เว็บพลังจิต จะเปิดห้องใหม่ รับดูดวงโดยหมอดูมืออาชีพ ? ขอถามความคิดเห็นของสมาชิก

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 27 มกราคม 2010.

?
  1. ควรเปิด

1 vote(s)
    100.0%
  2. ไม่ควรเปิด

0 vote(s)
    0.0%
  1. รักปู่

รักปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ

2. กัญญาณภัทร

กัญญาณภัทร Active Member

หมอดูดวงอาชีพ ที่ดูตามตำราหนังสือ เหมือนๆกันไม่เอา อยากได้หมอดูดวงด้วยญาณและสมาธิ

3. กัญญาณภัทร

กัญญาณภัทร Active Member

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tam220t [​IMG]
    ผมไม่อยากบริจาคเงินซื้อเครื่อง server เพื่อให้ หมอดูมาหากินในเครื่อserver เครื่องที่ ใช้เงินของ ผู้บริจาค โดยตั้งใจว่าบริจาคเพื่อเป็นการเผยแพร่ พุทธศาสนา และ เวบหมอดู ดูดวง มีมากมายอยู่แล้ว เวบพลังจิตไม่จำเป็นต้องไปมีส่วนร่วมในวงการนี้ เวบพลังจิตมีposition ของการเป็นเวบเพื่ออะไรมันชัดเจนอยู่แล้ว การดูดวงไม่ได้เป็นสิ่งที่เวบพลังจิตขาดไม่ได้ และการดูดวงไม่ใช่เพื่อการเผยแพร่ศาสนา การดูดวงมีส่วนที่มีประโยชน์ก็จริงอยู่ แต่ไม่อยากให้มาใช้เงินบริจาคผิดจากวัตถุประสงค์ของผู้บริจาค ผมไม่เห็นด้วย
    เพิ่มเติม ก่อนหน้านี้ที่เปิดห้องพระเครื่องผมก็งงๆ ครั้งนึงแล้ว ก็มีความรู้สึกว่า มันดูสนับสนุนการค้าวัตถุมงคลกันไปหน่อย ดูไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เวลาต้องการจะขยาย server จะ upgradeก็มาพูดว่า เพื่อเผยแพร่ศาสนา... แต่แล้วเอาเข้าจริง ดันไปเน้นผู้เข้าชมเวบที่ ต้องการค้าวัตถุมงคลบ้าง ต้องการดูดวงบ้าง จนสมาชิกเพิ่มจำนวนมากขึ้น มากขึ้น จนเวบล่ม ถ้าเวบล่มเพราะคนอ่านอย่างผมที่ต้องการสาระคำสอน หรือ อื่นๆตามหลักคำสอนของพระพุทธเจ้า ผมจะยินดีมากที่เงินที่ผมบริจาคได้ ช่วยคนกลุ่มนี้ได้ แต่ถ้า ผมบริจาคแล้ว ไปเอื้อกับคนอีกกลุ่มแทน ผมไม่ โอเคผมถือว่า ทางเวบรับบริจาคไปแล้วพูดอย่างทำอย่าง

เห็นด้วยตามนี้ มิควรๆ

4. อรวี จุฑากรณ์

อรวี จุฑากรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาสาธุ

เริ่มแรกดูฟรีก่อน 3 ข้อ ถ้าจะดูต่อก็ต้องมีค่าครู 499 ก็พอค่ะ :z16

5. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ค่อยเห็นด้วยครับ
    การดูหมอเหมือนดาบสองคม
    อีกอย่างเวปที่มีบริการด้านนี้มีมากมายอยู่แล้ว

6. ปฐมะ

ปฐมะ สมาชิกใหม่

เห็นด้วยค่ะ โดยให้แจ้งรายละเอียดค่าดู ให้ชัดเจน บอกเบอร์โทรฯ
    แต่ก็นั่นแหละนะ เดี่๋ยวนี้หมดดูแหกตา หมอดูเก๊ ก็เยอะให้ใช้วิจารณญานดูกันให้ละเอียดละกัน

7. Alakazampkma

Alakazampkma เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นการช่วยเหลือ เห็นด้วยครับผม

