จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

วันก่อนจะกลับ คุณตาแก้วบอกให้ซื้อเลข 181 ค่ะ บอกว่าได้จากนับขั้นบันไดนาคที่วัดเขาถ้ำทะลุค่ะ
    คุณยายคะจะมีทริปไปกราบหลวงปู่ละมัยกันมั้ยค่ะ ขอแจมด้วยค่ะ

2. ภาคิณ

ภาคิณ สมาชิกใหม่

31 สิงหาคม 2009
    ผมขอรูปคุณตาด้วยนะครับ ภาคิณ C.pakhin@gmail.com ท่านใดมีรบกวนช่วยส่งให้ทีนะครับขอบคุณมาก

3. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับรูปท่านตาค่ะ ลายใบประกาศลายสุดท้ายก็งามได้ใจอีกค่ะ มีโอกาสได้เจอหน้าพี่ๆไม่กี่ท่านเอง หวังไว้ว่าคราวหน้าคงจะได้พบปะกันหมดทุกท่านค่ะ สาธุๆๆๆๆ

4. banjerdw

banjerdw เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนลูกทั้งสองของคุณบรรเจิดนั้น เจ้าโจโฉ (เแลี่ยนชื่อให้อีกแล้ว) เขาเคยบวชมาหลายภพชาติ เขาเคยสร้างวัดมามากมาย อนาคตเจ้านี้คงเป็นครูใหญ่แน่นอน ส่วนลูกสาวนั้น เป็นพรหมมาบ่อย ชาตินี้จึงต้องมาสายสงเคราะห์คน เขาจะเห็นเพื่อนเก่าๆ มาให้เห็นบ่อยๆ

คุณยายเอื้อมครับ ลูกโจโฉของผม บอกผมในขณะที่กลับมาถึงบ้านแล้วว่า ในช่วงที่ไปบ้านหลังที่ 2 เขาได้รับทราบว่าในอดีต เคยบวชเป็นพระมาหลายชาติ และยังเคยเป็นเศรษฐีที่ชอบแจกทาน ซึ่งผมก็เพิ่งได้รับทราบข้อความข้างต้นจากพี่ชายเมื่อวานนี้ เลยรู้สึกทึ่งมาก ส่วนที่บอกว่าลูกสาวผมนั้น ตอนนี้ยังไม่มี ที่ไปด้วยกันเป็นหลานสาวที่ไปกับพ่อแม่เขาครับ ลูกสาวผม ตอนนี้ยังอยู่ในระหว่างดำเนินการ ภายหลังจากที่ลูกโจโฉ รวบรวมกำลังใจไปตามจากบ้านหลังที่ 2 ตามที่เจ้านางแนะนำมา ซึ่งเขามีความเชื่อมั่นในคำพูดของเจ้านางมากเลยครับ ผมรับปากว่าจะพยายามต่อไปครับ

5. sirapong_s

sirapong_s Active Member

16 กันยายน 2008
    ยายครับ เรื่องดอกไม้ 13 ดอก ที่ต้องเปลี่ยนทุกวันพระ ทำงัยครับ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ
    แล้วเรื่องของไห้ววันตรุษกับวันสาร์ท ถ้ากินเป็ด กินไก่ต้องผัดก่อนใช่ไหมครับ และของอย่างอื่นทานได้ไหมครับ
    ของไห้วพระ ไห้วเจ้าที่ ทานได้ไหมครับ รบกวนคุณยายหน่อยนะครับ

6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

หวยท่านปู่บอกว่า ให้นับเศียรพญานาคสององค์ ปู่ซ้าย ย่าขวา ระวังมีเศียรโผล่มาเพิ่ม (ขึ้นลงด้วยก็แล้วกัน)

ส่วนตอนที่ดูดวงให้คุณไอแอมทา(ซินโซ) เจ้านางส่องไปดูในกระเป๋า รู้ว่าเขามีธนบัตรที่มีเลขหัวท้ายลงด้วยสอง ซึ่งเป็นแบ้งพัน และเห็นมียี่สิบซึ่งนำหน้าด้วยสอง จึงนำมาลองเซาว์ปัญญาน้องเขาดู แหม...เล่นน่าขำมากๆ พอรู้ว่ามีสองหน้าสองหลัง แต่เป็นแบ้งพันแบ้งเดียวที่เหลืออยู่ในกระเป๋าตอนนั้น เลยใจสั่น ฮ่า ๆ ไม่เคยจ่ายค่าดูดวงแพงขนาดนี้ใช่ม๊าน้องเอ๊ย...ชัวร์ว่ามี ๒ หรือ ๕ กระมัง

...........................................

ส่วนเรื่องการกินของเซ่นไหว้ บวงสรวง บัดพลี หรืองานศพ หากจำเป็นจริงๆ นั้น ขอให้เราเอามาวางที่จาน หรือใส่ภาชนะอื่นๆ ก่อน แล้วจึงนำมาปรุงใหม่ หากเป็นขนม ก็นำมาอุ่นมาเวปก่อนถ้าเป็นขนมหวาน ขอให้เปลี่ยนจาน หรือบิออกไปบางส่วน

โยนให้เขากินเสียส่วนที่โยนไปหรือบิไป

จริงๆ แล้วเวลาที่เราครอบครู เราไม่ฝืนเลย มันจะเป็นเองที่ใจไม่อยากทานนะคะ

.................................................

