จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. iamTHA.chincho

iamTHA.chincho เป็นที่รู้จักกันดี

แหม รูปพี่น้องร่วมสำนัก แหล่มๆทั้งนั้นเลยนะคร๊าบ ...

2. iamTHA.chincho

iamTHA.chincho เป็นที่รู้จักกันดี

..................
    อุ๊บ !! :cool: ชูว์ เดี๋ยวคนรู้ 5555+

3. ลุงชิด

ลุงชิด เป็นที่รู้จักกันดี

ยายอยู่ไหมครับ

4. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

http://palungjit.org/f178
    ไม่ใด้เข้ามาอ่าน หลายวันครับ

นำข่าวบุญมาฝากทุกท่าน ครับ
    วัดทุ่งแสงสว่างเจริญธรรม จังหวัดกาญจนบุรี

ขอเชิญร่วมทำบุญมหากุศล
    ขอเชิญร่วมหล่อ
    สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์
    สิกขีทศพลที่ ๑ ทองคำหน้าตัก ๑๐ นิ้ว (ทองคำบริสุทธิ์เต็มทั้งองค์
    และ
    หลวงพ่อโสธร เนื้อสัมฤทธิ์ หน้าตัก 30 นิ้ว
    วันเสาร์ที่ ๗ พฤศจิกายน ๒๕๕๒
    ณ วัดทุ่งแสงสว่างเจริญธรรม ต.หนองบัว อ.เมือง จ.กาญจนบุรี
    กำหนดการ<O:p</O:p
    วันที่ ๕-๖ พฤศจิกายน ๒๕๕๒ พิธีสมโภชทองคำ <O:p</O:p
    วันเสาร์ที่ ๗ พฤศจิกายน ๒๕๕๒ <O:p</O:p
    เวลา ๑๑.๐๐ น. ถวายภัตตาหารเพลแก่พระภิกษุ-สามเณร ๑๑๙ รูป<O:p</O:p
    เวลา ๑๔.๐๐ น. พระสงฆ์ทรงสมณศักดิ์ ๒๙ รูป เจริญชัยมงคลคาถา <O:p</O:p
    เวลา ๑๕.๐๐ น. เททองหล่อพระพุทธปฎิมาทองคำ <O:p</O:p
    เวลา ๑๖.๐๐ น. พระสงฆ์จำนวน ๒๙ รูป สวดทักษิณานุประทาน พระสงฆ์ทั้งนั้น <O:p</O:p
    อนุโมทนา เสร็จพิธี ฯ
    <O:p
    <O:p</O:p
    การเดินทางไปวัดทุ่งแสงสว่างเจริญธรรม

ถ้าผ่านเส้นทางเข้าตัวเมืองกาญจนบุรีให้ขับรถตรงไปเรื่อยๆ เลยครับ

ขับเลยตัวเมืองไปประมาณ 10 กม.สังเกตขวามือไปจะเห็นค่ายสุรสีห์ค่ายทหารกำแพงสีขาว

แล้วขับเลยค่ายสุรสีห์ไปประมาณ 2 กิโลสังเกตขวามือจะเห็นปากซอยทางเข้าวัดจะมีธงชาติกับธงเหลืองเยอะๆที่ปากซอยแล้วมีป้ายชื่อวัดบอกทาง

ก็ให้เลี้ยวขวาตามนั้นเลยครับ

จากนั้นตรงเข้าซอยไปเรื่อยๆ ประมาณ 2-3 กิโล จะเห็นป้ายทางเข้าวัดอยู่ซ้ายมือเลย

ก็เลี้ยวซ้ายแล้วตรงไปเรื่อยๆไม่ไกล แล้วจะเจอวัด

<O:p[​IMG]

มีเพื่อน บางท่านฝากถามเรื่อง พระธาตุเหล็กไหลเพลิงครับ

หลังจากที่เราใด้ อัญเชิญมาจาก สถานที่ต่างๆ แล้ว ให้ นำท่านสรงน้ำ ในขัน หรือภาชนะ เล็กๆ ที่พอจะบรรจุใด้ครับ ใว้เช่นนั้น 7 วัน พยายามดูแล น้ำ อย่าให้แห้งครับ ถ้าน้ำแห้งก่อน 7วันก็ไม่เป็นไรครับ