8. มาพบพระ

มาพบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ควรดูวัตถุประสงค์ของการเปิดเว็ปเป็นหลักน่ะครับ ถ้าไม่ขัดกันก็น่าจะดำเนินการได้ แต่หมอดูมีหลากหลายประเภทนะครับ ทางเว็ปจะมีวิธีการคัดคุณภาพของหมอดูอย่างไร

9. prarth

prarth Active Member

22 มิถุนายน 2009
    เปิดห้องใหม่

เปิดห้องใหม่ดูดวง ดีจ้ะ

10. tam220t

tam220t ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2 พฤศจิกายน 2005
    ถ้าจะขอรับบริจาค เพื่อซื้อserver ใหม่ อัพเกรดใหม่ครั้งต่อไป นอกจากจะบอกว่าเพื่อเป็นการเผยแพร่คำสอนของพระพุทธเจ้าแล้ว อย่าลืมต่อท้ายว่า เพื่อเป็นเวบพุทธพาณิชย์ และเวบเพื่อการดูดวงด้วยนะครับ ผู้บริจาคจะได้รับทราบไว้ก่อน ว่าเงินที่บริจาคไปจะไปสนับสนุนอะไรบ้าง และจะได้ไม่เป็นวิบากกรรมแก่ ทีมงานผู้จัดการเวบ ที่มีความประสงค์ดีมาโดยตลอดเอง โดยไม่ตั้งใจ ดูๆแล้วงานนี้ เวบเสียความน่าเชื่อถือในความบริสุทธิ์ของเจตนาที่ตั้งไว้ซะแล้วนะครับ เสียดายมากๆครับ ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลย ผมอ่านเวบนี้มาตั้งแต่ใช้ pentium-s รุ่นแรก

11. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เห็นด้วยค่ะ..

เพราะหากประกอบไปด้วยธุรกิจหมอดู ก็จะมีทั้งจิงไม่จิง และไม่อยากให้

เว็บพลังจิตที่มีเป้าหมายหลักในการเผยแพร่ศาสนาพุทธ ต้องมีทางดำเนินอื่น

ที่เบี่ยงเบนไปจากเป้าหมายหลัก ร่วมถึงปัองกันไม่ให้เกิดปัญหาอื่นๆ ที่อาจ

จะตามมาด้วยค่ะ รักเว็บพลังจิต เปิดดูแทบจะทุกวันก็ว่าได้ค่ะ :cool:

เชื่อว่าทางทีมงานเอง ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันจึงเปิดให้มีการโหวตอ่ะค่ะ

12. Leelawadeexseed

Leelawadeexseed Active Member

24 สิงหาคม 2009
    จริงๆ แล้ว หมอดู คู่หมอดูคู่กับหมอเดานะคะ

ถ้าหมอดูไม่แม่นจริง และมีคุณธรรมไม่สูงพอ อันนี้อันตรายเลย

ถ้าคนมาดูหมอเป็นคนอ่อนไหวง่าย นี่สิ ก็ยิ่งอันตรายอีกแหละ

ส่งผลกระทบกับภาวะจิตใจ และการตัดสินใจของผู้มาขอความช่วยเหลือได้โดยตรง

เพราะปรกติแล้วคนที่มาดูดวงส่วนมากก็มักมีทางเลือกที่ตัดสินใจไม่ได้/ไม่มีเลย/อยากหาโอกาสในชีวิตหรือ อยู่ในระหว่างการหาคำตอบของคำถามในใจ หรือ ไม่ก็รุ้สึกดาวน์ สถานภาพเช่นนี้แหละค่ะคำพูดคำเดียวสามารถเปลี่ยนชีวิตคนนึงได้ไม่ยากเลย

คำว่าเปลี่ยนชีวิตที่ดิฉันกล่าวมา มีความหมายหลายนัย พอสรุปได้ว่า
    1. ดีขึ้น
    2. แย่ลง
    3. ไม่ดี ไม่แย่ แต่ไม่คงที่

.....คำแนะนำของหมอดูมีผลต่อการเลือกต่างๆพอสมควรนะคะ โดยเฉพาะหัวอกผู้หญิง (เลือกคู่ครองน่ะค่ะ อิอิ เลือกคุ่ผิด คิดจนตัวตายนะค๊า มีแฟนดีดังถูกลอตเตอร์รี่ชุดใหญ่ รางวันที่ 1-- 10 ครั้ง อะอะอ)

