถูก

.......................................

และหลวงปู่โกฏปีนี่เอง ที่ท่านมาให้ช่างเห็น ก็ตอนนั้น อธิษฐานจิตขอให้หลวงปู่สายต้นของเรามาช่วยสงเคราะห์ให้ราบรื่น ให้เกิดพลังมงคลให้มากที่สุด

.......................................................

3. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ไกลก็เลยเหงาต้องเข้ามาอ่านกระทู้และแลกเปลี่ยนธรรมมะกับเพื่อนๆพี่ๆที่นี่แหละค่ะยายเพื่อให้หายคิดถึง แต่ดูเหมือนว่าหลายท่านจะเงียบหายไปจริงๆ เข้ามาสนธนากันหน่อยนะคะ อย่าปล่อยให้กระทู้เงียบเหงานะจ๊ะ คนไกลคิดถึงจ้า.....

4. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดี ครับทุกท่าน แฮะๆๆๆ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นาคา [​IMG]
    เมื่อ วานนี้ วันหัส ใด้ฝาก ของมงคล หลายอย่างใ ห้เพื่อนนำเข้าพิธี อธิฐานจิต วัตถุมงคล ที่วัดไนหาน (ตามตำรับ สาย เขาอ้อ พัทลุง อันลื่อ ชื่อครับ )

หลวงปู่สุภา ท่านเมตตา อัญเชิญ พระบรมสารีริกธาตุ บรรจุ ใน วันที่ 17 นี้ ที่วัดไนหาน

</TD></TR></TBODY></TABLE>

มื่อเช้าวันนี้เสาร์16 วันครู ตื่นมา สร้างสมบุญตามปกติ ครับ สวดมนต์ทำวัตรเช้า ,ชุมนุมเทวดา ,พระธรรมจักรกัปฯ ,พระพุทธเจ้า 28 พระองค์ ...ภาวนา

อัญเชิญ แก้วมณีรัตนะ ที่น้องกิ่ง king_6914ส่งให้ครับ ( จากที่ ใด้ร่วมบุญ สร้างอาศรมท่านปู่ฤาษี ถ้ำภูผาเหล็ก , ใด้รับ ซอง แล้ว เมื่อ วันพุธตอนเย็น กำลัง เก็บ ดอกมะลิ ใว้บูชา พระ พอดี และ ตั้งจิตใว้ วันเสาร์ วันนาคปรก ขึ้น1ค่ำเดือน 3 เหมาะในการ อัญเชิญ ดวงแก้วมณี ออกจากซองเอกสาร )

ฉนั้นเสาร์ นี้ ร่วมบุญตักบาตร ท่านอาจารย์ปู่ สายพระป่า.... ปรากฏการณ์ บนท้องฟ้า มองตามภาพ ครับ ภาพสุดท้าย ..
    คล้าย...การม้วนเมฆด้านซ้าย -ขวา เข้าหา เหมือนเศียร นาคราช ตรงกลาง

โพสส์ข้อความ อาจจะทำให้หลายท่าน มีกิเลส ..แฮะๆๆๆ...

พิจารณา ด้วย ปัญญา ...

[​IMG] เจ้ จิ๋ม ก็ สวยงามดี ครับ หุหุ

-เสาร์ 5 วันที่ 20 มีนา 2553 ยัตน์เกราะเพชร วัดท่าขนุน พระอาจารย์เล็ก
    -อาจแวะ ทาง กทม.ราวๆ ปลายมีนา - เมษา..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2010
  5. หยกแดง

ขออนุโมทนากับพี่นาคาทั้งหมดทั้งมวลนะเจ้าคะ

ดวงแก้วดวงนี้ช่างสวยหวานจับใจปานน้ำผึ้งเลยเจ้าค่ะ สาธุค่ะ

6. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จบรมครูหลวงปู่โลกอุดรคือองค์สมเด็จปัจจุบัน

