จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ไม่มีอะไรครับผม:cool::cool::cool: อิๆๆๆๆ ผมแค่ลองจำลองเหตุนิดหน่อย แล้วดูจิตตนเองน่ะครับ จริงๆแล้วก็ทราบว่ากดผิดแหละครับ คิกๆๆๆ
    ผมอโหสิกรรมอยู่แล่วครับ สบายใจได้ครับ ถ้าผมโกรธแสดงว่าผมยังใช้ไม่ได้ครับ อิๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2012
  2. watjojoj

เอิ้กๆๆๆๆ ลูกหลานหลวงพ่อก็บ้าต้องแบบนี้ดิครับ ถึงจะของแท้ ใช่ไหมครับ พี่ภู
    เรื่องพรุ่งนี้ก็ปล่อยมัน เกิดขึ้นก็ทำอะไรไม่ได้ ไม่เกิดก็ทำอะไรไม่ได้ สรุปว่าเกาะพระกันต่อดีก่านะเรา และหาเรื่องนินทาพี่สาวต่อไป อิๆๆๆๆๆๆ

3. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

หู้ยยย...จะขยันหาเรื่องมานินทาอะไรฉ๊านกันนักหนาย่ะ..แต่ถ้าพูดแล้วพากันมีความสุขทั้งครูและก็ศิษย์ก็ทำไปเต้อะ..555

แต่มีข้อแม้ว่า...นินทาแล้ว อย่าลืมมาเล่าให้ฟังอีกน่ะ..5555:cool:

4. watjojoj

จริงๆแล้วที่จะลองจิตผมได้ดีที่สุดก็ห้องประชุมที่บริษัทนี่แหละครับ โอ้ย มีทุกอย่าง เปรี้ยว หวาน มัน เค็ม รัก โลภ โกรธ หลง แทงข้างหลัง ทะลุถึงหัวจาย
    มันส์ สะใจวันรุ่นจริงๆ ตอนแรกก็อะไรนักหนาหว่าคนพวกนี้ จะอยู่กับเขาได้ไหมนี่ ตอนนี้ก็อยู่แบบไม่ยึดติดไง เลยจิตซำบายๆ:cool::cool:

5. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้อออ..เราเคยเจอมาแล้วน้องเอ๊ยยย...เรารู้รสชาติของมันดี ว่ามันเผ็ดสะระตี่แค่ไหน...เราเลยบินหนีมาอยู่นี้ไง๊...เหอะๆๆๆ

แต่ตอนนี้ก็ใกล้เวลาเข้ามาทุกทีแล้วหล่ะน้องเอ๊ย..ที่คนดีศรีอยุธยาทั้งหลายที่อยู่ต่างบ้านต่างเมือง จะได้พากันกลับไปซ่อมบ้านแปงเมืองกัน...ก็คราวนี้หล่ะน่ะ...โฮ๊ะ โฮ๊ะ โฮ๊ะ...ใกล้คริสมาสแล้วก็ขอหัวเราะแบบนี้หน่อย อิๆๆ :boo::boo:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤศจิกายน 2012
  6. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ท่านนี้ขอแรงๆหน่อย เผื่อพี่ภูด้วย ฮ่าๆ
    จิตบุญไม่ใช่ขุนนาง หรือ เทวดานะ
    แต่ต้องเป็นจิตนิพพาน?

จิตบุญแฟนพันธุ์แท้ จะต้องละ(ตัด)ขันธ์ ๕ ให้เด็ดขาด
    กายสมมุติยังไม่เอาเลย แล้วเราจะไปเอาถั่วแร๊ะที่ไหนอีกหล่ะ
    จริงไหม๊?
    นอกจากจิตจะต้องทนทานต่อธรรมะ หรือสิ่งต่างๆที่มากระทบจิตอยู่ทุกวี่ทุกวัน ทุกขณะจิต
    ยังต้องสอบให้ผ่านกฎแห่งกรรมด้วย

สรุปแล้ว จิตบุญแท้ๆ จะต้องเป็นสีทนได้ฮะะะะ
    ชนเข้าไปกับโลกไม่เที่ยงนี้
    แต่ไม่ใช่ไปหมายถึง ให้เราไปวิ่งไล่ล่ากิเลสของคนอื่นเขานะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤศจิกายน 2012
  7. PlaiifarPP

PlaiifarPP เป็นที่รู้จักกันดี

ลอยใจไปกับกระทงแล้วเดี๋ยวมีคนเก็บได้ก็ยุ่งเลย
    ฟ้าลอยใจไปกับโคม ส่งไปให้ท่านพ่อข้างบนดีกว่า 55555
    เดี๋ยวฟ้าจะลอยเผื่อพี่ภูและพี่ๆจิตบุญ จิตเกาะพระคนอื่นๆด้วยนะคะ ^___^

8. watjojoj

พอดีมีเรื่องจะแจ้งหลายวันแล้ว แต่จะเข้ามาบอกผมก็ลิมทุกที

คือว่า2-3วันที่ผ่านมีมีเมล์มาให้ผมสมัครที่เว็บๆหนึ่ง ผมก็ซนไปสมัครโดยไม่รู้ว่ามันคือ

อะไร สมัครเสร็จจึงรู้ว่ามันเป็นเว็บประมาณพวกหาคู่ สีหญิงอะไรประมาณนั้น แถมมันยังเอารายชื่อทั้งหมดที่ผมมีส่งเมล์ต่อไปหาทุกท่านที่ผมมีเมล์อีก

ซึ่งตรงนี้อาจจะก่อให้เกิดความรำคาญกับหลายท่านที่ดันไปสมัครต่อ และเจอเหตุการณ์

เดียวกัน ผมเองก็เลยขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ บังเอิญผมซนไปหน่อย ถ้าใครยังไม่

