จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

เงียบมากกกก

2. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

เงียบที่ไหน ในสะไก้กับในเฟชเขาหนุกหนานกันจาตาย คึกคักๆ (f)(f)(f)

3. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ถือว่าซ้อมรับมือเวลาที่เกิดอะไรขึ้นแล้วต้องอยู่คนเดียว เปลี่ยวใจ ไงครับคุณพี่

พี่เกษคงชินล่ะ อิๆๆๆๆๆๆๆๆเอาซะหน่อย คิกๆๆๆๆ

อุ้ย นึกว่าไปเลี้ยวนะนี่ 555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2012
  4. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    น่าจะไม่เคยรู้จักกัน.(มั้ง?).555+++ ขอบคุณพี่ภูจากหัวใจจร๊าา..
    ปล. ตั้งสัจจะแล้ว ต้องทำให้ได้..เอาใจช่วยด้วยแล้วกัน..(ยิ้ม)

5. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เข้าจายยยยย... ทำไมเวลาอ่านประวัติพระพุทธเจ้า หรือ พระสาวก ร้องไห้ แงๆ แต่เวลาจะนึกถึงรูป พระพุทธรูป ทำไมทำไม่ด้ายยยยย ไม่เข้าใจจริงๆ ค่ะ ทำไมไม่อินนนนนนน

6. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    พอดีมีเรื่องจะแจ้งหลายวันแล้ว

============================
    นั่นซิคะเห็นชื่อแปลกๆ ส่งมาสองครั้งแล้วจาก TWOOoo เลยลบทิ้งไป

7. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

แหม..เผลอไม่ได้เลยน่ะ เราเนี้ย..เป็นต้องกัด...55555:cool:

8. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k) ขอบคุณคะน้องหนูมาดี..แค่ใจคิด..ก็ถือว่าได้ทำแล้วค่ะ..

กราบขอบพระคุณป้าใจเป็นอย่างสูงด้วยค่ะ...ชีวิตนี้คงไม่ลืม...(เทคแคร์ตัวเองค่ะ)

(k)เอ๋..เราเคยพบกันใช่ไหมคะน้องหนูมาดี..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤศจิกายน 2012
  9. pporjai

(k) น้องหนูมาดี..คิดว่าคำสอนสั่งของท่าน อ.ใหญ่ภูเป็นสิ่งที่ดี..ก็มาฝึกดูซิคะ ..
    อ่านก็ไม่เท่าปฏิบัติหรอกนะคะ..บางทีอาจจะมีสิ่งมหัศจรรย์ที่เกิดขึ้นกับหนูก็เป็นได้...ป้าใจขอโมทนา..ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤศจิกายน 2012
  10. pporjai

สาธุ ๆ ๆ กับคำสั่งสอนของท่านค่ะ..

11. pporjai

.

(k)ดูบ่อย ๆ ค่ะ น้องเต่า ไม่ต้องเอาหลายรูปก็ได้ค่ะ รูปเดียวก็พอ ดูถี่ ๆ ไม่เกิน 1-2 สัปดาห์จะจำท่านได้ติดตา หันซ้าย หันขวา ภาพท่านตามมาหมด ลองดูนะคะ..

12. pporjai

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ภูทยานฌาน2
    ซาหวัดจ้า!
    เอ๊ะ เราเคยรู้จักกันมั๊ยหน๋อ!
    ดีใจนะที่ยังอุตส่าห์แวะเวียนมาให้กำลังกัน
    ถึงแม้นพี่ภูไม่ได้อยู่ในใจเธอ ขอมีพระพุทธเจ้าอยู่ในจิตของเธอก็พอแล้ว

๑๐๐ โดนใจไม่เท่ากับ ๑ ดลจิต
    กด ๑๐๐๐ like ก็ไม่เท่า ๑ ดวงตาเห็นธรรม

คมจริงๆ(,เลือดสาดเลย)

:cool: ธรรมะคือธรรมชาติ เราเรียนรู้ได้ตลอดเวลา..
    ตราบเท่าที่ยังมีลมหายใจ..สาธุ ๆ ค่ะ