เวปของคุณก็มีคนศรัทธามาก คนที่เข้ามาก็พลอยศรัทธาบุคลากรภายในเวปไปโดยปริยายเพราะอนุมานเอาว่า เวปนี้ดีมีประโยชน์ สอนธรรมะ คนในเวปก็คงดีดีทั้งนั้น แต่ความจริงอาจมีบางสิ่งแอบแฝง คิดได้หลายนัย แต่ดิฉันหมายถึง การแอบแฝงของคนที่ไม่พึงประสงค์ ไม่ว่าด้วยหน้ากาก หรือรูปแบบใดๆ ก็ตามค่ะ เราไม่มีวันรุ้เลย เพราะเราเป็นผู้ดำเนินงาน เขาคอยจ้องทำลาย อันนี้จะว่าไป ก็เรียกสั้นๆ ว่า เป้านิ่ง งั้นเถอะ

ดังนั้น ก่อนที่คุณจะนำใครเข้ามาชี้ชะตาชีวิตของผู้อื่น /ทำนายทายทักอนาคตหรือยกย่องให้เป็นซินแส ประจำเวป คุณมั่นใจแล้วหรือว่า...เขาคนนั้นจะสามารถรับผิดชอบกับคำพูดชี้แนะ ชี้นำ หรือการเปิดกรรมในอนาคตให้ให้ผู้อื่นได้ล่วงรู้แล้วนำไปประกอบการตัดสินใจที่ดี... ถ้าการตัดสินใจดังกล่าว ส่งผล

เปลี่ยนชีวิตคนนึงได้ไม่ยากเลย

คำว่าเปลี่ยนชีวิตที่ดิฉันกล่าวมา มีความหมายหลายนัย พอสรุปได้ว่า
    1. ดีขึ้น
    2. แย่ลง
    3. ไม่ดี ไม่แย่ แต่ไม่คงที่

ในข้อใดข้อหนึ่งที่ไม่พึงประสงค์......คุณคิดว่าคุณรับผิดชอบไหวหรือ...

นี่คือจุดหนึ่งที่สำคัญที่คุณจำเป็นต้องดูแลคนที่แวะเวียนมาแต่ภูมิคุ้มกันไม่เข้มแข็งพอ ....ในการแยกแยะ ประเมินค่ายังไม่สุงนัก คนเหล่านี้น่าเห็นใจ เพราะมีคนจำนวนมากที่ตกเป็นเหยื่อทางความคิดของผู้อื่น....แต่ถ้ามั่นใจว่า "คนทุกคนที่มาดูดวง มีสมอง คิดเองได้ ไม่เชื่อหมอซะจนเอาไปประกอบการตัดสินใจหมดหรอก"

ขอถามว่า --------คนประเภทที่หยั่งรุ้ได้ พอสมควรด้วยปัญญา ว่าสิ่งไหนถูก ผิด ทางใดควรเดิน ทางใดเสื่อม ทำอย่าไรอนาคตจะดี และมีสติที่ตั้งมั่น -------- คนที่ high competence แบบนี้ จะเป็นกี่ ~% ที่มาดูหมอ น้อ?

ลอง + - * / ดูแล้ว ก็ให้คิดเป็น % ดู ว่า กลุ่มเป้าหมายที่แท้จริงของเราน่าจะเป็นคนกลุ่มไหน

แต่ถ้าคุณมั่นใจว่า คุณสามารถแสกนหมอดู ไม่ใช่สิ เรียกว่าอะไรดี ขอเปลี่ยนเป็น

...ซินแส... ดีไหม ดูดี แล้วก็ ดูฮวงจุ้ย โหงวเฮ้งได้ด้วยประมาณนั้น

(หมายถึง อันนี้คิดเองนะคะ--- รู้จริง มีศีล มีคุณธรรม มีความสามารถ มีจิตสาธารณะ และอื่นๆ ) ถ้าได้คนดี ลักษณะเช่นนี้ ถือว่าเป็นคุณ และเป็นกุศลอย่างหนึ่ง

