จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับ คุณแนท(จบ.๘๕) ท่านที่สอง ถัดจากคุณแหวว(จบ.๗๘) สองสาวสวยแห่งสหราชอาณาจักรอังกฤษ และต่อไปเธอจะต้องเป็นแม่งานจิตเกาะพระกับน้องแหววที่นั่นนะ และอีกไม่นานนักเธอสองคนจะมีสายบุญหรือลูกศิษย์ตามมาเป็นพวนเลย
    ฮ่าๆ พี่ภูเป็นหมอดูประจำกระทู้ แต่ถ้าไม่แม่นเปลี่ยนเป็นใครดีหว๋า อ๋อนึกออกแล้วคุณหมอนี่เอง
    คุณแนทรู้อะไรบอกกันมั่งดิ กรุณาอย่าอมภูมิผมรู้นะ ท่านไม่ธรรมดา เธอกลับเมืองไทยเมื่อไหร่ คุณวิทย์ช่วยรับแขกแทนผมทีนะ (อันนี้พูดจริงๆ) และบอกได้ไหม๊ เธอจะไปหาหลวงพ่อฤาษีลิงดำทำไม....(ช่วยตอบหลังหลังไมค์นะ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ตุลาคม 2012
  2. ทิวลิปขาว

ทิวลิปขาว เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010

ขอบพระคุรค่ะคุณภูที่ส่งเพลงมากล่อม กำลังจะเข้านอนพอดี นันทิดาแก้วบัวสายนี้ นักร้องในดวงใจเลยค่ะ คุณภูสบายดีนะคะ

"จิตบุญไม่วิ่งไปตามกิเลสแล้วนะ มีแต่จิตเป็นผู้ดูบ้าง ที่ผ่านมาจิตเหนื่อยมามากแล้ว สงสารจิต สงสารกายตนเองบ้าง"

"สงสารจิต สงสารกาย คนข้างนอกมากกว่าค่ะ ที่ยังวิ่งตามกิเลสกันอยู่ไม่เหนื่อยกันบ้างหรือยังงัยนะ วิ่งตามกันไปเถอะ....หยุดวิ่งเมื่อไหร่ก็หาจิตตัวเองเจอ"

3. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

copy มาจากการบ้านบางส่วนในเมล์ของศิลย์หลาน ดาว ขอเป็นธรรมทานอีกสักครั้งนะจ๊ะ ว่าจะก๊อปมาเยอะกว่านี้ แต่เกรงใจ อิๆๆ สาธุ

จากนั้นฝึกสอบอารมณ์ตัวเองต่อด้วยการเปิดกระดูกของแม่มานั่งดู (แอบเก็บกระดูกแม่ไว้ 2 ชิ้นค่ะ) รู้ว่าเมื่อก่อนนี้ดูทีไรร้องไห้คิดถึงแม่ทุกที แต่วันนี้เปลี๋ยนไป๋จริงๆค่ะ ไม่มีอาการใดๆ ปลงลงได้ วางลงได้ ถึงได้ยอมรับเลยค่ะว่าวิชา"ทำจิตเกาะพระ" นี่เป็นสุดยอดของวิชาแล้วจริงๆ ทำให้เราสามารถอยู่เหนือสุข เหนือทุกข์ได้ จิตเกิดผุดคิดบางอย่างขึ้นมาได้ว่า ระหว่างทางเดินไปสู่พระนิพพานคือการเป็นอยู่อย่างเหนือสุข เหนือทุกข์ เหนือบาป เหนือบุญ แต่บุญนั้นก็มีความสำคัญมาก จะเป็นกุญแจที่ต้องถือติดตัวไปเปิดประตูนิพพานอีกที แต่บุญจะส่งเราแค่หน้าประตูเท่านั้นจะไม่เข้าไปในนิพพานด้วย สรุปได้ว่าในบ้านนิพพานจะไม่มีอะไรเลย ไม่มีสุข ไม่มีทุกข์ ไม่มีบาป และไม่มีบุญ จะมีแต่ความว่างเปล่า พระนิพพานก็คือ อนัตตา (ความว่าง ก็คือ ความว่าง เหมือนที่ครูลูกพลังชอบทิ้งท้ายเอาไว้)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ตุลาคม 2012
  4. ภูภู