ครูลินดากลับจากอ่าว..เจอพอใจไหมคะ ไปลอยเรือตุ๊บป่อง ๆ มาเหมือนกันค่ะ

ครูเพ็ญ..
    เงียบที่ไหน ในสะไก้กับในเฟชเขาหนุกหนานกันจาตาย คึกคักๆ

ขำ ๆ ครูเพ็ญติด สไกส์ มิน่า ๆ ๆ ไม่โพสธรรมในบอร์ดเยยย นิ ๆ ๆ

13. pporjai

พอใจก็เจอค่า พี่ต้อยขา....ดีนะที่ยังไม่เปิดเข้าไป เด่ว..เจอดีแน่ ๆ
    น้องครูหน่องวัฒน์ ส่งมาอารายมา...ค้า..

วันนี้แว่บ ๆ ไปโผล่ chat ที่ facebook ทักพี่ต้อยไว้ค่ะ

14. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเต่า!!! เดี๋ยวพี่เพ็ญตีตายเลย
    ประกาศให้เห็นกันอยู่โต้ง ๆ ว่าจิตเห็นยังไง จิตรู้ยังไงให้เอาสติตามจิตไป
    อ่านประวัติพระพุทธเจ้าแล้วร้องไห้ หมายความว่าไง
    ก็หมายความว่าศรัทธาของเธอที่มีต่อพระพุทธเจ้ายังไม่เต็มน่ะสิ
    ยังไม่เข้าใจอีกเหรอ ท่านพ่อมาโปรดซะขนาดนั้น
    ยังตีความไม่แตกอีกเหรอ งัดเอาปัญญาออกมาใช้บ้างนะ
    อย่ามัวแต่เอาไปมุดอยู่ในกระดอง

จิตเขาจะเข้าไปซึมซับเรื่องศรัทธาเธอก็เอาสติตามเข้าไปสิ
    จะมัวไปขัดขืนอยู่ทำไม
    นี่เรากำลังเรียนพระพุทธศาสนาทางจิตนะ
    ไม่ใช่เรียนที่ขันธ์ห้า สัญญาน่ะทิ้งไปก่อนได้ไหม
    เคยจำอะไรมาก็ทิ้งมันไป วางมันไว้ก่อน
    จิตรู้สึกอย่างไร เห็นอย่างไร คิดอย่างไร
    ให้เอาสติตามไป ปล่อยจิตทำงานไปตามสบายได้ไหม
    จะไปรั้งจิตไว้ทำไม
    ถ้าจะเอาปัญญาในขันธ์ห้าเข้าไปรู้เรื่องของจิตน่ะ
    ไม่มีวันที่เธอจะเข้าใจเรื่องจิตหรอกนะ

เธอต้องเอาสติตามดูสภาวะของจิตไปตามที่เขาเป็น
    ไม่ใช่ตามที่ขันธ์ห้าของเธอต้องการ
    นั่นมันกิเลสชัด ๆ
    เข้าใจหรือยัง หรือยังไม่เข้าใจ
    เข้าใจไหม หรือว่าเข้าใจแต่ยังทำเป็นไม่เข้าใจ
    เข้าใจไหมว่าจิตเท่านั้นที่จะต้องเป็นผู้เรียนรู้
    ไม่ใช่เธอเอากายไปเรียนรู้เรื่องของจิตนะ
    แต่จิตเท่านั้นที่จะเข้าไปเรียนรู้ธรรมชาติของจิต
    เข้าใจหรือยัง หรือยังไม่เข้าใจ
    เข้าใจแล้วก็วาง...ไว้ที่เดิม
    ดูจิตตนเองต่อไป

