จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. banjerdw

banjerdw เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ๆ ทุกท่านครับ พอดีถูกพาดพิงแต่ก็เป็นเรื่องจริงครับ เช้าวันอาทิตย์ให้แฟนตื่นขึ้นมาหุงข้าวตั้งแต่ตี ๕ พร้อมเตรียมของไปใส่บาตรตั้งแต่วันก่อนหน้า ขับรถไปรับเพื่อนระหว่างทาง หลงบ้างพอเป็นกระสาย เข้าซอยแข็งขัน ๓ ไปซักครู่ เห็นชาวบ้านจอดรถกันเต็มสองข้างทาง ก็เลยจอดบ้างทั้งที่ยังไม่รู้ว่าปลายทางอยู่ที่ไหน ปรากฏว่าต้องเดินไปเรื่อยๆ เกือบกิโล กว่าจะถึงจุดที่กำลังใส่บาตรพระ ก็เลยตาลีตาเหลือกอธิษฐานเพื่อใส่บาตรกัน ที่เล่ามาแค่เพียงจะบอกว่า ไปทำบุญและเอาบุญมาฝากทุกท่านครับ ร่วมกันอนุโมทนานะครับ สำหรับคุณร่มบุญผมไม่มีโอกาสเห็น (สงสัยจะตัวเล็กลง...) ถ้ารู้ว่าไปช่วยเปิดโรงทานก่อน จะรีบไปช่วยรับประทานเพื่อบุญด้วยคนครับ คราวหน้าอย่าลืมแจ้งล่วงหน้านะครับ

2. banjerdw

banjerdw เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันพระครับ...
    วันนี้ใครเตรียมหมากพลู และแต่งขันธ์บูชาครูศีลครูธรรมบ้าง ช่วยยกมือหน่อยครับ
    สำหรับผมวันนี้เห็นคนขายพวงมาลัย ติดป้ายบอกที่อกเสื้อเลยไม่ลืมครับ กำลังจะไปไหว้ครับผม........

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาเจ้าค่ะพี่น้องลูกศีลลูกธรรมของเรา

วันนี้เพลียมาก ๆ แต่กำลังใจเปี่ยมที่จะอยู่ต่อเพื่อเวลาที่เหลืออยู่

...................................

อันที่จริงตั้งใจที่จะออกเดินทางคืนนี้เพื่อไปกราบหลวงตาแผง (พี่ชายท่านตาแพง ที่ท่านบวชตั้งแต่ยายผีป่ายังเด็ก) ท่านผ่าตัดลำไส้ และคาดว่าจะทิ้งสังขารจริง ๆ แล้วสำหรับครานี้ ท่านชรามาก น้องสาวโทรศัพท์มาวว่า ญาติ ๆ ไปรวมกันหมดแล้ว เหลือแต่พี่เอื้อม ไอ้เรานั้นก็ถูกหวยก็ได้ทำการโอนเงินไปช่วยเบื้องต้นเท่าที่จะมีกำลังทำได้ แต่ได้ขอบารมีพระบอกให้ช่วยต่อลมหลวงตาจนกว่าลูกหลานจะพร้อมที่จะเดินทางไปนะ

.......................................

ถ้าเดินทางกระทันหันคืนนี้นะคะ

ช่างก่อสร้างก็จะทำงานไม่ถูก คิดว่า เช้าพรุ่งนี้ จะทำการบอกงานงานอย่างละเอียดให้ช่างแล้วสั่งของให้ครบ เผื่อไปหลายวัน ช่างจะได้ทำงานได้ถูกต้อง

ยังไม่รู้จะหาใครคุมงานแทนได้ คงต้องให้เจ้าบอยมาช่วยดูให้เป้นระยะไป

.....................................

ขอเล่าเรื่องลูก ๆ ของยายผีป่าที่เขาคุยกันตามประสาให้ฟังเรื่อย ๆ โดยเฉพาะวันที่ยายผีป่าบอกว่า วันนี้วันพระนะ

เขาจะบอกว่า

"เขากลัววันพระ"

เขากลัวการภาวนาตอนจะนอนตามที่แม่บอกเสมอว่า ให้นอนแล้วภาวนาไปจนหลับ
    เขากลัวการนอนติดหน้าต่าง แม้กระทั่งกลัวที่จะนอนห้องมุขหน้าบ้าน

...................................

