จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้น้องมิ๊งค์ไปสมัครเวปจิตเกาะพระไว้ค่ะ ก็อ่านไป พอสมควร แล้วจะพามามอบตัวกับครูเร็ว ๆ นี้นะคะครูบัว ครูปลื้ม

2. srirattana

srirattana เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    พี่เพ็ญของปุ๋มได้มาคนนึง ครูวิทย์ส่งมาให้ค่ะ

3. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยค่ะ ได้มาหนึ่งแสดงว่าสต๊อกยังไม่เต็ม เดี๋ยวมีมาอีกเชื่อเถอะ รอรับได้เลย อิอิ

ราตรีสวัสดิ์ อย่าลืมจิตเกาะพระก่อนหลับด้วยนะคะ

4. urairatvi

urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ยินดีอย่างยิ่งคะ พร้อมเมื่อไรมาเลยนะคะ สิ่งสำคัญคือการปฎิบัติ แต่ต้องพร้อมทั้งกายและใจนะคะ รออยู่นะคะ
    ปลื้มจบ๔๓.

5. srirattana

กะคุณปลื้มต้องบอกว่า เว๊าาาาาาาา...ว๊าววววววว ...อิอิ ทักทายๆ

6. srirattana

ขอบคุณค่ะ รอครูวิทย์ใส่กระจาดมาเทให้ อิอิ

7. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีและยินดีกับคุณศิวกาด้วยนะครับ
    ที่นี่ ไม่ได้รับฝากรถ เอ๊ย รับฝากกาย แต่ที่นี่ รับดูแลจิต...ฮ่าๆ ตกลงเธอผ่านมาแค่ ลงทะเบียนรักษาเสถียรภาพเฉยๆ ใช่ไหม ตกลงหรือว่าจิตพร้อมเรียนจิตเกาะพระเมื่อไหร่ ค่อยแจ้งมาเป็นทางการอีกครั้งนึงนะ confirm+

ทำไมกระทู้นี้มันวิ่งไวอย่างกับหุ้นเลย นี่ผ่านไปแค่คืนเดียวเองนะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2012
  8. ภูภู

เอ่อ เห่อๆ จิตบุญคือจิตวัยรุ่น เล่นเอาลูกหว้าตามไม่ทันเลย ฮ่าๆ จิตบุญท่านอื่นๆมัวแต่ลังเล เจอจิตบุญวัยรุ่นเข้าไป ถึงกับออกอาการเอ๋อเลย บอกแล้วสอนยกจิตคนี่ ไม่ใช่แค่มากบุญนะ มากบารมีนะคุณเธอๆทั้งหลาย จิตใจเต็มไปด้วยบารมี เพราะมากด้วยพรหมวิหาร+อิทธิบาท ทั้งสวย ทั้งอายุยิ่งยืนยาว+นาน เพราะช่วยสงเคราะห์ผู้ที่กำลังเป็นทุกข์กันอยู่นี้ นอกจากจิตตนเองรอดแล้ว ยังพากันจูงมือรอดอีก เขาไม่ได้เรียกว่าบุญแล้วจะให้เรียกว่าอะไร ดีกว่ามีคนมายืนบอกกันเฉยๆว่า วันนี้ คืนนี้ เมื่อวานนี้ ฉันได้ไปเยี่ยมพระนิพพานมา แล้วไง๊หล่ะเธอ แล้วละกายยทิฎฐิ ละอัตตา ละมานะ หรือนำอภิญญาที่ได้มานั้นนำมาตัดกิเลสตนเองได้หรือยังหล่ะ แต่ถ้ายังนะ ขอแนะนำคุณครูจิตบุญน้องใหม่ไฟกำลังแรง ก็คือ คุณปุ๋ม ฮ่าๆ พี่ภูโปรโหมด+การันตีให้เธอไปแล้วนะ พิมพ์เสร็จไปแล้ว ไม่ทราบว่า พายุหิมะ เอ๊ย พายุอารมณ์ เอ๊ย พายุมหาสุริยะจักวาลจะมาลงที่หัวกบาลของพี่ภูรึป่าวก็ไม่รุ๊ เห่อ ถ้าพี่ภูตายไป ฝากกระทู้นี้ด้วยเด้อ เด้อๆอีนางเด้อ ฝากยกระดับจิตของพวกเราด้วยเด้อครูเพ็ญเด้อ ครูดัชเด้อ และครูจิตบุญทั้งหลายเด้อๆ

