จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ผมอยู่ใกล้ๆว่าจะไปขอดูก่อน อิๆๆๆๆ เอาnotebookไปด้วยได้ไหมครับ

2. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=59-1L4zeBCw&feature=related]ทะเลใจ - YouTube[/ame]​

3. อุษาวดี

อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

ศีล ๕ หรือศีลข้ออื่นๆ เกี่ยวข้องกับการทำสมาธิหรือไม่อย่างไร ?

ศีล ๕ หรือศีลอื่นๆ มีความเกี่ยวพันต่อการปฏิบัติสมาธิอย่างมาก ศีลเป็นการปรับพื้นฐาน ปรับโทษทางกายวาจา ซึ่งเปรียบเสมือนเปลือกไข่ ส่วนใจเปรียบเหมือนไข่แดง..

การทำสมาธิ เหมือนการนำไข่ไปฟัก จึงต้องรักษาเปลือกไม่ให้มีรอยร้าว รอยแตก เราจึงจำเป็นต้องรักษาศีล ให้บริสุทธิ์บริบูรณ์ จึงจะได้ผลในทางสมาธิ..

ทีนี้ถ้าหากจะถามว่าคนที่มีศีล ๕ จะสามารถปฏิบัติให้ถึงมรรคผลนิพพานได้ไหม เป็นข้อที่ควรสงสัย อย่างพระเจ้าสุทโธทนะ นางวิสาขา ก็มีศีล ๕ แล้วปฏิบัติ ก็บรรลุมรรค ผล นิพพานได้...เพราะฉะนั้นศีล ๕ นั้นก็เป็นพื้นฐานให้เกิดสมาธิ เกิดสติปัญญา เกิดมรรค ผล นิพพานได้

หลวงพ่อพุธ ฐานิโย

4. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

5. อุษาวดี

เขาพูดว่าเราดี เราก็ไม่ดีเหมือนคำเขาพูด
    เขาพูดว่าเราชั่ว เราก็ไม่ชั่วเหมือนคำเขาพูด
    ถ้าเราไม่ยึด...เราไม่มี...จะเอาอะไรไปดีไปชั่ว
    หลวงปู่เสาร์ กนฺตสีโล​

6. อุษาวดี

ธรรมโอวาท สมเด็จองค์ปฐม

อย่าทิ้งการกําหนดรู้สภาวะ ธาตุ ๔ ที่ไม่ทรงตัวอยู่นี้ ให้เห็น ประโยชน์ของการเจ็บปวยให้ชัดเจน แลวจักละขันธ์ ๕ ได้สนิทใจ

พิจารณาให้เห็นทุกข์อันเกิด จากความไม่เที่ยง ให้เห็นทุกอย่าง ตามความเป็นจริง แล้วจิตจักวาง ภาระของขันธ์ ๕ ลงได้ในที่สุด ให้วัด อารมณ์ตนเองไว้เสมอ

จาก...หนังสือ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น เล่ม9

รวบรวมโดย... พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน

7. NOKMAM

NOKMAM เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011

8. NOKMAM

9. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

อ๊าวว...มาเจอคนรุ่นเดียวกันอีกหนึ่งหล่ะ...55555:boo::boo:

10. natthapatpun

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=WWrqtzkc37Y]•.¸✿¸.••.¸✿¸.•ร้อยบุปผา•.¸✿¸.••.¸✿¸.• - YouTube[/ame]​

11. NOKMAM

แสงสว่างใดฤาจะสู้แสงแห่งธรรม

ขอให้แสงแห่งธรรมส่องไสวในใจของทุกๆ ท่านค่ะ

12. natthapatpun

น้องหนูเข้าใจหรือยัง ที่บอกว่าไม่เข้าใจน่ะ เข้าใจหรือยัง เข้าใจว่าไม่เข้าใจน่ะ เข้าใจกันหรือยัง ไม่เข้าใจ๋ ไม่เข้า้จ้ายยยยยยยยยยยยย เข้าใจหรือยัง ว2 ว8 ทราบแล้วเปลี่ยน

13. urairatvi

urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ครูวิทย์ขา ตอนนี้รูปอยู่ที่ปลื้ม ให้ส่งรายชื่อที่อยู่มาที่ปลื้มก็ได้นะคะ ปลื้มเต็มใจทำให้คะ
    ถ้าครูวิทย์อนุญาติคะ เพราะครูวิทย์มีหลายเรื่องแล้วคะ ปลื้มยินดีคะ

