จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ลองเข้าไปที่นี่ มีทุกกสิณในมหาภูตรูป ๔
    กสิณกรรมฐานทีเหมาัะกับคุณคือ น้ำ (อาโปกสิณ)หรือ ลม (วาโยกสิณ)
    ดิฉันแนะำนำให้คุณฝึกกสิณลม ใกล้เคียงกับอานาปานสติกรรมฐานที่คุณฝึกอยู๋
    แต่คุณควรขึ้นพระกรรมฐานเปน วาโยกสิณังก่อน แล้วคำบริกรรมให้เปลี่ยนเปน
    วาโยกสิณัง แทนพุธโธ จับใบไม้เปนอารมณ์ หรือลมที่พัดผ่านกาย อะไรก็ได้ที่ไหว
    ลมที่ผ่านเข้าจมูก สัมผัสปลายจมูก
    ให้บริกรรม วาโยกสิณัง หรือ ลม ๆ ๆๆๆ ตลอดเวลา แทนจะต้องคิดอะไร
    คลิก เพื่อหาข้อมูล
    คัมภีร์สุวรรณโคมคำ-โหราศาสตร์-ฝึกกสิณ

ทำตามที่ได้แนะนำไว้ อาบน้ำ ดื่มน้ำ ขึ้นพระกรรมฐาน

ขอให้เจริญในพระกรรมฐาน
    สาธุ
    แสนสวาท

2. แสนสวาท

ที่จริง ท่านใดอยากจะรู้จริตตนเอง

ก็ทำได้ ไม่ถือว่าเปนคนสุดท้ายแล้วไม่ทำความดี
    แต่ ๘๔ ดวงจิตที่ดิฉันดูให้ฟรี เพราะต้องการทำเปนทานบารมี
    ถวายในหลวง ก็เลยออกเงินให้ทุกท่าน คนละ ๑๒ บาท
    ตอนนี้ หมดงบแล้ว

ท่านที่ต้องการทราบ ต้องบูชาครูเอง
    โดยการบริจาคผ่าน วัดพระบาทน้ำพุ ครั้งละ ๑๕ บาท
    เพื่อน้อมจิตของท่านเปนการให้ความเคารพครูบาอาจารย์อันได้แก่
    องค์พระสัมมาสัมพุทธเ้จ้า พระบรมครูก่อน
    หากท่านโอนค่าครู โดยการบริจาคแล้ว ก็ติดต่อเข้ามาได้ค่ะ

ยังให้ข้อมูลเหมือนเิดิม

วัดพระบาทน้ำพุ โทร 1900 222200 กด 1 เรียกเก็บเงิน 15 บาทต่อครั้ง

3. แสนสวาท

พรุ่งนี้มีงานไหว้ครู เพื่อเรียกสิณกรรมฐาน และการคำนวณธาตุ

โดยใช้วันเดือนปีเกิด
    สนใจ คลิกเข้าไปดูที่ลายเซนต์

บางท่านที่มุ่งทำประโยชน์ต่อมหาชน ต้่องเรียนรู้เยอะ
    เรืองที่ดิฉันกล่าวไว้ในกระทู้นี้ หรือกระทู้ที่เกี่ยวข้อง ก็ได้มาจากการเรียนรู้ที่นี่ค่ะ
    นำมาแนะให้ประชาชนรู้ จะได้ช่วยเหลือให้มนุษย์เดินทางถูก
    ไม่มัวหลงพยากรณ์แต่เรืองโลกียะ
    เพราะเราพยากรณ์ให้หมดกรรม เปนเรืองโลกุตตระ

ดิฉันต้องเดินทางไปที่ชมรมฯ ก่อนค่ะ อาจไม่สะดวกจะตอบคำถามเท่าไร
    แต่จะพยายามทำให้ดีที่สุด

