จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้อาจารย์มืดแวะมาหา เอาว่านมาให้ดู เป็นว่านที่ควรนำมาแกะเป็นพระปิดตาแล้วปลุกเสริมพลังด้วยวิชา

จะช่วยให้พ้นอันตรายคมแฝก และศาตราวุธต่างๆ นักรบสมัยโบราณจะทำเป็นตะกรุดห้อยติดตัว หรืออมไว้ใต้ลิ้นเจ้าค่ะ

....................................

ท่านใดที่สนใจลุยร่วมทริปคราวหน้า ส่งเสียงเย้วๆ มาก่อนนะคะ จะเอาฤกษ์วันอาทิพย์ตอนบ่ายในการออกทัพเจ้าค่ะ

2. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ยายครับ อยากไปด้วยครับ อย่างไงก็ขอดูเวลาก่อน

3. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

เทพเทวา ท่าน ใช้โชคลาภ ซะก็ไม่รู้ แต่ ที่จริง 6 กับ 9 ก็ เลข เดียวกัน นะ
    ท่านอาจารย์ ที่ วัด บรรได พญานาค ท่าน ใช้ลาภลูกหลานว่ามี 4 แต่ วาสนามายัง ไม่ถึง ขาดไปอีก 2 ตัว อิอิ ท่าน ให้ได้แค่ ตัวเดียว เราก็ลืมไป น่าจะ หา คนอื่น ผลัด ขึ้นไปถามท่าน อีกคน ท่านอาจจะเมตตาให้มาอีก 1 ตัว

กรุณา ส่ง ชื่อ มาที่ nut1663 นะครับ ถ้า ประสงค์ จะอารูป ของท่านใช่ลงไปในใบ เซอ ด้วย ก็ได้ครับ

4. DevilBitch

เมื่อสักพัก เข้าห้องพระ ขึ้นพานครู แล้วน้อมจิตตั้งมั่น ภาวนา

แล้วน้องออมกับน้องสาวทิดเก๋อายุเท่าน้องออม ขึ้นมาแล้วขอให้แม่พานำใหม่ นั่งสมาธิกันพักใหญ่สำหรับเด็ก เขาก็ค่อยๆ ลาไปอาบน้ำ ยายผีป่ายังคงอยู่ในจุดเชื่อมต่อ คือเยือกเย็นและไม่มีอาการอยากถอยออกจากสมาธิ สวดมนต์ไปเรื่อยๆ แล้วมีความสว่าง จึงน้อมจิตของครูท่านบันดาล ก็มีปู่ฤษีถือไม้เท้ามาหา ซึ่งเดินหลังงุ้ม

ทำให้หายข้อข้องใจ เพราะวันนี้ น้องใบตองเล่นแปลก ไม่รู้ไปได้แบบมาจากไหน

คือแกจะไปหาเศษไม้ยาวสักหน่อย มาถือเป็นไม้เท้า เดินหลังงุ้ม ทำหน้าตาแก่ทำพูดยานคาง ตอนนั้นก็เอะใจ

จึงถามว่า ทำอะไรลูก ทำไมทำตัวเหมือนคนแก่

"ก็กำลังเป็นคนแก่" แล้วน้องตองก็ทำท่าเดินหลังงุ้ม สั่นไม้เท้า เอามือซ้ายไขว้หลัง เดินวนไปมาที่บ้านเรือนสมุนไพร แล้วมองมาที่พญานาคที่เพิ่งได้มาจากโคราชตอนไปส่งคุณตา เอามาตั้งที่หน้าเรือนสมุนไพรด้านนั่งรับแขก น้องตองจะชอบไปคุยด้วย ไปกวักน้ำเล่น

แล้วก็ทำทีเงยหน้าไปคุยกับพระแม่มาลัยทอง (นางไม้)

ยายผีป่าก็เลยตั้งจิตถามท่านว่า

"ท่านปู่มาผ่านน้องใบตองรึ"

ท่านตอบว่า

"เอาดี เอาดีไว้ลูก ...ตั้งมั่น อย่าละเลย ทำอะไรจงเสมอต้นเสมอปลายอย่าละเลย"

ก็น้อมจิตรับ สักพักน้องออมกับน้องจ๋าขึ้นมาใหม่ เขาจะขึ้นมานั่งสมาธิต่อ แต่ยายผีป่าเกรงว่าคนรอจะไปลอยกระทง จะรอนาน เลยขอลาครู

...........................

5. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

ยาย...ไปด้วยได้มั้ยจ๊ะ

6. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ส่งการบ้านค่ะเจ้าคุณยาย

ตอนแรกเห็นกระทู้ว่าคุณยายจะจัดให้มีการครอบครูวิชาทรงธรรม สามีบอกว่าอยากไป ตอนแรกคิดว่าจะให้สามีไปคนเดียวเพราะลูกยังเล็กและซนมากเกรงว่าจะรบกวน แต่สามีบออกว่ายายคงจัดแค่ครั้งเดียวนะไปด้วยกันเถอะ ก่อนตัดสินใจได้โทรถามยายว่าเด็กไปได้ไหมยายบออกว่ามาได้เลยจะจับกินตับให้หมด:boo::'((ล้อเล่นค่ะ)ยายใจดีบอกว่ามาได้มีเด็กมาหลายคน ก็เลยไปทั้งครอบครัว ก่อนออกเดินทางรถสตาร์ทไม่ติดสตาร์ทเท่าไหร่ก็ไม่ติดตามช่างเลยต้องเปลี่ยนแบตเตอรี่ 1 ลูก แต่กำลังใจไม่ตกค่ะ :'(เปลี่ยนเสร็จออกเดินทางจากโคราชและไปเจอกับยายที่พุน้ำร้อน คิดว่าจะได้พักเลยเพราะเดินทางมาไกล ที่ไหนได้ยายพาไปบ้านโบราณตอนนั้น
    ยังไม่ได้ครอบครูเลย(แต่พี่น้องเขาครอบครูกันแล้ว) ในใจก็นึกว่าคงไม่เป็นไรหรอกยายอยู่ทั้งคนแถมยังมีพี่น้องอีกเพียบถ้าเกิดอะไรขึ้นเราก็มีเพื่อนวิ่งตั้งหลายคน แต่เราต้องอุ้มลูกวิ่งนะซิ :cool:แต่ไม่เป็นไรขออย่าโดนพี่น้องเหยียบเป็นพอ และแล้วคุณยายก็พาเดินฝ่าความมืดเข้าไปที่บ้านโบราณ บรรยากาศเยือกเย็นมาก:boo:แต่ก็รู้สึกว่ามีอะไรบางอย่างที่เรามองไม่เห็น เมื่อขึ้นไปบนบ้านยายบอกให้นั่งลง เจ้าตัวเล็กก็นั่งและก้มลงกราบทันทีในขณะที่ทุกคนนั่งภาวนาเจ้าตัวเล็กก็ซนมากและเสียงดังเหมือนมีเพื่อนมาเล่นด้วยแต่ตอนนั้นทุกก็นั่งภาวนากันอยู่ มีพี่สาวคนหนึ่งก้มหน้าร้องไห้และเหมือนก้มกราบที่พื้น ยายบออกว่าอดีตชาติเขาเคยอยู่ที่นี่ มีหลายคนได้ยินเสียงเหมือนผึ้งบินยายบออกว่านั่นคือเสียงปรอท พอเดินทางออกจากบ้านโบราณไปที่บ้านยาย
    ยายจัดให้นอนห้องลูกสาวของยายตอนนั้นรู้สึกเกรงใจยายมากเลย พี่น้องทุกคนก็เป็นกันเองรวมลูก ๆ ของยายและทิดเก๋ เมื่อครั้งขึ้นไปที่ห้องพระของยายครั้งแรกและยายก็นั่งอยู่บนพรมภาพนั้นยังติดตาอยู่จนถึงวันนี้ตอนนั้นรู้สึกเหมือนว่าความรู้สึกนิ่งอึ้งไปชั่วขณะมีน้ำตาเริ่มซึมออกมาแบบว่าบอกไม่ถูกไม่รู้ว่ามีใครรู้สึกแบบนี้บ้าง(ซึ้งจริงๆนะ)ทั้งที่เจอกันครั้งแรก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43.5 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      52.4 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      949.4 KB
      เปิดดู:
      59
  7. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา กับทุกท่านครับ

นั่งรถตู้ มาถึงปากทางเข้า น้ำตกหินดาต ถามหา รถมอเตอร์ไซด์ ที่จะแวะไปบ้านท่านผู้ใหญ่เก๋

พี่คนขับรถมอเตอร์ไซด์ หยอกเล่น ว่า....ฝนตกน่ะ แต่ ตกไม่ทั่วฟ้า เพราะ เจ้าน้ำสายฝน ที่ประพรม ลงมา นั่น ขาดเม็ดบาง แต่ ที่ สวยงามนั่นคือ...

" รุ้งกินน้ำสวยน่ะ " คือ วจี คำพูดที่ออกจากพี่คนขับมอเติอร์ไซด์ ปากทางเข้าน้ำตก

เสียง หัวเราะ เข้ามาใน มโนจิต " เรายินดีต้อนรับ " การกลับมาเยือนอีกครั้ง

ผมก็หัวเราะในในมั้งครับ บอกว่า พี่ๆ รุ้งกินน้ำ สวยมากน่ะ น่าจะอยู่ใกล้ๆ แถวนี้
    เมื่อรถมาใกล้ บ้าน ยายผีป่า รุ้งกินน้ำ ใหญ่มาก กว่า ที่เคยเห็นในทุกครั้ง

แปลก รุ้งกินน้ำ เกิดพาด ใกล้ๆบ้านยายผีป่า กับ ละอองฝน ที่โปรยปรายมาเล็กน้อย ....ผมกะว่า เมื่อถึงหน้าบ้าน ยายแล้ว จะเก็บภาพ งามๆฝาก ทุกท่านหน่อย แต่เมื่อรถจอด หน้าบ้านท่านผู้ใหญ่เก๋ รุ้งกินน้ำหาย.....หายไปไหน..

