จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับน้องนัทด้วยคร้าบบบบบบบบบ

ท่านยกจิตขึ้นเป็นลำดับที่ 28 ของกลุ่มจิตบุญแล้วจ้า

น้องนัท(นักศึกษาสายขอนแก่นแดนอีสานบ้านเฮา)

ศิษย์น้องหนู สายน้องลูกหว้าส่งเข้าประกวด เอ่อ ส่งเข้ามาปฏิบัติค่ะ

รวมระยะเวลาฝึกจิตเกาะพระ 47 วัน

จิตท่านนี้ปฏิบัติไปแบบเรื่อย ๆ สบาย ๆ มากเลย

โอ่ย ทำเอาพี่เพ็ญคอยลุ้นแอบส่งจิตไปดันตูดอยู่เรื่อย

แต่จิตท่านเดินมรรคไปแบบสบายมาก ๆ คนอะไรบุญเยอะเจง ๆ

พี่ขอแสดงความยินดีกับน้องลูกหว้าและน้องฟ้าด้วยค่ะ

ได้เพื่อนกลับบ้านเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งดวงจิตแล้ว

ยังเหลือน้องฝนสินะ ไม่เป็นไรเดี๋ยวพี่เพ็ญกับพี่วิทย์และพี่หนูไปช่วยดันตูดให้ ฮ่า ๆ

สุข สุข สุข จริงหนอ

โมทนา สาธุการสักล้าน ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครั้งค่า

ขอมอบดอกไม้ให้คุณด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่ง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      115.7 KB
      เปิดดู:
      507
  2. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกและคณะชาวจิตบุญทุกดวงจิต
    ขอน้อมถวายความดีทั้งหมดที่ได้ทำมา
    ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
    แด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์
    และพ่อแม่ครูบาอาจารย์ทุกองค์พระพุทธเจ้าข้า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      145.6 KB
      เปิดดู:
      378
  3. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    งั้นพ่อภูก็นอนตายตาหลับละ
    เอ๊ย คืนนี้ก็นอนหลับสบายละ อุตส่าห์นอนลุ้นมาหลายวัน
    ลูกหว้า ชอบไล่พ่อภูไปนอนจังเรานิ
    พ่อภูแก่แร๊ววว

โมทนาสาธุๆ กับลูกหว้าด้วยนะ ล้านๆครั้ง
    คุณแม่จำเริญ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กรกฎาคม 2012
  4. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ขอโมทนาด้วยนะครับสาธุครับ.

5. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกๆท่าน ด้วยครับ
    ที่เมตตาต่อผม

ขอบคุณคร้าบบบบ

6. Wittayapon

ยินดีต้อยรับด้วยอีกคนครับ

เกาะครูดัช ให้แน่นๆเลยนะครับ

ฉิวววว .. เบาๆ กลางๆๆๆ ว่างๆๆๆๆ นะครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ

7. Wittayapon

อดีตผ่านไปแล้ว ก้อไปขอขมาในสิ่งที่ทำไม่ดีไปนะครับ

ปัจจุบันสำคัญที่สุด

ตั้งใจปฎิบัตินะครับ

8. Wittayapon

โมทนาสาธุกับ ข้อความของท่านพี่ครับ

ผู้ที่ปฎิบัติทุกท่านอย่ามองข้ามศีลนะครับ
    เหมือนเราจะสร้างบ้าน แต่ไม่สนใจเสาเข็ม ไม่สนใจฐาน
    เมื่อทำๆไป มันจะไม่แน่นนะครับ

