จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาแล้ว เน็ตอืดมาก ก็พยายามเข้ามาตอบข้อความส่วนตัวก่อน ตั้งแต่เช้าไปได้ไม่ถึงไหน กินข้าวไปครึ่งทัพพี มึนหัวมากเลย

............................................

ตอนไปกราบพระธาตุดอยสุเทพ ยอดเจดีย์ มีรัศมีออกมาทุกทิศสวยงามมาก (เห็นด้วยตาของตัวเอง ส่วนคนอื่นจะเห็นหรือไม่ไม่ทราบ

ตอนเวียนเทียนรอบเจดีย์ ก็สวดมนต์ภาษาอีกมิติ ตอนแรกนั้นภาวนาพุทโธ แต่เบื้องบนบอกว่า ถ้าวนรอบพระธาตุนี้ ต้องภาวนา สัมมา อะระหัง สะระณังคัจฉามิ (คำภาวนาผุดขึ้นมาเองค่ะ)

ขอเล่าเพิ่มเติมตอนร่างกายและสมองปรับตัวได้ก่อนเน้อ

.......................................

อ้อ...ใครสนใจเดินทางไปกราบหลวงปู่สรวง และพระสายโลกอุดร ที่เขมร ขอให้เตรียมเก็บเงินไว้นะคะ

ส่วนหลวงปู่ละมัย ท่านบอกว่า

"จะไปบ้านยายผีป่า (พักเรือนโลกอุดร) แล้วท่านก็เว้นช่วง ก่อนจะพูดต่อว่า ถ้าปู่ไป ต้องให้ปู่ไม่ต่ำกว่า ๕ แสนนะ " ยายผีป่าก็อนุโมทนาเอา "สาธุขอให้หนูมีเงินทันใจหลาย ๆ ล้าน จะได้ถวายหลวงปู่ ร่วมสร้างบุญกับหลวงปู่ได้ไม่ต่ำกว่า ๕ แสนบาท หลวงปู่ต้องไปบ้านหนูให้ไห้ได้นะ"

ตอนไปกราบหลวงปู่ ก็พูดถามท่านเป็นภาษาเขมรแบบสำเนียงไม่ไปแล้ว เพราะยายผีป่าห่างบ้านเกิดนานมาก

ถามท่านว่า หลวงปู่จะไปหาหลวงปู่สรวงเมื่อไร หนูขอไปด้วย

ท่านก็เล่าให้ฟัง

(ป่านนี้ถ้าทางเขมรมีวงในที่เส้นใหญ่ มารับรองการเข้าไปของคณะหลวงปู่ได้ หลวงปู่คงเดินทางไปกราบหลวงปู่สรวงแล้วกระมัง คนที่ไปกับหลวงปู่ มีแต่รวยโครต ๆ)

ยายผีป่าก็อยากไป แต่พอแว่วเสียงหลวงปู่สรวงท่านลอยมากับลมว่า "กลับบ้านไปทำเรือนโลกอุดรให้ลุล่วงก่อน ค่อยเจอปู่" ยายผีป่าก็เลยไม่เสียใจที่อดติดตามหลวงปู่ละมัยไปค่ะ

ทราบแล้วว่าท่านอยู่ที่ใด สังขารใหม่ชื่ออะไร หน้าตาอย่างไร

ส่วนเรื่องการเข้าเขมรตอนนี้นะคะ

ขอบอกว่ายากมาก

หลวงปู่ยังบอกว่า ไอ้พวกอ้างว่า ตัวเองรู้จักคนใหญ่คนโตมาก เข้าไปได้ หลวงปู่พูดต่อว่า ไอ้ใหญ่ในไทยมันใหญ่แค่ไหนปู่ไม่สนหรอก มันพาเข้าไม่ได้หรอก เข้าเขมรมันต้องใหญ่ที่เขมร ต้องระดับเตียบันโน่น

.................................