มาฟังเหตุที่มาที่ไปนะคะ

อ้อ...ขอเล่าแทรกกันลืมเล่า

เจ้าแม่ใบตอง ตอนที่คุณหยกแดงแตะมือยายผีป่าทำหน้าที่ต่อ ปู่นาคราชท่านมาสงเคราะห์ คิดว่า ตอนนั้น น้องใบตองไม่อยู่เนาะ เอาไปฝากเขาเลี้ยง

แต่เมื่อวาน น้องใบตองเขามานั่งชันเข่าที่โต๊ะไม้ แล้วนั่งขัดสมาธิก่อนจะยกมือขึ้นพนมมือ หลับตาภาวนา แล้วก็ทำท่าทำปากมุบมิบๆๆๆๆ ก่อนจะค่อยๆ ค้อมตัวลงแล้วเอามือกวาดมาช้า ๆ ข้างขวา มาที่ปาก หลับตาทำท่าคายลูกแก้วก้อนใหญ่ออกมา แล้วยื่นให้พี่ๆ แล้วก็ทำใหม่ แล้วทีนี้พอลืมตาขึ้นมา ก็ทำท่าเหมือนเอามือมาวางระดับอกพุ่งพลังออกไปเหมือนหนังจีน แต่ปากมุบๆๆๆมิบๆๆๆ

............................

พี่เขาบอกว่า "แม่ๆ น้องเป็นพญานาค หนูเห็นน้องใบตองทีไร เป็นพญานาคทุกที (เจ้าเอิร์ทบอก) เจ้าออมเลยต่อว่า "เออ..ฝันทีไร ถ้าฝันถึงน้องออม เห็นน้องออมเป็นพญานาคเสมอเหมือนพี่เอริทเลย"

น้องใบตองเขาชอบพาพี่ ๆ ภาวนาเหมือนที่แม่ทำ ทั้ง ๆ ที่ครอบครู เขาไม่ได้อยู่ด้วยเลย และทุกครายายผีป่านะคะ แอบไปภาวนาคนเดียว

แต่ทำไๆมเขารู้ว่าต้องภาวนาอะไร แม้กระทั่งสั่งพ่อว่า พ่อต้อง โธ ๆๆๆ ไม่ใช่ นะ

......................................................

ท่านั่งภาวนานี่ เขาจะนั่งถูกต้องนะคะ คือเบญจางฯ แบบตั้งเข่า

.......................................

มาว่าเรื่องลูกเอริท กับลูกออม (เจ้าเกรซเขามีบุคคลิกแตกต่าง คือ ฟังลูกเดียว)

เอิรทเขาคุยกับออมว่า

"พี่ชอบไหว้พระ แต่ตั้งแต่ครอบครูมากับแม่นี่ พี่ยกมือไหว้พระแล้วพอจะภาวนา พุทโธ นำตาก็ไหลแล้ว ตัวก็เย็น สั่ง บางทีเหมือนจะลอยเลย พี่กลัว ยิ่งเวลาแม่บอกให้นอนหลับตาไปภาวนาไป แค่ท่องได้สามคำ ก็เห็นตัวเองแต่งชุดสวยมาก มีมงกุฎใหญ่มาก ผ้ายาวมาก สวย เมืองก็สวย มีคนอยู่ดูแลพี่เยอะเลย วันไหนที่ไม่ภาวนาปู่ก็ชอบมาเดินให้เห็น มาทีไรเดินผ่านหน้าห้องนอน ตัวดำใหญ่ เท้าก็ไม่ถึงพื้น ทำไมมาทั้งทีไม่มาแบบเทวดาอย่างที่เขาวาดละ เอริทกลัวนะ แม่ก็ไม่ยอมนอนกับเราเลย ออมก็ทำไมไม่นอนกับพี่" ถามน้องสาวเสียงดุ

"โอย ออมไม่นอนหรอก ก็เตียงออมติดหน้าต่าง พอดึก ๆ นอนกำลังสบาย ก็ได้ยินเสียง.."

