งานมหกรรมวิทยาศาสตร์ทางจิตนานาชาติ ครั้งที่ี16

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ha801, 8 พฤศจิกายน 2009.

1. ฌาน4

ฌาน4 Active Member

13 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณที่มาแจ้ง...งานนี้ไม่ควรพลาดเลย

2. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    ไปงานนี้ทุกปี มีสิ่งที่ไม่เคยเห็นก็ได้เห็นอยู่เสมอ

3. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    <TABLE height=36 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width="80%"><B><BIG><BIG>งานวิทยาศาสตร์ทางจิตนานาชาติ 10-13ธค.52 พันธ์ทิพย์ งานวงศ์วาน </BIG></BIG></B></TD><TD vAlign=top noWrap align=right width="20%"><!--InformVote=0--><SCRIPT language=JavaScript>MsgStatus(Msv[0], 0);</SCRIPT></TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!--VoteBody--><!--MsgIDBody=0-->ขอทุกท่านเชิญร่วมงานวิทยาศาสตร์ทางจิตนานาชาติ 10-13ธค.52
    ณ พันธ์ทิพย์ งานวงศ์วาน
    และร่วมงานแถลงข่าวสื่อมวลชนที่ห้างพันธ์ทิพย์ งานวงศ์วาน เช่นกัน
    ในวันพฤหัสที่ 26 พฤศจิกายน 2552 เวลา 14.00 น.
    พบผู้รู้และกิจกรรมมากมาย อาทิ
    หม่อมหลวงสัตวแพทย์อัคนี นวรัตน (คริสตัล ปิรามิด บำบัด)
    ศาสตราจารย์นายแพทย์ ดร. เทพนม เมืองแมน (UFO ล่าสุดออกรายการ to night show ของคุณไตรภพ เมื่อวันจันทร์ที่ 9 พย.2552)
    อ.โขมพัสต์ อรรถยา (สะกดจิต)
    หลวงพ่อโลกทิพย์
    พระอาจารย์ชาติศักดิ์
    แม่ชีมโนรา เขตภูเขียว(กสิณไฟ ดูกรรมอดีต)
    ฯลฯ ทุกคนมาด้วยหัวใจ เข้าถึงได้ พูดคุยอย่างเป็นกันเองทุกท่าน เพื่อสาธารณกุศล
    เพิ่มเติม 081-937-7890 (โทรหรือsms มา) ken_thada@hotmail.com
    หรือที่คุณอร นิตยสารโลกทิพย์ โลกลี้ลับ 087-065-6957
    ** ยังมีเปิดกว้างให้คุณ ได้ออกบู๊ท เปิดเผยศาสตร์ ความรู้ของคุณ ติดต่อด่วน ** <!--MsgFile=0-->

4. ลูกหลานเจ้าพ่อก

ลูกหลานเจ้าพ่อก เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2008
    ไปด้วยครับ

5. *April*

*April* เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2008
    ท่านที่ยังไม่เคยไป ลองไปดูนะคะ

6. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

คราวนี้ไกลบ้านผมกว่าเดิมครับ55

7. สมุนไพร

สมุนไพร เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2007
    มีเวลาว่างไปกันนะครับ

8. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยววันนี้จะแวบไปดู อิอิ ^-^

9. WCH

WCH เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องไปให้ได้ครับ...(ไม่วันใดวันหนึ่ง...หลังจากที่ไม่ได้ไปเป็นเวลาประมาณ 4-5 ปีได้แล้วครับ)

10. วิหคเพลิง

วิหคเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    ยันต์เกราะเพชรนี่หลวงพ่อองค์ไหนเสก แล้วมีแจกทุกวันตลอดงานหรือปล่าว
    อยากได้อันนี้แหละ

11. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    เวทีบรรยาย ๑ เวลา ๑๔.๐๐ น. - ๑๕.๐๐ น. วันที่ ๑๐ ธันวาคม ๒๕๕๒
    น่าสนใจครับ "มนุษย์ต่างดาวช่วยมนุษย์ได้จริงหรือ" บรรยายโดย ศ.ดร.เทพพนม เมืองแมน[​IMG]