14. urairatvi

อ้างผิดอันคะ พี่พอใจไม่กลัวต้องรอนานคะ

15. natthapatpun

สาธุ เย่ จะได้ดูรูปแล้ว เอาที่อยู่พี่เพ็ญไปก่อนคนแรก pm ค่ะ

16. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    For me! & you!
    ความในใจ ถ้าไม่บอกก็จะไม่มีคนรู้
    สิ่งที่ผมกำลังเป็น สิ่งที่ผมกำลังทำ
    มีใครสักกี่คนที่จะทราบความจริง
    บางอย่างพูดตรงก็ไม่ได้ บางอย่างพูดความจริงก็ไม่ได้
    เรื่องไม่เกิดกับตนเองก็จะไม่รู้
    จงฟังให้ดี สำหรับผู้ที่กำลังเข้าใจผมผิด
    คนข้างล่างมีแต่คนบอกกันว่า ผิด-ถูก
    แต่เบื้องบนเห็นคนที่อยู่ข้างล่างว่า ทุกคนที่หลงกันมากเกิด
    เพราะฉะนั้น จึงไม่มีผู้ใดดีไปกว่ากัน ความผิดถูกจึงเป็นสมมุติแทบทั้งสิ้น
    ตราบใดยังมีขันธ์ ๕ ก็ยังถือว่าไม่บริสุทธิ์ ที่บริสุทธิ์เห็นจะมีแต่จิตเท่านั้น
    แต่ใครจะรู้สึกตัวก่อนกันเท่านั้นเอง

จิตบุญจะต้องมองให้เห็นรอบทิศ 360 องศา
    หรือแก้ปัญหาให้ได้แบบลูกเต๋า(หกเหลี่ยม)
    อย่ามองด้านเดียว เพราะด้านที่เรากำลังมองอยู่นั้น อาจจะผิด หรือว่า ถูกก็ได้

พวกเรากำลังอยู่กับโลกไม่เที่ยง กำลังอยู่การเวียนว่ายตายเกิด
    ว่าแต่ว่า จะมีผู้ใดจะยอมรับ คำว่า ไม่เที่ยงกันบ้าง

ขอสรุปความในใจให้กันฟัง มา ณ ที่นี้ด้วย
    สงครามยังไม่จบ ก็เพิ่งนับศพทหาร
    ดูคนต้องดูตอนตายไปแล้ว ว่าสุดท้ายใครดีหรือดี เดี๋ยวก็รู้
    อย่าไปดูในขณะที่ยังมีลมหายใจอยู่ว่า เพราะอาจจะเปลี่ยนไปก็ได้
    วันดี พรุ่งนี้อาจจะเลวก็ได้ มันไม่มีอะไรแน่นอน
    พวกเธอลองชิมเกลือหน้าร้อน หน้าหนาว ถามว่ารสชาดของเกลือก็ยังเค็มเหมือนเดิม
    คือ รสเค็ม
    เพราะฉะนั้นคนจะดีหรือไม่ดีนั้น จะต้องอยู่ที่ภายในจิตใจเท่านั้น
    แต่ถ้าจะให้ดีได้ จะต้องฝึกจิตกัน หรือพากันรักษาศีล ทำภาวนากัน
    นำจิตมาเดินมรรค์มีองค์ ๘ อย่าได้นำกายมาเดินแทน
    อย่าไปคิดเปลี่ยนแปลงคนอื่นๆ หรือใครเขา จงคิดเปลี่ยนความเลวของตนให้ได้