4. ammpear

ammpear สมาชิกใหม่

รบกวนถามเพิ่มเติมได้มั้ยค่ะว่า ถ้าเป็นคนโมหะจริตต้องทำอย่างไรค่ะ แล้วคนโมหะจริตจะสามารถฝึกกรรมฐานเหมือนคนอื่นได้มั้ยค่ะ แล้วพอดีอ่านเจอว่าคนโมหะจริตจุติมาจากสัตว์เดียรัจฉานจริงหรือเปล่าค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

5. ๐ใบพลู๐

๐ใบพลู๐ สมาชิกใหม่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะดิฉันได้เข้าไปอ่านวิธีการฝึกแล้วค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่ทันได้เริ่มต้นฝึกเลยเพราะห่วงขนย้ายสิ่งของหนีน้ำอยู่ค่ะ

6. แสนสวาท

โมหะจริต

เรามิอาจบอกว่าจุติมาจากอะไร
    ไม่ได้หมายความว่า โมหะจริตจุติมาจากสัตว์เดรัจฉาน
    อารมณ์ของโมหะคือ ความหลง ลุ่มหลง เพลิดเพลินอะไร ยากที่จะถอนตัว
    เปนอารมณืที่สลัดยากกว่า อารมณ์อื่น ทำให้ที่ไป คือ สัตว์เดรัจฉาน
    พุทธองค์ทรางปรีชาญาณว่า คนที่มีโมหะจริต จะมีอารมณ์ฟุ้งคิดเรื่องนั้นเรืองนี้เสมอ
    จึงให้เจริญอานาปานสติ ให้อยู่กับอารมณ์กับการฝึกตนอยู่ตลอดเวลาเช่นนั้นค่ะ
    เราจะไม่กลับไปเกิดเปนสัตว์เดรัจฉาน เปรต อสูรกาย หรือในนรก
    เราควรที่จะมีศีลให้บริสุทธิ์ ตั้งใจรักษาศีล ๕ ค่ะ

แนะนำให้คนที่มีโมหะจริต พยายามอยู่กับลมหายใจเสมอ ค่ะ

7. แสนสวาท

ภัยพิบัติ

พึงใช้เวลานี้ ฝึก ขันติบารมี
    สมบัติทั้งหลายเราหามามากมาย เพื่อบำรุงร่างกายนี้
    ที่เราไม่ได้เปนเจ้าของ

ทุกอย่าง เราก็ต้องคืนให้แผ่นดิน
    พึงสร้าง อริยะทรัพย์ ที่เราสามารถจะนำติดตัวไปด้วยได้

รออ่าน http://palungjit.org/threads/หลักธรรมของจริตแต่ละประเภท.310936/

ยังเขียนไม่เสร็จ ห้องอภิญญา XP
    ช่วย save ไว้อ่านภายหลังด้วยค่ะ

กระทู้นี้ เปนกระทู้ต่อจากกระทู้นี้

8. แสนสวาท

ช่วงเวลานี้ ไม่ควรปล่อยให้มีลูก เรื่องภัยพิบัติยังไม่จบสิ้น จะเปนทุกข์ทรมานต่องเด็กมาก เพราะเขาจะไม่ได้อะไรที่ควรจะได้เลย ควรคิดทีหลังจากนี้อีกสองสามปี

การมีลูกดีอย่างไร พ่อแม่ได้มีโอกาสได้ทำทานบารมี มาก
    คนที่ไม่มีลูกจึงไม่ได้สร้างบารมีเรื่องนี้ เท่าที่ควร และได้ธรรมอื่นด้วยเช่นกัน

9. แสนสวาท

มีชาวไทยที่อยู่ต่างประเทศมาอ่านกระทู้นี้ หลายท่านอยู่
    ส่งกำลังใจ ไปให้ญาติท่านผ่าน เวปนี้ได้นะคะ
    ตั้งกระทู้ที่ห้องวิทย์ก็ได้ค่ะ หรือประกาศหาญาติ ที่ต้องการได้นะคะ

10. noppaket

noppaket สมาชิก

ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับ คำตอบ และแนวทาง อยากฝึกให้มากกว่านี้แต่ไม่ได้อยู่เมืองไทยเลยต้องศึกษาเองตามความรู้สึก ค่ะ หากมีโอกาศคงได้ไปเป็นลูกศิษย์อีกสักคน เรื่องกสิณ เกตจะทำได้เหรอค่ะ ฝึกคนเดียว ไม่มั่นใจเลยค่ะ .