12. นางสาวอยู่จ้ะ2

นางสาวอยู่จ้ะ2 เป็นที่รู้จักกันดี

สถานที่จัดงาน ไปมาสะดวกค่ะ แต่ที่จอดรถน้อยนะคะ

ควรใช้บริการรถสาธารณะ รถเมล์ผ่านเยอะ

รถตู้เยอะมากๆ บางคันไปจอดที่เดอะมอลล์งาม ก็ต้องนั่งมาอีกแค่ป้ายเดียวค่ะ
    ส่วนบางตู้ก็จอดที่พันทิพงามเลย สะดวกมากๆค่ะ

13. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

ใครได้ไปมาแล้วช่วยมาเล่าเป็นวิทยาทานหน่อยนะคะ

อยากไป อยากไป แต่อยู่ไกลซะเหลือเกิน

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

14. kountee

kountee เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้แล้วนะครับที่จะเริ่มงานเป็นวันแรก 10 ธ.ค 2552 ไปกันเยอะๆนะครับงานนี้ไม่สมควรพลาดอย่างมาก ผมคนหนึ่งละไม่พลาดแน่นอน ชั้น 8 นะครับ

15. ha801

ha801 เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2005
    ขอให้ทุกๆท่านได้ไป ได้ความรู้ตามต้องการครับ

16. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ สงสัยคงไม่ได้ไปแล้วตรงกับวันนั่งมโนยิทธิที่วัดท่าซุงพอดีเลย

17. piyaa

piyaa เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไปมาแล้วเยี่ยมมากครับ

18. คาฮิลเอลซา

คาฮิลเอลซา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2009
    พึ่งกลับ มา ผ่านไปไม่กี่ชั่วโมง หลังงานเริ่มปิด นะค่ะ มีซุ้มถ่ายภาพออร่า แต่ ต้องเสียค่าถ่ายนี่ รูปเต็มตัว และ ครึ่งตัว อย่างละ 400 ของ อ. ฉาดฉาน บุนนาค
    และมีพวกของ ขลัง พวกสินแร่ อัญมณี ของภิภพ และ พวกสายพญานาค แต่จะของจริงแท้หรือไม่ นั้นแล้วแต่วิจารณญาณ และเซ้นท์ของแต่ละคนละค่ะ มีพวก เครื่องรางแปลกเยอะ เช่น พวก สายอินเดียแดง และพวก มายิก (เวทย์มนต์ของตะวันตก พวกอารยธรรม อินคา หรือ อียิปต์ วูดู ประมาณนี้ และมีเวทีบรรยายความรู้เกี่ยวกับจิตและลี้ลับสามเวที
    มีซุ้ม นักพยากรณ์ เสีย ค่าบัตร 200 ต่อ นักพยากรณ์ 1 ท่าน เลือกได้ว่าจะดูแบบไหนแล้วแต่อัธยาศัย มีหลายอย่างเช่นไพ่ยิปซี ตรวจกรรม ลายมือ ลายเท้า เลข เจ็ดตัว เก้าฐาน แบบโหรพม่า ฯลฯ ที่สำคัญ ในงานมีซุ้มกิจกรรมทางศาสนา ให้ทำบุญ บริจาคทานแล้วแต่ศรัทธา และมีการฝึกสมาธิ ฝึกพลังชี่กง สัมผัสจักระ ทางฝ่ามือ และมี รับปรึกษาปัญหาเกี่ยวกับเจ้ากรรมนายเวร มีหนังสือทางธรรมะและจิต และ สิ่งลี้ลับขาย
    เท่าที่เดินดู สำหรับตัวเอง ก็คงเห็นเท่านี้ ละค่ะ เดินแค่ สี่ห้าชั่วโมงเอง
    พอออกจากงาน รู้สึกกระเป๋าตังค์แฟ้บไปเยอะ *.*!

19. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมาก็อยากจะเป็นกระบอกเสียงผ่านไปทางผู้จัดงานครับ

บทความนี้ ขอให้ใช้วิจารณญาณนิดนึง
    ผมไม่ได้เขียนโจมตีแต่อย่างใด
    เพียงแต่ชมด้วย ติด้วย เป็นธรรมดา
    ติเยอะหน่อย เผื่อคนเกี่ยวข้องผ่านมาจะได้ไปนั่งคุยกัน
    ว่าทำไมยิ่งจัด คนยิ่งลด ยิ่งลด ยิ่งลด และก็ยิ่งลด

เมื่อผมเข้าไปถึงที่พันธุ์ทิพย์ งามวงศ์วาน
    งานจัดที่ชั้น 8 ก็ขึ้นไปก็ไปลงทะเบียนผู้เข้าร่วมงาน
    เสร็จแล้วก็จะได้รับ สูจิบัตรงาน กับ หนังสือที่มีคนต้องการให้แจก
    รับมาเสร็จ ก็งง ๆ นิดหน่อย เพราะว่า สถานที่กว้างเกินไป จนรู้สึกโหลงเหลงยังไงไม่รู้

หลังจากตั้งสติได้ก็คิดว่า เราเดินเวียนตามเข็มนาฬิกาดีกว่า ตามมารยาท
    ก็เริ่มวนไปทางซ้ายก่อนเลย บรรยากาศภายในงาน
    อากาศดีครับ เย็นดี จนหนาวเลย
    มีร้านขายของมาออกบูธเยอะ
    เดินไปทางซ้ายจากจุดลงทะเบียนก็จะเจอเวทีที่สาม

เดินเวียนไปเรื่อย ๆ ก็จะเจอร้านค้าร้านอาหารเพียบ
    ก็จะมาเจอเวทีที่2 และเดินไปเรื่อย ๆ ก็จะเจอเวทีที่ 1
    ร้านที่มาออกบูธภายในงาน ก็จะเป็นพวกตรวจนั่นตรวจนี่ฟรี
    แต่ที่เยอะมากเป็นพิเศษ เป็นหมอดู ที่ไม่ได้ฟรีนะครับ เสียเงินอิอิ
    ไม่ได้กินฉันหรอก ยิ่งไม่ค่อยจะมีอยู่

ก็จะมีให้ทดลองฟรีหลายอย่างครับ ลองให้คุ้มอย่าให้เสียเงินค่ารถเปล่า ๆ
    ใครจะไปเอาความรู้แบบมาตรฐานของพระพุทธเจ้า
    (และทั้งที่เป็นของตัวเองอุปโลกขึ้น) ก็แวะไปนั่งฟังได้

บรรยากาศงานในคราวนี้ ขอวิจารณ์หน่อยแล้วกันว่า
    มันโหวงเหวงมาก ถ้าไม่นับตอนหกโมงเช้า
    ที่เขาแหกขึ้ตามาใส่บาตรพระกรรมฐานกัน
    มันโหวงเหวงจริง ๆ แต่น่าจะคึกคัก วันเสาร์ อาทิตย์นี้

ถ้ามีผู้จัดหรือ คนเกี่ยวข้องเข้ามาอ่าน อยากจะบอกว่า
    คุณหน่ะทำดีแล้ว แต่มันดีเกิน!

