คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ขอบคุณครับ คุณตั้ม ที่เข้ามาช่วยกันตอบข้อสงสัยของเพื่อนๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2013
  2. มังกรน้อย101

มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    ผมขออนุโมทนาบุญด้วยครับ โลกไซร์เบอร์ของเรานี้หาผู้ที่จะเป็นผู้ให้อย่างท่านน้อยคนนัก นับถือครับด้วยความเคารพ

3. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ครับ ยินดีด้วยครับ คุณ ampolj คุณแม่ฯท่านเป็นคนเลือกครับ เพราะก่อนการจับฉลาก ผมจะอธิษฐานต่อคุณแม่ฯท่านให้เลือกบุคคลที่เหมาะสม ส่วนท่านอื่นๆ ที่ได้รับของอธิษฐานไป ผมต้องบอกว่าก่อนผมจะนำของนั้นมาทำการแจกให้ทุกท่าน ผมได้ทำการอธิษฐานถึงคุณแม่ฯให้ท่านช่วย อธิษฐานให้อีกครั้งครับ และชี้แจงวัตุประสงค์ของการแจกให้ท่านรับทราบเสมอ ดังนั้น ท่านไว้ใจถึงความศักดิ์สิทธิ์และพลานุภาพที่ท่านจะได้รับจากของที่ผมมอบให้ ได้ครับ ขอให้เก็บรักษาไว้ให้ดี เพราะบางอย่างอาจจะมีผ่านมาเพียงครั้งเดียวในชีวิตของเราก็เป็นได้ครับ

4. st-antique

ขอบคุณครับ คุณ มังกรน้อย101 ผมมีของเหล่านั้นพอสมควรและสามารถให้ได้จึงมอบให้ครับ และอีกอย่างคุณแม่ฯท่านคงจะเห็นด้วยกับการนี้ เพราะท่านทำให้ผมได้เจอของหลายๆอย่างของท่าน แต่ละอย่างก็มีจำนวนพอสมควร จึงได้มีโอกาสนำมาแจกจ่ายให้กับท่านที่ศรัทธาในคุณแม่ฯเช่นกัน ยกตัวอย่าง "ศิลาน้ำ" นี้ผมเช่ามาก็จริง แต่ก็ถือว่าไม่แพงมาก อีกอย่างหากจะนำมาบอกให้เช่าต่อ ผมก็ไม่รู้ว่าจะให้เช่าอย่างไร หลายที่ผมก็เห็นและได้ยินมาครับ ว่าให้เช่ากัน ก้อนละหลายบาทเลยทีเดียว แต่ผมคิดว่าหากสิ่งที่ผมจะมอบให้คนอื่นไปแล้ว ทำให้เกิดประโยชน์ เกิดความสุขแก่ผู้ได้รับมอบ ผมยินดีให้ฟรีอย่างนั้นดีกว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2012
  5. st-antique

แจ้งข่าวดี

เรื่อง แจกผ้ายันต์ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

เนื่องด้วย อาจารย์วิทยา วราสวัสดิ์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้(อาจารย์สอนวิชาฟิสิกส์ผม ตอนที่เรียนที่แม่โจ้ครับ) ท่านมีศรัทธาต่อ พระอริยสงฆ์ และพระคณาจารย์หลายรูป หนึ่งในนั้นรวมถึง
    คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ด้วยครับ ที่ผ่านมาท่านได้จัดสร้างผ้ายันต์ขึ้นหลายแบบ หลายครั้งเพื่อแจกจ่ายให้ท่านที่มีศรัทธานำไปบูชา เช่น ผ้ายันต์สีตะนาคราช ผ้ายันต์บารมีพระไตรรัตน์ฯ จนมาถึง
    "ผ้ายันต์คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม" ที่จะทำการแจกในครั้งนี้ ทาง อาจารย์วิทยา วราสวัสดิ์ มีจิตศรัทธาจัดสร้างขึ้นจำนวน 200 ผืน พร้อมทั้งได้นำไปขอความเมตตาจาก ครูบาตั๋น ปัญโญ ได้อธิษฐานจิตให้ เป็นเวลาประมาณ 2 เดือน เพื่อความเป็นสิริมงคลยิ่งขึ้น ทั้งนี้ได้กำหนดการแจกไว้ วันที่ 12 สิงหาคม 2555 ซึ่งตรงกับ "วันแม่แห่งชาติ" ถือว่าเป็นวันมงคลอย่างยิ่งวันหนึ่งของชาวไทย แต่เนื่องด้วยจากประสบการณ์ที่ผ่านมาในการแจกวัตถุมงคลต่างๆมาแล้วหลายรายการ ทำให้ผมขอปรับเปลี่ยนการลงชื่อขอรับ
    ผ้ายันต์คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ล่วงหน้านับตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป รายละเอียดต่างๆ เข้าไปดูได้ที่กระทู้ ลงชื่อรับ "ผ้ายันต์คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม" ตามลิงค์ข้างล่างนี้ได้เลยครับ