ครบ 7วัน หา ตลับ หรือ .... รองด้วย สำลี ชั้นล่างสุด จากนั้นรองผ้าแดง และ อัญเชิญ พระธาตุเหล็กไหลเพลิง ใด้เลยครับ (เหล่านาคราช ,หรือ ปู่ฤาษี ท่านจะดูแล รักษา เราจะตั้งน้ำเปล่า ใว้สัก 1แก้วเล็กก็ใด้ หรือ ไม่ตั้งก็ใด้ ตามแต่สะดวก จะจัดตั้งใว้ ในชุดรูปปั้น องค์แทน นาคราชก้ใด้เช่นเดียวกันครับ

ที่สำคัญ เราทำบุญที่ไหน บอกกล่าว องค์เทพ ในห้องพระ และ อุทิศส่วนบุญ ให้กับองค์เทพเทวา แม้กระทั่ง พ่อ แม่ ครูอาจารย์ เราใด้เช่นกันครับ
    [​IMG] [​IMG]
    1-2 โครตเหล็กไหล,เหล็กไหลเพลิงจากบ้านญาติธรรมอุบล

[​IMG] [​IMG]
    3.เหล็กไหลเพลิง,มณีนาคราช,ปฐวีธาตุลุ่มน้ำโขงสีแดง
    4-5 ปฐวีธาตุนาคราช ลุ่มน้ำโขง,พระธาตุเหล็กไหลเพลิง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2009
  5. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติพี่ สุรพล รวมชุดให้นะครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      270.9 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      260.4 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      211 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      544 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      516.7 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      339.4 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      678.5 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      305.4 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      217.3 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      280 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      327.4 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      174.8 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      189.8 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      168.9 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      189.6 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      271.3 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      296.4 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      293.7 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      307.4 KB
      เปิดดู:
      39
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2009
  6. ธรรมศิล

ธรรมศิล เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยาย หรือ ใครพอจะทราบว่าเป็นรูปใครครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณครับผม

8. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องมหัศจรรย์อีกล่ะ..
    เมื่อเช้าวานขณะปฏิบัติ ก็ภาวนาไปเรื่อยๆ รู้สึกอีกครั้งกลายเป็นกำลังสวดมนต์อยู่ มีดวงสว่างกลมขยายจากระหว่างคิ้วออกคลุมรอบหัวเรา นั่งอยู่อย่างนั้นเพลินมากๆไม่อยากเลิกจนเกือบไปไม่ทันพิธีตั้งศาลพระภูมิที่สำนักงานที่พัทยา

คือว่าบริษัท สร้างห้องชุดขายที่พัทยา แต่ความที่เจ้าของเป็นมุสลิม ก็เลยไม่มีการตั้งศาล ลูกบ้านที่เข้ามาอยู่บ้างแล้ว ก็เลยขอตั้งกันเอง เราก็เกรงว่าจะทำพิธีกันไม่ถูกต้อง กลัวว่าจะไปเชิญใครมาสิงสถิตย์ก็ไม่รู้ ข้าพเจ้าก็จำต้องไปดูแทนเจ้านายด้วยเกรงว่าจะพาธุรกิจเราเจ๊งไปด้วย(ก็เพิ่งจะขายได้ 5 ห้องเอง) ปรากฎว่าไปถึงตอน แปดโมงครึ่งศาลถูกยกขึ้นเรียบร้อยแล้ว ถามน้องๆดู ก็บอกว่ายกขึ้นวางเฉยๆไม่ได้ทำอะไรพิธีอะไร(เท่าที่ทราบปกติต้องมีไม้มงคล ใส่ลงไปก่อนวางศาล) เห็นว่าไม่ได้การณ์ พอหมอศาลเริ่มพิธีตั้งเครื่องสังเวย ตอน 9 โมง ข้าเจ้าก็อารธนาพระไตรรัตน์ และครูศีลครูธรรมของเรามาเพื่อเป็นมงคลในพิธี แล้วก็ไปนั่งอยู่ด้านหลังหมอทำพิธี สิ่งมหัศจรรย์ก็เกิดขึ้น คือขณะที่หมอกล่าวอันเชิญเป็นบทสวดบาลี สลับกับภาษาไทยได้สักครู่ บทสวดก็เปลี่ยนไปเป็นทำนองเหมือนกับที่ยายสวดในพิธี (ไม่ทราบว่าเป็นภาษาอะไร) หมอก็หยุดสวด(แบบอึ้งๆ) แล้วก็หันมามองเรา แล้วก็หันไปเริ่มพิธีใหม่ เป็นอย่างนี้ถึง 3 ครั้ง เมื่อเสร็จพิธีก็เข้ามาถามว่าปฏิบิตมานานหรือยัง ก็บอกไปตามจริงว่าเพิ่งเริ่มอย่างจริงจังได้ไม่นานเท่าไหร่ เค้าก็ยิ้ม ดีแล้วได้ครูดี และบอกว่า ท่านมาตามที่เชิญนะ ถึงตอนนี้นึกอยากเขกหัวตัวเองจริ๊งๆนะ ทำไมเราไม่อธิษฐานขอเห็นด้วยตัวเองด้วยวะ..พลาดอีกแล้วเรา..เฮ้อ!