อะจีรัง วะตะยัง กาโย ปะฐะวิง อะธิเสสสะติ ฉุฑโฑ อะเปตะวิญญาโณ นิรัตถังวะ กะลิงคะรัง
    ===​
    อันร่างกายนี้อีกไม่นานนัก ก็จะปราศจากวิญญาณแล้ว ร่างกายก็ถูกทอดทิ้งเหมือนกับท่อนไม้ที่ไร้ประโยชน์

5. เมธญา

เมธญา เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    ================================
    อนุโมนทากับความมีเมตตาของครูวิทย์ต่อลูกศิษย์เสมอเลยน่ะคะ ช่วยได้ก็ยินดีช่วยค่ะ แต่ขอเป็นแค่ฝีพาย พวกเรายังต้องการครูวิทย์เป็นหางเสือ...เพราะเรือลำนี้ไช่ธรรมดา...เป็นเรือสุพรรณหงส์... chearr

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      41.7 KB
      เปิดดู:
      20
  6. ภูภู

จิตบำเพ็ญกำลังมาแรง​

พี่ภูรู้สึกว่า ถ้าท่านนี้จิตยกเมื่อไหร่ พี่ภูรู้สึกว่า พี่ภูตกงานหรือไม่ก็ตกกระทู้ไปเลยก็เป็นได้ ฮ่าๆ ดีๆชอบๆ เหนือฟ้ายังมีดาว ฮ่าๆ
    น้องดาวนะ..น้องดาว(ไม่ใช่ดาว ม.ธรรมศาสตร์นะ) สงสัยเธอมาจากท้องฟ้า(ดูชื่อดิ่) ดีเหมือนกัน พี่ภูก็รอมานานมากแล้วว่า เมื่อไหร่จะเจอจิตบุญที่พูดธรรมะที่ออกจากจิตของเขาจริงๆสักที ส่วนใหญ่เห็นแต่ธรรมะของคนอื่นทั้งนั้น ธรรมะที่ผุดออกมาจากจิตของผู้ปฎิบัติมีน้อยมาก แต่จะขอบอกเธอซะก่อนนะคุณดาว จิตยกแล้วอย่าหนีขึ้นพระนิพพานก่อนนะ อย่าเป็นจิตอรหันต์เห็นแก่ตัว ก่อนจะไปจริงๆเธอจะต้องมาช่วยสงเคราะห์ผู้ที่กำลังตกอยู่ในกองทุกข์หรือที่หลงวัฎฎะกันก่อน ให้ท่านพ่อใช้ขันธ์ ๕ ของเธอให้คุ้มก่อน อ๊าวพี่ภูก็มัวแต่โม้เพลิน วันนี้ผมขอนำเสนอ จิตบำเพ็ญ คม ชัด ลึก พี่ภูค้นพบอีกท่านนึงละครูลูกพลัง ถ้าจิตท่านนี้ยกนะ แหม๊..สงสัยจะได้เพิ่มอีกหนึ่งหน้าเป็นแน่ โดยเฉพาะคุณแนท สายบุญของเธอโดยตรง แต่เป็นdown line ของครูเกษ โฮ๊ะะะๆ(ดาวลายคุณเกษเยอะจริงๆ) ส่วนครูดูแลก็คือ ครูลูกพลังกับครูเกษ โดยครูละเอียดหรือครูใหญ่คอยดูห่างๆ(ครูเพ็ญ)

คุณดาวเธอส่งPMมาหาพี่ภู วันที่
    Date: Sat, 29 Sep 2012 16:10:25 +0700
    > Dear ภูทยานฌาน2,
    >from Pugsley,
    "ขอสมัครเป็นสมาชิก จิตเกาะพระ ด้วยคนนะค่ะ _/|\_".
    > ดาว (UK)

ปล.อ่านต่อฉบับหน้า

7. ภูภู

พี่ภูขออนุญาต(คุณดาว) นำจม.จิตบำเพ็ญ มาเพื่อธรรมาทานกับพวกเรา

Date: Sat, 6 Oct 2012 22:58:11 +0100
    Subject: ฉบับที่ 9 : ส่งการบ้านค่ะ 06 Oct 2012