อ้าว..คิดว่าสาวน้อยที่เดินไปกับเจ้าโจโฉเป็นลูกสาวคุณบรรเจิดด้วย ก็เลยบอกเช่นนั้น นี่เจ้าโจโฉจะไปเอาน้องสาวที่เคยเป็นเจ้านางผู้ร่วมสร้างเมืองมาด้วยกัน เป็นน้องมาหลายสมัยมาให้ มาแน่นอนค่ะ (ถ้าไม่ได้ต้องกลับมาใหม่นะคะ อิอิ)

บอกน้องโจโฉแล้วยังไงคะว่า เพื่อนๆ เขาเล่นเกมส์คอมพิวเตอร์ เรามาที่นี่เรามีเกมส์ทะลุมิติที่เพื่อนๆ และผู้ใหญ่อีกหลายคนทำยังไม่ได้ แต่โจโฉเป็นหนึ่งที่ทำได้ น่าอิจฉาไหมละคะทีนี้ ...

.....................................

ส่วนท่านที่ไม่ได้มาหรืออยู่ไม่ครบเทอม บางท่านเรียกร้องให้จัดใหม่ ฮ่าๆ ถามรุ่นพี่สิคะ พวกที่เขาสอบผ่านว่า "น่าจะจัดใหม่อีกไหม จัดคราวหน้า จะเรียกค่าเข้าร่วมงานหลักหมื่นต่อหัวเลยละ เอาให้เข็ดเล๊ย "

กล้ามาหรือเปล่าล่ะ?

7. DevilBitch

การบูชาครูศีลครูธรรม ก็คือการบูชาพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้ง ๘๔,๐๐๐ พระธรรมขันธ์ (ทั่วอนันตจักรวาล) ผู้ที่ครอบครูมีดวงธรรมคุ้มครองรักษา ต้องหมั่นบูชาแะละหมั่นปฏิบัติให้เข้าถึงให้เอกอุ

..................................

ทุกวันพระใหญ่ (เดือนหนึ่งมี ๒ ครั้ง บางเดือน ๑๔ ค่ำ ก็ถือว่าใช่)

ให้หาดอกไม้ขาว หรือใบไม้เขียว เช่นใบดอกแก้ว ใบพุด ดอกมะลิ ดอกพุด ดอกมหาหงษ์ ดอกแก้ว ใบเทียนหยด มาจัดนับให้ได้ ๑๓ คู่ (๕ คู่ บวก ๘ คู่)

และชุดหมากพลู ๒ คำ

..........................

ตั้งจิตถวายครูของเรา ด้วยการสวดมนต์ก็ดี หรือจิตน้อมถึงก็ได้ค่ะ

วิชานี้เอาแบบจิตเป็นที่ตั้ง จิตน้อมนำเท่าไร สตาร์ทเครื่องได้ไวเท่านั้น

.........................................

ไม่ว่าคุณจะมีอาการเช่นไร ปล่อยไป จิตเกาะที่คุณพระคุณครูสีลครูธรรม ท่านจะมาบันดาลให้เรารู้ เราเห็นเอง

........................

ทิดฝุ่นเรียกวิชานี้ว่า "ณาณติดเทอร์โบ"

8. DevilBitch

ทำไมยายผีป่าจึงต้องจัดงานพิธีครอบครูรับดวงธรรม ผ่านวิชาทรงครูธรรม

จากที่เคยเกริ่นฝอยพอสังเขปหน้าแรกนั้น อาจไม่ใช่วัตถุประสงค์ที่เป็นหลักจริงเสียทีเดียว

เนื่องจากสมัยนี้เป็นสมัยอวดอ้าง อวดเก่ง อวดดี ยึดเอา ถือเอา เฮโลตามกันเสียส่วนมาก จะหาคนรู้จริง เก่งจริง ดีจริง ทำได้จริงนั้นหายากเต็มที

และยุคนี้คนเก่าที่สามารถสืบต่อวิชาดีๆ ล้วนล้มหายตายจาก หรือเอือมระอาที่จะสืบวิชาต่อไป คนยุคใหม่จึงได้วิชาเหมือนได้มาแค่เขียดจีนา แล้วทำพองตัวพองตนเท่าอึ่ง อ้างสาระพัดเพื่อการตลาดที่จะทำให้ตนนั้นมีชื่อเสียง มีลาภยศสรรเสริญ ยายผีป่าเคยไปดูพวกที่เขาอ้างว่าได้วิชานี้บางคนก็ใช่ บางคนก็โมเมสิ้นดี ตอนนั้นไปเมื่อยังไม่เข้าเวปเลย ยังสาวไม่มีลูกเลยลุยได้หลายที่

ก็รู้สึกว่า ทำไมเขาดัดแปลงได้มากมายเพียงนี้ ยายผีป่่าลองดวลวิชากับเขาบางสำนักที่อ้างว่าได้เรียนมาจากท่านกัมมัฏฐานแพงประเทศลาวศิษย์สายสำเร็จลุน ตอนนั้นก็ถามเขาเป็นภาษาอาหม เขาก็โมเม ถามเป็นภาษาพญานาคก็ทำเงียบหลับตาบริกรรม

