งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตนานาชาติ ครั้งที่ี16

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ha801, 8 พฤศจิกายน 2009.

1. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมาเมื่อวาน.....

เหนด้วยค่ะ ในหลาย ๆ ประเด็นที่สมาชิกบางท่านได้กล่าวมา... ที่สำคัญ หนาวมาก ๆ จนผ้าคลุมผืนใหญ่ที่เตรียมไป เอาไม่อยู่

2. narmai

narmai เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมาแล้ววันที่10มีของเยอะเลย และที่สำคัญอาจารย์เทพพนมติดต่อจานบินให้มาปรากฏต่อหน้าคนที่ไปเฝ้าดู ด้วย

3. shesun

shesun เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    แล้ววันนั้นมีใครเห็นจานบินบ้างไหมคะ

4. คนสีขาว

คนสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นด้วยค่ะ ว่ากระจัดกระจายเกินไป ,,,อ้างว้างพิกล กว้างขวาง เวทีก้อเยอะมากกกกกกกกกกก ขายของซะเยอะ แต่ก้อดี ได้เห็นของแปลกๆ ,,, ซุ้ม UFO น่าจะมีคนคอยแนะนำ คุยกันซะเองมากกว่า เนอะ.. แต่ก้อได้เจออะไรดีๆ นะคะ .. ยังงัยก้ออยากไปอีกสักหน .. อย่าท้อนะคะ..เป็นกำลังใจให้คณะกรรมการจัดงานทุกท่านค่ะ
    อีกนิด..แพทย์แผนไทยเงียบไปนะคะ

5. hi5

hi5 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    คณะของ ดร.เทพพนม เล่าให้ฟังถึง ภัยพิบัติสารพัดช่วง ๒๐๑๒ ได้อย่างเห็นภาพมาก บันทึกภาพและเสียงเอาไว้ครบถ้วน สำหรับการเตรียมการนั้น ที่สำคัญที่สุดคือการเตรียมใจ และสั่งสมบุญเยอะ ๆ หากมีอะไรเกิดขึ้น ก็จะได้ไปภพที่สูงกว่า

อ.เทพพนม แสดงความวิตก เกี่ยวกับการเมืองไทย ว่าจะช่วงชิงอำนาจกันแรง หน้ามืดใจบอดถึงขั้นปองร้ายหมายชีวิตผู้นำประเทศ จะทำให้บ้านเมืองวิกฤติได้ในอนาคตอันใกล้นี้

และข้อสำคัญโหรญาณทิพย์ในงาน ทั้ง ๆ ที่เราไม่ได้ถามอะไรเกี่ยวกับอดีตชาติ ก็อุตส่าห์เล่าให้ฟังว่า อดีตชาติของเราคือใครกันในพงศาวดารไทย ชาตินี้กลับมากู้แผ่นดินอีกเป็นรอบที่ ๓ เบื่อคนไทย ไม่รู้จักรักษาแผ่นดิน ไม่รู้จักแยกแยะใครดีใครชั่ว สิ่งไหนเป็นประโยชน์ต่อแผ่นดินในระยะยาว ก็จะเป็นประโยชน์ต่อตัวเองและลูกหลานด้วย ขอให้สนับสนุนให้คนดีจิตใจซื่อตรงให้มีอำนาจรัฐ บ้านเมืองก็จะร่มเย็นเป็นสุข สิ่งนี้จะเป็นอานิสงส์แก่การประกอบอาชีพและการดำเนินชีวิตของท่านด้วย ห้ามสนับสนุนคนโกงเด็ดชาด คนที่โกงชาติบ้านเมือง คือคนที่ยักยอกเงินในอนาคตของท่าน คุณภาพชีวิตของท่าน และของคนอื่นอีกหกสิบกว่าล้านคน กรรมจึงหนัก

ส่วน อ.ตาที่สาม หันมามองเราหนนึง แล้วทักว่า คนนี้ใจมันฮึดสู้น๊ะ ก็แน่ล่ะ อยากให้เพื่อน ๆ ทำเหมือนกัน คือ รักษาเกียรติศักดิ์ของชาติเอาไว้อย่างถึงที่สุด อย่าให้ต่างชาติ หรือใคร ๆ มาลบหลู่ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ แล้วชีวิตของท่านจะเป็นผู้ทรงเกียรติ พบปะใครผู้คนก็จะให้เกียรติ นี่แหละผลแห่งการรักษาระบบความดีของสังคมอย่างจริงจัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2009
  6. vidsava