สถานที่
    ขอชมก่อนเลยว่า ...
    สถานที่เดินทางสะดวกมาก และรถผ่านได้ง่าย
    อันนี้ดีมาก ๆ ครับ และก็ได้เขียนไว้แล้วว่า
    "กรุณาอย่านำรถส่วนตัวมา" save the world ครับ
    อันนี้ผมก็จะติแล้วนะครับ
    สถานที่มันกว้างมาก ทำให้คนมาเดินรู้สึกอ้างว้าง
    และบูธที่มาออก ก็ต่างก้มหน้าก้มตา หาลูกศิษย์
    หาเงินเข้าบูธ หรือไม่ก็ คุยนั่นคุยนี่ไม่ค่อยมี คนรับหน้าบูธ
    ต้องเข้าใจนะครับ ว่าปีที่แล้ว จัดที่เกษตร เล็ก ๆ กว่านี้
    แต่คนคึกคักมาก เข้าไปแล้วเหมือนอบอุ่น เหมือนครอบครัว
    ทำไมปีนี้เป็นงี้ก็ไม่รู้ จะว่าไปก็ เสียอารมณ์เหมือนกันนิดนึง
    ปีหน้า ถ้าจะจัดอีก ขอฝากไว้ว่า ช่วยจัดให้สถานที่มันแคบ ๆ ลงหน่อย
    ไม่ต้องกลัวว่าคนจะยัดเยียดเบียดกันตายมันไม่ตายหรอกครับ
    ผมคิดว่า กลับทำให้บูธแต่ละบูธคึกคักกว่าเดิมอีก เอาให้แน่น ๆ หล่ะดี
    เวลาเขาแห่ไปดูอะไร ก็จะได้ไปกันเยอะ ๆ

วิทยากรและเวทีบรรยาย
    ก็ต้องด้วยขอชมเหมือนเดิม
    ที่ทางคณะกรรมการช่างสรรหาเนื้อหา และอ.บรรยาย
    ได้ถึงรสถึงเครื่องจริง ๆ เยอะมาก ๆ (ทุกปีแหละ)
    ได้ความรู้เยอะ มาก ๆ ครับ
    แล้วผมก็ต้องติด้วย ต่อเลยนะครับ
    ไม่รู้ว่า จะสรรหา สรรพวิชามาจากไหน
    พุทโธ พุทธัง กาละมังตั้งเด่ อะไรก็ไม่รู้เยอะแยะไปหมด
    เข้าใจนะว่า แต่ละท่านอาจารย์ก็อยากจะเสนอความรู้ตัวเองเต็มที่
    ทั้งที่เป็นใบไม้ในกำมือ และก็นอกกำมือ (เยอะมาก)
    งานนี้ก็เป็นมหกรรม (ใหญ่จริง ๆ นะ) จึงต้องทำให้ดูเยอะไว้ก่อน
    แล้วขอโทษ อะไรที่ไม่สำคัญ ๆ ก็ตัด ๆ ออกไปบ้างนะครับ
    หัวข้อบรรยายหน่ะมันเยอะเกิน จนจะอาเจียนอยู่แล้ว แล้วก็ไม่ทั่วถึงเลย
    เพราะว่า หัวข้อมันเยอะเกินไป มีตั้งสามเวที แล้วก็มีบรรยายพร้อม ๆ กัน
    มันเยอะเกินไปครับ แล้วก็ บางอันเป็นศาสตร์ที่คนสนใจ
    เหมือน ๆกัน อันนี้ปรับปรุงนิด
    เวที ควรทำเวทีใหญ่ไปเลย แต่ที่ทำย่อยสามเวทีนี้
    ผมไม่รู้ว่ามีส่วนได้ส่วนเสียกับคนขึ้นพูดแบบหากินรึเปล่า
    แต่ถ้าไม่มี ก็ควรปรับให้เหลือซักเวทีเดียวก็พอนะครับ พูดให้มันชัดเจนไปเลย
    ไม่ใช่น้ำท่วมทุ่งผักบุ้งโหรงเหรง ร่ายอยู่นั่นแหละ
    กลัวไม่ครบกำหนดเวลารึไงก็ไม่รู้
    ให้คนได้มาร่วมกันเยอะๆ ที่เวทีเดียวไปเลย
    แบบเปิดตัว มีพิธีกรดำเนินรายการจริงจังไปเลย
    เปิดอภิปราย เปิดเสวนาไปเลย น่าจะดีกว่า