ถามว่าขอครูธรรมเปิดดวงธรรมให้ได้ไหม เขาตอบว่าเอ็งมันไม่มีวาสนาได้ดวงธรรมหรอก เพราะกรรมมาก ต้องทำพิธีแก้กรรมชุดใหญ่ ตอนนั้นประมาณ ๔ พันเศษ แล้วให้ทำอีกหลายอย่าง

ไอ้เราตอนนั้นมีเงินเยอะใช่ไหม ไม่เชื่อหรอก แต่อยากทำตามขั้นตอน เพื่ออยากจะรู้ว่าเขาจะให้ทำอะไร มาไม้ไหนอีก

........................

เลยถามถึงกัมมัฏฐานแพง ว่าท่านหน้าตาอย่างไร ที่มาที่ไปอย่างไร เขาบอกว่าตายไปแล้ว เขาคือศิษย์คนเดียวที่เหลืออยู่

ยายก็ถามว่าท่านเป็นลาวหรือไทย เขาก็ตอบว่าลาว อยู่ภูเขาควาย แต่มีญาติเมืองไทย อยู่อิสาณ แต่ไม่ระบุจังหวัด

ยายผีป่าก็คิดว่า จะต้องตามหากัมมัฏฐานแพงให้ได้ จึงนำเรื่องนี้ไปคุยกับหลวงตาแพง เรื่องวิชานี้ที่เขาว่ากัมมัฏฐานแพงนำมาเผยแผ่

หลวงตาจึงเล่าว่า บรรพบุรุษเรา มีพ่อใหญ่แพงเคยไปเรียนมากับลูกศิษย์เอกท่านหนึ่งของสำเร็จลุน ซึ่งตอนนี้อาจารย์พ่อใหญ่แพงมรณะภาพแล้ว ชื่อ......(ขออนุญาติให้ทราบเฉพาะศิษย์ เพื่อป้องกันผู้นำไปแอบอ้างเขียนแต่งหนังสือขาย)

แล้วตอนที่พ่อใหญ่แพงอยู่ลาวก็สอนหลายคน ส่วนมากจะเป็นพระเณร แต่เอาดีได้ไม่กี่คน เพราะว่าสึกออกมาก็เอาไปใช้ทางที่ผิด ไปผสมกับวิชาไสย์ดำ พ่อใหญ่แพงเป็นน้องชายหลวงตา กลับบ้านเกิดก็สืบต่อครอบครัว มีคนรับได้ก็มี พ่อใหญ่ดำ พี่ชายคนโต แล้วก็หลวงตาและยายสาย(เมียหลวงตาตอนเป็นฆราวาส) คนอื่นๆ เอาแค่มาครองแต่ไม่ได้ปฏิบัติเอาจริงเอาจัง จึงครอบครูให้ใครไม่ได้ คือเอาไว้ใช้ส่วนตัวเท่านั้นเอง

ยายผีป่าเมื่อพิสูจน์ได้ด้วยตัวเองแล้วว่า วิชานี้ให้เราเจริญได้ทุกทาง เวลาจะทำผิด อาจารย์มาสะกิดเตือน เวลาจะมีเหตุไม่ดี ก็เตือน ส่งเสริมทางโชคลาภ งานการ

...................................

จึงคิดว่า คนที่น้อมนำจริงๆ จะส่งเสริมได้จริง

....................................

ตอนที่เข้าเวปพลังจิตใหม่ๆ ก็คุยกันแค่กลุ่มกันเองห้าหกคน มีคนสนใจจะเรียนวิชานี้เพียงคนเดียวเป็นผู้หญิงสาว

เราก็นัดกันจะไปหาคุณตาแพง แต่สุดท้ายทุกคนก็บอกว่า ไม่ว่าง รอก่อนๆๆๆๆ จนเนิ่นนานและห่างหายกันไปตามกาลเวลา

.....................................

เมื่อเวปขยายตัวขึ้นมากขึ้น เห็นความเปลี่ยนแปลงมากมายแล้วมีทั้งดีใจและหดหู่กับการสอนผิด บิดเบือน ตั้งตนเกินจริง จึงอธิษฐานขอให้ลูกหลานที่เคยร่วมบำเพ็ญกันมาหลายภพชาติ ได้มารวมตัวกัน เพื่อครอบครูเป็นจริงเป็นจังเสียที อย่างน้อยมาหลายสิบคน ต้องมีบ้างที่เขาเอาจริงเอาจัง นำไปสอนคนได้ ไปช่วยเหลือคนได้ทางใดทางหนึ่งตามแต่ครูจะสงเคราะห์เขาอย่างถูกทาง

.................................

บางคนชาติก่อนเคยเรียนมาแต่ติดกรรมปรามาสวิชานี้ แต่กุศลเก่าทำให้ได้เข้ามาครอบครูใหม่ จึงอาจต้องมีการแก้ไข(อาจารย์ทิพย์ท่านแก้ให้เองข้างใน) ค่อยๆ รับได้เอง ทุกคนที่ผ่านการครอบครูในภายหน้าถ้าไม่ทิ้งจะทำได้เท่ากันหมด

.................................