พี่ภูว่าครูเกษมาแรงแล้วนะ เจอคุณปู่มเข้าไป ชิดซ้ายไปเลย ไม่ใช่ไรหรอก เพราะครูเกษเธอจะอ๊วกแล้ว เพราะรับไปสามสี่รายแล้ว ในสังกัดท่าน ไม่รู้มีเวลาเป็นของขันธ์ูหรือเปล่า อ๊าวแล้วคุณปุ๋มเอาเลาที่ไหนไปเลี้ยงลูกน้อยอีกหล่ะเนี๊ย เห่อ โลกนี้ไม่เที่ยงขอยืมโลกนิพพานมาใช่ล่วงหน้าก่อนจะได้ไหม คนมันเริ่มแก่ชักจะพร่ำมากแล้ว เห่อๆ

เดี๋ยวครูเพ็ญได้บ้านใหม่เมื่อไหร่นะ เดี๋ยวพี่ภูจะมอบจิตบุญดีเด่นให้นะ 55555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2012
  9. ภูภู

ดาวชื่อนิบิรุไม่มี แต่มีดาวชื่อ "เนติรุ" หรือดาวอนิรุท เดี๋ยวก่อนๆ เดี๋ยวจะเจอดาวมหา'ลัย...อิอิ คุณลินดานั่นไง๊ เห็นเธอควงกระบวงอยู่น่ะ ระวังเถ๊อะผู้ปฎิบัติติดดื้อ ติดสงสัย ติดฌาน แต่อนุญาตติดครูได้ ขอชั่วคราวนะ พอเป็นจิตบุญ ไปติดลูกศิษย์ใหม่ เหมือนคุณปุ๋มนะ ขอแอบอ้างชื่อเธอนิดนึงนะ

10. ภูภู

ลูกหว้าอย่าจัดเทศกาลกินเค็กบ่อยนะ ผมห่วงครูเพ็ญคนเดียว...อิอิ ใครอยากให้ครูเพ็ญเปิดสอนจิตเกาะพระนะ แค่ออร์เดอร์เค็กให้ท่านสักห้าปอนด์นะ ท่านจะเลิกทานเจ หันมาทานเค็กทั้งเดือน 5555

11. ภูภู

สวัสดีและยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านอันแสนจะอบอุ่น ในขณะที่อาจะโดนพายุหิมะ เอ๊ย พายุสุริยะจักวาลเป็นครั้งคราวนะ อิอิ พวกเราจะได้รักกัน คุณอยากให้คนไทยรักกันมั๊ย ต้องรอคนไทยทะเลาะกับต่างชาติก่อน เมื่อนั้นถึงจะได้เห็น เพราะพี่ไทยนั้นเห็นสงบไม่ได้ เพราะชอบตีกันเอง อ๊าวทำไมมาลงเอยที่นี่เนี๊ย ไม่เอาๆผ่านๆ ลืมไปมาทำหน้าที่ยกจิต ไม่ใช่มายกพวกให้ตีกัน 5555
    เอ๊า เมื่อพร้อมเดินทางกันแล้ว ก็พากันขึ้นเรือครูวิทย์เลยนะไป๊ "เรือลำน้ำจะไม่จม" แต่อาจจะโคลงเคลงนิดนึงนะ ฮ่าๆ ไม่รู้ว่ามีศิษย์ท่านไหน อวบระยะสุดท้าย

ปล.คิดถึงคุณพี่สุภาทรนะ ป่านนี้หายงอนหรือยังไม่รุ๊ เวลาท่านงอนนะ น่ารักดีออก...

12. ภูภู

ครูเพ็ญขอรับ! พี่ภูขอร้อง!!!
    เดี๋ยวถ้าไม่ฟังกันนะ ผมจะฟ้องท่านพ่อ............ครูเพ็ญเห้วเย้วอีกแล้ว เอ๊ย ครูเพ็ญเลี้ยว

ปล.เห็นสักว่าเห็น ได้ยินสักว่าได้ยิน อภิญญาแค่เปลือก หรือยานที่พาถึงฝั่งแล้ว ก็ทิ้งไปเท่านั้นเอง เพราะบนพระนิพพานไม่ได้ใช้แล้ว

"จิตอรหันตฺ์จะต้องปล่อยวางเป็น" วาทะของ puk777

13. ภูภู

นานๆทีน้องฟ้าจะลงดิน ทนไม่ไหวสิ บอกแล้วข้างบนนั้นยิ่งสูงยิ่งหนาว อ๊าว พี่ภูไปเกี่ยวไรเนี๊ย

14. tuk187

tuk187 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้วิ่งเร็วเหมือนสปี๊ดโป๊ดเลยค่ะ นอนแค่คืนเดียว ตื่นขึ้นมาตอนเช้าแล่นเร็วไป 4-5 หน้าแล้วค่ะ ต้องแบบคุณภูบอกค่ะ จะรีบไปไหนๆๆๆ รอเดื๋ยวก่อนสิครับ (f) เอาดอกไม้มาฝากคุณครูทกๆท่านค่ะ เพื่อเป็นกำลังใจสอนลูกศิษย์ ที่สนิมเกาะหนาๆคนนี้ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      59.8 KB
      เปิดดู:
      26
  15. ภูภู