สวัสดีวันหยุดค่ะพี่แนท (แต่เราจะไม่หยุดนำจิตไปเกาะพระนะค่ะ ^_^ , ขอบคุณครูเกษที่วันนี้เข้ามาเป็นกำลังเสริมให้ดาวนะค่ะ

- เมื่อคืนร่างกายเพลียมาก สงสัยเริ่มแก่แล้วจริงๆ (มันใช่ของเรา ควบคุมมันไม่ได้เลยนะเนี่ย) แต่ก็หลับไปพร้อมกับภาพพระค่ะ หลับยาวจนสว่าง 7:30 น. สรุปเมื่อคืนอดนั่งสมาธิเลย -_-'

- ช่วงเช้าได้สวดมนต์ และแผ่เมตตาตามปกติค่ะ วันนี้ได้พยายามแผ่เมตตาบ่อยขึ้นด้วยค่ะ ถึงเวลา Breakfast ไปเปิดหาอาหารที่ห้องเก็บอาหาร อารมณ์จิตต่อเนื่องมาจากเมื่อคืนวานตอนไปช้อปปิ้งได้พิจารณาอาหารต่างๆตามชั้นในห้างมาแล้ว โอโห้! เปิดประตูไปเห็นอาหารปุ๊บมีอารมณ์เบื่ออาหาร..วู้บบบบ...ขึ้นมาทันทีทันใดเลยค่ะ อาหารต่างๆล้วนมาจากธาตุดินทั้งนั้น เครื่องดื่มต่างๆก็ธาตุดินกับธาตุน้ำผสมกันอยู่ ตัวเรานี่ก็เป็นธาตุดิน น้ำ ไฟ ลม เลยต้องมานั่งกินดินอยู่ทุกวันนี่เองหนอ -_- จับ Bagels ได้ก็พิจารณาเลยทันที นี่ก็ทำมาจากแป้ง แป้งก็ได้มาจากข้าว ข้าวก็มาจากดิน จากปุ๋ย ส่วนปุ๋ยบางทีก็ใช้ขี้คนขี้สัตว์ก็ว่ากันไป..เง่อๆๆ บางทีเขาอาจใช้สารเคมีร่วมด้วย มันอาจยังตกค้างอยู่ก็เป็นได้ ยิ่งคนสมัยนี้ชอบอะไรเร็วๆอยู่ด้วย , พอเห็นน้ำตาลก็พิจารณาไปว่า เจ้านี่ก็มาจากดินอีกเหมือนกัน น้ำตาลได้มาจากต้นอ้อย ต้นอ้อยก็ต้องอาศัยดูดกินอาหารจากดินอีก กว่าจะมาเป็นน้ำตาลผ่านกระบวนการเทคโนโลยี่ปรุงแต่งกันแหลกราญมาแล้วแน่นอน เฮ้อๆๆ...เอ้าไอ้ร่างกายนี้มันก็มาจากธาตุดินเหมือนกัน เมื่อดินเก่ามันต้องการดินใหม่เข้ามาถมเพิ่มก็เอา ถมให้มันซะหน่อย ดินก้อนนี้จะได้มีแรงเดินกลับบ้านนิพพานต่อไป ^_^

- ตอนเที่ยงเอาซากศพของเนื้อวัวให้สามีกับแม่ย่ากินไปตามปกติ....เง่อๆๆ แต่ดาวไม่เอาด้วยแล้ว ตอนทำอาหารให้สามีกับแม่ย่าพิจารณาตามทันที เนื้อคนไม่ต่างอะไรกับเนื้อสัตว์ สกปรก โสโครก ส่วนดาวทำผัดหมี่ใส่ไข่กินคนเดียว ขนาดไข่ก็ยังเหม็นเลยค่ะ แต่ว่าดีกรีความสกปรกมันก็ลดลงมาหน่อย คนเราสกปรกสัตว์มันก็ต้องสกปรกเช่นกัน ไม่มีใครสะอาดเหม็นกันหมดทั้งโลก ถึงจะสวยน่ารักขนาดน้องญาญ่าก็เหม็นเหมือนกัน ดูอย่างผมเราถ้าไม่สระสัก 3-4 วันนี่เหม็นเน่ามากๆ (ลองมาแล้วค่ะเหม็นม๊ากกก) ตอนมันอยู่บนหัวก็ดูสวยงามอยู่หรอก แต่พอมันร่วงหล่นไปในจานอาหารนี่โอ้โห!! ยกไปเสริฟให้ใครก็ไม่มีใครอยากจะกิน นี่แค่ผมนะค่ะ ถ้าลองเป็นเล็บหรือฟันหล่นลงไปนี่...อ้วกกกก...เป็นแถบ 55555555