วิชานี้เรียนแล้วคุณจะได้อะไรบ้าง

๑. ได้ญาณรู้รอบด้านผุดขึ้นมาโดยครูศีลครูธรรมท่านนำพาให้บังเกิดดวงธรรมใสกระจ่าง ทำให้เรารู้ดี รู้ชั่ว และน้อมจิตน้อมใจเชื่อมั่นในพระพุทธศาสนาอย่างเข้าจิตเข้าใจทำให้เกิดภาวะมโนมยิทธิเต็มกำลังชั้นสูง "ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นตถาคต"

๒. เมื่อเป็นลูกพระ มีดวงธรรม มีศีล สมาธิ ปัญญาแจ้ง แม้เพียงริบหรี่ก็ตาม ถือว่าเราเป็นลูกพระพุทธองค์และลูกธรรมแล้ว สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกชั้นภูมิก็รักเรา เราจึงมีเหล่าท่านสงเคราะห์ด้วยความเต็มใจ ขอเพียงให้บอกท่าน แม้ยามมีภัย มีมารขวาง ผู้ที่มีอำนาจเหนือเหล่าพวกมาร ผู้มีบารมีขจัดภัยก็จะรีบมาเจรจาต่อรองหรือสู้ต่อกรแทนเรา เมื่อเราร้องขอ (ขอย้ำว่าต้องร้องขอ เพราะเทวดาท่านตรง ไม่ขอก็วางเฉย ยกเว้นฉุกเฉิน ดังนั้นขอให้เราอธิษฐานจิตเสมอว่า ให้ท่านสงเคราะห์ได้เม่อสมควร หรือคุ้มครองตลอดเวลา จิตคิดปั๊บ เทวดาจัดให้ปุ๊บเลย ว่างั้นเหอะ)

๓. วิชานี้ทำให้ท่านสามารถสัมผัสภพภูมิต่างๆ ได้ง่ายขึ้น โดยไม่ต้องอาศัยการฝึกนาน เพราะเป็นการเข้าญาณด้วยจิตติดเทอร์โบ(แหม..เรียกเสียอาจารย์ต้นๆ ที่ไม่คุ้นศัพท์ใหม่ท่านค้อนเอา แหะๆ ) ทำให้ท่านสามารถระลึกชาติได้ เห็นชาติภพผู้อื่นได้ รู้วาระจิตผู้อื่นได้ พูดหรือฟังหรือสัมผัสจิตสัตว์ได้เช่นกัน
    เหมาะกับการนำมาเป็นหมอดู ช่วยสงเคราะห์คนที่ทุกข์ใจ สิ้นหวัง

และช่วยให้เราเข้าถึงสภาวะธรรม อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ได้ไวขึ้น

๔. สามารถพูด สวด และสนทนาธรรมกับภพภูมิชั้นต่างๆ ได้ เข้าสู่แดนต้องห้ามได้ทั้งทางตรง (เดินหรือเหาะไป หายตัวไป อันนี้คุณตาแพงกับหลวงตาเคยทำให้เห็นสมัยเด็กๆ ค่ะขอยืนยัน) และทางอ้อม (ผ่านณาณ)

ยกตัวอย่าง น้องโจโฉและอีกหลายท่าน วันที่เราไปบ้านหลังใหญ่ เขาแยกจิตเข้าสู่เมืองลับแล (คือปิดมิตบังไว้) เข้าไปดูไปรู้วาระตอนนั้น

ยายผีป่าเกรงว่าจะกำลังไม่พอ จึงขอให้หยุดกัน การเชื่อมมือเป็นการจูนพลัง ส่งพลังให้กัน จะได้ไม่เดี้ยงคนเดียวไงคะ

เพราะพวกเราฝึกใหม่ เลยไปนานไม่ได้ และไปคนเดียวไม่ปลอดภัยนัก เพราะไม่มีคนตามกลับ เดี๋ยวไปติดอกติดใจความงามแล้วไม่กลับ หรือเจอแดนพญานาค พลังท่านแรงมาก เราอยู่ที่นั่นได้ไม่นาน ออกมาจะหัวใจวายได้ จึงต้องผสานพลังจิตส่งกัน แต่ถ้าแกร่งเข้มเต็มสตีมแล้ว ไปโล๊ดเลย ไม่ต้องผนึกกับใคร ยกเว้นว่าเกรงไม่ไหว เอ้า...ตั้งจิตคิดถึงใครที่คิดว่า ขอกำลังเสริมเขาได้ แม้เขาจะอยู่ไกล เขาแอบตะแล๊ปแก๊ปทางจิตส่งไปเลยนะว่า ขอกำลังเสริมนะ แล้วเราก็ไปดูเลย จะไปไหน ขอครูท่านพาไป ปฏิบัติบ่อยๆ แค่จิตคิดปั๊บ บังเกิดผลทันที ไม่ต้องมาตั้งต้นใหม่เลย

.......................................

