จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. teeratoy2002

teeratoy2002 เป็นที่รู้จักกันดี

ฉ้าน..น..มันม่ายมี...วาสนา...เสียดายๆๆๆ

2. sanya

sanya เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    รูปที่ส่งไปให้ ... ทั้งหมดมี 5 ชุดนะครับ ( แบ่งส่ง )
    พบปัญหาเรื่องรูปแจ้งได้นะครับ

3. กีรติศักดิ์

กีรติศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ sanya ครับส่งรูปให้ดูด้วยนะครับ keeratisak@piraabstarch.co.th ขอบคุณครับ

4. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    คุณ Sanya ครับ รบกวนส่งรูปให้ด้วยครับ
    vitratorn@hotmail.com
    ขอบคุณครับ

5. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ยายเหนื่อยไหมค่ะ ท่านตาเป็นอย่างไรบ้าง ยังคงแข็งแรงดีอยู่น่ะค่ะ ระลึกด้วยความเคารพค่ะ ทุกท่านเป็นอย่างไรบ้างค่ะ แนะนำกันบ้างน่ะค่ะ (เสียดาย ๆๆ ไม่ได้ฝึกกับท่านตาเลย)

6. sirapong_s

sirapong_s Active Member

16 กันยายน 2008
    ไปครั้งนี้สนุกมากเลยค่ะ ขอบคุณยาย และก้อคุณตาทั้งอย่างมากเลยที่ได้เปิดการครอบครูครั้งนี้
    ถ้าตัวเล็กไม่ซนมากจะสนุกกว่านี้อีกค่ะ แล้วเจอกันทริปหน้าค่ะทุกคน

คุณ Sanya ครับ รบกวนส่งรูปให้ด้วยค่ะ
    sirapong_s@hotmail.com ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ

7. BlueNude

BlueNude เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ได้รับรูป เรียบร้อยแล้วครับผม ขอบคุณครับ

8. sanya

รอบหลัง 3 ท่าน ผมจำไม่ได้ว่าใคร ก็ส่งให้เกือบหมดครับ ก็ยกเว้นภาพซ้ำ และไม่เกี่ยวข้อง ( เช่นภาพวิว ) แต่ครั้งนี้รวมเหลือแค่ 3 ชุด ( เอาภาพทั้งหมดมาแบ่งเป็น 3 ส่วน / ครั้งแรกยังไม่ค่อยมั่นใจ แบ่งเป็น 5 ชุด)

9. สีกาอร

สีกาอร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    ช่วยยายด้วย
    ยายโทรมาเล่าให้ฟังว่า ขาดทุน 40,000.00 กว่าบาท เพราะว่าเตรียมอาหารไว้สำหรับคนที่โทรมาบอกว่าจะมารถส่วนตัวรวมคนทั้งหมดประมาณ 150 กว่าคน แต่คนมาเข้าพิธี 60 กว่าคนเอง ต้องเตรียมเทียนสำหรับเข้าพิธี ค่าอาหารสำหรับคนที่บอกว่าจะมา (แต่ไม่มา) ค่าน้ำ ไฟ รวมทั้งค่าน้ำมันรถขับรถไปส่งตา เบ็ดเสร็จต้องเป็นหนี้อีก ไม่มีเงินจ่ายค่ะ ต้องยืมเงินจ่ายไปก่อน ช่วยยายด้วยนะคะ ถ้ารักยายจริง ช่วยกันใช้หนี้จัดงานครั้งนี้ด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ตุลาคม 2009
  10. สีกาอร

สีกาอร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    ถาม หลังจากครอบครูจนเสร็จทั้งทริป หลังจากนั้นกลับมาต้องทำไรเพิ่มเติมหรือใช้ชีวิตปกติครับ หรือมีข้อห้ามหรือข้อบังคับอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า<!-- google_ad_section_end -->
    ยายตอบ ใช้ชีวิตปรกติค่ะ คือมีศีลธรรม (คนไม่ปกติคือคนไม่สนใจในเรื่องศีลธรรมนะคะ)

เราก็ไปเรียน ไปทำงาน ดูแลครอบครัวได้ หลับนอนกับคู่ชีวิตได้ แต่ห้ามไปมั่วกามกับคนอื่นๆ (ผิดศีล)

ข้อห้ามเด็ดขาดคือ

ห้ามดื่มสุรา จงมีสติ แก้ปัญหาด้วยปัญญา รักคุณงามความดีเป็นที่สุด ไม่รับประทานเครื่องเซ่นไหว้ เครื่องบวงสรวงทุกกรณี (ยกเว้นไม่ทราบ) ไม่ทานเนื้อสัตว์ทุกชนิดที่ตายโดยไม่รู้สาเหตุ เพราะว่าสัตว์บางตัวที่อยู่ๆ ก็นอนตาย อาจมีวิญญาณผีร้ายมาทำให้ตาย อาจโดนคุณไสย์ทำให้ตาย ผีมากินก่อนหน้าเรา ถ้าเรารู้ว่าตายไม่ปกติ เราไม่กินนะคะ แต่ถ้าไม่ทราบ ไม่เป็นไรค่ะ ครูบาอาจารย์ท่านขับออกให้ทางทิพย์ค่ะ