- ช่วงบ่ายมานั่งดู Anatomy ให้จบ ขอบอกว่าทำจิตเกาะพระแล้วนี่...อะเมซิ่งงงงง...จริงๆเลยค่ะ ขอยอมรับแบบสิโรราบเลยจริงๆ อย่างที่บอก ถ้าเป็นเมื่อก่อนดาวดูไม่ได้แน่นอน แต่วันนี้เหลือเชื่อ จิตแข็งมากๆ ดูไปเรื่อยๆมานึกขึ้นได้ว่า เฮ้ย! เมื่อตอนอายุ 14-15 เราเคยไปเก็บศพไร้ญาติมาด้วยนี่ เคยช่วยเขารูดศพแห้งติดกระดูกมาแล้วค่ะ จำได้ว่าไม่กลัว เพราะมั่นใจว่ามี "เล่าเอี้ยปอฮ่อ" (เทพเจ้าของคนจีนคุ้มครองเราอยู่) แต่ตอนนั้นไม่รู้เรื่อง พิจารณาอะไรไม่เป็นเลยสักอย่าง แต่วันนี้ดูด้วยความสนุกเมามันและพยายามพิจารณาตาม รู้ว่าจิตกับกายแยกออกจากกันโดยสิ้นเชิง ตัวเราที่ยังหายใจอยู่ พูดได้อยู่ มันก็ไม่แตกต่างอะไรกับซากศพที่ตายแล้ว เพราะร่างกายเราก็เหม็นเน่าทุกวันต้องชำระล้างอาบน้ำ ล้างหน้า แปรงฟัน ล้างเอาความเน่าเหม็นออกต้องสระผมเกือบทุกวันทุกคนเป็นศพที่พูดได้ เดินได้ พอจิตออกจากร่างกายเราไปเรียกว่าศพที่ตายแล้วเท่านั้นเอง เห็นอย่างชัดๆเลยก็ตอนที่เขาเอามีดกรีดผ่าศพ พอจิต(ความคิด,ความจำ,ความรู้สึก)ดับไปแล้ว กาย(ศพ)ไม่เห็นรับรู้อะไรได้เลย กาย(ศพ)ไม่ยักกะร้องโอ้ยๆเจ็บ เหมือนตอนที่มีจิตอยู่ด้วยเลยนะค่ะ คิดได้อีกอย่างคืออีกไม่นานเราจะต้องตายเป็นซากศพแบบนั้นเหมือนๆกัน ต้องรีบเร่งความเพียรต้องไปพระนิพพานให้ได้ อย่ากลับมาเวียนว่ายตายเกิดจมอยู่กับกองทุกข์กองเหม็นอีกเลย :)