หลวงปู่โลกอุดรคือองค์สมเด็จปัจจุบัน<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start --><SCRIPT type=text/javascript><!--google_ad_client = "pub-2576485761337625";/* 250x250, created 31/01/09 */google_ad_slot = "7252767143";google_ad_width = 250;google_ad_height = 250;//--> </SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/show_ads.js" type=text/javascript> </SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/expansion_embed.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("render_ads.js::google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT><INS style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; VISIBILITY: visible; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; WIDTH: 250px; BORDER-TOP-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; BORDER-LEFT-STYLE: none; POSITION: relative; HEIGHT: 250px; BORDER-BOTTOM-STYLE: none"><INS style="PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; PADDING-LEFT: 0px; VISIBILITY: visible; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; WIDTH: 250px; BORDER-TOP-STYLE: none; PADDING-TOP: 0px; BORDER-RIGHT-STYLE: none; BORDER-LEFT-STYLE: none; POSITION: relative; HEIGHT: 250px; BORDER-BOTTOM-STYLE: none"></INS></INS>

ลองอ่าน ตาม link ที่แนบมา ครับ ทั้ง หน้า 1 , 2 แล้ว....
    http://palungjit.org/threads/หลวงปู่โลกอุดรคือองค์สมเด็จปัจจุบัน.204683/

ไฟล์ที่แนบมา:

7. หยกแดง

<SCRIPT src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/test_domain.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("render_ads.js::google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT><IFRAME marginHeight=0 src="http://googleads.g.doubleclick.net/pagead/ads?format=undefinedxundefined&output=html&lmt=1263740823&ea=0&flash=10.0.42.34&url=http%3A%2F%2Fpalungjit.org%2Fnewreply.php%3Fdo%3Dnewreply%26p%3D2857021&dt=1263740822946&correlator=1263740823020&frm=0&ga_vid=2103231297.1259191908&ga_sid=1263740823&ga_hid=1038994785&ga_fc=1&u_tz=60&u_his=25&u_java=1&u_h=800&u_w=1280&u_ah=770&u_aw=1280&u_cd=32&u_nplug=0&u_nmime=0&biw=1259&bih=580&ifk=3085210248&fu=0&ifi=1&dtd=331" frameBorder=0 allowTransparency name=google_ads_frame marginWidth=0 scrolling=no></IFRAME>

ขอกราบงามๆ อนุโมทนาเจ้าค่ะ สาธุ
    <SCRIPT>google_protectAndRun("render_ads.js::google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT>

8. DevilBitch

นิมิตรว่าหลวงปู่สุภาไปเชียงรายกับสิษย์ รวมท่านพี่นาคา

เมื่อคืนเจ้าค่ะ ฝันว่า ไปเชียงราย พักที่รีสอร์ทแหง่หนึ่ง ไปกับทิดเก๋ ทีนี้มีปัญหากับทางโรงแรมเนื่องจากว่าจัดห้องให้เราแบบขอไปที ตอนนั้นคนแออัดมาก รถราแน่นจริง ๆ ก็เลยไปอีกที่ เห็นพนักงานบอกว่า "มีพระชรามาพัก ก็เลยเข้าไปสอบถามและเห็นท่านพี่นาคาในชุดขาว กับทีมที่ร่วมเดินทาง แล้วก็บอกว่า หลวงปู่มาช่วยทางเหนือฉุกเฉิน

.........................................

ก็คุยกับท่านพี่นาคาว่า "เราเคยเกี่ยวข้องกับเชียงรายใช่ไหม"

หลวงปู่สุภาท่านนั่งรถเข็นมาตอนไหนไม่ทราบ มาข้าง ๆ แล้วตอบว่า

"ลูกหลานสายพ่อขุนผาเมือง เช่นกัน ไม่ใช่อื่นไกล"

....................................

ก็ขอโทษพี่น้องลูกธรรมนะคะ ที่มาผลุบๆ โผล่ ๆ เน็ตอืดอาจตอบได้ไม่คล่อง คิดถึงทุกคนจ้า

.............................

ไม่ต้องเกรงใจ โทหาได้ ถ้ารับสายแสดงว่า ทางสะดวก ยังไม่ตาย อิอิ

9. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ nut1663....
    หาเจอแล้วจ้า

1....

พระคาถาบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร(ปู่ใหญ่)<O:p</O:p

<HR align=center color=white SIZE=1 width="100%" noShade>

ท่องนะโมฯ สามจบ

โย อะริโย มะหาเถโร อะระหังอะภิญญาธะโร

ปะฏิสัมภิทัปปัตโต เตวิชโชพุทธะสาวะโก

พะหู เมตตาทิวาสะโน มะหาเถรา นุสาสะโก

อะมะตัญวะ สุชีวะติ อะภินันที คุหา วะนัง

โสโลกุตตะโร นาโม อัมเหหิ อะภิปูชิโต

อิธะ ฐานูปะมาคัมมะ กุสะเล โนนิโยชะเย

ปุตตะเมวะ ปิยัง เทสิ มัคคะผะลัง วะเทสสะติ

ปะระมะ สารีริกะธาตุ วะชิรัญจา ปิวาตินัง

โสโลเก จะ อุปปันโน เอเกเนวะ หิตังกะโร

อะยังโนโข ปุญญะลาโภ อัปปะมัตโต ภะเวตัพโพ

สาธุ กันตัง อะนุกะริสสามะ ยัง วะเรยะสุภาสิตัง

โลกุตตะโร จะ มะหาเภโรเทวะตานะระปูชิโต

โลกุตตะระคุฯง เอตัง อะหัง วันทามิ ตังสะทา

มะหาเภรา นุภาเวนะ สุขัง โสตถี ภะวันตุเม

................................................

แบบย่อ (ถ้าสวดไม่ค่อยจะไหวอย่างยายผีป่าเป็นต้น อิอิ)

นะโม 3 จบ(ไหว้ครูไงจ๊ะ)

โลกุตตะโร จะ มะหาเถโร

อะหัง วันทามิตัง สะทา

เมตตา ลาโภนะโสมิยะ

อะหะพุทโธฯ

(ถาวนา 3 จบ 7 จบ หรือ 9 จบยิ่งเจริญดีแล ภาวนาเช้า-เย็น ก่อนนอนด้วยนะจ๊ะ ไม่ต้องถึงขนาด 3 เวลาก่อนอาหารก้อได้จ้า)<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ข้อมูลจากกระทู้ยายผีป่า เออ..ตามมาทำไมถ้าไม่รักยายผีป่า หน้า ๗๕ คห ๑๔๘๗<O:p</O:p

10. ใจหม่น

2....

พระคาถาขอพบบรมครูเทพโลกอุดรเจ้าค่ะ

นะโมสามจบ (ด้วยจิตที่ทรงอารมณ์กลางนะคะคือ ไม่กระหายอยากพบจนเนื้อเต้นง่ะ)

โย อะริโย มะหาเถโร นามะอุตะโร
    จะอำมะเหหิ ปูชิตา เอเตนะ ชะยะมังคะลัง<O:p</O:p
    ท่องวันละสามจบก่อนนอน 11 วัน ติดต่อกันนะเจ้าคะ เมื่อครบแล้วรุ่งเช้าวันที่ 12 ให้จัดอาหารเจไปรอใส่บาตรที่สถานอันเหมาะสม เช่นหน้าบ้านก้อดีนะขอบอก
    บอกก่อนนะว่าอาจไม่ได้พบกันทุกคนเสมอไป บางคนได้พบ แต่ตาถั่วคิดว่าพระทั่วไปอย่างคนๆหนึ่งง่ะ สมน้ำหน้า สมแล้วที่โดนต่อว่าจอมเซ่อเป๋อทุกภพอิอิ...
    ถ้าไม่ได้ตักบาตรหรือท่านไม่แน่ใจว่าท่านมาโปรดหรือไม่ให้ทำใหม่ได้อีกใน 6เดือนข้างหน้า หากมีจิตใจที่อยากกราบขอบารมีท่านจริงๆไม่ติงนังหวังอย่างอื่นท่านมาโปรดแน่เจ้าค่ะ

ก่อนท่องให้จัดเครื่องบูชาก่อนนะเจ้าค่ะ

ธูป 9 ดอก เทียน 9 เล่ม
    ดอกไม้ขาว 9 ดอกผ้าขาว หรือกระดาศขาวเท่าฝ่ามือ 9 ชิ้น
    ใส่ถาดหรือพานตั้ง ฯ ที่สูงหรือแท่นบูชาพระ (จัดครั้งเดียวต่อพิธี 11 วัน)