อาจจะเพราะว่า เราเข้าใกล้ รุ้งกินน้ำมากเกินไป หรือเปล่า จึงไม่เห็น แต่ความรู้สึก ว่า....ช่างเหอะ เข้าไป ในบ้านใด้แล้ว เดินมาทักทาย ท่านพระภูมิ พระผู่ดูแล อาณาบริเวณ และ ท่านปู่ฤาษี

มีเพื่อน ท่านหนึ่ง แนะนำว่า.....ยาย อยู่ชั้น 2 ขึ้นบ้านใด้เลย...พี่ พาฝนมาด้วยน่ะ ....
    ขอบคุณ สำหรับ การทักทาย ด้วย ..

นาคราช ที่พ่น น้ำ ให้ ฝนตก มาเล็กน้อย จากนั้น แสงสุริยัน ทำหน้าที่ *********แสงอ่อนๆ ทำให้เกิด ละอองฝน เกิด เป็น รุ้งกินน้ำ กับการ ทักทาย ของเจ้าของพื้นที่ เหล่า นาคราช ทุกท่าน

(โปรดใช้ วิจารณญาณ ในการอ่าน เพราะอาจจะไม่ใช่ สิ่งที่ ท่านอื่นเห็น ครับ )
    ++++++++

วันเพ็ญ 15 ค่ำ เดือน 12 หลังจาก ที่ไม่เจอพี่ชาย ในอดีต นานกว่า 2ปีกว่า วันนี้ เสียงโทรฯ เข้ามาทักทาย ..ว่างไหม ...มี กระทง ห้องพระ.....
    เอ๋...ไม่เจอ กันนาน เจ้า....(เจ้า คือการเรียก ผู้ที่ลาสีขา จาก การบวชพระแล้ว ทางภาคใต้ ) พลังงานมาก น่ะ ทักทายกันพอหอมปาก หอมคอ

จริงๆแล้ว ในรถตู้ ที่ผม อาศัยนั่งตอนขากลับ มีเพื่อน ท่านหนึ่งถาม ว่า...เรื่องราวใน อดีต ของผม...
    เรื่องนี้ ขอทุกท่านโปรดใช้ วิจารณญาณ ครับ

ผมบวชเมื่อ ปี 2548 ใด้ติดตาม หลวงปู่สุภา วัดสีลสุภาราม ภูเก็ต หลวงปู่ ท่านเมตตา โปรด ลูกหลาน ท่าน ที่ มาตุภูมิ วัดคอนสวรรค์ บ้านค้อเขียว อ.วาริชภูมิ สกลนคร ...

หลวงปู่ ครับ ผมจะ ธุดงส์ปักกลด ที่ บ้านญาติ ชี....ใด้ไหม หลวงปู่ ท่านเมตตา ถาม ...ฮือ ที่ไหน.....
    ท่านบอกว่า ฮือ ทุกอย่าง ยังคงสวยงาม มาก มีไม่กี่ชิ้น ที่ ชำรุด ตามกาลเวลา ( ในขณะนั้น มีพระเพื่อน ที่ ท่านบวช มาประมาณ 13 พรรษา เมื่อ ปี 2548 อยู่ด้วย )

ทุกท่าน คงไม่ สงสัย น่ะ ครับ เพราะ ทุกท่าน เกิด มาแล้ว หลายภพ หลายชาติ ทุกพื้นที่ ที่ เรา นั่ง เดิน ยืน นอน นั่น ท่านอาจจะ ใช้ ชิวิต มาก่อนแล้ว ดังเช่น

บ้านหลังที่ 2 ที่ ยายผีป่า นำกลุ่มเรา เข้าไปทักทาย ในคืนนั่น ครับ
    เพียงแต่ ว่า..เราอย่ายึดมั่น ถือ มั่น ในสิ่งที่เห็น ที่สัมผัส เพราะ อดีต เราควรอยู่ในภพ ปัจจุบัน เพื่อ ผล ในการทำ วิชชา ให้แจ้ง นั่นมากกว่า

การทรงพรหมวิหารธรรม แผ่พลังความเมตตา จิตให้สัพสัตว์ นั่น เป็นจิต ที่เยือกเย็น เปรีบเสมือน กระแส ธารา ที่กระจาย พลังความดี สู่เพื่อน,ญาติธรรม ที่ชั้น ไม่ว่าจะ กายทิพย์ หรือ ทรงสังขาร ที่เหม็น ในโลกใบนี้ ให้จิตเราสร้าง..