ปล.ที่พัทยานี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่หันมาสนใจการปฏิบัติ ด้วยเหตุที่ว่าตอนเริ่มก่อสร้างใหม่ๆ เจ้านายไม่ได้บอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทาง เพราะว่าเจ้านายเป็นมุสลิม ระหว่างการก่อสร้างก็มีอุปสรรคมาตลอด ที่หนักที่สุดก็คือ รปภ.ที่ให้ไปเฝ้าของ เกิดหัวใจวายดับชีพไปเฉยๆขณะกำลังอาบน้ำ ใช้เวลาก่อสร้างถึง 2 ปีกว่า ทั้งที่มีเพียง 59 ห้องเท่านั้น สร้างเสร็จแล้วก็ยังขายไม่ออก เมื่อเรากลับไปเยี่ยมแม่ที่ต่างจังหวัดตอนสงกรานต์ที่ผ่านมา ได้ไปกราบศาลพ่อปู่ที่แม่นับถือขอให้ท่านช่วย (เพราะถ้าบริษัทเจ๊งเราก็..ตกงาน) ท่านก็ผ่านร่าง(มาแบบไม่รู้ตัวด้วย กำลังนอนคุยกันไป ดูทีวีกันไปพี่น้องและเพื่อนของพี่)มาบอกได้ถูกต้องหมดเลยว่าสถานที่ที่เราขอให้ช่วยมีลักษณะอย่างไรบ้าง ทั้งที่ตอนเราไปกราบก็นึกอธิษฐานอยู่ในใจไม่มีใครรู้ว่าเราขออะไร ให้จัดด้วยผลไม้ 19 อย่าง ข้าวสุก ไข่ต้ม น้ำดื่ม และจุดธูป 16 ดอกตั้งเครื่องสังเวยกลางแจ้งบอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางซึ่งทราบว่าเป็นผู้หญิง เจ้านายไม่ทำแต่อนุญาตให้เราทำได้(เพราะขายไม่ออกจริง) เราเลยต้องทำเอง

ที่เล่ามาเป็นสิ่งที่ไม่สามารถพิสูจน์ให้ทราบได้ แต่ได้ประสบมาด้วยตัวเองจริงๆ

เช้านี้ปฏิบัตได้ไม่ดีเท่าไหร่ค่ะ..ไม่ค่อยมีสมาธิ แต่ระหว่างวันเมื่อนึกถึงครูศีลครูธรรมที่ไร จะขนลุกทุกที เป็นอย่างนี้ทุกครั้งนับจากครอบครูมา

9. nut1663

มาพัทยาบ่อยหรอครับ ผมก็อยู่แถวนี้ วันหลังผ่านมา ทานก๊ะเตี๋ยวกัน ครับ

10. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    กำลังนึกว่า ทำสกรีนลงเสื้อยืดไว้ ใจตรงกัน ทำให้สมาชิก ร่วมบุญ กับยาย อีกแรง

ขอบคุณที่เรียกพี่ครับ ช่วงนี้ ขึ้น ด้วย ลุง รึ อา ตลอด<!-- google_ad_section_end -->

55+ ยินดีค่ะ แหมก็ต้องมีอะไรให้ชุ่มชื้นหัวใจกันบ้างล่ะค่ะ อิอิ

ใจตรงกันหลายเรื่องแล้วหนอ เดียวอาจจะมีเรื่องอื่นๆๆตามมาเนาะ ก็พี่น้องกันทั้งนั้นค่ะ เรื่องดีๆๆ จิตมันก็เลยเห็นด้วยคิดตรงกันไปสะหมดเกือบทุกเรื่องล่ะค่ะ 55555

ปล ว่าแต่เราต้องมีเสื้อรุ่นแน่ๆๆ คิดว่าน่ะค่ะ เวลาไปทิปจะได้ไม่หลง

11. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณพวกพี่ๆๆมากเลยค่ะที่นำรูปมาลงให้ได้ชม เพราะนัทน่ะพลาดไปไม่ได้ตะลุยด้วย (แต่คราวหน้าจะไม่พลาดค่ะ) บรรยากาศแบบว่าน่าอิจฉามาก ดูยายแบบเต็มทีพร้อมลุยสุดๆๆ อิอิ แต่ขออนุโมทนาด้วยค่ะ ไม่อิจฉาๆๆๆ ยินดีๆๆด้วยจริงๆๆค่ะ ไว้คราวหน้าน่ะค่ะ