สร้างฐานของเราให้แน่นหนาเข้าไว้

มีอะไรจะได้ไม่ล้มง่ายๆนะครับ

ขออนุโมทนาบุญกับผู้ที่ปฎิบัติทุกท่านนะครับ

ท่านพ่อมองเห็นทุกดวงจิตที่ใฝ่หาทางสายเอกนี้

ขอให้มั่นใจได้ คุณทำจริง ท่านก้อเมตตาแน่นอนครับ

ขออย่างเดียว อย่าปฎิบัติด้วยด้วยความโลภ ความอยาก มันจะไม่ก้าวหน้านะครับ

วาง อัตตา วางความอยาก

ทำจิตให้กลางๆ เบาๆ สบายๆ

ขอให้ทุกท่านถึงนิพพานในชาตินี้ด้วยเทอญ

ธรรมชาตสวัสดี

วิทย์ จบ.11

9. Wittayapon

เกิดด้วยด้วยธรรม
    อยู่กับธรรม

เพราะฉะนั้น ก้อต้องทำเพื่อธรรม

เข้ามาเลยครับ ทุกท่านที่สนใจอยากพ้นทุกข์

ครูทุกท่านพร้อมเป็นเรือนำส่งท่านไปตลอดนะครับ

เรือกลุ่มนี้ ไม่เหน็ดไม่เหนื่อย มีแต่เมตตา

ขอให้เจริญในธรรมทุกท่านนะครับ

ธรรมชาติสวัสดี

วิทย์ จบ.11

10. Wittayapon

ตราบใดที่ยังมีขันธ์ เราไม่สามารถหลีกหนีได้ครับ

ขอบคุณมากที่ส่งกำลังมาให้นะครับ น้องหนู

สู้ๆครับ

11. Wittayapon

อนุโมทนาด้วยครับ จิตบุญ 28

12. Wittayapon

ของคุณก้ออีกไม่ไกลนะครับ

ขอให้ตั้งใจทำความเพียรต่อไปนะครับ

ผมเอาใจช่วยนะครับ

13. แสงจันทร

แสงจันทร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีและขอโมทนาสาธุกับน้องนัทจิตบุญดวงที่ 28 และคุณครูทุกท่านที่มีเมตตาคอยชี้และแนะนำผู้ที่ต้องการไปสู่แดนที่แสนสงบ ไม่ต้องเกิด ไม่ต้องตายกันอีกตลอดกาล..........สาธุค่ะ

14. มะลิดำ

มะลิดำ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนากับจิตบุญมาหลายดวงแล้ว แต่ไม่มั่นใจตัวเอง ฟังครูวิทย์วันนี้ ตัดสินใจสมัครด้วยคนค่ะ ขอฝากตัว(เหี่ยวๆ)เป็นลูกศิษย์ของรุ่นพี่ทุกท่าน กราบขอบคุณมาล่วงหน้าค่ะ

15. ่jarunee

่jarunee เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ โมทนาบุญกับน้องนัท

จิตบุญดวงใหม่ ดวงที่ 28

ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นคะ

(ปล.ชื่อนัทเหมือนลูกชายเลยคะ)

16. Wittayapon

ยินดีต้อนรับคับ
    ส่งการบ้านได้เลยคับ
    ขออนุโมทนากับดวงจิตที่อยากพ้นด้วยครับ
    สาธุ

17. natthapatpun

ไม่รู้มีใครตอบให้คุณเกษหรือยัง พี่เพ็ญมาขยายธรรมเพิ่มเติมให้นะ

ขอให้คุณเกษมีความเพียรนึกถึงพระบ่อย ๆ ค่ะ อย่างที่บอกเล่ามานี้ใช้ได้แล้ว

คำว่าบ่อย ๆ ที่พวกเราชาวจิตบุญใช้กันนี้หมายถึง ทำให้สม่ำเสมอ นึกถึงพระอยู่เนือง ๆ ฝึกแยกกายแยกจิต แยกสติทำงาน

กายก็ปล่อยให้ทำหน้าที่ทางโลกไป จิตนำไปเกาะพระ สติมีหน้าที่ตามดูตามรู้อาการและอารมณ์ต่าง ๆ ที่เกิดดับอยู่ในกายในใจบ่อย ๆ