นี่ๆ วิธีสังเกตว่าพระที่ท่านพบเห็นน่ะคือปู่ใหญ่มาโปรดจำไว้นะที่รัก
    คือท่านอาจไม่มาร่างจริงเสมอไปนะจ๊ะขอย้ำสังเกตที่เท้าท่านค่ะ เท้าท่านใหญ่เกินมนุษย์ธรรมดาค่ะ
    มาได้ทุกรูปขันธุ์ร่างจริง หนุ่ม แก่ พระ หรือแฝงทางจิตได้ค่ะ ถึงได้มีสำนักทรงปู่ใหญ่งัยจ๊ะแต่จะทราบได้บ่ว่าท่านมาโปรดผ่านร่างทรงจริงไหม อันนี้แล้วแต่เรานะว่ากินความมากกว่าคนอื่นๆบ่..แหะๆๆ<O:p</O:p
    ข้อมูลจากกระทู้ยายผีป่า เออ..ตามมาทำไมถ้าไม่รักยายผีป่า หน้า ๗๕ คห ๑๔๘๙

เอ..ทำไมโพสต์ของเจ้ ไปอยู่ในโพสต์ คุณดาว ซะแล้ว
    คุณ nut1663 ...ลองดูนะเค๊อะ<O:p</O:p

11. ใจหม่น

ตั้งใจว่าจะไปเหมือนกันค่ะ จะพาลูกหลานไปเข้าพิธี ไม่รู้จะกระชากไปได้ซักกี่คน

อาจได้เจอกันเนาะ

คุณ 2 นัท (nut1663, นัท-ชื่นจิต?) ไปด้วยกันอ๊ะเป่าจ๊ะ ไปนอนวัดกัน รึจะรวมพลไปล้มทับยายกันดี โทษฐานทอดทิ้งลูกศิษย์

12. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    555 ชอบจริงเจ้าค่ะ ตรง 2 นัทเนี่ย อิอิ ขอบคุณที่ชักชวนค่ะพี่ร่มบุญ โมทนาสาธุๆๆ

13. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญ ใน วิริยะบารมี ของ คุณพี่ร่มบุญ (หาจนเจอ ) ขอบคุณครับ
    อยากไปนะพี่ ต้องรอดูว่า ช่วงนั้นอะไร จะลงตัวไหม

ตอนนี้น่าจะถือ ยันต์เกราะเพชรได้แล้ว เพราะตั้งใจว่า จะ หยุด น้ำเมา ซักพักโตๆ
    ช่วงตอนวัยรุ่นก็เคยไป เป่า สมัยหลวงพ่อฤษียัง อยู่ แต่ ก็เมากระจาย ยันต์คงหลุดหมด

รูปลักษณ์ ของ หลวงพ่อ ที่อยู่บนศาลา ให้บูชาวัตถุมงคลนั้น เหมือนหลวงพ่อมาก
    เหมือนสมัยที่ท่าน ออกมารับแขกสมัยโน้นจริงๆ เลย สาธุ....

14. หยกแดง

โมทนาสาธุกับพี่น้องทางบ้านที่ได้มีโอกาสไปแสวงบุญอยู่เรื่อยๆ คนไกลทางนี้ได้แต่ขอเกาะบุญ อนุโมทนาเจ้ค่ะ

15. DevilBitch

ยู้ฮู...

สวัสดีสวีดัสทุกท่านเจ้าค่ะ แฟนครับ แฟนขา ที่แถวพัทยา หรือใครอยากเจอตัวที่พัทยาอีกครา ประมาณวันที่ ๒๒ - ๒๕ เดือนกุมภานะคะ ที่พัทยามีงาน แฟชั่นวีค (จากนอกมาจัดเดินสายที่เมืองไทย) โดยแฟชั่นทีวี FTV ทีนี้ยายผีป่าในฐานะแม่ของน้องเอิรทคนดำอันดับหนึ่งของแม่เอื้อม ก็เริ่มที่จะเปิดตัวในฐานะสาวน้อยได้แล้ว แม่เอื้อมรู้ว่าอนาคตลูกสาวคนนี้ต้องมีผัวฝรั่ง อุ้ย โกอินเตอร์แน่นอน เพราะเขาเกิดมาเพื่อเป็นนางแบบอินเตอร์ (น้าน..พูดเสียชาวบ้านตาขวางและแบะปากใส่ )