vidsava สมาชิก

10 กันยายน 2009
    ขอแสดงความเห็นบ้างครับ เพิ่งเคยไปครั้งแรกเช่นกันครับ
    สถานที่ใหญ่ดี แอร์เย็นมากถามยามแล้วยามบอกว่าปิดบางตัวไม่ได้ต้องเรียกช่างไฟมาปิดทั้งชั้น เดินทางสะดวกมีรถผ่านเยอะ รถตู้หลายสายด้วย
    ได้อ่านในโบวชัวร์แล้วเห็นเขียนว่า หากต้องการออกบูธนำเสนอเรื่องหรือศาสตร์ที่ศึกษามาก็ติดต่อออกบูธได้ ผมว่าดีนะครับ ผมก็อยากไปออกเหมือนกันแต่ไม่พร้อมด้านเวลา ปีหน้าอาจจะได้ครับ หากสถานที่เล็กก็คงไม่มีตรงนี้ได้เปิดโอกาสให้ผู้รู้อื่นๆแบ่งปันความรู้กัน ผมไม่ชอบที่คนแน่นๆ คนเยอะไม่เป็นไร แต่ชอบให้งานน่าสนใจกว่านี้ อาจจะเพราะมีที่ว่างมากเกินไป น่ามีบูธเต็มสถานที่ได้คงดีกว่านี้ ปีหน้าเอาพื้นที่กว้างๆอย่างนี้แหล่ะดีแล้วครับ แต่อยากให้ช่วยกันpromoteเยอะๆให้ศาสตร์ด้านจิตอื่นๆมาออกบูธอีก เช่น ผีวิญญาณมีจริงไหมในเชิงวิทยาศาสตร์มีเครื่องมืออะไรบางที่พิสูจน์ได้(เห็นต่างประเทศมีหลายอย่างมากๆ),รูปประวัติพญานาคและเครื่องบูชา,บูธสอนสะกดจิต,สอนพลังจิตอื่นๆเช่นเคลื่อนย้ายสิ่งของอ่านใจหรืออ่านข้อความในซองตาทิพย์หูทิพย์,ทดสอบพลังจิต,สอนกสินแต่ละแบบ,พลังเรกิ,สอนพลังลมปราน(ชี่กง),สายสัญญา,ความรู้ด้านการรับขันธ์ร่างทรงหรือคนมีองค์มาพูดถึงข้อดีข้อเสีย และการดูว่าของจริงหรือของปลอม,เรื่องระลึกชาติหลักฐานและข้อพิสูจน์,การไล่ผีคนโดนผีเข้าหรือคนโดนของด้วยมีดหมอหรือน้ำมนต์,สมุนไพรไทยotopรักษาโรค,นวดแผนโบราณ,สอนดูดวง,ฝังเข็มรักษาโรค,สักยันต์,พระเครื่อง,หลักความเชื่อหรือศาสนาอื่นๆ,และมุมนั่งพักผ่อนหรือมุมสำหรับฝึกสมาธิส่วนตัว และอื่นๆที่มีอยู่ในเว็บพลังจิตสามารถไปออกบูธได้หมด รวมๆแล้วขอให้คงเรื่องสถานที่ไว้ให้ใหญ่ได้อย่างงี้ แต่ต้องติดต่อประสานงานเชิญผู้มีความรู้ด้านอื่นๆที่เกี่ยวข้องมาออกบูธให้ได้เยอะกว่านี้ โปรโมตมากกว่านี้ ผมเพิ่งรู้เรื่องงานนี้ไม่กี่วันก่อนจัดงานเอง

เรื่องเวทีผมว่าน่าจะมีป้ายบอกด้วยว่าเวทีที่เท่าไหร่ ให้เด่นๆไปเลย ผมเดินวนไปวนมาหลายรอบมาก เรื่องเยอะจำไม่ได้งง และบางที่เรื่องที่สนใจก็ดันเปลี่ยนเวลาทำให้สับสนด้วย ก็เข้าใจว่าผู้พูดบางท่านอาจจะไม่สะดวกหรือติดธุระมาไม่ทันเลยต้องสับเปลี่ยนไม่ได้โทษทางผู้จัดเพราะเหนือการควบคุม แค่บ่นผู้พูดบ้างท่านที่เตรียมตัวมาไม่ดี ส่วนเรื่องบนเวทีนั้น ผมว่าดี บางครั้งบางเวทีอาจจะมีน้ำเยอะไปหน่อย แต่ก็พอเข้าใจได้ เพราะมันเน้นเรื่องความเชื่อความศรัทธา ต้องมีการโน้มน้าวบางคนด้วย ว่ากันลำบากต้องใช้วิจารณาญส่วนตัวอีกที อยากให้มีเวทีเยอะๆอย่างนี้หรือมากกว่านี้ ทำคล้ายๆงาน barcamp ต่างๆที่ใครสนใจเรื่องอะไรก็ไปจับกลุ่มพูดซักถามกันได้เป็นมุมๆไป