"เสียงช้างใช่ไหมออม พี่ก็ได้ยิน ช้างชอบร้อง ร้องแทบทุกคืนเลย แต่เขาไม่ทำอะไรพี่นะ บ้านเรานี่ช้างเยอะมาก" พี่เอริทรีบถามน้องสาวเพราะมั่นใจว่าได้ยินเสียงเดียวกัน

น้องออมตอบว่า

"ใช่เลย เอริทก็ได้ยินเหมือนกันเหรอ แต่ออมได้เห็นเลยหล่ะ เห็นมาหลายปีแล้ว แต่ก่อนนอนคนเดียวห้องมุข นี่ปู่ผมขาวยาว ๆ มาพาไปดูหน้าบ้านเรา รู้ไหมออมเห็นทหารไทย หทารพม่า เห็นแม่เอื้อมด้วย เวลาบางวัน เขาขี่ม้ามาหน้าบ้านเรา มาเหมือนมาดูอะไร แต่ไม่เข้าบ้าน เมื่อคืนก่อนออมฝันเห็นว่า พ่อเก๋เป็นกบฎ (เขาใช้คำนี้ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้หรอกว่าหมายความว่าอะไร เขาถามแม่ทีหลัง เขาบอกว่า ในฝัน ได้ยินเขาด่าพ่อเก๋ว่า อ้ายขบถ หรือกบฎนี่แหละแม่)

ยายผีป่าก็ฟังเฉยๆ ขับรถไปเรื่อย ๆ ให้พี่น้องคุยกัน

น้องออมเล่าต่อว่า

"ในฝันพ่อเก๋แต่งเหมือนพม่านะแม่ โดนลงโทษที่พ่อเก๋เป็นกบฎ เขาสั่งให้เอาช้างมาลากแขนพ่อ ตัวหนึ่ง อีกตัวลากขา โดนมัดทั้งขาทั้งแขนให้ช้างลาก พ่อเก๋ร้องเจ็บมากเสียงน่ากลัว แล้วตัวก็ขาดออกมาเลยแม่ พ่อเก๋เป็นพม่าที่มาเข้าข้างทหารไทย ช่วยไทย เลยโดนฆ่าใช่ไหมแม่ ทำไมพ่อต้องกบฎด้วย คนกบฎไม่ดีใช่ไหมแม่"

ยายผีป่าเลยตอบว่า "ถ้าเขาเป็นพม่าแล้วกบฎเพื่อมาช่วยไทยนั้น เขามีบุญคุณต่อชาติไทยนะลูกแต่ไม่ดีกับชาติของเขา ถ้าเขาโดนาติเขาจับได้ เขาย่อมโดยฆ่าทรมานอย่างที่เห็น คนไทยขายชาติก็เช่นเดียวกัน ไปช่วยชาติอื่น แต่ทำร้ายชาติเราก็เป็นคนดีของชาติอื่น คนเลวของชาติเรานะลูก อันนี้แม่คิดว่า พ่อเขาคือฮีโร่ของชาติไทยแม้จะทรยศชาติของเขาตอนนั้นนะ

"หนูเห็นแม่เอื้อมด้วย" น้องออมโม้ต่อ "แม่เอื้อมแต่งตัวเหมือนสุริโยทัย (อย่างที่เขาเห็นในหนัง ชุดนางเอก อ๋อ..ชุดเหมือนที่ยายผีป่าใส่ถ่ายกับน้องเอิรทนั่นแหละ)

เขาบอกว่า แม่สวยมาก ผมยาวมวยไว้ข้างๆ มีดอกไม้และเครื่งอประดับทองสวยจริงๆ แต่หนูสงสารแม่นะ แม่โดนทหารพม่าข่มขืนหลายคนจน มันขังแม่ไว้ในคอกไม้มีวัวลาก (ยายผีป่าบอกว่า คงเป็นเกวียนเชลยศึกกระมังลูก) พอมันอยากจะทำร้ายแม่ มันก็ให้คนไปลากมา มันข่มขืนแม่ แม่ไม่ร้องเลย แม่เอาแต่มองหน้าพวกมัน หนูสงสารแม่มากเลย แม่ตายที่แถวบ้านเรานี่แหละแม่ พี่เอิรทถ้าพี่เห็นสภาพแม่ตอนนั้น พี่จะไม่อยากมีแฟนเลย ออมเกลียดผู้ชาย จะไม่มีผัวเลย มันชอบรังแกผู้หญิง"

ยายผีป่าเลยบอกว่า "สมัยนั้นคงเป็นสมัยสงครามช่วงพระนเรศวรกระมัง"

น้องเอริทก็เล่าต่อ

....................................