วันนั้นจนถึงวันนี้
    สัจจะกับท่านพ่อก็ยังเหมือนเดิม
    บางสิ่งบางอย่างที่ผมกระทำไป ผมไม่ต้องการให้คนรู้
    แต่เบื้องบนท่านทราบดี
    ผมทำเพื่อท่านพ่อ ทำเพื่อภารกิจยกจิตลูกหลานของท่านพ่อ พระพุทธเจ้า ครูบาอาจารย์ของพวกเรา
    ผมมิใช่ทำเพื่อตนเองเลย แต่ถ้าผมทำเพื่อตน ผ่านนี้ก็ไม่ได้พบเจอหน้าผมแน่
    ผมจะอยู่ให้คนมาด่า มาดูถูกหรอ
    ผมปลีกวิเวกหนีหน้าชาวโลกไม่ดีกว่าหรือ
    ผมก็ไม่เคยคิดมาก่อนว่า จะต้องมาถึงวันนี้
    ผมขอครูเพ็ญมาสอนสั่งธรรมก็แค่มีดวงตาเห็นธรรมเท่านั้น
    ผมมิอยากได้อะไร แต่พอมาวันนี้ มันได้เปลี่ยนแปลงไปทีละนิดๆ

และป่านนี้ถึงได้รู้ว่า ตนเองคือใคร เกิดมาเพื่อทำหน้าที่อะไร
    พวกคุณเคยถามผมบ้างไหม๊ว่า ผมต้องการอะไร ทำเพื่อใคร

ก่อนหน้านั้นผมเคยคิดว่า ถ้าผมปฎิบัติมีแค่ดวงตาเห็นธรรมเท่าก็พอใจแล้ว
    และจะหนีหน้าผู้คนไปปลีกวิเวก
    ผมก็ไม่เคยคิดว่าจะต้องมาพบปะผู้คนมากหน้าตา
    ผมก็ไม่เคยเชื่อที่ผมสื่อมาตั้งแต่แรก จนถึงทุกวันนี้
    ยิ่งเราไม่เชื่อ ก็จะมีบางสิ่ง บางอย่างมาดลจิต มีทั้งคน ทั้งเทวดา ทั้งศักดิ์สิทธิ์มาบอกกล่าว มาบอกต้องให้ทำแบบนั้น แบบนี้ ผมทราบอยู่คนเดียว
    แต่ถ้าเป็นคนก็อกอีแป้นแตกตายไปแล้ว
    ผมไม่อยากมีความลับกับผู้ใด เพียงแต่โดนพูดให้น้อยลง
    คงมีโอกาสสักวันนึง บางคนจะต้องเข้าใจ แต่วันนี้ผมไม่ต้องการให้ผู้ใดมาเห็นใจ ไม่ต้องการกำลังใจ
    และผมก็ไม่เชื่อใคร อะไรทั้งสิ้น รู้และวาง แต่จะขอพิสูจน์ไปเรื่อยก่อน
    และผมจะเชื่อก็ต่อเมื่อ เป็นจริง เห็นกับตาตนเอง มิใช่ให้เชื่อเพราะบอกกล่าวตามกันมาเท่านั้น

ผมบอกตามตรงว่า ตอนนี้ร่างกายเหนื่อยมาก แต่จิตผ่องใสเหมือนเดิม
    เหตุที่เหนื่อย ก็เพราะว่าจะต้องใช้พลังจิตมากในช่วงนี้
    อยากจะบอกกล่าวกับพวกเราตรงๆก็มิได้
    ใครผูก ผู้นั้นต้องแก้เอง
    แต่เผชิญไปผูกไว้ตั้งแต่อดีต
    กรุณาอย่ามาเข้าใจผิดผมไปยึดกับอดีต อดีตคืออดูด
    ทำไมผมถึงยอมเหนื่อย ทำไมถึงไปแก้กรรมเรื่องอดีตชาติ วางมิได้หรือ
    ทำไมผมไม่ปล่อยวาง

จะตอบให้ตรงๆกันตรงนี้เลยว่า...
    แต่ถ้าผมไม่ลงมาแก้ด้วยตนเอง แล้วใครจะมาแก้ให้ผม มีไหม๊ หน้าไหน
    เห็นมีแต่กองเชียร์ รู้ไหม๊ว่าผมกำลังทำอะไร เพื่อใคร
    ทั้งๆที่ไม่เกี่ยวกับโดยตรง แต่เกี่ยวทางอ้อม แล้วโยงไปถึงบ้านรากแก่นฯ
    นี่ไง๊เล่า...
    ผมจะบอกให้กับผู้ที่กำลังเข้าใจผมผิดๆระวังนะ ผมไม่ได้โกรธหรือไปสร้างเวรสร้างกรรมต่อเนื่องกัน ทุกกรมปัจจุบันต้องจบที่ตนเองเท่านั้น
    ส่วนผู้ใดจะไปสร้างกรรมกับใครต่อ ก็เป็นของคนนั้น
    ตอนนี้ใครมีหน้าที่อะไรก็ทำไป