กุสลา ,อกุสลา กุศล และ อกุศล คือ เหตุ และ ผล ที่จะนำพา จิต น้อยๆ นี้ไปตาม การเวียนว่าน จนกว่า เราเหนื่อย จึงสละ เข้า นิพพาน
    บุญเล็กๆ น้อย ๆ แค่ เราห กล่าวว่า....ขอโมทนาบุญ กับ...ที่ท่านทๆความดี

ดังเช่น เราเห็น ใคร ตักบาตรพระ ยามเช้า เรายินดี ในกุศล นั่น ยกไหว้ กล่าว วจี เราขอโมทนา กับท่าน ในการตักบาตร .....

เมื่อ คืน พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทำกิจ ใดบ้างครับ เพ็ญ 15 ค่ำ เดือน 12
    ยินดี กัลบ ลูกสาวพระอินทร์ ครับ คำนี้ ผม ถาม ยาย เพราะ ไม่เจอกันนาน กว่า 2ปี แฮะๆๆๆๆ

8. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าง ยายผีป่า

วันนี้อาจารย์มืดแวะมาหา เอาว่านมาให้ดู เป็นว่านที่ควรนำมาแกะเป็นพระปิดตาแล้วปลุกเสริมพลังด้วยวิชา

จะช่วยให้พ้นอันตรายคมแฝก และศาตราวุธต่างๆ นักรบสมัยโบราณจะทำเป็นตะกรุดห้อยติดตัว หรืออมไว้ใต้ลิ้นเจ้าค่ะ
    ....................................
    ท่านใดที่สนใจลุยร่วมทริปคราวหน้า ส่งเสียงเย้วๆ มาก่อนนะคะ จะเอาฤกษ์วันอาทิพย์ตอนบ่ายในการออกทัพเจ้าค่ะ

ใด้คุย กับ แม่บ้าน และ เด็กๆ คาดว่า ปลายเมษา หรือต้นพค. อาจจะแวะ อาบน่ำตก แถวๆ บ้าน ยาย ครับ

คาดว่า อาจจะใด้ร่วม ทริปนี้ ครับ จองสิทธิ์ ใว้ก่อน แฮะๆๆ
    <TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 2567592" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125></TD><TD class=alt1>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

9. DevilBitch

ควันหมอกปริศนานี้ ขอแจ้งท่านที่ไม่ได้เข้าไปสัมผัสจริงนะคะว่า "ด้วยตาเนื้อไม่มีควัน นี่คือการถ่ายภาพได้"

หลายท่านที่ไม่เชื่อเรื่องพลังลี้ลับ จะบอกว่า นี่คือหย่อมความกดความดันอากาศที่อาจทำให้มีไอออกมาแต่ตาเนื้อมองไม่เห็น แต่กล้องที่มีความไวมากจับได้

.......................................

ขอบคุณทุกท่านที่ทะยอยส่งเรื่องเล่า "การบ้าน"

ตอนที่ครอบครัวคุณหมูเล็กขึ้นไปบนบ้านนั้น เห็นยายผีป่านั่งบนพรมห้องพระน้ำตาคลอในใจเพราะว่า "เห็นนางพยาตาแดง คงกลัวจนไม่กล้าพูดกระมัง"

..............................................

ส่วนช่วงที่รอท่านพี่นาคานั้น เราก็คุยกัน มีช่วงหนึ่งฝนตกแดดดออก ก็บอกแบบขำๆ ว่า พญานาคพรมน้ำมนต์ให้ แล้วเกริ่นล้อท่านพญานาคทั้งหลายว่า

"มาฉี่ผ่านบ้านนิดเดียวแล้วไปรึ"

..............................

วันเกิดน้องเอริท "ลูกสาวพระอินทร์" เข้า ๑๒ ขวบ เริ่มแย่งเสื้อผ้าแม่ใส่มากขึ้น ก็ได้เค๊กมาเป่า เด็กๆ แย่งกันเป่า บางรายร้องเป่าซ้ำ ตกลงว่า เค๊กวันเกิดน้องเอิร์ทนั้น เต็มไปด้วยน้ำมนต์ อุ้ย น้ำลายเด็กๆ

..........................

ลูกๆ ช่วยกันทำอาหารกันเอง เพราะว่าแม่เอื้อมจะทำให้ เขาบอกว่า "แม่เคยคิดว่าลูกทำเองเป็นบ้างไหม"

ก็ปล่อยเขาไป อาหารที่ทำนั้น คิดว่าไม่มีใครกล้ากิน ที่ไหนได้ เกลี้ยงทุกสำรับ

.........................................