ส่วนดีที่จะเสริมคือ ต่อไปโรคภัยร้ายๆ จะเกิดขึ้นเยอะ ท่านเข้าแดนทิพย์แดนไหน หรือสัมผัสตัวยาทิพย์ได้ นำมาบอกกันด้วยนะคะ

ท่านตาแพงท่านบอกให้เรารู้นี่คะว่า ตลอดชีวิต ท่านไม่เคยป่วย ไม่เคยหาหมอเลย ไอ้ยาสมุนไพรเม็ดแรก ก็เมื่อโดนหลานสาวคนนี้บังคับให้กิน เม็ดเดียวก็หยุด ท่านบอกว่า เวลาไปในแดนทิพย์ ท่านมีโอสถทิพย์เทวดาป้อนให้ ขับโรคให้ ซึ่งยานี้ทรงพลังนานจนเราแก่ตายตามเวลานั่นแหละ

สำหรับยายผีป่าปางตาย หมอบอกรอทำใจนะ ไม่รักษาต่อแล้ว ให้แค่น้ำเกลือรอวันตาย แต่เมื่อกำหนดจิตถึงพระเบื้องบน และทิพย์ผู้เป็นอาจารย์เรา ท่านมารักษาให้ เชื่อไหมว่า บอกหมอว่า ขอกลับบ้าน หายแล้ว เดินได้แล้ว! เพียงแค่ข้ามคืน และทำไมยายผีป่าเป็นเบาหวานมาตั้งแต่อายุ ๒๙ แต่ไม่มีผลเสียกับร่างกายและคลอดลูกโดยไม่มีอันตรายเลย เพราะเรากำหนดจิตเป็นค่ะ อาจารย์ท่านสงเคราะห์ด้วย
    ได้สูตรสมุนไพรต้านไว้ด้วยค่ะ (ตอนนี้ลูกๆ กำลังช่วยกันฝานตากแห้งอยู่ รอรับนะคะ ส่วนท่านใดจะสงเคราะห์ค่าหาตัวยาประดู่เลือดที่กำลังจ้างอาจารย์มืดไปหามาในป่าบนเขาน้ำตกผาตาดเข้าปลึกมาก ก็ช่วยได้นะคะ)

.....................

วันนี้ขอให้ผู้ร่วมครอบครูมาเล่ากันหน่อย มาลงภาพเพิ่มหน่อยนะคะ

มีหลายคนที่ไม่ได้ครอบครูถามมาว่า

"ทำไมถึงอยากเดินทางไปครอบครูบ้านยายผีป่า มีเหตุอันใด เล่าความรู้สึกทั้งหมดที่ได้ไปพบกันที่บ้านยายผีป่า ไปลุยกันจนกลับบ้าน ใครกลับก่อนก็เล่าได้นะคะ สรุปด้วยว่า งานนี้ท่านพอใจและได้อะไรมาบ้างไหม

อย่าบอกว่าได้ส้มโอกับมะตูมแห้งมานะคะ อิอิ

เอ้า...นักเรียนทำรายงานได้แล้ว ใครส่งรายงานช้า โดนทำโทษนะคะ

9. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    สวัสดีครับยาย
    ผมก็ได้เข้ารับการครอบครูมาเหมือนกัน
    เข้าไปบ้านหายายไม่เจอ เพราะไม่ได้นึกถึงชั้นสอง เดินไปเดินมาสักพัก ได้ยินพี่คนหนึ่งมางานขึ้นข้างบนได้เลยครับ ลืมไปเลยว่าบ้านยายมีสองชั้น ตลกตัวเอง
    ก็ขึ้นไป โอ้โห คนเต็มห้องเลย นึกว่ารับกันหมด ที่จริงรับไปแล้วส่วนหนึ่ง รอรับใหม่ส่วนหนึ่ง เพิ่มต่อจิตส่วนหนึ่ง
    ถึงเวลารับแล้ว ก็ทำตามขั้น ตามตอน ของพิธี ก็รู้สึกีนะครับมันบอกไม่ถูก ผมไม่แน่ใจ ผมว่าตอนรับผมยังท่องเหมือนเดิมใช่ไหมครับยาย แต่เร็วขึ้น แต่สุด ๆ คือมันเมื่อยมากครับ พยายามไม่ไปสนใจ ทำตามที่คุณตาบอกอย่างเดียว จดจ่อในสิ่งที่คุณตาท่านบอกอย่างเดียว พักรอบแรก โอยสบายขึ้นเยอะ ตาบอกให้ต่อ ผมก็ท่องต่อ โอยทำไมมันเมื่อย เจ็บอีกแล้วหัวเข่า พยายามนั่งไม่ให้ผิดท่าแล้วนะ แต่ก็พยายามไม่สนใจ จดจ่อกับการสอนของคุณตาอย่างเดียว จะหมดแรง ยอมรับจะหมดแรง แต่ทนต่อไป เพื่อของดี จนคุณตาบอกว่ารับครบทุกคนแล้ว ได้หมดแล้ว คราวนี้ก็นั่งพักฟังคุณตาพูด ยายพูดสอนบอก จำเอาไว้ครับ
    ที่จริงที่ติดใจนิดนึง ตอนหลังครอบแล้ว ยายกำลังจะยกตัวอย่างอะไร แล้วพูดถึงชื่อผม คืออะไรหรือครับ
    จากนั้นก็ลงมาข้างล่างกัน ยายให้คนรับไปพักผ่อน ผมก็คุยกับยายเกี่ยวกับข้อห้าม เน้น ปฏิบัติ ที่จริงผมอยากจะถามคุณตาเรื่องหนึ่ง แต่ว่าคุณตาเหนื่อยมากเหลือเกินแล้ว ก่อนครอบคุณตาเสียงแหบ แต่เริ่มพิธีคุณตาเสียงใสเหมือนเดิม โดยเฉพาะช่วงที่สอน เสียงใสปกติ อันนี้คงเป็นเรื่องของครูท่าน คำถามที่จะถามก็ไม่มีอะไรหรอกครับ อยากจะถามครูที่ท่านมาสงเคราะห์เลยว่า ครูครับผมจะขอคำแนะนำเป็นการเฉพาะว่าผมติดขัดเรื่องไหนเป็นพิเศษ ถ้าจะทำให้ก้าวหน้าต้องเน้น ตรงไหน เพราะว่าท่านน่าจะบอกได้ตรงทางและไปได้เร็ว
    ถ้าถามว่าได้อะไรไหม ผมว่าน่าจะได้ เพราะตอนนี้ก็คิดเสมอว่าเราได้วิชาพิเศษเพิ่มมาอีกวิชาหนึ่ง ก็ไม่ทิ้ง กลับมาก็นำเทียนที่ยายให้มาเอาวางไว้บนโต๊ะที่บูชาพระ แล้วก็จัดใส่พาน ดอกไม้ขาว 26 ดอก ไม่ได้จัดเป็นคู่ หมากพลู 2 คำ กับเงินอีก 2 บาทครับ
    พยายามให้ก้าวหน้าครับ