น้องเอริทเล่าว่า มีเมืองที่จมอยู่แถวนี้นะแม่ สวยมาก มีแต่ทองคำ เจอเพื่อน ๆ แม่ที่เคยมาบ้านเราด้วย มีป้าตุ่น มีเจ้าอ้วนลูกลุงอะไรนะที่อ้วนหน่อยหน่ะ (ยายผีป่าเลยบอกว่า น้องโจโฉ) แล้วก็ลุงอีกหลายคน น้องเอิรทเล่าแค่นี้ก็คุยกันต่อเรื่องพญานาค มาคุยว่า ทำไมตัวเองชอบคิดว่า เคยเป็นพญานาค เวลาฝันก็เห็นตัวเองเป็นพญานาค เวลาจะไปเมืองสวย ๆ ก็แปลงกายสวยมาก

..........................

ขอตัวก่อนค่ะ มีคนในหมู่บ้านตายเพิ่มอีกรายแล้ว

เกิดอะไรกับชาวบ้านนะ

4. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับคุณณัทและครอบครัวด้วยนะคะ ขอให้จิตกระจ่างสว่างไสวและสงบพร้อมที่จะกลับมามีพลังต่อสู้ต่อไปนะคะ สาธุค่ะ

5. หยกแดง

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ร่มบุญด้วยจ้า ดีจังเลยอยู่บ้านเราได้ตระเวนเดินสายบุญบ่อยๆ น้องขอแบ่งบุญด้วยนะเจ้าคะ สาธุค่ะ

6. หยกแดง

ขออนุโมทนาบุญด้วยเจ้าค่ะ

7. หยกแดง

อ่านแล้วเคลิ้มตามหลานๆค่ะยาย ต้องขอยอมรับว่าพวกเขามีจิตที่แข็งแกร่งมากๆค่ะเพราะถ้าเป็นเด็กๆทั่วไปป่านนี้คงหลอนกันน่าดู ดาวเองก็เคยคิดอยากจะเห็นอดีตตัวเองแบบนี้มาตั้งแต่เด็กๆแล้ว เวลาจะนอนชอบอธิฐานขอให้ได้เห็นอดีตตัวเองสักครั้งก็ยังดี แต่ยังไม่เคยได้เห็นสักครั้งเลยค่ะ น่าสนุกนะคะยาย ขอก็น่ากลัวด้วยแหละค่ะ อย่างที่เด็กๆเห็น :boo:
    .....

สำหรับหลานตองทำให้ดาวมองเห็นภาพตัวเองเลยค่ะยาย ในความรู้สึกยามที่ท่านมา เป็นความรู้สึกที่ยากเกินบรรยาย .......
    ..........

เดินทางปลอดภัยนะคะยาย ขอเอาใจช่วยหลวงตาท่านนะคะขอให้มีปฏิหารค่ะ สาธุ...

8. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนรุ่นน้อง ทาง พังงา มาทำงานภูเก็ต จากที่เมื่อก่อน ผม สนิทคุ้ยเคย เพราะ เล่นดนตรี และ คุยวิทยุสื่อสาร ด้วยกันบ่อยมาก หลังจากเมื่อเพื่อนคนนี้ แต่งงาน ก็ไม่ค่อยใด้ พบกัน

ครั้นใด้เพลา ที่เหมาะสม เขาบอกว่า คิดถึง ส่งจิต มาหาผม เลยใด้มีโอกาส ต้อนรับ เพื่อนในห้องพระ เมื่อวันอังคารอาทิพย์ที่แล้ว จากที่เขาเคยกินเหล้า สุรา เขาเลิก ..

แค่ประมาณ 3-4 เดือนที่เขามุ่งมั่น อักขรภาษาขอม บาลี เขาอ่าน + เขียนใด้
    แต่จิตเขา ไม่หยุดเพียงแค่นี้ เขาต้องการ การมุ่งหมายต่อไป นั่นคือ การทำจิตให้สงบ จนถึงจุดสุดของ สายพุทธศาสนา ขององค์บรมสัมมา สัมพุทธเจ้า

2-3 วันนี้ ก็มานั่งคุยกัน สนทนาธรรมกัน ตามที่พอจะให้ใด้ ตามวาระ พร้อม CD แนะนำกรรมฐาน มโนมยิทธิ หลวงพ่อฤาษี

เมื่อวานนี้ วันพระ ขึ้น 8 ค่ำ เดือน 2 มีโอกาส นั่งภาวนา และ ถวายดอกไม้บูชาครู หลวงปู่สุภา กันตสีโล วัดสีลสุภาราม ตามปกติวันพระ ตามวาระ ที่ การงานทางโลกอำนวยให้