น้องเอิร์ท ตอนที่เขาจะมาเกิดนั้นนะคะ ตอนนั้นยายผีป่าบวชชีพราหม์หนีซ้ำ อุ้ย ไม่ใช่ค่ะ คือว่า ทุกๆ ครั้งที่มีลาพักร้อน จะต้องหาที่บวชชี เคยบวชทั้งโกนหัว และไม่โกนหัว แล้วแต่จังหวะ

ทีนี้ไปบวชเพราะพักร้อน และเบื่อที่มีคนมารุมจีบ (น้าน...สวยมากสวยมากก็เป็นปัญหาเนาะ แหะๆ) ไปบวชอยู่เกือบสองเดือน ทั้งๆ ที่ตอนแรกนั้นตั้งใจบวชเพียง ๒๑ วัน (ถวายท่านปู่มหานาโค พ่อในอดีตชาติเป็นพิเศษ) ตอนนั้นมีแฟนก็เหมือนไม่มี ทั้งๆ ที่ยังสาวอยู่นะ เพราะแฟนนั้นอยู่สุรินทร์ ปีหนึ่งเจอกันหนสองหน เป็นเช่นนี้มตั้งแต่ยายผีป่าอายุ ๒๐ส่วนตัว เราอยู่หลายที่ โชคดียุคนั้นเริ่มมีมือถือ เลยคุยกันบ่อยมาก ตอนนั้นค่าโทรศัพท์แพงด้วยสิ ทีนี้มีวันหนึ่งก่อนพิธีไหว้ครูเดือน ๔ ของเจ้าอาวาสที่วัด ท่านเป็นร่างของท่านปู่ฤษีตาไฟ ยายผีป่าก็บอกท่านว่า "งานนี้หนูมาร่วมพิธีในฐานะแขกนะคะ พยานาคท่านจะมาเยอะเลย ท่านเป็นเพื่อนกับท่านปู่ฤษีตาไฟองค์นี้ด้วย"

พอช่วงตีสามตื่นเตรียมตัวทำวัตร ยายผีป่ากับพราหมณ์ผู้ชายที่มีจริตคล้ายหญิง ลุกขึ้นมาเดินข้างนอกศาลาบนเขา มืดมาก นอนคนละโซน แต่เดินออกมาเจอกันที่จุดเดียวกัน

"คุณได้ยินเสียงงูใหญ่ ฟ่อๆ ไหม"

ยายผีป่าถาม เขาตอบว่า "ก่อนนอนคุณเอื้อมบอกผมใช่ไหมว่า จะเชิญพยานาคมา" ยายผีป่าพยักหน้า แล้วตอบว่า ท่านมาตั้งแต่สี่ทุ่มแล้ว เขาจึงบอกว่า "ใช่ ท่านเลื้อยมาเสียงดังเหมือนแผ่นดินไหวเลย ขึ้นทางบันไดเชิงเขา มีเสียงบรรเลงเพลงไทยแบบที่ไพเราะยากเกินจะหาฟังที่ไหนได้คลอมาตลอด กลิ่นหอมระรวย"

แล้วทีนี้พอจะหันหลังกลับ เจอเด็กตัวปุ๊กลุ๊ก ตากลม ผิวเข้มดั่งนิลมณี ไม่สวมเสื้อผ้า ไว้จุก อายุน่าจะประมาณ สองขวบนิดๆ ยืนมองตาแป๋วเลย ยายผีป่าเลยหันไปถามว่า "ลูกใครจ้ะ" พราหณ์คนนั้นก็เห็น เลยบอกยายผีป่าว่า "น่าจะเป็นลูกคุณ" ยายผีป่าเลยบอกว่า "เฮ้ย...ไม่น่าจะเป็นไปได้นะ "

ทีนี้ในจิตรู้สึกว่าเด็กขอมาอยู่ด้วย จึงตอบไปว่า "เดี๋ญวแม่หาพ่อพันธุ์ก่อน เพราะแฟนแม่นั้นรักกันก็จริง แต่ไม่สามารถเป็นพ่อได้" (เขาเป็นหมันเด็กขาด เคยมีสาวๆ มาเรียกจุดสนใจเวลาได้เสียกับเขาว่า ท้องกับเขา เขาก็บอกว่า ผมโชคดีมากที่มีลูกได้แม้จะเป็นหมัน)

ทีนี้ก็ทำการตกลงกันว่า "หากมาเกิดเป็นลูกแม่ หนูต้องมาบำเพ็ญเพียร ห้ามมาทำให้แม่จน ห้ามมาทำให้แม่ทุกข์ ห้ามมาทำให้ตัวเองตกต่ำไปกว่าภพภูมิที่เคยทำดีมากที่สุด ห้ามทำให้โลกร้อน (แหะๆ ต่อเอาเองจ้า) คือเขารับปากว่า จะมาส่งเสริมแม่ แล้วจะจัดหาพ่อพันธุ์ให้

................................เชื่อไหมว่า แค่ทดสอบเขา มีคนมาวัด เขามาบอกว่า แม่ไปบอกหวยเขาเลยนะ ออกสามตัวตรงเลยเจ้าค่ะ งวดก่อนสึกออกมาได้อีก ๑๑ เล่น ห้าสิบบาท เอาเงินถวายวัดหมดเลย

............................