- ได้ฝึกสอบอารมณ์ตอนที่พี่แนทกระซิบให้เข้าไปดูในกระทู้ แอบเข้าไปดูแล้วค่ะ ไปเห็นแล้วใจไม่พองโตแล้วค่ะ... ถ้าเป็นเมื่อก่อนนี่คง ใจคงโลดแล่นไปไกลแล้วแน่นอน ได้แต่ยิ้มๆ ^_^ และภูมิใจอยู่ค่ะที่คุณครูลูกพลังอุตส่าห์ไว้ใจนำธรรมะ(แบบขำๆ)ของดาวออกไปแบ่งปันให้ผู้อื่นได้อ่าน จากนั้นฝึกสอบอารมณ์ตัวเองต่อด้วยการเปิดกระดูกของแม่มานั่งดู (แอบเก็บกระดูกแม่ไว้ 2 ชิ้นค่ะ) รู้ว่าเมื่อก่อนนี้ดูทีไรร้องไห้คิดถึงแม่ทุกที แต่วันนี้เปลี๋ยนไป๋จริงๆค่ะ ไม่มีอาการใดๆ ปลงลงได้ วางลงได้ ถึงได้ยอมรับเลยค่ะว่าวิชา"ทำจิตเกาะพระ" นี่เป็นสุดยอดของวิชาแล้วจริงๆ ทำให้เราสามารถอยู่เหนือสุข เหนือทุกข์ได้ จิตเกิดผุดคิดบางอย่างขึ้นมาได้ว่าระหว่างทางเดินไปสู่พระนิพพานคือการเป็นอยู่อย่างเหนือสุข เหนือทุกข์ เหนือบาป เหนือบุญ แต่บุญนั้นก็มีความสำคัญมาก จะเป็นกุญแจที่ต้องถือติดตัวไปเปิดประตูนิพพานอีกที แต่บุญจะส่งเราแค่หน้าประตูเท่านั้นจะไม่เข้าไปในนิพพานด้วย สรุปได้ว่าในบ้านนิพพานจะไม่มีอะไรเลย ไม่มีสุข ไม่มีทุกข์ ไม่มีบาป และไม่มีบุญ จะมีแต่ความว่างเปล่า พระนิพพานก็คือ อนัตตา (ความว่าง ก็คือ ความว่าง เหมือนที่ครูลูกพลังชอบทิ้งท้ายเอาไว้)

- ได้อ่านเมลล์พี่แนทแล้วถูกใจข้อความนี้มากๆค่ะ GET!! เลยจริงๆ รู้แล้วว่าต่อไปจะใช้ชีวิตอยู่บนโลกนี้ต่อไปได้ยังงัยไม่ให้ทุกข์ Get ตรงคำว่า"สับสวิสต์" นี่แล่ะค่ะ ^_^

ส่งการบ้านเท่านี้นะค่ะ ขอตัวไปนั่งสมาธิแล้วค่ะ จะลองเอาวิธีที่พี่แนทบอกไปใช้ ให้พิจารณาการผ่าศพในสมาธิด้วยน่ะค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะคุณครู

ดาว

ปล.นี่เพิ่งจะได้แค่อาทิตย์เดียวเองนะ พี่ภูขอร้องหล่ะ อย่าเพิ่งยกไว เพราะถ้ายกไวกลัวจะเหมือนจิตบุญท่านอื่นที่ยกไวเหมือนกัน แต่อินทรีย์ยังค่อยแก่กล้า (พี่ภูชี้จุดอ่อนจิตบุญที่ยกไวให้เธอแล้ว ไปพิจารณาเอาต่อนะ)

8. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

ยํ กิญฺจิ สมุทยธมฺมํ สพฺพนฺตํ นิโรธธมฺมนฺติ
    สิ่งใดสิ่งหนึ่งมีเกิดขึ้นเป็นธรรมดา
    สิ่งนั้นทั้งหมดมีดับเป็นธรรมดา

ขอให้ทุกๆท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ..สาธุสวัสดี

9. ภูภู

โมทนาสาธุ สาธุ
    ผู้ที่เห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ผู้นั้นย่อม "ไม่ธรรมดา" ...อิอิ

มีคนมา ก็ต้องมีคนไป มีผู้หญิงก็มีผู้ชาย มีคนรักก็ต้องมีคนอกหัก มีคนทำจิตเกาะพระก็ต้องมีจิตบุญ ....อะไรอีกง่ะ คุณลินดา คุณดรรชมาช่วยกันต่อยอด ครูลูกพลังพลังหน่อย รอคุณดาวคงไม่ทัน เพราะจิตเธอมัวแต่วิปัสสนา ต่างนานา ฮ่า

เดี๋ยวจะต้องมีคนทนไม่ไหวมั่ง...
    จากพี่ภาวสอยดู

10. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    <TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>dutchanee, newwave1959 </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อู๊ย...กว่าจะเข้ากระทู้ได้ เกิดไรขึ้นอ่ะ พี่นิวเวป
    เหลือเราสองคนเฝ้ากระทู้อ่ะ

11. dutchanee

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ลูกพลัง [​IMG]
    ยํ กิญฺจิ สมุทยธมฺมํ สพฺพนฺตํ นิโรธธมฺมนฺติ
    สิ่งใดสิ่งหนึ่งมีเกิดขึ้นเป็นธรรมดา
    สิ่งนั้นทั้งหมดมีดับเป็นธรรมดา

ขอให้ทุกๆท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ..สาธุสวัสดี
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    โมทนาสาธุ สาธุ
    ผู้ที่เห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ผู้นั้นย่อม "ไม่ธรรมดา" ...อิอิ
    ........................