10. DevilBitch

น้องปอรับดวงธรรมได้แล้ว แต่ที่บอกว่าเหนื่อยมากเพราะว่าจิตของเรามันเชื่อมกับสภาวะณาณและเราไม่ด้วอร์มอัพมาก่อนค่ะ เหมือนใจจะขาด เหมือนวิ่งพันเมตรหลายๆ รอบใช่ไหม บางคนกลัวมากจนถอยไม่กล้าภาวนาต่อ มีช่วงหนึ่งที่คำภาวนาน้องปอเปลี่ยนไป ก็ลืมไปว่ายกตัวอย่างอะไรเกี่ยวกับน้องปอ เพราะบางช่วงไม่ได้เป็นตัวของตัวเองนัก

ขอให้หมั่นเทรนตัวเองอย่างต่อเนื่องนะคะ สักวันเส้นชัยไม่ไกลเกินเอื้อม

.........................................

11. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    บทสนทนา มาตามคำเรียกร้องแล้วครับ

เชิญโหลดไฟล์ไปฟังได้เลยครับ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.741351/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

• Convert.mp3
      ขนาดไฟล์:
      26.8 MB
      เปิดดู:
      752
  12. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ขอบคุณครับ

13. DevilBitch

ยายผีป่าวาสนาเดี้ยง คอมไม่สามารถอัพโหลดได้

เดี่ยวไปที่ร้านให้เขาทำระบบให้

บทสนทนาข้างต้น หากท่านที่ไม่ทราบ อาจสับสน

ให้ย้อนกลับไปอ่านที่ยายผีป่าเกริ่นไว้นะคะ

14. DevilBitch

รูปภาพและไฟล์เสียง ขอให้เป็นลิขสิทธิ์ของท่านตาแพงและสมาชิกผู้เข้าร่วมพิธีถือสิทธิ์ร่วมกัน และอนุญาตให้เผยแผ่ที่เวปพลังจิตที่เดียว หากมีการนำไปตัดต่อดัดแปลงหรือเอาไปใช้ที่อื่น เราทราบเราจะตามไปหักคอท่าน กรณีที่ไม่แจ้งเราก่อนนะคะ