บอกแล้วอย่าให้ขึ้นกระทู้ เดี๋ยวกระทู้แตก!!!!!!!!
    ครูเพ็ญเห็นกิเลสไม่ได้มันต้องตีให้ตาย
    คุณเต่าวางเรื่องความอยากเห็นภาพพระไปเลยนะ
    แล้วจิตเห็นจิตรู้อย่างไรให้มีสติตามดูไปอย่างนั้น
    อย่าไปบังคับจิตให้ทำในสิ่งที่เขาไม่ชอบ
    จิตเกาะพระนะ ไม่ใช่ไปบังคับจิตให้เห็นภาพพระ
    แต่จิตเห็นอย่างไร รู้อย่างไรให้มีสติตามดูไปอย่างนั้น
    จิตสนใจเรื่องพุทธประวัติก็ให้จิตเรียนรู้เรื่องศรัทธาต่อไป

จบแระเดี๋ยวยาว.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2012
  15. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ พี่พอใจนะคะ...ที่แนะนำ
    ขอบคุณ ครูเพ็ญ ค่ะ แต่จะบอกว่า ปัญญาทางโลกของหนู (เหมือนจะฉลาด)...ใช้ไม่ได้ค่ะ หนูก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีค่ะ ก็เห็นบอกให้นึกเห็นอยู่บ่อยๆ ถี่ๆ ก็พยายามค่ะ แต่มันนึกไม่ได้ เลยไม่รู้ว่า ไอ้ที่เป็นอยู่ มันผิด มันถูกอะค่ะ ตกลงหนูเกาะ รึ หนูไม่เกาะ เฮ้อ...

ครูเพ็ญ ด่าได้เต็มที่ เต็มร้อยเลยค่ะ จะบนกระทู้ หรือ อี-แมว ก็ได้ค่ะ หนูก็อยากจะเข้าใจค่ะ แต่มันไม่เข้าใจจจจจจจจจ

วันก่อนนั่งสมาธิ ขอพร หลวงปู่ดู่ กะหลวงพ่อ(ในรูปแทนตัว) ก้อน้ำตาไหลพราก ไม่หยุด ตอนนี้ลืมแล้วว่าวันนั้นขออะไรค่ะ เรื่อง สติ-ปัญญา มังคะ สติไม่มี ปัญญา ไม่มี หนูก็เหนื่อยกับตัวเองค่ะ:'(

16. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ไม่มีที่ไหนเงียบเท่าภายในจิตตนเองหรอก เพียงแต่จะหากันเจอหรือไม่ เท่านั้นเอง
    แต่ถ้าผู้ใดหาเจอ บอกด้วย จะไปนั่งคุยกัน ฮ่าๆ ซะงั้น!

17. ภูภู

สิ่งที่เธอไม่เข้าใจ หรือคนอื่นไม่เข้าใจ
    แต่ภู..หักภพ(สิ้นภพสิ้นชาติ) เข้าใจเธอดีนะ

ว่าทำไม๊? จิตเธอเป็นอย่างนั้น
    ตามที่เธอรายงานจิตมานั้นถูกต้องแล้ว
    จิตเธอไม่จำภาพพระน่ะ แต่จิตดันไปจับประวัติพระพุทธเจ้า
    จิตไปร้องไห้ นั่นก็แสดงว่า จิตเธอเกิดปิติแล้ว แต่สติเธอตามไม่ทันเอง
    จิตไม่อยากไปจำภาพพระก็ปล่อยเขา จิตเขาจะไปจำประวัติพระพุทธเจ้าหรือ พระสาวก ก็ดีทั้งนั้น อย่าหลงทางกันนะ เพราะประวัติพุทธเจ้าหรือพระสาวกก็คือ พระนั่นแหล่ะ เหมือนกัน
    เหมือนเด็กน้อยร้องไห้หาคุณพ่อคุณแม่ แล้วมีคนบอกว่าก็นี่ไง๊ รพ่อแม่เธออยู่ในรูป ถามว่าเด็กน้อยคนนั้นจะหยุดร้องไห้ไหม๊
    เห็นไหม๊ ตอบได้ทุกคนเลย