เมื่อถวายดอกไม้แล้ว ขอความเมตตา จากหลวงปู่ท่าน สงเคราะห์ อธิฐานจิต ให้กับ ลูกแก้วนาคราช ที่ใด้มา เมื่อ กฐินกาลปีนี้ หลวงปู่ ท่านหยอก หน่อยหนึ่ง แตกแล้ว แตกแล้ว (หลวงปู่ท่านเมตตา นำดวงแก้ว 2 ดวงมาเคาะ ให้เสียงดัง จากนั้น อธิฐานจิตให้ ครับ )

โมทนาในกองบุญของทุกท่านครับ
    ส่งจิต ถึงหลวงตา ด้วยครับ ยาย;

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2009
  9. นาคา

ยินดี ต้อนรับ ครับคุณกฤษ วรุณบุตร น้องสาย นาคราช อีก 1ท่าน

และเมื่อคืน มีโอกาส ใด้นำ สิ่งของบางอย่างให้ เพื่อนที่วัดใด้ชมกันครับ หลวงพี่ ที่วัดท่าน เมตตา ชมและ คุยกัน เรื่อง นี้ แต่เนื่องจาก การประกอบวัตถุ นี้ ยังไม่เรียบร้อย
    และ เมื่อวานนี้ วันพระ มีพระอาจารย์จาก ชัยภูมิ ท่าน นำพระพุทธเจ้า 5พระองค์ เพื่อขอความเมตตา หลวงปู่ท่าน อธิฐานจิต เบิกเนตร เพื่ออัญเชิญประดิษฐานใว้ที่ วัด ในชัยภูมิ ต่อไป

เหล็กน้ำพี้ ; ครับผม (ต้องการประกอบด้ามด้วย ....ปลายด้าม...พญานาค เนื้อ ชิน ซึ่งไม่สามารถ เซื่อมต่อกันกับเหล็กน้ำพี้ ใด้ จึงต้องรอ ให้ ประกอบอีกครั้ง ปลายด้ามไม้ )

หลวงน้า ที่วัดหลวงปู่ ท่านเมตตา มอบชานหมาก ดวงแก้วสารพัดนึก ให้ 1 ดวง เช่นกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2009
  10. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    มารายงานตัวเจ้าค่ะ กลับมาจากปฏิบัติธรรมแล้ว อยู่ไม่ครบ 7 วันดั่งที่ตั้งใจ คิดไว้แล้วล่ะค่ะว่าต้องลากลับก่อน แต่ก็ปลื้มใจที่อย่างน้อยที่สุด ไอ้แสบทั้ง 2 ก็ได้ตั้งใจทำในสิ่งที่ไม่เคยทำมาเลย คือการปฏิบัติ ภาวนา ถึงแม้จะยังไม่ดีนักแต่สำหรับมือใหม่ นัทถือว่าบังคับใจได้พอสมควรค่ะ เมื่อวานนี้เป็นวันพระ มีการปฏิบัตทั้งสิน 3 ชั่วโมงหลังทำวัตรเย็น เดินจงกรม 45 นาที นั่งกรรมฐานอีก 45 นาที ทั้งหมด 2 ครั้ง ยอมรับเลยค่ะว่างานหิน ถ้าใจไม่มั่นคงจริงก็ต้องร้องกลับแน่ๆๆ ขนาดเราตั้งใจเรายังเกือบท้อ มันปวดไปทั่วเลยค่ะ ภาวนารู้ไปเรื่อย น้องชายเลยว่าพรุ่งนี้กลับบ้านแล้วไม่ไหวแล้ว ไอ้เราก็อยากจะบอกให้ทำตามให้ครบกำหนด แต่ใจเรากลัวบาปมากกว่า เพราะถ้าใจไม่อยู่แล้ว ทำไปส่งเดช ไม่ตั้งใจ กลัวจริงๆๆค่ะ เลยพากันกลับมาถึงบ้านเมื่อสักช่วงบ่ายนี้เอง จึงมารายงานตัวให้พี่ๆ และยายทราบเจ้าค่ะ แม่ชีท่านก็บอกว่าจะกลับก่อนกำหนดก็ได้แต่คุณก็หาเวลามาปฏิบัติให้ครบด้วยน่ะ หากมีโอกาสคงต้องไปคนเดียวแล้วค่ะ ตัวใครตัวมัน ถือว่าครั้งนี้เขาทำได้ดีแล้ว เราก็ไม่ต่อว่าค่ะ ต้องค่อยๆเป็น ค่อยๆไปเจ้าค่ะ อย่างไรเสียถึงแม้จะหดหู่ใจนิดหน่อยที่ทำตามกำหนดเดิมไม่ได้ แต่ก็อิ่มใจเจ้าค่ะ มีผู้ปฏิบัติหลายคนที่เริ่มทนกันไม่ได้เพราะเขาไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร(เหมือนเราเลย)เขาก็ท้อ แต่นัทขอให้กำลังใจเจ้าค่ะเหมือนที่หลวงพ่อท่านว่า "ไม่มีใครตายเพราะกรรมฐาน" เชื่อหมดใจเจ้าค่ะ สาธุ และขอบคุณกำลังใจจากพี่ๆๆเจ้าค่ะแม้วันนี้นัททำตามกำหนดไม่ได้แต่ทุกวันที่ได้อยู่ปฏิบัตได้กระทำอย่างเต็มที่เจ้าค่ะ สาธุ