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=04QVrU4AHzo]ไว้ใจได้กา : น้องเกล Thailand's Got Talent - YouTube[/ame]​
    ครูดัชชี่ ปากแดงๆจะไว้ใจได้กา หน้าหวานๆจะไว้ใจได้กา
    คิดถึงทาเล คิดถึงสานามิด้าวยอ่ะป่าว! 5555

16. ภูภู

น่าน ลำปาง ลำพูน อีกนิดเดียวก็จะถึงบ้านครูเพ็ญแล้ว งานนี้สงสัยไม่ทันคุณปุ๋ย(จิตบุญวัยรุ่น)ท่านกำลังหิวบารมี..อิอิ เอ้าให้ไวๆ เป็นยังไงหล่ะ ร้อนไปถึงพระอินทร์(น้องฟ้า) 5555

17. ภูภู

เอาอีกๆ ผมก็ชอบเสียงคุณพอใจนะ พอใจทั้งเสีย ทั้งจิตเลย ร้องเผื่อคุณสุภาทรด้วยนะ อย่าลืมท่านนี้นะ

18. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    กราบcatt1สวัสดีท่านอาจารย์ภูค่ะ "ฉันยังเหมือนเดิม" ค่ะ

@@แหม อ่านวิธีทําลูกชิ้นคุณน้องจุ๋มแล้วสนุกดีนะ ได้ธรรมะในตัว เธอมีพรสวรรค์หลายอย่างเลย ทําดีแล้วนะคะ ไม่ได้มาทวงการบ้านนะhello8

19. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    อ้อ น้องอ้อมมาแย้วววว hello10น้องAOMNITTA จากCalifornia ค่ะ;welcome2

เอ ชักสงสัย ทําไม น้องเรา๒คนอยู่ที่นี่ ???ทําการบ้านตรงนี้ก็ได้จ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2012
  20. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006
    จะว่าไปก็เป็นห่วงชาวเกาะกระทู้นะคะ
    อย่าไปอ่านมากนะ..
    โดยเฉพาะลูกศิษย์ของครูจิตบุญหลายท่านน่ะ
    มัวแต่ไปอ่าน ตัวเองไม่ได้ปฏิบัติกันพอดี

อ่านพอหอมจิต หอมใจ พอนะคะ
    ไม่ต้องเข้าทุกวันก็ได้
    (นั่น.. ไล่แขกซะแล้ว จะโดนไม้เรียวไหมเนี่ย?)

เจตนาคืออยากให้เน้นปฏิบัตินะคะ
    ให้มีพระอยู่ในชีวิตประจำวัน
    และมีสติรู้เท่าทันตนเองให้มาก นี่คือสิ่งที่ควรทำ

แต่ถ้าอยากจะมาวิ่งเล่นในกระทู้ก็ไม่ว่ากัน
    แต่ต้องมีการบ้านส่งกันนะคะ

การบ้านต้องเป็นการบ้านของตัวเองในแต่ละวันจริงๆ นะ
    ห้ามลอกเพื่อน, ห้ามก๊อปของเมื่อวานมาส่ง ฮ่าๆ
    (อันหลังนี่โดนหลายคนเลย.. ใครชอบก๊อปการบ้านตัวเอง
    ของเมื่อวานมาส่งครู ระวังลูกชิ้นท่านพี่จุ๋มจุกคอ.. (เกี่ยวกันไหม?))

ส่วนใครที่ยังไม่มีพี่เลี้ยง, ไม่มีครูคอยดูแล-แนะนำจิต
    กรุณาแสดงตัวด่วน...

เราต้องให้ความสำคัญกับจิตมากๆ นะคะ
    ไม่มีอะไรดีเท่าจิตคน
    ไม่มีอะไรเลวเท่าจิตคน
    จิตเท่านั้นที่บันดาลให้เป็นไป
    ถ้าจิตตก ก็แย่ไป
    ถ้าจิตเป็นบุญ ก็ดีไป
    อยากเป็นแบบไหนมันอยู่ที่จิตเราทั้งนั้น... และมันต้องฝึกฝน
    ไม่ใช่การอ่าน หรือท่องจำ

บ่นจบแร๊ะ.. ไปนอนดีก่าาาาา

ปล. แถมเบนโตะ กับมิโสะซุปให้ทุกท่านด้วยละกันค่ะ

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 16 คน ( เป็นสมาชิก 12 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    Kim_UoonSo, supatorn+, Patcharawan, ภูทยานฌาน2+, Natcha@uk, newwave1959+, Dhammanee+, tuk187, Libra_ding, aomnitta, kantinanna+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2012