ก็จะพาลูกคนนี้ไปทำความคุ้นเคยกับวงการนี้ สามีของน้องสาวที่เขารักน้องเอริทมากเพราะเป็นลูกสาวคนแรกของเขา (ทำยังกะว่าเป็นผัวของเราเนาะ คือเขาขอรับลูกคนนี้เป็นลูกสาวเขา เพราะดวงเข้ากับเขา) เขาก็เลยจะเปิดตัวลูกสาวให้กับเพื่อน ๆ เขาในวงการแฟชั่น นี่กะว่า ต้องให้พ่อเก๋พยายามช่วยยืดลูกสาวให้ยาวกว่านี้ กะว่าเช้ามาก็แม่ลากขาพอดึงหัว อุ้ย แขน คนละทาง ให้ขาดจากกัน ว้า..เอาแค่ยืดตัวก็พอ

น้องเอริทเขาบอกว่า

"ถ้าอยากจะช่วยคนที่เขาลำบากกว่า เราต้องมีเงินเยอะ ๆ จะได้ช่วยได้เต็มที่ เป็นนางแบบอินเตอร์เงินดี (เขารู้ตัวว่าเขาเป็นนางแบบที่บ้านเราไม่ผ่านเพราะดำนั่นเอง เขาต้องฝรั่งมองจึงจะงามเริ่ม) เมื่อได้เงินมาก็แบ่งเป็นส่วน ๆ แล้วส่วนมากทำบุญช่วยเพื่อนมนุษย์ แบ่งแม่ไปทำบุญตามใจแม่ สร้างบ้านเรือนไทยโบราณแบบที่แม่ฝันอยากได้ตั้งแต่เด็กให้ แล้วตัวเองก็จะเรียนเป็นนักบินด้วยเงินตัวเอง จะไม่มีผัวเพราะครอบครูแล้ว

โอ้ย..ดูแม่ลูกคู่นี้สิ พากันฝันเฟื่องจริง ๆ แต่เชื่อเหอะ ...ฝันให้ไกล ไปให้ถึงเนาะ

มาช่วยกันส่งแรงใจให้น้องเอริทได้ดิบได้ดีนะคะ คงไปให้เขาคุ้นและรู้จักตัวเขาก่อนว่า อยากจริงๆ ไหม ไม่ต้องการบังคับลูกนะ แต่แค่บอกว่า "แม่เชื่อว่าลูกทำได้ เป็นได้ อย่าทำให้แม่หน้าแตก เพราะแม่ดูดวงก่อนที่จะให้หนูมาเกิด หนูต้องเกิดมาเพื่อดังและดีจ้า"

น้องใบตองไม่สบาย วันนี้เลยดูดวงได้สองท่านเอง

ทุกท่านสบายดีเนาะ คนที่ห่างหายไปนี่ มีบางท่านรายงานสดมาว่า ติดงานไม่ได้เข้าเน็ต บางท่านอ่านอย่างเดียว บางท่านนะคะ ตัดเยื่อตัดใจไปเลยกระมัง

..................................

เพื่อนที่สุรินทร์ที่ไปครอบครูแบบไม่ได้ตั้งตัว บอกว่า "ตั้งแต่ทำพิธีวันนั้น ทำไมชอบทักคนนั้นคนนี้ แบบพูดขึ้นมาเอง มันก็เป็นอย่างนั้น "

ยายผีป่าเลยบอกเธอว่า "ก็เราบอกตัวเองแล้วไงว่า ต่อไปตัวเองจะเป็นแม่หมอได้ จะเป็นเหมือนเรา ค่อยเป็นค่อยไป จะรู้เอง ทักคนได้เอง"

มีใครเป็นอย่างนี้บ้างไหมคะ

ขอเล่าเรื่องน้องใบตองมาถามแม่ตอนกำลังจะนอนว่า

"แม่ ๆ อยากเห็นปู่งูไหม"