UFO
    ผมหนาวมากจนออกไปตากแดดที่ระเบียงบ่อยมาก จนช่วยเย็นที่ เค้าไปดูอ.เทพพนมเรียกจานบินกัน ผมจะออกไปตากแดดก็งง ทำไมคนเยอะจัง มาไม่ทันตอนเค้าเรียกเลยไม่เห็นว่าเรียกยังไง แต่อ.กับคนส่วนใหญ่กำลังเปิดnotebookให้ดูภาพเก่าๆอยู่
    ทันใดนั้น ก็มีคนเห็นจานบิน พอผมมองขึ้นไปก็เห็นจริงๆ หลายๆคนก็มองเห็น ผมเห็นเป็นจุดขาวๆ ไม่ใช่เครื่องบินหรือดาวแน่นอน แต่จะเป็นอย่างอื่นหรือไม่ ไม่แน่ใจและไม่ขอยืนยัน ลอยนิ่งอยู่ประมาณ5-10นาที ก่อนจะหายไป ผมถ่าย vdoไว้ด้วย และมีอีกหลายคนที่มีกล้องDigital แต่ผมzoomได้ไม่ชัด แต่ได้ถ่ายบรรยากาศคนที่แตกตื่นที่ได้เห็น ufo กันพอเป็นหลักฐานได้ มีคนเห็นประมาณ100 คนบนดาดฟ้าวันที่ 10 ที่ผ่านมา เวลาเย็นๆ ผมเชื่อว่าเดี๋ยวคงมีคนเอามาupให้ดูกันเยอะ เพราะมีหลายกล้องมากๆ เดี๋ยวผมจะมาช่วยupอีกทีในวัน2วันนี้

ที่ผมชอบมากๆคือทำบุญพระช่วงเช้าอยากให้มีทุกวันที่จัดงาน น่าจะมีคนมางานเยอะได้ทุกวัน โดยเปลี่ยนพระจากวัดอื่นๆบ้างก็ได้ นอกจากสายกรรมฐานก็สายศึกษาก็ได้ พระจากวัดใกล้เคียงที่จัดงานก็ได้ แต่อยากให้มีทุกวัน

แนะนำในงานน่าจะมีจับฉลากทุกชั่วโมง น่าจะมีคืนกำไลให้ผู้เยียมชมงานจากทุกบูธๆเลย เช่นบูธขายหนังสือก็สนับสนุนโดยแจกหนังสือสวดมนต์หรือหนังสืออะไรก็ได้ในงบ200บาท ถ้าอยากได้แพงกว่านั้นต้องจ่ายเงินเพิ่ม หรือบูธเครื่องลางก็แจกเครื่องลางพระเครื่อง บูธสุขภาพก็แจกของสุขภาพ บูธดูดวงก็ให้ดูดวงฟรี โดยให้ทีมหมอดูช่วยสนับสนุนหมอดูฟรีชม.ละกี่ท่านก็แล้วแต่ เป็นต้น

ขอเป็นกำลังให้ผู้จัดได้มีแรงใจจัดในปีต่อๆไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2009
  7. ลมพัดมา

ลมพัดมา Active Member

9 พฤศจิกายน 2009
    ทันใดนั้น ก็มีคนเห็นจานบิน พอผมมองขึ้นไปก็เห็นจริงๆ หลายๆคนก็มองเห็น ผมเห็นเป็นจุดขาวๆ ไม่ใช่เครื่องบินหรือดาวแน่นอน แต่จะเป็นอย่างอื่นหรือไม่ ไม่แน่ใจและไม่ขอยืนยัน ลอยนิ่งอยู่ประมาณ5-10นาที ก่อนจะหายไป ผมถ่าย vdoไว้ด้วย และมีอีกหลายคนที่มีกล้องDigital แต่ผมzoomได้ไม่ชัด แต่ได้ถ่ายบรรยากาศคนที่แตกตื่นที่ได้เห็น ufo กันพอเป็นหลักฐานได้ มีคนเห็นประมาณ100 คนบนดาดฟ้าวันที่ 10 ที่ผ่านมา เวลาเย็นๆ ผมเชื่อว่าเดี๋ยวคงมีคนเอามาupให้ดูกันเยอะ เพราะมีหลายกล้องมากๆ เดี๋ยวผมจะมาช่วยupอีกทีในวัน2วันนี้

ว๊าว... รอดูอยู่คงไม่นานนะท่าน.....:boo:

8. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    คุยกับคนที่มาชมงานค่ะ ตอบคำถามเขา

9. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นงานที่สนุกมากครับ ชอบๆๆ จะไปอีกปีหน้า

10. อภิญญา ศรีตะวัน

อภิญญา ศรีตะวัน สมาชิกใหม่

24 พฤศจิกายน 2008
    ศูโญฮโณฐ

สาธุครับ เสียดายปีนี้ผมไม่ได้ไปแต่โอกาสหน้าจะพยามไปให้ได้ครับ

11. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    งานสนุกดีครับ หากคนที่เคยไปในปีก่อนๆก็จะคุ้นกับคนมาตั้งบูธ เพราะส่วนใหญ่ก็คนเดิมๆ
    ทำให้คุ้นเคยกัน ผู้จัดมีความตั้งใจในการจัดดีมาก อยากให้กำลังใจ เพราะจะหาผู้จัดได้ใหญ่เหมือนนี้ได้น้อย ก็ช่วยๆกันติและชมเพื่อปีต่อไปจะได้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น