จะบาปมั๊ยครับถ้าทำแบบนี้กับภรรยา

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tummo, 18 มกราคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tummo

tummo สมาชิก

จากวันนั้น ก็มีเรื่องต่ออีกครับ

คือตอนนี้ภรรยาผมได้เป็นของเค้าไปแล้ว แต่ว่าไม่ได้แต่งงานกันนะครับ มันไม่ได้เป็นไปตามที่เขาบอกในตอนแรก เพราะเขา(ชาวต่างชาติคนนั้น) เขายังมีปัญหาเรื่องภรรยาเก่าเขาอยู่ ผมบอกกับเธอว่าเราไม่สามารถคบกันแบบเดิมได้อีก เพราะจะผิดศีลข้อ 3 แต่ถ้าเธอเลิกกับเขาแล้วจะกลับมาหาผมก็ได้ครับ เธอเลยบอกกับผมว่าเมื่อเธอได้ทุกอย่างที่เธอต้องการแล้ว เธอจะเลิกกับเขาแล้วจะกลับมาหาผม เพราะว่าทุกวันนี้เธอมีแต่ความทุกข์ทรมาน ต้องนอนกับคนที่ไม่อยากนอน ต้องตามใจเอาใจเขาทุกอย่าง มันฝืนใจมาก ตั้งแต่เธอมีเค้า เธอก็เข้าโรงพยาบาลหลายครั้ง เพราะเป็นโรคหัวใจ เสียใจกลับการกระทำของตัวเองและคิดถึงผมมาก ส่วนเขาก็เป็นนักธุรกิจไม่ค่อยได้มาเมืองไทย ไม่มีเวลามาดูแลเธอครับ จะมาก็ต่อเมื่อเขาอยากมาเท่านั้น ส่วนผมก็ไม่ค่อยจะกล้าไปยุ่งกับเธอนักเพราะกลัวจะผิดศีล เราไม่เคยพบกันเลยตั้งแต่เธอมีอะไรกับเขา นานๆ เราจะคุยกันที

1.แต่ตอนนี้ผมสงสัยว่าผมจะบาปอีกมั๊ยครับที่พูดแบบนั้นไปกับเธอว่า "แต่ถ้าเธอเลิกกับเขาแล้วจะกลับมาหาผมก็ได้" เพราะมันทำให้เธอตั้งใจจะกลับมาหาผมเมื่อเธอได้สิ่งที่เธอต้องการแล้ว ซึ่งอันนี้ผมรู้ว่าเธอต้องบาปแน่ๆ แต่ผมจะบาปด้วยรึเปล่าครับ

2. เธอกับเขาไม่ได้แต่งงานกัน เธอก็ไม่มีประเพณีคุ้มครอง งั้นผมกับเธอก็มีอะไรกันได้สิครับ เพราะผมเป็นสามีเธออยู่ตั้งแต่แรก เพราะพ่อแม่ เธอกับพ่อแม่ผมทราบดี แต่เธอกับเขามีอะไรกันโดยที่มีผมคนเดียวที่ทราบ พ่อแม่เธอไม่ทราบเรื่องนี้นะครับ อันนี้ก็เท่ากับว่าเขาเป็นชู้หนะสิครับ (ข้อนี้ผมสงสัยเฉยๆเท่านั้น ไม่คิดจะทำจริง)

2. สุเมธ

สุเมธ Active Member

แนะนำว่าไปออกรายการช่อง ITV หาเงินบริจาคสิครับ ไม่ต้องผิดศีล ผมว่าสังคมไทยยังมีอะไรดี ๆ เหลืออยู่นะ---คนที่มองดูหมากอยู่นอกสนามรบจะไปเข้าใจความรู้สึกของคนที่กำลังสู้รบได้อย่างไร---

3. Mrs.DeWalt

Mrs.DeWalt เป็นที่รู้จักกันดี

ในกรณีของคุณป้ากลับมาอ่านอีกที เข้าข่ายที่พระท่านเคยพูดออก ทีวี เป็นคู่เวร-คู่กาม มันเป็นกฎเเห่งกรรมคะ คุณทั้ง๓คนชาติก่อนคงเคยทำกรรมอะไรเอาไว้นะค่ะ ป้าจะสวดมนต์ช่วยค่ะ

4. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ตลกจัง
    เรื่องจริงปะเนี่ย

ฟังดูน้ำเน่าน้ำเน่าอะ

(b-green) (b-green) (b-green)