ยายผีป่าเลยบอกว่า งูอะไรลูก ปู่งูนี่เป็นอย่างไร

น้องใบตองบอกว่า ไม่ใส่เสื้อเลย โยนเสื้อผ้าออกไปหมดเลย ใหญ่มากเลยแม่ นี่มีอย่างนี้ (เอานิ้วไปชี้ที่ชุดแบบเทวดาบนปกหนังสือธรรมะของยายผีป่าที่วางตรงหน้าเขา ทำให้รู้ว่าท่านสวมสังวาลย์) ไม่มีกางเกงเลยแม่ ตรงนี้เป็นอย่างนี้ (ชี้ไปที่สะโพกตัวเอง) เป็นแบบนี้นะ (ชี้ไปที่บ้านเรือนสมุนไพรข้างนอก ที่เป็นปูนปั้นพญานาค ชี้ไปที่เกร็ด คงบอกว่าส่วนนั้นเป็นหางเป็นงู ถึงเรียกปู่งู)

ยายผีป่าเลยบอกว่า ไม่ใช่งูลูก เรียกปู่พญานาคสิ

น้องใบตองก็เรียกแบบไม่ค่อยชัดตามแม่ พะรานากแก้ผ้า ไม่เอาเสื้อผ้าเนาะแม่ (ว่าตามประสาเด็ก)

ยายผีป่าเลยถามว่า พญานาคมาบอกใบตองว่าอะไรลูก

ว่าแล้วน้องใบตองก็พูดว่า

ปู่พะรานากมันเอาแก้วมาให้ อย่างนี้แม่ (แล้วน้องตองก็ทำท่าหลับตายื่นมือมารองแก้วที่ทำท่าคายแก้วแล้วยื่นไปข้างหน้าสุดมือ) ยายผีป่าเลยขำที่น้องใบตองเลียนท่าปู่ได้ดี

ไม่เรียกมันนะลูก เรียกท่านปู่พญานาค

เออ...ท่านปู่พะรานากมันบอกว่า จะพาไปเอาน้ำมนต์พระพุทธเจ้า ตองไม่ให้คนดื้อหรอก มันชอบเก๊ตอง (หมายถึงเด็กแถวบ้าน)

...........................................................

16. หยกแดง

ขอให้น้องเอิรทโด่งดังไปไกลเลยนะลูก น้าดาวเอาใจช่วย ช่วยสานฝันต่อน้าที ฮิๆ เพราะน้าเองก็เคยไปสมัครนางแบบมาเหมือนกันนะจะบอกให้ เมื่อสิบกว่าปีก่องเอง แล้วก็ไม่ได้เป็ง ฮือๆ น้าเอาใจช่วยนะคะ และขอให้หลานตองหายไข้ไวๆนะจ๊ะ จะได้มีแรงบอกหวยน้าๆ ป้าๆ ลุงๆอีกเอาตรงๆนะลูก ใบ้มาตีไม่เป็ง จะว่าไปเมื่อคืนก็นิมิตเห็นเกี่ยวกับพญานาคเหมือนกันค่ะยาย ฝันว่าข้ามน้ำข้ามแพไปเจอคนพูดว่าที่เนี้ยเป็นตำหนักปู่ ดาวก็เลยยกมือไหว้ขอพร ปรากฏว่ามีแสงสีแดงแวววับออกมาจากจับปั้นเศียรท่าน
    เฮ้อ........... เปิดฝาหีบให้ลูกทีเถิดเจ้าค่ะ มอบให้แล้วแต่ลูกเปิดไม่เป็น ตอนนี้อยากมีปัจจัยไปทำบุญเจ้าค่ะ สาธุ

17. banjerdw

banjerdw เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับท่านยาย และเพื่อนๆญาติธรรม ยังคงติดตามอยู่เป็นระยะครับ เพิ่งกลับจากลาว ไปอยู่ในป่าแม่น้ำงึม อากาศช่วงนี้กลางคืนหนาวมากเลยครับ ประมาณ 15 - 16 องศาได้ แต่ก็สนุกดีครับ

18. DevilBitch

ยินดีที่ได้สนทนากันผ่านกระทู้อีกวันนะคะ

..................

คุณบรรเจิดไปลาว ไม่ทราบว่า ไปจำศีล(อบรมจิต) พร้อมการทำงานไปในตัวด้วยไหมคะ

.........................