พูดง่ายๆ ลองคิดดูนะ สมมุติถ้าเป็นคุณมีเพื่อนดี เวลาคุณสบายใจคุณก็ไม่ปรึกษาเพื่อนเท่าไหร่ แค่เล่าให้ฟังใช่ปะ แต่พอคุณทุกข์ใจ เราก็อยากปรึกษากัลยานมิตร เพราะเค้าแนะนำสิ่งทีดี ทางเลือกที่ใช่ 555++ สุดท้ายเราก็ผ่านจุดวิกฤตไปได้.........นี่ก็ไม่ต่างอะไร ถ้าเวปพลังจิตมีห้อง หมอดูที่ดี เป็นกัลยานมิตร สามารถชี้ทางสว่างกับผู้คนได้แล้ว ช่วยเหลือคนให้พ้นจากบ่วงทุกข์ ก็ถือว่าเป็นกัลยานมิตรนะคะ

ถ้ามองอีกประเด็น คนดูดวงแม่นนี่ ไม่ต้องโฆษณาเลยนะคะ รุ้กันไปไกล 3 บ้าน 8 บ้าน บางที่ข้ามทวีป (55 เว่อไปป่าวเนี่ย) ดูได้จากหมอดูชื่อดังท่านต่างๆ ...
    สมมุติว่าเจ้าของเวปอยากเผยแพร่ธรรมะ ที่ดี มากมายในเวป แต่ครั้นจะบอกคน "เข้าไปฟังธรรมะเวปนี้สิ ดีนะ".....มันยังไม่โดนใจพอน่ะค่ะ กลับกันถ้าบอกว่า "เข้าไปเวปนี้เลย พลังจิต.คอม ดูดวงแม่นยังกะตาเห็น"....อื้อหือ มาบอกเราเรายังอยากลองเลยนี่น่า (เป็นการโปรโมทเวปอีกทางที่น่าจะได้ผล) โดยเฉพาะผู้หญิง ถ้าเป็นที่กล่าวขานกันว่าแม่น ที่นั่นแหละ ไกลแค่ไหน แพงแค่ไหนก็ขอแค่ให้ได้ลอง อิอิ

พูดถึงเรื่องราคา.....อืม เรื่องนี้จะพูดยากก็ยากนะ จะว่าเป็นเรื่องธรรมดาก็ได้ เพราะจริงๆแล้วเวปต้องคำนึงว่า เวปเรามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ปกปักรักษา หากเราคิดเงินหรือสร้างภาพการค้า โดยไม่ตั้งใจ ก็อาจส่งผลกระทบ---คือพูดไงดีมันละเอียดอ่อน---คนที่เคยมาเห็นว่าเมื่อก่อนไม่มีเรื่องเงินมีแต่ธรรมมะ ตอนนี้เริ่มมีกลิ่นอายการค้าเข้ามา อาจจะนะ อาจจะ มีความศรัทธาน้อยลง แต่ฟังเรื่องนี้ดูก่อน

ดิฉันได้หนังสือธรรมะแจกฟรี----เล่มอย่างหนา สวยด้วย เนื้อหาก็ดี สีทุกหน้า กระดาษมันๆ หนาๆด้วยนะ เอามาจากเวฬุวันค่ะ ..แต่ไม่อยากอ่านเท่าไหร่ มันไม่มีแรงจูงใจอ่ะ ก็ของมันได้มาฟรีๆ คิดเองว่าคุณค่ามันต่ำ..โอ้ว สาธุ ทั้งๆที่จริงธรรมะนั้นสูงเทียมฟ้า อิอิ...ขำตัวเองค่ะ----- พอหลาวงพ่อให้ซื้ออ่าน เท่านั้นแหละ อ่านแล้วอ่านอีกอยุ่นั่นแหละจนคุ้มอ่ะ....อีกกรณี คือเสื้อผ้าค่ะซื้อมาล้นตู้ใส่ไม่ทัน พอเพื่ออนขอ เห็นคุณค่าขึ้นมาทันที เก็บไปไว้บนหิ้งได้คงทำแล้ว โอ้ยยยย เรื่องมันฮา โฮ้ะ มีอีกกุรุสที่ยังไม่ยอมส่งไปไห้เพื่อนหนิด เพราะมันสวย อยากเก็บไว้นานๆๆ 555----เอ้า +++ออกนอกเลือกกันไปใหญ่....เอาเป็นว่า จะคิด ไม่คิด เงิน นั้น ฉันใด ก็ทำไปเถอะ แต่ให้มันอยู่บนพื้นฐานความพอดี คนสมัยนี้ไม่มายนักหรอก