เปิดก็ขอให้ลบไปเลยนะครับ ขออภัยมาอีกครั้งนะครับผม

9. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน
    พอดีพึ่งทราบข่าวจากจิตบุญพี่เอ๊งว่า ท่านพระอาจารย์ชัชวาลมีเหตุปัจจัย(วิบากกรรม)ให้ต้องจากออกไป จากสำนักสงฆ์ของท่านที่จังหวัดนครศรีธรรมราช.. (เราเองก็มิได้อยากจะไปซักไซร้ไล่เรียงสืบเนื่องจากเป็นเรื่องส่วนตัวของท่าน)
    แต่ผลก็คือ ภาระกิจที่ท่านตั้งใจจะดำเนินการตามที่เราได้เชิญชวนเอาไว้ก็มีอันจะต้องยกเลิกไปด้วย..
    เราจึงขอแจ้งประกาศข่าวมาให้ทุกท่านได้ทราบโดยทั่วกันด้วยครับ
    และเราก็ต้องขอกราบขอขมาอภัยต่อทุกๆท่านด้วยเป็นอย่างสูงครับ ทั้งในนามส่วนตัวและแทนท่านพระอาจารย์ชัชวาลด้วยครับ
    สาธุครับ
    ลูกพลัง

ปล.ส่วนท่านที่ได้โอนปัจจัยเข้าบ/ชไปแล้วนั้น เดี๋ยวเราก็จะดำเนินการติดต่อท่านทางเมลล์/pmเพื่อส่งคืนปัจจัยแก่ท่านต่อไปนะครับ.. ขอขมาอภัยอย่างสูงอีกครั้งด้วยครับ

10. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งพลังจักรวาลให้กับทุก ๆ ท่าน..พลังน้อยแต่ยิ่งใหญ่..ขอให้มนุษย์โลกจงมีแต่ความสุข สงบ และสันติภาพค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤศจิกายน 2012
  11. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

ดอกไม้ ดอกไม้จะบาน

บริสุทธิ์กล้าหาญ จะบานในใจ

สีขาว หนุ่มสาวจะใฝ่

แน่วแน่แก้ไข จุดไฟศรัทธา

เรียนรู้ ต่อสู้มายา

ก้าวไปข้างหน้า เข้าหามวลชน

ชีวิต อุทิศยอมตน

ฝ่าความสับสน เพื่อผลประชา

ดอกไม้ บานให้คุณค่า

จงบานช้าๆ แต่ว่ายั่งยืน

ที่นี่ และที่อื่นๆ

ดอกไม้สดชื่น ยื่นให้มวลชน...

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=e-CETgEyAbw]dokmaiban1 pporjai - YouTube[/ame]

12. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    อ่านล้านคำคม ไม่เท่าหนึ่งครั้งที่ทำ
    ทางดีทำยาก(ยากจริงๆนะ) เพาะฝืนกิเลส..
    ชนะไหนก็ไม่ภูมิใจเท่าชนะใจตัวเอง

โมทนากับจิตบุญทุกๆท่านค่ะ..(ยิ้ม)

13. NOKMAM

NOKMAM เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011

14. kimberly

กราบขอบพระคุณป้าใจเป็นอย่างสูงด้วยค่ะ...ชีวิตนี้คงไม่ลืม...(เทคแคร์ตัวเองค่ะ)

15. NOKMAM

NOKMAM เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011

16. kimberly

โมทนาคำโตๆเลย..สาธุค่ะ.(เข้าใจและเข้าถึงด้วย ไม่ได้โม้ 555++)
    ปล. ต้องสู้หน้า อย่าเบื่อ อย่าหลบกิเลสโลก..(โดนโจ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤศจิกายน 2012
  17. ภูภู

ซาหวัดจ้า!
    เอ๊ะ เราเคยรู้จักกันมั๊ยหน๋อ!
    ดีใจนะที่ยังอุตส่าห์แวะเวียนมาให้กำลังกัน
    ถึงแม้นพี่ภูไม่ได้อยู่ในใจเธอ ขอมีพระพุทธเจ้าอยู่ในจิตของเธอก็พอแล้ว

๑๐๐ โดนใจไม่เท่ากับ ๑ ดลจิต
    กด ๑๐๐๐ like ก็ไม่เท่า ๑ ดวงตาเห็นธรรม

18. ภูภู

การเข้าถึงธรรมะนั้น ไม่ยากหรอก
    แต่มียากกว่านั้น ก็คือ การเข้าถึงจิตตนเอง

เลิกคิดเห่อ ว่าจะต้องมีใครสักคนมาเข้าใจเรา
    เพราะในบางครั้ง เราก็ไม่ค่อยจะเข้าใจตนเองเลย

เพราะฉะนั้น ก่อนที่เราจะพูดว่า คนอื่นชั่ว แต่ตัวเราดีพอหรือยัง?

19. ภูภู

ตราบใดพวกเรายังอยู่บนโลกวัฎฎสงสาร
    จงอย่าไปคิดยึดติดกับสิ่งใดๆ
    เพราะจะทำให้เราเป็นทุกข์ใจ
    เพราะนึกว่าสิ่งที่เราไปยึดถือนั้น มันเที่ยง คงที่หรือคงสภาพเดิม
    แต่ความจริง มันไม่ใช่เป็นอย่างนั้น

แต่คำว่า ปล่อยวาง ให้อภัย พ่ายแพ้ เมตตา เป็นธรรมที่สบายใจกว่า

สรุปแล้ว
    ถ้าอยากเบา ก็ให้วาง(ปล่อยวาง)
    แต่ถ้าอยากหนักหรือทุกข์ใจ ก็ให้ถือไว้(ยึด)

20. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

คมจริงๆ(,เลือดสาดเลย)