ได้สอบถามตาเรื่องของเซ่นไหว้ ตาตอบดังนี้ค่ะ ถ้าไม่รู้ว่าเป็นของไหว้ เขาเอามาให้กินได้ไม่เป็นไร ถามตาว่าคนจีนกินของไหว้กันทั้งนั้น กรณีไหว้ในบ้าน ตาบอกว่าถ้าเอาไปผัดไปทอดแล้วกินได้
    สอบถามคุณฝุ่น(บ้านอยู่ภูเก็ต) เรื่องการกินของไหว้ คุณฝุ่นตอบว่า
    การกินของไหว้ แพ้ทางเขา
    ถามว่าหมายถึงอะไร แพ้ทาง คุณฝุ่นตอบว่าเราเป็นลูกน้องเขา เพราะหัวหน้า (ผี)กินของไหว้ก่อนเรา
    ถามไม่อยากเซ่นไหว้บรรพบุรุษแล้วเพราะไหว้ที ไก่ตายเป็นเบือ
    คุณฝุ่นตอบว่า บรรพบุรุษอยากให้ไหว้และอยากให้ลูกหลานกินของไหว้ ถ้าไม่ไหว้จะเล่นงานลูกหลานด้วย คุณฝุ่นถูกเหยียบหลังมาแล้วเพราะไม่ไหว้ ต่อมาก็เลยต้องไหว้
    คุณฝุ่นบอกว่าการไหว้ต้องไหว้ด้วยใจเคารพ ไม่ใช่สักแต่ไหว้ตามประเพณี ต้องทำให้ถูกต้อง เช่นไหว้ซาแซ หรือโหงวแซ
    ยายช่วยพิจารณาข้อความข้างต้นด้วยนะคะ หากมีอะไรไม่ถูกต้องช่วยแก้ไขด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2009
  11. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ได้รับรูป เรียบร้อยแล้วครับ 3 ชุด ขอบคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->

12. jinngee

jinngee เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วกรณีที่ไหว้ผลไม้พระภูมิ และศาลเจ้าในบ้านด้วยขอรับ(ที่บ้านเชื่อว่ากินของไหว้แล้วดีๆ เฮงๆขอรับ)

และอยากรู้กรณีผลไม้อาหารไหว้บรรพบุรุษทุกๆปี แต่ละตระกูลเมื่อไหว้เสร็จแล้วก็นั่งทานกันทั้งตระกูล ณ ที่สุสานนั้นเลยครับ

ขอบคุณครับ

13. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีจ้าพี่น้องร่วมวิชาทุกท่าน เราเคยพบกัน ร่วมปฏิบัติเป็นลูกหลานครูศีล ครูธรรมท่านมาหลายต่อหลายภพชาติ ท่านตาบอกว่า อย่าไปคิดมากเรื่องออกเงินสำรองเกินงบ เดี๋ยวครูบาอาจารย์เผิ่นจัดสรรมาให้ และท่านบอกว่าดีแล้วที่กำลังใจเราบริสุทธิ์ เราอิ่มเอิบกับการจัดงานครั้งนี้ ค่ะ ก็สำหรับตัวยายผีป่าเอง การจัดงานครั้งนี้นะคะ กำไรมหาศาลเลย เรากำลังสร้างบุญสร้างผู้ที่จะนำอริยะทรัพย์ ดวงธรรมอันบริสุทธิ์มาน้อมนำและขยายต่อผู้อื่นๆ

การสวด หรือมีอาการต่างๆ นั้น บอกแล้วไงคะว่า วิชานี้จะทำให้เราสวดแปลกๆ พูดภาษาแปลกไป อย่าไปสนใจนะคะ ปล่อยไปเลย แล้วน้อมจิตขอครูท่านให้เราสามารถเข้าใจว่าหมายความว่าเช่นไร อย่างบางทีสวดทำนองนี้แล้วเปลี่ยนไปเร็วหรือช้า หรือเพิ่มบทสวดเกินจากหนังสือ ปล่อยไปนะคะ เห็นแสงหรือมีอะไรเกิดขึ้น น้อมจิตว่า ชีวิตนี้ถวายเพื่อพระนิพพานนะคะ (ไม่ว่าท่านจะอธิษฐานอะไร จิตเกาะพระนิพพานเข้าไว้นะคะ)