http://palungjit.org/threads/ลงชื่อรับ-ผ้ายันต์คุณแม่บุญเรือน-โตงบุญเติม.345512/page-6

ท้ายสุดนี้ ขออนุโมทนาบุญ กับ อาจารย์วิทยา วราสวัสดิ์ ในครั้งนี้ด้วยครับ

6. pachara_ag

pachara_ag เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2012
    ของผมที่บูชาอยู่ เป็นอย่างไรบ้างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      80.6 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      71.2 KB
      เปิดดู:
      85
  7. st-antique

พระพุทโธน้อย พิมพ์เล็ก เนื้อผงใบลาน องค์นี้แท้ครับ ยินดีครับที่มีพระแท้และสวยเพื่อบูชา

8. เจียมbody

เจียมbody เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาอ่านครับ........................

9. st-antique

ครับ ยินดีครับ คุณ เจียมbody ศึกษาได้อย่างเต็มที่ครับ หากมีข้อสงสัยสอบถามกันได้ครับ

10. st-antique

วันนี้วันเสาร์ ลูกศิษย์ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม
    ทำการตั้งน้ำอธิษฐานกันหรือยังครับ หากว่ายัง มีเวลาเตรียมอีกไม่เกิน 4 ชั่วโมงนะครับ

11. therock1977

therock1977 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    พระพุทโธน้อยองค์นี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
    ล.ป.ทวด ออกวัดสารนาถ ใช้มวลสารเก่าปี2499 ที่พิเศษสุดคือมีพลอยเสกคุณแม่ 5 เม็ด
    เหรียญพระพุทโธจอมมุนี รุ่น 2 ออกวัดสารนาถ วันที่ 5/5/55 มีชนวนที่เหลือจากหล่อพระพุทโธจอมมุนี ปี 2496 เป็นมวลสาร

ขนาดไฟล์:
      203.6 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      195.2 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      563.9 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      181.2 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      386.1 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      372.9 KB
      เปิดดู:
      64
  12. st-antique

เรียน คุณtherock1977 พระพุทโธน้อย องค์นี้ผมต้องบอกว่าดูจากรูปแล้ว แปลกๆครับ หน้าตา ยันต์ด้านหลัง ผมไม่เคยเห็นครับ อาจจะต้องรบกวนถ่ายรูปมุมทางขวาองค์พราะมาลงอีกครั้งได้หรือเปล่าครับ บางครั้งมุมกล้องอาจจะทำให้ภาพผิดเพี้ยนก็ได้ครับ และต้องขอบคุณมากครับ ที่นำภาพ พระอีกสององค์มาให้ชม ส่วนตัวผมคิดว่า หลวงปู่ทวด ต่อไปรุ่นนี้จะเป็นที่นิยมมากครับ และเหรียญพระพุทโธภาส ก็สวยงามมากครับ