11. หยกแดง

อนุโมทนาสาธุบุญค่ะคุณนัท

ได้แค่ไหนก็แค่นั้นนะคะ:cool:ได้ทำถือว่าได้บุญแล้วล่ะค่ะ อย่าไปยึดติดค่ะคุณนัท หากใจเราไม่ไหวค่อยๆเป็นค่อยๆไปเนอะ แต่การเริ่มต้นของน้องชายก็ถือเป็นฤกษงามยามดีนะคะ อย่างน้อยเขาก็ได้สัมผัสถึงความสงบในชั่วขณะหนึ่ง
    เอาใจช่วยให้การบุญทุกอย่างที่คุณนัทตั้งใจไว้สำเร็จไปได้ด้วยดีนะคะ
    มาต่อยอดบุญค่อยๆทำไปที่บ้านก็ได้ค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

12. หยกแดง

ขออนุโมทนาสาธุบุญค่ะคุณพี่นาคา ได้เห็นผู้คนมากมายเริ่มตั้งใจจริงที่จะเรียนรู้ตามคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่าน ก็พลอยอิ่มบุญไปด้วยค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆบุญที่คุณพี่นาคาและเพื่อนๆนักธรรมทุกท่านได้ตั้งใจปฏิบัติกันนะคะ อนุโมทนาสาธุเจ้าค่ะ

13. หยกแดง

ดวงแก้วงดงามมากเลยค่ะ อยากมีบุญวาสนาได้มาบูชาบ้างจังเจ้าค่ะ :'(

14. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    อ่านคำแนะนำของพี่หยกแดงแล้วก็ยิ้มตามค่ะ แหมไอ้เราก็กังวลแต่ว่ากลัวผิดสัจจะ กลัวไปหมด เพราะแม่ครูท่านก็เตือนว่าคุณตั้งสัจจะไว้นะคุณทำไม่ได้มันไม่ดี แต่ได้คำพี่หยกแดงแล้วเราก็สบายใจ อย่าไปยึดมากนักได้เท่าไรก็เท่านั้นก่อน เมื่อพร้อมทุกอย่างก็จะมาเองหนอ อิอิ สบายใจแล้วค่ะ สาธุ ขอบพระคุณค่ะพี่ๆๆ

15. หยกแดง

การให้กำลังใจตัวเองเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีค่ะคุณนัท ทำให้เรามีพลังที่จะเดินหน้าสร้างความดีต่อไป อย่างที่ท่านว่าตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ถ้าหากกำลังใจเราตกหรือเราถ้อ เราก็ไม่มีพลังที่จะทำอะไรใช่มั้ยคะ และเวลาที่เราไปยึดมั่นกับสิ่งนั้นมากๆ พอทำไม่ได้หรือผิดหวังก็จะทำให้เราจิตตกไม่มีความสว่างไสวในจิตหรือทางออกที่คิดจะแก้ไขทำสิ่งนี้หรือสิ่งอื่นอีกต่อไป ผิดเป็นครูรู้เป็นวิชา เมื่อเราผิดแต่เราตั้งใจดีครูท่านก็มักจะให้อภัยเสมอล่ะค่ะ สู้ๆนะคะ สวดมนต์ทุกวันที่บ้านก็เหมือนเราไปวัดทุกวันล่ะค่ะ:cool:

16. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านเจ้าค่ะ เดี๋ยวเข้ามาสักพัก ก็จะออกไปตามทางบุญต่อ ทางวัดดำเนินการเองทั้งหมด เพราะพระเมื่อบวชแล้วย่อมตัดขาดทางโลก ไม่มีลูกหลาน ไม่มีญาติ เป็นบุคคลสาธารณะไปแล้ว