เน็ตอืดมาก เลยขอมาตอบตอนโล่งๆ นะคะ

14. DevilBitch

ขอให้พี่น้องที่ได้ไปร่วมงาน บรรยายทุกอย่างตามแต่ที่จะต้องการบอกเล่า หรือนำภาพมาลงให้ท่านอื่น ๆ ชมกันได้เลย และต่อไปห้องนี้ เรามาสนทนาแลกเปลี่ยนกัน ตามลำดับนะคะ

ท่านที่เพิ่งเข้ามาอ่าน หรือไม่ได้มาร่วมพิธี ท่านโปรดใช้วิจารณาในการบอกเล่านะคะ

ห้องนี้จะเป็นห้องเรียนของผู้ที่จะเป็นครูต่อไป คุณบรรเจิดช่วยลงไฟล์เสียงตอนท่านอาจารย์ใหญ่ (มหาสำเร็จลุนเจ้า) กับหลวงปู่ใหญ่ในภาคฤาษี (อย่างที่หลวงปู่โง่นเคยจับภาพไว้ตอนไปอินเดีย) นำมานำเสนอได้นะคะ

ขอร้องทุกท่านอย่าลงวิธีการครอบครู หรือคำภาวนาเริ่มต้น

เพื่อป้องกันผู้แอบแฝงนำไปลอดเลียนหรือดัดแปลง หรืออ้างเป็นวิชาตน นะคะ

ส่วนคำเริ่มพิธีและพิธีกรรมขั้นเบื้องต้น จะทำการพิมพ์แจกนะคะ

.........................................

อ้อ....
    ล่าสุดเพิ่งได้รับข้อความส่วนตัวจากคุณ Kermit มหาราชครูแห่งเมืองที่เราไปชมกันคืนที่ ๒ (บ้านหลังใหญ่) ท่านแจ้งการโอนเงินมาร่วมใช้นี้ค่าจัดงาน (ยืมจากหลวงพี่ติง) ๔๐,๐๐๐ บาท อนุโมทนาค่ะ ขอให้ท่านที่มีจิตสงเคราะห์ทุกท่าน ทั้งที่ร่วมส่งปัจจัยมา ทั้งที่เห็นใจอยากช่วย จงพบแต่ความคล่องตัวนะคะ

........................................................

ส่วนลูกทั้งสองของคุณบรรเจิดนั้น เจ้าโจโฉ (เแลี่ยนชื่อให้อีกแล้ว) เขาเคยบวชมาหลายภพชาติ เขาเคยสร้างวัดมามากมาย อนาคตเจ้านี้คงเป็นครูใหญ่แน่นอน ส่วนลูกสาวนั้น เป็นพรหมมาบ่อย ชาตินี้จึงต้องมาสายสงเคราะห์คน เขาจะเห็นเพื่อนเก่าๆ มาให้เห็นบ่อยๆ นับจากนี้ ให้เตือนลูกด้วยว่า

"บางทีหนูคุยหรือได้ยินเสียงหรือเห็นอะไรใหม่ๆ อย่าเพิ่งคิดว่า เป็นปัจจุบันของโลากมนุษย์ เพราะต่อไปน้องเขาจะเห็นนางฟ้า เทวดามาเยือนบ่อย ๆ มาร้องรำทำเพลงให้ฟัง ปากวาจาสิทธิ์ เพราะว่าทำบารมีด้านนี้มาบ่อยนะคะ สาธุค่ะ

...............................ส่วนน้องลาล่านั้น เป็นนักรบมามาก ชาตินี้ก็พุทธภูมิค่ะ

..........................................................................

แค่นี้ก่อนนะคะ

15. DevilBitch

เกรงว่าคุณธรรมสินจะอึดอัด อยากทราบคำตอบ

ก็บอกแล้วนี่คะว่า คนที่ครอบครู จะมีทิพย์ต่างๆ ท่านมาปรากฏให้เห็น มาสอน มานั่นนี่ตามแต่สมควรกับจิตเรารับได้

ท่านคือแม่ย่านางเรือน (สภานที่แห่งนั้นนะคะ) ท่านมาดี มาสงเคราะห์ให้พรเรา ทิพย์ต่างๆ ท่านมาข้างหัวเราเสมอ

น้อมรับท่านเป็นหนึ่งในอาจารย์นะคะ

จะเล่าเรื่องที่ไปสุรินทร์มานะคะ การไปส่งคุณตาทั้งสามนั้น ไปแวะที่วัดบ้านน้อยลำชี เพื่อกราบหลวงตาแผง พี่ชายท่านตากรรมฐานแพง (ท่านบอกว่า คนสมัยเรียนกับท่านแรกๆ เรียกท่านเช่นนี้ค่ะ)