เธอบอกว่าไม่เข้าใจตนเอง ก็เพราะว่า เธอเอาสติไปนำจิต หรือไปปฎิบัติแทน หรือทำแทนจิตตนเองซะแล้ว
    เขาบอกว่าให้สติตามจิต ให้สติตามจิต ให้สติตามจิตนะะะะ
    ไม่ใช่สตินำจิต
    จิตที่ยังไม่ได้ฝึกฝน หรือจิตที่ไม่นิ่งนั้น ก็เหมือนลูกตัวเล็ก 2-3-4-5 ขวบเองนะ เพราะฉะนั้น ลูกน้อยจะเดิน จะนั่ง จะนอน ปล่อยเขา อย่าไปทำแทนเด็กทำไม

คุณเต๋าโบราณ ถ้าคุณไม่เข้าใจ หรือทำจิตเกาะพระไม่ติด
    ขอให้ถามผมมาใหม่ เดี๋ยวผมจะช่วยติวเข้ม ติวตัวต่อตัวจะดีก่า
    มีสไกไหม๊? เอาแบบเห็นหน้าจ๊ะกันเลยดีกว่า จะได้ถึงพริกถึงขิง
    ผมเห็นถึงความพยายามเธอมีสูง

เวลาปฎิบัติก็อย่าไปตั้งใจมากเกินไป เอาแค่ตั้งใจเฉยๆ
    อย่าไปหลงตั้งคำถามว่า ทำไมๆๆๆๆๆ
    ครูวิทย์ท่านบอกว่า ให้ทำๆๆๆๆๆๆๆ
    ถามลูกเดียว กับ ทำลูกเดียว นี่ผลลัพธ์ออกมาต่างกันสิ้นเซิงเลยนะ
    เอ๊า ภู..หักภพ ขอเอาใจช่วย

18. ภูภู

เ่อ่อ เราคุยกันที่นี่ก็ดีไปอย่างนึงนะ
    เพราะจิตเราจะได้ไม่ไปหลงรักกันนอกกระทู้..อิอิ
    คนนี้ครูเพ็ญห้ามมากระทุ้งจิตท่านนี้นะ พี่ภูห้าม!

แต่อนุญาตให้กระทุ้งจิตแก่ๆ หรือใกล้จะยกโน้น อันนั้นจะต้องกระทุ้งให้หนักๆ
    เพราะครูที่นี่เคยแล้ว ไปกระทุ้งจิตกำลังเกาะพระใหม่ๆ หายไปหลายรายแล้ว เห่อๆ

ผู้มาใหม่ กำลังใจยังไม่มากพอที่จะปฎิบัติธรรมจิตเกาะพระ เชิงรุกนี้
    พวกเราจะต้องใช้ความเมตตานำหน้า ให้ลูกเดียว ให้โอกาสลูกเดียว
    ให้กำลังใจลูกเดียว หรือ ลูกยอยัดก้นลูกเดียว...อิอิ
    ขอโทษพูดตรงมักขัดหู พูดหวานมดกัดปาก
    แล้วจะเอาอันไหนดี

19. pegaojung

pegaojung เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2012

จะขอให้กำลังใจคุณเต่าโบราณ 3 ในฐานะที่ยังเป็นจิตเกาะพระคือกันอ่ะค่ะ
    ขออนุญาติพี่ภู ครูเพ็ญ ครูจิตบุญและจิตบุญทุกท่านนะคะ ถูกผิดยังไงกราบขออภัยค่ะ

คุณเต่าโบราณ 3 คะ ในวันสัมมนาจิตเกาะพระเรานั่งโต๊ะเดียวกันได้แต่ยิ้มให้กัน
    อยากจะบอกว่า เริ่มแรกเลยนั้น ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
    นึกเห็นอะไรยังไงทำไม มีแต่คำว่าทำไมๆๆ แล้วทำไมครูยังบอกไม่ให้สงสัยก็เราสงสัยอ่ะ แต่ครููก็บอกให้ทำตามครู ไม่ต้องสงสัย เอ๊าเอา..ไม่สงสัยก็ได้
    แรกๆก็ห้ามยากค่ะ เอาเป็นว่า ค่อยๆ คิด คิด พิจารณาตามครูไปนะคะ
    จะผ่านบันไดขั้นสงสัยไปได้ค่ะ การเรียนรู้ของเราเทียบกับคนอื่นไม่ได้อ่ะค่ะ