สรุปเลยแล้วกันค่ะว่า
    1. พิจารณากลุ่มเป้าหมาย อาจมี 1 2 3 หรือมากกว่าก็สร้างให้เหมาะสม แนะนำกลุ่มเป้าหมายไม่ควรเกิน 2 กลุ่ม เด๋วเหนื่อย ท้อ

2. ออกแบบห้อง ภาษา เนื้อหา สีสัน เอาเป็นว่า คอนเท้น ให้โดนใจ แบบเข้าแล้วไม่อยากออก ขออยู่นานๆๆ หุหุ

3. คัดเลือกซินแส...อันนี้สำคัญมาก..ขอบอก ร้านสวยมาก เสื้อผ้าเห่ย คนก็ไม่ซื้อนะคะ ฮ่าๆๆๆ
    ตรวจสอบ วัน เวลา ความพร้อมของหมอดูด้วยนะคะ

4. ประชาสัมพันธ์ล่วงหน้า--- รอจังหวะ--- เปิดตัว

5. จัดโปรโมชั่นต่างๆ ก่อนค่ะ

6. มีแบบสอบถามไว้ให้ด้วยนะคะ เพื่อจะได้ประเมินผลและปรับปรุงพัฒนาได้ถูกทางไม่เสียเวลา

(ส่วนประเด็นที่ว่าทำดีไหม ....ไม่รู้สิคะ ตัดสินใจเองเหอะ

หรือจะลองทำคล้ายวิจัยก่อนก็ได้นะคะ ไม่เป็นไรหรอก ทดลองหลายๆ วิธี แล้วเลือกไว้แค่วิธีที่มีประสิทธิภาพน่ะค่ะ ถ้ามันไม่เวิร์ค เลิก ก็เท่านั้น คิดไรมากมาย)

นี่ความคิดเห็นหรือบทความโลกแตก

****************จบ******************

13. vidar_boyzai

vidar_boyzai Active Member

เห็นด้วยครับ

14. วิทิต

วิทิต สมาชิก

28 กันยายน 2009
    เห็นด้วยนะครับน่าเปิด2ห้อง ฟรีเเละไม่ฟรี

15. apple_lin

apple_lin เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้เปิดค่ะ เพราะมีหลายคน เดือดร้อนจากปัญหาอยู่ค่ะ