11. แสนสวาท

เชิญดิฉันมาสอนให้ก็ได้นะคะ

12. แสนสวาท

คนที่ 85
    เกิดวันที่ 12 สค ชื่อ kead1<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    อนุโมทนากับการโอนเงินไปบริจาคที่วัดพระบาทน้ำพุ

จริตเปนพุทธิจริต เจโตวิมุตติ
    สัปปายะ ถ้ำ โขดหิน จอมปลวก ป่ารก ป่า
    อ่านคำพยากรณ์ มาหลายร้อยดวง ไม่ค่อยเจอดวงเช่นคุณค่ะ

คุณดูกรรมฐานของพุทธิจริตนะคะ
    กสิณ ลม ดีสุด ต่อมาคือน้ำ ไฟ ฝึกได้ค่ะ

13. แสนสวาท

สักพัก ดิฉันจะเปิดพยากรณ์ดวงชาตา คุณ kead1<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> เข้ามาเปนลูกค้าดิฉันด้วยนะคะ
    (บูชาดวงชาตา 129 บาทต่อดวงชาตา)

14. แสนสวาท

เริ่มรับพยากรณ์วันนี้เลย

อาจจะมีบางท่าน อยากทราบ เรื่องทางโลกบ้าง
    เห็นมีคนเข้าไปถามทาง pm เลยถือโอกาส รับพยากรณ์ ตอนช่วงนี้เลย

เข้าไปที่กระทู้นี้นะคะ

http://palungjit.org/posts/5286743

15. แสนสวาท

คนที่ 86
    เกิดพฤ 3 มค ชื่อ ชลิ เปนพุธกลางคืน
    เปนปัญญาจริต เจโตวิมุตติ

ดูกรรมฐาน ที่ ปัญญาจริต + วิตกจริต

ส่วนคำพยากรณ์รอหน่อยนะคะ ส่งทาง email

แสนสวาท พยากรณ์<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2011
  16. alonesoul

alonesoul Active Member

21 กันยายน 2009
    บริจาคผ่านมือถือและส่งข้อมูลให้ทาง PM แล้วนะครับ

17. แสนสวาท

คนที่ 87

ผมเกิดวันเสาร์ ที่ 20 มีค ผมบริจาคผ่านทางโทรศัพท์ เบอร์1900 2222 00 ไปแล้วนะครับ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

เปนโทสะจริต ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะน้ำนิ่ง

ดูกรรมฐาน ที่โทสะจริตค่ะ

หากอยากฝึกกสิณติดต่อเข้ามาอีกครั้งนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2011
  18. alonesoul

ครับอยากฝึกกสิณครับ เคยฝึกอาโลกสิณมาอยู่บ้างนะครับ แต่ไม่รู้ว่าที่ฝึกหน่ะถูกหรือเปล่า ชี้แนะด้วยนะครับ อยากฝึกจริงๆ

19. แสนสวาท

กสิณลม วาโยกสิณ
    กสิณที่เหมาะกับคุณคือกสิณลมค่ะ ไม่ต้องกำกับหรือแก้ไขอะไร
    คุณก็สามารถฝึกเองได้
    ลองเข้าไปอ่านที่กระทู้ที่ให้มานะคะ
    หากไม่กระจ่าง ก็สอบถามเข้ามาได้

ก่อนเจริญกสิณ ให้สมาทานกสิณทุกครั้งนะคะ และอย่าลืมแผ่เมตตา

คุณควรที่จะแผ่เมตตาบ่อย ๆ ค่ะ

20. alonesoul

ขอบคุณครับ แล้วจะนำไปปฏิบัตินะครับ ส่วนแผ่เมตตา ผมแผ่เมตตาทุกวันก่อนนอนอยู่แล้วครับ:cool: