จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ภูทยานฌาน2

เรื่องการวางกำลังใจ

เขียนมาอ่านไป..
    จิตบุญ จิตบำเพ็ญ หรือที่กำลังทำจิตเกาะพระอยู่เวลานี้ทุกๆท่าน ขอให้หมั่นเจริญสติ+ภาวนา เพราะนั่นเป็นหนทางเดียว ที่จะนำจิตของพวกท่านตั้งอยู่บนแห่งความสงบสงัด ความร่มเย็น เยือกเย็น เป็นผาสุข และบุญกุศล โดยเฉพาะพวกจิตบุญขอให้สนใจแต่จิตแก่น จิตแท้ และจิตภูมิปัญญา ตามสโลแกนของครูเพ็ญของพวกเรานั้นดีแล้ว ถูกต้องแล้ว เพราะนอกนั้นเปลือกทั้งหมด หรืออาจจะกล่าวได้อีกหนึ่งนัยยะ ก็คือ สิ่งที่กำลังกระทบจิตอยู่ทุกขณะจิตของเรา ขอให้เห็นทุกสิ่งเป็นธรรมะไปทั้งสิ้น ขอให้พิจารณาธรรมในธรรม และจะถือว่าธรรมเหล่านั้นเป็นครู หรือเครื่องทดสอบจิตของเรา เพราะว่ามีอยู่สิ่งเดียวที่จะวัดกำลังของผู้ปฎิบัติได้ โดยเฉพาะกับจิตบุญ ว่าแท้ที่จริงแล้ว เราเป็นจิตบุญจริงๆ หรือว่าเป็นจิตบุญจอมปลอม พวกเราก็สามารถพิจารณาด้วยสติปัญญาของตนเองได้ หรือสามารถตอบตนเองก็ได้ ผลก่อนหรือหลังการปฎิบัติจิตเกาะพระของเรานั้นเป็นเช่นไร ขอให้พวกเราสนใจแต่จิตแก่นของตนอย่างเดียว อย่าได้ไปสนใจเปลือก อันได้แก่ ชื่อนามสมมุติ ภาษาสมมุติ ยึดในรูปหรือแบบสมมุติ หรือความหมายของคำว่าจิตบุญคือจิตอรหันต์ แต่ถ้าอยากพูดก็ให้พูดภายใน หรือผู้ปฎิบัติเหมือนกัน แต่ถ้าไปพูดกับคนอื่นที่ไม่ได้เป็นผู้ปฎิบัติธรรมด้วยกัน หรือผู้นั้นเป็นจิตพระโสดาบันเป็นอย่างต่ำ เพราะจิตพวกเขาเข้าถึงความละเอียด เข้าถึงธรรมะ

ขอให้ผู้ปฎิบัติจิตเกาะพระทำการแยกกาย แยกจิต โดยเฉพาะจิตบุญจะต้องทำให้เห็นเด่นชัด สามารถแยกเป็นกองๆไป หรือนี่คือห้องกาย นี่คือห้องจิต อย่านำมารวมกันเด็ดขาด เพราะที่ผ่านมานั้นผู้ที่นำมารวมกันมันก็เกิดความมั่ว ความสับสน ความวุ่นวายมากันมากมายแล้ว เพราะฉะนั้นต่อไปนี้ขอให้ผู้ปฎิบัติจงบริหารจิตของท่านให้ถูกต้อง อย่านำเรื่องมามั่วกัน โดยเฉพาะเรื่องของจิตจะต้องเก็บรักษาไว้เป็นอย่างดี คืออย่านำมารวมกับเรื่องของชาวโลก

ขอสรุปของผู้ปฎิบัติทุกท่าน โดยเฉพาะจิตบุญ...ขอให้วางกำลังใจให้ถูกต้องดังต่อไปนี้

(๑.) หมั่นเจริญสติ(มีสติให้มาก)+ภาวนา(จิตทรงฌาน๑-๒เป็นปรกติ และเมื่อมีสิ่งใดมากระทบก็สามารถรู้ได้ทันที บางทั่านสติมากเกินไป ก็จะรู้ล่วงหน้า เพราะถ้าผู้ใดเจริญสติมากเป็นปรกติ จิตจะกลายเป็นเจโตปริยญาณ คือมีปัญญารู้วาระจิตคนและสัตว์ ดูว่าเขาคนนั้นสุขหรือว่าทุกข์ หรือจิตใจของคนนั้นสอาดบริสุทธิ์หรือว่าสกปรก เป็นต้น นี่คือข้อดีของผู้ที่ขยันเจริญสติภาวนา)
    (๒.) สิ่งต่างๆ ที่กำลังกระทบจิตของเรา(ในทุกขณะจิตในปัจจุบันเท่านั้น แต่สิ่งที่กระทบในอดีตหรืออนาคตอย่านำมาปนกับทุกขณะจิตหรือปัจจุบันเด็ดขาด) ทั้งรัก โลภ โกรธ หลง ไม่ว่าอย่างไหนมาก่อนหลัง ขอให้เรามีสติตั้งเราให้ดี จิตเราจะได้มีปัญญาในการพิจารณาธรรมนั้นๆ ได้อย่างถูกต้องและแม่นยำ จิตจะได้ไม่หลงไปตามสิ่งที่กำลังมากระทบจิตหรือกิเลสนั้นๆ เมื่อกระทบแล้วมีผลต่อจิตโดยตรงหรือไม่ แต่ถ้าเฉยๆ(อันนี้ดีมาก=สอบผ่าน) แต่ถ้าตรงกันข้ามคำว่าเฉยก็คือ ดีใจมีความสุขหรือว่าเสียใจเป็นทุกข์ อันนี้ขอให้แก้ไขโดยด่วน เพราะจิตบุญต้องไม่ปราศนาทั้งสองสิ่ง คือละให้ได้ทั้งทุกข์และสุข อย่าลืมนะ จิตบุญเป็นจิตต้องมีอารมณ์พร้อมไปพระนิพพานได้ตลอดเวลา เพราะฉะนั้นจิตบุญ(ต้อง)ทรงอารมณ์พระนิพพานให้ได้ตลอดเวลา)
    (๓.) แยกกาย แยกจิตให้ได้ชัดเจน เพราะจิตบุญนั้นตั้งอยู่เหนือขันธ์ ๕ หรือเหนือรูป+นาม หรือเหนืออารมณ์สิ่งใดๆ สามารถละสังขารตนเองเมื่อไหร่ก็ได้ พยายามฝึกตาย ก่อนตายให้เป็นปรกตินิสัย ตายเมื่อไหร่ขอไปจุติที่พระนิพพานแห่งเดียว อย่าได้แวะข้องเกี่ยวกับเทวดาพรหมข้าไม่ต้องการไป เพราะทางนั้นไม่ใช่เพื่อความหลุดพ้นที่แท้จริง โดยเฉพาะจิตบุญที่กำลังทำงานเกี่ยวกับบาปหรือผิดศีล ถ้าท่านรู้สึกผิดหรือไม่สบายใจ ก็ขอให้ท่านทำแยกกาย แยกจิตให้ชัดๆ นอกจากต้องสมานทานศีล ๕ เป็นปกติแล้ว ขอให้ทูลถามท่านพ่อในจิตว่าลูกไม่อยากทำขออาราธนาบารมีท่านให้ได้งานใหม่ที่สบายใจกว่านี้ ไม่ทำก็ไม่ได้ เพราะตราบใดเรายังมีกายจะต้องกินต้องใช้

ปล. ครูเพ็ญ หรือครูท่านอื่นๆ มีอะไรเพิ่มเติม ก็เชิญ..ด้านหน้าเวที อย่าไปถือว่ามีอินทรีย์ หรือมีสติปัญญามากหรือน้อยเลย ไม่เป็นไร ของพรรณ์นี้ฝึกกันได้ ขอให้จิตบุญออกมาช่วยแสดงออกความคิดเห็นกัน มาป่านนี้คำว่า อัตตาหรือมานะไม่มีเหลือแล้ว หรือใครจะมีก็แบกกันต่อไป ก็ตามใจ

ทุกข์เมื่อไหร่..ก็แวะมา

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ภูทยานฌาน2 : 01-09-2012 เมื่อ 02:25 PM
    =======================================
    อนุโมทนาสาธุ ขอน้อมรับปฎิบัตค่ะ

2. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะครูวิทย์ ขอฝากจิตบุญ 107 อีกท่านหนึ่งค่ะ คุณสะอาด จากเชียงราย

ขอบวกเพิ่มอีก 2 ค่ะ ผู้ติดตามอีก 2 คน ผู้ใหญ่ 1 เด็ก 1 เซ็ตเชียงรายรวมเป็น 3 คน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2012
  3. fein

fein เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2012
    เพิ่งเห็นนัดสัมมนาค่ะ อยากไป แต่ฝ้ายมาคิดดูแล้วว่าต้องเลี้ยงลูกสามคน แถมเพิ่งจะบอกสามีว่าจะรักษาศีล ก็เลยยังไม่อยากออกไปทำกิจกรรมตอนนี้ เพราะเดี๋ยวเค้าจะคิดว่าเรามัวแต่ไปอยู่ทางธรรมแล้วไม่ทำหน้าที่น่ะค่ะ ต้องขอเป็นรอบหน้านะคะ ^^ แหะๆภาระทางโลกก็คือเจ้าหนู 3 ตัวนี่แหละค่ะ 3ขวบ*สาม วุ่นหน้าดูเลยค่ะ
    /ฝ้าย

4. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

ก๊ากกกกกกกกกก ฮ่าาาาาาาาาาาาา (ดังไปไหมเนี่ย อิอิ)
    พี่ภู คิดได้ไงอาะครับ สุดยอดมากๆครับ อิอิ

ก้อถือสะว่า สร้งความอบอุ่นในครอบครัวครับ อิอิ...
    ศุกร์นี้จะเข้าไปดูเค้าจัดสถานที่อบรมที่โรงแรมครับ ถ้าเกิน เดี๋ยวจะให้เค้าเตรียมโต๊ะให้ครับ ไม่ต้องกังวล อิอิ ...

ไม่ต้องเตรียมสิ่งใดมานะครับ
    มาด้วยใจ กลับไปด้วยบุญ บารมี...

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2012
  5. Wittayapon

รับทราบครับ ...

รอบนี้สามช่า รอบหน้ารำวง เอ้า ฮิ้ววว ...
    ม่ายช่ายยยยย ...
    รอบนี้โรงแรม รอบหน้าคิดว่าน่าจะไปชมธรรมชาติและฟังธรรมะที่เขาใหญ่ครับ ...

เราจัดทุกเดือนครับ แต่สถานที่และเวลา ไม่แน่นอน 5555
    รอหมดภาระทางโลกจะจัดให้แบบเต็มอิ่มเลยครับ

6. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ถัดจากเขาใหญ่ก็ขึ้นเชียงใหม่ใช่ป่าวคะ อิอิ ครูเพ็ญ ครูดัช ครูอิ๋ว ครูอั๋น ครูสะอาด และว่าที่ครูนกเอี้ยงอีกคน ทุกคนรอต้อนรับอยู่แล้วค่า

7. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011

งั้นเราต้องหาครูเพิ่มแล้วล่ะ ครูเพ็ญ อิอิ

8. ไผ่มรกต

ไผ่มรกต เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    การอุทิศส่วนกุศลที่ได้ผล
    ข้าพระพุทธเจ้า ขออำนาจคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ ได้โปรดบันดาลบุญกุศล ที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ที่ข้าพเจ้าได้รับและมีความสุขแล้ว ขอให้เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าที่ได้อโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าแล้ว และที่กำลังจะอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า และที่กำลังจะเดินทางมาถึงข้าพเจ้า ตลอดจนบรรพบุรุษของข้าพเจ้าทั้งหมด ญาติของข้าพเจ้าทั้งหมด ผู้มีพระคุณของข้าพเจ้าทั้งหมด ครูบาอาจารย์ของข้าพเจ้าทั้งหมด สรรพวิญญาณทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายทั่วสากลพิภพ ที่เข้าร่วมโครงการสืบทอดพระพุทธศาสนาครบ ๕๐๐๐ ปี และผู้ดูแลโครงการสืบทอดพระพุทธศาสนาครบ ๕๐๐๐ ปี ขอจงมาโมทนาบุญกุศลนี้ และขอให้เข้าร่วมโครงการสืบทอดพระพุทธศาสนาครบ ๕๐๐๐ ปี และขอให้มีความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้า ณ บัดนี้ด้วยเทอญ .
    *** ถ้าโยมอุทิศส่วนกุศลมากเท่าไร บรรพบุรุษของโยม ญาติของโยม และโยมเอง จะมีความสุขมากขึ้นเท่านั้น เพียงแค่โยมนั่งอ่านในใจ ที่ไหนก็ได้ เวลาไหนก็ได้ วันละกี่ครั้งก็ได้ เพราะว่าญาติ และบรรพบุรุษของโยม พวกเขารอส่วนกุศลจากโยมทุกวัน ***
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ( หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ) จบ ๑๐๗

9. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    พี่ภูขอโมทนาสาธุ_

10. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีพี่ภูทยานฌาน2 และ เหล่ากัลยาณมิตรทั้งหลาย นับถอยหลังอีกสามวันแล้วใช่ไหมครับนี่ ผมอยากไปเหมือนกันนะครับ แ่ต่ไม่ว่างเลย ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

11. natthapatpun

นกเอี้ยงมายังจ๊ะ ถ้ามาแล้วขึ้นเวทีโชว์ตัวด้วยจ้า พี่เพ็ญค่า

12. Wittayapon

ขอฝากไว้ให้คิด ...

เจ้าทั้งหลายปฏิบัติเพื่อสิ่งใด
    ปฏิบัติธรรม เพื่อให้หลุดพ้น ... เป็นธรรมดา
    มิใช่ปฏิบัติ เพื่อเป็นผู้วิเศษ

ถ้าปฏิบัติแล้ว อัตตามานะ พอกพูน ... เจ้ามาผิดทางแล้ว
    ถ้าปฏิบัติแล้ว ยิ่งกลายเป็นธรรมดา ว่าง ... เจ้ามาถูกทางแล้ว
    เมื่อปฏิบัติแล้ว ไม่มีสิ่งใดที่ยังยึดติดแล้ว ... เจ้าจบแล้ว

ศีล สมาธิ ปัญญา เราให้เจ้าดำเนินมรรคตามนี้ ... เท่านี้จริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2012
  13. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    กดlikeพันครั้ง สำหรับโพสนี้ค่ะ..สาธุๆ

14. fein

fein เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีชาวจิตบุญทุก ๆ ท่านค่ะ
    ฝ้ายมาใช้เวลาในการอ่านกระทู้นี้ค่อนข้างบ่อยค่ะ และก็ได้ธรรมะดี ๆ กลับไปทุกครั้งค่ะ เป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตหลายเรื่อง ซึ่งทำให้เราสงบขึ้นจริง ๆ ค่ะ

ก็เลยอยากจะมาขออนุโมทนา สำหรับกระทู้ดี ๆ และเวลาที่ทุกท่านสละเวลามาเมตตาคนที่กำลังหลงทาง และกำลังค้นทางสว่างด้วยค่ะ
    :cool:

15. Patcharawan

Patcharawan เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2012
    หลังจากเปิดที่เชียงใหม่แล้ว ไปต่อที่โซนยุโรปกันมั่งดีมั้ยคะ? เอ้า!!! ขอเสียงคุณปุ๋ม คุณหน่อย น้องรินและคุณคริสด้วยค่าาาา.. ฮิ้วววๆๆ...:z2

16. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    พระวิสุทธิเทพ คือใคร?​

ถาม: (ไม่ชัด) ?
    ตอบ : พระวิสุทธิเทพ เทวดาผู้บริสุทธิ์ เทวดาเขาแบ่งออกเป็น ๓ ประเภทด้วยกัน มี

สมมติเทพ คนยกขึ้นเหมือนอย่างกับเป็นเทวดา อย่างเช่น พระเจ้าแผ่นดิน พระเจ้าจักรพรรดิ
    อุปปัติเทพ บุคคลผู้เกิดเป็นเทวดาเองโดยกำเนิด อย่างเช่นว่า รุกขเทวดา ภุมมเทวดา อากาศเทวดา หรือพรหม
    วิสุทธิเทพ เทวดาผู้บริสุทธิ์ คือท่านที่อยู่ในนิพพาน ไม่ว่าจะเป็นพระอรหันต์ก็ดี พระปัจเจกพุทธเจ้าก็ดี พระพุทธเจ้าก็ดี
    ถ้าพระวิสุทธิ์เทพองค์นี้ หลวงพ่อ(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)ท่านสร้าง ท่านหมายเอาถึงว่าเป็นพระพุทธเจ้า

ถาม : เราบูชาโดยวางอยู่สูงกว่าพระพุทธเจ้าผิดไหม ?
    ตอบ : ถ้าหากว่าวางอยู่สูงกว่าไม่ผิด แต่ว่าขณะเดียวกันถ้าคนสงสัยต้องตอบเขาให้ได้

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนกุมภาพันธ์ ๒๕๔๖ (ต่อ)
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

17. Wittayapon

พี่เพ็ญไปเลยครับกับครูดัช ผมเอาใจช่วย อิอิ

18. Wittayapon

สรุปรายชื่อ 14พย55 ครับ...ภาคค่ำ

การสัมมนา จิตเกาะพระสัญจร(รุ่นพิเศษ)
    และ รวมรุ่น จิตบุญสัมพันธ์ ครั้งที่1

วันที่อบรม 17 พย 2555
    สถานที่ โรงแรม เอเชีย ปทุมวัน (ห้องกิ่งเพชร ชั้น3 มีทางเชื่อมต่อจากอาคารจอดรถ)
    ท่านที่มารถไฟฟ้า ลงที่สถานีราชเทวีได้เลยนะครับ มีทางเชื่อมเข้าโรงแรมเลยครับ
    เวลา ตั้งแต่ 9.30 - 17.30 น.

9.30 ... ลงทะเบียน เข้างาน พร้อม รับ Coffee
    10.00 ... เริ่มสัมมนา
    12.00... พักทานอาหารกลางวัน
    13.30.. สัมมนาภาคบ่าย
    15.00... Coffee Break
    15.10 ...สัมมนาภาคบ่าย
    17.30...จบการสัมมนา
    ปิดการสัมมนา

Confirm :
    1.จิตบุญครูแนท UK
    2.จิตบุญคุณแม่สุมาลี
    3.จิตบุญครูลูกพลัง
    4.จิตบุญครูนิวเวฟ
    5/6.จิตบุญครูน้องหนู+จิตบุญ1ท่าน
    7.จิตบุญครูเมิล
    8.จิตบุญท่านก้องเกียรติ
    9/10. จิตบุญครูวัฒโจโจ+คนรู้จิต(ว่าที่ห่วง)
    11/12/13. จิตบุญครูหนุ่ม+จิตบุญครูจุ๋ม+จิตบุญน้องนิว
    14/15. จิตบุญแป้ง+เพื่อนแป้ง
    16/17/18/19/20.จิตบุญพี่ศรี/จิตบุญพี่ไก่/เพื่อน3คน
    21/22/23/24.จิตบุญพี่พอใจ/ลูกชาย/ลูกสาว/ลูกชายคนเล็ก
    25.จิตบุญเมธญา
    26/27/28/29. จิตบุญพี่วันดี/จิตเกาะพระป๋อมแป๋ม/สมาชิกใหม่2ท่าน
    30/31/32/33.จิตบุญ๑๐๑ พี่อภิชัย+จิตบุญคุณพ่ออุดร+จิตบุญคุณแมภิรมย์+คุณมานิต ศรีทอง
    34.จิตบุญคุณสะอาด
    35/36/37/38/39.จิตบุญครูปลื้ม+ลูกสาว+ลูกชาย+เพื่อนลูกชาย+คุณอาพึงใจ
    40/41/42/43.จิตบุญคุณผึ้ง/สามี/ลูก2คน
    44.จิตบุญพี่กี
    45/46.จิตบุญพี่พิม/สามี
    47/48.จิตบุญครูพี่แสงจันทร/ลูก1คน
    49.จิตบุญครูบัว
    50/51.จิตบุญครู Watt chan+คุณธารฝนทิพย์ จันทร์จรูญ(แม่บ้าน)
    52/53/54.จิตบุญครูป้อม/คุณโป้ง(สามี)/ลูก
    55.จิตบุญน้องฝน
    56/57.จิตบุญพี่น้อง/คุณจินดาพร
    58/59/60.คุณกุ้ง และลูกๆอีกสอง
    61/62/63.คุณแตน ระยอง+คนขับรถส่วนตัว+คุณระวีวรรณ ดนัยดุษฎีกุล(สายแม่ต้อย)
    64/65/66/67/68.จิตเกาะพระน้องแหม่ม(ใหม่กิ๊ก)+เพื่อน+คุณอา+ลูกสาวคุณอา+สามีคุณอา
    69.จิตเกาะพระพี่เปิ้ล(สายครูปุ๋ม)
    70.คุณอ้อม(สายครูลินดา)
    71/72.คุณตุ้ม/คุณเล็ก(สายครูหนุ่ม)
    73.คุณจ๋าย(สายครูเพ็ญ,ครูนกชาย,ครูนอร์ท)
    74/75.ลูกศิษย์พระอาจารย์ชัชวาล
    76.คุณสุชาดา(สายครูเพ็ญ/ครูอุษาวดี/ครูบุษย์/ครูนอร์ท/ครูนกชาย)
    77.คุณเซ้ง
    78.คุณปุ๊
    79.คุณฐิติมา
    80.คุณVietnam(สายครูวัฒโจโจ)
    81/82.พี่หมูกับลูกสาว
    83/84/85.คุณยุมาลี เนื้อเย็น(น้าจิตบุญครูนกหญิง)/คุณจิราภรณ์ ปุยสำลี/คุณปราณี เหลืองประกิจสิริ
    86.คุณสุ (สายครูแสงจันทร)
    87.น้องกิป(สายครูนกชาย)
    88.คุณเดือน๕
    89.คุณอ๊อด วีรพันธ์ เดิมหลิ่ม (สายครูเกษ)
    90.คุณสุรเวทย์ (สายครูเพ็ญ)
    91.คุณชาคริต (สายจิตบุญเมธญา)
    92.ป้ารัช (สายครูวัฒโจโจ)
    93.คุณพี่เต่าโบราณ (สายครูเกษ)
    94.คุณ Seeview
    95.คุณพี่นิสิต พันธุเมฆ (สายครูเกษ)
    96.คุณpuk777 (สายครูลูกพลัง)
    97/98/99.พี่น้อย(คมกฤช แหสกุล)+พี่เปิ้ล(ภรรยา)+คุณอา(สายครูพี่จุ๋ม เยอรมัน)
    100.พี่ยุ่น (สายครูวัฒโจโจ)
    101/102.คุณสรินญาพัทธ์ อ่องเอี่ยม/คุณมนต์ชัย รื่นรมย์ (สายครูพี่ไก่)
    103.คุณศิล (สาย..ใครดี?)
    104/105/106/107.สายบุญของครูพี่แนท