12. ใจหม่น

ได้เลยค่ะ..
    แต่เราเลี้ยงก๊วยเตี่ยวแล้วคุณนัท ซื้อห้องชุด นะ..5555

13. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    เป็นกำลังใจให้พี่ใจหม่นนะคะ พี่เราเ๋จ๋งสุดๆไปเลยเรื่องที่โพสมาก็น่าตื่นเต้นจัง แต่รอน้องๆ ด้วยนะพี่

14. nut1663

ยินดีครับ รอผ่อน ฟิโน หมดก่อง น๊าาาาาาาา ( ภาษา วัยรุ่น )

15. หมูเล็ก

วันนี้ยายไปไหนนะปรกติมาตรวจการบ้านแต่เช้า

16. หมูเล็ก

รุ่นไหนเน้อ:cool:

17. ใจหม่น

ย้ายยยยย....ตรวจการบ้านด่วน อย่าอู้

18. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...

แหม...นักเรียนขาดหายไปหลายท่านนะคะนี่ ครอบครูเกิน ๕๐ ส่งการบ้านไม่กี่ท่านเองเนาะ

วันนี้ไปช่วยจัดร้านขายของที่มีพื้นที่ส่วนตัวสองล๊อค ปิดตายมานาน ปีหนึ่งขายไม่เกิน ๕ วัน

แม่ทิดเก็กับพี่สะไภ้เขาอยากประกอบอาชีพ เลยต้องแจ้นไปโต๊ะ เก้าอีื และข้าวของพร้อมขายสำหรับวันหยุดที่พุน้ำร้อน

และ ๒๐-๒๑ เทศกาลพุน้ำร้อนหินดาด เชิญเที่ยวงาน ทานอาหารร้านยายผีป่านะคะ

ปีใหม่ ไม่มีที่ไป มาหายายผีป่าได้จ้า

..................................

คือยายผีป่าเป็นคนอิสาน การทำอาหารแตกต่างจากแม่ย่า เชื่อไหมว่าแม่ย่ายายผีป่าเขาไม่ค่อยทำกับข้าวหรอก สมัยที่พ่อปู่ยังไม่ตาย พ่อปู่ทำให้กิน ทิดเก๋ล้างจานทำงานบ้าน

ทีนี้เขามาอยู่กับเรา จะกินฝีมือลูกสะไภ้ก็กินไม่ลง อุ้ย กินไม่ถนัด อาหารคนละรสชาดนี่คะ

เขาก็จำต้องทำเอง

แต่การไปขายของนี่นะคะ แม่ย่าคำนวนของไม่เป็น ส่วนมากขายหมดเกลี้ยง แต่ขาดทุน เพราะเครื่องปรุงคัดดี ตักเยอะ เกรงลูกค้าไม่อิ่ม

ตั้งแต่ขายของมา ไม่เคยเห็นทุนเลย

........................................

ยายผีป่าทำส้มตำเก่ง ฝีมือระดับแชมป์ แต่ว่าแม่ย่าเขากินคนละรสชาด เราบอกเขาว่า ขายขนมจีนต้องมีผักแนมไว้หลากหลาย วางไว้มากๆ (เหมือนที่พัทยาไงหน้าวัดชัยนั่นเรียงเต็มโต๊ะเลย น่าทาน) แต่แม่ย่าบอกว่า คนที่นี่ไม่ค่อยใส่ผัก เห็นจะจริงค่ะ ยายผีป่าเจอคนที่ทองผาภูมิกินขนมจีนใส่น้ำยานิดเดียว และผักนี่มีเพียงถั่วงอกกับถั่วฝักยาว ไอ้เรากินไม่ค่อยอิ่ม ต้องหายอดผักหลากหลายริมรั้วชาวบ้านมาเสริม