15. chanunnon

มาส่งการบ้านด้วยคนค่ะ ตัวนัทเองได้รับการครอบครูเมื่อวันที่ 22 ร่วมกับเพื่อนๆ พี่ๆหลายท่าน ด้วยเพราะติดว่าพาไอ้ตัวแสบ เจ้าปัญหาไปด้วยเลยไม่อยากให้เป็นภาระแก่เพื่อนๆ ท่านอื่นจึงตัดสินใจเดินทางก่อนค่ะ (มันปัญหาอย่างไรไว้ให้ยายมาเล่าน่ะคะอิอิ) ในส่วนของนัทน่ะค่ะ วันนั้นก็รู้สึกดีมากเลยค่ะ ไปถึงปั๊บก็ได้เวลาเลย (สุดยอดแบบว่าฉันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้) บรรยากาศดูแบบว่าโล่งๆๆ อุ่นๆ อ่ะค่ะ บอกไม่ถูก ก่อนเข้าพิธียายได้เตือนไว้ว่าจะมีน้องร้องไห้น่ะค่ะ จะมีอาการต่างๆ เกิดขึ้นน่ะคะอย่าสนใจน่ะค่ะ ให้ตั้งใจน้อมจิตน่ะคะ ไอ้เราก็คิดว่าคงไม่ใช่เราหรอก (หรือว่าหมายถึงนัทค่ะยาย) ก็น้อมจิต ตั้งใจภาวนารับคำท่านตา ภาวนาไปเรื่อย ๆ หูก็ได้ยินเสียงต่างๆ ก็ไม่สน ทำตามคำยายสอน เท่านั้นละ น้ำตาเจ้ากรรมไหลออกมาไม่พอค่ะน้ำมูกมันตามมาด้วย ภาพตอนนั้นคงน่าเกลียดมาก เหอๆๆ แต่ไม่สนค่ะวินาทีนั้นนัทสู้ตาย สมาธิเข้าสู้อย่างเดียว จะแหกปากร้องไห้ช่างมัน ไม่แคร์สื่อ จนท่านตาพูดอะไรมาสักอย่างอ่ะค่ะ จำไม่ได้ค่ะ หูอื้อค่ะเหมือนคนจะเป็นลมแล้วช่วงนั้น ได้ยินตอนจบที่่ว่าเออๆๆดีแล้วเน้อได้มรรคผลน่ะ เอ๊า กราบอาจารย์สิ นี่อาจารย์น่ะกราบสิ เท่านั้นล่ะก้มลงกราบท่านตาพร้อมคราบน้ำตาเลยค่ะ เป็นความรู้สึกที่สุดยอดจริงๆๆค่ะ พอตกกลางคืนแม่นัทฝันว่ามีหญิงสาวใส่ชุดขาวเดินเข้ามาในห้องนอนค่ะ พอดีแม่นัทเขานำเทียนครูไปไว้ในห้องนอนท่านค่ะ ส่วนความประทับใจสุดพิเศษคงเป็นเรื่องที่พระอาจารย์ท่านมาเทศน์ให้พวกเราฟังหลังจากจบพิธีค่ะ ปลื้มใจมาก จากที่เคยเสียดายว่าไม่ได้ร่วมทริปพิเศษแบบเพื่อนๆๆท่านอื่นเพราะเราต้องรีบกลับ(เพราะตัวมารทีเดียวเชียว) แต่พอยายเล่าเรื่องพระอาจารย์ให้ฟังเท่านั้นล่ะ โฮ ยายค่ะมันสุดยอดมากๆๆ อิอิ ไว้ถามรายละเอียดจากยายเพิ่มน่ะค่ะ ส่วนผลการฝึก มีอาการรู้สึกเหมือนตัวโตเวลานั่งสมาธิ มีเวียนศรีษะเหมือนจะเป็นลมค่ะ นอกนั้นจะเป็นจำพวกอาการขนหัวลุก ขนแขนลุกค่ะ นัทยังด้อยนักช่วยชี้แนะด้วยค่ะ สาธุ

ปล ยายค่ะที่นัทร้องไห้ฟูมฟายเนี่ย ท่านตาบอกว่ามันดีใจ เรื่องอ่ะไรค่ะยาย

แล้วก็น่ะอยากให้เล่าเรื่องที่ว่าทุกท่านที่ได้มาร่วมกันครอบครูเป็นเหมือนพวกพ้องที่ตามกันมาอ่ะค่ะยาย อยากรู้ๆๆ (กิเลสไม่หนอ) ว่ามาสะยาวเชียว ไว้รออ่านของท่านอื่นๆๆอยู่น่ะคะ อย่างไรเสียฝากตัวไว้ด้วยคนน่ะค่ะ ตักเตือนแนะนำกันได้ตลอดเลยค่ะ คิดว่านัทเป็นน้องคนหนึ่งน่ะค่ะ สาธุ

16. iamTHA.chincho

iamTHA.chincho เป็นที่รู้จักกันดี

...........................................
    แหม ยาย ผมก็ลูกซื่อ ไหวพริบน้อยไปเยอะ ..555 เจอเลข 2 หงายหลังไปเลย
    ตามที่ยาย ขอให้ลูกศิษย์ลูกหา นักเรียนทั้งหลาย ลองมาอธิบาย สาเหตุ เหตุผลที่มาครอบครู หรือผลการเรียน ก็ต้องขอบอกว่า ตนเองสนใจการปฏิบัติอยู่ก่อนหน้าแล้ว อยากรู้ในสิ่งที่มองไม่เห็น (แบบว่าอยากเห็นเทวดา ,ผี) จนพี่ชายใจดี พี่ณัฐ (nut1663) ชวน ก็รีบกระโดดตามทันที อิอิ ถึงจะมีมารผจญบ้าง แต่ก็ไม่ขอพลาดล่ะงานนี้แน่นอน (ผมว่านะ ทุกอย่างถูกลิขิตไว้แล้ว ยังไงก็ต้องมาครอบครู) ... ตอนครอบครูก็ยังไม่รู้สึกอะไรมาก มีสั่นมีโยกบ้าง .. ก็ดีใจที่ได้ครอบครู ที่เหลือ อยู่ที่การฝึกของตนเองล่ะคราวนี้ อ้อ..วันที่ 2 ได้แอบไปสอบถามตามา ตารับรองว่า คนที่ครอบครูในวันครั้งนี้ "ได้ทุกคน" แต่เร็วช้า ขึ้นอยู่กับการปฏิบัติของแต่ละคนเด้อ...พี่น้อง
    ............................................