ท่านทั้งสามนอนค้างกับหลวงตาแผง ยาย กับเจ้าบอย(ผัวน้อย) น้องเกรซ ไปนอนบ้านคุณยายทองแดงหมู่บ้านตรงข้ามวัดโดยมีทางรถไฟตัดผ่านเป็นเส้นแบ่ง

ยายผีป่าปูเบาะนอนข้างๆ เตียง ส่วนเจ้าบอยหัวหมู่กองบังคับราชยาน(แหะๆ โซเฟอร์นั่นแหละ)

เขาก็เพลียนะ เขาก็อาบน้ำแล้วบอกว่า ผมนอนแล้วนะพี่ ยายผีป่ากราบหมอนเสร็จบอกทุกความเป็นทิพย์ ก็ล้มตัวนอนเพราะความเพลีย ภาวนาตัดจิตไม่ให้รับผัสสะใดอีก

ขณะที่กำลังภาวนาพร้อมหลับตานอนนั้น ได้รับความรู้สึกว่า บนเตียงนั้น มีคนลุกขึ้นนั่งทำสมาธิ หันหน้ามาทางเรา เขาเริ่มสวดสักสามสี่บทแล้วมาเป็นสอนข้อธรรมยาวประมาณสิบนาที

ยายผีป่าด้วยความที่เพลียมาก เลยไม่ลุกมานั่งดูเหมือนทุกครั้งที่หากรู้สึกอะไรต้องหาเหตุที่มา ในจิตรู้สึกว่าไม่ใช่เจ้าบอยเพราะเสียงทุ้มและมีหลักการมากกว่า แต่คิดว่า เออ...เจ้าบอยมันเหลนหลวงปู่ยิ้ม วัดหนองบัว มันอยู่วัดหนองบัวมาตั้งแต่เกิด มันต้องมีดีบ้างหละ มาที่นี่มันคงกลัว หรือเคยทำจนติดชิน เลยมาสวดมนต์ แต่เออ..แล้วมันจะมาสอนธรรมะฉันทำไมเนี่ย มันก็เพลียมากๆ แล้วอีกอย่าง มันจะมาสอนคนหลับทำไม

..................................

ตอนเช้าถามว่า "บอยก่อนนอนสวดมนต์ทำสมาธิแล้วเทศน์หรือจะคุยกับพี่ไหม"

โห..เจ้...แค่จะอ้าปากหาวยังไม่มีแรงเลย ผมหลับสนิทเลย

....................................

เดี่ยวจะมาเขียนว่า ท่านเทศนาธรรมเรื่องอะไร ท่านเป็นใคร

16. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

17. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    5555+ยายกลับมาแล้ว เห็นชื่อกระทู้เปลี่ยนไปตกใจหมด นึกว่ายายจัดทริปใหม่เสียอีก แหะๆๆๆ เห็นด้วยทุกประการตามที่ยายกล่าวมาเลยค่ะ จะตามมารับคำแนะนำจากทุกๆๆท่านน่ะค่ะ สาธุๆๆๆ

18. sanya

สำหรับรูปที่ผมได้ถ่ายไว้ ก็ได้จัดส่งให้เพื่อนสมาชิกไปแล้ว 11 ท่าน หากผู้ใดต้องการเพิ่มเติม ขอให้ติดต่อคนที่ได้รับไปแล้วให้ส่งต่อให้นะครับ เพราะผมไม่รู้ว่าท่านเป็นใคร เวลามาขอในกระทู้นี้ ก็เหมือนที่พี่เอื้อมว่า เกิดเอาไปใช้ในทางไม่ถูกต้อง หรือ ไม่เหมาะสม ก็จะเกิดความไม่สบายใจกันหลาย ๆ ฝ่าย อีกทั้งผมเองก็ถ่ายรูปไม่ค่อยเก่ง รูปก็ไม่ค่อยสวยเท่าไรครับ แต่ถ้าขอที่พี่เอื้อม แล้วพี่เอื้อมอนุญาติ ( ตรวจสอบแล้วว่าเป็นสมาชิกจริง )ผมก็ส่งให้ได้ครับ

19. yordnakorn

yordnakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรูปหน่อยนะครับ...เสียดายอยู่ไม่ครบทริป...ตอนแผ่บุญให้ทหารญี่ปุ่น...ตัวผมรู้สึกเหมือนถูกรุมทึ้ง...ประหนึ่งว่าจะถูกแยกออกเป็นชิ้น ๆ ...จนต้องขออาราธนาพระบารมีตั้งแต่พระสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐม...ตลอดจนที่จะมาในอนาคต...อาการที่ถูกกระทำถึงค่อยทุเลาลง....(เเต่ในจิตสัมผัสของผมมีหลวงปู่....มาแผ่เมตตาช่วยด้วย...)

20. sirapong_s

sirapong_s Active Member

16 กันยายน 2008
    ได้รับรูปแล้วค่ะขอบคุณค่ะ