13. มังกรน้อย101

มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

ทราบหรือไม่ พระพุทโธภาส ชินราชจอมมุนี วัดสารนารถธรรมาราม ถูกถอนพระธรรมกลับแล้ว

"พระพุทโธภาสชินราชจอมมุนี" หรือ "พระพุทโธใหญ่" เป็นพระพุทธรูปสำคัญองค์หนึ่งที่ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ได้ร่วมสร้างและอธิษฐานธรรมให้มีความศักดิ์สิทธิ์ ประวัติการหล่อองค์พระพุทโธภาสชินราชจอมมุนี ต้องมีการหล่อถึง 3 ครั้งและต้องเชิญให้คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ให้มาช่วยทำการหล่อจึงสำเร็จเสร็จสิ้นลงได้ ก่อนที่จะได้อัญเชิญ พระพุทโธภาสชินราชจอมมุนี ไปประดิษฐาน ณ วัดสานารถธรรมาราม คุณแม่ได้อธิษฐานธรรมบรรจุลงองค์พระพุทโธใหญ่ให้มีความศักดิ์สิทธิ์ แต่คุณแม่ท่านได้บอกข้อห้ามไว้ก่อนอัญเชิญพระไปแล้วว่า ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม "อย่าให้ผู้หญิงกางฉัตรเหนือองค์พระฯเป็นเด็ดขาด" ครั้นเมื่อคราว อัญเชิญ พระพุทโธภาสชินราชจอมมุนี ถึงวัดสารนารถธรรมาราม ได้มีการกางฉัตร ขึ้นเหนือองค์พระ แต่ปรากฏว่า ผู้ที่ทำการกางฉัตรเป็นผู้หญิง(ในที่นี้ไม่มั่นใจนักว่าเป็นผู้ใด) ซึ่งขัดกับ คำสั่งข้างต้นของ คุณแม่บุญเรือน จึงทำให้เกิดที่มาขอการถอนพระธรรมกลับคืน ดังปรากฏในบันทึก ข้างล่างนี้

เป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญานในการศึกษา

ไม่ทราบว่าหนังสือแบบที่พี่ลงนี้หาอ่านได้ที่ไหนครับ เนื้อหาน่าสนใจมากน่าติดตามครับ ว่างๆก็เอาเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยมาให้อ่านเรื่อยๆน่ะครับ (คำว่ากางฉัตรคืออะไรครับต้องขอโทษด้วยผมไม่รู้จริงๆ)

14. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งน้ำเรียบร้อยตั้งแต่ตอน 8 โมงเช้าแล้วค่ะ....^^

15. st-antique

หนังสือเล่มนี้ พิมพ์เมื่อปี 2513 ครับ จะรวบรวมประวัติต่างๆของคุณแม่ฯท่านไว้อย่างละเอียด แต่หายากมากครับ ตัวผมเองก็ไม่มีเหมือนกันต้องขอให้พี่ท่านหนึ่งที่เคารพได้ถ่ายรูปมาลงให้ดูกันครับ ขอบคุณครับที่ติดตามอ่าน จะพยายามนะครับสำหรับเรื่องที่ร้องขอมา
    ส่วนคำว่า "กางฉัตร" ที่จริงผมต้องใช้คำว่า "ยกฉัตร" ครับถึงจะถูกต้อง ต้องขอโทษด้วยครับ เดี๋ยวจะไปแก้ไขให้ถูกต้องอีกครั้ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2012
  16. st-antique

รุ่นใหม่ไฟแรงนะครับพี่เอม ตั้งเร็วกว่าผมอีกนะครับนี่

17. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

catt3....ต้องรีบหน่อย...นึกอะไรได้..ต้องรีบทำ .... เวลาเดินเร็วเหลือเกินตอนนี้....^^

18. สมาธิ7689

สมาธิ7689 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    อ๊า....เห็นปู่ทวด เนื้อสีดำเลี่ยมกันน้ำได้ดีจัง (พอดีผมเอาเนื้อสีออกแดงๆไปเลี่ยมช่างบอกเลี่ยมไม่ได้ เนื้อพระหลุด) ผมจะได้เอาเนื้อสีดำไปเลี่ยมแทน

ขนาดไฟล์:
      69.9 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      70.8 KB
      เปิดดู:
      44
  19. มังกรน้อย101

ขอบคุณครับพี่สำหรับสาระดีๆจะคอยติดตามอ่าน และเป็นกำลังใจให้น่ะครับ

20. st-antique

ใช่ครับ ผมก็ตั้งน้ำเมื่อตอน 9 โมงกว่านี่เอง ^^