ส่วนยายผีป่านั้นมีเชื้อสายญาติ ๆ อยู่ที่นั่น ก็มี (แม้เราจะไม่เคยเข้าหาเขา แต่พี่เจี๊ยบกับน้องสาว เขาจัดการประสานงานให้ได้ คุณพี่ใจหม่น กับคุณนัท ก็เจอวันนั้น(วันงานที่พัทยา) คงทราบเนาะ ว่ายายผีป่าเนี่ย ถ้ากลับไปอยู่เขมรนะคะ ไม่ใช่ขี้ ๆ นะ แถมตดและฉี่พร้อมเชียวหละ อิอิ)

2. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

..เอ..ไปทำอะไรที่เชียงใหม่มาจ๊ะ แผนของยายสุดที่ลำปางไม่ใช่เหรอ..หนีเที่ยวรึเปล่า..ปล่อยให้สมาชิกนั่งยองรอจนเมื่อยกันละนะ

กลับมาแล้วเหมือนกันจ้ะ เอาบุญมาฝากทุกคนนะจ๊ะ เพื่อนๆคงจะได้ดูพิธีเททองในเว็บพลังจิตแล้วนะคะ
    ไม่เจอกับยายที่วัด เรากลับถึงกรุงเทพแล้ว ยายเพิ่งจะไปถึง อยู่ที่นั่นโทรศัพท์ขลุกขลักเหลือเกิน เค้าบอกว่าสัญญาณมันตีกันจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่คนร่วมงานเยอะมากๆๆๆ กลับถึงกรุงเทพได้คุยกับยายแป๊บเดียว เพราะดึกมากแล้ว ยายคงเหนื่อย

3. DevilBitch

เป้าหมายมีไปกราบขอพรที่ดอยสุเทพด้วยค่ะ คำสั่งคือ ไปขอพรขออนุญาตที่นั่น และที่พ่อขุนเม็งราย พ่อขุนผาเมือง

ขอเล่าเรื่องในอดีตนะคะ

เมื่อตอนเด็ก ๆ นั้นจะพูด(อธิษฐาน) กับตัวเองว่า "ดอยสุเทพคือที่ ๆ เราเคยบำเพ็ญบารมี ดังนั้นหากชาตินี้ชายใดก็ตามที่ได้ไปกราบพระธาตุดอยสุเทพกับอิชั้น ชายผู้นั้นชะตาขาด อุ้ย มีวาสนาดี เป็นคู่บารมีของอิชั้นจ้า

........................

ก็เคยไปหลายครา แต่เชื่อไหมว่า เพื่อนชายแท้ไม่เคยได้ไปด้วยกันเลย ที่ไปกันนั้นล้วนก๊วนตุ้งติ้งทั้งนั้น จนมีคราหนึ่ง บ่นกะพวกหล่อนว่า

"ตกลงฉันคงหาคู่แท้มาเป็นผัวไม่ได้แล้วหล่ะ เพราะมาทีไร มาแต่กับพวกแก ขนาดไม่มากับพวกแก มาหาเอาข้างหน้า คุยไปคุยมา แต๋วออก ตูจะบ้าตาย อีตอนแต่งคราแรก เขาก็ไม่ยักกะยอมมาขึ้นดอยสุเทพด้วย นั่งรอที่โรงแรม ก็เลยกลับไปขอเลิกเลย (แต่สินสอดทองหมั้น ตูยึดฮ่า ฮ่า) ...

นี่กะว่าไม่หวังรอชายที่จะมาเป็นเนื้อคู่แล้วหล่ะ อายุปูนนี้แระใช่ป๊ะ

ที่ไหนได้ ทิดเก๋บอกว่า

"ที่ผมยอมขับรถมาให้นี่ ข้อแรก อยากมาดอยสุเทพ ฝันมาตั้งแต่เด็กแล้ว อยากมากราบหลวงปู่ละมัย อยากมาดูมีดงานของสล่าบุญตัน"

ยายผีป่าเลยเล่าให้เขาฟังถึงเจตนารมณ์ในวัยเอ๊าะๆ แล้วถามทิดเก๋ว่า

"เธอกับฉันคงเป็นคู่กันแน่นอนแล้วหล่ะ ตกลงเธอจะให้ฉันขอเธอแต่งงานบนดอยสุเทพหรือว่าเธอจะเอ่ยปากขอฉันเป็นเมียเธอก่อน ตอบมาเลยนะ ห้ามงี่เง่า เพราะถ้าเธอไม่ขอฉันเป็นเมีย ฉันก็ต้องขอเธออยู่ดี เพราะกษัตรีตรัสอันใดต้องไม่แปรวาจาเป็นอื่น ฉันรับผิดชอบในทุกอย่างที่เกิดขึ้น เดี่ยวขึ้นดอยจะหาแหวนหยกบนดอยที่เขาวางข้างทางหมั้นนะ

ทิดเก๋ก็ถามว่า "แล้วไอ้ที่อยู่กันจนมีลูก ๔ คน นี่ถ้าหากไม่ทำหมัน คงออกมาอีกแน่นอน เขายังไม่เรียกว่าผัวรึ"

...............................................................