เกิด ดับ จับจากจิต เห็นจิต... เห็นการเกิด การดับ
    เกิด ดับ เป็นเรื่องธรรมดา เหนือการเกิด ดับ จะไม่ธรรมดา
    (อีกต่อไป)

12. newwave1959

newwave1959 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010

มันก็เป็นของมันเช่นนั้นเอง เป็นเรื่องธรรมดา มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป เป็นปกติของทุกสรรพสิ่งในโลกใบนี้ มิมียกเว้น สาธุ

นิวเวป จบ.๑๔

เป้าหมายสุดท้าย ของชีวิต คือ พระนิพพาน

13. ภูภู

สำหรับจิตที่ยกแล้ว หรือจิตบุญท่านใดประสงค์จะสอนจิตเกาะพระ ได้โปรดแสดงความจำนงมาที่ครูใหญ่หรือครูเพ็ญ เดี๋ยวท่านจะจัดเป็นครูผู้ช่วยสอนคู่กับครูเก่าๆไปก่อน จะได้เพิ่มประสบการณ์และความชำนาญในการใช้ปัญญา ที่นี่สอนแบบบินเกาะพระหมู่ ไม่มีใครทอดทิ้งท่านหรอก สบายใจได้

ครูแก่ๆ เอ๊ย ครูเก่าๆ คือครูรุ่นแรก ได้แก่ ครูดรรช ครูอัญญะมณี ครูดรรช ครูลูกหว้า ครูวิทย์ ครูลูกพลัง ครูนิวเวป และใครอีกนะสัญญาหมดอีกแร๊ะ
    และครูใหม่ที่ใช้ได้ทีเดียวและกำลังมาแรงตอนนี้ ก็คือ ครูเกษ ท่านนี้พัฒนาไวมาก ดูจากผลงาน และมีใครอีกนะ....

ฝากครูเพ็ญดูแลด้วยครับ

14. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

งอนทำไมครับ อิอิ

สายเยอรมันเป็นอย่างไรบ้างครับ คุณพี่จุ๋มกับคุณพี่บังอร ตะลุยเลยนะครับ ผมเอาใจช่วย
    สู้ๆนะครับ สอง สาวแห่งแผ่นดินด๊อยยยยย

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

15. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับพี่ภู

คุณแนทมาเมื่อไหร่ ยินดีต้อนรับครับ .....

สายอังกฤษ นี่ มาแรงครับ มีอะไรให้ผมช่วยก้อยินดีนะครับ ผมช่วยเต็มที่ครับ

เราทำเพื่อท่านพ่อเหมือนกัน ไม่มีปัญหาครับ

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

16. Pugsley

Pugsley เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องรีบกลับเข้ามาคารวะ และสวัสดีพี่ภูอีกครั้งนะค่ะ มิน่าละเมื่อคืนนั่งสมาธิอยู่ไง๋มีพี่ภูโผล่เข้ามาได้งัยเนี่ย!?! ที่แท้พี่ภูส่งจิตไป POKE นี่เอง :d ก้นร้อนเลยต้องรีบโผล่มาชะโงกดูซะหน่อย...นั่นงัย...พี่ภูบ่นงุ๊บงิบๆ อยู่แถวนี้นี่เอง 5555
    โอ้!! นี่ดาวเร็วไปหรอกหรือค่ะ ต้องโทษครูพี่แนทค่ะ...อิอิ ใส่เกียร์เดินหน้าอย่างเดียวค่ะ ไม่ได้ใช้เกียร์ถอยหลังเลย พี่แนทสอนเก่งเองนี่ค่ะ(ต้องโทษพี่แนท) รู้ไปหมดว่าตอนไหนดาวต้องการอะไร ส่งมาป้อนถูกเวลายังกะตาเห็น..