16. The Phoenix

The Phoenix สมาชิกใหม่

เห็นด้วยครับ แต่อย่างไรก็ เน้นช่วยคนมีทุกข์นะครับ
    ...ให้รุ่งเรือง

17. mungkey

mungkey สมาชิก

เห็นด้วยค่ะ แต่ต้องเป็นหมอดูอาชีพจริงๆ<!-- google_ad_section_end -->

18. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tam220t [​IMG]
    ผมไม่ อยากบริจาคเงินซื้อเครื่อง server เพื่อให้ หมอดูมาหากินในเครื่อserver เครื่องที่ ใช้เงินของ ผู้บริจาค โดยตั้งใจว่าบริจาคเพื่อเป็นการเผยแพร่ พุทธศาสนา และ เวบหมอดู ดูดวง มีมากมายอยู่แล้ว เวบพลังจิตไม่จำเป็นต้องไปมีส่วนร่วมในวงการนี้ เวบพลังจิตมีposition ของการเป็นเวบเพื่ออะไรมันชัดเจนอยู่แล้ว การดูดวงไม่ได้เป็นสิ่งที่เวบพลังจิตขาดไม่ได้ และการดูดวงไม่ใช่เพื่อการเผยแพร่ศาสนา การดูดวงมีส่วนที่มีประโยชน์ก็จริงอยู่ แต่ไม่อยากให้มาใช้เงินบริจาคผิดจากวัตถุประสงค์ของผู้บริจาค ผมไม่เห็นด้วย
    เพิ่มเติม ก่อนหน้านี้ที่เปิดห้องพระเครื่องผมก็งงๆ ครั้งนึงแล้ว ก็มีความรู้สึกว่า มันดูสนับสนุนการค้าวัตถุมงคลกันไปหน่อย ดูไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เวลาต้องการจะขยาย server จะ upgradeก็มาพูดว่า เพื่อเผยแพร่ศาสนา... แต่แล้วเอาเข้าจริง ดันไปเน้นผู้เข้าชมเวบที่ ต้องการค้าวัตถุมงคลบ้าง ต้องการดูดวงบ้าง จนสมาชิกเพิ่มจำนวนมากขึ้น มากขึ้น จนเวบล่ม ถ้าเวบล่มเพราะคนอ่านอย่างผมที่ต้องการสาระคำสอน หรือ อื่นๆตามหลักคำสอนของพระพุทธเจ้า ผมจะยินดีมากที่เงินที่ผมบริจาคได้ ช่วยคนกลุ่มนี้ได้ แต่ถ้า ผมบริจาคแล้ว ไปเอื้อกับคนอีกกลุ่มแทน ผมไม่ โอเคผมถือว่า ทางเวบรับบริจาคไปแล้วพูดอย่างทำอย่าง

ภัทรไม่เห็นด้วยโดยประการทั้งปวงค่ะ สิ่งที่คุณ tam220t กล่าวมาบางประโยค เป็นสิ่งที่ภัทรอยากจะพูด ภัทรอยู่ในเว็บนี้มาเกือบสองปีแล้ว และัที่เข้ามาเพราะมาศึกษาแก่นของพระพุทธศาสนา เรียนรู้ปฎิบัติ ลด ละ เลิก แต่ตอนนี้ภัทรมองว่าเว็บกำลังกลายเป็น พาณิชย์ในหลายๆด้านไปแล้วค่ะ ไม่เหมือนตอนที่ภัทรเข้ามาครั้งแรกๆ ทุกวันนี้มีเว็บอื่นที่เขาให้ธรรมะล้วนๆไม่มีเรื่องพาณิชย์เข้ามาเกี่ยวข้อง ภัทรมองว่าดีเพราะสอนหลักธรรมล้วนๆ คนเข้าไปซึมซับรสพระธรรม

หมอดูคู่กับหมอเดา อันนี้ต้องขอโทษหากไปสะกิดใจใคร เพราะภัทรเคยเป็นคนที่บ้าหมอดูตัวแม่เลยก็ว่าได้ เกือบทั้งชีวิต อะไรไม่ดีเกิดขึ้นในชีวิตก็วิ่งแต่หาหมอดู ใครว่าที่ไหนดี ที่ไหนแม่น ตำหนัก ร่างทรง ใกล้ ไกลไปหมด เสียเงิน เสียทอง เสียเวลา จนชีวิตไม่เป็นตัวของตัวเอง เปลี่ยนทั้งชื่อ เปลี่ยนทั้งนามสกุล เปลี่ยนสามรอบได้แล้วมั้ง ตอนนั้นไม่เคยรู้หรอกว่าต้องเองงมงายไร้สาระเป็นอย่างมาก พอมาได้ศึกษาพระธรรมในเว็บนี้จึงเข้าใจธรรมะ ภัทรถึงเข้าใจว่าหมอดูก็ช่วยไรคุณไม่ได้ บอกให้เปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนนามสกุล เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่ ให้เปลี่ยนทุกอย่าง แต่ชีวิต ความคิด และจิืตใจเราไม่เคยเปลี่ยนไปตามคำทำนายทายทักของหมอดู พอมาศึกษาธรรมะไม่เห็นต้องเปลี่ยนอะไรในชีวิต แต่กลับมีสิ่งดีๆเข้ามา ไม่เครียด ไม่ทุกข์ ไม่ยึดติด ไม่แส่ส่ายดำเนินชีวิตไปตามกฎแห่งกรรม ตามธรรมชาติของมัน