ส้มตำนี่ยายผีป่าเรื่องมากนะคะ

พริกแห้งต้องนำมาคั่วพอหอม แต่ไม่กรอบมากเดี๋ยวจะขม พริกขี้หนูต้องตำปนกับพริกชี้ฟ้าแดง กระเทียมต้องลอกเปลือกนิดเดียวไม่ให้ลอกเกลี้ยง ตัวยาอยู่ที่เปลือกนี่คะ กุ้งแห้งต้องตัวโต ไม่ใส่สีมาก ส่วนมากจะซื้อจากหนองมน ไม่ชอบใส่กุ้งแบบฝอยสีเข้ม แม่ย่าบอกตำอย่างนี้ขาดทุน เราบอกแม่ย่าว่า ให้สับมะละกอเอานะ อย่าขูด แต่ถ้าขูดก็ให้สับก่อน แล้วเอามีดสองคมแบบใหญ่(ปอกอ้อย) มาขูด เส้นจะไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป กรอบและเวลาใส่จานมันจะพองดูมากดี ส้มตำยายผีป่าถ้าตำรวมรสนี่จะมีไข่เค็มใส่กากหมู ถ้าตอนประกวดที่สุรินทร์นะคะ ใส่ปูนานึ่ง แต่ที่นี่ไม่มี และไม่กล้าสั่งจับมานึ่ง เลยเอาเท่าที่มี นี่ปลาร้าที่อร่อยมากที่ตลาดใหม่นาเกลือค่ะ แม่ค้า พ่อค้าที่เขตนั้น ต้องสั่งเจ้านี้ จำชื่อแกไม่ได้

น้องใจหม่นจ๋า (รุ่นน้องเพราะครอบครูทีหลังยาย ฮ่าฮ่า)

ถ้าอยากขายห้องได้มากๆ นะคะ บอกบอสว่า ไปติดต่อขอลงโฆษณากับ พัทยาพีเพิล นิวส์เปเปอร์ แอนด์ เคเบิ้ลทีวี สิคะ มีรายการวิทยุด้วยน๊า

ติดต่อคุณนิลส์ บอกว่า คุณเอื้อมเดือน ทองผาภูมิ แนะนำมา ลด ร้อยละ ๒๐

...........................................

ถ้าเงินไม่ค่อยมี ลงแคสสิฟายส์ฟรีก่อนได้จ้า แหะๆ ทำยังกะเป็นเจ้าของกิจการเนาะ

..........................................

อาการที่หมอตั้งศาลเขาหันมามอง เพราะเขารู้ว่าเจอศิษย์ครูใหญ่แล้วนี่คะ ดีนะที่เขาไม่บอกว่า เชิญทำเองเลย...(ทำได้นะคะ ที่บ้านยายผีป่านี่ยายผีป่าเชิญเองเลย)

อ้า...ท่านพี่นาคา ทำไมเพิ่งบอกข่าว วันพรุ่งนี้คงไปไม่ทันเพราะมีนัดช่วยขายของก่อนแล้ว ขอยอมือสาธุทุกๆ งานบุญนะคะ

..............................

เน็ตยายช้าและอัพโหลดภาพช้ามากๆ เลยค่ะ ทำใจแระ

19. DevilBitch

[​IMG]เขาว่าเป็นกรรมฐานแพง บางท่านบอกว่าเป็นสำเร็จลุน แต่ไม่ใช่แน่นอนค่ะ จิตบอกว่า ไม่ใช่ก็ตอบว่าไม่ใช่เจ้าค่ะ อย่างภาพวาดสำเร็จลุนนั้น คล้ายค่ะ ยายผีป่าเคยเจอท่านในนิมิตรคล้ายแต่ท่านหน้ายาวกว่าหน่อย หูยาว สูง

20. DevilBitch

จิตตอบมาท่านคือครูบาน้อย แต่ไม่ได้บอกว่าวัดอะไร ผิดถูกอย่างไร โปรดใช้วิจารณญาณนะคะ

.................................

เมื่อตอนที่รอภาพขึ้น ยายผีป่าเกิดอาการ ปู่ท่านหนึ่งท่านบอกว่า มีคนมาทดสอบกำลัง แต่โชคดีพี่เจ้ามาช่วยก่อน

และตอนหลังมาเป็นมิตรนะคะ ขอบคุณเจ้าค่ะ

ก็มีคนบนมาขอหวยจากยายผีป่า (แหม..ยังไม่ตายเจ้าค่ะ อย่าเพิ่งเซ่นไหว้) ทำให้ต้องเผลอพูดภาษาต่างมิติออกมาหน้าจอ เป็นเสียงคนแก่อีกแล้วคร๊าบท่าน

.............................

แสดงว่าท่านใดท่านหนึ่งส่งจิตมาแรงไป ฮ่าฮ่า มือถือมี คุยกันคล่องกว่ามั้ง หรือจะลองวิชา แหะๆ