หลวงตาท่านเคยคิดว่าตัวท่านเองจะไปตั้งแต่เมื่อ ๗ ปีที่แล้ว ท่านบอกว่า พวกนางสวรรค์มารำต้อนรับท่านเต็มไปหมดทุกคืนเลย กลางวันมองไปก็เห็น เขาจะมารับท่านแล้ว (บอกกับโยมที่มาวัด) ท่านจึงสร้างเจดีย์บรรจุอัฐิของท่านรองรับการมรณะของท่านค่ะ

ยายผีป่าก็ช่วยได้ตามกำลังค่ะ กับน้องสาวแม่งาน เราทำเพื่อบุพการีของเรา
    ทุกเย็นก็ไปฟังพระอภิธรรมค่ะ

.................................

เผาด้วยเมรุลอยแบบโบราณ วันที่ ๓ ทำบุญเช้าวันที่ ๔ ยายผีป่ากลับบ้านวันที่ ๕ เจ้าค่ะ

........................

อายุจริง ๆ ของท่านคือ ๑๐๑ แต่เนื่องจากท่านแจ้งเกิดที่อื่น เขาย่นให้ท่านลดเหลือ ๙๖ (ถ้าเอาตามนั้น)

แต่พอท่านไปบวช หายไปอยู่ลาวนานมาก กลับมาอีกครั้ง เอกสารสูญหาย ไปแจ้งอีกทีตอนจะบวชพระ ก็ลดอายุ ถ้านับถึงวันมรณะภาพ ก็ ๙๑ พรรษา

..............................

ท่านเกิดวันที่ ๑ มกราคม (พี่น้องเขาจำได้แม่นเพราะว่าวันนั้นมีงานฉลองอะไรสักอย่าง (ตอนนั้นปีใหม่ไทยยังไม่ใช่วันนี้นะคะ แต่เขาฉลองวันมงคลของอิสาณตรงกับปีใหม่ของสากลเลยจำได้)

ท่านบวชพระต่อระยะหนึ่ง ก็ได้รับคำสั่งจากหลวงปู่ให้สึกมาช่วยงานราชการเป็นครู (สมัยนั้น ป. ๔ เป็นครูประชาบาลได้ยิ่งบวชเรียนยิ่งได้เป็น) ท่านเป็นครูระยะหนึ่งก็แต่งงานกับยายสาย แล้วทีนี้ก็ขอลาออกไปทำงานที่เหมืองแร่ที่ภูเก็ต ขึ้นล่องประจำ ตลอดมานั้นถือศีล ๘ ทุกวันโกนวันพระ ส่วนวันอื่น ๆ อยู่ในศีลปกติ สำรวมจิตสม่ำเสมอ สวมเสื้อขาวตลอดเวลา

เมื่อท่านยายสายคู่ชีวิตเสียชีวิต ก็บวชทันที เป็นเวลา ๓๔ พรรษา ได้รับแต่งตั้งให้เป็นเจ้าอาวาส ๒๔ พรรษา ต่อจากเจ้าอาวาสองค์เก่า

...............................

17. นาคา

เป็นกำลังใจ สู่ทุกท่านครับ

ยาย; ยังคงอยู่ช่วยงาน หลวงตา ที่สุรินทร์
    ช่วงนี้ หลายๆท่าน เตรียม วัน ปี ใหม่ กันทั้ง ทางโลก และทางธรรม

คืนวันเสาร์ ที่ผ่านมา ร่วมอธิฐานจิต วัตถุมงคล กับ หลวงน้า,หลวงพี่ ที่วัดหลวงปู่สุภา วัดสีลสุภาราม

ขออนุญาติ นำ ข้อมูล เรื่อง ปรอท;

อ้างอิงจาก ; <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->เพชรฉลูกัน<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2767091", true); </SCRIPT>

อุปเทห์การใช้พระปรอท
    <!-- google_ad_section_start -->
    สำหรับวิธีการใช้พระปรอทหลวงปู่ครับ ท่านให้ภาวนา เสมอๆ คือ นะ มะ อะ อุ แล้วกำพระไว้ หรือ แขวนไว้กับตัวตลอด เพื่อให้ปรอทกินของเสียในร่างกาย แล้วก็ว่างๆ ก็หมั่นภาวนาได้ตลอดเวลา แล้วท่านให้กลับธาตุ คือเดินธาตุทั้งสี่ โดย นะ มะ พะ ทะ แล้วก็กลับธาตุ