ตอนท้องเขานี่ ได้ทั้งล๊อตเตอรี่ และหวยหุ้นที่เล่นเช้าเย็น จนเจ้ามือบอกว่า ถ้าไปเอาหวยจากคนท้องมา จะไม่ขายให้

.........................................

10. DevilBitch

ขอเรียนพี่น้องที่ร่วมรับดวงธรรมจากการครอบครูวิชาทรงครูธรรมที่บ้านยายผีป่านะคะว่า

"ทุกวิชาที่ท่านต้องการเรียนนั้น ได้ทำการอัพโหลด มาเมื่อตอนครอบครูแล้ว ขอเพียงทุกคนหมั่นอัพเกรดนะคะ

ไม่ว่าจะได้วิชารวมธาตุ พลังจักรวาล มโนมยิทธิเต็มกำลังชั้นสูง ฯลฯ ท่านได้แล้ว

แต่ทีนี้ทุกท่านสงสัยว่า ได้มาได้อย่างไร เพราะการรวมธาตุ การฝึกรวมกสิณสร้างพลังจักรวาลนั้นมันต้องภาวนาทีละตัว จับทีละตัว

ขอบอกว่า ครูทิพย์เบื้องบนท่านจูนให้แล้วค่ะ

.................................

แต่ทริปที่จะพาไปฝึกหาปรอท และจะเสริมคาถาการขออัญเชิญพญาเหล็กไหล(ที่ไหลออกมาเป็นสาย ยืดได้ หดได้ หายได้ แบ่งองค์ เพิ่มองค์ได้) ซึ่งทุกท่านต้องได้แน่นอน

การลุยครั้งนี้ จะนอนกลางป่า เดินป่าข้ามเขา ลุยน้ำ กางเต๊นท์ ไม่มีการห่วงความหล่อ ความสวยกันนะคะ

เมื่อสักครู่น้องภูริและครอบครัว ติดต่อมาว่า กำลังจะไปกราบหลวงปู่ละมัย เพราะไปนมัสการหลวงปู่ทองดีที่พิจิตร ยายผีป่าเลยให้คำแนะนำไป และหากมีปัจจัยพอขอให้บูชาพระปรอทแม่ซื้อหลวงปู่มาตุนไว้นะคะ เพราะว่าอีกไม่นาน รับรองว่าคนต้องการมาก

ส่วนการจัดทริป ผ้าป่าบูชาครู ที่ศรีษะเกษนั้น จะจัดเป็นทริปเดินสายไหว้ครูบาอาจารย์ด้วย เราต้องมีเวลามากและต้องพร้อมลุย เพราะอาจารย์ระดับนั้น ท่านมักละสังขารทันทีที่อยากละ รอเราไม่ไหวนะคะ อ้างว่า "รอว่างก่อนเดี่ญวไปกราบท่าน" ท่านไม่รอเราหรอกนะคะ

.....................................

ส่วนทริปที่จะลุยนั้น ต้องไปคุยกับพระพม่าท่านก่อนว่าท่านพร้อมนำไปไหม และเราต้องถวายปัจจัยท่านมากน้อยเพียงไร (อันนี้ศิษย์ท่านเป็นผู้กำหนดค่ะ) ส่วนอาจารย์มืดนั้น คุมทีมและร่วมสอน ก็ต้องจัดปัจจัยให้ด้วย คนนำทาง คุมความปลอดภัย ลูกหาบ คงต้องถามก่อนว่า คิดค่าเหนื่อยคนละเท่าไร ค่าจิปาถะเท่าไร แล้วเรามารวมยอด แล้วมาเฉลี่ยนะคะ

......................................

11. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ตอนนี้โคราชอากาศหนาวแล้วจ้า ลมก็แรงมากด้วยที่บ้านยายหนาวหรือยัง รักษาสุภาพด้วยนะคะและพี่น้องทุกคนด้วยค่ะ ส่วนการบ้านพึ่งเห็นว่ายังส่งไม่หมดจะส่งไปใหม่ค่ะ ลาล่าฝากความคิดถึงแม่นางทั้ง4ด้วยค่ะ

12. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบข้อธรรมของคุณนาคามากๆค่ะ โพสต์มาบ่อยๆนะคะ เสียดายที่วันเดินทางกลับ แยกกลับกับคุณหมูเล็ก เพราะจะพาคุณหมูเล็กไปช่วยกันหาบ้าน อ.ไก่ (คราวก่อนเปลี่ยนชื่อให้เป็นหมูหินซะงั้น..สงสัยติดจากยาย)