ส่วนที่กำลังลุ้น
    1.ครูลูกหว้า ... จะมามั้ยเนี่ยยย

คุณครูท่านใดจะส่งลูกศิษย์ขอให้แจ้งมาที่ผมนะครับ

และรบกวนให้ช่วยยืนยันสายของท่นที่ลงชื่อแล้วว่าจะมาหรือไม่ด้วยนะครับ ผู้จัดจะได้เตรียมสถานที่ให้รองรับได้ครับ

ฟรีนะครับ ไม่มีค่าใช้จ่าย

ปล1. ขอให้ผู้มีชื่อด้านล่างเตรียมพร้อมด้วยนะครับ
    1.จิตบุญครูพี่พอใจ ... พิธีกร
    2.จิตบุญครูน้องหนู ... ที่มาจิตเกาะพระ
    3.จิตบุญคุณแม่สุมาลี/พี่ภู ... กล่าวเปิดงาน
    4.จิตบุญครูเพ็ญ ... กล่าวปิดงาน
    5.จิตบุญครูวัฒโจโจ/จิตบุญครูพี่อภิชัย+คุณพ่อคุณแม่+จิตบุญพี่วันดี+จิตบุญครูพี่แนท ... เล่าประสบการณ์จิตเกาะพระ

ปล.2จิตบุญต้องการมาช่วยงานก่อน สามารถมาได้ตั้งแต่ 8.00น นะครับ

19. อัญญะมณี

อัญญะมณี เป็นที่รู้จักกันดี

พี่วิทย์ขอเพิ่มจิตบุญ 1 ที่ค่ะ

20. Wittayapon

สายเหนือนั้นมีแต่ครูคุณภาพคับแก้วทั้งนั้นเลยเด้ออออ
    โคตรครู(ครูเพ็ญ+ครูดัช)อีก ... โอยยยยย ฉะบายๆ อิอิ

ลุยเลยครับพี่ดัช ผ้มเอาใจช่วย แต่ตัวอยู่กทม 55555
    ลางานนานบ่ได้เจ๊าๆๆๆ ลายาวพี่ยุ่นเค้าจะยื่นซองขาวให้ผ้มละจิครับ 5555