ผมและผู้ที่กำลังแก้กรรมด้วยกันตรงนี้ ท่านจะทราบและเข้าใจเป็นอย่างดี
    ใครอย่าพูดว่า ปล่อยวางอดีตให้ได้ๆ อันนี้มันเด็กๆ อย่ามาพูดกับผม
    ถามว่าพ่อแม่คนข้างบ้านตาย ทำไมคุณไม่ร้องไห้ ไม่เสียใจเล่า
    แต่พอพ่อแม่ของคุณตายบ้าง ทำไมถึงร้องไห้ เสียใจเล่า
    เรื่องนี้ไม่ได้เกิดกับใคร จึงไม่รู้ ดูอะไรอย่าไปดู ไปรู้แค่มิติเดียว
    และสิ่งที่ผมกำลังรู้มานี้ มิใช่อุปาทานแน่นอน รู้เหมือนตอนได้จิตเกาะพระมานั้น และท่านที่กำลังสื่อ กำลังบอก การแก้ไขปัญหาทุกอย่างนั้น
    ท่านรู้ทั้งหมด และผมก็มิใช่รู้แค่คนเดียว
    สิ่งที่ผมกำลังสื่อ หรือกำลังแก้อยู่นี้ นอกจากคนสองคนที่กำลังแก้กรรมกันอยู่นี้ แต่ยังมีจิตบุญอีกหลายท่านที่รู้ แต่ก็ยังอยู่ในสถานะที่พูดไม่ได้
    เพราะไม่ใช่โฆษกประจำจิตเกาะพระ คือยังมิได้แต่งตั้ง หรือมิใช่หน้าที่
    ตอนนี้จิตบุญกำลังมากหน้าหลายตา มีทั้งจิตบุญที่สื่อจากคนสู่วิญญาณและภูตผีปีศาจ
    จิตบุญที่สื่อจากคนสู่เทวดา และจิตบุญที่สื่อจากคนสู่บบ.
    และต่อไปก็จะเป็นผู้มีอภิญญากำลังจะเข้ามาช่วยด้านนี้

ตอนนี้ผมเหนื่อยมากๆ ชาวไส้ไก่ อย่าไปตั้งข้อหาว่าผมยิ่งนะ
    เพราะทุกวันนี้ผมไส้ไก่แก้กรรมกันทีละ 4-5 ชม. ไหนจะคุยกับคนสื่อบบ.อีก อย่างน้อยๆ 2-3 ชั่วโมงฃ
    ที่คุยกันทุกครั้ง จิตจะต้องทรงฌานเท่านั้น เพราะผมจะทานข้าวแค่วันละมือ มากสุดก็สองมื้อ ตั้งแต่แก้กรรมร่วมกับตนเอง ทานข้าวตอนบ่ายสามถึงห้าโมงเย็นทุกวัน
    บอกตามตรงว่า ผมเลิกเล่น Facebook & Skype & MSN
    โดยเฉพาะเทคโนฯ เน็ตเอาไว้ทำงานเท่านั้น ส่วนใหญ่จะทิ้งหมด ตั้งแต่ครูเพ็ญท่านสอนรู้และวางและปล่อยวาง
    ดูหนัง ฟังเพลง ท่องเน็ต ดูข่าว ดูทีวี อ่านนสพ. ทิ้งหมด ตั้งแต่หันภาวนา
    แต่ทั้งหมดได้กลับมาใหม่หมด แต่จิตไม่เอาสักอย่าง
    ดูอะไร เห็นอะไร ก็จะวิปัสสนาแบบหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านสอนมาน่ะ
    ผมชอบธรรมะของท่าน...แต่ถ้าใครเป็นลูกหลานของท่านพ่อ หลวงพ่อฯ
    ก็อย่าเอาแต่อ่านธรรมะ ฟังเทศน์ ฟังธรรมของพระองค์ท่าน หรือองค์หลวงพ่อฯ เพียงอย่างเดียว เพราะท่านต้องการให้พวกเราปฎิบัติตามมากว่า