อยากร่วมทริปกับยายทุกทริปเลยค่ะ แต่จะปฏิบัติดีพอร่วมเดินทางได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆต้องฟิตร่างกายให้บึ้กเข้าไว้ คราวก่อนไปถ้ำ ทำเอาผู้สูงอายุหายใจแทบไม่ทัน จะอธิษฐานนะคะขอให้พร้อมทั้งเวลาและ..ปัจจัยอย่าให้มีอุปสรรคใดๆ จะได้ส่งการบ้านแบบประชิดตัวงัยคะ

แฮปปี้เบิร์ดเดย์ ย้อนหลังให้น้องเอิร์ท..ลูกสาวพระอินทร์ ด้วยค่ะ

13. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    อะแฮ่ม ลูกสาวยายโตขึ้นจะสวยเหมือนยายไหมหนอ(เอ๋หรือสวยกว่าดีหนอ อิอิ) อวยพรให้ไม่มีคำว่าไม่บังเกิดกับน้องน่ะค่ะ สาธุ

ยายจ้า ช่วงนี้เจ็บตรงหว่างคิ้วจังเวลานั่งสมาธิอ่ะ สงสัยว่าเพ่งมากไปหรือเปล่า พยายามไม่ไปเพ่งแต่ก็เหมือนจะปวดตุบๆนิดหน่อย

เพื่อนๆ จะไปร่วมทริปกันหรือเปล่าค่ะ ถ้าไปเนี่ย มีเวลา ลงตัว ปัจจัยพร้อม นัทก็พร้อมลุยเต็มที่ (ไม่พกตัวปัญหาไปล่ะ) เราคงไม่เจอกันค่ะ สาธุ

14. Kermit

Kermit เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    ไม่ทราบมาก่อนว่าใกล้วันเกิด

หวังว่า แม่นางเอิร์ท จะชอบของที่ส่งไปให้นะครับ

15. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป้นมา หลายปีแล้วครับ บางทีเหมือนมี สว่าน มาไชตรงนั้น พยายามที่จะ ไม่เพ่ง เผลอ แป๊ปเด๊ยวก้ รวมตัวที่เดิม แต่ ช่วงนี้ เบาลงไปหน่อยครับ ^^'

16. DevilBitch

เวลาที่เราเพ่งเน้นที่จะให้เห็นดวงหรือภาพกสิณมากไปจะหนึบๆ ที่หว่างคิ้ว แต่อีกอาการคือ เวลาที่จุดเชื่อมณาณ แต่เรายังกลัว และมีกังวล จะหนึบๆ จ้า ให้ปล่อยให้เสรี น้อมจิตขอให้ครู่ทานสงเคราะห์เปิดจักระให้นะคะ

เพิ่งได้รับของขวัญจากคุณลุงพูนศักดิื เด็กๆ ยังไปโรงเรียนเจ้าค่ะ

คิดว่าถูกใจแน่ ขนาดพจนานุกรมของลุงส่งมายังเละเพราะเขาขยันเอามาเปิดประลองภูมิกัน

น้องออมเขาชอบอ่านหนังสือสารคดี และประวัติศาสตร์ ที่ลุง ป้าส่งมานั้น ออมจะหวงมาก เมื่อก่อนถามเขาเรื่องการเสียแผ่นดินสยาม เขาตอบว่าปีไหนเสียที่ไหน สมัยไหน แต่พอมาที่นี่เวลาไปเล่าให้เพื่อนๆ ฟังเพื่อนงง เขาเลยเลิกเล่า โดยเฉพาะเวลาที่เพื่อนเป็นพม่า มอญ เขาจะไปเล่าเรื่องพม่าเผากรุงปีไหน อย่างไร เขาบอกว่า พวกมันตาเขียวใส่ออม เลยไม่เล่าดีกว่า

..................................

ลูกๆ หลานๆ ที่มาเจอพวกสี่แสบของยายผีป่า หวังว่าคงไม่กลายพันธุ์ มาเป็นพวกเดียวกัน

เมื่อวานมีคนมาทักน้องเอิร์ทว่า "โตขึ้นสวยคม คงมีแฟนเยอะ" เขาค้อนเลย เขาบอกว่า "แม่ๆ บอกน้าเขาที ว่าหนูเกิดมาไม่เอาผัวหรอก หนูตัดสินใจครอบครูเพราะว่าไม่ต้องการมีผัว ถ้าบวชพระได้หนูจะบวช " นี่เจ้าออมกับพี่เอิร์ทเขานัดกันว่า ปิดเทอมปีนี้จะบวชขาว เอ้าน้องลาล่ามาบวชด้วยกันนะคะ"

..............................