อย่าทิ้งช่วงนึกถึงพระนาน ตั้งเวลาไว้ในใจว่าเราจะนึกถึงพระทุกครึ่งชั่วโมงหรือทุกหนึ่งชั่วโมง แล้วให้สังเกตว่าจิตทำงานไหม ถ้าจิตทำงานทุกครึ่งชั่วโมงหรือทุกหนึ่งชั่วโมงจิตจะวิ่งไปหาภาพพระ แต่ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่ต้องไปซีเรียสค่ะ ทำไปตามกำลังใจของเราเท่าที่มีก่อน ทำจิตเกาะพระไปสบาย ๆ

และให้หมั่นสังเกตอารมณ์ตนเองว่าแตกต่างจากเมื่อก่อนที่ไม่ได้ทำจิตเกาะพระอย่างไร

เช่น อาการอยากนอนอยากหลับสุด ๆ จนสติต้านไม่อยู่อย่างที่คุณเกษเล่ามานั้น เป็นผลจากการทำจิตเกาะพระ จิตวิ่งเข้าฌานไปแล้ว แต่สติตามไม่ทัน

สติเผลอ สติหลุด งง กังวล ตกใจ ลังเล สงสัย ทำไมไม่เป็นเหมือนเมื่อก่อน

นั่นไงอารมณ์และอาการทางกายเปลี่ยนแปลงไปแล้ว แต่สติไม่ได้ตามดูตามรู้อาการและอารมณ์ที่เปลี่ยนแปลงไป สติจึงงงและไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น

ไม่ใช่เรื่องน่าอายหรือต้องไปวิตกกังวลอะไร จิตไม่มีเวลาเป็นเครื่องกำหนด เขาจะทำงานเวลาไหนเขาย่อมทำได้เสมอ แสดงให้เห็นว่าจริง ๆ แล้วจิตไม่ได้แคร์ร่างกายเลย จิตเป็นอิสระจากกาย แต่เพราะถูกกิเลสครอบงำดวงจิตมานาน จิตจึงหลงยึดว่าร่างกายนี้เป็นของจิต และสติก็ไม่ได้ถูกฝึกให้ตามดูกายดูใจ เมื่อเกิดอะไรขึ้นจากการปฏิบัติธรรมโดยเฉพาะจิตเกาะพระซึ่งช่วยให้จิตนิ่งและเข้าฌานเร็วมาก สติจึงงงและตามไม่ทัน

ไม่มีอะไรน่าตกใจค่ะ กายง่วงก็พากายไปพัก แต่จิตไม่ได้หลับไปกับกายหรอกนะ จิตก็ยังคงทำงานของจิตต่อไป กายกับจิตกำลังแยกหน้าที่กันทำงานให้เห็นชัด ๆ เพราะฉะนั้นสติค่ะ สติต้องตามจิตให้ทัน

แต่สำหรับผู้ฝึกใหม่ก็เป็นธรรมดาว่าสติจะช้ากว่าจิตอยู่หลายก้าวสักหน่อย เราก็อย่าไปซีเรียสกับมัน สติช้าก็ให้รู้ว่าสติช้า สติเร็วขึ้นก็ให้รู้ว่าสติเร็วขึ้น สังเกตการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นทั้งทางร่างกายและจิตใจ ปล่อยให้จิตทำงานไปอย่างเป็นธรรมชาติ อย่าไปฝืนจิตหรือบังคับจิต

การปฏิบัติธรรมตามคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นการนำจิตไปเรียนรู้ธรรมชาติทั้งภายนอกร่างกายและภายในร่างกาย เพราะฉะนั้นเราอย่าไปบังคับจิตเมื่อจิตเกิดอาการอย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมา แต่ให้มีสติกำหนดรู้ว่า อ้อ มันเกิดขึ้นแล้ว สังเกตว่ามันทรงอยู่นานไหม และดูว่ามันดับไปแล้วหรือยัง เมื่อดับแล้วก็ให้รู้ว่าดับแล้ว อย่าไปกังวลถึงสิ่งที่ดับไปแล้วนั้นอีก ปล่อยวางไป