5. sanya

sanya เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ถ้าเป้นเรื่องจริง ก็น่าเห็นใจคุณทั้งสองมาก
    ดีที่สุดที่ทำได้ตอนนี้คือ จงยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น อยู่กับมันอย่างมีความสุข หรือทุกข์น้อยที่สุด
    คนเราไม่สามารถแก้ไขอดีตได้ จงอยู่กับปัจจุบันให้ดีที่สุด
    เงินอาจสามารถนำพามาได้หลายสิ่งหลายอย่าง
    แต่คงไม่ทั้งหมด
    ผมขออนุญาตแนะนำดังนี้
    1 คุณต้องตัดสินใจตัวคุณเองก่อนว่า ถ้ากลับมาอยู่ด้วยกันอีก คุณจะรับได้หรือไม่ กับสิ่งที่ผ่านมา
    จะไม่พูดถึง หรือกระทำสิ่งใด ๆ ให้เกิดความไม่สบายใจด้วยกันทั้งสองฝ่าย
    หากทำไม่ได้ แนะนำ ให้เลิก ตัดใจให้เด็ดขาด ดีกว่าจะมาเสียใจกันทั้งสองคน อีกนานแสนนาน

หากทำได้ จงอดทนรอ รอเขาตัดสินใจกลับมา
    2 คุณต้องไปหาทางออก ว่าถ้าไม่หาเงินด้วยวิธีนี้ จะมีวิธีอื่นอีกหรือไม่ คิดไม่ออก ก็ปรึกษาคนที่ไว้ใจ
    หรือคนที่คิดว่าเขาน่าจะคิดได้ อย่าจมกับความคิดตัวเอง เพราะคนแต่ละคน ย่อมมีมุมมองแตกต่างกัน แล้วคุณจะมีทางออก ใจเย็น ๆ
    3 นำทางออกนั้นมาคุยกับเขา ให้เขาเป็นผู้ตัดสินใจ อย่าชี้นำ จงให้ทางเลือกแก่เขา ยอมรับการตัดสินใจเขา
    4 อย่าเพิ่งมีอะไรกัน จนกว่าเขาจะตัดสินใจแน่นอนและกลับมาอยู่กับคุณ
    เพราะอาจารย์บอกไว้ว่า นรกไม่ได้มีไว้ให้หมาเดิน
    ไว้นึกออกจะบอกอีก

6. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

-ข้าพเจ้าขออนุญาตตอบตามความคิดหากผิดใจต่อผู้อื่นประการใดขออโหสิกรรมไว้ ณ. ที่นี้ด้วย

1.ที่ถามว่าผมจะบาปมั๊ยหมายถึง ที่ผมไม่คบกับเธออีก ตัดความสัมพันธ์ทุกอย่างแล้วทำให้เธอเจ็บปวด ทรมาน
    ถ้าบาปหรืออกุศล คือความทุกข์แล้วละก็บาป ครับ แต่ตัวกรรมกับตัวบาปนะต่างกันนะสิ่งที่คุณต้องทำหรือควรจะทำคือตัดกรรมอันจะพึ่งเกิดเป็นบาปอกุศลและการผูกเวรต่อข้ามภพข้ามชาตินั่นคือการตกลงกับเธอซะให้รู้เรื่องว่า เธอแต่งงานแล้ว ความสัมพันธ์ควรจะจบ ไม่ควรก่อเวรอีกแต่ควรแนะนำเธอให้พูดกับสามีใหม่ให้รู้เรื่องว่าเธอเคยเป็นของคนอื่นมาก่อนและมีเด็กติดท้องมา

2.ผมไม่พอใจ เสียใจมาก และ ก็ไม่อยากให้ภรรยาไปแต่งงานกับคนอื่นหรอกนะครับ เพราะครอบครัวเราทั้ง2คนก็รับรู้ว่าเราอยู่ด้วยกันแล้ว แต่ผมทำอะไรไม่ได้เลย แล้วเธอจะบาปมั๊ยที่สามีไม่อนุญาต แต่เธอก็ยังทำเพื่อพ่อแม่
    ทำใจซะคุณกับเธอทำบุณกันมาเท่านี้นับแต่วินาทีที่เธอแต่งงานใหม่คุณกับเธอจะต้องตัดกรรมหากคุณไม่อยากตกนรก พระเวสสันดรท่านยังทรงบริจาคภรรยาเพื่อสร้งบารมีและสร้างบารมีเพื่อตัดกามตัณหาที่เราพูดมาก็เพื่อจะบอกว่าคุณจงสำรวจใจเถิดเกิดเป็นชายแล้วอย่าให้เสียชาติเกิดต้องมีจิตมั่นคงตรงในศีลให้สมกับร่างสังขารของความเป็นมนุษย์
    ต้องตัดเธอให้ได้ ส่งเสริมให้เธอเดินในทางที่ถูกต้องไม่ใช่ฉุดเธอลงอเวจี(นั่นคือความรักที่แท้จริง)
    ตัดราคะซะ คุณไม่มีสิทธิที่จะอนุญาตหรือไม่อนญาติเธอเพราะเธอไม่ใช่ของคุณในโลกนี้ไม่มีใครเป็นของใครไม่มีอะไรเป็นของเราหรอกอวยพรให้เธอมีความสุขด้วยความจริงใจนั่นคือสิ่งที่คุณควรทำเพื่อพิสูจน์ความเป็นลูกผู้ชายของคุณแล้ว
    อย่าลืม
    3.ภรรยาผมสวยมากครับ มีคนมาชอบเยอะ ผมก็โมโหต้องคอยกีดกันอยู่เรื่อย คนที่เขาจะแต่งงานด้วยเป็นนักธุรกิจชาวต่างชาติครับ เจอกันไม่ทันไรก็ขอแต่งงาน เพราะเขาหลงแฟนผมมาก เขาก็บินไปบินมาเรื่อยๆ ถ้าผมไม่บอกเขาเขาก็ไม่รู้หรอกครับว่าเธอมีสามีแล้ว เขาไม่โง่หรอกครับ แต่ผมว่าเขาหลงมากกว่า ถ้าเธอไม่เลือกแต่งกับใครคนใดคนหนึ่ง เธอบอกว่าจะไปขายตัวเพื่อหาเงิน ซึ่งผมก็ห้ามไว้