เรือนโลกอุดร ช่างทำงานช้ากว่ากำหนด ปิดฝ้าลำแพนก็ไม่ถามเรา ปิดไปแต่ไม่ได้ศูนย์กลาง ก็ต้องมาคิดแก้ไขว่าทำอย่างไรจึงจะสวย ไม่อยากรื้อเพราะเสียของ เสียดายเงิน

.............................

วันนี้ไปถากถามเสษไผ่ที่รก เพื่อทำทางให้สะดวกในการไปที่หลวงปู่มาปรากฎองค์ให้ช่างเห็นเจ้าค่ะ

.....................

ขอตัว น้องตองงอแงให้แม่กอด

19. chanunnon

แหมชอบจริงๆๆเลยยาย "ฝันให้ไกลไปให้ถึง" สาธุ ขอให้จริง ขอให้สำเร็จ ขอให้ผ่านฉลุย กิจการงานใดๆๆของยายขอให้ลุล่วง สำเร็จ เฮง เฮง จ้า ตอนนี้ก็ขุ่นใจ เซ็งจิตไปพักใหญ่ๆๆ กรรมหนอ ปล่อยหนอ วางหนอ ถ้าทำได้นัทคงสบายขึ้นเยอะ จริงป่ะจ๊ะพี่ๆๆ จริงไหมค่ะยาย อิอิ

20. chanunnon

ฮือๆๆ อยากจะร้องไห้ให้น้ำตามันไหลเป็นสายเลือดจริงๆๆเลย ได้รับข่าวร้ายมีผลกระทบกับจิตใจมาก พี่ๆจำเรื่องราวที่เป็นเรื่องเป็นราวของแม่นัทได้ไหม วันนี้ไอ้เจ้าของบริษัทมันจ้างแม่กับพ่อของนัทออกจากงานด้วยเหตุผลว่าเป็นเจ้าพ่อ เจ้าแม่ผู้มีอิทธิพลในที่ทำงาน พนักงานที่มันบากหน้ามาหยิบยืมเงิน ไปบอกมันว่าเกรงกลัวบารมีเพราะยืมเงินแม่นัทไป ส่วนไอ้คนที่มันโกงเงินบริษัทไป 2 แสนก็ยังลอยหน้าทำงานต่ออย่างสุขสบาย และที่ยิ่งกว่านั้นไอ้คนที่มันคอยแทงแม่นัทข้างหลังคงสาแก่ใจ นัทเจ็บใจจริงๆๆน่ะ ทำอะไรไม่ได้ไม่อยากให้ใครมาว่า มาเหยียบพ่อ แม่เรา ที่เจ็บใจยิ่งกว่านั้น แม่นัทบอกไอ้เจ้าของบริษัทไปว่ากลโกงของคนในมีอะไรบ้าง มันบอกมาว่า ไม่มีหลักฐาน มากล่าวหาได้ไง ดูมันดิ ให้พ่อแม่ออกมาไม่เจ็บเท่าคนชั่วได้ความสะใจ แค้นหนอ แค้นมาก อภัยไม่ได้ ใจขุ่นมัวสุดๆๆ ยายจ้ายาย ฮือๆๆ จะทนไม่ไหวแล้วหนอกับบทเรียนนี้ ขันติไม่ไหวแล้วหนอ อภัยไม่ไหวแล้วหนอ ตามจิตไม่ไหวแล้วหนอ เหอๆๆ คงเป็นกรรม แต่นัทจะไม่ปลงหรอก จะรอดูวันพวกมันทั้งหลายหมอบคลานมาให้แม่นัทช่วย ไอ้พวกเนรคุณ ต่อให้มันเอาลูกที่ป่วยๆของพวกมันมาชักดิ้นต่อหน้า นัทจะด่ามันให้พาลูกมันกลับไปตายที่บ้าน เหมือนที่พวกมันเนรคุณแม่นัท โอ๊ย มารเข้าสิง ใจดิ่งต่ำ หลวงพ่อสอนว่าถ้าเรายังว่าคนอื่นชั่ว ตัวเราเองนั้นชั่วยิ่งกว่า นัทคงชั่วมากเลยเนาะ พี่ๆๆ น้องๆๆ ใช่ไหมยายจ้า

ปล กระทู้เสียน้ำตา เหอๆๆ