เบื้องต้นขอแนะนำแค่นี้ก่อนค่ะ ต่อไปขอให้ส่งการบ้านบ่อย ๆ นะคะ จะส่งบนกระทู้ก็ได้ค่ะ เดี๋ยวมีครูมาช่วยตอบให้ ถ้าพี่เพ็ญเห็นการบ้านของคุณเกษก็จะช่วยตอบให้ด้วยค่ะ

เราเดินกลับบ้านไปพร้อมกันนะคะ อบอุ่นดีค่ะ ขอให้เจริญสุขและเจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปจนถึงนิพพานโดยเร็วพลันในชาติปัจจุบันนี้เทอญ

พี่เพ็ญ

18. Kim_UoonSo

Kim_UoonSo เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2006

โลกเราก็เหมือนเกมๆ นึง
    กิเลสทั้งหลายก็เหมือนเกมๆ นึง
    มันซับซ้อนเหมือนเขาวงกต
    เดินไปทางไหนก็มักจะวนกลับมาที่เดิม

คนที่อยู่นอกเกมจะมองเห็นหมดทุกสิ่ง
    จะรู้หมดทุกอย่างว่าอะไรเป็นอะไร
    แต่คนในเกมจะไม่รู้อะไร เพราะต่างก็วิ่งวุ่น และหลงกันอยู่อย่างนั้น

เมื่อคนนอกเกมทำอะไรที่ต่างจากคนในเกม
    เขาก็มักจะมองเราแปลกไป
    แต่... ใครจะรู้เล่า?
    สิ่งที่คนในเกมทำกัน หรือคนส่วนใหญ่เขาทำกันนั้นมันคือ "ความหลง"
    หลงคิดว่าที่ตนทำอยู่นั้นถูก
    หลงคิดว่าที่ตนทำอยู่นั้นดี
    หลงคิดว่าใครๆ เขาก็ทำกัน
    และหลงคิดว่า ตัวเองเป็นของตัวเอง เพราะฉะนั้นตนจะทำอะไรก็ได้
    เพราะฉันอยู่ในโลก (อยู่ในเกมหลงโดยไ่ม่รู้ตัว)

แล้ววันนี้ท่านเลิกเล่นเกมหรือยัง?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2012
  19. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Dhammanee [​IMG]
    สวัสดีครับ พอดีได้pmจากคุณDhammanee เลยอ่านตั้งแต่หน้าแรกมาเรื่อยๆ จนมาหน้าที่12 (แต่แอบอ่านหน้าสุดท้ายก่อน ฮิๆๆๆ)สนใจในการฝึกเกาะภาพพระมากครับ จึงอยากขอคำชี้แนะจากท่านทั้งหลายครับ ตอนนี้ผมฝึกตามภาพที่ผมเอาเป็นรูปประจำตัว แต่พอหลับตาดันเห็นท่านเป็นเงาดำ รอบข้างดันขาว ทรงตัวอยู่ไ้ด้ซัก5วิได้ ขอขอบพระคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->