4. ta2498

ta2498 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    ได้รับใบประกาศแล้ว ขอบคุณ คุณnut1663 และพี่ร่มบุญที่เป็นธุระในการจัดทำและจัดส่ง (ขอโทษที่เข้ามาตอบช้ามาก) งานยุ่งมากๆและกิเลสก็ยุ่งมากๆเหมือนกัน คิดถึงยายและเพื่อนลูกศีลลูกธรรมทุกท่าน ขอโมทนาบุญกับทุกท่านเช่นกัน และขอให้กิจการร้านแว่นของพี่สุรพลเจริญก้าวหน้า มีลูกค้าเยอะๆ

5. ใจหม่น

น่านงาย...ไปตามหารักแท้..หวานซ้า..มีน้องใบตองเป็นสักขีพยาน..อิจฉาวุ้ย..

6. praphot

praphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีทุก ๆ ท่านครับขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ....
    พี่กีรติศักดิ์ผมได้รับของที่ส่งมาแล้วครับ..ขอบคุณมาก ๆ ครับ พี่ถ้่าผมแกะเอากรอบออกจะได้ใหมพี่ ถามก่อนถ้าไม่ได้ผมก็จะไม่ทำ....

7. praphot

praphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2008
    คุณnut1663 ผมยังไม่ได้รับใบประกาศเลยครับ ที่อยู่ผมส่งไปทาง PM แล้วครับผม.....

8. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมตรวจสอบให้นะครับ

9. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    อุเหม่ ทิดเก๋ของยาย ตอบได้ใจจริงๆๆ จริงใจที่สู๊ดเลยค่ะยาย น่าอิจฉาเนาะ อิอิ

10. jinngee

jinngee เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับใบประกาศแล้วครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

สำหรับทุกท่านฯ ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ตั้งแต่เริ่มจน ณ ตอนนี้ครับ

และอนูโมทนา ..สาธุ..ด้วยครับ ผม ^^

11. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านไปก็นั่งขำไปยาย อารมณ์ขันได้ทุกเรื่องจริงๆยายเรา น่ารักซะไม่มีล่ะ
    เล่าให้หลวงพ่อฟังแกขำใหญ่ แกบอกว่าชีอารมณ์ดีเนอะ
    งานนี้ทิดเก๋คงหนีไปไหนไม่พ้นแล้วเนอะ ฮิๆ

12. DevilBitch

ขอโทษทีจ้าที่ปล่อยให้พ่อแม่พี่น้องรอน้านนาน...

เฮ้อ...ผัวไปรับเงินหวยหลังหักค่าทุนแล้ว ยังเหลือตั้งหมื่นกว่า ป่านนี้ยังไม่กลับมา อ้างว่า มาช่วยงานศพอดีตกำนัล รอเพื่อนที่ไปด้วยกันมา จะกลับพร้อมกัน ไอ้เพื่อนคนนี้คู่หูทิดเก่ ไปไหนมาไหนด้วยกัน เช้าทุ๊กทีแหละ

................................

ครูบาอาจารย์ท่านสงเคราะห์หวยมา และที่เห็นนั้น เขียนแล้ว แต่ผัวมองหน้า เลยลบทิ้ง งานนนี้ถ้าผัวไม่ขัดขวางทางลาภ รับรองทุกท่านต้องได้เดินทางไปบ้านยายผีป่าอยู่สักสามสี่วันต่อแน่นอนเจ้าค่ะ

โอ๊ะโอ๋ อย่าคิดว่าจะไปเพื่อฉลองยายผีป่ารวยหวยหลายแสนนะเจ้าคะ

ไปช่วยงานศพยายผีป่า ตื่นเต้น ดีใจที่มีโชคลาภจากหวย ช้อคตาค้างตายอะจ้า

...........................................