แล้วจะมารายงานการฝึกเรื่อยๆนะครับยาย

............................................

ยาย ตอนที่ดูดวง ยายบอกจะบอกคาถา เวลาไปเจรจากะใคร ให้ยิ้ม แล้วมองตาเขา (ยายจะส่งให้ทาง PM) ถ้ายังไง ขอทวงเลยนะคร๊าบ... หรือถ้าคาถานี้ ไม่เป็นความลับมาก เปิดเผยให้พี่น้อง ร่วมสำนักได้รับทราบก็ดีนะขอรับ

สุดท้าย ชื่อผม iamTHA.chincho = ไอ แอม ต๊ะ (ซินโซ) นะครับ พี่น้อง
    ชื่อเล่นผมเองขอรับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2009
  17. chanunnon

ง่า น่าจะมีสมาคมไว้พูดคุยและเปลี่ยนกันเนาะ รู้สึกดีค่ะกับคำว่า"พี่น้อง ร่วมสำนัก" แหะๆๆ แล้วงัยจะมาอ่านเรื่องเล่าของพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านอื่นต่อค่ะ (แบบว่าว่างมาก) อิอิ

18. DevilBitch

เนื่องด้วยวันงานที่ ๒๒ นั้น เป็นการนัดหมายสำหรับท่านที่เดินทางมาส่วนตัวนะคะ แต่ก็มีมากพอดู

อาการที่น้องนัทเป็นคืออาการปีติที่พ่อแม่ภพเก่าได้มาเจอลูกอยู่ศีลในธรรม และอาจารย์เรา(ทิพย์ที่ปกปักรักษาตัวเรา) ท่านโมทนาที่เราได้น้อมรับเป็นลูกศีลลูกธรรม (ลูกพระพุทธเจ้า) ส่วนอาการมึนและตัวโต บอกแล้วนะคะว่ามันจะมีอาการ อย่าไปสนใจ เกาะที่คำภาวนาและจิตที่ตั้งมั่นว่าเราประสงค์ให้ท่านสงเคราะห์เรื่องอะไร เป็นสภาวะเชื่อมต่อ เหมือนกับการเท๊กซี่ของเครื่องบิน (ตอนที่เรานั่งเรือไวกิ้ง แล้วมันเหวี่ยง เหมือนใจจะขาดก็ได้นะคะ)

น้องชายน้องนัทเขาทำกรรมบาปชาตินี้เสริมชาติก่อน ทำให้เจ้าชะตาที่โกรธเขาต้องใจมาเล่นงานเอาให้ตายทีเดียว พอนำมาครอบครู มันก็ขวาง ดลให้เขาไม่ตั้งจิตรับ แต่ก็มีสำนึกนิดหน่อย แล้วพอมันรู้ว่าน้องชายเริ่มจะตั้งรับ มันก็กด ท่านตาก็ต่อรอง มันบีบคอท่านตา ยายเห็นก็เลยไปช่วยท่าน มันพ่นพิษใส่ตา ฮ่า ฮ่า ตาเลยแดง หลายคนติดตามๆ กัน สุดยอด!

......................................

พ่อเทพบุตร ต๊ะติ๋งโหน๋งจ๋า...ผู้ที่รับปากว่าจะให้คาถานั้นคือเจ้านาง มิใช่ยายผีป่านะคะ เอาเป็นว่า ถ้าเจ้านางมาเล่นเน็ตเมื่อไร ท่านจะส่งข้อความไปให้เอง วันนั้นว่าจะจดให้ แต่ว่าลืม แหะๆ

เอ้า...ช่วงเสาร์ อาทิตย์ เงียบเนาะ นักเรียนยังไม่เข้าห้องเรียนเลย การบ้านเลยมีไม่กี่คนที่ส่ง ส่งมาเรื่อยๆ นะคะ

...............................................

19. chanunnon

555+ยายเข้ามาตรวจการบ้านแต่หัววันเลยคะ นัททำงานอยู่น่ะวันนี้แต่ว่างมากๆๆๆเลยมาอัพเดตข่าวสารเสียหน่อย สงสัยพี่ๆๆจะไปฝีกวิชากันอยู่น่ะเนี่ย ต้องมีเรื่องดีๆมาเล่าให้ฟังแน่เลย รอค่ะรอ

20. praphot

praphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2008
    สวัสดีครับทุก ๆท่านผมไ้ด้ load file เสียงที่ post มาฟังอีกครั้ง ฟังแล้วปลื้มใจมากที่บอกว่าต้องดูแลพระอรหันต์ของเราให้ดีที่สุดก่อน ผมฟังแล้วน้ำตาซึมเลย ตรงกับที่ผมตั้งสัจจะกับตัวเองไว้เลยครับ แต่ผมยังฝึกจิตไม่ถึงขั้นอย่างคนอื่นเขา เพราะไม่เห็นอะไรกับเขาเลย 555 คงมีกิเลสเยอะกว่าคนอื่น ๆ เลยก้าวหน้าช้า...ยังไงพี่ ๆ น้อง ๆ ช่วยเป็นกำลังใจให้ผมด้วยแล้วกันครับ....