[FONT=&quot]สวัสดีค่ะ คุณวัฒน์ยินดีต้อนรับสู่จิตเกาะพระนะค่ะ ในที่สุดเราก็ได้มาร่วมเดินทางไปพร้อมๆ กัน อิๆ (คือดิฉันก็กำลังฝึกจิตเกาะพระอยู่ค่ะ แต่ว่ายังติดของเดิมเลย ต้วมเตี้ยม อยู่นี้แหล่ะค่ะ อิๆ) มีเรื่องเล่าสู่กันฟังว่า เมื่อวันจันทร์ที่แล้วนี้แหล่ะค่ะ ที่ดิฉันรู้ตัวว่ามีสติมากขึ้นจากการที่ระลึกนึกถึงภาพพระได้บ่อยขึ้นมากมากในวันั้น แต่ภาพพระไม่ชัดน่ะค่ะ พอตกเย็นค่ะประมาณ 5 โมงเย็น นั่งอยู่หน้าคอมจะหลับซะให้ได้ จะบอกว่าเพลียเหนื่อยจากงานก็ไม่ใช่ เพราะไม่ยุ่งเลย อีกอย่างดิฉันไม่เคยนอนกลางวันไม่ชอบเพราะตื่นขึ้นมาแล้วปวดหัว ยิ่งตอนโพล้เพล้นี้ไม่เลย แต่วันนั้นรู้สึกว่าง่วงสุดๆ ทนไม่ได้เลย ต้องไปงีบ ก่อนหลับก็มองภาพพระจนหลับไปเกือบ 2 ชม. โอ้..มายกอด เกิดอะไรขึ้นกับฉันเนี่ย....[/FONT]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ไม่รู้มีใครตอบให้คุณเกษหรือยัง พี่เพ็ญมาขยายธรรมเพิ่มเติมให้นะ

ขอให้คุณเกษมีความเพียรนึกถึงพระบ่อย ๆ ค่ะ อย่างที่บอกเล่ามานี้ใช้ได้แล้ว

คำว่าบ่อย ๆ ที่พวกเราชาวจิตบุญใช้กันนี้หมายถึง ทำให้สม่ำเสมอ นึกถึงพระอยู่เนือง ๆ ฝึกแยกกายแยกจิต แยกสติทำงาน

กายก็ปล่อยให้ทำหน้าที่ทางโลกไป จิตนำไปเกาะพระ สติมีหน้าที่ตามดูตามรู้อาการและอารมณ์ต่าง ๆ ที่เกิดดับอยู่ในกายในใจบ่อย ๆ

อย่าทิ้งช่วงนึกถึงพระนาน ตั้งเวลาไว้ในใจว่าเราจะนึกถึงพระทุกครึ่งชั่วโมงหรือทุกหนึ่งชั่วโมง แล้วให้สังเกตว่าจิตทำงานไหม ถ้าจิตทำงานทุกครึ่งชั่วโมงหรือทุกหนึ่งชั่วโมงจิตจะวิ่งไปหาภาพพระ แต่ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่ต้องไปซีเรียสค่ะ ทำไปตามกำลังใจของเราเท่าที่มีก่อน ทำจิตเกาะพระไปสบาย ๆ

และให้หมั่นสังเกตอารมณ์ตนเองว่าแตกต่างจากเมื่อก่อนที่ไม่ได้ทำจิตเกาะพระอย่างไร

เช่น อาการอยากนอนอยากหลับสุด ๆ จนสติต้านไม่อยู่อย่างที่คุณเกษเล่ามานั้น เป็นผลจากการทำจิตเกาะพระ จิตวิ่งเข้าฌานไปแล้ว แต่สติตามไม่ทัน

สติเผลอ สติหลุด งง กังวล ตกใจ ลังเล สงสัย ทำไมไม่เป็นเหมือนเมื่อก่อน

นั่นไงอารมณ์และอาการทางกายเปลี่ยนแปลงไปแล้ว แต่สติไม่ได้ตามดูตามรู้อาการและอารมณ์ที่เปลี่ยนแปลงไป สติจึงงงและไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น