ถ้าล้มลุกขึ้นใหม่ได้ค่ะ สู้ สู้นะคะ ^_^

ปล.เรือน้อยลำนี้ก็ยังต้องพาย บึ๊ดจ้ำบึ๊ด ตามครูอยู่ต่อไป ฮึบฮึบ

20. ภูภู

พวกเราติดตามข่าวภัยพิบัติได้
    แต่อย่าไปห้ามภัยพิบัติไม่ให้เกิดเลย
    พวกเราคงลืมไปแล้วว่า พวกเราำำกำลังอยู่บนโลกวัฎสงสาร
    หรือ บนโลกไม่เที่ยง
    เพราะห้ามพายุไม่ได้ ห้ามฝนไม่ได้ ห้ามฟ้าผ่าฟ้าร้องไม่ได้ ห้ามสึนามิไม่ได้
    เลิกเห่อๆ(ยกเว้นผู้ที่มีฤทธิ์ มีอภิญญา) ห้ามได้แค่ชั่วคราวเท่านั้น

พวกเราหันมาห้ามกิเลสที่มันจะก่่่อตัวที่จิตของตนเอง จะดีกว่าไหม๊
    เอ่อ อันนี้พอจะห้ามได้บ้าง

ความคิดของคนเราก็เหมือนกัน ก็อย่าไปห้าม เพราะห้ามไม่ได้
    และสิ่งที่มนุษย์จะทำได้ก็คือ ไปทำให้จิตนิ่งก่อน เพราะจิตนิ่งได้ แสดงว่า สติมาก
    สติมากทำให้จิตนิ่ง จิตก็จะมีปัญญามากตามจิตของผู้นั้น
    พอจิตเกิดปัญญา เราก็จะมองเห็นความเกิด-ดับของจิตตนเอง
    การเกิด-ดับของจิตคนเรานั้น ก็คือ เจตสิก หรือ อารมณ์ข์ของจิต นี่เอง

นี่ไง...ความคิดห้ามไม่ได้ เพราะจิตเป็นาย กายเป็นบ่าว
    จิตก็คือ ความรู้สึกนึกคิดของตนเองนี่ไง ก็คือตัวเราทุกวันนี้
    ความรู้สึกนึกคิด ก็คือ ตัวเรา
    วันนี้รู้สึกว่าเป็นสุขก็คือตัวเรา วันนี้รู้สึกว่าเป็นทุกข์ก็คือตัวเรา
    หรือ วันนี้รู้สึกว่าเฉยๆก็ตัวเราอีก

นี่ไง...ความรู้สึกนึกคิดต่างๆนานา หรืออารมณ์ของจิต(เจตสิก) ก็คือ ตัวเรานี่เอง
    เพราะเจตสิกมี ๕๒ ดวง เป็นนามธรรมที่ไม่ใช่จิต
    (เป็นเวทนาเจตสิก ๑ ดวง สัญญาเจตสิก ๑ ดวง ที่เหลือ ๕๐ ดวงเป็นของสังขารขันธ์)
    แต่แบ่งออกเป็น ๓ กลุ่มใหญ่ๆ ได้แก่
    ๑.ฝ่ายดี ๒.ฝ่ายไม่ดี ๓.ฝ่ายกลาง(อาจจะมีทั้งดีหรือไม่ดีก็ได้)

สรุปแล้ว
    ๑.ผู้ที่ฝึกจิตมาดีนั้น จิตย่อมไม่ไหลตามสิ่งที่มากระทบจิต ในทุกขณะจิตนั้นๆ
    ๒.ผู้ที่ไม่เคยฝึกจิต หรือ ฝึกแต่จิตยังไม่ค่อยนิ่ง(จิตไม่เสถียร) มีแค่เพียงสติเล็กน้อยเท่านั้น
    แต่ปัญญาไม่เพียงพอ จิตย่อมไหลไปตามสิ่งที่กระทบจิต หรือ วิ่งตามกระแสโลก เป็นต้น