นะ โม พุท ธา ยะ นะ
    โม พุท ธา ยะ นะ นะ
    พุท ธา ยะ นะ นะ โม
    ธายะ นะ นะ โม พุท
    ยะ นะ นะ โม พุท ธา
    นะ นะ โม พุท ธา ยะ

ท่านใดมีพระปรอทหลวงปู่ เชิญเดินธาตุดูได้ครับ มีอะไรให้ท่านได้สัมผัส อีกมากมาย

...บทความดีๆจากคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->kchatreeครับ..<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

การกราบพระ
    กราบครั้งที่ 1 - กราบพระพุทธเจ้า ตั้งแต่ อดีต ปัจจุบัน และอนาคต
    กราบครั้งที่ 2 - กราบพระธรรมเจ้า ตั้งแต่ อดีจ ปัจจุบัน และอนาคต
    กราบครั้งที่ 3 - กราบพระสงฆเจ้า ตั้งแต่ อดีต ปัจจุบัน และอนาคต

ครู
    มีโยมมากราบหลวงปู่ บอกหลวงปู่เป็นครูบาอาจารย์ของเขา
    หลวงปู่ตอบว่า
    ครูมีอยู่ 6 คน
    1. ตา
    2. หู
    3. จมูก
    4.ลิ้น
    5.กาย
    6.ใจ

ธรรมะ สู่ วัน เดือน และ ปี ใหม่ 2553 ที่จะมาถึงใน เพลาข้างหน้านี้ ขอรับ
    สวัสดี ปีใหม่ ล่วงหน้าครับ

18. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ..กราบ..กราบ..หลวงตา

เสียใจ กับ ยายและครอบครัวของหลวงตาด้วยจ้ะ
    ไม่มีโอกาสได้กราบพระสุปฏิปันโน อีกแล้ว..เป็นรูปเดียวกับที่เราคุยกันว่าจะจัดผ้าป่าไปถวายพร้อมกับกราบท่านตาแพงรึเปล่าจ๊ะ..

ยายก็ดูแลตัวเองด้วยจ้ะ อากาศทางดน้นคงจะหนาวเอาการอยู่เนาะ

...............................

คุณดาว-หยกจักรพรรดิ์ เป็นอย่างไรบ้างหนอ....คิดถึงจ้ะ

..............................

โมทนากับ ข้อธรรมของคุณนาคาค่ะ

ขอส่งท้ายปี 2552 โดยกราบถวายบังคมพระกรุณา ขออันเชิญ ส.ค.ส ของสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา มาเป็นกำลังใจให้พวกเราก้าวเข้าสู่ปีใหม่ 2553 ด้วยใจที่เข้มแข็งนะคะ

คิดถึงเพื่อนๆทุกคนค่ะ

19. หยกแดง

ปีใหม่นี้ข้าพเจ้าขออวยพระให้เพื่อนพี่น้องนักธรรมทุกท่านจงมีแต่ความสุข ความเจริญ ร่ำรวยทั้งทางโลกและทางธรรม สุขสมหวังกับทุกสิ่งที่ปรารถนา และขอให้คล่องตัวทุกเรื่องไปเจ้าค่ะ สุดท้าย ไม่เจ็บไม่ไข้นะเจ้าค่ะ เป็นลาภอันประเสริฐเจ้าค่ะ มีความสุขกันมากๆนะคะ

20. หยกแดง

สวัสดีปีใหม่นะคะพี่น้องนักธรรมทุกท่าน

ข้าพเจ้ากราบขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า โดยมีองค์สมเด็จองค์ปฐมเป็นที่ตั้ง
    พระปัจเจกพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ และสิ่งศักดิ์สิทธ์ทุกพระองค์ทั่วสากลพิภพ จงได้โปรดเมตตามาประทานพรให้แด่ท่านและครอบครัวจงมีแต่ความสุขกาย สุขใจ ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บนานับประการ ขอให้ร่ำรวยเงินทอง ทำธุรกิจการใดก็ขอให้เจริญก้าวหน้า มีแต่ความสุขตลอดทุกเมื่อเชื่อวันนะเจ้าคะ สุขสันต์วันปีใหม่ ปี ๒๕๕๓ ขอให้มีแต่สิ่งดีๆเข้ามานะเจ้าคะ สาธุฯ
    มีความสุขมากๆนะเจ้าคะ