เมื่อเย็นนั่งคุยกับครูบาอาจารย์ทางทิพย์ ทีห้องพระ มองไปที่ชานหมากหลวงปู่หมุน กับหลวงปู่ละมัย ที่ใส่ในผอบเดียวกัน แล้วคิดว่า เอ..เราเก็บผ้าจีวรหลวงปู่หมุนไว้ที่ไหนหนอ หรือให้ใครไปแล้วหนอ เพราะจำได้เคยให้จีวรอาจารย์ไป แต่จำไม่ได้ว่าให้ขององค์ใด ทีนี้เห็นพระที่คุณหมูจักรวาล(น้านเปลี่ยนอีกแล้ว) นำมาให้ดู มีของหลวงปู่หมุน พระธาตุและเกษาธาตุท่านงามมาก เลยคิดเมื่อวานว่า "หลวงปู่...จะจัดพานต่างหากของหลวงปู่ แต่ไม่มีที่ระลึกหลวงปู่เพิ่มมาเลย อยากได้เกษาหลวงปู่หรือจีวรก็ได้เจ้าค่ะ"

วันนี้ได้รับแล้วจากคุณโอภาส (เรียกผิดอีกคนกระมังนี่) หนองแขม ส่งมา เป็นพระสมเด็จ มีเกษาติดมาสองข้าง หลายองค์ ยาวมาก อนุโมทนาจ้า

17. DevilBitch

เอ้า วันนี้จะมีใครส่งการบ้านเพิ่มเติมหรือไม่คะ ที่บ้านยายผีป่าตอนนี้ไฟฟ้าดับ พายุลมหนาวพัดกรโชกแรงพอสมควร

มีรุ่นพี่ของพวกเรา (เดินทางไปครอบครูที่บ้านท่านตา) เล่าว่า ลืมเล่าให้ยายฟัง คือฝันว่าท่านตาบอกให้จัดหาเทียนสีขาวเล่มเล็กมาเปลี่ยน ๘ คู่ กับ ๕ คู่ ซึ่งท่านผู้ฝันก็คิดว่า คงเป็นคำสั่งท่านตาให้เปลี่ยนเทียน

ตอนที่ยายผีป่านับเงินในย่ามที่วกเราสมทบช่วยคุณตา นับได้ ๕๐๔๐ บาท แล้วท่านตาบอกว่า ๔๐ เอาไว้ต่อทุน ยายผีป่าก็บอกว่า งั้นให้น้องเอิร์ทต่อทุนก็แล้วกัน

......................................

รู้สึกจะเล่าบอกใครไม่ทราบว่านับได้เท่านี้ (พอหวยออกอะไรๆ มันคิดได้เนาะว่าเป็นนัยบอกหวยทั้งน้าน ทีหน้าทีหลังจะได้คอยเก็บนัยยะ แหะๆ )

18. DevilBitch

ท่านที่เกรงว่าเวลาภาวนาจะมีอาการเสียงดัง น่าจะสร้างความสงสัยหรือตกอกตกใจให้คนรอบข้าง หรือข้างบ้าน ขอบอกว่า ปล่อยไปเลย พอลงตัว ต่อไปไม่มีอาการแล้ว จะเหมือนคุณตา คือตั้งจิตปั๊บก็เข้าสภาวะได้แบบไม่มีอาการใดๆ เลยค่ะ ตอนนี้เรียกว่า อุ่นเครื่องก่อน หมั่นสตาร์ทเครื่อง ให้เครื่องมันอยู่ตัวนะคะ

19. iamTHA.chincho

iamTHA.chincho เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสตาร์ทเครื่องยังไม่ติดเลย คุณยาย พยายามท่องไปเรื่อยๆ ..ไม่สั่นไม่ไหว ไม่เกร็งแล้วนา ปล่อยจิตไปเรื่อยๆ จะนั่งสมาธิซะให้ได้ แต่พอนั่งไปสักพัก ง่วงซะงั้น .. ไม่ไหวๆ ศิษย์คนนี้ ตามคนอื่นไม่ทันซะล่ะมั้ง อิอิ ศิษย์พี่ทั้งหลาย ส่งจิต ช่วยศิษย์น้องด้วยเด้อ...

20. DevilBitch

งั้นให้ทำอย่างนี้นะคะ เปิดไฟล์เสียงท่านตาตอนก่อนให้ภาวนา แล้วตั้งจิตน้อมไป พอเปิดเสียงปั๊บ ตั้งจิตถึงเบื้องบน แล้วภาวนาไปเลย อยากจะหยุดเข้าสมาธิก็ปล่อยไป ไม่แปลก อยากจะร้องไห้ หัวเราะ ปล่อยไป

สงสัยมัวแต่คิดว่า จะได้แต่งตอนไหนน๊อ แต่งแน่...ไม่ต้องกังวล แต่งแล้วรวย !