น้องสาวโทรศัพท์มาจากสุรินทร์ว่า หลวงตา(พี่ชายของท่านตาแพง ท่านเป็นพ่อแท้ๆ ของแม่แท้ๆ ของยายผีป่า) ท่านเข้าโรงพยาบาลฉุกเฉิน อาเจยรและถ่ายออกมาเป็นเลือด น้องสาวส่งไปยังโรงพยาบาลเอกชน (หลวงตายายผีป่าแกไม่อบไปโรงพยบาลรัฐ แกบอกว่า เคยไปแล้วรอนานจนหายป่วยเองหมอเพิ่งเรียกเข้าตรวจ อันนี้ยายผีป่าก็เป็นเช่นกัน ไปหาหมอแล้วรอนานมากๆ อาการป่วยมันเซ็ง มันบอกว่า หายแระ ดังนั้นคงไม่แปลกใจที่ยายผีป่าไปหาหมอเมื่อไรไม่เคยได้ยากลับมา เพราะว่า รอเกิน สองชั่วโมงเมื่อไร หายป่วยเอง เลยกลับบ้านก่อนมีการเรียกชื่อ)

.........................

ก็คงต้องได้เงินจากถูกหวยนี่แหละ แบ่งไปเป็นค่าเดินทางไปเยี่ยมหลวงตา

.............................................................

ไม่ต้องกังวลแทนยายผีป่าว่าหลวงตาของยายผีป่่าจะมรณะภาพนะเจ้าคะ

ครอบครัวเรา...ประหลาดค่ะ เวลาป่วยมักไม่ตาย แต่ถ้านอนหลับสบาย ตายทุกรายเจ้าค่ะ หลับตายมาตั้งแต่เทียด ทวด และตายายพี่น้องหลวงตา ปู่ของยายผีป่าก็นอนตาย (รู้เวลาตายด้วย) พอปู่ตาย ไม่กี่วัน ย่าตายตาม ทวดก็เหมือนกัน เหมือนนัดกันเลย ยังสงสัยเลยว่า ทำไมไม่ตายพพร้อมกัน วันเดียวกันเลยละ จัดการงานทีเดียวเลย

.............................

แต่ยายผีป่าบอกทิดเก๋ว่า

เธอกับฉันห้ามตายพร้อมกัน ต้องมีคนใดคนหนึ่งอยู่ดูแลลูก ๆ จนกว่าลูกหลานจะเบื่อ หรืออยู่ไปก็ไม่มีความหมายแล้วค่อยตาย

..............................................

มีข้อความส่วนตัว ส่งการบ้านมา

บอกว่าพอเริ่มปฏิบัติ ก็รู้สึกว่า สวดภาษาแปลกๆ (ขอม) และเห็นร่างหนึ่งไปนั่งสวดกับครูบาอาจารย์ข้างบนสวรรค์

ถูกทางแล้วไอ้น้อง ทำต่อไป

.......................

13. ใจหม่น

ก็คงต้องได้เงินจากถูกหวยนี่แหละ แบ่งไปเป็นค่าเดินทางไปเยี่ยมหลวงตา

ยายเดินทางอีกแล้ว....เดินทางปลอดภัย และรักษาสุขภาพนะคะ ได้ข่าวไข้หวัด 2009 เริ่มระบาดอีกแล้ว

.............................................................

มีข้อความส่วนตัว ส่งการบ้านมา

บอกว่าพอเริ่มปฏิบัติ ก็รู้สึกว่า สวดภาษาแปลกๆ (ขอม) และเห็นร่างหนึ่งไปนั่งสวดกับครูบาอาจารย์ข้างบนสวรรค์

ถูกทางแล้วไอ้น้อง ทำต่อไป
    .....................................

ขออนุโมทนา กับท่านผู้นั้นที่ปฏิบัตก้าวหน้าค่ะ

14. หยกแดง

ขอให้หลวงตาท่านกลับมาแข็งแรงอีกไวๆนะคะยาย เพราะอยากจะมีโอกาสได้ไปกราบท่านสักครั้งเจ้าค่ะ

..................