สรุปว่า..ถ้าผมทำเพื่อตนเองนะ ป่านนี้หาหัวผมไม่เจอแล้ว

17. urairatvi

คะ พี่เพ็ญพรุ่งนี้จัดให้คะ ยินดีมากคะ

18. natthapatpun

โมทนา สาธุกับภารกิจอันยิ่งใหญ่ของพี่ภู ครูเพ็ญยังเหมือนเดิม ไม่เคยคิดจะเข้าไปก้าวก่ายกรรมของผู้ใด มีแต่คอยปรับจิตปรับใจให้เดินทางตรง และเพ็ญเข้าใจว่าพี่ภูกำลังค้นหาดวงจิตของตนเองที่ตกหล่นอยู่ เพื่อนำมาเติมเต็มให้กับดวงจิตปัจจุบัน สิ่งนี้เพ็ญเข้าใจ รู้ว่าพี่ภูไม่ยึดติดอดีต รู้ว่าอดีตไม่มีความหมายกับผู้นำที่ยิ่งใหญ่ แต่อดีตเปรียบเหมือนเสี้ยนหนามคาใจ ขอให้พี่ภูค้นหาต่อไป อย่าไปห่วงเรื่องไส้ไก่ ก็แค่ช่องทางติดต่อสื่อสารที่ไม่ต้องเสียสตังค์เพิ่ม สิ่งใดที่ทำแล้วหรือจะทำอันจะนำมาซึ่งการดิ้นรน เพ็ญหยุดหมดแล้ว มันเหนื่อย ไม่ต้องการสิ่งใดแม้แต่บ้าน ปัจจุบันมีแต่หน้าที่เท่านั้น ท่านพ่อให้อยู่แค่ไหนก็แค่นั้น ไม่ได้อยากอยู่กับขันธ์ที่มีแต่ความทุกข์ เพ็ญไม่พูดเรื่องของคนอื่นนะ จะพูดแต่เรื่องของตังเอง เพราะทุกวันนี้ก็เห็นแต่ความเลวของตัวเอง ไม่สมควรเป็นครูใคร พี่ภูก็อย่ามายกหางเพ็ญเลย เพ็ญเป็นหมาหางกุดมาตั้งนานแล้ว ทุกวันนี้ทำทุกอย่างไปเพื่อหน้าที่เท่าั้นั้น หากสิ่งใดที่ทำให้พี่ภูกระทบกระเทือนทั้งทางตรงและทางอ้อม เพ็ญกราบขอขมาไว้ ณ โอกาสนี้ แต่ หน้าที่ยังคงต้องทำต่อไป จิตบุญเจริญอิทธิบาทสี่ไว้นะ เพื่อประโยชน์ของตนเองและผู้อื่น เพราะเราต้องช่วยกันเผยแผ่พระธรรมให้ยืนยาวสืบไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2012
  19. ภูภู

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=vgvhWPRDQ4A]นิยายรักขาดตอน // ... *♫ ღ:*. - YouTube[/ame]
    จิตเป็นเรื่องละเอียดอ่อน
    เพราะฉะนั้นแล้ว จะต้องใช้ความรักแบบเมตตา+ความเข้าใจ นำหน้า
    อย่าได้ใช้วิธีรุนแรงกับดวงจิตเด็ดขาด อย่าไปบังคับจิต อย่าไปขัดขืนจิต
    เพราะจิตเป็นนาย กายเป็นบ่าว
    แก้ปัญหาให้ถูกต้อง จะต้องแก้ที่ต้นเหตุ เท่านั้น
    เหมือนดับทุกข์ที่ไหน ก็ต้องดับที่จิตเท่านั้น

20. ภูภู

คิวต่อไป จิตบุญดวงที่ 55 เตรียมตัว
    ทำไมต้องเกิดมาเป็นพี่ภูด้วยเนี๊ย
    อยากจะลาไปดูดาวตกบ้างก็ไม่ได้ดูกับเขา
    ต้องมาแก้กรรมกันก่อน เดี๋ยวได้กลับไปดูดาวตกที่บ้านดีกว่า

ครูเพ็ญสงสัยอนาคต พี่ภูจะต้องเป็นคนแก้ไขกรรมที่เกี่ยวข้องแน่ๆ
    งานนี้ ไม่มีใบสั่ง ผมจะไม่ขอทำเด็ดขาด

ภู..9ชีวิต​