ไม่ใช่เรื่องน่าอายหรือต้องไปวิตกกังวลอะไร จิตไม่มีเวลาเป็นเครื่องกำหนด เขาจะทำงานเวลาไหนเขาย่อมทำได้เสมอ แสดงให้เห็นว่าจริง ๆ แล้วจิตไม่ได้แคร์ร่างกายเลย จิตเป็นอิสระจากกาย แต่เพราะถูกกิเลสครอบงำดวงจิตมานาน จิตจึงหลงยึดว่าร่างกายนี้เป็นของจิต และสติก็ไม่ได้ถูกฝึกให้ตามดูกายดูใจ เมื่อเกิดอะไรขึ้นจากการปฏิบัติธรรมโดยเฉพาะจิตเกาะพระซึ่งช่วยให้จิตนิ่งและเข้าฌานเร็วมาก สติจึงงงและตามไม่ทัน

ไม่มีอะไรน่าตกใจค่ะ กายง่วงก็พากายไปพัก แต่จิตไม่ได้หลับไปกับกายหรอกนะ จิตก็ยังคงทำงานของจิตต่อไป กายกับจิตกำลังแยกหน้าที่กันทำงานให้เห็นชัด ๆ เพราะฉะนั้นสติค่ะ สติต้องตามจิตให้ทัน

แต่สำหรับผู้ฝึกใหม่ก็เป็นธรรมดาว่าสติจะช้ากว่าจิตอยู่หลายก้าวสักหน่อย เราก็อย่าไปซีเรียสกับมัน สติช้าก็ให้รู้ว่าสติช้า สติเร็วขึ้นก็ให้รู้ว่าสติเร็วขึ้น สังเกตการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นทั้งทางร่างกายและจิตใจ ปล่อยให้จิตทำงานไปอย่างเป็นธรรมชาติ อย่าไปฝืนจิตหรือบังคับจิต

การปฏิบัติธรรมตามคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นการนำจิตไปเรียนรู้ธรรมชาติทั้งภายนอกร่างกายและภายในร่างกาย เพราะฉะนั้นเราอย่าไปบังคับจิตเมื่อจิตเกิดอาการอย่างใดอย่างหนึ่งขึ้นมา แต่ให้มีสติกำหนดรู้ว่า อ้อ มันเกิดขึ้นแล้ว สังเกตว่ามันทรงอยู่นานไหม และดูว่ามันดับไปแล้วหรือยัง เมื่อดับแล้วก็ให้รู้ว่าดับแล้ว อย่าไปกังวลถึงสิ่งที่ดับไปแล้วนั้นอีก ปล่อยวางไป

เบื้องต้นขอแนะนำแค่นี้ก่อนค่ะ ต่อไปขอให้ส่งการบ้านบ่อย ๆ นะคะ จะส่งบนกระทู้ก็ได้ค่ะ เดี๋ยวมีครูมาช่วยตอบให้ ถ้าพี่เพ็ญเห็นการบ้านของคุณเกษก็จะช่วยตอบให้ด้วยค่ะ

เราเดินกลับบ้านไปพร้อมกันนะคะ อบอุ่นดีค่ะ ขอให้เจริญสุขและเจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปจนถึงนิพพานโดยเร็วพลันในชาติปัจจุบันนี้เทอญ

พี่เพ็ญ

สาธุ ขอบพระคุณค่ะครูเพ็ญ เกษเข้าใจมากขึ้นเป็นลำดับแล้วค่ะ ขอบอกว่าเกษมาน้ำตาไหลเอาตอนที่จะอ่านจบ พอมาเห็นคำว่าเราเดินกลับบ้านไปพร้อมกันนะคะ เกษมองเห็นภาพด้านหลังของคนกลุ่มใหญ่ที่เราๆ เพื่อนพี่น้องเดินไปด้วยกันเลยค่ะ มันผุดขึ้นมาทันทีเลย สาธุ สาธุ สาธุ

20. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ natthapatpun [​IMG]
    ขอท่านทั้งหลายจงโมทนา

กับจิตบุญดวงที่ ๒๘
    ของกลุ่มจิตบุญเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    อนุโมทนาด้วยครับ จิตบุญ 28<!-- google_ad_section_end -->

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญกับจิตบุญดวงที่ 28 ด้วยนะค่ะ สาธุ๊