อนุโมทนากับเธอที่ทำเพื่อบุพการีบอกเธอว่าเธอทำดีแล้วแต่คุณกับเธอยังเป็นกัลยาณมิตรกันได้ นั่นหมายความว่าคุณต้องเป็นมิตรที่ส่งเสริมให้เธอเดินบนทางอันเป็นกุศลนะ

4.ตกลงว่าเค้าเป็นชู้รึว่าผมเป็นชู้เนี่ย การแต่งงานมันเป็นเพียงหน้าที่ได้ด้วยเหรอครับ แล้วถ้าคบกับภรรยาเหมือนเดิมผมจะบาปมั๊ยครับ

ใครเป็นชู้มันไม่สำคัญอีกต่อไปสำคัญที่ว่าถ้าตอนนี้เธอตีทะเบียนแล้วคุณยังเสพกามกับเธอต่อละก็บาปแน่ผูกเวรต่อข้ามภพด้วยถ้าคุณคบต่อก็ชู้โดยเจตนานะ
    ไม่อยากพูดซ้ำแต่จะบอกว่าคุณควรเข้มแข็งให้มากกว่านี้อย่าทำให้กามตัณหาฉุดใจคุณให้ต่ำเกิดเป็นบุรุษควรมีความเข้มแข็งจากจิตหักราคะหักกามตัณหาให้ได้ มหาตมะคานธีทำได้ คุณต้องทำได้ คนเหมือนกันเราต้องเป็นผู้ใช้สัมมาสติกำหนดใจไม่ใช่ปล่อยให้ใจเหลิงไปในความคิดอันเป็นอกุศล
    เข้าวัดฝึกจิตขั้นอุกฤษซะ ซัก 3เดือนก็ได้ เป็นบุรุษก็ถือโอกาสบวชแทนคุณพ่อแม่ซะเลยซิ บวชแล้วต้องปฏิบัติธรรมด้วยนะอย่าให้เสียผล

หากคุณดับกามไม่ได้ก็พึงยอมรับผลในปัจจุบัน คือนรกในใจ
    คุณจะต้องเดือดร้อน ลูกคุุณจะต้องมีปมด้อย ถ้าเห็นพ่อแม่ลักลอบ สามีเขาจะรู้เข้าสักวันนรกเลยละคราวนี้
    นั่งไม่สุข นอนไม่สุข ความรักกลายเป็นความเกลียด
    ผลภายหน้าลงนรก เกิดเป็นเดรัจฉาน เสพกามไม่เลือกที่
    หมดกรรมก็เกิดเป็นกระเทย(ถ้าหากคุณยังมีบารมีธรรมเหลือนะ)
    หรือเกิดเป็นหญิงนางโลม

5.ดูเหมือนว่าเธอกำลังจะมีลูกกับผมด้วย เธอควรทำเพื่อใครครับ พ่อแม่ รึว่าลูก

เธอทำไปแล้วไม่ใช่เหรอ? หมายความว่าเธอแต่งงานไปแล้วไม่ใช่เหรอ
    ถ้าแต่งไปแล้วก็บอกให้เธอสารภาพกับสามีใหม่ซะว่ามีลูกติดท้องมา
    คุณเป็นพ่อย่อมต้องอุปการะเด็กตามสมควรนั่นคือคุณไปเยี่ยมไปดูแลได้แต่ต้องเป็นไปด้วยความบริสุทธ์ใจนะ คือไปตอนสามีเธออยู่ หรือหากจะไปก็มีแม่เธอหรือพ่อเธออยู่หรือพาเพื่อนไปด้วย