ภัทรไม่อยากให้ใครงมงาย เชื่อเรื่องพวกนี้ค่ะ ยึดหลักธรรมคำสอนกันดีกว่า เพราะการดูดวงก็ไม่ได้ช่วยนำพาให้คุณข้ามพ้นวัฎฎะสงสาร นอกจากบุญกุศล รู้แล้วได้อะไร รู้แล้วทำไม รู้ในสิ่งทีดีก็ดีใจ รู้ในสิ่งที่ไม่ดีก็นั่งเป็นทุกข์หนักเข้าไปอีก ทำไมเราไม่เอาแก่นของพระศาสนากันละค่ะ ทำไมต้องมาเอาเรื่องดูดวงมาทำให้ชีวิตเราดีขึ้นหรือเลวลง หากเราเข้าถึงธรรมสิ่งต่่างๆที่เราอยากรู้เราก็จะรู้เอง เอาเป็นว่ารู้ได้เฉพาะตน มีเซนส์พิเศษเหนือกว่าคนอื่น และไม่ต้องไปนั่งทายทักใคร แค่มองเขาเราก็รู้แล้วว่าเขาจะเป็นยังไง แค่นั้นพอ ถ้าหมอดูคนไหนพาภัทรไปนิพพานได้ ก็รีบมาบอกเลย แล้วภัทรจะเทความเชื่อถือให้หมดใจแต่ต้องพาไปให้ถึงจริงๆนะ เอาแบบนิพพานแท้ๆนะ

หลังๆภัทรก็เบื่อที่เห็นเว็บพลังจิตเปลี่ยนไปมาก จนพูดเอาไว้กับเพื่อนๆที่สนิทว่าอาจจะไม่เข้ามาแล้วนะ เมื่อมีเว็บอื่นที่เป็นเว็บธรรมะให้เราศึกษาได้เราก็ไปดีกว่า เพราะเราตามหาพระพุทธองค์ ธรรมะของพระองค์อยู่ที่ใดภัทรก็ไปที่นั่น ไม่ได้ตามหาหมอดู ผู้วิเศษ หรือคนที่ว่าตัวเองเป็นผู้วิเศษ สามารถที่จะเปลี่ยนแปลงชีวิตคนอื่นได้ด้วยการทำนายทายทัก มันเป็นไปไม่ได้หรอกค่ะ เพราะทุกอย่างมันเป็นไปตามกฎแห่งกรรม ชีวิืตเราถูกขีด และกำหนดมาหมดแล้ว ไม่ต้องให้หมอดูมาชี้เป็นชี้ตายค่ะ เพราะถ้าเขาชี้เราได้ เขาก็ต้องบอกได้ว่าชีวิตเขาจะไปยังไงต่อ

อันนี้ภัทรพูดจากความรู้สึกลึกๆข้างใน ส่วนจะไปกระทบใครหรืออะไร ภัทรบอกตรงนี้เลยว่าไม่ได้มีเจตนา และภัทรก็ไม่ได้ต้องการที่จะมาขวางทางใครนะค่ะ เพียงแต่ภัทรเอาหลักธรรมขึ้นมาพูดให้เข้าใจ ถ้าหากใครไม่พอใจในสิ่งที่ภัทรพูดมาทั้งหมด ภัทรก็กราบขอโทษและขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ละกันนะค่ะ แต่มันถึงเวลาที่ต้องพูดแล้ว เพราะภัทรอยากให้เว็บนี้เป็นเว็บที่สวยงามในสายตาและความรู้สึกของภัทรตลอดไปค่ะ ภัทรรักเว็บนี้ และภัทรได้อะไรจากเว็บนี้มากมายจนไม่อาจจะนำมากล่าวได้ทั้งหมด ม้ันจะเป็นเรื่องน่าเสียดายหากต้องเห็นเว็บนี้กลายเป็นอย่างอื่นไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2010
  19. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ดูๆแล้วงานนี้ เวบเสียความน่าเชื่อถือในความบริสุทธิ์ของเจตนาที่ตั้งไว้ซะแล้วนะครับ เสียดายมากๆครับ ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลย

เห็นด้วยกับประโยคนี้ค่ะ ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลย น่าเสียดาย

20. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ ผมชอบดูดวง