ทางนี้หนาวมากมายค่ะ จะแข็งอยู่แล้ว พี่น้องทางบ้านก็รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ

15. DevilBitch

น้องดาวโทรศัพท์หาตอนกำลังปวดฉี่รุนแรงพอดี

และจากนั้นก็ดูดวง

ขอให้รักษาสุขภาพด้วยนะน้องดาว ฝากบอกหลวงพ่อด้วยว่า

"คราวหน้ามา ให้ลงพุงเยอะกว่านี้หน่อย จะเอาทองคำไปปิดพุงขอลาภ อิอิ"

16. หยกแดง

(deejai)

17. chanunnon

พี่ๆจ้า ยายจ้า นัทมาลาไปบวชเนขัมมะ(สะกดถูกไหมเอ่ย) ที่วัดอัมพวัน เป็นเวลา 7 วันเจ้าค่ะ เนื่องมาจาก จะต้องลากพาตัวแสบ ตัวกรรมที่บ้านหลายตัวไปปลดเวร ชำระใจกันเสียบ้างและกู๋เค้าอยากให้พาลูกชายเค้าไปวัดอัมพวัน เราเลยต้องจัดแจงไป จะไปวันพรุ่งนี้แล้วค่ะ หากมันเบี้ยวคงมีนัทคนเดียวที่ไป 5555อย่างไรเสียกุศลที่ตั้งใจในครั้งนี้ขอเชิญท่านทั้งหลายร่วมอนุโมทนากันน่ะค่ะ หากเคยล่วงเกินสิ่งใด ขออโหสิกรรมน่ะค่ะ สาธุ

18. ใจหม่น

อนุโมทนา กับนู๋นัทและครอบครัวค่ะ ขอกุศลอันเกิดจากการปฏิบัติธรรมครั้งนี้เป็นทางนำน้องนัทและครอบครัว เข้าสู่นิพพานในชาติปัจจุบันนี้เทอญ...

เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ 19-20 ที่ผ่านมา ไปช่วยพี่สาวเปิดโรงทานงานมุทิตาหลวงปู่หลุย ที่มูลนิธิ กม.27 มาค่ะ มีพ่อแม่ครูอาจารย์มาร่วมงานประมาณ 50 รูป และพระติดตามอีกประมาณ 120 รูป คนร่วมงานเยอะมากๆค่ะ
    วันเสาร์มีการสวดมนต์ทำวัตรเย็น นำโดยหลวงปู่ท่อน และตามด้วยเทศนาธรรม 2 กัณฑ์ โดยหลวงปู่ท่อน และพระอาจารย์หลอวัดถ้ำอภัยดำรงธรรม
    7 โมงเช้าวันอาทิตย์ใส่บาตรพ่อแม่ครูอาจารย์และพระภิกษุสงฆ์รวม 170 รูป หลังจากนั้นมีธรรมเทศนาอีก 1 กัณฑ์ไม่ทันได้ฟังว่าเป็นครูบาอาจารย์รูปใด คนเยอะอีกเหมือนกัน มีภัตตาหารมาจากสำนักพระราชวัง(ทุกคนรุมเป็นลูกศิษย์เป็นพิเศษ) โรงทานก็เยอะ ได้เห็นคุณบรรเจิดกับลูกชาย อยู่ 2-3 แว๊บ ได้กราบพ่อแม่ครูอาจารย์ใกล้ชิดเพียงไม่กี่รูป..หลวงปู่ประสาร..หลวงพ่อเสถียร..หลวงปู่บุญเพ็ง..หลวงพ่ออุทัยศิษย์ก้นกฏิหลวงตามหาบัว..จากนั้นเข้าไม่ถึงค่ะได้แต่กราบอยู่ห่างๆ
    แบกบุญมาฝากเพื่อนๆทุกท่านร่วมโมทนาด้วยค่ะ

ขอเชิญร่วมสร้าง “สมเด็จพุทธปฐมบรมศาสดาญาณวิโมกข์รังสี” ขนาดฐาน 30 นิ้ว คลิกที่นี่

19. chanunnon

อนุโมทนาด้วยค่ะพี่ร่มบุญ สาธุ ขอพรอันประเสริฐจงเกิดกับพี่ญาติมิตร ร่วมถึงยาย คุณตา พี่น้อง ร่วมชาติ ร่วมสำนักถ้วนหน้ากันน่ะค่ะ สาธุ

20. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณนัท ขอให้ถึงซึ่งสิ่งที่ปรารถนาสาธุ