6.แล้วผมจะทำยังไงดีครับ ลูกผมไม่ผิด

แน่นอนไม่มีใครผิดทุกคนมีหน้าที่ตามวิถีกรรมวิถีจิต ถ้าคุณรักลูกคุณต้องเดินทางถูกต้องเลือกสิ่งที่ดีให้กับลูก อย่าเดินทางผิด จนสักวันลูกคุณจะถูกรังเกียจและตราหน้าว่าลูกชู้
    ตอนนี้เขาไม่ใช่ลูกชู้แต่เป็นลูกสามีเก่า ต้องให้ภรรยาเก่าคุณสารภาพกับสามีใหม่ซะว่าเขามีคุณมาก่อนถ้าสามีเขารับได้ คุณก็มีหน้าที่พ่ออย่างเดียวที่เหลืออยู่

ถ้ารับไม่ได้คุณก็รับภรรยาคุณมาดูแลซะ

จำไว้ว่าความรักที่แท้จริงคือการให้โดยไม่เห็นแก่ตัว
    รักโดยไร้อัตตาน่ะ ทำได้มะ

ทุกคนอาจให้คำแนะนำคุณได้แต่การเอาชนะอกุศลต้องอาศัยจิตอันกล้าแกร่งของคุณเอง

อีกข้อ การเอาชนะใจตนเอง ชนะกิเลส คือ ชัยชนะอันประเสริฐกว่าชัยชนะทั้งปวง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2006
  7. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมไป หากเธอยังไม่ได้แต่งคุณควรจะให้กำลังใจเธอให้ความมั่นใจและความมั่นคงแด่เธอ ไปหาพ่อแม่เธอ สารภาพรับอุปการะและแต่งงานกับเธอซะ เรื่องหนี้สินก็ถามท่านตองการเท่าไหร่ แล้วก็ลงหลักปักฐานหางานทำ ทำกิจการสร้างครอบครัว

ขออโหสิกรรม ไว้ ณ. ที่นี้ ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2006
  8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถ้าเขาเเต่งไปเเล้วก็อย่าไปยุ่งเลยครับ จะบาปซะเปล่าๆ ทําใจเหอะครับ ถ้าเขาเป็นของเรา ยังไงชาตินี้หรือชาติหน้าก็ต้องคู่กันครับพี่ ไม่เเคล้วคลาดกันเเน่นอน คนเรา บางทีก็มีกรรมบังนะ นี่ล่ะชิวิตครับ

9. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าริปีนต้นงิ้วนะคะ..ทำใจเสียเถอะค่ะ..อย่าติดต่อกันอีกเลย

ตอนนี้เธอคนนั้นเค้าไม่ได้เป็นภรรยาของคุณแล้ว ถึงแม้ว่าเธอจะทำตามหน้าที่ก็ตาม..อย่ายึดติดกับคำว่า สามีของเค้า หรือภรรยาของเรา คนเรามีพบก็ต้องมีจาก แต่จะจากเป็น หรือจากตายเท่านั้น หากคุณทั้งสองคนยังติดต่อกัน สักวันคำว่า "ลักลอบ" ต้องเกิดขึ้นค่ะ...

ถ้ารักแล้วต้องเสียใจ ให้รีบตัดใจ และทำใจไม่ให้ "รัก" นะคะ .. ขอให้โชคดีค่ะ

10. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    เรียนผูกต้องเรียนแก้..แต่คุณผิด 100 เปอร์เซนต์เพราะคุณไม่มีความรับผิดชอบต่อภรรยาคุณและไม่ทำให้ถูกต้องตามกฎหมายและประเพณีอันดีงามทั้งที่คุณมีโอกาสทำก่อน ในเมื่อไม่ถูกต้องตามกฏหมายคุณก็ผิดศีลข้อ 3 คือละเมิคลูกผู้อื่นที่เขาไม่ยินดียกให้คุณเป็นกระทงที่ 1และ อีกหนึ่งกระทงคุณกำลังผิดศีลข้อ 3 ซ้ำสองเพราะคุณกำลังผิดเมียคนอื่น...นรกนะคุณ

11. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมขออนุญาตปิดกระทู้นี้นะครับ เพราะเป็นเรื่องส่วนตัวของสมาชิก และผ่านมา 3 ปีแล้ว อีกทั้งสมาชิกก็ไม่สามารถมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ

แม้เรื่องของเขาจะน่าศึกษา แต่เราไม่มีข้อมูลเพิ่มเติม ดังนั้นอาจตำหนิบุคคลอื่น ซึ่งก่อให้เกิดกรรมโดยไม่ตั้งใจได้

ดังนั้นปิดนะครับ

โมทนาบุญครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้