เอาเป็นว่าเดี๋ยวดาวลองหัดใช้เกียร์ถอยหลังดูซะหน่อยละกันนะค่ะ...ขอบคุณที่กล้าโชว์การบ้านของดาวนะค่ะ[Embarrass คิดอะไรได้ก็เขียนไปเรื่อยเปื่อย แต่ถ้าเป็นประโยชน์กับผู้ที่กำลังฝึกจิตบุญท่านอื่นๆ ดาวก็ดีใจและยินดีแบ่งปันค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับพี่ภู ครูฝึกทุกๆท่าน จิตบุญทุกๆท่าน ด้วยนะค่ะ ช่วยส่งบุญแผ่เมตตาบารมีมาเป็นแรงเสริมให้ดาวด้วยนะค่ะ..จะได้มีแรงยกให้ไวกว่านี้ค่ะ(ประชดพี่ภู)..สาธุค่ะ _/|\_

17. Pugsley

ไหนๆก็เข้ามาแล้ว มาช่วยต่อกลอนให้พี่ภูซะหน่อยนะค่ะ ^_^

มีคนมา ก็ต้องมีคนไป
    มีผู้หญิง ก็มีผู้ชาย
    มีคนรัก ก็ต้องมีคนอกหัก
    มีคนทำจิตเกาะพระ ก็ต้องมีจิตบุญ
    มีจิตบุญ ก็ต้องมีพระนิพพานงัยค่ะพี่ภู (พระนิพพานมีอยู่จริง)

ดาวเองค่ะ(มาช่วยแล้วนะค่ะ^^)

18. Pugsley

รับปากพี่ภูค่ะ...ไม่หนี..ไม่หนี...ถ้าขันธ์ 5 ของดาวยังสามารถช่วยคนอื่นๆได้ จะอยู่สู้ยิ๊บๆช่วยพี่ภูอยู่ตรงนี้แล่ะ ให้ขันธ์ 5 มันสั่นงันหงก(เหมือนตอนณาณจับเลยแล่ะค่ะ) จนกว่าขันธ์ 5 มันจะกลับคืนสู่ธรรมชาติตามเดิมเลยล่ะกันนะค่ะ...ไม่ต้องห่วงค่ะพี่ภู

ดาวค่ะ

19. dutchanee

แฮ่ๆ พี่ภู ครูดัชมีคนเดวนะฮ้า แฮ่ๆ (เขียนชื่อทีละสองครั้งเลย)
    วันนี้ น้องฟ้าพาเพื่อนชื่อน้องแนน มาบุกถึงที่ๆบ้านครูเพ็ญ
    ครูเพ็ญเลยพามาบุกบ้านครูดัชถึงที่ต่อเลย
    ได้ชมบารมีน้องฟ้า หน้าใสปิ๊ง นี่แหละน๊า
    คนจิตไร้เครื่องเศร้าหมอง หน้าใสไม่พึ่ง เครื่องครอบ
    หันมาดูหน้าครูเพ็ญนี่ เมตต๊า เมตตา ทั้งหน้าตาและจิตใจเลย
    พอได้คุยกันพอหอมปากหอมคอ แถมครูเพ็ญได้
    สอบอารมณ์จิตน้องแพท กะ น้องทันย่า ด้วย
    โยโย่ ได้นกหลายตัว วันหลังมากันหลายๆคนเด้อค่ะ
    มาบ่อยๆก็ได้ค่ะ
    สาธุ สาธุ๊

20. ทิวลิปขาว

ทิวลิปขาว เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ธรรมะ คือ ธรรมชาติ
    ธรรมชาติ คือ ธรรมชาติ
    การที่จะเห็นธรรมชาติได้ คือ อย่าปฏิเสธธรรมชาติ
    อย่าปฏิเสธว่า เราไม่มีธรรมชาติเลวๆในตน
    อย่ารับแค่ว่า เรามีธรรมชาติดีๆเท่านั้นในตน

อย่าเอาธรรมะ ไปข่มธรรมชาติ

คนใดเห็นธรรม คนนั้นเห็นตน

คนใดเห็นธรรม คนนั้นเห็นพระพุทธเจ้า