เรื่องบูธ
    ท่านผู้จัดงานครับ ได้เดินดูไหมว่า บูธบางบูธกร่อยแค่ไหน
    บางบูธคนก็เดินไปไม่ถึง เขาเบื่อเขาก็เก็บของกลับบ้าน
    น่าจะมีพิธีกรสนามนะครับ เดินถือไมค์เดินตามบูธ แนะนำบูธ
    ไหน ๆ ก็ทำซะใหญ่โต กว้างขนาดนี้
    เห็นไหมครับ การทำใหญ่ แต่คนไม่ค่อยมีมันน่ากลัวขนาดไหน
    แล้วบูธที่นำมาออกส่วนใหญ่ขายของซะเยอะ น่าจะจัดแยกโซนไปเลย
    โซนความรู้ โซนขายของ โซนรักษาโรค โซนอะไร ต่ออะไร น่าจะแยกให้ชัดเจน

เรื่องคนที่มาจัดงาน ในบูธ
    ขอความกรุณาช่วยสนใจคนที่เขามาเดินนิดนึงด้วยนะครับ
    จากการสังเกตุ ก็จะจับกลุ่มอยู่แต่คนรู้จัก
    เหมือนงานสมาคม รวมสโมสรสันนิบาต
    ช่วยกระจายกันทำมาหากินซิครับ ให้ความรู้คนเดินไปเดินมาเยอะ ๆ
    ไม่ใช่นั่งหน้าเป็นก้นเด็กอึ๊ไม่ออก แล้วใครเขาจะกล้าเข้าไปหาหล่ะครับ
    ไหน ๆ มาจัดแล้วก็ยิ้มแย้มซักนิด พูดมากซักหน่อย เสียดายเงินนะครับท่าน
    อันนี้ไม่ได้รวมถึงซุ้มที่ดูดวงนะ เพราะว่าซุ้มพวกนี้ ต้อนรับคนเป็นอย่างดีอยู่แล้ว

พอแค่นี้ก่อนดีกว่าครับ...เพราะว่า อยากให้แก้ไขครับ
    ผมในฐานะคนไปร่วมงานมีความคิดเห็นแบบนี้
    นี่ถ้าไม่ใช่แฟนตัวจริง จะไม่มานั่งบ่นแบบนี้เลยครับ
    มันเสียความรู้สึกไปหมด บอกไม่ถูกจริง ๆ
    วันต่อไป จะไปดูอีกว่ามีอะไรคืบหน้าบ้าง
    ปรับปรุงตรงไหนไปแล้วบ้าง
    ฝากคณะกรรมการจัดงานด้วยนะครับ

ขอหล่ะนะครับ อย่ามาว่าผมในกระทู้เลยนะครับ
    เพราะว่า ผมก็เป็นแค่คนที่ไป แล้วก็เห็น
    แล้วก็มาบอกเล่าสู่กันฟัง เป็นแค่กระบอกเสียงสะท้อนมา

สุดท้ายขอขอบพระคุณที่ได้จัดงานที่น่าสนใจแบบนี้ขึ้นมา
    ปีหน้าก็ยินดีที่จะไปชมนิทรรศการอีก

ปล.พิมพ์ไปนี่ก็เสียวนะครับ จะเป็นที่รังเกียจของคนอื่น ๆ อีก
    เพราะผมเห็นอะไรผมก็พิมพ์ ไปแบบนั้น
    อย่าว่าผมเลยนะครับ เพราะถ้าผมไม่ติ ก็จะไม่ก่อ

ธรรมะสวัสดีครับ

20. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    เมื่อวานไปมาแล้วเหมือนกัน ไปครั้งแรกด้วยค่ะ
    ไม่ค่อยมีอะไร มันดูโล่ง ๆ คนน้อย มีขายพวกเครื่องลาง หนังสือเยอะ
    ว่าจะไปฟัง ดร.เทพพนม เมืองแมนสักหน่อย คุณสามีเบื่อค่ะ เดินได้ชั่วโมงเดียวเอง
    ก้อกลับ ยังไม่ได้แวะซื้ออะไรเลย แต่ละซุ้มดูแปลก ๆ น่ากลัวพิลึก ไม่รุ้ว่าจะได้ไปอีกมั้ยเนี่ย